Professional Documents
Culture Documents
Sangay ng Rizal
Distrito ng Angono
Mababang Paaralang Sentral ng Angono
I. Layunin
A. Pamantayang Nilalaman
Naipamamalas ang mas sa pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon
sa mga suliranin , isyu at hamon ng kasarinlan
Nakapabibigay ng sariling pananaw tungkol sa mga pagtugon sa patuloy na mga
suliranin , isyu at hamon ng kasarinlan malalim na pag-unawa at pagpapahalaga
B. Pamanatayan sa Pagganap
Maiisa-isa ang mga mga pangayari na nagbigay daan sa pagtakda ng Batas
Militar at sa ilalim ng Batas Militar.
Masusuri ang mga suliranin at hamon sa kasarinlan at pagkabansa ng Pilipinas sa
ilalim ng batas militar.
Maipaliwanag ang mga programa at patakaran sa ilalim ng Diktdoryal
C. Pamantayan sa Pagkatuto
Naiisa-isa ang mga karanasan ng mga piling taumbayan sa panahon
ng batas militar.
II. Paksang Aralin
Itanong:
Ano ang nilalaman ng balita?
Ano ang naging karanasan ng ilang Pilipino na nabuhay sa
panahon ng Batas Militar?
Ano ang layunin ng ginagawa nilang pagbabahagi ng kanilang
karanasan?
C. Pagbibigay ng mga halimbawa o instances para sa bagong aralin
Magbigay ng inyong interpretasyon tungkol sa awit
Itanong:
Tungkol saan ang pinanood na video?
Ano ano ang mga karanasan ng mga tao sa panahon ng batas
militar?
Jovito Salonga
Sergio Osmeña, Jr.
Pagsusuri
Sino sino ang mga taong nanguna sa paglaban sa Batas Militar?
Paano nila ipinahayag ang kanilang paglaban?
Nakaapekto ba ang kanilang ginawa sa mga mamamayan? Sa
pamahalaan? Ipaliwanag.
G. Aplikasyon
. Paglalapat
Chorus
Panahon na (may pag-asa kang matatanaw)
Ng pagkakaisa (bagong umaga, bagong araw)
Kahit ito (sa atin Siya'y nagmamahal)
Ay hirap at dusa
Magkaisa (may pag-asa kang matatanaw)
At magsama (bagong umaga, bagong araw)
Kapit-kamay (sa atin Siya'y nagmamahal)
Sa bagong pag-asa
(Repeat Chorus)
H. Paglalahat
Sino sino ang mga taong nagkaroon ng mahalagang papel sa
panahon ng Batas Militar?
Ano ano ang kanilang naging karanasan sa panahong ito?
I. Pagtataya ng Kaalaman
Panuto: Sumulat ng isang maikling sanaysay tungkol sa mga nanguna laban sa
pagtatakda ng Batas Militar at ang kanilang naging karanasan sa panahong ito.
J. Pagpapayamang Gawain
Magsaliksik tungkol sa iba pang mga Pilipino na nagkaroon ng mahalagang
papel sa panahon ng Batas Militar.
Mga Tala
__________________________________________________________________________
Pagninilay
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
b. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
c. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng magaaral na
nakaunawa sa aralin.
d. Bilang ng mga magaaral na magpapatuloy sa
remediation.
e. Alin sa mga istratehyang pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa
tulong ang aking punungguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Kagawaran ng Edukasyon
Sangay ng Rizal
Distrito ng Angono
Mababang Paaralang Sentral ng Angono
I. Layunin
A. Pamantayang Nilalaman
Naipamamalas ang mas sa pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon
sa mga suliranin , isyu at hamon ng kasarinlan
Nakapabibigay ng sariling pananaw tungkol sa mga pagtugon sa patuloy na mga
suliranin , isyu at hamon ng kasarinlan malalim na pag-unawa at pagpapahalaga
B. Pamanatayan sa Pagganap
Maiisa-isa ang mga mga pangayari na nagbigay daan sa pagtakda ng Batas
Militar at sa ilalim ng Batas Militar.
Masusuri ang mga suliranin at hamon sa kasarinlan at pagkabansa ng Pilipinas sa
ilalim ng batas militar.
Maipaliwanag ang mga programa at patakaran sa ilalim ng Diktdoryal
C. Pamantayan sa Pagkatuto
Natatalakay ang mga pagtutol sa Batas Militar na nagbigay daan sa
pagbuo ng samahan laban sa Diktaturang Marcos.
II. Paksang Aralin
III. Pamamaraan
A. Balik – Aral
https://www.youtube.com/watch?v=Z1TtD2blFPI
Itanong:
Ano ang pinaghahandaan ng iba’t ibang grupo ng mga
Pilipino?
Bakit sila magsasagawa ng malawakang kilos protesta?
Bakit ayaw nilang mailibing ang dating pangulong Marcos sa
Libingan ng mga Bayani?
