You are on page 1of 37

Second Grading Period

ARALING PANLIPUNAN (AP) August 15, 2017


IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

YUNIT II –LIPUNAN, KULTURA, AT EKONOMIYA NG AKING


BANSA

ARALIN 1: Pag-uugnay ng Kapaligiran at Uri ng Hanapbuhay


Takdang Panahon: 1 araw

I. Layunin
1. Nailalarawan ang mga gawaing pangkabuhayan sa iba’t ibang lokasyon ng bansa.
2. Natutukoy ang mga uri ng hanapbuhay sa kapaligiran.
3. Naiuugnay ang kapaligiran sa uri ng hanapbuhay rito.

II. Paksang Aralin


Paksa : Pag-uugnay ng Kapaligiran at Uri ng Hanapbuhay
Kagamitan : graphic organizer, mga babasahin, mga larawan ng iba’t ibang uri ng hanapbuhay
Sanggunian: Learner’s Material, pp. 116–119 CG AP4LKE – IIa-1
Integrasyon: Pagpapahalaga sa kapaligiran at kaugnayan nito sa uri ng hanapbuhay.

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Ganyakin ang mga mag-aaral sa isang paglalakbay gamit ang kanilang imahinasyon o imaginary
field trip. Sabihin ito habang nagpapatugtog ng musikang instrumental. (Gumawa ang guro ng
sariling script kung paano gagawin ang imaginary field trip.)

2. Maghanda ng larawan ng mga uri ng hanapbuhay upang maipakita pagkatapos ng gawain.

3. Itanong:
a. Ano ang napansin ninyo sa larawan?
b. Ano-anong uri ng hanapbuhay ang nakikita ninyo sa larawan?
c. May kaugnayan kaya ang kapaligiran sa uri ng hanapbuhay ng isang rehiyon? Paano mo ito
nasabi?

4. Isulat ang mga sagot ng mga bata sa pisara.

5. Iugnay ang mga ito sa araling tatalakayin.

B. Paglinang
1. Ilahad ang aralin gamit ang mga susing tanong sa Alamin Mo sa LM, pahina 116.

2. Magkaroon ng brainstorming ayon sa mga tanong na ukol sa paksa.


􀀃 Saan kayo nakatira?
􀀃 Anong hanapbuhay mayroon sa inyong lugar?
􀀃 May kinalaman ba ang hanapbuhay sa inyong lugar sa kinaroroonan o lokasyon nito?

3. Tanggapin ang lahat ng mga kasagutan ng mga bata.

4. Ipabasa ang nilalaman ng babasahin sa LM, p. 117.


5. Talakayin ang aralin at bigyang-diin ang angkop na sagot ng mga bata.
a. Ano ang kapaligiran?
b. Bakit mahalaga ang kapaligiran sa uri ng hanapbuhay ng mga tao?
c. May pagkakaugnay ba ang kapaligiran sa uri ng hanapbuhay ng isang tao? Ipaliwanag.

6. Ipaliwanag ang panuto sa pagsasagawa ng bawat gawain.

7. Ipagawa ang sumusunod:


Gawain C
􀁶􀀃 Ipaliwanag ang panuto sa Gawain C sa LM, p. 118.
􀁶􀀃 Ipagawa ito sa mga bata.
􀁶􀀃 Bigyan sila ng sapat na oras sa pagsasagawa ng gawain.
􀁶􀀃 Ipasulat ang kanilang sagot sa notbuk.

8. Talakayin isa-isa ang bawat gawain.

9. Bigyang-diin ang kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p. 119.

IV. Pagtataya
Pasagutan ang Natutuhan Ko sa LM, p. 119.

V. Takdang Gawain
􀁶􀀃 Magsaliksik ng iba’t ibang uri ng hanapbuhay na naaangkop sa iba’t ibang lokasyon ng bansa.
􀁶􀀃 Isulat ito sa notbuk sa Araling Panlipunan.
ARALING PANLIPUNAN (AP) August 18, 2017
IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

ARALIN 2: Mga Produkto at Kalakal sa Iba’t Ibang Lokasyon ng Bansa


Takdang Panahon: 2-3 araw ( Unang Araw)
I. Layunin
1. Natutukoy ang mga produkto at kalakal na matatagpuan sa iba’t ibang lokasyon ng bansa.
2. Naihahambing ang mga produkto at kalakal na matatagpuan sa iba’t ibang lokasyon ng bansa tulad ng
pangingisda, paghahabi, pagdadaing, at pagsasaka.
3. Nabibigyang-katuwiran ang pag-aangkop na ginagawa ng mga tao sa kapaligiran upang matugunan ang
kanilang pangangailangan.

II. Paksang Aralin


Paksa : Mga Produkto at Kalakal sa Iba’t Ibang Lokasyon ng Bansa
Kagamitan : mga larawan ng iba’t ibang uri ng hanapbuhay, mga larawan ng iba’t ibang produkto at
kalakal
Sanggunian : Learner’s Material, pp. 120–126 CG AP4LKE – IIa-1
Integrasyon : Pagmamalaki sa mga produkto at kalakal ng bansa at mga gawaing sining

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Ganyakin ang mga bata sa pamamagitan ng pagpapakita ng mga larawan ng mga produkto at
kalakal.
2. Iproseso ang gawain sa pamamagitan ng pagtanong ng mga sumusunod:
a. Ano-anong produkto at kalakal ang nakikita ninyo sa larawan?
b. Saang lugar matatagpuan o makikita ang mga produkto at kalakal na inyong binanggit?
c. May pagkakaiba ba ang mga produkto at kalakal na makikita sa bawat lugar? Paano ninyo nasabi?

Ipaliwanag.

B. Paglinang
1. Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima at bigyan ng flashcard na may nakasulat na uri ng
hanapbuhay.
􀀃 Pangkat I – Pangingisda 􀀃 Pangkat 2 – Pagmimina 􀀃 Pangkat 3 – Pagsasaka
􀀃 Pangkat 4 – Pag-aalaga ng hayop 􀀃 Pangkat 5 – Paghahabi

2. Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper at panulat. Ipasulat sa bawat pangkat ang alam nilang
mga produkto at kalakal na naaayon sa hanapbuhay na nakatakda para sa kanila.
3. Ipaulat ang mga gawa ng bawat pangkat. Sabihin sa mga mag-aaral na unawaing mabuti kung ang
kanilang mga sagot ay tumutugma sa aralin na kanilang gagawin.
4. Ilahad ang aralin gamit ang susing tanong sa Alamin Mo sa LM, pahina 120.
5. Ipabasa at talakayin sa mga mag-aaral ang babasahin sa Alamin Mo sa LM, pp 121–124 at
ipasagot ang sumusunod na mga tanong.
a. Ano-anong produkto at kalakal ang makukuha sa pangingisda? pagsasaka? pagmimina?
paghahabi? pag-aalaga ng hayop?
b. Ano ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga produkto at kalakal na matatagpuan sa iba’t ibang
lokasyon sa bansa?
c. Paano iniaangkop ng mga tao ang kanilang gawain sa lugar na kanilang kinalalagyan?
d. Bakit mahalaga ang lokasyon ng bansa sa mga pangunahing produkto at kalakal nito?

6. Ipagawa ang Gawain A sa LM p. 125 sa notbuk. Ipaliwanag nang mabuti ang panuto upang
maunawaan ng mga bata. Bigyan ng sapat naa oras sa pagsasagawa ng gawain.
7. Bigyang diin ang kaisipan sa Tandaan Mo, p. 125 ng LM.

IV. Pagtataya
Ipasagot ang gawain sa Natutuhan Ko I sa LM, p. 126.

V. Takdang Aralin
Sagutan ang pagsasanay sa Natutuhan Ko II sa pahina 126 ng LM.
ARALING PANLIPUNAN (AP) August 23, 2017
IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

ARALIN 2: Mga Produkto at Kalakal sa Iba’t Ibang Lokasyon ng Bansa


Takdang Panahon: 2-3 araw ( Ikalawang Araw)
I. Layunin
1. Natutukoy ang mga produkto at kalakal na matatagpuan sa iba’t ibang lokasyon ng bansa.
2. Naihahambing ang mga produkto at kalakal na matatagpuan sa iba’t ibang lokasyon ng bansa tulad ng
pangingisda, paghahabi, pagdadaing, at pagsasaka.
3. Nabibigyang-katuwiran ang pag-aangkop na ginagawa ng mga tao sa kapaligiran upang matugunan ang
kanilang pangangailangan.

