You are on page 1of 4

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
SANGAY NG LUNGSOD NG KIDAPAWAN
JP Laurel St.,Kidapawan City

PANG ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO NG FILIPINO V


IKATLONG MARKAHAN
Linggo 1, Araw 1

I. LAYUNIN
-Naipamamalas ang kakayahan sa
mapanuring pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan
A. Pamantayang Pangnilalaman -Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa
pagsasalita sa pagpapahayag ng sariling
ideya, kaisipan, karanasan at damdamin

-Nakapag-uulat ng impormasyong
napakinggan at nakabubuo ng balangkas
B. Pamantayan sa Pagganap
ukol dito
-Nakagagawa ng isang ulat o panayam
Naiuugnay ang sariling karanasan sa
napakinggang teksto.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (F5PN-IIIa-h-4)
(CODE) Nailalarawan ang tauhan batay sa ikinikilos
o iginagawi nito
(F5PS-III-a-c12.1)
II. NILALAMAN
-Pag-uugnay ng Sariling Karanasan sa
Napakinggang Teksto
-Paglalarawan Sa Tauhan Batay Sa Ikinilos
o Iginawi Nito
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
Alab Fil. Manwal ng Guro pp.110, 112-113
1. Gabay ng Guro (pahina)
(Pag-unawa sa Binasa)
2. Kagamitang Pangmag-aaral Alab Fil. Batayang Aklat pah 121- 124
3. Teksbuk (pahina)
4. Karagdagang Kagamitan (LR
portal)
Aklat,PPT, larawan, metacards, manila
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
paper at pentel pen,Strips of cartolina
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Nakaraang Aralin Itanong sa mga bata kung ano ang ibig
at/o Pagsisimula ng Bagong sabihin ng “BAYANIHAN”
Aralin
Magkaroon ng malayang talakayan tungkol
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
dito.
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa Pagbasa ng mga mag-aaral sa
sa Bagong Aralin kuwentong “Pagkakaisa sa Bayanihan” pp.
121 ng Batayang Aklat.
Pagkakaisa sa Bayanihan

Sa mga nagdaang panahon, kilala


ang mga Pilipino sa pagiging matulungin.
Kahit sinong kapuwa-tao ang
nangangailangan, siguradong nariyan ang
mga Pilipinong handing dumamay. Mula sa
isang batang nadapa sa kalye, asahang
may isang ale na magtatayo sa kaniya;
mula sa isang pulubing nanghihingi ng
limos, tiyak na may magbibigay sa kaniya;
mula sa isang pamilyang nasunugan,
asahang may magbibigay sa kanila ngnmga
lumang damit; at mula sa komunidad na
biktima ng bagyo at baha, asahang may
magbibigay ng donasyon sa kanila.

Sa mga Pilipino, isang simbolo ng


pagtutulungan ang gawaing bayanihan.
Bayahnihan ang tawag sa pagkakaisang
nagpapagaan ng anumang uri ng gawain sa
pamamagitan ng pagtutulungan at
pagdadamayan. Maraming gawain ang
maituturing na bayanihan. Isa na rito ang
pagbubuhat ng isang buong bahay.
Makikitang tulong-tulong anng lahat
hanggang sa mailipat ito sa ibang lugar.
Mula sa sama-samang lakas ng bawat isa
at bukal sa pusong pagtulong sa kapuwa,
kitang-kita kung paano kumikilos ang mga
Pilipino bilang isang bansa.

1. Talasalitaan:
Ibigay ang salitang tinutukoy sa bawat
bilang. Hanapin ang sagot mula sa salitan
BAYANIHAN. Tularan ang unang bilang.
1. Ibang tawag sa salitang nayon o bansa.
Sagot: bayan
2. mga insektong sumisira sa tahanan
3. lugar kung saan nakatira ang isang
D. Pagtalakay ng Bagong pamilya
Konsepto at Paglalahad ng 4. tawag sa isang taong nakagawa ng
Bagong Kasanayan #1 kabayanihan
(Modelling) 5. ginagawa kapag puwede nang kunin ang
pananim
2. Pag-isipan Natin
1. Sa iyong sariling paraan, paano mo
matutmatutulungan ang kapuwa mo na
nangangailangan
2. Paano mo mailaalrawan ang Gawain o
kilos?

E. Pagtalakay ng Bagong * Ipaliwanag ang konsepto ng gawaing


Konsepto at Paglalahad ng bayanihan. Paano isinasagawa ang
gawaing ito?
Bagong Kasanayan # 2 (Guided
Practice) * Magbigay ng ibat-ibang paraan kung saan
naipapakita ang iyong kabayanihan?
F. Paglinang sa Kabihasaan Batay sa napakinggan at sa iyong sariling
(Independent) karanasan, kailan ka naging bayani sa iyong
(Tungo sa Formative kapwa? Isalaysay ang pangyayaring ito
Assessment 3)
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Naranasan mo na bang maging bayani?
araw-araw na Buhay Paano?
(Aplication/Valuing)
H. Paglalahat ng Aralin
(Generalization)
Sabihin ang katangian ng mga sumusunod
na tauhan batay sa kilos/sitwasyon ng
tauhan.
1.Si Joy ay nag-aaral mabuti ng leksyon at
gumagawa ng takdang aralin.
2.Si Jane ay sumusunod sa lahat ng utos ng
I. Pagtataya ng Aralin kanyang magulang.
3.Nilalagay ni Hana ang natira niyang baon
sa alkansya.
4.Iniwanang bukas ni Joan ang tubig sa
gripo.
5.Tinatanggap ni Ner ang pagkatalo sa laro

Sagutan ang Pagnilayan Natin ng batayang


aklat, Alab Filipino pahina 124

J. Karagdagang Gawain Para sa


Takdang-Aralin at Remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng Mag-aaral na
Nangangailangan ng Iba Pang
Gawain para sa Remediation
B. Nakatulong baa ng remediation?
Bilang ng Mag-aaral na
Nakaunawa sa Aralin.
C. Bilang ng Mag-aaral na
Magpapatuloy sa Remediation
D. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
E. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
F. Anong Kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like