2. (Video Presentation)
https://www.youtube.com/watch?v=pE7uq7B40Fg
Itanong:
Ano ang nilalaman ng balita?
Sino ang mga kasama sa usapin?
Ano ang layunin ng pagsasagawa ng mga aktibidad
kaugnay ng anibersaryo ng batas military?
Itanong :
Ano anong hakbang ang ginawa ng mga Pilipino laban sa
Diktaturang Marcos para Matutulan ang Batas Militar?
a. Pangkatang Gawain
G. Aplikasyon
Paano kung?
H. Paglalahat
May mga Pilipino na tumutol sa pagpapatupad ng Batas Militar. Bumuo sila ng mga
samahan upang labanan at wakasan ang diktaduryang Marcos
I. Pagtataya ng Kaalaman
Panuto: Suriin ang bawat pahayag. Iguhit ang / kung ito
ay tumatalakay sa pagtutol sa Batas Militar na nagbigay daan sa
pagbuo ng samahan laban sa diktadurang Marcos at X kung hindi.
Mga Tala
___________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________
Pagninilay
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
c. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng magaaral na nakaunawa sa
aralin.
d. Bilang ng mga magaaral na
magpapatuloy sa remediation.
e. Alin sa mga istratehyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong ang
aking punungguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
Kagawaran ng Edukasyon
Sangay ng Rizal
Distrito ng Angono
Mababang Paaralang Sentral ng Angono
I. Layunin
A. Pamantayang Nilalaman
Naipamamalas ang mas sa pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon
sa mga suliranin , isyu at hamon ng kasarinlan
Nakapabibigay ng sariling pananaw tungkol sa mga pagtugon sa patuloy na mga
suliranin , isyu at hamon ng kasarinlan malalim na pag-unawa at pagpapahalaga
B. Pamanatayan sa Pagganap
Maiisa-isa ang mga mga pangayari na nagbigay daan sa pagtakda ng Batas
Militar at sa ilalim ng Batas Militar.
Masusuri ang mga suliranin at hamon sa kasarinlan at pagkabansa ng Pilipinas sa
ilalim ng batas militar.
Maipaliwanag ang mga programa at patakaran sa ilalim ng Diktdoryal
C. Pamantayan sa Pagkatuto
Naiisa-isa ang mga pangyayari na nagbigay daan sa pagbuo ng
“People Power”
II. Paksang Aralin
A. Aralin: Mga Pangyayari na Nagbibigay Daan sa Pagbuo ng “Peple Power”
B. Sanggunian: AP6 TDK-IVb-2 (2.3)
Makabayan (Kasaysayang Pilipino 5. P 242
http://news.abs-cbn.com/news/08/06/16/marcos-ililibing-
sa-libingan-sa-sept-18-philstar
https://www.youtube.com/watch?v=1FuyKtdzp9M
C. Kagamitang Panturo: Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino pp.324 – 333 phoenix
publishing house K to 12 Edition Series of 2016: task cards, tsart, video, aklat
III. Pamamaraan
A. Balik – Aral
Mahiwagang Kahon
Tanong:
Bakit binansagan o tinawag na diktador si dating Pangulong
Marcos?
B. Pagbubuo ng Layunin para sa Aralin
Ipabasa sa mga mag-aaral ang balita.
http://news.abs-cbn.com/news/08/06/16/marcos-ililibing-sa-
libingan-sa-sept-18-philstar
Tanong :
Sino ang nagbigay ng go signal sa paglibing sa dating Pangulong
Marcos?
Bakit pinili ng pamilya Marcos na ilibing ang dating pangulo noong
Setyembre 18?
Pangkat 1 Dula
People Power
Pangkat 3 : Timeline
People Power
G. Aplikasyon
Pagpaslang kay
kahirapan pagmamahalan Ninoy Krisis
H. Paglalahat
Bakit may People Power na naganap?
Ano ano ang pangyayaring naganap upang mabuo ang
People Power?
I. Pagtataya ng Kaalaman
Panuto: Isa-isahin ang mga pangyayari sa ibaba. Piliin ang mga
pangyayari na naging daan sa pagbuo ng People Power.
J. Pagpapayamang Gawain
Magtala ng mga pangyayari kung paanong napagtagumpayan ng
sambayanang Pilipino ang “People Power I”.
Mga Tala
___________________________________________________________________________
Pagninilay
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
b. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation.
c. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
magaaral na nakaunawa sa aralin.
d. Bilang ng mga magaaral na magpapatuloy
sa remediation.
e. Alin sa mga istratehyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ang aking punungguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Kagawaran ng Edukasyon
Sangay ng Rizal
Distrito ng Angono
Mababang Paaralang Sentral ng Angono
I. Layunin
A. Pamantayang Nilalaman
Naipamamalas ang mas sa pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon
sa mga suliranin , isyu at hamon ng kasarinlan
Nakapabibigay ng sariling pananaw tungkol sa mga pagtugon sa patuloy na mga
suliranin , isyu at hamon ng kasarinlan malalim na pag-unawa at pagpapahalaga
B. Pamanatayan sa Pagganap
Maiisa-isa ang mga mga pangayari na nagbigay daan sa pagtakda ng Batas
Militar at sa ilalim ng Batas Militar.
