You are on page 1of 39

UNIT 4- MUNDO AT KALAWAKAN

DRAFT
April 10, 2014

1
Agham Ang mga anyong lupa ay ang mga
7:40-8:30 9:30-10:20 sumusunod:
8:30-9:20 10:20-11:10 Bundok-ang pinakamataas na bahagi
I. Layunin ng lupa,
Nailalarawan ang mga karaniwang Burol- mas mababa kaysa bundok
anyong lupa sa pamayanan common Bulkan- isang bundok na sumasabog o
landforms. pumuputok at nagbubuga ng usok,
II. Paksang Aralin asupre at lava.
Lesson 4. Mga Anyong Lupa sa Kapatagan-isang malawak na
Pamayanan kalupaan
S3ES-IVa-b-1
Talampas-isang bundok na patag sa
TG pp. 183-184
dulo
LMpp.206
Lambak- patag na lupain sa pagitan
Kagamitan
ng dalawang bundok
Mga larawan ng mga anyong lupa,
 Paglalapat
III. Pamamaraan
A Panimulang Gawain
.
Tukuyin kung anong anyong lupa ang
Balik-aral
mga sumusunod
Mga Anyong Tubig
B. Developmental Activities Mt. Apo
 Pagganyak Mt. Mayon
Mayroon bang mga anyong lupa na Chocolate Hills
matatagpuan sa inyong pamayanan? Bukidnon
Mayroon bang tumutubong mga Cagayan Valley
halaman dito? Metro Manila
Nakasubok na ba kayong umakyat sa  Pagtataya
bundok?
Ano ang ibig sabihin ng anyong lupa? Pagtapatin. Isulat ang titik ng tamang
sagot
 Paglalahad
1. Ipakita ang mga larawan ng Anyong Lupa Pangalan
mga anyong lupa.
2. Ipabasa sa mga mag-aaral ang
paglalarawan tungkol dito.
A. Burol
 Pangkatang Gawain ___1.
Hayaang Magtala o Gumuhit ng mga
anyong lupa ang mga bata.
Bigyan sila ng pagkakataon na
ilarawan ang mga ito. B. Bulkan
1. Pag-uulat ng bawat pangkat ___2.
2. Iproseso ang mga sagot ng
mga bata para makabuo ng
konsepto
 Konsepto

2
C. Talampas
___3.

D. Bundok
____4.

E. Lambak

__5.

 Takdang-Aralin

Gumawa ng collage ng mga anyong


lupa.

Basahin at alamin ang mga gamit o


pakinabang ng mga anyong lupa.

3
Agham  Pagproseso ng kanilang mga
7:40-8:30 9:30-10:20 iniulat
8:30-9:20 10:20-11:10 Pagbubuo ng Konsepto
I. Layunin Paano napapakinabangan ng
Naipaliliwanag kung paano ang mga mga tao, mga halaman at mga
anyong lupa ay kapaki-pakinabang sa hayop ang mga anyong lupa?
mga tao, mga halaman at mga hayop Paglalapat
II. Paksang Aralin Ang Metro Manila ay isang
Lesson 4. Mga Anyong Lupa sa malawak na kapatagan.Ano
Pamayanan ang makikita natin sa lalawigang
S3ES-IVa-b-1 ito ng NCR?
TG pp. 185-186
Pagtataya:
LMpp.207
Kagamitan Piliin ang titik ng tamang sagot.
Mga larawan ng mga anyong lupa
III. Pamamaraan 1. Ang mga hayop ay nakatira sa
A Panimulang Gawain
. kagubatan na matatagpuan sa
Balik-aral A. kapatagan B. bundok C. lambak
Mga Anyong Lupa 2. Ang iba’t ibang uri ng halaman ay
B. Developmental Activities matatagpuan din sa mga kagubatan ng
A. burol B. talampas C. bundok
 Pagganyak 3. Magandang maghayupan gaya ng
Ano kaya ang pakinabang ng mga bakahan/kambingan/pag-aalaga ng
anyong lupa sa mga tao, mga kabayo sa mga madamong lugar ng
halaman at mga hayop? A. lambak B. kapatagan C. burol
 Paglalahad 4. Ang mga mananaliksik ng medisina na
Ipakita ang mga larawan ng mula sa halaman ay madalas sa ___
mga anyong lupa. pumupunta.
Hayaang pag-isipan ng mga A. brurol B. Lambak C. Bundok
mag-aaral kung anu-ano ang 5. Ang pinakamagandang anyong lupang
ito ay dinadayo ng mga turista at
maaring mamuhay at
siyentipiko sa iba’t ibang panig ng mundo.
mainabang sa mga ito.
A. Bundok Apo B. Bulkang Mayon
 Pangkatang Gawain C. Bulkang Taal
Pangkat 1-Itala nila ang mga  Takdang-Aralin
pakinabang ng mga tao sa mga
anyong upa 1. Ang mga bulkan ay sumasabog ano
Pangkat 2-Itala nila ang mga ang pakinabang sa kanila?
pakinabang ng mga halaman sa mga
anyong upa 2. magdala ng chart ng mga uri ng
Pangkat 3-Itala nila ang mga ulap
pakinabang ng mga hayop sa mga
anyong upa

 Pag-uulat ng bawat pangkat

4
Agham  Pagproseso ng kanilang mga
7:40-8:30 9:30-10:20 iniulat
8:30-9:20 10:20-11:10 Pagbubuo ng Konsepto
I. Layunin Ilarawan ang iba’t ibang
Nailalarawan ang anyo ng mga ulap kaanyuan ng mga ulap
II. Paksang Aralin Paglalapat
Lesson 4. Panahon Ang mga ulap ay may iba’t
Kaanyuan ng mga Ulap ibang kaanyuan. Maaring
S3ES-IVa-b-1 makulimlim o maaliwalas.
TG pp. 185-186
Pagtataya:
LMpp.207
Kagamitan Iguhit ang mga nakitang ulap sa
Mga larawan ng mga ulap
kalangitan . Ilarawan ang mga ito
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain  Takdang-Aralin
Balik-aral
Mga Anyong Lupa at mga 1. Ang mga bulkan ay sumasabog ano
pakinabang nito ang pakinabang sa kanila?
B. Developmental Activities
 Pagganyak 2. magdala ng chart ng mga uri ng
Paano ninyo malalaman ang panahon ulap
na iiral sa araw na ito?
Ano ang puwede nating tingnan at
pagbatayan?
Pagsasagot sa KWL chart
 Paglalahad
Ipakita ang mga larawan ng
mga ulap.
Hayaang pag-isipan ng mga
mag-aaral kung anu-ano ang
maaring kaanyuan ng mga
ulap.
 Pangkatang Gawain
 Paalala iwasang direktang
tumingin sa araw.
 Hayaang lumabas ng silid-aralan
ang mga bata. Iguhit nila sa
kanilang notebook o kuwaderno
ang mga ulap na nakita sa
kalangitan.
 Sumulat ng pangungusap na
naglalarawan sa mga ito.
 Pag-uulat ng bawat pangkat

