Professional Documents
Culture Documents
Daily Lesson Log MAPEH 5 2nd Quarter Complete
Daily Lesson Log MAPEH 5 2nd Quarter Complete
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Guro:
MIYERKULES(P.E)
Baitang /
Antas:
Asignatura:
Markahan:
HUWEBES(HEALTH)
IV
MAPEH
2nd Grading
BIYERNES
LAYUNIN
A.Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayang
Pagganap
C .Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng
bawat kasanayan
Accurate performance of
songs following the musical
symbols pertaining to
melody indicated in the
piece
Nakikilala ang kahulugan at
kahalagahan ng F-Clef sa
staff
(MU5ME-IIa-1
Demonstrate
understanding
of
lines ,colors, space
and
harmony
through
painting
and
explains/illustrates
landscapes
of
important historical
places
in
the
community
using
one-point
perspective
in
landscape drawing,
complementary
colors,
and
the
right proportions of
parts
Sketches natural or
man-made places
in the community
with the use of
complementary
colors
Nakikilala ang
kahalagahan ng
mga magagandang
tanawin sa ating
bansa na
maituturing na
world Heritage Site
(A5EL-IIa)
Demonstrates
understanding of
participation in and
assessment of physical
activity and physical
fitness
Demonstrates
understanding of the
different changes, health
concerns and
management strategies
during puberty
Participates and
assesses performance
in physical activities
Demonstrates health
practices for self-care
during puberty based on
accurate and scientific
information
Nailalarawan ang
Philippine Physical
Activity pyramid
(PE5PF-IIa-16)
(H5GD-Ia-b-1)
(Weekly Test)
II. NILALAMAN
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina Sa
Kagamitang Pang-magaaral
3. Mga Pahina Sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan Mula Sa
Portal Ng Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at/ o
pagsisimula sa bagong
aralin
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa layunin
ng bagong aralin
Kahulugan at kahalagahan
ng F-Clef
Mga magagandang
Tanawin sa Ating
Bansa
Physical Activity
Pyramid Guide para Sa
Batang Pilipino
Yunit II pp 1-3
Yunit II pp1-3
Yunit II pp 1-3
Yunit II p. 3
Mga larawan,
rubrics
Pyramig Guide
chart
Pag check ng
attendance at tamang
kasuotan
Ipakita ang The
Activity Pyramid Guide
(Lm p.3)
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Pagbibogay ng
panuntunan sa
mga gawaing
pansining
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
Pumili ng isang
larawan mula sa
ipinakita ng
guro.Iguhit ito at
kulayan ng water
color.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Test)
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
Pag-uulat sa
ginawang pinta
kung bakit iyon ang
napili niyang
larawan at ipininta
Sa anong paraan
mo
maipagmamalaki
ang natural na
ganda ng tanawin n
gating bansa?
Pagtalakay sa Pyramid
Guide
-Anong sangkap ng
Physical Fitness ang
kailangan upang
magawa ang mga
activity na nkasaad sa
pyramid?
Gamit ang Pyramid
guide Isulat sa Tsar
tang mga Gawain na
nakaugnay sa lakas at
tatag ng kalamnan
Lakas ng Tatag ng
kalamna
kalamna
n
n
Magkakroon ng isang
laro.Ang bawat
pangkat ay gagawin
ang mga Gawain na
nakasaad sa bawat
istasyon. Magsisimula
ang grupo sa unang
istasyon hanggang
marating ang panghuli.
(See activity on LM p.
5)
Lm pp6-8)
H. Paglalahat ng Aralin
Sa pamamagitan
ng pagpipinta ng
magandang
tanawin
maipapakita natin
at
maipagmamalaki
ang natural na likas
na ganda n gating
bansa
I. Pagtataya ng Aralin
Ipaskil ang
ginawang pinta sa
pisara. Suriin ang
ginawa gamit ang
pamantayang
inihanda ng guro.
(LM Suriin p.3)
Magsanay sa pagsulat ng F
clef. Gumawa ng F clef gamit
ang ibat ibang kulay ng
papel. Gupitin ito at idikit sa
mga staf na nakaguhit sa
Music Folio.
Gumuhit ng
larawan ng iyong
paboritong
pasyalan at
kulayan ito
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
See LM p. 9, Suriin
Natin
na nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial Bilang ng mga
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga magaaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
naidibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
LAYUNIN
A.Pamantayang
Pangnilalaman
Paaralan:
Guro:
Petsa / Oras:
HOLIDAY
Baitang /
Antas:
Asignatura:
Markahan:
(P.E)
IV
MAPEH
2nd Grading
(HEALTH)
NATIONAL HEROES
DAY
B. Pamantayang
Pagganap
C .Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng
bawat kasanayan
II. NILALAMAN
III.KAGAMITANG
Nakikilala at
nailalarawan ang
arkitektura o natural na
likas na ganda ng mga
tanawin.
1. Nabibigyang halaga
ang lakas at tatag ng
kalamnan sa
pakikilahok sa mga
gawain sa klase.
2. Naisasagawa nang
maayos at tama ang
mga gawaing
nakalilinang sa lakas at
tatag ng kalamnan.
3. Naipaliliwanag ang
pagkakaiba ng lakas at
tatag ng kalamnan.
4. Naipakikita ang
kasiyahan na puno ng
enerhiya at tiyaga sa
pagsasagawa ng mga
gawaing pisikal.
PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina Sa
Kagamitang Pang-magaaral
3. Mga Pahina Sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan Mula Sa
Portal Ng Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at/ o
pagsisimula sa bagong
aralin
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
Larawan ng binate at
dalaga, manila paper,
pentel pen
Balik-Aral
Piliin ang mga larawan
na matatagpuan sa ating
bansa.
Tingnan ang TG
1. Pagtsek ng
attendance at angkop
na kasuotan
Magpakita ng mga
larawan ng
magagandang tanawin.
Isalarawan ang mga ito
2. Pampasiglang
Gawain
Ipagawa sa mga bata
ang gawaing
pampasigla na nasa LM
sa nakaraang aralin.
Ipaalala sa mga bata
ang pag-iingat sa
pagsasagawa.
3. Balikaral:
Balik-aralan ang
nakaraang aralin.
Ipakita ang mga
larawang nasa LM.
Maaaring may
nakahanda ang guro na
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa layunin
ng bagong aralin
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
Magpalaro ng Find
your Partner.
at hayaang magbahagi
ng karanasan tungkol
dito.
malalaking larawan.
Ipagawa ang gawaing
isinasaad sa LM.
Talakayin at magtanong
sa mga bata kung ano
ang nakita nila sa
larawan. Itanong kung
ang larawan ay
nagpapakita ng
gawaing magpapalakas
at magpapatatag ng
kalamnan.
Ang arkitektura o
agbarugan ay ang
proseso at produkto bg
pagplano, pagdisenyo,at
pagtayo ng mga gusali
at iba pang pisikal na
istruktura. Ang mga
gawang arkitektura sa
materyal na anyo ng
mga gusali ay madalas
na kinikilala bilang
simbolo ng kultura at
gawa ng sining. Ang mga
makasaysayang
sibilisasyon ay malimit
na nakikilala dahil sa
kanilang mga
arkitekturang nagawa na
hanggang ngayon ay
nakatayo pa.
Pag-usapan ang larawan
Pagkatapos ng gawain,
ipasagot ang tanong sa
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
Humanap ng
kapareha. Gawin ang
pagbuo ng limang (5)
salita na matatagpuan
sa F-Clef.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Test)
LM.
Talakayin at ipaliwanag
ang pagkakaiba ng
may lakas at tatag ng
kalamnan.
Ipaliwanag ang
kahalagahan ng
pagkakaroon ng lakas
at tatag ng kalamnan.
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
Repleksiyon
Nakatulong ba ang
pag-aaral ng pitch
name upang makabuo
tayo ng mga salita
batay sa mga titik
mula sa F-Clef staff?
