You are on page 1of 6

School: File submitted to DepEd Teachers Club - depedclub.

com Grade Level: V


GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JANUARY 23-27, 2017 (WEEK 1) Quarter: 4TH Quarter

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN Naipapahayag ang saloobin sa kahalagahan ng pagganap ng sariling tungkulin sa pagsulong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang koteksto ng reporma sa pag-usbong ng kamalayang
pambansa attungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

B. Pamantayan sa Pagaganap Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang papel na ginagampanan nito sa pag-
usbong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang mga lokal Natatalakay ang mga lokal Natatalakay ang mga lokal Natatalakay ang mga lokal na pangyayari tungo Natatalakay ang mga lokal na
(Isulat ang code ng bawat na pangyayari tungo sa na pangyayari tungo sa na pangyayari tungo sa pag- sa pag-usbong ng pakikibaka ng bayan pangyayari tungo sa pag-usbong ng
kasanayan) pag-usbong ng pakikibaka pag-usbong ng pakikibaka usbong ng pakikibaka ng Pag-aalsa ng Kapatiran ng San Jose pakikibaka ng bayan
ng bayan ng bayan bayan AP5PKB-IVa-b-1 / Pahina 54 ng 120 Okupasyon ng Ingles sa
Reporma sa ekonomiya Mga pag-aalsa sa loob Kilusang Agraryo ng 1745 Maynila
at pagtatatag ng ng estadong kolonyal AP5PKB-IVa-b-1 / Pahina 54 AP5PKB-IVa-b-1 / Pahina 54 ng 120
monopolyang tabako AP5PKB-IVa-b-1 / Pahina ng 120
54 ng 120
AP5PKB-IVa-b-1 /Pahina
54 ng 120

II. NILALAMAN Monopolya ng Pag-aalsa sa Estadong Kilusang Agraryo ng Pag-aalsa ng Kapatiran ng San Jose Okupasyon ng Ingles sa Maynila
tabako Kolonyal Pilipinas
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng


Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk K to 12 AP5PKB-IVj-8 K to 12 AP5PKB-IVj-8 K to 12 AP5PKB-IVj-8 K to 12 AP5PKB-IVj-8 K to 12 AP5PKB-IVj-8