Masusuri ang mga suliranin at hamon sa kasarinlan at pagkabansa ng Pilipinas sa
ilalim ng batas militar.
Maipaliwanag ang mga programa at patakaran sa ilalim ng Diktdoryal
C. Pamantayan sa Pagkatuto
Nabibigyang halaga ang kontribusyon ng “People Power I” sa muling
pagkamit ng kalayaan at kasarinlan sa mapayaang paraan.
II. Paksang Aralin
https://www.youtube.com/watch?v=19Yd7E_V1TI
Itanong:
Ano ang nilalaman ng balita?
Ano ang kaganapan na pinagtatalunan?
Sang-ayon ba kayo sa ginawang pagdepensa ng pangulo?
C. Pagbibigay ng mga halimbawa o instances para sa bagong aralin
Ipakita ang video tungkol sa People Power.
Itanong :
Tungkol saan ang video na napanood?
Bakit kaya maraming tao sa Edsa?
G. Aplikasyon
Magpasagawa ng pagsasadula na nagpapakita ng
pagpapahalaga sa kontribusyon ng “People Power I” sa muling
pagkamit ng kalayaan at kasarinlan sa mapayaang paraan.
H. Paglalahat
Ano ang naging kontribusyon ng “People Power I”
sa ating bansa?
Paano natin mabibigyang halaga ang kontribusyon ng
People Power I sa muling pagkamit ng kalayaan at
kasarinlan sa mapayapang paraan?
J. Pagpapayamang Gawain
Sumulat ng 3 Programa ng Pamahalaan mula 1986 hanggang
sa kasalukuyan.
Mga Tala
___________________________________________________________________________
__________________________________________________________________________
Pagninilay
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
c. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng magaaral na nakaunawa sa
aralin.
d. Bilang ng mga magaaral na
magpapatuloy sa remediation.
e. Alin sa mga istratehyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong ang
aking punungguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
Kagawaran ng Edukasyon
Sangay ng Rizal
Distrito ng Angono
Mababang Paaralang Sentral ng Angono
ARAW ARAW NA BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 6
I. Layunin
A. Pamantayang Nilalaman
Naipamamalas ang mas sa pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon
sa mga suliranin , isyu at hamon ng kasarinlan
Nakapabibigay ng sariling pananaw tungkol sa mga pagtugon sa patuloy na mga
suliranin , isyu at hamon ng kasarinlan malalim na pag-unawa at pagpapahalaga
B. Pamanatayan sa Pagganap
Maiisa-isa ang mga mga pangayari na nagbigay daan sa pagtakda ng Batas
Militar at sa ilalim ng Batas Militar.
Masusuri ang mga suliranin at hamon sa kasarinlan at pagkabansa ng Pilipinas sa
ilalim ng batas militar.
Maipaliwanag ang mga programa at patakaran sa ilalim ng Diktdoryal
C. Pamantayan sa Pagkatuto
Nasisisyasat ang mga programa ng pamahalaan sa pagtugon ng mga hamon sa
pagkabansa ng mga Pilipino mula 1986 hanggang sa kasalukuyan.
III. Pamamaraan
A. Balik – Aral
Ano ang kahalagahan ng mga kontribusyon ng mga
pangulo sa ating bansa?
B. Pagbubuo ng Layunin para sa Aralin
Balitaan
Itanong:
Ano ang nilalaman ng balita?
Ano ang tinatalakay na problema?
Paano daw ito mabibigyan ng solusyon?
http://www.slideshare.net/RhonalynBongato/modyul-15-batas-
militar?qid=5ecfe586-dbd0-4801-aec5-
01eb7090288c&v=&b=&from_search=6
Itanong:
Ano ano ang mga impormasyon na natutuhan ninyo mula sa
nakitang presentasyon?
Ano ang reaksyon ninyo tungkol sa mga nalaman?
ECONOMIC PEOPLE
ROLLING STORES PROCESSING ZONE EMPOWERMENT
H. Paglalahat
Ano ang ginawa ng pamahalaan upang
matugunan ang hamon sa pagkabansa ng mga Pilipino?
I. Pagtataya ng Kaalaman
J. Pagpapayamang Gawain
Sumulat ng 3 Programa ng Pamahalaan mula 1986 hanggang sa
Kasalukuyan.
Mga Tala
_______________________________________________________________________
Pagninilay
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
c. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng magaaral na nakaunawa sa
aralin.
d. Bilang ng mga magaaral na
magpapatuloy sa remediation.
e. Alin sa mga istratehyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong ang
aking punungguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?