Repleksyon
Paano mo
mapagmamalaki ang
natural na likas na ganda
ng ating mga tanawin?
H. Paglalahat ng Aralin
mga katanungan.
Anu-anong
pagbabagong sosyal at
emosyonal ang nakikita
sa:
Nagdadalaga?
Nagbibinata?
Kaya mo Yan
Magsadula ng ilang
mga sitwasyon na
nagpapakita ng mga
pagbabagong
emosyonal at sosyal sa
panahon ng Puberty at
kung ano ang tamang
gawin upang
malampasan ang mga
ito.
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
ay C,E,G,B.
Nagsisimula ang
notang C/DO sa
pangalawang puwang.
Isulat sa patlang ang
mga pitch name na
makikita sa guhit o
puwang ng F-Clef staff.
Sa pamamagitan ng
pagguhit ng mga
whole note, ilarawan
sa F-Clef staff ang mga
sumusunod na pitch
name.
Gumawa ng isang
pananaliksik tungkol sa
mga pagbabagong
emosyonal at sosyal sa
mga nagbibinata at
nagdadalaga.
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga magaaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
naidibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
I.LAYUNIN
Paaralan:
Baitang /
Antas:
IV
Asignatura: MAPEH
Markahan: 2nd Grading
Thursday (HEALTH)
Friday
a. Nalalaman ang mga
paniniwalang
pangkalusugan na
may kinalaman sa
Puberty at
Misconceptions.
Demonstrates
Lagumang
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga
Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng
bawat kasanayan
II.Nilalaman
III. KAGAMITANG
PANTURO
understanding of lines,
color, space, and
harmony through
painting and
eplains/illustrates
landscapes of important
historical places in the
community (natural or
manmade) using one
point perspective in
landscape drawing,
complimentary colors,
and the right proportion
of parts.
Scketches natural or
man made places in the
community with the use
of the complientary
colors.
Daw/paint signiicant or
important historical
places.
Identifies the
importance of natural
and historical places in
the community that
have been designated
as world heritage site.
Eg (rice terraces in
Banaue, Paoay Church,
Miag-ao Church,
landscape of Batanes,
Calao Caves in
Cagayan, Old Houses in
Vigan, Ilocos Norte and
Torogan in Marawi)
understanding of
participation in and
assessment of
physical activity
and physical
fitness.
understanding of the
different concern and
management strategies
during puberty.
Understand basic concepts
regarding sex and gender
Participates and
assesses
perfomance in
physical activities
Describe the
Philippines physical
activity pyramid.
Pagsusulit Bilang
3
A.Sanggunian
1.Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2.Mga Pahina sa
Kagamitang PangMag-aaral
3.Mga Pahina sa
Teksbuk
(A5El IIc)
PE Curriculm Guide,
Umawit at Gumuhit 4
pp. 155-157, Umawit at
Gumuhit 5 pp. 155-156,
Kapaligirang Pilipino 4
pp, 274-275, at
Kagamitan ng Mag-aaral
sa Arts V Yunit II pp. 7-8
4.Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
CD player,
tugtugin,tsartngiskorngLeron,
Leron Sinta,
Aringgindingginding , Bakya
Mo Nenenng at Tunay Na
Ligaya
Tsart ng mga
gawain, pito, cone,
buklod o hula hoop
Rhythmic
Ipagawaangmgabataang echo
clap ayonsanakasaadna
rhythmic pattern.
Sa mga napuntahan na
ninyong lugar o gusali,
paano mo mailalarawan
ang natural o
arkitektural na
pagkagawa nito?
IV.PROCEDURES
A.Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula
ng bagong aralin
B. Paghahabi sa
Ilatag sa mga
layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa
sa bagong aralin
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan #1
a. Saanongbahagingawitna
Leron, LeronSinta
makikitaangtonongpataas?
b. Saanongbahagingawitna
Aringgindingginding
makikitaangpababangtono?
c. Saanongbahgingawitna
Bakya Mo Neneng
makikitaangpantaynatono?
1. Paglalahad:
Pagpapakita ng mga
likhang-sining ng mga
bantog na pintor.
1. WOMEN WORKING
IN A RICE FIELD by
Fabian de la Rosa
2. THE TINIKLING by
Fernando Amorsolo
3. KATIPUNAN
by Carlos Botong
Francisco
1. Sino-sino ang mga
bantog na manlilikhangsining sa ating bansa?
2. Paano nagkakaiba
ang istilo ng bawat isa?
3. May pagkakaiba ba
ang kanilang mga
gawa?
4. Sa palagay ninyo may
kinalaman ba ang
kanilang pinagmulang
probinsiya
sa kanilang likha? Bakit?
Pangkatin sa anim ang
2. Paghudyat gamit
ang pito, ituro kung
ang mga bata ay
hahakbang
pakaliwa o
pakanan.Isaalangalang ang konsepto
ng mirror-image
para sa mga bata.
(Hal. Kung
papupuntahin sa
kanan, ituro ang
pakaliwa.)
3. Ulit-ulitin ito sa
loob ng limang
minuto. Tingnan
kung nakasusunod
ang mga bata.
4. Magkaroon ng
talakayan na may
kaugnayan sa mga
kilos na
nagpapakita ng
agility (liksi).
Ipagawa ang
gawain na nasa LM
na Gawin Natin.
Pagkatapos ng
gawain, magkaroon
ng talakayan o paguusap sa
isinagawa.
Magkaroon ng palitan ng
Kuro kuro tungkol sa ibatibang tradisyunal na
paniniwalang
pangkalusugan na may
kinalaman sa pagdadalaga
at pagbibinata
Ipaliwanag ang
mag-aaral na
maghanda para
sa isang
Lagumang
Pagsusulit
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan #2
Itanong:
1. Anong dibuho ang
inyong nabuo?
2. Kaninong likhangsining ang inyong
naibigang sundin?
Bakit?
3. Ano-anong elemento
ng sining ang inyong
ginamit?
4. Paano nyo napabilis
natapos ang inyong
gawa?
5. Naibigan ba ninyo
ang inyong ginawa?
F. Paglinang sa
Kabihasnan
( Tungo sa
Formative
Assessment
G. Paglalapat ng
aralin sa pangaraw araw na
buhay
kasanayang
ginamit sa
pagsasagawa ng
mga gawain.
Ipatukoy ang mga
kasanayang
nililinang sa gawain
at itanong ang
kahalagahan ng
pakikilahok sa mga
gawaing katulad
nito.
Palawakin ang mga
sagot ng mga bata.
Ipagawa ang larong
nasa LM.
Ipaliwanag ang
pamamaraan ng
paglaro.
Ipaalala ang mga
pag-iingat na dapat
gawin sa tuwing
maglalaro.
Pagkatapos ng
gawain, pagusapan ang naging
karanasan at
talakayin ang
kasanayan na
ginamit sa laro.
Pagiging maingat
sa sarili at kapwa
H. Paglalahat ng
Aralin
I.Pagtataya ng
Aralin
Ano-ano ang
pinagkakaiba ng mga
likhang-sining ng bawat
manlilikha?
Ipasagot ang
tanong sa LM na
Suriin Natin.
Sagot: 1. A 2. D 3.
A 4. C 5. C
Makatotohanan C.
Distorted Proportion D.
Myural
3. Sino sa mga
sumusunod na mga
pintor ang gumagamit
ng makatotohanan at
makabagong
pamamaraan ng
pagpinta?
A. Fabian de la Rosa C.
Victorio Edades
B. Jose Blanco D. Carlos
Francisco
4. Kilala siya sa kanyang
istilo ng folk realism.
Sinong pintor ito?