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint presentation, powerpoint presentation, powerpoint presentation, powerpoint presentation powerpoint presentation, manila
manila paper, pentel pen manila paper, pentel pen mapa ng Luzon, manila paper, pentel pen
paper, pentel pen
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Pagkakaroon ng balitaan Pagkakaroon ng balitaan 1.Balitaan. Pag-usapan ang 1.Magbalik-tanaw sa nakaraang aralin. 1.Magbalik-tanaw sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng na may kaugnayan sa na may kaugnayan sa napapanahong balita na aralin.
bagong aralin paksang tatalakayin. paksang tatalakayin. may kaugnayan sa paksang
Ipabasa nang malakas ang 1. Magbalik tanaw sa aralin. Halimbawa:
tula. Bigyang-konteksto nakaraang aralin. Naniniwala ba kayo na
ito. maunlad na ang Pilipinas
kung ihahambing sa
nakalipas na mga panahon?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin 1.Tumawag ng mga Anong katangian ang 2.Ipakita ang mga larawan Pag-aalsa ni Hermano Pule
boluntir. Gamit ang inyong nagustuhan? Tignan ng paring Dominicano,
kanilang katawan, ipasulat ang larawan sa LM, Heswita, at Agustino.
ang mga letrang bumubuo ph.____. Pag-usapan ito. Talakayin at iugnay ito sa
sa mga salitang, gawain at aralin.
sibika. Ipahula sa pangkat
o klase ang nabuong salita.
Bigyan ng kredit ang
naunang nakahula
2. Itanong
Madali bang hulaan ang
mga letra kapag isinusulat
gamit ang katawan?
Alam ba ninyo ang ibig
sabihin ng salitang nabuo
ninyo?
Sa palagay ninyo, ano
ang ibig sabihin ng mga
salitang, Monopolya?
3.Isulat sa pisara ang mga
sagot ng mga bata.
4.Iugnay ang mga ito sa
aralin.
C. Pag-uugnay ng mga 1.Ilahad ang aralin gamit 1.Ilahad ang aralin sa 1.Ilahad ang aralin sa 1.Ilahad ang aralin sa pamamagitan ng susing 1.Ilahad ang aralin sa pamamagitan
halimbawa sa bagong aralin ang mga susing tanong sa pamamagitan ng susing pamamagitan ng susing tanong sa Alamin Mo sa LM p. _____. ng susing tanong sa Alamin Mo sa
Alamin Mo, LM, pahina tanong sa Alamin Mo sa tanong sa Alamin Mo sa LM Tanggapin lahat ang sagot ng mag-aaral. LM p. _____ Tanggapin lahat ang
___ LM p. _____. Tanggapin p. _____. Tanggapin lahat .Ano ang kapatirang ito? Bakit nagsipag-alsa sagot ng mag-aaral.
Anu-ano ang mga lahat ang sagot ng mag- ang sagot ng mag-aaral. ang mga kasapi? Nasakop pala ng Great Britain ang
kabutihang dulot ng aaral. Ano ang Kilusang Agraryo? Maynila.
monopolyo ng tabako? Bakit nag-alsa ang mga Bakit ito nangyari? Bakit at paano?
katutubo?
D. Pagtatalakay ng bagong 2.Magdaos ng .Ipabasa ang Alamin Mo sa .Ipabasa ang Alamin Mo sa .Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p. ___ 2.Ipabasa ang Alamin Mo sa LM, p.
konsepto at paglalahad ng brainstorming kaugnay ng LM, p. ___ LM, p. ___ ___
bagong kasanayan #1 mga tanong. Tanggapin
lahat ang sagot ng mag-
aaral.
E. Pagtatalakay ng bagong Ipabasa ang Alamin Mo sa 3.Talakayin ang paksa. .Talakayin ang paksa. 3.Talakayin ang paksa. 3.Talakayin ang paksa
konsepto at paglalahad ng LM, p. ___ Pag-aalsa sa Estadong Kilusang Agraryo ng Pag-aalsa ng Kapatiran ng San Jose Pananakop ng mga Ingles sa
bagong kasanayan #2 Talakayin ang paksa Kolonyal Pilipinas Maynila
F. Paglinang sa Kabihasan Ipagawa ang mga Gawain 4.Ipagawa ang mga Gawain Ipagawa ang mga Gawain A- 4.Ipagawa ang mga Gawain A-C. 4.Ipagawa ang mga Gawain A-C.
(Tungo sa Formative A-C. A-C. C. Ipasagot ang mga tanong sa Gawain A. Ipasagot ang mga tanong sa
