You are on page 1of 16

Paaralan SAN FELIPE ELEM.

SCHOOL WEST Antas II-OSMEÑA


Guro JOAN L. ATIENZA Asignatura ARALING PANLIPUNAN
Petsa at Oras NOVEMBER 13-17, 2017 IKATLONG MARKAHAN-WEEK 2( CG)
GRADE 2 ARALIN 5.2 Mga Hanapbuhay sa Aking
DAILY LESSON LOG Komunidad

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN Nabibigyang- Natutukoy Nahihinuha/n Nakapanga Nailpaliliwanag ang epekto ng hanapbuhay
kahulugan ang ang mga aiuugnay ngalap ng o kawalan ng hanapbuhay sa pamilya at
salitang hanapbuhay ang epekto kuwento komunidad.
“hanapbuhay.” ng mga tao ng tungkol sa
sa kapaligiran karanasan
komunidad. sa uri ng ng isang
hanapbuhay taong may
at hanapbuha
pinagkukuna y
ng yaman sa
komunidad
A. Pamantaya Naipamamalas Naipamamalas ang kahalagahan ng Naipamamalas ang kahalagahan ng
ng ang mabuting mabuting paglilingkod ng mga namumuno
Pangnilala kahalagahan ng paglilingkod ng mga namumuno sa sa pagsulong ng mga pangunahing
man mabuting pagsulong ng hanapbuhay at pagtugon sa
paglilingkod ng mga pangunahing hanapbuhay at pangangailangan ng mga kasapi ng sariling
mga namumuno pagtugon sa komunidad
sa pagsulong ng pangangailangan ng mga kasapi ng
mga sariling
pangunahing komunidad
hanapbuhay at
pagtugon sa
pangangailanga
n ng mga kasapi
ng sariling
komunidad
B. Pamantaya Nakapagpapaha Nakapagpapahayag ng pagpapahalaga Nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa
n sa yag ng sa pagsulong ng mabuting paglilingkod ng pagsulong ng mabuting paglilingkod ng mga
Pagganap pagpapahalaga mga namumuno sa komunidad tungo sa namumuno sa komunidad tungo sa
sa pagsulong ng pagtugon sa pangangailangan ng mga pagtugon sa pangangailangan ng mga
mabuting kasapi ng sariling komunidad kasapi ng sariling komunidad
paglilingkod ng
mga namumuno
sa komunidad
tungo sa
pagtugon sa
pangangailanga
n ng mga kasapi
ng sariling
komunidad
C. Mga 1.2Naiuugnay 1.2Naiuugnay ang mga pangunahing 1.2Naiuugnay ang mga pangunahing
Kasanayan ang mga hanapbuhay ng komunidad sa likas na hanapbuhay ng komunidad sa likas na
sa pangunahing yaman ng komunidad yaman ng komunidad
Pagkatuto. hanapbuhay ng AP2PSK-IIIa-1 AP2PSK-IIIa-1
Isulat ang code komunidad sa
ng bawat likas na yaman
kasanayan ng komunidad
AP2PSK-IIIa-1