A. Fernando Amorsolo C.
Vicente Manansala
B. Carlos Francisco D.
Jose Blanco
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang aralin at
5. Marami sa kanyang
likhang-sining ay hango
sa mga mga tanawin sa
bukid, magagandang
mukha ng Pilipina at
mga karaniwang
ginagawa sa bukirin.
Sinong pintor ito?
A. Fabian de la Rosa C.
Jose Blanco
B. Victorio Edades D.
Fernando Amorsolo
Maghanap ng likhangsining ng mga bantog
na pintor sa Pilipinas at
ipakita ito sa klase
Pasulatan ang
Fitness diary.
Ipasulat ang
kahalagahan ng
remediation
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng magaaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng magaaral na
nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba
ang remediation?
Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa
aralin
D.Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan
bukas.
ginawang gawain
na may kaugnayan
sa kaliksihan ng
katawan.
pangkalusugan na
pinagdadaanan ng mga
nagdadalaga at nagbibinata.
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan:
Guro:
Petsa / Oras:
MALY ELEMENTARY
SCHOOL
EVELYN B VILLANUEVA
Week 4 Sept.12-16, 2016
Baitang / Antas:
IV
Asignatura:
Markahan:
MAPEH
2nd Grading
Monday (MUSIC)
Tuesday (ARTS)
Wednesday (P.E.)
Thursday (HEALTH)
Friday
I.LAYUNIN
Nailalarawan ang pinakamataas at pinakamabbabng antas ng mga note sa musika at nasusukat ang lawak ng tunog nito.
Napahahalagahan ang pagkamasining ng mga bantog na Pilipinong manlilikhang sining sa pagpinta ng ibat ibang landscapes at nakapaglarawan kung
paano naging pambihira (unique) ang gawa ng bawat isa. (A5PL IId)
Natutukoy ang kahalagahan ng bilis sa pagkapanalo sa laro.
b. Nalalaman ang mga paniniwalang pangkalusugan na may kinalaman sa Puberty at Misconceptions.
D. Pamantayang Pangnilalaman
Recognizes the musical symbols and demonstrates understanding of concepts pertaining to melody.
Demonstrates understanding of lines, color, space, and harmony through painting and eplains/illustrates landscapes of important historical places in the
community (natural or manmade) using one point perspective in landscape drawing, complimentary colors, and the right proportion of parts.
Demonstrates understanding of participation in and assessment of physical activity and physical fitness.
Demonstrates understanding of the different concern and management strategies during puberty.
Understand basic concepts regarding sex and gender
E. Pamantayan sa Pagganap
Accurate performance of songs following the musical symbols pertaining to melody indicated in the piece.
Scketches natural or man made places in the community with the use of the complientary colors.
Daw/paint signiicant or important historical places.
Participates and assesses perfomance in physical activities
The learner demonstrates health practices for self care during puberty based on accurate and scientific information
Identifies the importance of natural and historical places in the community that have been designated as world heritage site.
Eg (rice terraces in Banaue, Paoay Church, Miag-ao Church, landscape of Batanes, Calao Caves in Cagayan, Old Houses in Vigan, Ilocos Norte and Torogan
in Marawi)
Describe the Philippines physical activity pyramid.
The learner describe the physical, emotional and social change during puberty.
II.Nilalaman
A.Sanggunian
(A5PL IId)
P.E 4 Curriculum Guide
IV.PROCEDURES
Pangkatin ang mga bata sa apat. Bawat pangkat ay gagawa ng kanilang landscape. Bigyan ang mga bata ng sapat na panahon sa paggawa. Ipaskil
pagkatapos ang kanilang gawa at mag imbita ng magiging hurado. Alamin ang grupong may pambihirang gawa.
Ipaliwanag sa mga bata ang ibang kaalaman tungkol sa larong Tapikan ng Tuhod. Ipaalala muli ang mga pag-iingat na dapat gawin.
Ihanda ang paglalaruan ng mga bata at gabayan ang mga bata sa paglalaro.
Magkaroon ng palitan ng Kuro kuro tungkol sa ibat-ibang tradisyunal na paniniwalang pangkalusugan na may kinalaman sa pagdadalaga at pagbibinata
E.
Sa pamamatigan ng score ng mga awit, ipatukoy sa mga bata ang mga nota na may pinakamataas at pinakamababa tono.
Pagkatapos ng pagsasagawa, itanong sa mga bata kung ano ang kanilang pakiramdam. Pag-usapan ang mga naging karanasan sa paglalaro.
Itanong:
1. Ano- anong element ng sining ang inyong ginamit?
2. Sa palagay ba ninyo mas maganda ang kinalabasan ng gawa nyo kaysa iba?
Talakayin at ipaliwanag ang kasanayang nililinang sa pagsasagawa ng laro.
Ipasagot sa mga bata ang Pagusapan Natin sa LM.
May maganda bang maidudulot sayo ang mga tradisyunal na paniniwalang pangkalusagan na may kinalaman sa pagbibinata at pagdadalaga.
H. Paglalahat ng Aralin
Ang melodiya ay ang makahulugang pagkakahanay at pinagsamasamang tono o mga himig na nakaaantig ng damdamin ng mga nakikinig sa pamamagitan ng
makabuluhang pagpapahayag ng kaisipan sa konposisyong musical.Ang pagkakasunos-sunod ng mga himig sa isang komposisyon ay naaayon sa skalang musical ( music
scale).
Ang bawat tono o nota ay sunod-sunod na umaakyat o tumataas at bumababa na may nakatakdang pagitan ng mga hakbang. Ang pagitan ng bawat nota ay maaaring
isang buong hakbang o kalahating hakbang
Bawat manlililkha ay may kanya-kanyang pamamaraan at istilo sa paglikha.
Ano ang dapat nating gawin sa kanilang mga likha?
Magbigay ng mga gabay na tanong sa mga bata upang makabuo ng paglalahat.
I.Pagtataya ng Aralin
Suriin ang mga note at tukuyin ang range ng pinakamataas at pinakamababang note. Isulat din kung malawak o maikli ang pagitan ng bawat note.
Panuto: Sukatin ang likhang sining batay sa sumusunod na alituntunin, kung saan ang 5 ang pinakamataas. Lagyan ng (/) tsek ang antas na sa palagay mo ay tugma sa
iyong gawa. Isulat ang kabuuan ng antas na nakuha na magsisilbing grado ninyo.
Ipasagot sa mga bata ang mga tanong ng OO o HINDI sa pamamagitan ng paglagay ng tsek sa kolum ng kanilang sagot.
__ 1. Nakasunod ka ba ng may pag-iingat sa alituntunin ng laro?
2. Pinahalagahan mo ba ang mga gawaing tumutulong upang malinang ang kasanayan sa bilis?
3. 3. Nagsisikap ka ba na sanayin ang iyong sarili na kumilos nang mabilis?
Pasagutan ang Pagyamanin Natin sa LM.
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
F. Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tulong ng aking punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Paaralan:
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
MALY ELEMENTARY
SCHOOL
Baitang / Antas:
Asignatura: MAPEH
Markahan: 2nd Grading
( ARTS)
IV
(P.E)
(HEALTH)
I.LAYUNIN
A.Pamantayang
Pangnilalaman
recognizes the
musical
symbols and
demonstrates
understanding of
concepts
pertaining to melody
The learner
Demonstrates
understanding of
lines,.colors, space, and
harmony through
painting and
explains/illustrates
landscapes of important
historical places in the
community (natural or
man-made)using one point
The learner . . .
Demonstrates
understanding of
participation in and
assessment of physical
activity and physical
fitness
The learner . . .
participates and
assesses
performance in physical
Understands basic
concepts regarding sex
and gender
WEEKLY TEST
B. Pamantayang
Pagganap
C .Mga Kasanayan
sa Pagkatuto
Isulat ang code
ng bawat kasanayan
accurate
performance of
songs following the
musical symbols
pertaining to melody
indicated in the
piece
Nasususri ang
pinakamataas at
pinakamababang
antas ng mga note sa
musika.