II. Paksang Aralin


Paksa : Mga Produkto at Kalakal sa Iba’t Ibang Lokasyon ng Bansa
Kagamitan : mga larawan ng iba’t ibang uri ng hanapbuhay, mga larawan ng iba’t ibang produkto at
kalakal
Sanggunian : Learner’s Material, pp. 120–126 CG AP4LKE – IIa-1
Integrasyon : Pagmamalaki sa mga produkto at kalakal ng bansa at mga gawaing sining

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Ganyakin ang mga bata sa pamamagitan ng pagpapakita ng mga larawan ng mga produkto at
kalakal.
2. Iproseso ang gawain sa pamamagitan ng pagtanong ng mga sumusunod:
a. Ano-anong produkto at kalakal ang nakikita ninyo sa larawan?
b. Saang lugar matatagpuan o makikita ang mga produkto at kalakal na inyong binanggit?
c. May pagkakaiba ba ang mga produkto at kalakal na makikita sa bawat lugar? Paano ninyo nasabi?

Ipaliwanag.

B. Paglinang
1. Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima at bigyan ng flashcard na may nakasulat na uri ng
hanapbuhay.
􀀃 Pangkat I – Pangingisda 􀀃 Pangkat 2 – Pagmimina 􀀃 Pangkat 3 – Pagsasaka
􀀃 Pangkat 4 – Pag-aalaga ng hayop 􀀃 Pangkat 5 – Paghahabi

2. Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper at panulat. Ipasulat sa bawat pangkat ang alam nilang
mga produkto at kalakal na naaayon sa hanapbuhay na nakatakda para sa kanila.
3. Ipaulat ang mga gawa ng bawat pangkat. Sabihin sa mga mag-aaral na unawaing mabuti kung ang
kanilang mga sagot ay tumutugma sa aralin na kanilang gagawin.
4. Ilahad ang aralin gamit ang susing tanong sa Alamin Mo sa LM, pahina 120.
5. Ipabasa at talakayin sa mga mag-aaral ang babasahin sa Alamin Mo sa LM, pp 121–124 at
ipasagot ang sumusunod na mga tanong.
a. Ano-anong produkto at kalakal ang makukuha sa pangingisda? pagsasaka? pagmimina?
paghahabi? pag-aalaga ng hayop?
b. Ano ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga produkto at kalakal na matatagpuan sa iba’t ibang
lokasyon sa bansa?
c. Paano iniaangkop ng mga tao ang kanilang gawain sa lugar na kanilang kinalalagyan?
d. Bakit mahalaga ang lokasyon ng bansa sa mga pangunahing produkto at kalakal nito?

6. Ipagawa ang Gawain A sa LM p. 125 sa notbuk. Ipaliwanag nang mabuti ang panuto upang
maunawaan ng mga bata. Bigyan ng sapat naa oras sa pagsasagawa ng gawain.
7. Bigyang diin ang kaisipan sa Tandaan Mo, p. 125 ng LM.

IV. Pagtataya
Ipasagot ang gawain sa Natutuhan Ko I sa LM, p. 126.

V. Takdang Aralin
Sagutan ang pagsasanay sa Natutuhan Ko II sa pahina 126 ng LM.
ARALING PANLIPUNAN (AP) August 29, 2017
IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

ARALIN 3: Mga Pakinabang na Pang-ekonomiko ng mga Likas na Yaman


Takdang Panahon: 3 araw ( Unang Araw )

I. Layunin
• Naipaliliwanag ang iba’t ibang pakinabang na pang-ekonomiko ng mga likas na yaman ng bansa.
• Natutukoy ang mga kapakinabangang pang-ekonomiya ng mga likas na yaman ng bansa.
• Nakalalahok ng masigla sa talakayan.

II. Paksang Aralin


Paksa : Mga Pakinabang na Pang-ekonomiko ng mga Likas na Yaman
Kagamitan : crossword puzzle, graphic organizer, at tsart
Sanggunian : Learner’s Material, pp. 127–131 CG AP4LKE – IIb – 2

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Pasagutan ang crossword puzzle na nasa LM, p. 128.
2. Maaaring palakihin ang puzzle at ipaskil sa pisara.
3. Itala ang mga kasagutan ng mga bata at iugnay sa aralin.

B. Paglinang
1. Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng mga susing tanong sa Alamin Mo sa LM p. 127.
2. Tumawag ng mga bata at ipasagot ng mga tanong.
3. Itala sa pisara ang mga kasagutan ng mga bata upang gawing batayan sa paglinang ng aralin.
4. Ipabasa ang babasahin sa LM, pp. 128–129.
5. Pasagutan at talakayin sa mga mag-aaral ang mga katanungan sa LM pp. 129–130.
6. Bigyang-diin sa talakayan ang pagpapaliwanag sa mga pakinabang na pang-ekonomiko ng mga
pinagkukunang-yaman.
7. Ipagawa ang mga gawain sa Gawin Mo sa LM p. 130.
Gawain A (Indibiduwal na Gawain)
􀀃 Ipaliwanag ang gagawin sa Gawain A.
􀀃 Sabihin sa mga mag-aaal na maaari silang sumangguni sa LM, pp. 128–129.

8. Bigyang-diin at pansin ang mahalagang kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p. 131.

IV. Pagtataya
Basahin at pasagutan sa papel ang Natutuhan Ko sa LM, p. 131.

V. Takdang Aralin
1. Magsagawa ng pananaliksik sa inyong lugar tungkol sa likas na yaman na nagdudulot ng
kapakinabangan at di-kapakinabangan sa ekonomiya ng bansa.
2. Magtanong sa mga taong nakakatatanda at may kaalaman tungkol dito.
3. Isulat sa 1/2 manila paper.
4. Iulat sa buong klase ang nasaliksik.
ARALING PANLIPUNAN (AP) August 31, 2017
IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

ARALIN 3: Mga Pakinabang na Pang-ekonomiko ng mga Likas na Yaman


Takdang Panahon: 3 araw ( Ikatlong Araw )

I. Layunin
• Naipaliliwanag ang iba’t ibang pakinabang na pang-ekonomiko ng mga likas na yaman ng bansa.
• Natutukoy ang mga kapakinabangang pang-ekonomiya ng mga likas na yaman ng bansa.
• Nakalalahok ng masigla sa talakayan.

II. Paksang Aralin


Paksa : Mga Pakinabang na Pang-ekonomiko ng mga Likas na Yaman
Kagamitan : crossword puzzle, graphic organizer, at tsart
Sanggunian : Learner’s Material, pp. 127–131 CG AP4LKE – IIb – 2

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Pasagutan ang crossword puzzle na nasa LM, p. 128.
2. Maaaring palakihin ang puzzle at ipaskil sa pisara.
3. Itala ang mga kasagutan ng mga bata at iugnay sa aralin.

B. Paglinang
1. Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng mga susing tanong sa Alamin Mo sa LM p. 127.
2. Tumawag ng mga bata at ipasagot ng mga tanong.
3. Itala sa pisara ang mga kasagutan ng mga bata upang gawing batayan sa paglinang ng aralin.
4. Ipabasa ang babasahin sa LM, pp. 128–129.
5. Pasagutan at talakayin sa mga mag-aaral ang mga katanungan sa LM pp. 129–130.
6. Bigyang-diin sa talakayan ang pagpapaliwanag sa mga pakinabang na pang-ekonomiko ng mga
pinagkukunang-yaman.
7. Ipagawa ang gawain sa Gawin Mo sa LM p. 130.
Gawain A (Indibiduwal na Gawain)
􀀃 Ipaliwanag ang gagawin sa Gawain A.
􀀃 Sabihin sa mga mag-aaal na maaari silang sumangguni sa LM, pp. 128–129.

8. Bigyang-diin at pansin ang mahalagang kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p. 131.

IV. Pagtataya
Basahin at pasagutan sa papel ang Natutuhan Ko sa LM, p. 131.

V. Takdang Aralin
1. Magsagawa ng pananaliksik sa inyong lugar tungkol sa likas na yaman na nagdudulot ng
kapakinabangan at di-kapakinabangan sa ekonomiya ng bansa.
2. Magtanong sa mga taong nakakatatanda at may kaalaman tungkol dito.
3. Isulat sa inyong kwaderno.
4. Iulat sa buong klase ang nasaliksik.
ARALING PANLIPUNAN (AP) September 5, 2017
IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

ARALIN 4: Mga Isyung Pangkapaligiran ng Bansa


Takdang Panahon: 2 araw (Ikalawang Araw)
I. Layunin
1. Natatalakay ang ilang isyung pangkapaligiran sa bansa.
2. Napahahalagahan ang pagpapanatili ng malinis na kapaligiran sa bansa.
3. Nakalalahok ng masigla sa talakayan.

