DLL Araling Panlipunan q2 Week 5 (Sept 19-23)

You might also like

You are on page 1of 7

GRADE 1 to 12

DAILY LESSON LOG


(Pang-araw-araw na
Tala ng Pagtuturo)

Paaralan
Guro
Petsa/ Oras

September 19 23, 2016


WEEK 5

Baitang/ 4
Antas
Asignatura ARALING PANLIPUNAN
Markahan Ikalawa

MONDAY
SEPTEMBER 19 , 2016

I. LAYUNIN

A. Pamantayang
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa
pagganap

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat
kasanayan

TUESDAY
WEDNESDAY
THURSDAY
FRIDAY
SEPTEMBER 20,
SEPTEMBER 21,
SEPTEMBER 22 ,
SEPTEMBER 23 , 2016
2016
2016
2016
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo nakaangkop sa Gabay sa Kurikulum. Sundan ang pamamaraan upang
matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pagkaalaman at Kasanayan.
Tinataya ito gamit ang mga istratehiya sa Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman
ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat
kasanayan at nilalaman.
Nasusuri ang mga ibat
Nasusuri ang mga ibat
Nasusuri ang mga
Nasusuri ang mga ibat
ibang mga gawaing
ibang mga gawaing
ibat ibang mga
ibang mga gawaing
pangkabuhayan batay
pangkabuhayan batay
LAGUMANG
gawaing
pangkabuhayan batay sa
sa heograpiya at mga
sa heograpiya at mga
PAGSUSULIT
pangkabuhayan batay heograpiya at mga
oportunidad at hamong
oportunidad at hamong
sa heograpiya at mga oportunidad at hamong
kaakibat nito tungo sa
kaakibat nito tungo sa
oportunidad at
kaakibat nito tungo sa likas
likas kayang pag-unlad.
likas kayang paghamong kaakibat nito kayang pag-unlad.
unlad.
tungo sa likas kayang
pag-unlad.
Nakapagpapakita ng
Nakapagpapakita ng
Nakapagpapakita ng
Nakapagpapakita ng
pagpapahalaga sa ibat
pagpapahalaga sa ibat
pagpapahalaga sa
pagpapahalaga sa ibat
ibang hanapbuhay at
ibang hanapbuhay at
ibat ibang
ibang hanapbuhay at
gawaing
gawaing
hanapbuhay at
gawaing pangkabuhayan
pangkabuhayan na
pangkabuhayan na
gawaing
na nakatutulong sa
nakatutulong sa
nakatutulong sa
pangkabuhayan na
pagkakakilanlang Pilipino
pagkakakilanlang
pagkakakilanlang
nakatutulong sa
at likas kayang pag-unlad
Pilipino at likas kayang
Pilipino at likas kayang
pagkakakilanlang
ng bansa.
pag-unlad ng bansa.
pag-unlad ng bansa.
Pilipino at likas
kayang pag-unlad ng
bansa.
Natutukoy ang mga
Natutukoy ang mga
Nakagagawa ng isang Nasasabi ang kahulugan
hamon ng mga gawaing oportunidad kaugnay
mungkahing planong
ng likas kayang pag-unlad
pangkabuhayan
ng mga gawaing
pangkabuhayan
o sustainable development
AP4LKE-IIa-1
pangkabuhayan
AP4LKE-IIa-1
AP4LKE-IIe-6
AP4LKE-IIa-1

II. NILALAMAN
Gawaing

Gawaing

Gawaing

Gawaing Pangkabuhayan

Pangkabuhayan ng
Bansa

Pangkabuhayan ng
Bansa

Pangkabuhayan ng
Bansa

ng Bansa

T.G. pp. 79-81

T.G. pp. 79-81

T.G. pp. 79-81

T.G. pp. 82-86

L.M. pp. 164-170

L.M. pp. 164-170

L.M. pp. 171-176

L.M. pp. 171-176

Malaking larawan ng
bundok, manila paper,
at panulat

Malaking larawan ng
bundok, manila paper,
at panulat

Malaking larawan ng
bundok, manila paper,
at panulat

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
PangMag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o
pagsisimula ng bagong
aralin

