You are on page 1of 14

School: TACUB ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: III & IV

GRADES 1 to 12 Teacher: KARL ANGELIE M. VILLAHERMOSA Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: AGOSTO 26 -30 (IKATLONG LINGGO) Quarter: 2nd QUARTER

BAITANG 3 BAITANG 4
UNANG ARAW
I. Layunin: I.Layunin:
Natatalakay ang mga pagbabago at nagpapatuloy sa sariling lalawigan at Natatalakay ang mga pananagutan ng bawat kasapi sa pangangasiwa at pangagalaga ng
kinabibilangang rehiyon. pinagkukunang yaman ng bansa
II. Paksang Aralin: II. Paksa: Paksang Aralin:
Paksa:Mga Pagbabago sa aking lalawigan at mga karatig na lalawigan sa Rehiyon Paksa Mga Mungkahing Paraan ng Wastong Pangangasiwa ng Likas na Yaman ng Bansa.
Kagamitanl: larawan manila paper Kagamitan: Mga larawan,flash cards
Sanggunian: TG, K-12 BOW, AP3KLR-IIc-2 Sanggunian: TG, K-12 BOW, AP4LKE-IIb-d-3

III. Pamamaraan (kasama ang guro) Seatwork (Review)


A. Balik- Aral Ipaliwanag ang matalino at di-matalinong mga paraan ng pangangasiwa ng mga likas na yaman
Ang guro ay ngpapakita ng larawan tungkol sa mga paraan ng pgtutulungan ng mga ng bansa batay sa larawang ipinakita
tao.

1.Ano ang ginawa ng mga tao sa larawan?


Sagot: Nagtutulungan—kasingkahulugan ay nagkakaisa at sama-sama, kapit bisig.
2. Sa palagay ninyo ano kaya ang mangyayari kung ang mga tao ay nagtutulungan?
SAgot: Maging magaan at mapadali ang trabaho kung tayo ay nagtutulungan
3. May magandang maidulot kaya ang pagtutulungan?
Sagot: Maging progresibo ang isang lugar kung may pagtutulungan.

B. Pagtatalakay:

Noon Ngayon

. Sa larawang ipinapakita mayroon kayang pagbabago?


Sino ang nakapunta sa Davao City? Ano ang mga nakikita ninyo doon?
Alam ba ninyo na noon ay isa lang itong maliit na lugar na ang nakatira ay mga muslim
sa tabi ng Davao River.
Ano ang pagbabago na masasabi mo sa Davao ngayon?
. Ganito din ba ang pagbabago sa ating rehiyon at lalawigan?
Ipabasa ang nasaliksik na sanaysay o mga larawan na nagpapakita ng pagbabago sa
sariling lalawigan. Pasagutan ang tanong sa Tuklasin Mo ngunit iayon ito sa sariling
lalawigan.
Talakayin ang mga sumusunod na tanong:
Ano-ano ang mga pagbabago noon ang napansin mo sa mga sumusunod:
a. Pagbabago sa pangalan
b. Pagbabago sa kalsada?
c. Pagbabago sa mga gusali?
d. Pagbabago sa populasyon?
e. Pagbabago sa tirahan
. Bakit kaya ang isang lalawigan o rehiyon ay nagbabago paglipas ng mga taon?

. May kinalaman ba ang kaunlaran sa pagbabago ng isang lalawigan o rehiyon

Seatwork With Teacher


Developmental Lesson
Unang Pangkat
. Magsagawa ng Gallery Walk tungkol sa kasaysayan ng kinabibilangang rehiyon. A. Pagsasanay
Ipabasa sa mga mag-aaral ang mga salita na nkasulat sa meta-cards.

Pangalawang Pangkat
Iguhit sa manila paper ang mga pagbabagong naganap sa iyong lalawigan noon at Simbahan paaralan pamahalaan
ngayon.

Ikatlong Pangkat Pamilya pribadong samahan mamayanan


Isadula ang mga pagbabagong naganap sa inyong lalawigan noon at ngayon.
3rd Day
B.Paghawan sa Balakid
IV. Pagtataya

Talakayin ang mga gabay na tanong:


a. Ano-ano ang mga pagbabagong naganap sa inyong lalawigan?
b. Bakit ang isang lalawigan/rehiyon ay nagbabago sa paglipas ng taon? Ano ang ibig
pakahulugan nito?
c. Paano nakatutulong ang mga pagbabagong ito sa mga mamamayan at sa
lalawigan/rehiyon.