II. Paksang Aralin


Paksa : Mga Isyung Pangkapaligiran sa Bansa
Kagamitan : larawan ng mga isyung pangkapaligiran ng bansa
Sanggunian : Learner’s Material, pp. 132–135 CG AP4LKE – IIb-d-3

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Pagbalik-aralan ang tungkol sa mga likas na yaman ng bansa.
2. Ipagawa ang panimulang gawain ukol sa mga isyung pangkapaligiran ng bansa.
Panuto: Pagtapatin ang mga larawan sa hanay A at isyung tinutukoy nito sa hanay B.
A B

1. a. Pagkakaingin

2. b. Industriyalisasyon

3. c. Reforestation

4. d. Illegal logging

3. Iwasto ang sinagutang gawain ng mga bata.


B. Paglinang
1. Ipakita ang mga larawan na nagpapakita ng mga isyung pangkapaligiran sa kasalukuyan at
itanong ang mga tanong sa Alamin Mo sa LM, pp. 132–133.
2. Isulat/Itala sa pisara ang mga kasagutan ng mga bata.
3. Iwasto at ulitin sa mga bata ang kahalagahan ng pagpapanatili ng malinis na kapaligiran.
4. Ipagawa ang Gawain A. Tingnan sa LM, p. 134.
5. Iwasto ang mga kasagutang ibinigay ng mga bata.
6. Bigyang pansin at diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, pahina 135.

IV. Pagtataya
Ipasagot ang gawain sa Natutuhan Ko sa LM, p. 135.

V. Takdang Aralin
Gumupit ng mga larawan o newsclips mula sa pahayagan tungkol sa mga isyung pangkapaligiran sa
kasalukuyan na maaaring nangyayari din sa inyong lugar. Idikit ito sa inyong kwaderno..
ARALING PANLIPUNAN (AP) September 28, 2018
IV- Michael Faraday (7) / 10:30-11:00 ; IV- Marie Curie (4) / 11:30-12:00
IV-Nicalous Copernicus (8) /12:30-1:00 ; IV- Francis Bacon (15) / 1:30-2:00

I. Layunin
1. Nakakikilala ng tamang sagot sa pagsusulit.
2. Nakasusunod sa panuto.
3. Nakapagmamalas ng katapatan sa pagsagot.

II. Paksang Aralin

Pagsusulit Blg. 1

Coverage: ARALIN 1: Pag-uugnay ng Kapaligiran at Uri ng Hanapbuhay


ARALIN 2: Mga Produkto at Kalakal sa Iba’t Ibang Lokasyon ng Bansa
ARALIN 3: Mga Pakinabang na Pang-ekonomiko ng mga Likas na Yaman

III. Pamamaraan

1. Pagganyak
2. Paghahanda ng sagutang papel.
3. Dapat tandaan kapag nagkakaroon ng pagsusulit.
4. Pagmimigay ng test paper.
5. Pagpapasagot sa pagsusulit.
6. Pagtsek at pagtala ng puntos.
ARALING PANLIPUNAN (AP) September 26, 2018
IV- Michael Faraday (7) / 10:30-11:00 ; IV- Marie Curie (4) / 11:30-12:00
IV-Nicalous Copernicus (8) /12:30-1:00 ; IV- Francis Bacon (15) / 1:30-2:00

ARALIN 5: Matalino at Di-Matalinong Paraan ng Pangangasiwa ng mga Likas na Yaman


Takdang Panahon: 3 araw ( Unang Araw)

I. Layunin
1. Naipapaliwanag ang matalino at di-matalinong mga paraan ng pangangasiwa ng mga likas na yaman ng
bansa.
2. Napakikita ang wastong saloobin sa wastong paraan ng pangangasiwa ng mga likas na yaman ng bansa
3. Nakalalahok ng masigla sa talakayan.

II. Paksang-Aralin
Paksa : Matalino at Di-Matalinong Paraan ng Pangangasiwa ng mga Likas na Yaman
Kagamitan : speech balloons, diyorama, tape recorder, awiting Ilog Pasig
Sanggunian : Learner’s Material, pp. 136–139 CG AP4LKE – IIb-d-3
Integrasyon : Sining, Pagpapahalaga sa pangangalaga sa mga likas na yaman

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Pagbalik-aralan ang tungkol sa mga isyung pangkapaligiran ng bansa.
2. Iparinig at ipaawit ang isang awitin na nauukol sa matalino at di matalinong pamamaraan ng
pangangasiwa ng mga likas na yaman ng bansa. (Iparinig at ipaawit ang awiting Ilog Pasig.)
3. Itanong ang nilalaman at mensahe ng awitin. Iugnay ito sa aralin.

B. Panimula
1. Sagutin ang mga tanong sa Alamin Mo sa LM, p. 136.
2. Isulat sa pisara ang mga kasagutan ng mga bata.
3. Iwasto at ulitin sa mga bata ang kahalagahan ng matalino at dimatalinong pamamaraan ng
pangangasiwa ng mga likas na yaman ng bansa.
4. Ipagawa ang Gawain A. Tingnan sa LM, p. 138.
5. Iwasto ang mga kasagutan dito.
6. Bigyang-pansin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p. 139.

IV. Pagtataya
Ipasagot ang gawain sa Natutuhan Ko, bilang 3 sa LM, p. 139.

V. Takdang Aralin
Gumawa ng isang bagay na maaaring i-recycle mula sa mga lumang kagamitan sa tahanan. Gawing
malikhain ang gagawing proyekto.
ARALING PANLIPUNAN (AP) September 27, 2018
IV- Michael Faraday (7) / 10:30-11:00 ; IV- Marie Curie (4) / 11:30-12:00
IV-Nicalous Copernicus (8) /12:30-1:00 ; IV- Francis Bacon (15) / 1:30-2:00

ARALIN 5: Matalino at Di-Matalinong Paraan ng Pangangasiwa ng mga Likas na Yaman


Takdang Panahon: 3 araw ( Ikalawang Araw)

I. Layunin
1. Naipapaliwanag ang matalino at di-matalinong mga paraan ng pangangasiwa ng mga likas na yaman ng
bansa.
2. Napakikita ang wastong saloobin sa wastong paraan ng pangangasiwa ng mga likas na yaman ng bansa
3. Nakalalahok ng masigla sa talakayan.

II. Paksang-Aralin
Paksa : Matalino at Di-Matalinong Paraan ng Pangangasiwa ng mga Likas na Yaman
Kagamitan : speech balloons, diyorama, tape recorder, awiting Ilog Pasig
Sanggunian : Learner’s Material, pp. 136–139 CG AP4LKE – IIb-d-3
Integrasyon : Sining, Pagpapahalaga sa pangangalaga sa mga likas na yaman

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Pagbalik-aralan ang tungkol sa mga isyung pangkapaligiran ng bansa.
2. Iparinig at ipaawit ang isang awitin na nauukol sa matalino at di matalinong pamamaraan ng
pangangasiwa ng mga likas na yaman ng bansa. (Iparinig at ipaawit ang awiting Ilog Pasig.)
3. Itanong ang nilalaman at mensahe ng awitin. Iugnay ito sa aralin.

B. Panimula
1. Sagutin ang mga tanong sa Alamin Mo sa LM, p. 136.
2. Isulat sa pisara ang mga kasagutan ng mga bata.
3. Iwasto at ulitin sa mga bata ang kahalagahan ng matalino at dimatalinong pamamaraan ng
pangangasiwa ng mga likas na yaman ng bansa.
4. Ipagawa ang Gawain A. Tingnan sa LM, p. 138.
5. Iwasto ang mga kasagutan dito.
6. Bigyang-pansin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p. 139.