5
Agham  Maulap namn kung hindi
7:40-8:30 9:30-10:20 nakikita ang araw at
8:30-9:20 10:20-11:10 napakadilim ng ulap kahit
I. Layunin hindi umuulan.
Nailalarawan ang anyo ng mga ulap  Pagbubuo ng Konsepto
II. Paksang Aralin  Anu-ano ang uri ng
Lesson 4. Panahon panahon batay sa anyo ng
Kaanyuan ng mga Ulap ulap?
S3ES-IVa-b-1 Paglalapat
TG pp. 185-186
Paano natin matutukoy
LMpp.207
ang panahon sa araw na
Kagamitan
ito na hindi nagbabasa ng
Mga larawan ng mga ulap
dyaryo?
III. Pamamaraan
Pagtataya
A. Panimulang Gawain
Isulat ang uri ng panahon batay sa
Balik-aral
obserbasyon ng ulap.
Ilarawan ang mga ulap na
naobserbahan s akalangitan. ________1. Maaliwalas ang kalangitan ,
B. Developmental Activities
sumisikat ang araw.
 Pagganyak
Anu-ano angmgapaglalarawan sa ________2. Madilim ang kalangitan
taya ng panahon batay sa kaulapan? kahit hindi umuulan.
 Paglalahad
Ipakita ang mga larawan ng ________3. Maaring maliwalas ang
mga ulap. langit o makulimlim pero umiihip ng
 Pangkatang Gawain
malakas ang hangin.
 Ipatukoy ang iba’t ibang
panahon batay sa kaulapan ________4. Sobrang dilim ng kalangitan
 Iguhit ang mga ito.
at bumubuhos ang malakas na ulan.
 Pag-uulat ng bawat pangkat
 Pagproseso ng mga sagot Takdang-Aralin
 Ang panahon ay maaring
Maaraw-kung makikitang Magdikit ng larawan ng iba’t ibang
sumisikata nga raw at panahon sa kuwaderno ng Agham
walang ulap.
 Ang panahon ay maulan Alamin ang iba’t ibang uri ng ulap
kapag madilim ang ulap at
bumubuhas ang ulan
 Mahangin namn kung
maaliwalas o medyo
makulimlim ang kalangitan
at umiihip nang malakas
ang hangin

6
Agham  Hayaang iguhit ng mga bata ang
7:40-8:30 9:30-10:20 mga ulap nanakikita sa
8:30-9:20 10:20-11:10 kalangitan.
I. Layunin  Ipatukoy ang uri nito
Naiguguhit at Nailalarawan ang mga  Pag-uulat ng bawat pangkat
uri ng ulap  Pagproseso ng mga sagot
II. Paksang Aralin  Pagbubuo ng Konsepto
Lesson 4. Panahon  Anu-ano ang uri ng p ng
Mga Uri ng Ulap mga ulap?
S3ES-IVa-b-1 Paglalapat
TG pp. 185-186
Anong uri ng ulap ang
LMpp.207
makikita kapg masama
Kagamitan
ang panahon?
Mga larawan ng mga Uri ng ulap
Pagtataya
III. Pamamaraan
Isulat ang uri ng mga ulap batay sa
A Panimulang Gawain
.
paglalarawan.
Balik-aral
Ilarawan ang mga ulap na ________1. Maaliwalas ang na ulap na
naobserbahan s akalangitan.
parang tumpok na bulak.
B. Developmental Activities
 Pagganyak ________2. Madilim ang na ulap na
Anu-ano angmgapaglalarawan sa sapin-sapin .
taya ng panahon batay sa kaulapan?
 Paglalahad ________3. Ulap na madilim at
Ipakita ang mga larawan ng nagdadala ng malakas na ulan.
mga ulap.
Ipakilala ang mga uri nito ________4. Matataas na animoy mga
Cumulus-parang tumpok ng balahibo s akalangitan nagbabadya
bulak sa kalangitan ,mabang
ng mabuting panahon.
ulap na nagpapahiwatig ng
magandang panahon. Takdang-Aralin
Nimbus- ito ay madilim na ulap
na nagdadala ng pag-ulan. Gumawa ng collage ng mga ulap sa
Cirrus- mataas na mga ulap na kuwaderno ng agham.
parang mga balahibo sa
kalangitan nagbabadya ng
mabuting panahon.
Stratus- ito ay sapin-sapin na
mababang ulap ulap na medyo
madilim.
 Pangkatang Gawain
 Batay sa ipinakitang larawan ng
guro at pagsasalarawan nito.

7
Ikaapat na Markahan
Agham B. Panlinang na Gawain
7:40-8:30 9:30-10:20  Pagganyak
8:30-9:20 10:20-11:10 Ano ang sinusukat ng mga
I. Layunin instrumentong para sa panahon?
Natutukoy ang temperatura ng hangin Dapat bang alamin ang direksyon ng
sa iba’t ibang lugar hangin?
II. Paksang Aralin  Paglalahad
Lesson 6. Temperatura, Bilis at Pangkatang Gawain
Direksyon ng Hangin 1. Tupiin ang papel gaya ng nasa
Paksa: Direksyon ng Hangin larawan upang maging
S3ES-IVe-f-3 eroplanong papel.
TG pp. 205-209
LMpp.206
Kagamitan
Wind vane, anemometer (improvised)
,Tsart
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Balik-aral
Mga Instrumento Para sa Panahon .

2. Pagkatapos maisagawa
maglagay ng label ng 4 na
pangunahing diresyon sa mga
puno sa labas ng silid aralan.
Paliparin nila ang nagawang
tiniklop na papel.
Ipatala ang mga direksyong
niliparan ng eroplanong papel
at ang pinakamabilis na
nakarating sa nabanggit na
direksyon.
 Paguulat at talakayan
 Pagbubuo Konsepto
Ano ang tinalakay natin tungkol sa
hangin?
Konsepto
Ang hangin ay may temperature, bilis
at direksyon.