II. NILALAMAN ARALIN 5.2 Mga ARALIN 5.2 Mga Hanapbuhay sa Aking ARALIN 5.2 Mga Hanapbuhay sa Aking
Hanapbuhay sa Komunidad Komunidad
Aking
Komunidad
III. KAGAMITANG Kto12 C.G p.25- Kto12 C.G Kto12 C.G p.25-26 Kto12 C.G p.25-26 Kto12 C.G p.25-26
PANTURO 26 p.25-26
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa 52-55 52-55 52-55 52-55 52-55
Gabay ng Guro
2.Mga pahina sa 151-162
Kagamitang Pang 152-161 151-162 151-162 151-162
Mag-aaral
3.Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang mga larawan ng mga larawan mga larawan ng iba-ibang mga larawan ng iba- mga larawan ng
Kagamitan mula iba-ibang ng iba-ibang hanapbuhay, papel, manila ibang hanapbuhay, iba-ibang
sa portal ng hanapbuhay, hanapbuhay, paper, krayola, lapis, papel, manila paper, hanapbuhay,
Learning Resource papel, manila papel, Modyul 5, Aralin 5.2 krayola, lapis, Modyul 5, papel, manila
paper, krayola, manila Aralin 5.2 paper, krayola,
lapis, Modyul 5, paper, lapis, Modyul 5,
Aralin 5.2 krayola, lapis, Aralin 5.2
Modyul 5,
Aralin 5.2
A. Iba pang laptap laptap laptap laptap laptap
Kagamitan
g Panturo
IV.PAMAMARAAN
A. Balik-aral Panimula: Itanong:Ano Muling talakayin ang iba’t Pagpapakita ng Pagpapakita muli
sa 1. Alamin sa mga ang ibang hanapbuhay sa larawan ng iba’t ibang ng iba’t ibang
nakaraang bata ang kahulugan ng inyong komunidad. hanapbuhay. hanapbuhay.
aralin at / o hanapbuhay ng hanapbuhay.
pagsisimula mga tao sa 2. Pag-
ng bagong kanilang usapan ang
aralin komunidad. mga sagot
2. Itala sa pisara. ng bata.
Pag-usapan. 3. Iugnay sa
3. Iugnay sa araling
aralin. tatalakayin.
B. Paghahabi Ilahad ang mga Ano-ano ang Mangalap ng iba-ibang Mangalap ng iba-ibang Sa inyong palagay
sa layunin susing tanong sa alam mong ideya mula sa mga mag- ideya mula sa mga , ano ang
ng aralin Alamin Mo, Aralin hanapbuhay aaral kung ano-anong mga mag-aaral kung ano- magiging epekto
5.2 sa iyong hanapbuhay sa kanilang anong mga kung mayroong
Alam mo ba komunidad? komunidad.Itala sa pisara at hanapbuhay sa hanapbuhay ang
kung ano-anong Magbigay ng pag-usapan. Iugnay sa kanilang komunidad. isang tao?kung
uri ng halimbawa. aralin. Itala sa pisara at pag- walang
hanapbuhay Ano-ano ang mga usapan. Iugnay sa hanapbuhay?
mayroon sa iyong hanapbuhay sa mga aralin.
komunidad? komunidad na nakatira sa Maitatala mo ba sa
Mahalaga ba kapatagan ?Ano naman isang table ang mga
ang mga ang hanapbuhay sa hanapbuhay na
hanapbuhay na malapit sa dagat? sa angkop sa kapatagan
ito? pamayanang industriyal at at malapit sa dagat.
pamayanang rural?

C.Pag-uugnay ng Basahin at pag- Ipakita ang Basahin: Ipabasa muli sa mga Ipakita ang
mga halimbawa usapan ang mga May mga pagkakataon na bata ang pahina 153- larawan ng taong
sa bagong aralin hanapbuhay na sumusunod ang katangiang pisikal ng 156 sa LM may hanapbuhay
nasa larawan. na larawan. isang komunidad ay at taong walang
Hanapbuhay sa iniuugnay sa pamumuhay hanapbuhay.
Komunidad at hanapbuhay ng mga
Mga karaniwang tao. Iba-ibang paraan ang Hanapbuh Hanapbuh
hanapbuhay ng ginagawang pag-aangkop ay sa ay malapit
mga tao sa ng tao sa kaniyang Kapatagan sa dagat
komunidad: kapaligiran at hanapbuhay. 1. 1.
Ang hanapbuhay ng mga 2. 2.
tao sa pamayanang 3. 3.
urban o lungsod at bayan 4 4.
ay karaniwang sa 5. 5.
mga pabrika, opisinao 6. 6.
maaaring sa sariling 7. 7.
tahanan lamang. 8. 8.
Ang mga naninirahan sa 9.
alin mang komunidad ay
gumagawa ng paraan
upang makiayon sa
kalagayan ng kanilang
komunidad. Ang pag-
aangkop na ito ay hindi
lamang sa
paghahanapbuhay.
Pangingisda ang
Kasama rito ang pag-
isa sa mga
aangkop ng tirahan,
pangunahing
pananamit, pananim at
hanapbuhay sa
mga gawain.
komunidad na
Anumang uri ng
malapit sa dagat
hanapbuhay o
at lawa. Kaugnay
pagkakakitaan kung ito ay
nito ang
marangal, dapat itong
pagdadaing,
ipagmalaki at
pagtitinapa at
pahalagahan.
pagbabagoong
ng mga nahuling
isda.
Pagsasaka ang
angkop na
hanapbuhay sa
komunidad na
may malawak na
sakahan.
Kaugnay nito
pagtatanim ng
palay at mga
gulay na siyang
iniluluwas sa mga
kabayanan at
pamilihan.