IV. Pagtataya
Ipasagot ang gawain sa Natutuhan Ko, bilang 3 sa LM, p. 139.

V. Takdang Aralin
Gumawa ng isang bagay na maaaring i-recycle mula sa mga lumang kagamitan sa tahanan. Gawing
malikhain ang gagawing proyekto.
ARALING PANLIPUNAN (AP) October 1, 2018
IV- Michael Faraday (7) / 10:30-11:00 ; IV- Marie Curie (4) / 11:30-12:00
IV-Nicalous Copernicus (8) /12:30-1:00 ; IV- Francis Bacon (15) / 1:30-2:00

ARALIN 6: Kaugnayan ng Matalinong Pangangasiwa ng mga Likas na Yaman sa Pag-unlad ng


Bansa
Takdang Panahon: 2 araw (Unang Araw)
I. Layunin
1. Naiuugnay ang matalinong pangangasiwa ng likas na yaman sa pag-unlad ng bansa
2. Naipapaliwanag ang kahalagahan ng matalinong pangangasiwa ng mga likas na yaman
3. Nakalalahok ng masigla sa talakayan.

II. Paksang Aralin


Paksa : Kaugnayan ng Matalinong Pangangasiwa ng mga Likas na Yaman sa Pag-unlad ng Bansa
Kagamitan : larawan na nagpapakita ng matalinong pangangasiwa ng likas na yaman, tsart, at graphic
organizer
Sanggunian : Learner’s Material, pp. 140–144 CG AP4LKE – IIb-d-3

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Magpakita ng larawan na nagpapakita ng matalinong pangangasiwa na likas na yaman ng bansa.
2. Itanong:
a. Ano ang ipinahihiwatig ng larawan?
b. Ano ang kaugnayan ng pangangasiwa sa likas na yaman sa pag-unlad ng bansa?
3. Itala o isulat sa pisara ang mga kasagutan ng mga bata upang maging batayan sa paglulunsad ng
bagong aralin.

B. Paglinang
1. Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng susing tanong sa Alamin Mo sa LM, p. 140.
Itanong: Paano nakatutulong ang matalinong pangangasiwa ng likas na yaman sa pag-unlad ng
bansa?
2. Magpalitan ng opinyon o ideya tungkol sa paksa.
3. Itala ang mga kasagutan ng mga bata upang gawing batayan sa paglinang ng aralin.
4. Ituon ang pansin sa mga larawan na nasa LM, p. 141.
5. Pasagutan at talakayin sa mga mag-aaral ang mga katanungang nakahanda sa LM, p. 141.
6. Ipabasa nang tahimik ang talata o babasahin at pasagutan at talakayin ang mga katanungan sa huli.
7. Ipagawa ang gawain sa Gawin Mo sa LM, p. 143.
Gawain C (Indibiduwal na Gawain)
􀀃 Pasagutan ang gawain sa isang sagutang papel.
􀀃 Sumangguni sa LM, p. 143 para sa gagawin.
8. Pag-usapan at bigyang-diin ang mahalagang kaisipan sa Tandaan Mo sa LM p. 144.

IV. Pagtataya
Pasagutan sa sagutang papel ang nasa Natutuhan Ko sa LM, p. 144.

V. Takdang Aralin
Basahin at unawain ang teksto sa pahina 145-149 para sa susunod na aralin.
ARALING PANLIPUNAN (AP) October 3, 2018
IV- Michael Faraday (7) / 10:30-11:00 ; IV- Marie Curie (4) / 11:30-12:00
IV-Nicalous Copernicus (8) /12:30-1:00 ; IV- Francis Bacon (15) / 1:30-2:00

ARALIN 7: Pananagutan sa Pangangasiwa at Pangangalaga ng Pinagkukunang-Yaman ng Bansa


Takdang Panahon: 3 araw (Unang Araw)
I. Layunin
1. Natutukoy ang kahulugan ng pananagutan
2. Naisa-isa ang mga pananagutan ng bawat kasapi sa pangangasiwa at pangangalaga ng mga
pinagkukunang-yaman ng bansa
3. Nahihinuha na ang bawat kasapi ay may mahalagang bahaging ginagampanan para sa higit na ikauunlad
ng bansa
III. Paksang Aralin
Paksa : Pananagutan sa Pangangasiwa at Pangangalaga ng Pinagkukunang-Yaman ng Bansa
Kagamitan : kartolina, panulat, at pangkulay
Sanggunian : Yunit 2, Aralin 7, LM pp. 145–152 K to 12 – AP4LKE-IIb-d-3

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Maglaro ng isang sikat na laro sa telebisyon, ang “Pinoy Henyo.”
2. Ang guro ay tatawag ng dalawang mag-aaral na uupo sa harapan.
3. Lalagyan ng guro ng papel na may nakasulat na salita, ang noo ng isa sa dalawang bata.
4. Ang batang may papel sa noo ang nakatalagang manghuhula ng salita na nakalagay sa kaniyang
noo.
5. Ang isa pang bata ang tutulong sa isa pa na mahulaan ang salita gamit ang pagsagot sa mga tanong
nito.
6. Tanging ang mga salitang oo, hindi, at puwede lamang ang maaaring isagot sa mga tanong ng
batang manghuhula.
7. Bibigyan ng guro ng dalawang minuto ang mga batang naglalaro para mahulaan ang salita. Subalit
kapag nahulaan na ang tumpak na salita kahit wala pang dalawang minuto, idedeklara na ng guro
na sila ay panalo at isusulat sa pisara ang eksaktong minuto at segundo ng kanilang pangkakahula.
8. Mga salitang gagamitin ng guro para sa palaro: pamahalaan, paaralan, simbahan, pribadong
samahan,pamilya, at mamamayan.
9. Itanong sa klase:
􀀃 Ano ang pamahalaan? paaralan? simbahan? pribadong samahan? pamilya? mamamayan?
10. Isulat sa pisara ang mga sagot ng bata sa mga katanungan ng guro.
11. Sabihin sa mga bata: Sa araw na ito ay ating pag-aaralan ang paksang ito: Ang Pananagutan ng
Bawat Kasapi sa Pangangasiwa at Pangangalaga ng Pinagkukunang-yaman ng Bansa.
12. Himukin ang buong klase na bumuo ng suliranin mula sa paksa. Suliraning mabubuo: Ano-ano ang
pananagutan ng bawat kasapi sa pangangasiwa at pangangalaga ng pinagkukunang-yaman ng bansa?

B. Paglinang
1. Ipabasa ang bahaging Alamin Mo sa LM, p. 145.
2. Tumawag ng mga mag-aaral upang sagutin ang mga tanong. Tanungin ang mga mag-aaral hinggil sa
kanilang binasa.
3. Pagtuunang-pansin ang mga sagot ng mga bata upang magamit sa pagtalakay ng aralin.
4. Gawin ang bahaging Gawin Mo.
Gawain A
􀀃 Ang Gawain A LM, p. 149 ay isang gawaing paupo.
􀀃 Gamit ang bubble map, ibigay ang mga kasingkahulugan ng salitang pananagutan.
􀀃 Gamit ang caterpillar map, sasagutin ng mga bata ang mga tanongsa LM, p. 150.
5. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p. 151.

IV. Pagtataya
Pasagutan ang Natutuhan Ko I sa LM, p. 152.
ARALING PANLIPUNAN (AP) October 8, 2018
IV- Michael Faraday (7) / 10:30-11:00 ; IV- Marie Curie (4) / 11:30-12:00
IV-Nicalous Copernicus (8) /12:30-1:00 ; IV- Francis Bacon (15) / 1:30-2:00

ARALIN 7: Pananagutan sa Pangangasiwa at Pangangalaga ng Pinagkukunang-Yaman ng Bansa


Takdang Panahon: 3 araw (Ikatlong Araw)
I. Layunin
1. Natutukoy ang kahulugan ng pananagutan
2. Naisa-isa ang mga pananagutan ng bawat kasapi sa pangangasiwa at pangangalaga ng mga
pinagkukunang-yaman ng bansa
3. Nahihinuha na ang bawat kasapi ay may mahalagang bahaging ginagampanan para sa higit na ikauunlad
ng bansa
III. Paksang Aralin
Paksa : Pananagutan sa Pangangasiwa at Pangangalaga ng Pinagkukunang-Yaman ng Bansa
Kagamitan : kartolina, panulat, at pangkulay
Sanggunian : Yunit 2, Aralin 7, LM pp. 145–152 K to 12 – AP4LKE-IIb-d-3