8
Paglalapat

Ano ang kaugnayan ng


temperature, bilis at direksyon ng
hangin sapagtataya ng
panahon?
Pagtataya
Tama o Mali.
____1. Ang wind vane ay
panturo sa direksyon ng hangin.
___2. Ang direksyon ng hangin
ay maaring magmula sa alin
man sa apat na pangunahing
direksyon.
___3. Mayroong taglay na bilis
ang hangin.
___4. May tinatahak ding
direksyon ang hangin.
___5. Mahalaga s apagtataya
ng panahon ang temperature,
bilis at direksyon ng hangin.

 Takdang-Aralin

Alamin kung bakit mahalaga na


malaman ang bilis ng hangin.

9
Ikaapat na Markahan
Agham

7:40-8:30 9:30-10:20
8:30-9:20 10:20-11:10
I. Layunin
Napaghahambing ang mga 4. 5.
temperature ng hangin sa iba’t ibang B. Developmental Activities
lugar  Pagganyak
II. Paksang Aralin Paano natin masusukat ang
Lesson 5. Mga Instrumento Para sa temperature ng hangin?
Panahon  Paglalahad
Paksa: Temperatura ng Hangin Sabihin na ang temperatura ng
S3ES-IVe-f-3 hangin ay nakadepende s ainit
TG pp. 197-198 ng araw. Sinusukat ito sa iskalang
LMpp.207 Celcius o Centigrade at
Kagamitan Fahrenheit
Mga larawan ng mga Instrumento Halimbawa ng mga
para sa Panahon temperaturanf napakainit
III. Pamamaraan Ang pinakamainit na
A. Panimulang Gawain temperature sa celcius ay 100ºC
Balik-aral samantalang 212ºF sa iskalang
Tukuyin ang mga sumusunod: fahrenheit sa at pinakamalamig
ang 0ºC at 32ºF.

1. 2. 3.

Napakalamig:

10
Pagtapatin ang mga thermometer sa
hanay A sa temperatura nila sa Hanay
B.

A B
1-2.
A. 30ºC
80 ºF

Pangkatang Gawain
Hayaang itala ng 4 na pangkat ang B. 110 ºF
mga temperature sa apat na lugar 45 ºC
sa paaralan
 Pag-uulat ng bawat pangkat
 Pagproseso ng kanilang mga
iniulat
Pagbubuo ng Konsepto
Paano ginagamit ang
instrumento para sa
temperatura? Ano ang sukat na
gamit nito? 3-4.
Konsepto C. 35 ºC
Ang thermometer ang 100 ºF
instrumentong panukat ng
temperature maaring sa iskala
ng celcius o centigrade o
fahrenheit
Paglalapat
Ano ang pinakamalamig na
temperature sa 2 iskala? Ang
pinakamainit?. 5-6.
Pagtataya:  Takdang-Aralin
Magtala ng temperature sa 4 na
bahagi ng inyong bahay.

11
Agham
7:40-8:30 9:30-10:20
8:30-9:20 10:20-11:10
I. Layunin
Napaghahambing ang temperature
sa iba’t ibang lugar  Laoag
II. Paksang Aralin
Lesson 5. Temperature ng Hangin,
Direksyon ng hangin at bilis ng hangin
Paksa: Temperatura ng Hangin sa Iba’t Baguio
ibang Lugar
S3ES-IVe-f-3
http://kidlat.pagasa.dost.gov.ph/weather/asian-
cities-weather-forecast
TG pp. 185-186
LMpp.207
Kagamitan San Fernando
Tsart ng temperature sa ibat ibang
lugar sa Pilipinas at piling Lugar sa
mundo
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain Vigan
Balik-aral
Ano ang instruemntong ginagamit
upang matukoy ang temperature?
Anong anta sang ginagamit sa
pagtatala ng temperature? Dagupan
B. Developmental Activities
 Pagganyak

Asian cities

Ano ang nakikita ninyo sa


larawan/tsart?
Ano ang ibig sabihin nito.
 Paglalahad
Pag-aralan angmga datus sa
tsart.
Tuguegarao

12
Paglalapat
Anong ahensya ang
nagangasiwa na ipaalam
ang taya ng panahon?
Pagtataya
Batay sa tsart ng
temperatura sa asya.
Isulat ang impormasyon
inihingi.
1. Pinakamalamig na
lungsod
2. pinakamainit na
Lungsod
3, katamtamang
temperature
4-5. Lungsod ng
Magkakaparehong
temperatura

 Pangkatang Gawain
Pangkat 1-2
 Ipatala sa mga bata ang mga
temperature sa mga lungsod
Hilagang Luzon,
Ipalarawan ang ibig sabihin ng
tsart. Bumuo ng sariling konsepto.
 Pangkat 3-4
Pag-aralan ang datus sa tsart ng
mga lungsod sa asya.
ILarawan ang ibig sabihin ng
mga ito.
Bumuo ng sariling konsepto.
 Pag-uulat ng bawat pangkat
 Pagproseso ng mga sagot
 Pagbubuo ng Konsepto
 Ano ang ibig sabihin ng mga
temperaturang naitala sa iba’t
ibang lugar?
 Konsepto:
Iba-iba ang temperature sa
iba’t ibang lugar
Sa Pilipinas at sa buong
mundo.

13
Ikaapat na Markahan
Agham 3
7:40-8:30 9:30-10:20 Name Speed (km/hr)
8:30-9:20 10:20-11:10 Calm 0-1
I. Layunin
Nailalarawan ang bilis at direksyon Light Air 1-5
ng hangin
II. Paksang Aralin Light Breeze 6-11
Lesson 5. Temperature ng Hangin,
Gentle Breeze 12-19
Direksyon ng hangin at bilis ng
hangin Moderate Breeze 20-28
Paksa: Bilis at Direksyon ng Hangin Fresh Breeze 29-38
S3ES-IVe-f-3
TG pp. 185-186 Strong Breeze 39-49
LMpp.207
Moderate Gale 50-61
Kagamitan
Tsart, anemometer/wind vane Fresh Gale 62-74
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain Strong Gale 75-88
Balik-aral
Ano ang napag-alaman ninyo sa Storm 103-117
temperatura ng iba’t ibang lugar sa Hurricane/ Typhoon More than 117
PIlipinas at buong mundo?
B. Developmental Activities
 Pagganyak
Pag-aralan ang tsart.
Pagganyak na Tanong:
Paano ilalarawan ang lakas o bilis ng
hangin?
Anu-anong direksyon umiihip ang
hangin?