Nasusukat ang
lawak ng antas ng
mga note sa musika.
MU5ME-IIe-8/ Page
30 of 63
perspective in landscape
drawing, complementary
colors, and the right
proportions of parts
activities.
assesses physical fitness
The learner
sketches natural or manmade
places in the community
with
the use of complementary
colors.
draws/paints significant or
important historical places.
A.Makaguhit ng larawan
gamit ang complementary
colors.
B.Makaguhit at makapinta
ng mga larawan gamit ang
complementary colors.
C.Naipagmamalaki ang
likhang sining ng bawat
pangkat.
The learner . . .
participates and
assesses
performance in physical
activities.
assesses physical fitness
Demonstrates respect
for the decisions that
people make with
regards to gender
identity and gender
roles.
A5PL-IIe/ Page 39 of 93
II. NILALAMAN
Tunog na
Pinakamataas at
Pinakamababa
pagkakaiba ng lakas at
tatag ng kalamnan
Kasanayan: Lakas at
tatag ng kalamnan
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina Sa
Kagamitang Pangmag-aaral
3. Mga Pahina Sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan Mula Sa
Portal Ng Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at/
o pagsisimula sa
bagong aralin
TG/WEEK 5
TG/WEEK 5
TG/WEEK 5
TG/WEEK 5
LM/WEEK 5
LM/WEEK 5
LM/WEEK 5
LM/WEEK 5
http://worqx.com/color/co
mplements.htm
. Pagsasanay
a. Vocalization
Balik-aral
Ibigay ang interval
ng mga sumusunod
na nota.
. Pagtsek ng attendance
at angkop na kasuotan
2. Pampasiglang
Gawain
1 Ipagawa sa mga
bata ang gawaing
pampasigla na
nasa LM sa
nakaraang aralin.
2 Ipaalala sa mga
bata ang pagiingat sa
pagsasagawa.
3. Balikaral:
Balik-aralan ang
nakaraang aralin
Mga Wastong
Pangangalaga sa Sarili sa
Panahon ng Pagdadalaga
at Pagbibinata
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa
layunin ng bagong
aralin
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
. Pagganyak
Iparirinig ng
guro ang mga so-fa
syllable na may ibat
ibang agwat ng tono.
mi - la fa mi so
do ME do
mi la fa so do
re do
Paglalahad
- Awitin ang
Inday sa Balitaw
- Sa
pamamagitan ng
score ng mga awit
ipatukoy sa mga bata
ang mga nota na may
pinakamataas at
pinakamababang
tono.
Mapakita ng 3 larawan.
Sagutin ang mga tanong
sa LM.
Ang Complementary
Colors ay ang
magkasalungat na kulay
na matatagpuan sa color
wheel. Ito ay nabuo dahil
sa nagkakaroon ng
maganda kombinasyon
kapag ang magkasalungat
na kulay ay pinagsama.
(Sumangguni sa ALAMIN
MO)
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Test)
G. Paglalapat ng
aralin sa pang-arawaraw na buhay
1.Pagpapalalim ng Pangunawa
Paano maipakikita ang
magandang sining gamit
ang complementary colors.
Gawaing Pansining
(Sumangguni sa GAWIN)
Paano mo ninyo
maipagmamalaki ang
likhang sining ng bawat
pangkat.
Talakayin at ipaliwanag
ang pagkakaiba ng may
lakas at tatag ng
kalamnan.
Ipaliwanag ang
kahalagahan ng
pagkakaroon ng lakas at
tatag ng kalamnan.
Pagsikapan Natin
Hatiin ang klase sa 5
grupo.Hikayatin ang bawat
grupo na ipakita ang mga
pangkalusugang
isyu/usapin sa
pamamagitan ng mga
sumusunod
Pagyamanin Natin
Ipagawa ang Kaya Natin
sa LM.Magtala ng 5
isyu/usapin sa panahon ng
pagdadalaga at
pagbibinata na sa palagay
mo ay nangangailangan
ng pag-iingat at pagaalaga
H. Paglalahat ng
Aralin
I. Pagtataya ng
Aralin
2. Ikahon ang
pinakamababa at
pinakamataas na
note.
3. Isulat ang mga
note na ginamit sa
staff sa ibaba.
4. Alamin kung
malawak o maikli ang
range ng phrase.
Isulat sa patlang.
Ang pinakamataas at
pinakamababang tono
sa awit ay makikilala
sa pamamagitan ng
range ng pagitan ng
tono.
kalamnan.
Paglalahat
Ang pagpipinta ay sadyang
nakakalibang na gawain.
Maipapahayag ating mga
damdamin. Mas mainam
na malaman natin ang
gamit ng Complementary
Colors upang mabigyan ng
buhay an gating mga obra.
(Sumangguni sa
TANDAAN)
oo
hindi
1. Naisagawa mo ba
nang tama ang mga
gawaing sumusubok sa
tatag at lakas ng
kalamnan.
2. Nauunawaan mo na
ba ang pagkakaiba ng
tatag at lakas ng
kalamnan.
3. Nasisiyahan ka ba
kapag pinagagawa ka ng
mga gawain sa bahay at
paaralan?
J. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
Magsaliksik ng
mga awitin na may
malawak at maikling
range.
Takdang Aralin
Mag-interviw ng isang
adult at itanong ang mga
sumusunod:
1.Ilang taon ka nagkaroon
ng menstruation? (kung
babae) nag patuli? (kung
lalaki)
2.Anu-anong mga
pagbabagong pisikal,
mental at emosyonal ang
naranasan mo noong nasa
puberty stage ka?
3Alin sa mga
pangkalusugang
isyu/usapin ang hindi mo
nagustuhan?
4.Paano mo ito
nalampasan at
natanggap?
C. Nakatulong ba
ang remedial Bilang
ng mga mag-aaral
na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang panturo
ang aking naidibuho
na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko
guro?
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
I.LAYUNIN
A.Pamantayang
Pangnilalaman
(MUSIC)
MONDAY
recognizes the
musical
symbols and
demonstrates
understanding of
concepts
pertaining to melody
Paaralan:
Guro:
Petsa / Oras:
EVELYN B VILLANUEVA
Week 6 Sept.26-30, 2016
MUSIC
( ARTS)
TUESDAY
WEDNESDAY
recognizes the musical
The learner
symbols and demonstrates
Demonstrates
understanding of concepts
understanding of
pertaining to melody
lines,.colors, space, and
harmony through
painting and
explains/illustrates
landscapes of important
historical places in the
community (natural or
man-made)using one
point perspective in
landscape drawing,
complementary colors,
and the right proportions
of parts
Baitang /
Antas:
IV
Asignatura: MAPEH
Markahan: 2nd Grading
(P.E)
(HEALTH)
THURSDAY
FRIDAY
The learner . . .
Understands basic
Demonstrates
concepts regarding
understanding of
sex
participation in and
and gender
assessment of physical
activity and physical
fitness
The learner . . .
participates and assesses
performance in physical
activities.
assesses physical fitness
B. Pamantayang
Pagganap
C .Mga Kasanayan
sa Pagkatuto
Isulat ang code
ng bawat
kasanayan
II. NILALAMAN
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa
Gabay ng Guro
accurate
performance of
songs following the
musical symbols
pertaining to melody
indicated in the
piece
accurate
performance of
songs following the
musical symbols
pertaining to melody
indicated in the
piece
Nababasa/ naaawit
ang mga notes sa
pentatonic, C major,
at G major scale
MU5ME-IIf-9/Page 30
of 63
Pagbasa at pag-awit
ng mga nota sa
Tunugang Pentatonic,
eskalang mayor at
eskalang G mayor
Pagbasa at pag-awit ng
mga nota sa Tunugang
Pentatonic,
eskalang mayor at eskalang
G mayor
The learner
sketches natural or manmade
places in the community
with
the use of
complementary
colors.
draws/paints significant
or
important historical
places.