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Maglaro ng isang sikat na laro sa telebisyon, ang “Pinoy Henyo.”
2. Ang guro ay tatawag ng dalawang mag-aaral na uupo sa harapan.
3. Lalagyan ng guro ng papel na may nakasulat na salita, ang noo ng isa sa dalawang bata.
4. Ang batang may papel sa noo ang nakatalagang manghuhula ng salita na nakalagay sa kaniyang
noo.
5. Ang isa pang bata ang tutulong sa isa pa na mahulaan ang salita gamit ang pagsagot sa mga tanong
nito.
6. Tanging ang mga salitang oo, hindi, at puwede lamang ang maaaring isagot sa mga tanong ng
batang manghuhula.
7. Bibigyan ng guro ng dalawang minuto ang mga batang naglalaro para mahulaan ang salita. Subalit
kapag nahulaan na ang tumpak na salita kahit wala pang dalawang minuto, idedeklara na ng guro
na sila ay panalo at isusulat sa pisara ang eksaktong minuto at segundo ng kanilang pangkakahula.
8. Mga salitang gagamitin ng guro para sa palaro: pamahalaan, paaralan, simbahan, pribadong
samahan,pamilya, at mamamayan.
9. Itanong sa klase:
􀀃 Ano ang pamahalaan? paaralan? simbahan? pribadong samahan? pamilya? mamamayan?
10. Isulat sa pisara ang mga sagot ng bata sa mga katanungan ng guro.
11. Sabihin sa mga bata: Sa araw na ito ay ating pag-aaralan ang paksang ito: Ang Pananagutan ng
Bawat Kasapi sa Pangangasiwa at Pangangalaga ng Pinagkukunang-yaman ng Bansa.
12. Himukin ang buong klase na bumuo ng suliranin mula sa paksa. Suliraning mabubuo: Ano-ano ang
pananagutan ng bawat kasapi sa pangangasiwa at pangangalaga ng pinagkukunang-yaman ng bansa?

B. Paglinang
1. Ipabasa ang bahaging Alamin Mo sa LM, p. 145.
2. Tumawag ng mga mag-aaral upang sagutin ang mga tanong. Tanungin ang mga mag-aaral hinggil sa
kanilang binasa.
3. Pagtuunang-pansin ang mga sagot ng mga bata upang magamit sa pagtalakay ng aralin.
4. Gawin ang bahaging Gawin Mo.
Gawain A
􀀃 Ang Gawain A LM, p. 149 ay isang gawaing paupo.
􀀃 Gamit ang bubble map, ibigay ang mga kasingkahulugan ng salitang pananagutan.
􀀃 Gamit ang caterpillar map, sasagutin ng mga bata ang mga tanongsa LM, p. 150.
5. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p. 151.
IV. Pagtataya
Pasagutan ang Natutuhan Ko I sa LM, p. 152.

V. Takdang Aralin
1. Basahin at pag- aralan ang susunod na aralin sa pahina 153-155.
2. Sagutan ang mga tanong sa pahina 155 sa inyong kwaderno.
ARALING PANLIPUNAN (AP) October 11, 2018
IV- Michael Faraday (7) / 10:30-11:00 ; IV- Marie Curie (4) / 11:30-12:00
IV-Nicalous Copernicus (8) /12:30-1:00 ; IV- Francis Bacon (15) / 1:30-2:00

ARALIN 8: Mga Mungkahing Paraan ng Wastong Pangangasiwa ng Likas na Yaman ng Bansa


Takdang Panahon: 2 araw (Unang Araw)
I. Layunin
1. Nakapagbibigay ng mga mungkahing paraan ng wastong pangangasiwa ng mga likas yaman ng bansa
2. Natutukoy ang mga posibleng bunga ng wasto at hindi wastong pangangasiwa ng likas na yaman ng
bansa
3. Naipakikita ang pagmamalaki at pagpapahalaga sa mga wastong pangangasiwa ng mga likas na yaman
sa pamamagitan ng pagsulat ng pangako sa sarili

II. Paksang Aralin


Paksa : Mga Mungkahing Paraan ng Wastong Pangangasiwa ng Likas na Yaman ng Bansa
Kagamitan : tsart
Sanggunian : Yunit 2, Aralin 8, LM, pp. 153–158 K to 12 – AP4LKE-IIb-d-3

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Ipaawit ang awitin: “Ang mga Likas Yaman ay Gawa ng Diyos.”
Awit:
Ang mga bundok na matataas
Ay yamang lupa
‘ Wag nating patagin
Ulitin
‘Wag ka nang malungkot
O, Wow Philippines.
Palitan ang mga salitang bundok na matataas, yamang lupa at patagin ng mga sumusunod:
􀀃 ilog na umaagos/yamang tubig/dumihan
􀀃 puno na mayayabong/yamang gubat/putulin
􀀃 haribon na lumilipad/yamang hayop-gubat/panain
􀀃 magsasaka na masisipag/yamang tao/maliitin
􀀃 likas na yaman/gawa ng Diyos/sirain

2. Itanong:
a. Anong mga likas na yaman ang nabanggit sa awit?
b. Ano-anong uri ito ng mga likas na yaman?
c. Ano-ano ang hindi natin dapat gawin sa mga likas na yaman na nabanggit sa awit?
d. Ano-ano ang maaaring mangyari kapag hindi natin sinunod ang mga sinasabi sa awit?

3. Isulat sa pisara ang mga sagot ng bata gamit ang talahanayan.


Mga Likas Yaman
Halimbawa: bundok
Uri ng Likas na Yaman
yamang lupa
Hindi Dapat Gawin
huwag patagin
Maaaring Mangyari
magkakaroon ng matinding pagbaha dahil wala nang bundok na sasangga sa mga bagyo
4. Sabihin sa mga bata na pag-aaralan nila ngayon ang tungkol sa mga paraan ng wastong pangangasiwa
ng mga likas na yaman ng bansa.

5. Hikayatin ang mga mag-aaral na bumuo ng suliranin mula sa paksa. Suliraning mabubuo: Ano-ano ang
mungkahing paraan ng wastong pangangasiwa ng likas na yaman ng bansa?

B. Paglinang
1. Ipabasa ang bahaging Alamin Mo LM sa pp. 153-155.
2. Tumawag ng ilang mag-aaral upang sagutin ang mga tanong sa ibaba ng pahina. Tanggapin lahat ng
sagot ng mga bata.
3. Bigyang-pansin ang mga sagot ng mga bata sa mga tanong upang magamit sa pagtalakay sa aralin.
4. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, p. 157 ng LM.

IV. Pagtataya
Pasagutan ang Natutuhan Ko sa LM, pp. 157–158
ARALING PANLIPUNAN (AP) October 12, 2018
IV- Michael Faraday (7) / 10:30-11:00 ; IV- Marie Curie (4) / 11:30-12:00
IV-Nicalous Copernicus (8) /12:30-1:00 ; IV- Francis Bacon (15) / 1:30-2:00

ARALIN 8: Mga Mungkahing Paraan ng Wastong Pangangasiwa ng Likas na Yaman ng Bansa


Takdang Panahon: 2 araw (Ikalawang Araw)

I. Layunin
1. Nakapagbibigay ng mga mungkahing paraan ng wastong pangangasiwa ng mga likas yaman ng bansa.
2. Natutukoy ang mga posibleng bunga ng wasto at hindi wastong pangangasiwa ng likas na yaman ng
bansa.
3. Naipakikita ang pagmamalaki at pagpapahalaga sa mga wastong pangangasiwa ng mga likas na yaman
sa pamamagitan ng pagsulat ng pangako sa sarili.

II. Paksang Aralin


Paksa : Mga Mungkahing Paraan ng Wastong Pangangasiwa ng Likas na Yaman ng Bansa
Kagamitan : tsart
Sanggunian : Yunit 2, Aralin 8, LM, pp. 153–158 K to 12 – AP4LKE-IIb-d-3

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Ipaawit ang awitin: “Ang mga Likas Yaman ay Gawa ng Diyos.”
Awit:
Ang mga bundok na matataas
Ay yamang lupa
‘ Wag nating patagin
Ulitin
‘Wag ka nang malungkot
O, Wow Philippines.
Palitan ang mga salitang bundok na matataas, yamang lupa at patagin ng mga sumusunod:
􀀃 ilog na umaagos/yamang tubig/dumihan
􀀃 puno na mayayabong/yamang gubat/putulin
􀀃 haribon na lumilipad/yamang hayop-gubat/panain
􀀃 magsasaka na masisipag/yamang tao/maliitin
􀀃 likas na yaman/gawa ng Diyos/sirain

2. Itanong:
a. Anong mga likas na yaman ang nabanggit sa awit?
b. Ano-anong uri ito ng mga likas na yaman?
c. Ano-ano ang hindi natin dapat gawin sa mga likas na yaman na nabanggit sa awit?
d. Ano-ano ang maaaring mangyari kapag hindi natin sinunod ang mga sinasabi sa awit?