14
 Paglalahad ___3. Ang beaufort scale ang
Pangkatang Gawain panukat sa lakas at pinsala na
Pangkat 1-2 dala ng hangin.
Pag-aralan ang tsart ____4. Ang wind vane ang
Ano angibig sabihin nito? magtuturo sa atin ng pinagmulan
Pano sinusukat ang lakas o bilis ng direksyon ng hangin.
ng hangin? ____5. Ang anemometer ang
Ano ang pinakamahina? sumusukat sa bilis ng hangin.
Pinakamalakas? Takdang-Aralin
Bakit kailangang malaman ito?
Pangkat 3-4 Maghanda ng pag-uulat ng taya ng
Pag-aralan ang lakas ng hangin panahon sa Lunes.
sa dagat.
Ano ang pinakamahina?
Pinakamalakas?
Bakit kailangang malaman ito?
 Pag-uulat ng bawat pangkat
 Pagproseso ng mga sagot
 Pagbubuo ng Konsepto
 Paano tutukuyin/Ilalarawan ang
direksyon at bilis ng hangin??
 Konsepto
Gumagamit ng wind vane para
matukoy ang direksyon ng
hangin at anemometer naman
sa bilis ng hangin.
Ang beaufort scale ang panukat
sa bilis o lakas ng hangin.
Paglalapat
Bakit dapat nating alamin ang
direksyon at lakas ng hangin?
Pagtataya
Tukuyin kung Tama o mali
_____1. Ang wind vane ay
ginagamit sa pagsukat ng bilis ng
hangin.
___2. Ang anemometer naman
ang tumutukoy sa direksyon ng
hangin.

15
Ikaapat na Markahan .
Agham Organizer 1.
7:40-8:30 9:30-10:20
8:30-9:20 10:20-11:10 Mga Bagay na nakikita sa Kalngitan
I. Layunin kung Gabi
Nailalarawan ang mga bagay na
makikita sa langit
II. Paksang Aralin
Lesson 7. Mga Bagay sa Langit
Paksa: Mga bagay na Nakikita sa Langit
Langit
kung Araw at Gabi
at
S3ES-IVe-f-3
TG pp. 224-226
LMpp.206
Kagamitan
Organizer, mga larawan
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Balik-aral:
Pangkat 3-4
Mga Instrumento Para sa Panahon
Mga bagay na nakikita nila sa
1. gamit para sa pagturo ng direksyon
klangitan kung araw.
ng hangin
Organizer 2
2, pangsukat sa bilis ng hangin
3. pangsukat satemperatura ng
hangin
4. pangsukart sa halumigmig
5. pangsukat sa dami ng ulan
B. Panlinang na Gawain
 Pagganyak
Alin sa mga sumusunod ang makikita
sa kalangitan
Araw Puno
Buwan Bituin
Mesa Mga Damo
Pisara Mga Ulap 2. Paguulat at talakayan
 Paglalahad  Pagbubuo Konsepto
Pangkatang Gawain Anu-ano ang mga bagay nanakikita
Pangkat 1-2 kung gabi sa langitn? Kung araw?
1. Ipasulat sa manila paper ang Konsepto
mga bagay na nakikita nila sa Ang mga bituin, buwan, meteorites o
gabi. bulalakaw at kometa ay nakikita
Kung gabi sa langit

16
Ang araw, mga ulap naman kung
araw.
Note:
Maari ding tanggapin ang mga sagot
ng bata na nakikita nila ang eroplano,
ibon , lobo na lumilipad
Sa langit kung araw.
Paglalapat

Bakit hindi natin nakikita ang


mga bituin kung araw?

Pagtataya

Punan ang talahananyan ng


hinihinging datus.

Mga Bagay na Mga bagay na


Nakikita sa Nakikita sa
langit kung langit kung
Araw gabi.

1. 1.

2. 2.

3. 3.

4. 4.

5. 5.

 Takdang-Aralin

Iguhit ang mga makikita ninyong


bagay sa langit kung gabi.

Magdala ng makukulay na larawan ng


iba’t ibang laki ng bagay sa langit.

17
Ikaapat na Markahan Pangkatang Gawain
Agham  Pag-uulat ng bawat pangkat
 Pagproseso ng kanilang mga iniulat
7:40-8:30 9:30-10:20  Pagpapalitan ng kuru-kuro ng
8:30-9:20 10:20-11:10 bawat bata sa kanilang
I. Layunin pagkaunawa sa laki ng mga bagay
Nailalarawan ang mga laki ng mga sa langit.
bagay na nakikita sa langit Pagbubuo ng Konsepto
II. Paksang Aralin Paano ninyto ilalarawan ang laki
Lesson 8. Iba’t ibang Laki ng Bagay ng mga bagay sa langit?
Na Nakikita sa Langit Konsepto
Paksa: Laki ng Mga Bagay sa Langit Ang mga bagay sa langit gaya
S3ES-IVe-f-3 ng bituin ay malilit tingnan dahil
TG pp. 226-230 sa sobrang layo nila. Karamihan
LMpp.207 sa mga bituin ay malalaki.
Kagamitan Mayroon mas Malaki pa sa araw
Mga larawan ng sunset, sunrise, natin. Ang mga buwan din ng
araw, buwan at bituin bawat planeta ay may iba’t
III. Pamamaraan ibang laki din. Ang mga planeta
A Panimulang Gawain
.
ay iba-iba din ang laki. Ang
Balik-aral pinakamalaki ay ang Jupiter at
Tukuyin ang mga sumusunod: ang pinakamaliit ay ang
 Mga bagay na makikita sa langit palnetang Mercury.
kung araw Paglalapat
 Mga bagay na nakikita Bakit maliliit tingnan ang mga
 Sa langit kung gabi bituin? Talaga bang maliit sila?
B. Panlinang na Gawain Pagtataya:
 Pagganyak
Pare-pareho ba ang laki ng mga Lagyan ng ang mga bagay na
bagay na nasa langit? Ipakita ang Malaki at na malilit sa langit.
sunrise o anyo ng araw pagsikat at
paglubog (sunset). Paghambingin ang ______1. Karamihan sa mga asteroids
laki.
 Paglalahad ______2. Jupiter
Ipakita ang mga sumusunod na ______3. Buwan
larawan. ______4. Mars
______5. Mga Bituin
Takdang-Aralin
Sumulat Ng 3 talata na
pinaghahambing ang laki ng mga
bagay sa langit.
Magpatala sa manila paper ng
mga bagay na malalaki at maliliit
na makikita sa langit.

