Professional Documents
Culture Documents
I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol
sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang
pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa
pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran
B.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang layunin ng patakarang pananalapi
AP9MAK-IIIh-18
II. NILALAMAN PATAKARANG PANANALAPI
KAGAMITANG PANTURO Power point presentation; manila paper, marker; chalkboard, cartolina
A. Sanggunian EKONOMIKS
Araling Panlipunan ( Modyul para sa Mag-aaral )
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-
mag-aaral Pp 304-324
3.Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A.Balik-aral Panuto:
Sagutin ang sumusunod sa pamamagitan ng pagsangguni sa mga
letra ng alpabeto na katapat ng bawat numero. A – 1, B – 2, C – 3…
9 13` 16 12 1 19 25 15 14
4 5 16 12 1 19 25 15 14
8 25 16 5 18 9 14 6 12 1 20 9 15 14
4. Nagaganap ito kapag nagkaroon ng paglaki sa paggasta ang sambahayan, bahay-
kalakal, pamahalaan at panlabas na sektor ngunit ang pagtaas ng aggregate demand
ay hindi katumbas ng paglaki ng kabuuang produksiyon.
4 5 13 1 14 4 16 21 12 12
5. Ito ay ang pagtaas ng mga gastusing pamproduksiyon ang siyang sanhi ng pagtaas
sa presyo ng mga bilihin.
3 15 19 20 16 21 19 8
Suriin ang larawan. Hahatiin ang klase sa anim. Bumuo ng pamagat ayon
sa nakikita sa larawan. Bigyan ng isang parihabang manila paper ang
bawat pangkat.Pumili ng isang pamagat na katanggap-tanggap. Isulat sa
manila paper at ipaliwanag ang dahilan sa naging pagpili. Ipaskil sa
pisara at iulat sa klase.
Pamprosesong Tanong:
1. Alin sa mga pamagat ang pumukaw sa iyong pansin?Bakit?
2. Tumutugma ba ito sa inilalahad ng larawan?
3. Ano ang iyong batayan sa pagbuo ng pamagat? Ipaliwanag.
Patakarang
Pananalapi
Gawain 2: Ikonek Mo!
Isulat sa unang kahon kung ano lamang ang iyong nalalaman sa ating
paksa. Isulat naman sa ikalawang kahon ang mga bagay at konsepto na
nais mo pang matutuhan. Ang huling kahon naman ay sasagutin mo
lamang kung tapos na ang pagtalakay sa paksa.
Pamprosesong Tanong:
Kabuuang Puntos 10
Pamprosesong Tanong
1. Ano ang naging batayan o inspirasyon nyo sa paggawwa ng jingle?
2. Paano mahihikayat ang mga negosyante sa ginawa ninyong jingle upang
palakihin at magbukas sila ng kanilang bagong negosyo?
Kabuuang Puntos 10
Pamprosesong Tanong:
1.Kailan isinasagawa ng Bangko Sentral ng Pilipinas ang patakarang contractionary
money policy?
2. Sa iyong palagay, may halaga ba ang patakarang ito? Ipaliwanag.
D.Paglinang sa Kabihasnan/ Mula sa mga ipinakita ng bawat pangkat, bakit mahalaga ang pagkakaroon ng
Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Patakarang Pananalapi?
araw na buhay(ILIPAT/ ISABUHAY) Bilang kabataang tulad mo,paano mo pamamahalaan ang iyong pera?
E. Paglalahat ng Aralin Punan ang nawawalang salita sa patlang upang maipaliwanag ang layunin ng
(TANDAAN MO) patakarang pananalapi.
BSP
Kontrolin
Patakarang Pananalapi
Maisaayos
Mapanatiling matatag
F.Pagtataya ng Aralin Iguhit ang kung kailangan ipatupad ang expansionary money policy at
(NATUTUHAN KO)
naman kung contractionary money policy.
G.Karagdagang gawain para sa Pumunta sa tanggapan ng inyong lungsod at humingi ng kopya ng badyet ng inyong
Takdang-Aralin at Remediation lungsod o bayan.
(TAKDANG GAWAIN)
Kapanayamin din ang pinuno ng lungsod kung paano inihahanda ang
badyet para sa bawat taon. Pag-aralan ang kita, pag-iimpok, pamumuhunan, at
implasyon sa nakalipas na limang taon.Maging malikhain sa pag-uulat ng nakalap na
impormasyon sa klase.
RUBRIK SA PAGMAMARKA NG PANAYAM
NAKUHANG
PAMANTAYAN DESKRIPSIYON PUNTOS
PUNTOS
Nilalaman Wasto ang lahat ng datos na binanggit sa
panayam.Gumamit ng mahigit sa limang
sanggunian upang maging makatotohanan 6
at katanggap-tanggap ang mga
impormasyon.
Pagsusuri Naipakita ang pagsusuri sa opinyon at ideya
5
ng kinakapanayam
Mga Tanong Maayos at makabuluhan ang mga
tanong.May kaugnayan ang tanong sa bawat 5
isa.
Pagkamalikhain Gumamit ng mga visual o video
4
presentation.
Kabuuang Puntos 20
Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)