You are on page 1of 10

COMPOSTELA VALLEY STATE COLLEGE

Montevista Branch
Purok 4, San Jose, Montevista, Davao de Oro
School Year 2020-2021
Lesson Plan for FILIPINO IV
Third Quarter
March 11, 2021

I. LAYUNIN:Sa pagtatapos ng talakayan, 85% ng mga mag-aaral ay


inaasahang:
1. Nakapagbibigay ng sagot sa mga tanong bago at pagkatapos ng
kwentong napanood.
2. Nakapagmasid ng masuri sa pamamagitan ng pagbigay ng reaksyon
sa kwento.
3. Nakagagawa ng wakas sa isang kuwento sa pamamagitan ng
pagsasadula.

II. PAKSANG ARALIN:


A. Paksa : Pagbibigay ng Wakas sa Kuwento
B. Kagamitan : Powerpoint; Virtual Picker Wheel
C. Kowd : F4PD-IIIh-7.2
D. Pagpapahalaga : Pagiging masayahin sa ginagawa

III. PAMAMARAAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
1.1) Mga bata, tayo’y magsitayo para sa
pagdarasal.

1.2) ____, pumunta ka sa harapan at


pangunahan mo ang pagdarasal. 1.2) Sa ngalan ng ama, ng
anak, at ng espiritu santo….
Amen
2. Pagbati
2.1) Magandang Umaga mga Bata!

2.1) Magandang umaga po


2.2) Pwede na kayong lahat umupo. ma’am! Magandang umaga
classmates! Mabuhay!
3. Pagtala ng liban 2.2) Maraming salamat po!
Kalihim, May lumiban ba sa ating klase
ngayong araw?
4. Pagsasanay 3.1) Wala po!
Ngayon naman tayo ay magbabaybay ng
mga salita. Ihanda na ang inyong mga
ballpen at sangkapat na papel.
4.1) Pisara
4.2) Kotse
4.3) Misteryoso
4.4) Buntong-hininga 4.1) Pisara
4.5) Kutitap 4.2) Kotse
4.3) Misteryoso
5. Balik-aral 4.4) Buntong-hininga
4.5) Kutitap
5.1) Ano ang paksang tinalakay natin
kahapon?

5.2) Ano ba ang Pang-uri? 5.1) Paggamit ng Pang-abay


at Pang-uri sa
Paglalarawan
5.2) Ang Pang-uri ay salitang
5.3) Magbigay ng pangungusap na may naglalarawan o nagbibigay
pang-uri turing sa mga pangngalan
o panghalip.
5.4) Magbigay ng pangungusap na may
pang-abay. 5.3) Ang mukha ni Sarah ay
napakaganda.

5.4) Tumagal nang limang


oras ang operasyon.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
1.1) Mayroon akong ipapakitang picker-wheel
at tatanungin ko kayo tungkol sa
nakaugnay sa pelikula at kailangan
sagutin niyo ako sa Filipino na lingwahe.
Maliwanag ba?
1.1) Maliwanag po!

https://tools-unite.com/tools/random-
picker-wheel

1.1.1)Ano ang paborito mong


palabas sa telebisyon? 1.1.1)Depende ang pagsagot
1.1.2)Bakit mo ito paborito? 1.1.2)Depende ang pagsagot
1.1.3)Ano naman ang paborito mong
pelikula? 1.1.3)Depende ang pagsagot
1.1.4) Kagabi, sinong nakakita sa “Ang 1.1.4)(Itinaas ang mga
Probinsyano”? kamay)

1.1.5)Sa hula niyo ano kaya ang 1.1.5)Depende ang pagsagot


maging sunod na pangyayari sa
“Ang Probinsyano” na teleserye
mamamayang gabi?

1.1.6)Ating aabangan mamayang gabi.

2. Paghahawan ng Balakid
2.1) Produkto – ang tawag sa bunga ng
isang produksyon
2.2) Bunga – Ito ay kilala bilang
kinahinatnan a na kung aan ay re ulta
mula a i ang nakaraang pangyayari, kilo
o kaganapan

3. Presentasyon

3.1) Ano ang kwento?


Ito ay produkto ng malikhaing isip ng tao
at naipapahayag ito sa pamamagitan ng
pagsusulat, pagdadrama, o sa pagsasa-
pelikula. Maaari ito ay gawa-gawa
lamang tulad ng mga kwentong bayad.

Ano ang wakas?


Ang wakas ay huli ng isang kwento. Ito
ang kinalabasan o bunga ng kwento.