18
Agham  Paglalahad
7:40-8:30 9:30-10:20  Ipakilala ang Galaxy
8:30-9:20 10:20-11:10 nakinaroroonan ng Solar system o
I. Layunin Pamilya ng Araw>
Naihahambing ang kaningningan at  Milky way galaxy- ito ay
kadiliman ng mga mga bagay sa tinatayang binubuo ng 200
langit kung gabi bilyong bituin.
II. Paksang Aralin  Ipakita ang tsart ng mga ningning
Lesson 9. Kaningningan at Kadiliman ng bituin.
ng mga Bagay sa Langit kung Gabi  See Attachment
Paksa: Kaningningan at Kadiliman ng Pag-aralan ang mga datus sa
Mga Bituin tsart.
S3ES-IVe-f-3 Ipaliwanag s amga bata na mas
http://earthsky.org/space/stellar-luminosity- mababa ang magnitude o
the-true-brightness-of-stars ningning mas maliwanag ang
bituin.
TG pp. 232-233 Alamin:
LMpp.207 Pinakamaliwanag na bituin?
Kagamitan PinakamadilImsa sampung
Larawan ng Mga Bituin at Antas ng bituin?
Liwanag nila  Pag-uulat ng bawat pangkat
III. Pamamaraan  Pagproseso ng mga sagot
A. Panimulang Gawain  Pagbubuo ng Konsepto
Balik-aral  Bakit maliwanag ang isaNg
Bakit maliit ang mga bituin kung bituin?
titingnan s alangit kung gabi? Talaga  Konsepto:
bang maliliit sila? Ang pinakamliwanag na
B. Developmental Activities bituin ay ang
 Pagganyak Pinakamalapit na bituin sa
Ipakita ang larawan ng Milky Way mundo-ang araw.
Galaxy Paglalapat
Ang apparent magnitude
ban g bituin ang
nagsasabi Ng totoong
liwanag nito? Bakit?
Pagtataya
MAgtala ng 5
pinakamaliliwanag na
bituin sa langit.
Ano ang nakikita ninyo sa Takdang-Aralin
larawan/t? Magdala ng larawan
Ano kaya ang mga malilit na ilaw ngpinakmaliliwanag na
na nakaikot dito? bituin.

19
Ikaapat na Markahan
Agham
7:40-8:30 9:30-10:20
8:30-9:20 10:20-11:10
I. Layunin
Naihahambing ang kaningningan at
kadiliman ng mga mga bagay sa
langit kung gabi
II. Paksang Aralin
Lesson 9. Kaningningan at Kadiliman
ng mga Bagay sa Langit kung Gabi
Paksa: Kaningningan at Kadiliman ng
Mga Bituin
S3ES-IVe-f-3
http://www.astronomynotes.com/starprop/s4.ht
m TG pp. 232-233
LMpp.207
Kagamitan
Larawan ng Mga Bituin at Antas ng
Liwanag nila
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Balik-aral
Ano ang mga maliliwanag na bituin sa
langit? Bakit sila maliwanag? Ipasagot sa mga pangkat ang
B. Developmental Activities mga tanong:
 Pagganyak 1. Anong uri ng mga bituin ang
Ipakita ang larawan ng Milky Way makikita sa mga numerong
Galaxy negatibo ?
2. Ano ang ipinahihiwatig o
ipinakikita ng tsart?
3. Paano natin ilalarawan ang
pagkakaiba ng mga bituin gamit
ang tsart ng Apparent
Magnitude?
 Pag-uulat ng bawat pangkat
 Pagproseso ng mga sagot
Ano ang nakikita ninyo sa  Pagbubuo ng Konsepto
larawan/tsart?  Bakit maliwanag ang isaNg
Ano kaya ang mga malilit na ilaw bituin?Bakit madilim ang ibang
na nakaikot dito? bituin?
 Paglalahad  Konsepto:
 Ipakita ang tasrt na ito

20
Ang mga bituin na nasa apparent
magnitude ng 6 ay madilim na
kung titingnan sa daigdig.

Paglalapat
Ang apparent magnitude ba ng
bituin ang nagsasabi Ng totoong
liwanag nito? Bakit?
Pagtataya
Iguhit ang kung maliwang ang
bituin na may numerong nakatala
at kung hindi.

1. -25 4. 6.0
2. 7.0 5. +25
3. -5.0
Takdang-Aralin

Magdala ng larawan
ngpinakmaliliwanag na bituin.

21
Pangalan ng Bituin Layo mula Apparent Absolute
sa mundo magnitude magnitude

1. Sirius 8.6 LY
 -1.46  : 0.00
Sirius, kilala bilang Dog Star, pinakamaliwanag na bituin s
alangit.Sa Greek word ang ibig sabihin ay nakapapaso.

2. Canopus 74 LY -2.5
 -0.72
Pinangalan mula s asinaunang lungsod ng Egypt
Canopus ay pangalawang pinakamaliwanag na bituin
sa langit..

3. Rigil Kentaurus 4.3 LY


 -0.27  4.4
Rigel Kentaurus, kilala rin bilang Alpha Centauri, ikatlong
pinakamaliwanag na bituin sa langit.Ang ibIg sabihIn nG
pangalan ay paa ng centaur.

4. Arcturus 34 LY
 -0.04  0.2
Arcturus Pinakamaliwanag na bituin sa sonstellation
Bootes, pinakamatandang constellation sa langitne 
Ikaapat na pinakamaliwanag na bituin sa langit.
5. Vega 25 LY
 0.03  0.6
Vega Ikalimang pinakamaliwanag na Bituin sa langit Ito
ay salitang hango sa Arabic na ibig sabihiN ay 
mandaragit na agila.

6. Capella 41 LY
 0.08  0.4
Ikaanim na pinakamaliwanag na bituin sa lanit mula s
alatin na ang ibig sabihin ay babaing kambing.Ito ay 
higanteng dilaw na bituin gaya n gating Araw o Sun.