Ang
pagkakarpintero
ay isa rin sa mga
hanapbuhay sa
komunidad. Sila
ang gumagawa
ng mga bahay,
upuan, mesa at
iba pang
kagamitang yari
sa kahoy.

Ang pagtuturo
ay isa ring
hanapbuhay sa
komunidad. Ang
mga guro ang
siyang nagtuturo
sa mga mag-
aaral sa
paaralan.

Ang pananahi ay
isa rin sa
hanapbuhay sa
komunidad. Ang
sastre ang
nananahi ng
mga kasuotang
panlalaki. Ang
modista naman
ang tumatahi ng
mga kasuotang
pambabae.
Ang paggawa
ng tinapay ay isa
rin sa
pinagkikitaan sa
komunidad.

Ang
paghahayupan
ay mainam ring
hanapbuhay sa
komunidad. May
mga
nagmamanukan
at babuyan.
Mayroon ding
bakahan, at
itikan.

Isa rin sa mga


hanapbuhay ang
pagiging
“domestic
helper” o
kasambahay sa
ibang bansa.
Tinatawag din
silang Overseas
Filipino Worker
(OFW).
May mga
pagkakataon na
ang katangiang
pisikal ng isang
komunidad ay
iniuugnay sa
pamumuhay at
hanapbuhay ng
mga tao. Iba-
ibang paraan
ang ginagawang
pag-aangkop ng
tao sa kaniyang
kapaligiran at
hanapbuhay.
Ang
hanapbuhay ng
mga tao sa
pamayanang
urban o lungsod
at bayan ay
karaniwang sa
mga pabrika,
opisinao
maaaring sa
sariling
tahanan lamang.
Ang mga
naninirahan sa
alin mang
komunidad ay
gumagawa ng
paraan upang
makiayon sa
kalagayan ng
kanilang
komunidad. Ang
pag-aangkop na
ito ay hindi
lamang sa
paghahanapbuh
ay. Kasama rito
ang pag-
aangkop ng
tirahan,
pananamit,
pananim at mga
gawain.
Anumang uri ng
hanapbuhay o
pagkakakitaan
kung ito ay
marangal, dapat
itong ipagmalaki
at pahalagahan.

D.Pagtalakay ng Sagutin: Banggitin Ano-ano ang hanapbuhay Itanong: Magsulat ng


bagong konsepto 1. Ano-ano ang ang mga na angkop sa komunidad Ano-anong limang
at paglalahad ng hanapbuhay na hanapbuhay na malapit sa hanapbuhay ang pangungusap
bagong inilarawan sa sa mga kapatagan?dagat? sa matatagpuan sa kung paano niyo
kasanayan #1 iyong binasa? larawang pamayanang rural at kapatagan?sa malapit maihahambing at
2. Ano ang ipinakita. industriyal? sa dagat? masasabi ang
mangyayari kung Ano-anong Paano nakikiangkop ng pagkakaiba ng
walang mga mga tao ang uri ng dalawang tao sa
hanapbuhay ang hanapbuhay hanapbuhay sa larawan?
isang tao? sa iyong pamayanang kanilang
3. Ano ang kumunidad? kinabibilangan?
maitutulong ng
taong may
hanapbuhay sa
kaniyang
komunidad at sa
kaniyang
pamilya?
4. Ano ang
kaugnayan ng
katangiang
pisikal ng isang
lugar sa uri ng
hanapbuhay ng
mga naninirahan
dito?
5. Ano-ano pa
ang hanapbuhay
sa iyong
komunidad na
hindi nabanggit
sa talata?