3. Isulat sa pisara ang mga sagot ng bata gamit ang talahanayan.


Mga Likas Yaman
Halimbawa: bundok
Uri ng Likas na Yaman
yamang lupa
Hindi Dapat Gawin
huwag patagin
Maaaring Mangyari
magkakaroon ng matinding pagbaha dahil wala nang bundok na sasangga sa mga bagyo

4. Sabihin sa mga bata na pag-aaralan nila ngayon ang tungkol sa mga paraan ng wastong pangangasiwa
ng mga likas na yaman ng bansa.
5. Hikayatin ang mga mag-aaral na bumuo ng suliranin mula sa paksa. Suliraning mabubuo: Ano-ano ang
mungkahing paraan ng wastong pangangasiwa ng likas na yaman ng bansa?

B. Paglinang
1. Ipabasa ang bahaging Alamin Mo LM sa pp. 153-155.
2. Tumawag ng ilang mag-aaral upang sagutin ang mga tanong sa ibaba ng pahina. Tanggapin lahat ng
sagot ng mga bata.
3. Bigyang-pansin ang mga sagot ng mga bata sa mga tanong upang magamit sa pagtalakay sa aralin.
4. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, p. 157 ng LM.

IV. Pagtataya
Pasagutan ang Natutuhan Ko I sa LM, pp. 157–158

V. Takdang Aralin
Kopyahin sa notbuk ang Fish Bone map na nasa pahina 156 ng inyong aklat at isulat dito ang inyong
sagot.
ARALING PANLIPUNAN (AP) September 28, 2017
IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

I. Layunin
1. Nakakikilala ng tamang sagot sa pagsusulit.
2. Nakasusunod sa panuto.
3. Nakapagmamalas ng katapatan sa pagsagot.

II. Paksang Aralin

Pagsusulit Blg. 2

Coverage: ARALIN 4: Mga Isyung Pangkapaligiran ng Bansa


ARALIN 5: Matalino at Di-Matalinong Paraan ng Pangangasiwa ng mga Likas na Yaman

III. Pamamaraan

1. Pagganyak
2. Paghahanda ng sagutang papel.
3. Dapat tandaan kapag nagkakaroon ng pagsusulit.
4. Pagmimigay ng test paper.
5. Pagpapasagot sa pagsusulit.
6. Pagtsek at pagtala ng puntos.
ARALING PANLIPUNAN (AP) September 29, 2017
IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

ARALIN 8: Mga Mungkahing Paraan ng Wastong Pangangasiwa ng Likas na Yaman ng Bansa


Takdang Panahon: (Ikatlong Araw)

I. Layunin
1. Nakapagbibigay ng mga mungkahing paraan ng wastong pangangasiwa ng mga likas yaman ng bansa.
2. Natutukoy ang mga posibleng bunga ng wasto at hindi wastong pangangasiwa ng likas na yaman ng
bansa.
3. Naipakikita ang pagmamalaki at pagpapahalaga sa mga wastong pangangasiwa ng mga likas na yaman
sa pamamagitan ng pagsulat ng pangako sa sarili.

II. Paksang Aralin


Paksa : Mga Mungkahing Paraan ng Wastong Pangangasiwa ng Likas na Yaman ng Bansa
Kagamitan : tsart
Sanggunian : Yunit 2, Aralin 8, LM, pp. 153–158 K to 12 – AP4LKE-IIb-d-3

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Ipaawit ang awitin: “Ang mga Likas Yaman ay Gawa ng Diyos.”
Awit:
Ang mga bundok na matataas
Ay yamang lupa
‘ Wag nating patagin
Ulitin
‘Wag ka nang malungkot
O, Wow Philippines.
Palitan ang mga salitang bundok na matataas, yamang lupa at patagin ng mga sumusunod:
􀀃 ilog na umaagos/yamang tubig/dumihan
􀀃 puno na mayayabong/yamang gubat/putulin
􀀃 haribon na lumilipad/yamang hayop-gubat/panain
􀀃 magsasaka na masisipag/yamang tao/maliitin
􀀃 likas na yaman/gawa ng Diyos/sirain

2. Itanong:
a. Anong mga likas na yaman ang nabanggit sa awit?
b. Ano-anong uri ito ng mga likas na yaman?
c. Ano-ano ang hindi natin dapat gawin sa mga likas na yaman na nabanggit sa awit?
d. Ano-ano ang maaaring mangyari kapag hindi natin sinunod ang mga sinasabi sa awit?

3. Isulat sa pisara ang mga sagot ng bata gamit ang talahanayan.


Mga Likas Yaman
Halimbawa: bundok
Uri ng Likas na Yaman
yamang lupa
Hindi Dapat Gawin
huwag patagin
Maaaring Mangyari
magkakaroon ng matinding pagbaha dahil wala nang bundok na sasangga sa mga bagyo

4. Sabihin sa mga bata na pag-aaralan nila ngayon ang tungkol sa mga paraan ng wastong pangangasiwa
ng mga likas na yaman ng bansa.
5. Hikayatin ang mga mag-aaral na bumuo ng suliranin mula sa paksa. Suliraning mabubuo: Ano-ano ang
mungkahing paraan ng wastong pangangasiwa ng likas na yaman ng bansa?

B. Paglinang
1. Ipabasa ang bahaging Alamin Mo LM sa pp. 153-155.
2. Tumawag ng ilang mag-aaral upang sagutin ang mga tanong sa ibaba ng pahina. Tanggapin lahat ng
sagot ng mga bata.
3. Bigyang-pansin ang mga sagot ng mga bata sa mga tanong upang magamit sa pagtalakay sa aralin.
4. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, p. 157 ng LM.

IV. Pagtataya
Pasagutan ang Natutuhan Ko I sa LM, pp. 157–158

V. Takdang Aralin
Kopyahin sa notbuk ang Fish Bone map na nasa pahina 156 ng inyong aklat at isulat dito ang inyong
sagot.
ARALING PANLIPUNAN (AP) October 15, 2018
IV- Michael Faraday (7) / 10:30-11:00 ; IV- Marie Curie (4) / 11:30-12:00
IV-Nicalous Copernicus (8) /12:30-1:00 ; IV- Francis Bacon (15) / 1:30-2:00

ARALIN 9: Pagtangkilik sa Sariling Produkto para sa Pag-unlad at Pagsulong ng Bansa


Takdang Panahon: 3 araw ( Unang Araw)

I. Layunin
1. Natutukoy ang kahalagahan ng pagtangkilik sa sariling produkto
2. Naiuugnay ang kahalagahan ng pagtangkilik sa sariling produkto sa pagunlad at pagsulong ng bansa
3. Naipakikita ang pagiging makabayan sa pamamagitan ng pagpili ng produktong gawang Pinoy

II. Paksang Aralin


Paksa : Pagtangkilik sa Sariling Produkto para sa Pag-unlad at Pagsulong ng Bansa
Kagamitan : tsart
Sanggunian : Yunit 2, Aralin 9, LM, pp. 159–163 K to 12 – AP4LKE-IIb-d-4

III. Pamamaraan
A. Panimula
Iparinig ang awit ni Regine Velasquez-Alcasid na “Tara na, Biyahe Tayo.”
1. Itanong sa mga bata ang sumusunod:
􀀃 Ano-anong lalawigan sa Pilipinas ang nabanggit sa awitin?
􀀃 Ano-ano ang matatagpuan sa mga lugar na binanggit?
􀀃 Sumasang-ayon ka ba sa mensahe ng awitin na kayganda ng Pilipinas? Bakit?
􀀃 Nahikayat ka ba ng awitin na bumiyahe at libutin ang Pilipinas?
􀀃 Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataon na makabiyahe, saang lalawigan sa Pilipinas ang iyong
unang pupuntahan?
􀀃 Bakit iyon ang naisip mong unang puntahan?