A.Magamit ang kaalaman
sa foreground, middle
ground, at background
upang bigyan diin ang
larawang ipininta.
B.Makaguhit at makapinta
ng makasaysayang lugar
sa bansa na may tamang
proporsyon at espasyo.
C.Maipagmalaki ang
ginawang sining sa
pamamagitan ng eksibit
ng likhang sining.
A5PR-IIf/ Page 39 of 93
Espasyo (foreground,
middle ground,
background)
The learner . . .
participates and assesses
performance in physical
activities.
assesses physical fitness
Demonstrates respect
for the decisions that
people make with
regards to gender
identity and gender
roles.
Naipaliliwanag ang
kahalagahan ng agility
(liksi) bilang sangkap ng
Physical Fitness.
2. Nasasabi ang
kahalagahan ng
pakikilahok sa mga
gawaing pisikal.
3. Naipapakita ang liksi sa
pakikilahok sa obstacle
relay. PE5GS-IIc-h-4/ Page
28 of 6
Natatanggap na ang
mga isyu/usapin ito
ay normal na
nangyayari sa
panahon ng
pagdadalaga at
pagbibinata
H5GD-Ie-f-6/ Page 33
of 66
Kasanayan ng Kaliksihan
Kasanayan: Agility (Liksi
Mga Pangkalusugang
Isyu at Usapin sa
Panahon ng
Pagdadalaga at
Pagbibinata
2. Mga Pahina Sa
Kagamitang Pangmag-aaral
3. Mga Pahina Sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan Mula Sa
Portal Ng Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/ o pagsisimula
sa bagong aralin
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
Tg/Week 6
Tg/Week 6
Tg/Week 6
Tg/Week 6
Tg/Week 6
LM/Week 6
LM/Week 6
LM/Week 6
LM/Week 6
LM/Week 6
Larawan/laptop,projec
tor
LunsarangAwit,
Pentatonic scale
chart, C major scale
chart,
G major scale chart,
LunsarangAwit, Pentatonic
scale chart, C major scale
chart,
G major scale chart,
Pagbobokalisasyon
gamit ang ma me mi
mo mu.
Tukuyin ang interval
ng mga nota sa
bawat sukat.
Balik-Aral
Magbigay ng mga kulay
na may complementary
colors.
PENTATONIC, C MAJOR,
at G MAJOR SCALE
2.Pagganyak
Tingnan ang larawan.
Aling bagay ang malapit
sa iyong paningin? Alin
ang nasa likod na bahagi?
At alin naman ang nasa
gitnang bahagi?
C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa
sa layunin ng
bagong aralin
Gawain 1
1. Isagawa ang Human
Piano ng walong piling
mag-aaral kung saan ito ay
gagamitin sa pagsasanay
ng pag-awit ng mga so-fa
syllables gaya ng mga
sumusunod na notes sa
bawat kahon. Sundan ng
Human Piano ang mga
notes sa kahon sa pagbibend pababa ng katawan
habang ang ibang magaaral ay inaawit ang so-fa
syllables.
Human Piano
DO
FA
RE
SO
ME
LA
1.Paglalahad
Maraming
makasaysayang lugar
dito sa ating bansa. Ilan
sa mga ito ay ang mga
sumusunod.
Gawain
OO HINDI
1. Mabilis ka bang
tumakbo?
2. Naranasan mo na bang
madapa at marumihan?
3. Nasubukan mo na bang
maglaro ng football o
soccer?
4. Masaya ka ba tuwing
kalaro mo ang iyong mga
kaibigan?
5. Nakatutulong ba sa
paglinang ng physical
fitness ang paglalaro?
Paano natin
tanggapin ang mga
pagbabago dala ng
pagdadalaga at
pagbibinata?
TI
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan #1
DO
C MAJOR SCALE
Sa anong scale ibinase at
nahahawig ang awitin?
2. Ano-anong nota ang
ginamit sa awitin?
3. Awitin ang mga nota sa
musical score ng awiting
Pangarap Matutupad
habang ginagabayan ng
guro.
4. Awitin ang Pentatonic
scale.
Sabihin ang kahawig na
tono ng awiting
Iskala.
2. Ano-anong nota ang
ginamit sa awitin?
3. Ano ang tunugan at
1.RIZAL SHRINE SA
DAPITAN
Matatagpuan sa
Zamboanga del Norte. Sa
lugar na ito ipinatapon si
Rizal ng pamahalang
Espanyol dahil sa isang
kasalanang ibinintang sa
kanya.
2.AGUINALDO SHRINE
Sa kawit Cavite
matatagpuan. Ito ang
bahay ni Emilio
Aguinaldo. Sa balkonahe
ng bahay na ito inihayag
ni Heneral Aguinaldo ang
kalayaang Pilipinas noong
ika- 12 ng Hunyo 1898.
Kasabay nito ang
pagwagayway ng
watawat ng Pilipinas sa
unang pagkakataun. Sa
pagkakataon din ito
unang pinatugtog ang
Himig ng Lupang Hirang
ang ating pambansang
awit.
Sa panahon ng
pagdadalaga ay
makararanas ka ng dinais-nais na
pakiramdam tulad ng
pananakit ng likod,
ulo, kapaguran at
paninigas ng tiyan.
Ang sanhi ng mga ito
ay ang pagbabagong
nagaganap sa loob ng
katawan. Ang dibdib
ay nagiging malaki at
masakit kung
mahawakan o masagi.
Ang iba ay nagiging
balisa, malungkutin at
mukhang pagod. Ang
iba naman ay
nagkakaroon ng
tagihawat. Kung
nararanasan mo ito,
hindi ka dapat
mabahala dahil likas
na ganito ang
3.FORT SANTIAGO
Nasa Intramurros,
Maynila. Dito ikinulong ng
mga Espanyol si Rizal
bago barilin sa
Bagumbayan ( Luneta)
(Sumangguni sa ALAMIN
MO)
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
mangyayari sa
yugtong ito ng iyong
buhay.
G MAJOR SCALE
Sabihin kung anong sagisag
kromatiko ang nasa
unahang bahagi ng piyesa
ng awit. Saang linya ng
limguhit ito nakalagay?
2. Ano ang tunugan (key) at
lundayang tono (home
tone) ng awitin?
3. Saang bahagi ng limguhit
nakalagay ang home tone
ng G Major?
4. Awitin ang so-fa syllables
ng awit na Habang May
Buhay May Pag-asa.
5. Awitin ang ascending at
descending scale ng G
Major. Gabayan ng guro ang
pag-awit ng mga mag-aaral
3.Pagpapalalim ng Pangunawa
Paano mapag-uugnay ang
wastong espasyo sa
pagguhit ng ibat ibang
maksaysayang lugar.
Pagkatapos ng gawain,
magkaroon ng talakayan o
pag-uusap sa
isinagawa.Ipaliwanag ang
kasanayang ginamit sa
pagsasagawa ng mga
gawain
Ang pagkakaroon ng
mga suliraning
pangkalusugan ay
bahagi lamang ng
pagbibinata at
pagdadalaga o
puberty. Ngunit maari
naman itong iwasan
at maagapan kung
susundin lamang
natin ang mg angkop
na pamamaraan ng
pangangalaga sa
ating katawan.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative Test)
G. Paglalapat ng
aralin sa pangaraw-araw na
buhay
2.Gawaing Pansining
(Sumangguni sa GAWIN)
do re mi fa so la ti
do
Bumuo ng dalawang
pangkat para sa
pangkatang gawain. Awitin
ang Ili-Ili, Tulog Anay
Paano mo
maipagmamalaki ang
ginawang sining sa
pamamagitan ng eksibit
ng likhang sining?