Awit, larawan ng umiiyak


na puno, tansan, lumang
tela, bote ng 1.5L na
softdrink, straw, binhi o
punla, at pambungkal ng
lupa
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog,
gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa
pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pangaraw-araw na karanasan.
Awitin ang Magtanim
Awitin ang Magtanim
Awitin ang Magtanim Balikan ang aralin tungkol
ay Di Biro
ay Di Biro
ay Di Biro
sa mga hamon at
Itanong sa buong klase:
Itanong sa buong
Itanong sa buong
oportunidad kaugnay ng
A. Bakit hindi biro ang
klase:
klase:
mga gawaing
magtanim?
A.
Bakit hindi biro
A.
Bakit hindi biro
pangkabuhayan na napagB. Sino sa ating mga
ang
ang
aralan na natin.
manggagawang Pinoy
magtanim?
magtanim?
ang masipag magtanim? B.
Sino sa ating
LAGUMANG
B.
Sino sa ating
C. Ibig mo rin bang
mga
PAGSUSULIT
mga
maging
manggagawang Pinoy
manggagawang Pinoy
magsasaka?
ang masipag
ang masipag
D. Kung ang tatay mo
magtanim?
magtanim?
ay
C.
Ibig mo rin bang
C.
Ibig mo rin
isang magsasaka,
maging magsasaka?
bang maging
ikararangal mo ba ang
D.
Kung ang tatay
magsasaka?
kaniyang hanapbuhay?
mo ay isang
D.
Kung ang tatay
magsasaka,
mo ay isang

ikararangal mo ba ang
kaniyang hanapbuhay?

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin

Magpakita ng larawan
ng ibat ibang
manggagawang Pinoy.
Itanong: Saang gawaing
pangkabuhayan sila
nabibilang?

Magpakita ng larawan
ng ibat ibang
manggagawang Pinoy.
Itanong: Saang
gawaing
pangkabuhayan sila
nabibilang?

magsasaka,
ikararangal mo ba ang
kaniyang
hanapbuhay?
Magpakita ng larawan
ng ibat ibang
manggagawang Pinoy.
Itanong: Saang
gawaing
pangkabuhayan sila
nabibilang?

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin

Pabuuin ang klase ng


suliranin mula sa paksa.
Mga suliraning maaaring
mabuo:
Ano-ano ang hamon
sa
gawaing
pangkabuhayan ng
bansa?
Ano-ano ang
oportunidad
sa mga gawaing
pangkabuhayan ng
bansa?

Pabuuin ang klase ng


suliranin mula sa
paksa.
Mga suliraning
maaaring mabuo:
Ano-ano ang hamon
sa
gawaing
pangkabuhayan ng
bansa?
Ano-ano ang
oportunidad sa mga
gawaing
pangkabuhayan ng
bansa?

Pabuuin ang klase ng


suliranin mula sa
paksa.
Mga suliraning
maaaring mabuo:
Ano-ano ang
hamon sa
gawaing
pangkabuhayan ng
bansa?
Ano-ano ang
oportunidad sa mga
gawaing
pangkabuhayan ng
bansa?

D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1

Ipabasa ang bahaging


Alamin Mo sa LM, p. 164
Ipasagot ang mga
tanong. Tanggapin ang

Ipabasa ang bahaging


Alamin Mo sa LM, p.
164
Ipasagot ang mga

Ipabasa ang bahaging


Alamin Mo sa LM, p.
164
Ipasagot ang mga

LAGUMANG

Pakinggan ang awiting


Kapaligiran ng Asin
Itanong sa mga bata:
a. Ano ang ibig iparating
sa
atin ng awitin?
b. Sa pagmamasid mo sa
ating paligid, masasabi mo
bang makatotohanan ang
mensahe ng awitin?
c. Ibigay ang iyong sa mga
linya sa awitin na hindi
masama ang pag-unlad
kung hindi nakakasira ng
kalikasan.
Magpakita ng larawan ng
isnag punong umiiyak.
Itanong ang mga
sumusunod:
a. Bakit kaya umiiyak ang
puno?
b. Sa palagay mo, bakit
siya
nasasaktan?
c. Sino ang dapat sisihin
sa
ganitong mga pangyayari?
d. Ano ba ang ginagawa
ng
tao sa mga puno?
e. Ano-ano ang maling
ginagawa ng mga tao sa
ating mga likas na yaman?
Sabihin na ang paksang
tatalakayin ngayon ay
tungkol sa likas kayang
pag-unlad.

lahat ng kasagutan.

tanong. Tanggapin ang


lahat ng
kasagutan.