Assessment) Ipasagot ang mga tanong Ipasagot ang mga tanong Ipagawa ang Gawain A.
sa Gawain A. sa Gawain A. Gawain A,
Talakayin ang sagot ng maaaring
mga bata. pasagutan ito na
Ipagawa ang Gawain B, p. pasalita o ipasulat
_____. Ipasulat ang sagot ito sa notbuk.
sa notbuk.
Ipangkat ang klase at
ipagawa ang Gawain C.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ipagawa ang Gawain B, p. Ipagawa ang Gawain B. Ipagawa ang Gawain B, p. _____. Ipagawa ang Gawain B, p. _____.
araw-araw na buhay _____. Ipasulat ang sagot Tignan ang mapa. Tukuyin Ipagawa ang Gawain C, p._____. Talakayin at Ipagawa ang Gawain C, p._____.
sa notbuk. ang mga lugar kung saan iwasto ang mga sagot ng bata Talakayin at iwasto ang mga sagot
Cooperative Learning naganap ang kilusang ng bata.
Technique (CLT). Hatiin ang agraryo noong 1745.
klase sa limang pangkat. Ipagawa ang Gawain C,
Ipagawa ang Gawain C sa ph._____. Talakayin at
LM, ph. _____ at ipaulat ito iwasto ang mga sagot ng
sa buong klase bata
H. Paglalahat ng Arallin Bigyang-diin ang mga 5.Bigyang-diin ang mga 5.Bigyang-diin ang mga 5.Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan 5.Bigyang-diin ang mga kaisipan sa
kaisipan sa Tandaan Mo sa kaisipan sa Tandaan Mo sa kaisipan sa Tandaan Mo sa Mo sa LM, p_____. Tandaan Mo sa LM, p_____.
LM, p____ LM, p_____ LM, p_____. Naitatag ang Samahan ng San Jose dahil sa isyu Nasakop ng Britanya ang Maynila.
Upang lumaki ang Nagsipaglaban sa mga Ang pag-aalsang ito ay ng diskriminasyon sa lahi. Ginawa itong kahalili Ito ay nangangahulugang hindi na
kita, nagkaroon ng Espanyol ang mga Pilipino bunsod ng hindi ng Katolisismo ng mga kasapi. Nag-umpisa ang ang Espanya ang pinakamalakas na
pagbabago sa ekonomiya upang tutulan ang mga makatarungang pang-aagaw pag-aalsa nang sumalakay sa kanila ang mga bansa. Mahina na ito at kaya nang
sa panahon ni kalupitan at di- at pangangamkam ng mga Espaol. Bagama't nagtanggol ang mga talunin ng mga Pilipino.
Gobernador-Heneral Jose makatarungang pari sa lupa ng mga Pilipino, tinalo sila ng mga kalaban
Basco. pamamahala. Karamihan katutubo. Libo-libong mga
Ang monopolyo sa mga pag-aalsa ay nabigo Pilipino ang humawak ng
ng tabako ay naitatag. dahil kanya-kanya sila ng sandata upang ipakita ang
Tabako lamang ang ipinaglalaban. Ilan sa mga kanilang pagtutol dito.
itinatanim sa Hilagang ito ay pinamunuan ni Lakan Nangyari ang mga ganitong
Luzon. Dula, Magat Salamat, uri ng pag-aalsa sa Silang,
May takdang Bancao, Tamblot, Silang, Cavite noong Abril 1745 na
dami ng itatanim at may Sumuroy, Maniago, mabilis na kumalat sa mga
takdang presyo rin. Malong, Dagohoy, Pule at nayon ng Taguig,
Nahirapan ang mga Tapar. Paraaque, Hagonoy,
Pilipino dahil kinapos sa Bacoor, San Mateo, at
pagkain. Bulacan.
I. Pagtataya ng Aralin Ipagawa ang Natutuhan Ipagawa ang Natutuhan Ipasagot ang Natutuhan Ko, Isulat ang mga salitang nawawala sa bawat Ipasagot ang Natutuhan Ko, ph.
Ko, ph. _______ ng LM. Ko, ph. _______ ng LM. ph. _______ pangungusap. Humanap ng kasagutan sa loob _______
Iguhit ang masayang Bilugan ang letra ng Isulat ang Tama kung wasto ng kahon. Punan ang patlang ng tamang
mukha ang bilang kung tamang sagot. ang ipinapahayg ng bwat sagot. Pumili sa mga konseptong
ang pahayag ay 1. Sino ang namuno pangungusap. Kung mali, nasa loob ng kahon.
nagpapakita ng sa pag-aalsa ng mga iwasto ang mga 1.Si _____________________ ay
kagandahang naidulot na Tagalog? nakasalungguhit na salita. 1.Itinatag ni Pule ang itinalaga bilang isang British