2. Tanggapin lahat ng mga sagot ng mga bata. Isulat sa pisara ang kanilang tugon sa panlimang
katanungan.
3. Sabihin na ang paksang tatalakayin ngayon ay tungkol sa kahalagahan ng pagtangkilik sa sariling
produkto sa pag-unlad at pagsulong ng bansa.
4. Hikayatin ang mga mag-aaral na bumuo ng suliranin mula sa paksa.
Mga suliraning maaaring mabuo:
􀀃 Ano ang kahalagahan ng pagtangkilik sa sariling produkto sa pagunlad at pagsulong ng bansa?
􀀃 Paano nakatutulong sa pag-unlad at pagsulong ng bansa ang pagtangkilik sa sariling produkto?

B. Paglinang
1. Pabuksan ang aklat sa bahaging Alamin Mo sa LM, p. 159.
2. Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga tanong sa bahaging Alamin Mo.Tanggapin ang lahat ng
kasagutan ng mga bata.
3. Talakayin ang aralin gamit ang mga sagot ng mga bata sa mga tanong.
4. Ipagawa ang mga gawain sa bahaging Gawin Mo sa LM, pp. 161.

Gawain B
􀀃 Gamit ang parehong pangkat, ipagawa ang Gawain B sa LM, pahina 161.
􀀃 Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper na may guhit na Butterfly Map at panulat.
􀀃 Ipasulat sa Butterfly Map ang mga sagot ng mga bata sa gawain.
􀀃 Talakayin ang kanilang gagawin gamit ang halimbawa.
􀀃 Pangkat 1: mga lalawigan sa Luzon at mga produkto nito
􀀃 Pangkat 2: mga lalawigan sa Visayas at mga produkto nito
􀀃 Pangkat 3: mga lalawigan sa Mindanao at mga produkto nito
􀀃 Bigyan ang mga bata ng sapat na panahon para sagutin ang katanungan.
􀀃 Ipaulat at ipapaskil ang kanilang mga gawa.

5. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, p. 162 ng LM.

IV. Pagtataya
Pasagutan ang Natutuhan Ko sa LM, p. 163.
ARALING PANLIPUNAN (AP) October 3, 2017
IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

ARALIN 9: Pagtangkilik sa Sariling Produkto para sa Pag-unlad at Pagsulong ng Bansa


Takdang Panahon: 3 araw ( Ikalawang Araw)

I. Layunin
1. Natutukoy ang kahalagahan ng pagtangkilik sa sariling produkto
2. Naiuugnay ang kahalagahan ng pagtangkilik sa sariling produkto sa pagunlad at pagsulong ng bansa
3. Naipakikita ang pagiging makabayan sa pamamagitan ng pagpili ng produktong gawang Pinoy

II. Paksang Aralin


Paksa : Pagtangkilik sa Sariling Produkto para sa Pag-unlad at Pagsulong ng Bansa
Kagamitan : tsart
Sanggunian : Yunit 2, Aralin 9, LM, pp. 159–163 K to 12 – AP4LKE-IIb-d-4

III. Pamamaraan
A. Panimula
Iparinig ang awit ni Regine Velasquez-Alcasid na “Tara na, Biyahe Tayo.”
1. Itanong sa mga bata ang sumusunod:
􀀃 Ano-anong lalawigan sa Pilipinas ang nabanggit sa awitin?
􀀃 Ano-ano ang matatagpuan sa mga lugar na binanggit?
􀀃 Sumasang-ayon ka ba sa mensahe ng awitin na kayganda ng Pilipinas? Bakit?
􀀃 Nahikayat ka ba ng awitin na bumiyahe at libutin ang Pilipinas?
􀀃 Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataon na makabiyahe, saang lalawigan sa Pilipinas ang iyong
unang pupuntahan?
􀀃 Bakit iyon ang naisip mong unang puntahan?

2. Tanggapin lahat ng mga sagot ng mga bata. Isulat sa pisara ang kanilang tugon sa panlimang
katanungan.
3. Sabihin na ang paksang tatalakayin ngayon ay tungkol sa kahalagahan ng pagtangkilik sa sariling
produkto sa pag-unlad at pagsulong ng bansa.
4. Hikayatin ang mga mag-aaral na bumuo ng suliranin mula sa paksa.
Mga suliraning maaaring mabuo:
􀀃 Ano ang kahalagahan ng pagtangkilik sa sariling produkto sa pagunlad at pagsulong ng bansa?
􀀃 Paano nakatutulong sa pag-unlad at pagsulong ng bansa ang pagtangkilik sa sariling produkto?

B. Paglinang
1. Pabuksan ang aklat sa bahaging Alamin Mo sa LM, p. 159.
2. Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga tanong sa bahaging Alamin Mo.Tanggapin ang lahat ng
kasagutan ng mga bata.
3. Talakayin ang aralin gamit ang mga sagot ng mga bata sa mga tanong.
4. Ipagawa ang mga gawain sa bahaging Gawin Mo sa LM, pp. 161.

Gawain B
􀀃 Gamit ang parehong pangkat, ipagawa ang Gawain B sa LM, pahina 161.
􀀃 Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper na may guhit na Butterfly Map at panulat.
􀀃 Ipasulat sa Butterfly Map ang mga sagot ng mga bata sa gawain.
􀀃 Talakayin ang kanilang gagawin gamit ang halimbawa.
􀀃 Pangkat 1: mga lalawigan sa Luzon at mga produkto nito
􀀃 Pangkat 2: mga lalawigan sa Visayas at mga produkto nito
􀀃 Pangkat 3: mga lalawigan sa Mindanao at mga produkto nito
􀀃 Bigyan ang mga bata ng sapat na panahon para sagutin ang katanungan.
􀀃 Ipaulat at ipapaskil ang kanilang mga gawa.

5. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, p. 162 ng LM.

IV. Pagtataya
Pasagutan ang Natutuhan Ko sa LM, p. 163.
ARALING PANLIPUNAN (AP) October 9, 2017
IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

ARALIN 10: Hamon at Oportunidad sa mga Gawaing Pangkabuhayan ng Bansa


Takdang Panahon: 3 araw ( Unang Araw)

I. Layunin
1. Natutukoy ang mga hamon ng mga gawaing pangkabuhayan
2. Natutukoy ang mga oportunidad kaugnay ng mga gawaing pangkabuhayan
3. Nakagagawa ng isang mungkahing planong pangkabuhayan

II. Paksang Aralin


Paksa : Hamon at Oportunidad sa mga Gawaing Pangkabuhayan ng Bansa
Kagamitan : malaking larawan ng bundok, manila paper, at panulat
Sanggunian : Yunit 2, Aralin 10, LM, pp. 164–170 K to 12 – AP4LKE-IIa-1

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Awitin ang “Magtanim ay Di Biro.”
2. Itanong sa buong klase:
a. Bakit hindi biro ang magtanim?
b. Sino sa ating mga manggagawang Pinoy ang masipag magtanim?
c. Ibig mo rin bang maging magsasaka?
d. Kung ang tatay mo ay isang magsasaka, ikararangal mo ba ang kaniyang hanapbuhay?
3. Tanggapin ng guro ang lahat ng mga sagot ng mga bata.
4. Magpakita ng larawan ng iba’t ibang manggagawang Pinoy.
5. Itanong: Saang gawaing pangkabuhayan sila nabibilang?
6. Pabuuin ang klase ng suliranin mula sa paksa.
Mga suliraning maaaring mabuo:
􀀃 Ano-ano ang hamon sa mga gawaing pangkabuhayan ng bansa?
􀀃 Ano-ano ang oportunidad sa mga gawaing pangkabuhayan ng bansa?

B. Paglinang
1. Ipabasa ang bahaging Alamin Mo sa LM, p. 164.
2. Ipasagot ang mga tanong. Tanggapin ang lahat ng kasagutan.
3. Bigyang-diin ang araling tinatalakay gamit ang mga sagot ng mga bata sa mga tanong.
4. Ipagawa ang bahaging Gawin Mo sa LM, p. 167.