7. Rigel 1400 LY
 0.12  -8.1
Ikapitong pinakamaliwanag na bituin sa langit. sky, Rigel's
mula s asalitang Arabic na paa. Dahil ito ay nasa paanan 
ng constellation Orion. Ito ay isang blue supergiant
. 8. Procyon 11.4 LY,
 0.38  2.6
Ikapitong pinakamaliwanag na bituin sa langit Ito ay
yellow-white at isa sa pinakamalapit na bituin sa mundo. 
9. Achernar 69 LY
 0.46  -1.3
Ikasiyam na pinakamaliwanag na bituin sa langit. Ito ay
bluish-white supergiant star. 
10. Betelgeuse 1400 LY -7.2
 0.50(var.)
Ikasampung maliwanang na bituin ang Betelgeuse sa
langit. Ito ay isang pula o red supergiant mga 13,000 na 
bese na mas maliwanag kaysa araw natin at mahigit
1000 beses na mas Malaki,

22
Ikaapat na Markahan
Agham
7:40-8:30 9:30-10:20
8:30-9:20 10:20-11:10
I. Layunin
Nakagagawa ng obserbasyon sa iba’t ibang posisyon ng araw sa loob ng isang
araw
II. Paksang Aralin
Lesson 10 Posisyon ng Araw s aIba’t Ibang Oras sa Isang Araw
Paksa: Iba;t Ibang Posisyon ng Araw
S3ES-IVe-f-3
http://www.astronomynotes.com/starprop/s4.htm TG pp. 234-235
LMpp.245-246
Kagamitan
Larawan/tsart
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Balik-aral
Ano ang mga maliliwanag na bituin sa langit? Bakit sila maliwanag?
Anong galaxy ang kinabibilangan ng Sistema ng araw o solar system?
B. Developmental Activities
 Pagganyak
Ano kaya sa palagay ninyo ang posisyon ng araw sa oras na ito?
Paglalahad
 Maglaro ng roulette.
 Umayos ng pabilog ang bawat pangkat.
 Patayuin sa gitna ang isang kasapi. Sabihin ito ay nagsisimbolo ng mga
bagay sa mundo.
 Bawat ikot. Ipatala ang batang nasa posisyon katapat ng batang nasa
gitna. Itala ayon sa talahanan
Ikot ng Araw Obserbasyon
Unang Ikot
Ikalawang ikot
Ikatlong Ikot

Ipasagot sa mga pangkat ang mga tanong:


1. Iisa lang ba ang posisyon ng araw?
2. Kung saan ang araw, ano ang mangyayari sa bagay na iikutan nito?
2. Ano ang ipinahihiwatig o ipinakikita ng tsart?
 Pag-uulat ng bawat pangkat
 Pagproseso ng mga sagot
 Pagbubuo ng Konsepto
Anu-ano ang posisyon ng araw s aumaga, tanghali at gabi?
 Konsepto:

23
 Iba’t iba ang posisyon ng araw sa umaga, tanghali at gabi.
.Paglalapat
Ano kaya ang posisyon ng araw sa oras na ito?
Pagtataya
Iguhit ang kung tama ang pangungusap at ang kung mali.

1. Iba’t iba ang posisyon ng araw


Sa buong maghapon.
2. Iisa lang ang posisyon ng araw sa buong maghapon.
3. Iba ang posisyon ng araw sa umaga.
4. Magkapareho ang posisyon ng araw sa umaga at tanghali.
5. Magkaiba ang posisyon ng araw
Sa tanghali at gabi.
Takdang-Aralin
Magdala ng flashlight, pentel pen at manila paper

Ikaapat na Markahan
Agham
7:40-8:30 9:30-10:20
8:30-9:20 10:20-11:10
I. Layunin
Nakagagawa ng obserbasyon sa iba’t ibang posisyon ng araw sa loob ng isang
araw
II. Paksang Aralin
Lesson 10 Posisyon ng Araw s aIba’t Ibang Oras sa Isang Araw
Paksa: Iba;t Ibang Posisyon ng Araw
S3ES-IVe-f-3
http://www.astronomynotes.com/starprop/s4.htm TG pp. 234-235
LMpp.245-246
Kagamitan
flashlight
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Balik-aral
Ano ang posisyon ng araw sa buong isang araw?
B. Developmental Activities
1. Pagganyak

24
Alamin natin ang aktuwal na magaganap sa pag-ikot ng araw sa
pamamagitan ng eksperimento.
2. Paglalahad
Activity 4 ng KM p. 245
Pamamaraan ng pagsasagawa pangkat.
 Gamitin ang larawang ito upang maging batayan.

1. Itutok ang flashlight sa iba’tibang posisyon kagaya ng nasa larawan.


2. Ang flashlight ang Araw at ang bagay sa gitna ang mga bagay sa
mundo.
3. Ituro ang flashlight sa bagay na nasa gitna.Obserbahan.
4. Itala ang obserbasyon .
Mga tanong
a. Sa umaga, ano ang posisyon ng araw?
b. Sa tanghali?
c. Sa hapon?
3. Pag-uulat ng mga pangkat.
4.Pagproseso ng mga sagot

25
5. Pabubuo ng Konsepto
Anu-ano ang posisyon ng araw sa buong maghapon?
6. Konsepto
Iba’t ibang posisyon ang pag-ikot ng araw sa mundo sa umaga, tanghali
at hapon.

7. Pagtataya
Tukuyin ang oras sa mga posisyon ng flashlight(kumakatawan sa araw) sa
larawan.

Takdang-Aralin:
Alamin ang mga masasamang epekto ng pagbibilad sa matinding init ng araw.
Magdala ng mga larawan.

26
Ikaapat na Markahan
Agham
7:40-8:30 9:30-10:20
8:30-9:20 10:20-11:10
I. Layunin
Nailalarawan ang masasamang
epekto ng matinding init ng araw
Sa tao
II. Paksang Aralin
Lesson 11 Masamang Epekto ng
Matinding Init ng Araw Sa tao
S3ES-IVe-f-3
TG pp. 240-244
LMpp.246-247
Kagamitan
Larawan/tsart
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Balik-aral
Anu-ano ang posisyon ng araw sa  Anu-ano ang klagayan
maghapon? ng panahon sa bawat
B. Developmental Activities larawan?
 Pagganyak  Bakit kailangang
Nakapunta na ba kayo sa magsalamin ng may
dagat upang maligo? Ano ang kulay ang bata?
inilalagay ninyo sa balat?Bakit?  Panisnin ang kasuotan
 Paglalahad ng mag-iina sa tabing
Ilarawan ang nakikita sa dagat. Ano ang
tatlong mga larawan. masasabi ninyo?
 Ano namn ang panahon
sa ikatlong larawan?
Bakit siya may payong?
Pangkatang gawain
Pangkat 1-2
Magtala ng mga dapat
isagawa kung matindi ang init
ng araw.
 Kasuotan
 Pagmagbibilad o lalabas sa
initan.
Pangkat 3-4
Magtala ng masamang epekto
ng init ng araw sa tao.