Pangkatang Gawain
Pagpapakita kung
paanomaiwasan at
tanggapin ang mga
suliranin sa
pagdadalaga at
pagbibinata
Pangkat 1 - Poster
Pangkat 2 - Awit
Pangkat 3 - Rap
Pangkat 4 - Duladulaan
Pangkat 5 - Tula
Paano natin
maiiwasan ang mga
suliraning
pangkalusugan sa
panahon ng
pagbibinata at
pagdadalaga?
H. Paglalahat ng
Aralin
Ano ang
pagkakaibang
tunugang C mayor, G
mayor at Pentatonic?
I. Pagtataya ng
Aralin
1.Paglalahat
Ang pagpinta ng
makasaysayang lugar ay
pagpapakita ng
pagpapahalaga.
Ipagmalaki nating ang
sariling atin.
(Sumangguni sa
TANDAAN)
Tandaan
Sa paglalaro ng agawang
panyo kinakailangan ng
bilis at liksi upang manalo
sa laro, kinakailangan din
ng sapat na pag-iingat
para hindi masaktan.
Mahalaga rin ang pagkakaisa o tinatawag nating
teamwork dahil isa ito sa
mga susi upang maging
maayos at manalo sa laro.
Pero ang pinaka-mahalaga
kahit matalo man o
manalo man hindi sila
mawa-walan ng teamwork
sa isat isa at mayroon
tayong matutu-nang aral
dito.
Suriin ang mga larawan sa
ibaba at isulat sa sagutang
papel ang mga gawain na
makapagpapaunlad sa
bilis at liksi.
4.)Paano mo
nalampasan at
natanggap ang mga
isyu /suliranin sa mga
pagbabago sa
panahon ng
pagdadalaga at
pagbibinata.
J. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
Magsanay sa
pagbasa at pag- awit
ng mga nota.
Pagsanayan
ang mga awiting,
Dandansoy, Ili-ili
Tulog Anay at Yaman
ng Bayan.
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang aking
naidibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON
LOG
LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
Paaralan:
MALY ELEMENTARY
SCHOOL
Baitang / Antas:
demonstrates
health practices for
self-care during
puberty based on
IV
Asignatura: MAPEH
Markahan: 2nd Grading
THURDAY
FRIDAY
ARTS
ARTS
Demonstrates
understanding of lines,
colors, space, and
harmony through painting
and explains/illustrates
landscapes of important
historical places in the
community (natural or
man-made)using one-point
perspective in landscape
drawing, complementary
colors, and the right
proportions of parts
Sketches natural or manmade places in the
community with the use of
complementary colors.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (CODE)
II.
NILALAMAN
(Subject
Matter)
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
(pahina)
MU5ME-IIf-9
accurate and
scientific
information
H5GD-Igh-7
Aralin 7: PENTATONIC, C
MAJOR, at G MAJOR
SCALE
Negatibong Epekto
sa Kalusugan ng
Maaga at
Di-inaasahang
Pagbubuntis
Lesson Exemplar in
Music 5
LEARNING
MATERIAL(Music)
GRADE 5
Lesson Exemplar in
Health 5
LEARNING
MATERIAL(Health)
GRADE 5
(CALABARZON)
draws/paints significant or
important historical places
E5PF-IIb-h-18/PE5GSIIb-h-3/PE5GS-IIc-h4/PE5PF-IIb-h19/PE5PF-IIb-h20/PE5PF-IIb-h-22
Invasion Game na
Agawang Base
Lesson exemplar in PE 5
LEARNING MATERIAL(PE)
GRADE 5 (CALABARZON)
LEARNING MATERIAL(Arts)
GRADE 5 (CALABARZON)
A5PR-IIg
III.
2. Kagamitang
Pangmag-aaral
(pahina)
3. Teksbuk
(pahina)
4. Karagdagang
Kagamitan (LR
portal)
p. 227-231 Musika at
Sining 4 (Patnubay ng
Guro)
p. 179-181 Musika at
Sining 4 (Kagamitan ng
Mag-aaral)
B. Iba Pang
Kagamitang
Panturo
IV.
PAMAMARAA
N
A. Balik-Aral sa
Nakaraang Aralin
at/o Pagsisimula
ng Bagong Aralin
Pagbobokalisasyon gamit
ang ma me mi mo mu.
Tukuyin ang interval ng
mga nota sa bawat
Lagumang
Pagsusulit
sukat.
Song Bee Contest
(Magpaparinig ang guro
ng mga awitin at
huhulaan ang pamagat
ng bawat awitin.)
B. Paghahabi sa
Layunin ng Aralin
C. Pag-uugnay ng
mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
D. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto
at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan
#1 (Modelling)
E. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto
at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan
# 2 (Guided
Practice)
YAMAN NG BAYAN
DANDANSOY
Ili-Ili, Tulog Anay
Ilahad ang
sitwasyon/litrato
gamit ang mga
larawan.
1.)Batay sa mga
larawan, anong
usapin ang
kinahinatnan ng
batang babae?
2.)Sa iyong palagay,
maaari ba itong
maiwasan ng mga
babaeng menor de
edad?
3.)Kung ikaw ang
nasa sitwasyon sa
larawan, ano ang
gagawin mo para
maiwasan ito?
Pag aralan at
talakayin ang
Panganib sa
kalusugan mula sa
maagang
pagbubuntis
Ipabasa ang talata
sa LM. Pag-aralan
ang nilalaman nito
Pagpapakita ng larawan ng
isang komunidad.
Ipatukoy ang bawat
larawang ipinakikita at ang
katangian ng bawat isa.
(tahanan,tao,hayop,kagam
itan sa paghahanapbuhay
at iba pa)
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Independent)
(Tungo sa
Formative
Assessment 3)
G. Paglalapat ng
Aralin sa Pangaraw-araw na
Buhay
(Aplication/Valuing
)
H. Paglalahat ng
Aralin
(Generalization)
Pangkatang Gawain
Picture analysis
Kung ikaw ang nasa
larawan, ano ang
iyong gagawin sa
mga sumusunod na
sitwasyon?
Ipagawa ang
Gawain A at B sa LM
Pagyamanin Natin.
Magsanay sa pagbasa at
pag- awit ng mga nota.
Pagsanayan ang mga
awiting, Dandansoy, Ili-ili
Tulog Anay at Yaman ng
Bayan.
Mag-interbyu ng
isang
propesyonal/bihasa(
guro,doktora o ina
ng tahanan na may
karanasan
na)Hingan ng
impormasyon o
kuro-kuro kung
I. Pagtataya ng
Aralin
J. Karagdagang
Gawain Para sa
Takdang-Aralin at
Remediation
Gawaing Pansining:
Pagpipinta ng Tanawin sa
Komunidad (Landscape
Painting)
paano matatanggap
o maiiakma ng mga
kabataan ang
kanilang sarili sa
mga
pangkalusugang
usapin at isyu sa
panahon ng
pagdadalaga at
pagbibinata.
A.
B.
C.
D.
E.
F.
V.
MGA TALA
VI.
PAGNINILAY
Bilang ng Magaaral na Nakakuha
ng 80% sa
Pagtataya
Bilang ng Magaaral na
Nangangailangan
ng Iba Pang
Gawain para sa
Remediation
Nakatulong baa ng
remediation?
Bilang ng Magaaral na
Nakaunawa sa
Aralin.
Bilang ng Magaaral na
Magpapatuloy sa
Remediation
Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong Kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Monday
Baitang /
Antas: IV
Asignatura: MAPEH
Markahan: 2nd Grading
Thursday
Friday
I. OBJECTIVES
A. Content
Standards
recognizes
the
musical symbols and
demonstrates
understanding
of
concepts pertaining to
melody
Demonstrates
understanding
of
lines,
color, space, and harmony
through
painting
and
eplains/illustrates
landscapes of important
historical places in the
community
(natural
or
manmade) using one point
Demonstrates understanding
of the different concern and
management
strategies
during puberty.
