You are on page 1of 4

REPUBLIC OF THE PHILIPPINES

DEPARTMENT OF EDUCATION, NCR


SCHOOLS DIVISION OF QUEZON CITY

CARLOS L. ALBERT HIGH SCHOOL


Brixton Hills, Brgy. Santol, Quezon City

Titulo ng Kurso: KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT KULTURANG PILIPINO


Deskripsyon ng Kurso: Pag-aaral tungo sa pananaliksik ukol sa kalikasan, katangian, pag-unlad, gamit at paggamit ng Wikang Filipino
sa mga sitwasyong komunikatibo at kultural sa lipunang Pilipino.
Pamantayang
Pangnilalaman: Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino

Pamantayan sa Pagganap: Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng
napiling komunidad

Panitikang
Kontemporaryo/Popular: Napapanahong sanaysay, talumpati, panitikang popular (awitin, komiks, iba’t ibang paraan ng komunikasyon sa
social media)

Gramatika: Paggamit ng kasanayang komunikatibo (linggwistik, sosyolinggwistik,diskorsal at istratedyik)

Bilang ng Sesyon: 40 sesyon bawat markahan/ apat na araw sa loob ng isang lingo

Araw at Oras na Klase: 8:00 – 9:00 n.u (TVL11) at 11:20 – 12:20 (HUMSS11-A)

Petsa: Hulyo 22, 2019 – Hulyo 26, 2019

Guro: G. Dan Lesley P. Ablay


PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO (DAILY LESSON LOG)
I. LAYUNIN UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
Hulyo 22, 2019 Hulyo 23, 2019 Hulyo 24, 2019 Hulyo 25, 2019
A. Pamantayang
Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural,kasaysayan at gamit ng wika sa lipunang Pilipino.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Nasusuri ang kalikasan ng wika, gamit mga kaganapang pinagdaanan at pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas.
Pagganap
Natutukoy ang mga kahulugan at Natutukoy ang mga kahulugan Natutukoy ang mga kahulugan at
kabuluhan ng mga konseptong at kabuluhan ng mga kabuluhan ng mga konseptong
pangwika konseptong pangwika pangwika
C. Mga Kasanayan sa Suspendido ang klase dahil
Naiuugnay ang mga konseptong Nagagamit ang kaalaman sa Nagagamit ang kaalaman sa
Pagkatuto sa SONA ng Pangulo
pangwika sa sariling kaalaman, modernong teknolohiya sa pag- modernong teknolohiya sa pag-
pananaw at mga karanasan unawa sa mga konseptong unawa sa mga konseptong
pangwika pangwika
Nabibigyang kahulugan ang mga Natutukoy ang iba’t ibang Nakapagsasaliksik ng mga
komunikatibong gamit ng wika sa gamit ng wika sa lipunan sa halimbawang sitwasyon na
lipunan (Ayon ka M.A.K Halliday) pamamagitan ng napanood na nagpapakita ng gamit ng wika sa
F11PT-1C-86 palabas sa telebisyon at lipunan
D. Detalyadong Naipaliliwanag ang gamit ng wika pelikula F11EP-Ie-31
Suspendido ang klase dahil
Kasanayang ng wika sa lipunan sa pamamagitan F11PD-Id-87
sa SONA ng Pangulo
Pampagkatuto ng mga pagbibigay ng halimbawa Naipaliliwanag ang gamit ng Nagagamit ang cohesive devices sa
F11PS-Id-87 wika ng wika sa lipunan sa pagpapaliwanag at pagbibigay
pamamagitan ng mga halimbawa sa mga gamit ng wika
pagbibigay ng halimbawa sa lipunan
F11PS-Id-87 F11WG-Ie-85
Pagsusuri sa mga napanood na
Gamit ng Wika ayon kay M.A.K palabas sa Telebisyon at Pelikula
II. NILALAMAN Pagsulat ng Awtput
Halliday bilang halimbawa ng Gamit ng
Wika.
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Dayag A.M. at Del Rosario M.G (2017). Dayag A.M. at Del Rosario M.G https://www.coursehero.com
PINAGYAMANG PLUMA (2017). PINAGYAMANG PLUMA /file/31621586/Ang-Pagkain-ng-Hinog-
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika Komunikasyon at Pananaliksik sa na-Mangga-Ni-Edilberto-Ndocx/
at Kulturang Pilipino. Quezon City: Wika at Kulturang Pilipino. Quezon
Phoenix Publishing House City: Phoenix Publishing House
https://www.youtube.com/
watch?v=XCiz3ccIuRM
B. Iba pang Laptop Laptop Laptop
Kagamitang Projector Projector Projector
Panturo Speaker
III. PAMAMARAAN
A. Panimula Pagbabalik-aral sa huling tinalakay Pagbabalik-aral sa Gamit ng Wika Basahin Mo!
noong nakaraang linggo. ayon kay M.A.K Halliday Pagbasa sa isang teksto na
pinamagatang Ang pagkain ng Hinog
na Mangga ni Edilberto N. Alegre
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
Hulyo 22, 2019 Hulyo 23, 2019 Hulyo 24, 2019 Hulyo 25, 2019
B. Pagganyak Mula sa pahayag na ibibigay ng guro, Hahatiin ang klase sa limang grupo. Tukuyin Mo!
babasahin ng mga mag-aaral ang Bubunot ang bawat kinatawan ng
pahayag batay sa kung anong emosyon grupo ng senaryo na mula sa sikat Pagtukoy sa mga ginamit na cohesive
ang hinihingi. na palabas sa telebisyon at/o devices sa teksto
pelikula. Tutukuyin ang gamit ng
Pahinging tutong nagugutom ako wika sa mga pahayag ng nabunot
 Nagagalak na senaryo.
 Nalulungkot
 Nasasabik
 Napapagod
 Natatakot
 Kinakabahan