E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2

Bigyang diin ang araling


tinatalakay gamit ang
mga sagot ng mga bata
sa mga tanong.

Bigyang diin ang


araling tinatalakay
gamit ang mga sagot
ng mga bata sa mga
tanong.

Bigyang diin ang


araling tinatalakay
gamit ang mga sagot
ng mga bata sa mga
tanong.

F. Paglinang sa Kabihasnan
(Tungo sa Formative
Assessment)

Ipagawa ang bahaging


Gawin Mo sa LM,p. 167169

Ipagawa ang bahaging


Gawin Mo sa LM,p.
167-169

Ipagawa ang
bahaging Gawin Mo
sa LM,p. 167-169

Bigyang diin ang mga


kaisipan sa LM, p. 169.

Bigyang diin ang mga


kaisipan sa LM, p. 169.

Bigyang diin ang mga


kaisipan sa LM, p.
169.

Panuto: Lagyan ng (/)


ang bilang kung ito ay
tumutukoy sa hamon ng
mga gawaing

Panuto: Isulat ang


salitang Tama kung ito
ay tumutukoy sa
oportunidad ng mga

G. Paglalapat ng aralin sa
pang-arawaraw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin

I. Pagtataya ng Aralin

PAGSUSULIT

tanong. Tanggapin
ang lahat ng
kasagutan.

Refer to L.M. p. 170

Ang klase ay bubuo ng


suliranin mula sa paksa.
Mga suliraning maaaring
mabuo.
Ano ang likas kayang
pagunlad at ang kahalagahan
ng pagsulong nito para sa
mga likas na yaman ng
bansa?
Paano ka makalalahok
sa mga
gawaing lumilinang sa
pangangalaga at
nagsusulong ng likas
kayang pag-unlad ng mga
likas na yaman ng bansa?
Ipabasa sa mga bata ang
bahaging Alamin Mo sa LM,
p. 171
Ipasagot ang mga tanong.
Tanggapin ang lahat ng
kasagutan ng mga bata.
Talakayin ang aralin sa p.
172
Bigyang linaw ang aralin
gamit ang mga sagot ng
mga bata sa mga tanong
Ipagawa ang bahaging
Gawin mo sa LM, pp. 173174

Bigyang diin ang mga


kaisipan sa Tandaan Mo sa
LM, p. 175
Panuto: Buuin ang
pangungusap. Isulat ang
sagot sa sagutang papel.
1. Ang likas kayang pag-

pangkabuhayan at (x)
ekis naman kung hindi.
1. Pagdami ng mga
angkat na produktong
agrikultural
2. El Nino phenomenon
3. Suliranin sa irigasyon
4. Makabagong
teknolohiya sa
pagsasaka
5. Climate Change

J. Karagdagang Gawain para


sa takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng magaaral na nakaunawa sa

gawaing
pangkabuhayan at Mali
naman kung hindi.
1. Pagkakaroon ng
mga
modernong kagamitan
tulad ng underwater
sonars at radars.
2. Pagpapatayo ng
mga
bagong pantalan
3. Programang Blue
Revolution at Biyayang
Dagat
4. Bagong pag-aaral
tungkol sa
pagpaparami ng ani
5. Mga sakuna sa
dagat

LAGUMANG
PAGSUSUSLIT

unlad ay
___________________.
2. Ang likas kayang pagunlad ay
mahalaga dahil
______________.
3. Ang mga gawaing
lumilinang
sa pangangalaga at
nagsusulong ng likas
kayang pag-unlad ng mga
likas na yaman ng bansa
ay _______________.
4. Bilang isang mag-aaral,
ang
magagawa ko bilang
pakikiisa sa likas kayang
pag-unlad ay
_________________.
5. Mahalagang makilahok
sa
mga agwaing lumilinang sa
pangangalaga at
nagsusulong ng gawaing
likas kayang pag-unlad
dahil _____________________.

Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito
naisakatuparan? Ano pang tulong ang maari mong gawin upang silay matulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ ilahad sa
iyong superbisor sa anumang tulong na maari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.

aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitan ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

LAGUMANG
PAGSUSULIT

You might also like