Pangkalahatang Gawain
Posibleng sagot:: Ang Pananagutan ay itinuturing na kasingkahulugan ng
Gumupit ng mga larawan ng mga pagbabago sa iyong lalawigan noon at ngayon.
mga salitang tungkulin, obligasyon, at responsibilid
Gawin itong scrap book.
Guro: Tatalakayin natin ngayon ang mga pananagutan ng bawat kasapi.

Bilang mamamayan ng bansa, pananagutan natin na:


• hikayatin ang bawat miyembro ng pamilya na makiisa sa
pagpapaunlad at pagliligtas ng kalikasan;
• isabuhay ang anumang natutuhan o nalalaman ukol sa
pangangasiwa ng kalikasan at mga pinagkukunang-yaman;
• tumulong upang mabawasan ang polusyon sa hangin, sa
lupa, at sa tubig;
• makibahagi sa mga proyekto ng pamayanan o kaya ay
bumuo ng samahan ng mga kabataan na tutulong upang
mabawasan ang mga suliranin sa kalikasan ;
• kausapin ang mga kaibigan upang makiisa sa gawaing
pangkalikasan, at
• magkaroon ng sariling disiplina at gawin ang tama para sa
ikabubuti ng mundong ating ginagalawan.
Ang pagiging mapanagutan ay nagpapakita ng tunay na
pagpapakatao. Habang maaga, simulan natin ang pagtugon at
pagtupad sa ating mga pananagutan. Ang hamon ng kalikasan
na siya nating pinagkukunan ng yaman ay hindi madali, ngunit
dapat tayong kumilos upang tugunan ito bago pa mahuli ang
lahat, kaya’t sa hamon na ito nitong aralin, tutugon ka ba?

DAY 2
With Teacher Seatwork
Corrective Instruction Application Evaluation
Magsagawa ng Gallery Walk tungkol sa kasaysayan ng kinabibilangang rehiyon. Unang Pangkat
Kopyahin ang caterpillar map. Isulat ang mga pananagutan
ng bawat kasapi sa pangangasiwa at pangangalaga ng
pinagkukunang-yaman sa caterpillar map.
a. pamahalaan d. pribadong samahan
b. paaralan e. pamilya
c. simbahan f. mamamayan

Pangalawang Pangkat:

Basahin ang talata. Iguhit sa notbuk ang bangka o life boat na


iyong sasakyan sa ganitong pagkakataon Basahin ang talata. Iguhit sa notbuk ang bangka o life
boat na
iyong sasakyan sa ganitong pagkakataon.

Tayo ang mga halimbawa ng mga pinagkukunan ng


yaman ng bansa. Ako si Kabundukan, ikaw si Dagat, at siya
si Kapatagan. Nakasakay tayo sa barkong naglalayag sa
Dagat Kanlurang Pilipinas. Kasama natin sina Pamahalaan,
Paaralan, Simbahan, Pribadong Samahan, Pamilya, at
Mamamayan. Maya-maya, biglang may malakas na putok
tayong narinig. Unti-unting lumulubog ang ating barko. Sa
ganitong pagkakataon, kaninong life boat ka sasama?

Isulat ang iyong sagot sa notbuk.


1. Bakit ang bangkang iyan ang iyong napiling samahan?
2. Sa iyong palagay, anong kasapi ng lipunan ang may
pinakamalaking pananagutan sa pangangasiwa at
pangangalaga ng bansa? Bakit?

Ikatlong Pangkat

Bumuo ng isang pyramid gamit ang mga tatsulok sa ibaba.


Sagutin ang mga tanong pagkatapos
1. Ano ang mensaheng nais ipabatid sa atin ng gawain?
2. Bakit mahalagang gampanan ng lahat ng kasapi ang kanikanilang
pananagutan?

Enrichment Activity With Teacher


Corrective Instruction
Check the pupils output.

