You are on page 1of 7

Paaralan: Antas: 7

Grade 1 to 12 Guro: Asignatura: Araling Panlipunan


DAILY LESSON LOG Petsa: Markahan: Ikaapat
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman 1. Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag – unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog –
Silangang Asya sa transisyonal at makabagong panahon (ika – 16 hanggang ika – 20 siglo).

B. Pamantayang Pagganap 1. Nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa pagbabago , pag – unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog – Silangang Asya sa
transisyonal at makabagong panahon (ika – 16 hanggang ika – 20 siglo).

C. Kasanayan sa Pagkatuto 1. Nasusuri ang pagkakaiba – iba ng antas 2. Naiuugnay ang mga kasalukuyang 3. Nasusuri ang mga anyo at tugon sa
ng pagsulong at pag – unlad ng Silangan pagbabagong pang – ekonomiya na neokolonyalismo sa Silangan at
at Timog – Silangang Asya gamit ang naganap/nagaganap sa kalagayan ng Timog – silangang Asya. AP7KIS –
estadistika at kaugnay na datos. AP7KIS mga bansa sa Silangan at IVi – 1.24
– IVi -1.23 Timog – Silangang Asya; AP7KIS – IVh
– 1.22
II. NILALAMAN
7. Mga kasalukuyang pagbabagong pang – 8. Pagkakaiba – iba ng antas ng 9. Mga anyo at tugon sa
ekonomiya na naganap/nagaganap sa pagsulong at pag – unlad ng Timog neokolonyalismo sa Silangan at
kalagayan ng mga bansa sa Silangan at at Timog – Silangang Asya; Timog – silangang Asya.
Timog – Silangang Asya;
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Pahina 390 – 394 Pahina 390 – 394 Pahina 390 – 394
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kayamanan: kasaysayan ng Asya Kayamanan: kasaysayan ng Asya Araling Asyano:Tungo sa
Pahina 361 – 378 Pahina 361 – 378 Pagkakakilanlan
Asya: Pag – usbong ng Kabihasnan Asya: Pag – usbong ng Kabihasnan Pahina 467 – 468
Pahina 386 – 404 Pahina 386 – 404
Panahon, Kasaysayan at Lipunan Panahon, Kasaysayan at Lipunan
Pahina 179 – 186 Pahina 179 – 186
4. Karagdagang Kagamitan mula sa EASE II MODYUL 9 EASE II MODYUL 10,17 EASE II MODYUL 20
portal ng Learning Resources o ASYA: PAG – USBONG NG KABIHASNAN II. 2008 ASYA: PAG – USBONG NG KABIHASNAN II. ASYA: PAG – USBONG NG KABIHASNAN
ibang website PP. 308 – 319 2008 PP. 386 - 396 II. 2008 PP. 332 – 342, 362 – 366
ASYA: NOON, NGAYON AT SA HINAHARAP II. WOMEN’S RIGHTS AND RESPONSIBILITIES BABAE, GUMISING KA! (PHIL.
2000. PP 154 – 174 (PHIL. NONFORMAL EDUCATION NONFORMAL EDUCATION
PROJECT).2001. PP 17 – 33 PROJECT).2001. PP 4 – 11
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Asian Map Asian Map Asian Map
Political Map Political Map Political Map
Laptop Laptop Laptop
LCD T.V/projector LCD T.V/projector LCD T.V/projector
LARAWAN LARAWAN LARAWAN
III. PAMAMARAAN

Balitaan Video clip mula sa youtube News clippings mula sa broadsheet Video clip mula sa youtube

a. Balik Aral May mga bansang ganap nang maunlad o


EKONOMIYA
industriyalisado samantalang may ilan
naman tulad ng China at India na patungo Susi sa pag - unlad ng Asya ang kalakalan

na sa gayong kalagayan. Ang ibang bansa


naman sa Timog – Silangang Asya ay iba – SALIK - HISTORIKAL AT
iba rin ang kalagayan. May maihahanay sa PAGPAPAHALAGANG ASYANO
SINGAPORE SOUTH KOREA
pinakamaunlad sa buong mundo tulad ng
Singapore at Brunei. Mayroon din naman
papaunlad pa lamang tulad ng Pilipinas, NAGSISILBING UGNAYAN
Malaysia, Thailand at Indonesia.
KULTURA MALAYANG KALAKALAN

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Ang mga mag – aaral ay gagawa ng pagsusuri sa 1. Ipaskil ang karikatura na naglalaman
siping dokumentaryo mula sa Youtube. ng mga balita o isyu na may
kaugnayan sa ekonomiya sa Asya.

