Professional Documents
Culture Documents
Mga Kasanayang Pagkatuto : Natutukoy ang mataas na gamit at tunguhin ng isip at kilos-loob. EsP10MP-Ia-1.1.
I. Layunin
Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang,
a. Nasusuri ang ibat- ibang isyu na taliwas sa kasagraduhan ng buhay
b. Nakakagawa ng sariling posisyon tungkul sa mga isyung may kinalaman sa kasagraduhan ng buhay at
kahalagahan ng tao.
c. Nakabubuo ng sariling pahayag tungkol sa kahalagahan sa kasagraduhan ng buhay.
Sanggunian:
1. Modyul Edukasyon sa Pagpakatao 10
2. Miranda, N. and Javier, P. II, Called to Follow Christ in True Freedom, Sibs Publishing
House Inc. pp. 126-140
3. Cathechism of the Catholic Church
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Pambungad na Panalangin
Pagtatala ng liban
Balik Aral
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Ipakita ang isang “video presentation” at sabihing kailangan alamin kung ano ang
gustong ipahiwatig ng “video”
Itanong: “Pagkatapos panoorin ang “video”, ano ang inyong napulot na mensahe
mula dito”.
2. Paglalahad ng Paksa
Sabihin sa mga bata ang paksang tatalakayin at ipabasa ang mga layunin nito.
Paksa: Ang paksa na ating tatalakayin ngayong umaga ay tungkol sa “Kahalagahan
ng Buhay”. At tago tayo magpatuloy, basahin muna ang mga layunin ng ating
paksang tatalakayin.
3. Pagtatalakay
Ang buhay ay ang kakayahang gumalaw, magparami at yumabong.
“Para mas lalong maintindihan natin kung anu ang buhay at ang kagandahan nito.
Susuriin muna natin ang mga ginagawa nang tao na taliwas sa kasagraduhan ng
buhay.”
Magkakaroon ang mga bata ng aktibidad,
Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima (5), pagkatapos ipamahagi ang
mga sobre sa bawat pangkat na naglalaman ng paksa at panuto na
kanilang gagawin.
Nilalaman ng sobre:
Ang mga paksa na taliwas sa kasagraduhan ng buhay na
tatalakayin ng mga bata:
o 1)Pagpapalaglag (Abortion),
o 2) Abuso sa paggamit ng druga ( substance abuse)
o 3) Pagpapatiwakal ( suicide)
o 4) Parusang kamatayan (Capital Punishment)
o 5) Eutanasya (Euthanasia))
4. Paglalahat
Itanong: “Ano nga ulit ang Buhay?”
“Gaano Kahalaga ang buhay?”
5. Paglalapat
Magkakaroon ulit ang mga bata ng isang aktibidad na kung saan sila ay magtutukoy kung
ang mga senaryong nabanggit ay taliwas o hindi sa kasagraduhan ng buhay.
Kung ang senaryo na aking babanggitin ay sa tingin nyo ay nagsasaad ng kasagraduhan
ng buhay “papalakpak”po tayo pag sa tingin nyo ay hindi ito nagsasaad “itadyak lang ang
mga paa.
Mga senaryo:
o Pagtulong sa mga nangangailangan
o Paglalasing
o Pag-aaruga ng may sakit
o Paninigarilyo
o Paggalang sa nakakatanda
IV. Pagtataya
Maikling Pagsusulit (Mapaghugis pagtatasa)
Panuto: Isulat ang letra ng inyong sagot.
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Balik Aral
B. Pagganyak
C. Paglalahad
D. Talakayan
Tumatalon
Tumatakbo
Humihinga
- Sa loob ng Sobre-
(Ang mga paksa na taliwas sa kasagraduhan (Naghahanda na ang mga bata sa mga Gawain)
ng buhay na tatalakayin ng mga bata
1)Pagpapalaglag (Abortion), 2) Abuso sa
paggamit ng druga ( substance abuse) 3)
Pagpapatiwakal ( suicide) 4) Parusang
kamatayan (Capital Punishment) 5) Eutanasya
(Euthanasia))
- Sa loob ng Lobo-
1)Pagpapalaglag (Abortion),
3) Pagpapatiwakal ( suicide)
5) Eutanasya (Euthanasia)
mag toothbrush
Tama! magaling!
Tama! magaling!
Pag-aaruga
E. Pagpapalalim
Ngayon alam na natin kung gaano kahalaga at
pahahalagahan yong buhay natin.
Anu nga ulit ang buhay? Ang buhay ay ang kakayahang gumalaw,
magparami at yumabong.
Gaanu nga ba kahalaga ang ating buhay? Mahalaga ang ating buhay dahil:
G. Ebalwasyon