D.Pagtalakay ng Isagawa: Isagawa: Isagawa: Isagawa: Isagawa:


bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong Hanapin sa loob Kopyahin sa Isagawa ang sumusunod: Batay sa mga A.Gamitin ang
kasanayan #2 ng kahon ang papel ang 1. Maghanda ng malapad kasagutan sa talaan sa multi-flow map
tinutukoy na graphic na papel o manila paper at table , saang upang maipakita
hanapbuhay sa organizer sa krayola. komunidad kabilang ang epekto ng
bawat bilang. ibaba. Isulat 2. Iguhit ang hanapbuhay ang hanapbuhay ng pagkakaroon ng
Isulat ang letra ang mga ng iyong tatay. Kulayan. inyong mga magulang? hanapbuhay sa
ng sagot sa hanapbuhay 3. Magtanong sa tatay ng Masaya ba kayo sa pamilya at sa
papel. sa iyong kanyang karanasan tungkol hanapbuhay nila? komunidad.
komunidad. sa kanyang hanapbuhay. Natutugunan ba ang
Sumulat ng maikling inyong pang-araw-araw
kuwento. na pamumuhay base sa
4. Ikuwento ito sa klase kanilang hanapbuhay?
gamit ang iginuhit na
hanapbuhay nito.

B.Gamitin ang
1. Gumagawa ng
multi-flow map
ating tirahan
upang maipakita
2. Humuhuli sa ang epekto ng
masasamang tao walang
3. Gumagamot hanapbuhay sa
sa mga may sakit pamilya at sa
4. komunidad.
Nangangalaga
sa ating ngipin
5. Sumusugpo sa
sunog sa
komunidad
6. Nagtatanim ng
gulay, palay at
iba pang
pananim
7. Nanghuhuli ng
mga isda at iba
pang mga
pagkaing-dagat
tulad ng hipon,
alimasag at pusit
8. Nagtuturo sa
ating bumasa at
sumulat
9. Gumagawa ng
ating mga
kasuotan
10.
Nagkukumpuni
ng mga sirang
tubo
E.Paglinang sa Isagawa: Gumuhit sa Gawain 2 Isulat ang hanapbuhay Bumuo ng
kabihasaan Gawin ito sa papel ng Gamit ang semantic sa pamayanang urban dalawang
( Leads to inyong kwaderno isang webbing , isulat sa bilog at rural. pangkat . Pumili ng
Formative o sa isang papel. hanapbuhay ang mga hanapbuhay sa lider. Gawin ang
Assessment ) na iyong pamayanang industriyal. pamayanang pamayanang flow chart sa
nagugustuha rural urban
manila paper
n. katulad ng ginawa
sa itaas.
pamaya
nang
industiy
al

Gumawa uli ng semantic


webbing ukol sa
hanapbuhay na angkop sa
kapatagan ,tabing dagat
at pamayanang rural at
urban.

F.Paglalapat ng Ano ang Batay sa mga Gumawa uli ng semantic Alin ang mas maunlad Iulat ito ng lider sa
aralin sa pang kahulugan ng larawan na webbing ukol sa sa dalawang unahan ng klase.
araw-araw na hanapbuhay inyong nakita hanapbuhay na angkop sa komunidad? Mga salita na
buhay batay sa iginuhit o naiguhit , kapatagan ,tabing dagat nabuo ng mga
na ilustrasyon? matutukoy at pamayanang rural at AAnyong -lupa bata ukol sa
mo ba urban.Gawin ito ng mga Anyong -lupa epekto ng
ngayon ang bata na binubuo ng apat nyong -lupa pagkakaroon ng
iba’t ibang na pangkat. hanapbuhay sa
hanapbuhay komunidad at
? kawalan ng
hanapbuhay sa
komunidad?