Gawain A
􀀃 Ipagawa ang Gawain A sa LM, p. 167.
􀀃 Hatiin ang klase sa apat na pangkat.
􀀃 Ibigay ang mga pamantayan na dapat sundin sa paggawa ng pangkatang gawain.
􀀃 Bigyan ng manila paper at panulat ang bawat pangkat.
􀀃 Ipaliwanag sa bawat pangkat ang kanilang gagawin.
􀀃 Ipaisa-isa ang mga hamon at oportunidad sa iba’t ibang gawaing pangkabuhayan sa bansa.
Pangkat 1 at 3 – Pagsasaka
Pangkat 2 at 4 – Pangingisda
􀀃 Ipagamit ang Venn Diagram sa pagsagot nila sa gawain.
􀀃 Bigyan ang mga bata ng sapat na panahon na matapos ang kanilang pangkatang gawain.
􀀃 Ipaulat ang kanilang output sa klase.
IV. Pagtataya
Pasagutan ang Natutuhan Ko sa LM, pp. 169–170.

ARALING PANLIPUNAN (AP) October 11, 2017


IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

ARALIN 10: Hamon at Oportunidad sa mga Gawaing Pangkabuhayan ng Bansa


Takdang Panahon: 3 araw ( Ikatlong Araw)

I. Layunin
1. Natutukoy ang mga hamon ng mga gawaing pangkabuhayan
2. Natutukoy ang mga oportunidad kaugnay ng mga gawaing pangkabuhayan
3. Nakagagawa ng isang mungkahing planong pangkabuhayan

II. Paksang Aralin


Paksa : Hamon at Oportunidad sa mga Gawaing Pangkabuhayan ng Bansa
Kagamitan : malaking larawan ng bundok, manila paper, at panulat
Sanggunian : Yunit 2, Aralin 10, LM, pp. 164–170 K to 12 – AP4LKE-IIa-1

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Awitin ang “Magtanim ay Di Biro.”
2. Itanong sa buong klase:
a. Bakit hindi biro ang magtanim?
b. Sino sa ating mga manggagawang Pinoy ang masipag magtanim?
c. Ibig mo rin bang maging magsasaka?
d. Kung ang tatay mo ay isang magsasaka, ikararangal mo ba ang kaniyang hanapbuhay?
3. Tanggapin ng guro ang lahat ng mga sagot ng mga bata.
4. Magpakita ng larawan ng iba’t ibang manggagawang Pinoy.
5. Itanong: Saang gawaing pangkabuhayan sila nabibilang?
6. Pabuuin ang klase ng suliranin mula sa paksa.
Mga suliraning maaaring mabuo:
􀀃 Ano-ano ang hamon sa mga gawaing pangkabuhayan ng bansa?
􀀃 Ano-ano ang oportunidad sa mga gawaing pangkabuhayan ng bansa?

B. Paglinang
1. Ipabasa ang bahaging Alamin Mo sa LM, p. 164.
2. Ipasagot ang mga tanong. Tanggapin ang lahat ng kasagutan.
3. Bigyang-diin ang araling tinatalakay gamit ang mga sagot ng mga bata sa mga tanong.
4. Ipagawa ang bahaging Gawin Mo sa LM, p. 167.

Gawain A
􀀃 Ipagawa ang Gawain A sa LM, p. 167.
􀀃 Hatiin ang klase sa apat na pangkat.
􀀃 Ibigay ang mga pamantayan na dapat sundin sa paggawa ng pangkatang gawain.
􀀃 Bigyan ng manila paper at panulat ang bawat pangkat.
􀀃 Ipaliwanag sa bawat pangkat ang kanilang gagawin.
􀀃 Ipaisa-isa ang mga hamon at oportunidad sa iba’t ibang gawaing pangkabuhayan sa bansa.
Pangkat 1 at 3 – Pagsasaka
Pangkat 2 at 4 – Pangingisda
􀀃 Ipagamit ang Venn Diagram sa pagsagot nila sa gawain.
􀀃 Bigyan ang mga bata ng sapat na panahon na matapos ang kanilang pangkatang gawain.
􀀃 Ipaulat ang kanilang output sa klase.

IV. Pagtataya
Pasagutan ang Natutuhan Ko sa LM, pp. 169–170.

ARALING PANLIPUNAN (AP) October 12, 2017


IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

ARALIN 11: Likas Kayang Pag-unlad


Takdang Panahon: 1-3 araw ( Unang Araw)

I. Layunin
1. Nasasabi ang kahulugan at kahalagahan ng likas kayang pag-unlad o sustainable development.
2. Nakalalahok sa mga gawaing lumilinang sa pangangalaga at nagsusulong ng likas kayang pag-unlad ng
mga likas yaman ng bansa.
3. Naipadarama ang pagmamahal sa kalikasan sa pamamagitan ng paglahok sa mga gawaing may
kinalaman sa likas kayang pag-unlad.

II. Paksang Aralin


Paksa : Likas Kayang Pag-unlad
Kagamitan : awit, larawan ng umiiyak na puno, tansan, lumang tela, bote ng 1.5 L na soft drink, straw,
binhi o punla, at pambungkal ng lupa
Sanggunian : Yunit 2, Aralin 12, LM, pp. 171–176 K to 12 – AP4LKE-IIe-6

III. Pamamaraan
A. Panimula
1. Pakinggan ang awiting “Kapaligiran” ng Asin.
2. Itanong sa mga bata:
a. Ano ang ibig iparating sa atin ng awitin?
b. Sa pagmamasid mo sa ating paligid, masasabi mo bang makatotohanan ang mensahe ng awitin?
c. Ibigay ang iyong opinyon sa mga linya sa awitin na “hindi masama ang pag-unlad kung hindi
nakakasira ng kalikasan.
3. Tanggapin lahat ng mga sagot ng mga bata.
4. Magpakita ng larawan ng isang punong umiiyak.
5. Itanong ang mga sumusunod:
a. Bakit kaya umiiyak ang puno?
b. Sa palagay mo, bakit siya nasasaktan?
c. Sino ang dapat sisihin sa ganitong mga pangyayari?
d. Ano ba ang ginagawa ng tao sa mga puno?
e. Ano-ano ang maling ginagawa ng mga tao sa ating mga likas na yaman?

6. Sabihin na ang paksang tatalakayin ngayon ay tungkol sa likas kayang pag-unlad.

7. Ang klase ay bubuo ng suliranin mula sa paksa.


Mga suliraning maaaring mabuo:
􀀃 Ano ang likas kayang pag-unlad at ang kahalagahan ng pagsulong nito para sa mga likas na
yaman ng bansa?
􀀃 Paano ka makalalahok sa mga gawaing lumilinang sa pangangalaga at nagsusulong ng likas
kayang pag-unlad ng mga likas na yaman ng bansa?

B. Paglinang
1. Ipabasa sa mga bata ang bahaging Alamin Mo sa LM, p. 171.
2. Ipasagot ang mga tanong. Tanggapin ang lahat ng kasagutan ng mga bata.
3. Talakayin ang aralin sa p. 172.
4. Bigyang-linaw ang aralin gamit ang mga sagot ng mga bata sa mga tanong.
5. Ipagawa ang bahaging Gawin Mo sa LM, pp. 173.

Gawain A
􀀃 Gawin ang Gawain A sa LM, p. 173.

6. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo sa LM, p. 175.

IV. Pagtataya
Pasagutan ang Natutuhan Ko sa LM, pp. 175–176.

V. Takdang Aralin
Basahin at pag-aralan ang susunod na aralin (Kulturang Pilipino) sa pahina 177-187.
ARALING PANLIPUNAN (AP) October 13, 2017
IV-4 ( Marie Curie) / 6:30-7:10 ; IV-7 (Michael Faraday) / 8:50-9:30
IV-8 (Nicalous Copernicus) / 10:40-11:20

I. Layunin
1. Nakakikilala ng tamang sagot sa pagsusulit.
2. Nakasusunod sa panuto.
3. Nakapagmamalas ng katapatan sa pagsagot.

II. Paksang Aralin

Pagsusulit Blg. 3

Coverage: ARALIN 6: Kaugnayan ng Matalinong Pangangasiwa ng mga Likas na Yaman sa Pag-


unlad n Bansa
ARALIN 7: Pananagutan sa Pangangasiwa at Pangangalaga ng Pinagkukunang-Yaman ng
Bansa
ARALIN 8: Mga Mungkahing Paraan ng Wastong Pangangasiwa ng Likas na Yaman ng
Bansa

III. Pamamaraan

1. Pagganyak
2. Paghahanda ng sagutang papel.
3. Dapat tandaan kapag nagkakaroon ng pagsusulit.
4. Pagmimigay ng test paper.
5. Pagpapasagot sa pagsusulit.
6. Pagtsek at pagtala ng puntos.

You might also like