Understand basic concepts
regarding sex and gender
The learner . . .
demonstrates
understanding of
participation in and
assessment of physical
activity and physical
fitness.
Quiz
Music 1-5
Arts 6-10
Health 11-15
P.E 16-20
B. Performance
Standards
C. Learning
Competencies/
Objectives Write
the LC code for
each
accurate performance
of songs following the
musical
symbols
pertaining to melody
indicated in the piece
identifies the
beginning melodic
contour of a musical
example
MU5ME-IId-7
II. CONTENT
5. Melodic Contours
III. LEARNING
RESOURCES
A. References
1. Teachers
K TO 12 TG pp.
Guide pages
2. Learners
K TO 12 LM pp.
Material pages
3. Textbook pages
4. Additional
perspective in landscape
drawing,
complimentary
colors,
and
the
right
proportion of parts.
Scketches natural or man
made
places
in
the
community with the use of
the complientary colors.
Daw/paint
signiicant
or
important historical places.
Utilizes skills and knowledge
about foreground, middle
ground, and background to
emphasize depth in painting
a landscape.
A5PR-IIf
PAINTING
5.1 landscapes of important
places in the community
(natural or man-made)
The learner . . .
participates and assesses
performance in physical
activities.
assesses physical fitness
C. Puberty-related Health
Issues and Concerns
1. Nutritional issues
2. Mood swings
3. Body odor
4. Oral health concerns
5. Pimples/Acne
6. Poor Posture
7.
Menstruation-related
Concerns
(Pre-menstrual
Syndrome,
Dysmenorrhea,
and
other
abnormal
conditions)
Assessment of
physical
activities and
physical fitness
Invasion games
(agawan base, lawin at sisiw,
agawan panyo)
K TO 12 TG pp.
K TO 12 TG pp.
K TO 12 TG pp.
K TO 12 LM pp.
K TO 12 LM pp.
K TO 12 LM pp.
Materials for
Learning
Resource Portal
B. Other Learning
Resources
Mga larawan
IV. PROCEDURES
A. Reviewing
Sino
sa
inyo
ang Ano ang kakontra kulay?
previous lesson
nakakaalala tungkol sa
or presenting the interval?
new lesson
Pagtsek ng attendance at
angkop na kasuotan
Pagtsek sa takdang-aralin
2. Pampasiglang Gawain
Ipagawa sa mga bata ang
pampasiglang gawain na
ginawa sa mga nakaraang
aralin.
Sabihin:
Nasubukan mo na bang
maglaro ng patintero? Sa
araling ito ay maglalaro tayo
ng patintero.
B. Establishing a
purpose for the
lesson
Sagutin
katanungan.
mga
Ipaawit:
C. Presenting
examples/
instances of the
new lesson
ang
Ipaawit:
Talakayin:
Sa panahon ng pagdadalaga
ay makararanas ka ng dinais-nais na pakiramdam
tulad ng pananakit ng likod,
ulo, kapaguran at paninigas
ng tiyan. Ang sanhi ng mga
ito ay ang pagbabagong
nagaganap
sa
loob
ng
katawan.
D. Discussing new
concepts and
practicing new
skills #1
Talakayin:
Ang melodic contour
ay ang hugis ng
melodic line ng isang
awitin o musika.
Ipaliwanag: FOREGROUND:
(Harapan) ito ay ispasyo na
matatagpuan sa inyong
dibuho o maaaring sa labas
ng inyong bitana ito ay ang
mga bagay o materyanes
na nasayong harapan o dili
kaya ay sa labas ng inyong
bintana na malapit lamang
sa tumitingin, ito upang
makapag bigay ng lalin sa
mga ginawang obra, upang
magbigay ng distansyan
kung ito ay malayo o mas
malapit.
E. Discussing new
concepts and
practicing new
skills #2
Ipaliwanag:
Maaari
din
itong
tawaging
galaw
(melodic movement).
Ang mga halimbawa
ng melodic contour ay
rising,
rising
flat,
rising
falling,
flat
rising, flat, flat falling,
falling rising, falling
flat, falling.
Ipaliwanag: MIIDDLE
GROUND(Gitnang Lupa)-Ito
ay larawan nag
nagpapahayag ng
kalagitnanag ng obra upan
g maipakita ang
kagandahan ng isang obra.
Tandaan natin na di
mabubuo ang isang sining
kung hindi magkakasama
ng 3 bahaging ito ang fore
grounf, middle ground at
background.
BACK GROUND(Likod
Larawan), ang Likod
larawan ay ang ikatlong
bahagi ng isang obra na
pangkaraniwang kabahagi
upang mabuo ang isang
obra. Ito ay ang paramg
malayo sa tumitingin at
F. Developing
mastery
(Leads to
Formative
Assessment 3)
G. Finding
practical
application of
concepts and
skills in daily
Bumuo ng apat na
pangkat. Pakinggan ng
bawat pangkat ang
awitin na tukuyin ang
panimulang
melodic
contour.
Pagkatapos
ng
pagtukoy
sa
melodic contour ay
gawin
naman
ang
hugis
ng
unang
melodic line ng awit.
Gumamit ng papel na
ginupit
mula
sa
magazine at idikit sa
cartolina.
Ba - hay - ku
- bo
Tukuyin ang
panimulang melodic
contour ng awit.
Iparirinig ng guro ang
awit na Mga Nota sa
Magkaroon ng pangkatang
gawain. Ipakita ang mga
isyu/usapin sa panahon ng
pagdadalaga at pagbibinata
sa pamamagitan ng mga
Itanong:
1.Naisagawa mo ba nang tama
ang mga alituntunin sa
paglalaro?
2.Naipakita mo ba ang
living
Linya at Puwang.
of ( Panglikurang Bahagi)
Ipahayag ang iynong pag
kakainti ng mga nasabing
arali sa papamagitan ng
pag likha ng isang sining na
isinasagaa ang 3 nasabing
bahagi.
Gamit ang mga materyales
na
1. Brush
2. Oil Pastel/Water paint
3. Langis
4. Bond paper/ canvass
melodic Ano ang foreground?
background? background?
Sabihin ng mga bata ang
kanilang pagkakaiba
sumusunod:
Pangkat 1 - Poster
Pangkat 2 - Awit
Pangkat 3 - Rap
Pangkat 4 - Dula-dulaan
Pangkat 5 - Tula
paggalang at patas na
paglalaro sa iyong mga kamagaral?
3.Natanggap mo ba ng buong
puso ang iyong pagkatalo?
Bakit mahalaga ang gawaing
ito?
H. Making
generalizations
and abstractions
about the lesson
Ano
ang
contour?
Ipabasa:
Ang pagkakaroon ng mga
suliraning pangkalusugan ay
bahagi
lamang
ng
pagbibinata at pagdadalaga
o puberty. Ngunit maari
naman itong iwasan at
maagapan kung susundin
lamang natin ang mg angkop
na
pamamaraan
ng
pangangalaga
sa
ating
katawan.
I. Evaluating
learning
Tukuyin
ang Ipapaskil ang larawan na
panimulang
melodic nilikha ng mga mag-aaral.
contour nito. Aawit (Sumangguni sa rubric)
ang
guro
habang
sinasabayan
ng
paggalaw ng kamay
ayon sa daloy ng
musika (pagtaas at
pagbaba ng tono).
Pag-aralan
ang
larawan.
Sumulat
ng
mga
pamamaraan kung paano
maiiwasan ang pagkakaroon
ng mga ganitong problemang
pangkalusugan.
ng patintero.
J. Additional
activities for
application or
remediation
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of Learners
who earned 80%
in the evaluation
B. No. of Learners
who require
additional
activities for
remediation who
scored below 80%
C. Did the
remedial lessons
work? No. of
Learners who
have caught up
with the lessons
D, No. of Learners
who continue to
require
remediation
E. Which of my
teaching
strategies worked
well? Why did
these work?
