You are on page 1of 5

Banghay Aralin sa Filpino I

I. Layunin.
Natutukoy kung sino ang nalalarawan ng iba gamit ang mga pang-uri dito sa wikang Filipino
II. Paksa. Panag-uri
1. Wikang binigkas at Pag-unawa sa napakinggan : Nailalahad muli ang salaysay ng iba gamit ang
mga payak na salita.
2. Gramatika. Nagagamit ang wastong pang-uri sa paglalarawan ng sarili at mga kaklase.
Sanggunian:
K-12 Filipino I Patnubay ng guro (Q 3 & 4) pah. 11-13
Alab Ng Wikang Filipino 1 pah. 159-169
Pangalawang hakbang sa Pagbasa pah. 38
Kagamitan: Plaskard, tsart ng kuwento, mga larawan

III. Pamamaraan

1. paunang pagtataya
Ipakita nag mga larawan ;
Aso Aso,
manyika, manyika,
damit damit,
lapis, lapis,
bola, bola,
puno, puno,
bata bata

Kumuha ng isang larawan at magsabig ng isang


salitang maglalarawan sa ipapakita.
Hal. Bilog ang bola
Maganda ang manyika
2. Tunguhin
Ngayong araw ang pag-uusapan natin ang mga
kaibigan sa paaralan gamit ang mga pang-uri o
salitang naglalarawan.
Ipabasa ang kwento:
Mga Kaibigan Natin Mga Kaibigan Natin
Sa paaralan ay marami tayong mga kaibigan. Sa paaralan ay marami tayong mga kaibigan.
Ang mabait na nars, ay nagbibisita sa mga bata. Ang mabait na nars, ay nagbibisita sa mga bata.
Titnitingan din ng matatalinong doctor at Titnitingan din ng matatalinong doctor at
matyagang dentista ang mga bata. Lahat sila ay matyagang dentista ang mga bata. Lahat sila ay
nagiging gabay sa kalusugan. nagiging gabay sa kalusugan.
Tumutulong namn sa pag-aayos ng paligid ng Tumutulong namn sa pag-aayos ng paligid ng
paaralan ng mahusay na karpintero. Nagpipinta ng paaralan ng mahusay na karpintero. Nagpipinta ng
paligid amg mabilis na pintor. Nag-aayos naman paligid amg mabilis na pintor. Nag-aayos naman
mg hardin ng masipag na dyanitor. mg hardin ng masipag na dyanitor.
Lahat sila ay dapat igalang at pasalamatan sa Lahat sila ay dapat igalang at pasalamatan sa
kanilang kabutihan. kanilang kabutihan.

3. tukoy-alam
A. itanong: sinu-sino ang mga kaibigan natin sa
paaralan? Gamitin ang character map sa
paglalarawan sa bawat isa. Sinulat ng mga bata ang kaibigan nila sa paaralan.

doktor doktor

dentista nars dentista nars

Paarala dyanitor
Paarala dyanitor
pintor pintor

n an n an
karpintero karpintero

Gamit ang mga salita sa loob ng kahon, tukuyin


ang mga salita na naglalarawan sa mga
sumusunod:
1.nars 1. mabait na nars
2. doctor 2. matalinong doctor
3. dyanitor 3. matiyagang dentista
4. karpintero 4. mahusay na karpintero
5. pintor 5. mabilis na pintor
6. dentist 6. masipag na dyanitor
Mabilis mahusay mabait

Matiyagang masipag matalinong

B. Paglalahat:
Anu nag tawag sa salita na nagsasabi ng mga Salitang naglalarawan
katangian ng mga nars, doctor, dentist,
karpintero, pintor, dyanitor?
Tama
Tandaan na ang salitang nagsasabi ng katangian
,kulay, dami o bilang, hugis, laki, lasa at amoy ay
mga salitang naglalaraaan o pang-uri.
Hal.
Katangian- masipag
Kulay- asul
Dami o bilang- sampu
Hugis- bilog
Laki- maliit
Amoy- mabango
Lasa- maasim
4. Paglalahad:
May ilalarawan akung isag mag-aaral dito sa
atin.
Tingnan ko kung konkung mahuhulssn niyo kung
sino ito.
Maputi,maganda,magaling magbasa,matalino at
mahusay sa math Ashley
Tama
Maglarawan pa ng ilang bata.
5.pagtuturo at paglalarawan
Laro: magpahulaan ng paboritonh kaibigan ng
bata sa paaralan. tumawag ng bata para ilarawan
ang kaibigan niya sa paaralan.

Hal. Matangkad, matab, at mahilig sa ice candy.


Ashley pumunta ka ditto sa harapan at ilarawan
ang iyong paboritong kaibigan sa paaralan.
Siya ay mabait at maganda Si princess

Ilan pang bata ang pumunta sa harapan para


maglarawan at magpahula ng kaniyang kaibigan.
IV. Pagtataya
Tukuyin kung sino ang inilalarawan.
Piliin sa kahon ang sagot at isulat sa patlang.

Guro mag-aaral dyanitor nars kaibigan

1. matiyaga siya sa poagtuturo sa maliliit na mga


bata______
2. mahilig suya sa pagbabasa ng mga aklat_____
3. malambing siya sa mga batang may
karamdaman_______
4. malambing siya sa mga batang may
karamdaman______
5. maunawain siya sa kapwa lalo na sa oras ng
kagipitan.

V. Kasunduan:
Gumamit ng pang-uri at ilarawan ang iyong :
Ina
Ama
Ate
Kuya
EDUKASYUN SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na aralain sa Aralin sa ESP at Musika

I. Layunin: naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid
para sa mabuting kalusugan.

II. Paksang Aralin: pagkalinga sa kapaligiran


Aralin 4: Alis Diyan
Sanggunian: gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16
Edukasyon sa Pagpapakatao
Teaching Guide
ESP Pupil’s Activity Sheet
Wastong Pa-uugali sa Makabagong Panahon 1 pah. 13-14
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento

III. pamamaraan

A. panimulang Gawain
1. pagganyak
May bakud ba ang bahay nyo? Opo
Anu-ano ang ginagawa nyo kapag may nakapasok
na hayop sa bakuran nyo? Pinapalabas po

B. panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Iparinig ang kwento:

You might also like