You are on page 1of 15

Detalyadong

Banghay-Aralin sa
Science and Health
3
Jehan M. Ismael
 I. Mga Layunin

Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay dapat na:


A. ilarawan ang iba't ibang organ ng kahulugan.
B. pahalagahan ang kahalagahan ng kahulugan ng organ ng katawan.
C. bigyan ang pag-andar ng iba't ibang mga organ ng kahulugan ng katawan.
II. Paksa
A. Yunit 1- Mga Tao na Tao
Aralin: Sense Organ
B. Mga Kagamitan
Mga totoong bagay; Mga larawan; Tsart
C. Mga Sanggunian
Agham para sa Pang-araw-araw na Paggamit 3
Violeta R. Roson pp. 2-13
C. Mga Proseso ng Agham
Pagmamasid, Paglalarawan, Pagkilala, Paghihinuha, Pag-uuri
E. Konsepto ng Agham
Ang mga mata ang ating paningin.
Ilong ang ating pang-amoy.
Tainga ang ating pandinig.
Dila ang ating panlasa.
Balat ang ating sentido.
F. Halaga
Halaga Salamat sa Diyos para sa mga espesyal na bahagi ng aming
katawan upang masiyahan sa mga bagay sa paligid.
IIl. Pamamaraan
Aktibidad ng Guro Aktibidad ng Mag-aaral

A. Preliminary Activities

1. “Panalangin Bago tayo magsimula, Heavenly Father…. Amen (buya)


mabait na humantong sa pagdarasal si
miss buya”
2. Greetings Magandang hapon Guro! Magandang
“Magandang klase sa hapon!” umaga mga kaklase ( lahat)
“Maaari ka na ring umupo.”
3. Pagsuri sa Dumalo
"Class Secretary sabihin sa klase “present po silang lahat Guro” (subair)
kung sino ang wala ngayon“
4. Balik-aral
“Klase naalala mo pa ba ang ating Opo Guro (lahat)
aralin kahapon?”
Aktibidad ng Guro Aktibidad ng Mag-aaral

“Ngayon upang masubukan kung naaalala mo


talaga. May ipapakita ako sayo. Mayroon
akong isang tsart ng isang katawan ng tao.
Nais kong kilalanin mo ang mga bahagi ng
katawan, itugma ang salitang tumutugma sa Opo Guro (lahat)
bahagi ng katawan.
Naiintindihan mo ba.”
(Nagpapakita ang guro ng larawan ng iba't
ibang bahagi ng katawan)

(Magtanong sa isang mag-aaral sa bawat


bahagi ng katawan.)
Aktibidad ng Guro Aktibidad ng Mag-aaral

3. Pagganyak
(Magpakita ng larawan ni Helen Keller.)

Alam mo ba kung sino ang nasa larawang ito? Hindi po Ma’am. (lahat)
Sige, makinig, magkwento ako ng Helen
Keller.

(Ikinuwento ng guro ang kuwento.)

Si Helen Keller (1880-1968) ay nabuhay sa


isang mundo ng kadiliman at katahimikan.
Siya ay bulag at bingi. Hindi siya makakita o
makarinig. Gayunpaman siya ay naging isa sa
Mayroon siyang napakahusay na guro na si
Anne Sullivan. Pinaramdam ni Anne kay Helen
ang mga bagay gamit ang isang kamay.
Pagkatapos ay nasubaybayan niya ang salita
para sa bawat bagay sa palad ng kamay ni
Helen

Mga Tanong sa Pag-unawa


 Siya ay bulag at bingi. Hindi siya makakita
 Sino si Helen Keller? yes, cabigkis o makarinig. (cabgkis)
 Sino ang kanyang guro? aminah  guro na si Anne Sullivan (aminah)
 Paano siya natutunan ng kanyang guro na  Pinayagan niya si Helen na makaramdam

magbasa at magsulat? macapaar ng mga bagay gamit ang isang kamay.


 Anong pakiramdam ng organ ang ginamit Pagkatapos ay nasubaybayan niya ang
niya? wakin salita para sa bawat bagay sa palad ng
4. Pag-unlock ng mga paghihirap

Ano ang kahulugan ng mga sumusunod?


 Ang organ ay nagmula sa Latinorganum,
• mga organo (organ) polangi
nangangahulugang instrument (polangi)
• Pagpapaandar (functions) roslain
 Ang uri ng aksyon o aktibidad na angkop
• sense organ (sense organ) duhaylungsod
(roslain)
 Isang dalubhasang organ o istraktura, tulad

ng mata, tainga, dila, ilong, o balat, kung


saan ang mga sensory neuron ay puro at
gumana bilang isang receptor.
(duhaylungsod)
B. Paglalahad
Ano ang nasa larawan?

limang kahulugan (rasad)

Ang mga mata, ilong, tainga, dila at balat.


Ano sila?
(shiek)
Ano ang mga pagpapaandar ng bawat
sense organ?
o Para sa mga mata?
 Nakikita (subair)
o Ang ilong para sa?
 Nangangamoy (chingca)
o Para sa tainga?
 Pandinig (krizelle)
o Ang dila ay para sa?
o Para sa ang balat?
 Pagtikim (justine)
C. Pagsasanay
(Sumangguni sa aktibidad 1 pahina 4 ng
Agham para sa Pang-araw-araw na
Paggamit 3)
Lahat, basahin ang tagubilin.

Maaari mo bang sabihin kung aling mga


organ ng pandama ang gagamitin mo
upang ilarawan ang mga sumusunod:
1. Ang taas ng gusali _________
 Mga mata (cabigkis)
2. Ang sarap ng ampalaya _________
3. Ang pagkakayari ng isang telang sutla  Dila (aminah)
__________
 Balat (roslain)
4. Ang bango ng sampaguita. _________
5. Ang magandang musika _________  Amoy (roldan)
6. Ang init ng hot pot. _________
 Tainga ( polangi)
7. Ang kulay ng mga mata ng iyong kaibigan
________  Balat (macapaar)
8. Ang mga lasa ng resipe ng iyong ina
 Mga mata (duhaylungsod)
________
9. Ang tunog ng gitara _________  Dila ( shiek)
10. Ang temperatura sa Baguio City
 Tainga (rasad)
________
 Balat (wakin)
E Paglalapat Ano ang ginagamit na sense
organ sa bawat isa sa mga sumusunod:

1. Magandang damit?  Paningin (krizelle)

2. Masarap na pagkain?  Pagtikim (Justine)

3. Umuungal ng kulog?  Pandinig (Roldan)

4. Basang twalya?  Hawakan (chingca)

5. Mabangong bulaklak?  Nangangamoy (subair)


IV. Pagsusuri
Tukuyin ang kahulugan ng
paggamit ng organ sa
sumusunod na bagay.
Ilagay ito sa naaangkop na
sangay ng isang tsart ng
puno.
V. Takdang Aralin
Magbigay ng mga paraan kung paano namin
maalagaan ng mabuti ang aming limang pandama?

You might also like