G.Paglalahat ng Ating Muling Basahin ang Ating Tandaan Basahin ang Ating Ano ang epekto
Aralin Tandaan: basahin ang sa pahina 160 Tandaan sa pahina 160 sa komunidad ng
Ating pagkakaroon ng
Tandaan: hanapbuhay ng
HANAPBUHAY mga tao rito?Ano
HANAPBUHAY = gawain, naman ang
= gawain, gampanin o epekto sa
gampanin o tungkulin na komunidad ng
tungkulin na isinasagawa kawalan ng
isinasagawa o o hanapbuhay ng
isinasakatuparan isinasakatupa mga tao rito?
ng isang tao ran ng isang
upang tao upang
makatanggap makatangga
ng kapalit na p ng kapalit
salapi, gana o na salapi,
suweldo. gana o
=tinatawag ang suweldo.
taong =tinatawag
naghahanapbuh ang taong
ay bilang naghahanap
manggagawa, buhay bilang
empleyado o manggagaw
trabahador a,
Ang empleyado o
hanapbuhay o trabahador
kawalan ng Ang
hanapbuhay ay hanapbuhay
nakaaapekto sa o kawalan ng
pamilya at hanapbuhay
komunidad. ay
nakaaapekto
sa pamilya at
komunidad.
H.Pagtataya ng Sagutin ang Isulat sa patlang ang 10 Sumulat ng isang talata Sumulat sa papel
Aralin mga tanong hanapbuhay . tungkol sa karanasan ng isang
sa Natutuhan 1.__________ ng iyong magulang sa pangungusap na
A.Suriin ang mga
Mo LM 2.__________ kanilang kasalukuyang epekto ng
nakatalang
pahina 161 3.__________ hanapbuhay sa pagkakaroon ng
hanapbuhay sa
4.__________ komunidad na inyong hanapbuhay at
bawat bilang.
5.__________ kinabibilangan. isang
Piliin sa loob ng
6.__________ pangungusap na
kahon ang
7.__________ epekto ng
angkop na lugar.
8.__________ kawalan ng
Isulat sa papel
9.__________ hanapbuhay.
ang letra ng
10.__________
tamang sagot.
1. Pagpasok sa
mga tanggapan
2. Paggawa ng
lambat
3. Pag-aalaga ng
baka
4. Pagmimina
5. Pagnenegosyo
6. Pag-aalaga ng
kambing
7. Pagdadaing
8. Pagtatanim ng
mais at tabako
9. Pagtitinda sa
sentrong
pamilihan
10. Pagtatanim
ng gulay
B. Sumulat sa
papel ng isang
pangungusap na
nagbibigay
kahulugan sa
hanapbuhay.

I.Karagdagang Gawain
para sa takdang- aralin
at remediation

IV. REMARKS
V. REFLECTION
A..No. of learners who ___ of Learners who ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80%
earned 80% in the earned 80% above ___ of Learners above above
evaluation who earned 80%
above
B.No. of learners ___ of Learners who ___ of Learners ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require
who require additional require additional who require activities for remediation additional activities for
activities for remediation activities for remediation additional remediation
who scored below 80% activities for
remediation
C. Did the remedial ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
lessons work?
No. of learners who have ____ of Learners who ____ of Learners ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up
caught up with caught up the lesson who caught up lesson the lesson
the lesson the lesson
D. No. of learners who ___ of Learners who ___ of Learners ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to
continue to require continue to require who continue to require remediation require remediation
remediation remediation require
remediation
E. Which of my teaching Strategies used that work Strategies used Strategies used that work well: Strategies used that work well:
strategies worked well? well: that work well: ___ Group collaboration ___ Group collaboration
Why ___ Group collaboration ___ Group ___ Games ___ Games
did these work? ___ Games collaboration ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Solving ___ Games ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
Puzzles/Jigsaw ___ Solving activities/exercises activities/exercises
___ Answering Puzzles/Jigsaw ___ Carousel ___ Carousel
preliminary ___ Answering ___ Diads ___ Diads
activities/exercises preliminary ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Carousel activities/exercise ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
___ Diads s Poems/Stories Poems/Stories
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Carousel ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Rereading of ___ Diads ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
Paragraphs/ ___ Think-Pair- ___ Discovery Method ___ Discovery Method
Poems/Stories Share (TPS) ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Differentiated ___ Rereading of Why? Why?
Instruction Paragraphs/ ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Role Playing/Drama Poems/Stories ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Discovery Method ___ Differentiated ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Lecture Method Instruction ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation
Why? ___ Role doing their tasks in
___ Complete IMs Playing/Drama doing their tasks
___ Availability of ___ Discovery
Materials Method
___ Pupils’ eagerness to ___ Lecture
learn Method
___ Group member’s Why?
Cooperation in ___ Complete IMs
doing their tasks ___ Availability of
Materials
___ Pupils’
eagerness to
learn
___ Group
member’s
Cooperation in
doing their
tasks
F. What difficulties did I __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
encounter which my
principal or supervisor can __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
help me solve?
__ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs

__ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology

Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)

__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/

Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab

__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works

G. What innovation or Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
localized materials did I
use/discover which I wish to __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
share with other teachers?
__ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from

views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality

__ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be


used as Instructional Materials be used as Instructional used as Instructional Materials used as Instructional Materials
Materials
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
__ local poetical
composition

You might also like