27
Pag-uulat ng bawat pangkat
at pagproseso ng mga iniulat. 6. Sunburn.
Masasamang epekto ng 7. Napasisigla ang katawan sa
matinding init ng araw sa tao umaga.
 Sunburn o pagkasunog 8. Hypertension o pagtaas ng
ng balat presyon ng dugo.
 Dehydration o 9. Bungang arawi.
pagkatuyo ng tubig sa Kanser sa balat
katawan
 Pagtaas ng presyon ng
dugo ng mga Takdang-Aralin
matatanda Alamin ang mga
 Bungang araw pangkaligtasang Gawain kapag
 Sakit sa mata matindi ang sikat ng araw.
 Kanser sa balat
 Pagbubuo ng Konsepto
Nakabubuti ba ang
pagbibilad sa matinding init
ng araw?
 Konsepto:
May masasamang epekto ang
pagbibilad sa matinding init ng
araw gaya ng sunburn,
dehydration, hypertension, skin
cancer, glaucoma at prickly
heat.
.Paglalapat

Oras Ano ang Ano ang


Gagawin hindi ko
Ko? gagawin?
8:00 AM
12:00 NN

2:00 PM

Pagtataya
Iguhit ang masamang epekto MTD/3-8-15
ng init ng araw at ang kung
hindii.

28
Ikaapat na Markahan Ano ang nangyari sa halaman sa
Agham pangalawang larawan?
7:40-8:30 9:30-10:20
8:30-9:20 10:20-11:10
I. Layunin
Nailalarawan ang masasamang
epekto ng matinding init ng araw
Sa halaman
II. Paksang Aralin
Lesson 12 Masamang Epekto ng
Matinding Init ng Araw Sa Halaman
S3ES-IVe-f-3
TG pp. 240-244
LMpp.248-249
Kagamitan
Larawan/tsart
III. Pamamaraan
A Panimulang Gawain
. Pangkatang Gawain
Balik-aral Bisitahin ang hardin ng
Anu-ano ang masasamang epekto paaralan. Punan ng datus
ng matinding sikat ng araw sa tao? ang talahanayan.
B. Developmental Activities P
Halaman Obserbasyon
 Pagganyak a
Tao lang ba ang naapektuhan n
ng init ng araw? g
 Paglalahad k
Paghambingin ang 2 larawan a
ng mga halaman sa paso. t 1-2
Table 1. Halaman sa Lilim

Pangkat 2-3
Halaman sa Initan ng Araw
 P Halaman Obserbasyon
a
g Matinding Tamang
- Sikat ng Sikat ng
u araw Araw
 Anu-ano ang kalagayan ng u
panahon sa bawat larawan? l
 Ano ang nangyari sa a
halaman sa unang t ng Bawat pangkat at
larawan? pagproseso sa sagot/datus.
 Bakit kaya?  Pagbubuo ng Konsepto

29
Nakaapekto ba ang araw sa
halaman?
 Konsepto:
Ang halaman ay nakalilikha ng
pagkain sa pamamgitan ng
araw.Subalit kung matindi ang
sikat at init nito ito ay malalanta
at mamatay. Ikaapat na Markahan
.Paglalapat Agham
Ano ang mga hakbang upang 7:40-8:30 9:30-10:20
hindi malanta ang mga halaman 8:30-9:20 10:20-11:10
sa matinding sikat ng araw? I. Layunin
Pagtataya Nailalarawan ang masasamang
lagyan ng tsek (/) kung tama ang epekto ng matinding init ng araw
obserbasyon at ekis (x) kung mali. Sa hayop
1.Nalalanta ang mga halaman sa II. Paksang Aralin
sobrang init. Lesson 13 Masamang Epekto ng
2. Maaring mamatay ang mga Matinding Init ng Araw Sa Hayop
halaman dahil sa matinding init S3ES-IVe-f-3
ng araw. TG pp. 250-252
3. gumagawa ng pagkain ang LMpp.249-250
halaman sa tulong ng araw. Kagamitan
4. kailangan madiligan ang Larawan/tsart
halaman upang hindi malanta. III. Pamamaraan
5. maari ding isilong ang mga A Panimulang Gawain
.

pasong may halaman kung sobra Balik-aral


ang init. Anu-ano ang posisyon ng araw sa
Takdang-Aralin maghapon?
Alamin ang mga dapat B. Developmental Activities
gawin upang mabuhay ang  Pagganyak
halaman kahit sobrang init ng sikat Nakapunta na ba kayo sa
ng araw. dagat upang maligo? Ano ang
inilalagay ninyo sa balat?Bakit?
 Paglalahad
Ilarawan ang nakikita sa
tatlong mga larawan.
MTD/3-8-15

30
Pangkatang gawain
Pangkat 1-2
Magtala ng mga dapat
isagawa sa mga alagang
hayop kung sobrang mainit.
Pangkat 3-4
Magtala ng masamang epekto
ng init ng araw sa hayop.
Pag-uulat ng bawat pangkat at
pagproseso ng mga iniulat.
Masasamang epekto ng
matinding init ng araw sa
hayop
 panghihina
 Dehydration o
pagkatuyo ng tubig sa
katawan
 pagkamatay
 Pagbubuo ng Konsepto
Nakabubuti ba ang
pagbibilad sa matinding init
ng araw?
 Konsepto:
May masasamang epekto ang
pagbibilad sa matinding init ng
araw ng mga hayop.
.Paglalapat
Paano mo iingatan ang alaga
mong hayop kapag matindi o
sobra ang init ng araw?
Pagtataya
Magtala ng 5 epekto ng
sobrang init sa hayop.
Takdang-Aralin
Alamin ang mga
pangkaligtasang Gawain para sa
mga hayop kapag matindi ang
 Anu-ano ang kalagayan sikat ng araw.
ng bawat hayop sa
larawan?
 Bakit sila nanghihina?
 Maari bang ikamatay ng
mga hayop ang sobrang
init?

31
MTD/3-8-15

Ikaapat na Markahan
Agham
7:40-8:30 9:30-10:20
8:30-9:20 10:20-11:10
I. Layunin
Nailalarawan ang masasamang
epekto ng matinding init ng araw
Sa tao
II. Paksang Aralin
Lesson 11 Masamang Epekto ng
Matinding Init ng Araw Sa tao
S3ES-IVe-f-3
TG pp. 240-244
LMpp.246-247
Kagamitan
Larawan/tsart
III. Pamamaraan
A Panimulang Gawain
.

Balik-aral
Anu-ano ang posisyon ng araw sa
maghapon?
B. Developmental Activities
 Pagganyak
Nakapunta na ba kayo sa
dagat upang maligo? Ano ang
inilalagay ninyo sa balat?Bakit?
 Paglalahad
Ilarawan ang nakikita sa
tatlong mga larawan.