Ito rin ang resolusyon o ang


kahihinatnan ng kwentong pinanood o binasa.

Halimbawa:
3.2) (Magpaskil ng litrato ng isang
maikling Pelikula)

https://www.youtube.com/watch?
v=YVDo7Dex88w

(Oras hanggang 8:25 lamang)

3.3) Ano ang pamagat na nasa litrato?


3.3) Si Pagong at Si Matsing
3.4) Ano ang inyong mga nakikita?
3.4) Dalawang hayop na
3.5) Sinu-sino ang nasa pelikula? naglalaro.
3.6) Ano bang papel ni pagong? Ni matsing? 3.5) Si Pagong at si Matsing

3.6) Si pagong ay isang


matalinong pagong. Si
matsing naman ay laging
3.7) Ano kaya ang gustong ipahiwatig ng iniinis si pagong.
kwento?
3.7) Parang gustong
ipahiwatig ng kwento ay na
hindi dapat maging
3.8) Anu-ano kaya ang mangyayari sa wakas makasarili. Dapat
ng kwento? magbigay rin sa kapwa.
3.8) Depende ang pagsagot.
Laging Tandaan:
 Dapat ay may kinalaman ang wakas sa
kwentong pinanood o binasa.
 Ang gagawing wakas ay dapat hindi
bababa ng dalawang pangungusap.
 Alamin kung maganda o angkop ba ang
ibibigay nating wakas sa kwentong
pinanood o binasa.
4. Pamantayan ng pagtatakda

4.1) Basahin ang mga patakaran na dapat


ninyong sundin. 4.1) Makinig ng mabuti sa
guro.
4.2) Basahin ng mabuti ang
panuto bago sagutin.
4.3) Huwag mag-ingay
tuwing may ginagawang
pagsasanay
5. Gawain 4.4) Magtulungan sa pangkat
“Tanong Mo, Sagot Mo!”
Panuto: Isulat sa Prediction Chart ang iyong
mga Sagot.

May tatlong magkakaibigan na sina


Erwin, Ben at Raphy. Sila ay laging
magkakasama. Isang araw, sila ay
pumunta sa opisina ng Punong-guro ng
walang paalam at sinira nila ang mga
Tanong sa
papeles ng Punong-guro.
Kwento
Ano kaya ang maging wakas ng kwento? Depende
ang sagot

Tanong
Tunay
Hulang
Hulang Tunay na Sa kwento
Na
Kasagutan
Kasaguta Sagot
Sagot
n
Nahuli at
Depende pinagsabiha
ang sagot n sila ng
Punong-
guro at

pinatawag
ang
kanilang

magulang.
6. Pagsusuri
6.1) Sino nakakaalam sa inyo kung ano ang
kuwento?
6.2) Magbigay nga kayo ng halimbawa ng
kuwento na paborito niyong basahin. 6.1) Ang kuwento ay isinulat
6.3) Ano ang naging wakas na pangyayari sa gamit ang imahinasyon.
buhay ni jack sa “The Jack and the 6.2) Jack and the Beanstalk
Beanstalk”? 6.3) Pinutol ng ina ni Jack
6.4) Meron ba kayong nalalaman na kuwento ang napakalaking punong
na hindi nilagyan ng pangwakas? kahoy at namuhay sila uli
Magbigay ng halimbawa. ng masaya.
6.4) Ang malaking Puno sa
7. Pagtatalakay Pasig
7.1) Ito ay produkto ng malikhaing isip ng tao
at naipapahayag ito sa
pamamagitan ng pagsusulat,
pagdadrama, o sa pagsasa-
pelikula.
7.2) Ito ang kinalabasan o bunga ng 7.1) Kuwento
kwento.
7.3) Saang parte ng kuwento nakalagay ang 7.2) Wakas
wakas? Sa unahan ba, sa gitna o sa
hulihan?
7.3) Hulihan
8. Paglalapat

“Wakasan mo!”

Ihahati ko kayo sa tatlong pangkat at bawat


pangkat ay may kanya-kanyang kwento na
ibibigay ko sa inyo. Punan ninyo ang katapusan
ng kwento sa pamamagitan ng pagsasadula.
Paalala, diritso na sa wakas ang inyong
pagsasadula. Maliwanag?

Panuto: Punan mo ang wakas ng bawat


kwento.

