You are on page 1of 4

GORDON COLLEGE

LungsodngOlongapo

Unang Hating Taon 2017


KolehiyongEdukasyon, Sining at Agham

BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO


Paaralan Baitang/Antas Ika-9 na Baitang
Guro Rosielyn S. Fernandez Asignatura FILIPINO
Araw/Petsa Setyembere 12, 2017 Markahan Ikatlong Markahan
I.LAYUNIN
A.Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ang mag-aaral ng pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang
pampanitikan ng Timog-Silangang Asya

B.Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair
ng mga akdang pampanitikan
ng Timog-Silangang Asya

C.Mga Kasanayan sa Pag-unawa sa Napakinggan (PN)


Pagkatuto Nasusuri ang sariling ideya at ideya ng iba kapag nakikita ang sarili sa katauhan ng
nagsasalita

Paglinang ng Talasalitaan (PT)


Naipaliliwanag ang salitang may higit sa isang kahulugan

II.NILALAMAN
Paksa Usok at Salamin: Ang Tagapaglingkod at ang Pinaglilingkuran
Isinulat ni Gordon Fillman
Isinalin ni Pat V. Villafuerte

Mga Kagamitan Mga larawan, isang malaking mapa

Istratehiya Pagpapakita ng mga larawan


Pagkukwento gamit ang malaking mapa

Sanggunian Aklat,Internet

III.PROSESO NG PAGKATUTO
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG - AARAL
A.Panimulang Gawain
1.Pagbati sa klase

-Magandang umaga sa inyong lahat. -Magandang umaga rin po Bb. Fernandez!


2.Pagsasaayos ng klase
-Bago kayo maupo ay tumingin muna sa inyong paligid at (Pupulutin ang mga kalat at ihahanay ng mayos ang mga
pulutin ang mga kalat, tapos iayos sa hanay ang upuan. Kapag upuan.)
maayos at malinis na maaari na kayong maupo.

3.Pagtatala ng liban sa klase


-Tumingin sa inyong katabi at tingnan kung sino ang lumiban. (Titingin sa katabi at sasabihin sa guro ang lumiban.)
May lumiban ba?

B.Pagganyak

(Magppakita ng ibat-ibang larawan ng mga tao ang


guro.)
- Nais kong sabihin niyo sa akin kung ano masasabi niyo sa mga
larawan na aking ipapakita.
- Naunawaan ba ang gagawin? -Opo!
-Oh, Sige magsimula na tayo.

C.Paglalahad
-Ano sa tingin niyo ang kaugnayan ng aktibidad na ating
ginawa? Ano sa tingin niyo ang kaugnayan ng mga larawan na
aking ipinakita sa ating tatalakayin?
-Ellen, ano sa tingin mo? -Ma'am sa tingin ito po ito ay may kaugnayan sa mga
taong nakatataas at mga taong nasa baba ng ating
lipunan.
-Tama. Ito nga ay may kinalaman sa mga tagapaglingkod at
pinaglilingkuran.
-Handa na ba kayong makinig? -Opo!
-Kung gayon magsimula na tayo.

D.PagtalakaysaAralin

( Ilalahad ng guro ang sanaysay gamit ang malaking mapa.)


-Naunawaan ba ang sanaysay?
-Oh!Sige upang lubos na naunawaan ng lahat atin itong -Opo!
palawigin.

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG - AARAL

-Anong uri ng panitikan ang akdang binasa? -Ma'am ako po!


-Oh, Sige ikaw nga Jessa. -Ma'am ito po ay isang uri ng sanaysay.
-Tama.
-Tungkol saan ba ang paksa na inyong binasa?
-Ano sa tingin mo, Flor? -Ma'am ito po ay tungkol sa karanasan ng may akda na
may iba’t- ibang kapitbahay
-Tama.
-Ano ang kultura ng mga Israelitas ang nabanggit sa sanaysay
-Ikaw nga Karen.
-Ma'am isa po sa mga kultura na nabanggit Dito ay ang
-Tama. nangyaring botohan po.
-Ang tawag sa namumuno sa kanila ay ang Punong Ministro o
Prime Minister. Ang sistema ng botohan nila'y sa pamamagitan
ng partylist na kinabibilangan kung sino ang nais ihalal ng
kanilang institusyon habang ang pangkat ng ultra-religous ang
kanilang Punong Lingkod ang kakatawan sa kanila. Apat na
taon ang termino ang mga mahahalal pero kung nais ng
Punong Ministro na maghalalan agad o pahabain ang kanilang
termino, pahihintulutan ito.
-Bakit kaya maraming tagapakinig Ang galit Kay Netanyahu?
-Bakit kayasatintigin mo Shayne.