monopolyo ng tabako, A. Diego Silang 1.Ang mga lupain at kita _____________________, isang samahan na Governor-General ng Maynila.
malungkot na mukha C. Hermano Pule nito ay napupunta sa mga Pilipino lamang ang pwedeng sumali. 2.Nang lusubin ng mga Ingles ang
kung ito ay B. Felipe Catabay relihiyosong pari tulad ng 2.Sa tulong ni _____________________, Look ng Maynila, isa si
nagpapakita ng D. Magat Salamat mga Indiano, Heswita, at hiniling ni Pule na kilalanin ng pamahalaan at _______________sa mga namuno
kasamaang naidulot nito Agustino. ng simbahan ang kanyang samahan. nito.
sa ating bansa. Gawin ito 2. Bakit nag-alsa si 2.Tatlong piso ang bayad ng 3.Mula sa punong himpilan ng nito sa 3.Noong____________________,
sa notbuk. Tamblot? Ano ang mga biyudo at biyuda sa __________________, nagkaroon sila ng pinagsumikapang lumaban ng mga
_____ 1. Marami sa mga ipinaglaban niya? lupain. malawak na kapatiran sa ibat ibang lalawigan. Espaol upang di mapasakamay ng
opisyal ng pamahalaan A. Nais nilang bumalik sa 3.Sa Kabisayaan ang sentro 4.Sinalakayng mga ________________ ang mga Ingles ang Maynila.
ang naging pananampalataya sa mga ng kilusang agraryo. kapatiran noong Oktubre, 1841. 4.Itinatag ni Governor General
mapagsamantala. diyos ng kanilang mga 4.Isa sa mga dahilan ng pag- 5.Nahuli si Pule at hinatulang mamatay sa Drake ang_________________ na
_____ 2. Natutustusan na ninuno. aalsa ay ang pandaraya sa ______________________. may ganap na kapangyarihang
ng kinikita sa monopolyo B. Inalis ni Gobernador mga lupain at hindi ipabilanggo ang sinumang nais
ng tabako ang Heneral Guido de makatarungang paniningil niyang ipabilanggo.
pangangailangan ng Lavezares ang karapatang ng buwis sa kanilang lupain 5.Noong__________________
kolonya at hindi na ipinagkaloob ni Legazpi sa 5.Tinanggalan ng mga sinalakay ng mga Ingles ang
kailangan pang humingi ng mga katutubo. nakamulatang karapatan Pilipinas upang maging bahagi ito
suporta mula sa Espanya C. Ipinadala ng mga ang mga katutubo. ng kanilang imperyo sa Asya.
_____ 3. Malaking lupain manggagawang taga-
din ang nalinang upang Samar sa Cavite upang Chottry Court
gawing taniman ng magtrabaho sa gawaan ng Rear-Admiral Samuel Cornish
tabako. barko. Oktubre 5, 1762
_____ 4. Naging mapang- D. Tinutulan nila ang Dawsonne Drake
Setyembre 24, 1762
abuso ang ilang mga sapilitang pagtratrabaho
opisyal sa tuwing ng mga Espaol.
maghahalungkat ng mga
bahay ng magsasaka na 3.Anong pangkat-etniko sa
pinaghihinalaang Luzon ang sumuko sa
nagtatago ng tabako. pakikipaglaban sa mga
_____ 5. Nanguna ang Espaol?
Pilipinas sa pag-aani ng A. Apayao
tabako sa buong silangan. C.Cebuano
B. Badjao
D. Gaddang

4. Ano ang isa sa mga


dahilan ng pag-aalsa ng
mga katutubo laban sa mga
Espaol?
A. Pagyakap sa relihiyong
Kristiyanismo.
B. Mabuting pakikitungo ng
mga Espaol sa mga
katutubo.
C. Pangangamkam ng mga
lupain ng mga pinunong
Espaol.
D. Paniningil ng tamang
buwis sa mga katutubong
Pilipino.

5.Bakit hindi nagtagumpay


ang mga rebelyon ng mga
Pilipino laban sa mga
Espaol?
A. Wala silang pinuno.
C. Wala silang pagkakaisa.
B. Wala silang mga armas.
D. Wala silang sapat na
dahilan.

J. Karagdagang gawain para sa Takdang Aralin Takdang Aralin.


takdang-aralin at remediation Ilarawan. Sagutin ang katanungan.
Sino sa mga
Pilipinong nag-alsa laban sa
mga Espaol ang higit
mong hinangaan? Bakit?

IV. Mga Tala


V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

File submitted to DepEd Teachers Club - depedclub.com

You might also like