 Ano ang layunin sa paggamit ng


wika?
 Paanong nakaaapekto ang tono o
paraan ng nagsasalita sa
pagpaparating ng mensahe sa
kausap?
C. Paglalahad/ Pagtalakay: Pagtalakay: Pagtalakay:
Pagtalakay sa Aralin
Gamit ng Wika ayon kayy Halliday. Pagsusuri sa mga piling palabas sa Pagsulat ng isang maikling pagsusuri
 Instrumental telebisyon at pelikula na ginamit sa tungkol sa nasaliksik na nagpapakita ng
 Regulatoryo unang gawain (pagganyak) at kung gamit ng wika sa lipunan gamit ang
 Interaksyonal anong gamit/tungkulin ng wika ang mga cohesive device
 Personal tumatalakay sa mga senaryo.
 Impormatibo
 Heuristiko
E. Pagpapayaman Susuriin ang ilan mga karatula at/o paskil Sample Mo! (Pangkatang-
na at tutukuyin ang tungkulin ng wika, Gawain)
Pagbibigay ng iba pang halimbawa
na naranasan ng mga mag-aaral
batay sa kung anong tungkulin ng
wika ang mabubunot.
Kahandaan – 30%
Pagtatanghal - 35%
Mensahe – 35%
F. Pagtataya Dula-dulaan Pagsusulit Pagtataya batay sa rubriks o
(Pangkatang-Gawain) pamantayan
Magpakita ng iskit ang mga mag-aaral na Pagbibigay ng pagsusulit sa gamit
nagpapakita ng angkop na gamit ng wika ng wika at pagwawasto ng gawain
sa sitwasyon o pagkakataon batay sa kung sakaling may oras pa.
kanilang nabunot.
Kahandaan – 30%
Pagtatanghal - 35%
Mensahe – 35%
G. IV. Karagdagang Gawain para Magsaliksik ukol sa naging kasaysayan
sa Takdang-aralin at ng Wikang Pambansa. Gumawa ng
Remediation isang timeline sa naging pinagdaanan
ng wikang Filipino

V. Mga Tala

VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ang aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihandi ni: Binigyang-pansin ni: Ipinasa kay:


G. Dan Lesley P. Ablay Bb. Helen Macabutas Dr. Leonora Lauigan
Guro sa Filipino Pangulo ng Kagawaran ng Filipino Punong-guro

You might also like