F. What
difficulties did I
encountered
which my
principal or
supervisor can
help me solve?
G. What
innovation or
localized
materials did I
use/discover
which I wish to
share with other
teachers?
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
A. Content Standards
Baitang /
Antas: IV
Asignatura: MAPEH
Markahan: 2nd Grading
The learner
The learner
The learner
The learner
demonstrates
understanding of lines,
colors, space, and
harmony through painting
and
explains/illustrates
landscapes of important
historical places in the
community (natural or
manmade)using one-point
perspective in landscape
drawing, complementary
colors, and the right
proportions of parts.
demonstrates
understanding of the
different changes, health
concerns and
management strategies
during puberty
Understands basic
concepts regarding sex
and gender
The learner . . .
demonstrates
understanding of
participation in and
assessment of physical
activities and physical
fitness.
B Performance Standards
.
C
.
Learning
Competencies/Objectiv
es Write the LC code
for each
The learner
The learner
The learner
accurate performance of
songs following the
musical symbols
pertaining to melody
indicated in the piece
accurate performance of
songs following the
musical symbols
pertaining to melody
indicated in the piece
identifies successive
sounding of two pitches
identifies successive
sounding of two pitches
MU5ME-IId-6
MU5ME-IId-6
The learner...
demonstrates
health
practices for
self-care
during puberty based on
accurate and scientific
information The learner...
Demonstrates respect for
the decisions that people
make with regards to
gender
identity
and
gender roles.
gives examples of how
male and
female gender roles are
changing
A5PL-IIe
H5GD-Ij-15
The learner . . .
participates and
assesses performance
in physical activities
.assesses physical
fitness
II.
CONTENT
Ang Pagpipinta ng
Larawan
III.
LEARNING
RESOURCES
A. References
1. Teachers Guide
pages
2. Learners Material
pages
3. Textbook pages
4. Additional Materials
from
Learning Resource
(LR) portal
Lawin at Sisiw
B
.
Other Learning
Resources
IV. PROCEDURES
A. Reviewing previous
lesson or
presenting the new
lesson
B
.
Establishing a purpose
for the lesson
identifies successive
sounding of two pitches
identifies successive
sounding of two pitches
Makaguhit at makapinta
ng mga larawan gamit
ang complementary
colors.
C
.
Presenting
examples/instances of
the new lesson
Maayos ba at matatag
ang iyong katawan?
Mayroon ka bang sapat
na lakas, bilis at liksi sa
pagkilos at pag-isip
upang magampanan
ang mga pang-arawaraw na gawain? Sa
palagay mo, handa ba
ang iyong katawan sa
malakas, mabilis, at
maliksing pagkilos.
Matutunan ang larong
Lawin at
Sisiw
D Discussing new
. concepts and
practicing new skills
#1
Ang Complementary
Colors ay ang
magkasalungat na kulay
na matatagpuan sa color
wheel. Ito ay nabuo dahil
sa nagkakaroon ng
maganda kombinasyon
kapag ang
magkasalungat na kulay
ay pinagsama.
SEX ay tumutukoy sa
ng pagkakaiba ng
chromosomes, hormonal
LOOP - A WORD
byolohikal na pagkakaiba
ng lalaki at babae tulad
profiles, panloob at
panlabas na ari.
GENDER naglalarawan
ng mga katangian ng
lalaki at babae na kung
saan ang kultura,
tradisyon at paniniwala
ng isang lipunan ang
nagdidikta ng pagka-lalaki
o pagkababae ng isang
tao.
GENDER IDENTITY ay
tumutukoy sa pananamit,
pagkilos, at pag-iisip ng
isang lalaki , babae o
transgender
E
.
Discussing new
concepts and
practicing new skills
#2
MGA SALIK NA
NAKAKAIMPLUWENSYA
SA GENDER
IDENTITY AT GENDER
ROLES
1. PAMILYA. Sa loob ng
pamamahay unang-unang
natutunan ng isang bata
ang lahat ng bagay na
may kinalaman sa
kaniyang sarili at kanyang
mga tungkulin sa
pamilya.
Dito unang hinuhubog ang
mga bata sa pamamagitan
ng mga itinakdang
obligasyon sa kanila ng
F. Developing mastery
(Leads to Formative
Assessment 3)
Pangkatang gawain
Pangkatang gawain
Pangkatang gawain
Bumuo ng isang
dayalogo
na nagpapakita ng mga
tipikal na sitwasyon sa
pamilya, simbahan,
paaralan, at pamayanan.
Mga Alituntunin sa
Paglaro ng Lawin at
Sisiw
1. Bumuo ng anim na
pangkat na may bilang
na sampo o higit pa.
Dapat pantay ang bilang
ng manlalaro sa mga
pangkat.
2. Maglaban-laban ang
pangkat 1 at pangkat 2,
pangkat 3 at pangkat 4,
pangkat 5, at pangkat 6
3. Ang guro ang
magbibigay ng hudyat
sa pagpapasimula ng
laro, at siya rin ang
tatayong tagahatol
nito.
4. Pumili ng pinakamalakas
sa mga manlalaro na
siyang maging lider o
nasa unahan ng hanay.
5. Mamili rin ng isa pang
maliksing manlalaro na
siyang nasa hulihan ng
hanay.
6. Ikakabit ang dalawang
kamay sa baywang ng
kasunod na manlalaro
at kailangang higpitan
ang pagkakahawak nito.
7. Lagyan ng panyo sa likod
malapit sa baywang,
ang huling manlalaro ng
bawat pangkat.
8. Kailangan nakahanay
nang maayos ang bawat
pangkat bago
umpisahan ang
paglalaro
9. Sa paghudyat ng guro,
magsimulang iikot ang
bawat
pangkat at sikaping
maagaw ng lider ang
panyo na nasa likod
ng huling manlalaro
sa pangkat ng
kalaban. Kapag
naagaw ng kalaban
ang panyo, bigyan
sila ng puntos.
G
.
H
.
Finding practical
applications of
concepts and skills
in daily living
Making
generalizations and
abstractions about
the lesson
(Mahalaga ang
kaalaman sa ibatibang
uri ng note at rest sa
pagbuo ng rhythmic
pattern. Ang rhythmic
pattern ay nabubuo
ayon sa nakasaad na
meter. Ang rhythmic
pattern ay isa sa mga
sangkap sa pagbuo ng
musika.)
Ang rhythmic pattern
na may time signature
na 4 ay may kaukulang
mga note at rest na
pinagsama-sama
upang maka 4 buo ng
4 na bilang.
(Mahalaga ang
kaalaman sa ibatibang
uri ng note at rest sa
pagbuo ng rhythmic
pattern. Ang rhythmic
pattern ay nabubuo
ayon sa nakasaad na
meter. Ang rhythmic
pattern ay isa sa mga
sangkap sa pagbuo ng
musika.)
Ang rhythmic pattern
na may time signature
na 4 ay may kaukulang
mga note at rest na
pinagsama-sama
upang maka 4 buo ng
4 na bilang.
(Sumangguni sa
GAWIN)
Ang
pagpipinta
ay
sadyang nakakalibang
na
gawain.
Maipapahayag
ating
mga damdamin. Mas
mainam na malaman
natin ang gamit ng
Complementary Colors
upang mabigyan ng
buhay an gating mga
obra.
(Sumangguni sa
TANDAAN)
Evaluating learning
J.
Additional activities
for application or
remediation
V.
REMARKS
VI. REFLECTION
B.
C.
D
.
remediation
E.
F.
G
.
Which of my teaching
strategies worked
well? Why did these
work?
What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?
What innovation or
localized materials did
I use/discover which I
wish to share with
other teachers?