2. Think – in – Threes
a. Pangkatin ang mga mag – aaral
ng tigtatatlo.
https://youtu.be/8nWZDS3mKHQ b. Ipasuri ang karikatura at mga
kalagayan ng Ekonomiya sa Asya
balita o isyu sa mga mag – aaral.
Brainstorming c. Atasan ang mga mag – aaral na
Palitan ng kuro – kuro at opinyon bumuo ng kani – kanilang mga
palagay at;
d. Bigyan ng takdang oras ang mga
mag – aaral upang ihayag ang
kanilang nabuong mga palagay sa
klase.

c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa 1. ipaskil sa pisara at hayaan ang mga mag – Gawain (Two – Minute talk)
Bagong Aralin aaral na magbigay sariling pakahulugan sa 1. Magpaskil o kaya ay magpakita ng
mga larawan. video clip ng mga balita tungkol sa
ekonomiya ng Pilipinas.
2. Sumulat ng gabay na tanong sa
ipasara o gamit ang inyong
powerpoint presentation.
a. Paano ninyo maihahambing ang
Pilipinas sa iba pang bansang
Asyano kung ang pag – uusapan
ay ang ekonomiya nito?
b. Ano ang neokolonyalismo at ano
ang ginagampanan nito sa
ekonomiya ng isang bansa?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto PANGKATANG GAWAIN MALAYANG TALAKAYAN MALAYANG TALAKAYAN
1. Gamit ang Asian map gumawa ng pagsusuri
tungkol sa antas ng kaunlaran ng mga bansa
KALAGAYANG PANG
sa Timog at timog – Silangang Asya. - EKONOMIYA NG
ASYA
2. Hayaang gumamit ng mga sanggunian na
naglalaman ng mga estadistika at kaugnay IMF
na datos ang mga mag – aaral.

ECONOMIC CRISIS ECONOMIC MIRACLE


WB NEOKOLONYA
LISMMO UN
BANSA GDP INDUSTRIYA

•1 •1 •1
•2 •2 •2
APEC
FOUR ASIAN
DRAGONS

NEWLY
3. Bigyan ang bawat pangkat ng takdang ASEAN INDUSTRIALIZED
ECONOMIES
panahon upang mapunan ang bawat
impormasyong kinakailangan sa pag –
uulat. EKONOMIYA
NG ASYA
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at 1. Malayang talakayan at presentasyon ng FLYING GEESE PARADIGM
bagong karanasan Gawain.

1. Masasabi bang magkatulad ang antas


ng pagsulong at pag – unlad ng mga
bansa sa Asya? Bakit?
f. Paglinang sa kabihasaan (Formative GAWAIN #5 GAWAIN #6 Pangkatang Gawain
Assessmeent) 1. Sa pamamagitan ng 3-2-1 Chart alamin
ang mga nabuong kaisipan at 1. Gumawa ng islogan o poster
katanungan ng inyong mga kamag – tungkol sa paksang “Papel ng
aral. pamahalaan sa Ekonomiya”.
2. Talakayin ang kanilang ginawa sa
loob ng klase.
3. Bigyan ng marka sa pamamagitan
ng rubrics.
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- 1. Ano ang maaari mong gawin upang 1. Sumasang – ayon ka bas a pananaw ni
araw na buhay makatulong sa pagpapaunlad ng ekonomiya Akaname Akamatsu kung ang
ng iyong bansa? pagbabatayan ay ang kasalukuyang
panahon? Bakit?

h. Paglalahat ng aralin Sa Asya may pag – unlad na nagaganap subalit


iba – iba ang antas ng kaunlaran o pag – unlad
nito.

Masasabing maraming mga salik na


nakaaapekto sa pagsulong o pag – unlad ng mga
bansa sa Silangan at Timog Silangang Asya.
FOUR ASIAN
IMF
DRAGONS

NEWLY
ASEAN INDUSTRIALIZED
ECONOMIES
pilipinas WB NEOKOLONYA
LISMMO UN
japan GDP EKONOMIYA
NG ASYA
GDP
china
GDP APEC

PAG - UNLAD

i. Pagtataya ng aralin Natutunan ko ___________________________ Word Puzzle Picture…Picture

j. Takdang aralin Gumawa ng pagsusuri at ibigay ang mga


kahulugan ng mga sumusunod na salita; 1. Magsagawa ng panayam tungkol sa
tanong na: “Kanino nakasalalay ang
1. Sick man of Asia kaunlaran ng ekonomiya ng isang bansa?
2. Private property 2. Iulat sa klase ang ginawang panayam
3. Economic miracle sa pamamagitan ng malayang
4. Free market talakayan.
5. Gross domestic product
6. Growth rate
7. Bubble economy
8. Newly industrialized countries
9. Asia - Pacific Economic Cooperation
10. World Trade organization
11. Globalisasyon

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong ng
aking punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa guro?

You might also like