DAY 3
I. Objectives: I.Layunin: Nakapagbibigay ng mungkahing paraan ng wastong pangangasiwa ng likas yaman ng
bansa
AP4LKE-llb-d-3

II. Content and Materials: II. Paksang Aralin:


Paksa Mga Mungkahing Paraan ng Wastong Pangangasiwa ng Likas na Yaman ng Bansa.
Kagamitan: larawan, tsart,
Sanggunian:K-12-AP4LKE-IIb-d-3, K-12 BOW

(Balik-aral)
Sagutin ang mga sumusunod na katanungan
III. Developmental Activities (With Teacher) Bilang isang mag-aaral sa ikaapat na baitang, anu-ano ang iyong mga gawain ? Nagawa mo ba
A. ito at sa anong paraan?

B.
C.

D.

With Teacher
E. Application Paglinang na Gawain
A. Panimula
IV. Evaluation 1. Ipaawit ang awitin: “ Ang mga Likas Yaman ay Gawa ng Diyos.”

Awit:
Ang mga bundok na matataas ay gawa ng diyos
Ito ay yamang lupa, huwag patagin at baka masira. ( Ulitin)
Wag ka nang malungkot, O aking bansa.

Palitan ang mga salitang bundokna matataas, yamang lupa at huwag patagin ng mga
sumusunod.
. puno na mayayabong/yamang gubat/putulin
. ilog na umaagos/yamang tubig
. magsasaka na masisipag/yamang tao/maliitin

. haribon na lumilipad/yamang hayop-gubat/putulin.


2. Itanong:
a. Anong mga likas na yaman ang nabanggit sa awit?
b. Ano-anong uri ito ng mga likas na yaman?
c. Ano-ano ang hindi natin dapat gawin sa mga likas na yaman na nabanggit sa awit?
d. Ano-ano ang maaaring mangyri kapag hindi natin sinunod ang mga sinasabi sa
awit?
3. Isulat sa pisara ang mga sagot ng mga bata gamit ang talahanayan.

Mga Likas Yaman Uri ng Likas na Yaman


Bundok yamang lupa

Hindi Dapat Gawin Maaring mangyari


huwag patagin magkakaroon ng matinding pagbaha dahil
wala ng bundok na sasangga sa mga bagy
Ang guro may larawan na pinapakita , tanungin ang mga mag-aaral kng ano ang kanilang napansin
at kung anu-ano ang mga wastong paraan upang magawa ito?
With Teacher Seatwork
Corrective Instruction Pagtataya
Gawain 1

Gawain 2
1. Ibigay ang mga wastong paraan sa pangangasiwa ng yamang-lupa.

2 Ibigay ang mga wastong paraan sa pangangasiwa sa ating likas na yaman-tubig.

Enrichment Activity With Teacher


Corrective Instruction
Tumawag ng tig-tatlong bata sa bawat pangkat at ipabasa sa harap ng klase ang kanilang gawang
pangako.

DAY 4
I. Objectives: I.Layunin: Nakapagbibigay ng mungkahing paraan ng wastong pangangasiwa ng likas yaman ng
bansa
II. Content and Materials: AP4LKE-llb-d-3

II. Paksang Aralin:


Paksa Mga Mungkahing Paraan ng Wastong Pangangasiwa ng Likas na Yaman ng Bansa.
Kagamitan: larawan, tsart,
Sanggunian:K-12-AP4LKE-IIb-d-3, K-12 BOW

III. Developmental Activities (With Teacher) Seatwork (Review)


A.

B.

C.

D.

Seatwork With Teacher


E. Application Developmental Lesson

IV. Evaluation

With Teacher Seatwork


Corrective Instruction Application Evaluation

Enrichment Activity With Teacher


Corrective Instruction
DAY 5
I. Objectives: I..Layunin:
Natatalakay ang mga pananagutan ng bawat kasapi sa pangangasiwa at pangagalaga ng
II. Content and Materials: pinagkukunang yaman ng bans
Nakapagbibigay ng mungkahing paraan ng wastong pangangasiwa ng likas yaman ng bansa

Paksa Mga Mungkahing Paraan ng Wastong Pangangasiwa ng Likas na Yaman ng Bansa.


Kagamitan:
AP4LKE-IIb-d-3

II. Content and Materials:

III. Developmental Activities (With Teacher) Seatwork (Review)


A.

B.

C.

D.

Seatwork With Teacher


E. Application Developmental Lesson

IV. Evaluation

With Teacher Seatwork


Corrective Instruction Application Evaluation
Enrichment Activity With Teacher
Sagutin ang mga pinagawa ng guro at iwasto ang mga dapat at di-dapat na mga Gawain sa ating
likas yaman.

You might also like