-Tama. -Ma'am kasi po ayon po sa kanya na pamumunuan niya


-Ano naman ang binanggit ng may akda tungkol sa Edukasyon? ang mga Israelitas upang ang kawalang galang ng mga ito
-Ally. ay mawala.

-Base sa inyong nabasa,, sino ang tinutukoy na -Ma'am na may lumalabas pong paboritismo sa paghahan
pinaglilingkuran, Princess? ng mabuting paaralan at pagtanggapgmga tg mga tao sa
pamantasan at programang propesyunal.
-Tama. Sino naman ang tagapaglingkod, Suzette? -Ma'am base po sa aking pagkakaintindi, ang tinutukoy
pong pinaglingkuran ay ang mga matataas sa lipunan ng
Israel.
-Tama na kung saan katulad dito sa atin ang mga tinatawag na -Ma'am ito po yong mga mabababang uri ng tao sa
pinaglingkuran ay ang mga matataas lalo na ang mga lipunan.
mayayaman at nasa tungkulin at ang mga mabababang naman
ay nananatiling tagasunod.
-Bakit naman kaya ito pinamagatang usok at salamin?
-Bakit kaya William?

-Ma'am sa tingin ko po ito ay ginamit lamang bilang


simbolo,na ang usok po ay sumisimbulo sa
kapangyarihan, kayamanan, katungkulan, pera na
madaling mawala na katulad po Ng usok ang mga bagay
na ito ay maaaring panandalian lamang na sa isang iglap
pwedeng mawala at mapunta kung saan o tangayin Ng
hangin. Kaya naman po salamin kasi po sumasalamin siya
sa ksa katotohanan na nangyayari po talaga sa reyalidad
na ang mga pinaglilingkuran po talaga ay ang mga may
katungkulan sa lipunan o ang mga nasa itaas at ang
tagapaglingkod naman po ay ang mga mahihirap.

-Tama, ito ay simbolo ng reyalidad.


-Ano naman Ang kaisipan o aral na nais iparating ng sanaysay, -Ma'am ang nais pong iparating ng manunulat sa kanyang
Erica? akda ay lahat Tayo pantay-pantay at ang panghuhusga
kahit kailan ay Hindi magiging Tama.

IV.SINTESIS

-Naunawaan ba ang sanaysay na binasa? -Opo!


-Sino nga ulit si Netanyahu, Karen? -Ma'am siya po ang mamumuno sa Israel upang ang
kawalang galang daw po ng mga ito ay mawala.
-Tama. -Ma'am kasi po ang tagapaglingkod ay tumutukoy sa mga
-Bakit nga ulit, tagapaglingkod at pinaglingkuran, Erica? Tao na mababa o mahihirap ang pinaglilingkuran naman
po ay tumutukoy sa mga taong may katungkulan o mga
nakatataas.
-Ma'am ang totoo pong masama ay ang mga
-Tama. Sino nga ulit ang totoong masama ayon sa sanaysay, mapagmataas at mapanguri.
Princess?
-Tama. -Opo!
-Naunawaan na ba ang sanaysay na binasa? -Wala na Po!
-May mga katanungan pa ba na nais bigyang linaw?

V.KASUNDUAN/TAKDANG-ARALIN

-Bilang inyong takdang-aralin nais ko na nng bawat isa sa inyo


na gumawa ng isang halimbawa ng sanaysay

Inihanda at ipinasa ni:

Rosielyn S. Fernandez
Student Teacher – Filipino

Itinala at Pinagtibay ni:

WILLY RANCE ANTIGO


Instruktor – FILED

You might also like