32
Pangkatang gawain
Pangkat 1-2
Magtala ng mga dapat
isagawa kung matindi ang init
ng araw.
 Kasuotan
 Pagmagbibilad o lalabas sa
initan.
Pangkat 3-4
Magtala ng masamang epekto
ng init ng araw sa tao.
Pag-uulat ng bawat pangkat
at pagproseso ng mga iniulat.
Masasamang epekto ng
matinding init ng araw sa tao
 Sunburn o pagkasunog
ng balat
 Dehydration o
pagkatuyo ng tubig sa
katawan
 Pagtaas ng presyon ng
dugo ng mga
matatanda
 Bungang araw
 Sakit sa mata
 Kanser sa balat
 Pagbubuo ng Konsepto
Nakabubuti ba ang
pagbibilad sa matinding init
ng araw?
 Anu-ano ang klagayan  Konsepto:
ng panahon sa bawat May masasamang epekto ang
larawan? pagbibilad sa matinding init ng
 Bakit kailangang araw gaya ng sunburn,
magsalamin ng may dehydration, hypertension, skin
kulay ang bata? cancer, glaucoma at prickly
 Panisnin ang kasuotan heat.
ng mag-iina sa tabing .Paglalapat
dagat. Ano ang
masasabi ninyo?
 Ano namn ang panahon
sa ikatlong larawan?
Bakit siya may payong?

33
Oras Ano ang Ano ang
Gagawin hindi ko
Ko? gagawin?
8:00 AM
12:00 NN

2:00 PM

Pagtataya
Iguhit ang masamang epekto MTD/3-8-15
ng init ng araw at ang kung
hindii.

10. Sunburn. Ikaapat na Markahan


11. Napasisigla ang katawan sa Agham
umaga. 7:40-8:30 9:30-10:20
12. Hypertension o pagtaas ng 8:30-9:20 10:20-11:10
presyon ng dugo. I. Layunin
13. Bungang arawi. Nailalarawan ang masasamang
Kanser sa balat epekto ng matinding init ng araw
Sa halaman
II. Paksang Aralin
Takdang-Aralin Lesson 12 Masamang Epekto ng
Alamin ang mga Matinding Init ng Araw Sa Halaman
pangkaligtasang Gawain kapag S3ES-IVe-f-3
matindi ang sikat ng araw. TG pp. 240-244
LMpp.248-249
Kagamitan
Larawan/tsart
III. Pamamaraan
A Panimulang Gawain
.

Balik-aral
Anu-ano ang masasamang epekto
ng matinding sikat ng araw sa tao?
Halaman Obserbasyon
B
.
D
e
v

34
elopmental Activities Pangkat 1-2
 Pagganyak Table 1. Halaman sa Lilim
Tao lang ba ang naapektuhan
ng init ng araw? Pangkat 2-3
 Paglalahad Halaman sa Initan ng Araw
Paghambingin ang 2 larawan  P Halaman
ng mga halaman sa paso. Obserbasyon
a
g Matinding Tamang
- Sikat ng Sikat ng
u araw Araw
u
l
a
t ng Bawat pangkat at
pagproseso sa sagot/datus.
 Pagbubuo ng Konsepto
 Anu-ano ang kalagayan ng Nakaapekto ba ang araw sa
panahon sa bawat larawan? halaman?
 Ano ang nangyari sa  Konsepto:
halaman sa unang Ang halaman ay nakalilikha ng
larawan? pagkain sa pamamgitan ng
 Bakit kaya? araw.Subalit kung matindi ang
Ano ang nangyari sa halaman sa sikat at init nito ito ay malalanta
pangalawang larawan? at mamatay.
.Paglalapat
Ano ang mga hakbang upang
hindi malanta ang mga halaman
sa matinding sikat ng araw?
Pagtataya
lagyan ng tsek (/) kung tama ang
obserbasyon at ekis (x) kung mali.
1.Nalalanta ang mga halaman sa
sobrang init.
2. Maaring mamatay ang mga
halaman dahil sa matinding init
ng araw.
3. gumagawa ng pagkain ang
halaman sa tulong ng araw.
4. kailangan madiligan ang
Pangkatang Gawain halaman upang hindi malanta.
Bisitahin ang hardin ng 5. maari ding isilong ang mga
paaralan. Punan ng datus pasong may halaman kung sobra
ang talahanayan. ang init.

35
Takdang-Aralin
Alamin ang mga dapat
gawin upang mabuhay ang
halaman kahit sobrang init ng sikat
ng araw.

MTD/3-8-15

Ikaapat na Markahan
Agham
7:40-8:30 9:30-10:20
8:30-9:20 10:20-11:10
I. Layunin
Nailalarawan ang masasamang
epekto ng matinding init ng araw
Sa hayop
II. Paksang Aralin
Lesson 13 Masamang Epekto ng
Matinding Init ng Araw Sa Hayop
S3ES-IVe-f-3
TG pp. 250-252
LMpp.249-250
Kagamitan
Larawan/tsart
III. Pamamaraan
A Panimulang Gawain
.

Balik-aral
Anu-ano ang posisyon ng araw sa
maghapon?
B. Developmental Activities
 Pagganyak

36
Nakapunta na ba kayo sa  Anu-ano ang kalagayan
dagat upang maligo? Ano ang ng bawat hayop sa
inilalagay ninyo sa balat?Bakit? larawan?
 Paglalahad  Bakit sila nanghihina?
Ilarawan ang nakikita sa  Maari bang ikamatay ng
tatlong mga larawan. mga hayop ang sobrang
init?
Pangkatang gawain
Pangkat 1-2
Magtala ng mga dapat
isagawa sa mga alagang
hayop kung sobrang mainit.
Pangkat 3-4
Magtala ng masamang epekto
ng init ng araw sa hayop.
Pag-uulat ng bawat pangkat at
pagproseso ng mga iniulat.
Masasamang epekto ng
matinding init ng araw sa
hayop
 panghihina
 Dehydration o
pagkatuyo ng tubig sa
katawan
 pagkamatay
 Pagbubuo ng Konsepto
Nakabubuti ba ang
pagbibilad sa matinding init
ng araw?
 Konsepto:
May masasamang epekto ang
pagbibilad sa matinding init ng
araw ng mga hayop.
.Paglalapat
Paano mo iingatan ang alaga
mong hayop kapag matindi o
sobra ang init ng araw?
Pagtataya
Magtala ng 5 epekto ng
sobrang init sa hayop.
Takdang-Aralin
Alamin ang mga
pangkaligtasang Gawain para sa

37
mga hayop kapag matindi ang
sikat ng araw.

MTD/3-8-15

38
39

You might also like