8.1) Pangkat 1:

Tuwing umaga, magkasabay na


pumapasok si Annie at Greg sa
Paaralan. “Tara maglakad na tayo
para hindi tayo mahuli sa klase,” yaya ni
Greg. “Sige” sagot ni Annie. “Meron nga
pala tayong pagsusulit ngayon sa
Filipino. Nag-aral ka ba,” sabi ni Greg. “Oo
naman, pinaghahandaan ko ang araw na
ito.”

8.1) Nag-pulong ang pangkat


Punan ang wakas ng kwento. sa kung ano ang maging
wakas nila sa dula.

8.2) Pangkat 2:
Isang araw naglalakad si Jessica pauwi
mula sa trabaho. Laking gulat niya nang
marinig ang mahinang maiyak ng bata.
Muntik na niyang lampasan ang bata,
Nang buhatin ni Jessica ang bata, ang
munting sanggol ay may mga sugat sa
katawan. “Aba kawawa naman ang
batang ito. Iuwi muna kita upang
gamutin,” Sabi ni Jessica. Pagdating niya
sa bahay, binigay ni Jessica ang sanggol
sa kanyang ina. Ginamot nila ang sugat
nito, binihisan at pinainum ng gatas.
Nagdesisyon ang mag-ina na isauli ang
bata ngunit walang kumukuha sa kanila.
8.2) Nag-pulong ang pangkat
Punan ang wakas ng kwento. sa kung ano ang maging
wakas nila sa dula.

8.3) Pangkat 3:
Dumungaw si Maria sa kanilang bintana
at nakitang umuulan. Naisip niyang
maligo sa ulan kaya nagmadali siyang
lumabas. Tumakbo siya sa kanilang
kalsada at nagtampisaw sa tubig.
Bumalik siya sa loob ng bahay upang
kumuha ng isang pahina mula sa
diyaryo. Itinupi niya ito hanggang
makagawa siya ng bangkang papel. Muli
siyang lumabas upang ipaanod ang
bangka sa tubig na nasa kanal. Buong
hapon siyang nalaro sa ilalim ng ulan.
Kinagabihan, habang siya ay 8.3) Nag-pulong ang pangkat
naghahanda sa pagtulog, nagsimula sa kung ano ang maging
siyang bumahing. wakas nila sa dula.

Punan ang wakas ng kwento.

IV. Pagtataya
Panuto: Punan ang bawat kuwento batay sa hiningi na parte ng kuwento.

1. Nanlaki ang mga Mata ni Hezell sa kanyang nakita


(Wakas)
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________

2. ____________________________________________ (Simula)
Winalisan ni Apple ang sahig ng kanilang bahay.

3. Sa umaga tumutulong muna si Lara sa gawaing bahay bago pumasok sa


paaralan
(Wakas)
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________

4. May sakit si Angela. Dinala siya sa Doktor.


(Wakas)
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________

5. May pagsusulit sina Lesley. Napuyat siya dahil sa paglalaro ng Kompyuter


games.
(Wakas)
________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________

V. Takdang Aralin
Panuto: Maghanap ng 5 kwento sa internet na walang pangwakas at ilagay
ang bawat isa sa kada pahina ng Microsoft Word.

Format:
Font style: Arial
Font size: 12
Margin: 1 inch lahat - itaas, ibaba, kaliwa at kanan

Ipasa sa ating google classroom.

Rubriks para sa Paglalapat:


Binigyan ng 3 - 4 puntos 1 - 2 punto
5 puntos
Tuon Katamtamang Nangangailangan
Natatangi
Kagalingan ng Tulong
Kinakitaan ng lubusang Kinakitaan ng
Kinakitaan ng
pagsusumikap, lampas pagsusumikap ang
kaunting
Pagsisikap at pa sa natapos na
pagsusumikap ang
Pagtitiyaga kinakailangan,  ang pagsasadula subalit
natapos na
natapos  na may ilang mga
pagsasadula.
pagsasadula. kulang na detalye.
Natapos ang Natapos ang
Mahusay at maganda
Kasanayan sa pagsasadula subalit pagsasadula subalit
ang nabuong
pagbubuo may mga lubhang magulo at
pagsasadula.
depektong nakita. hindi maunawaan.
Masigasig na
Walang sigasig sa
Masigasig na gumawa gumawa subalit
Saloobin at paggawa at kailangan
upang matupad ang kinakailangan pa
responsibilidad pang paalalahanan
layunin ng pangkat. ng tulong buhat sa
nang malimit.
iba.

Kabuuan: 15 pts.

Inihanda ni:
JOAN M. MARIBLANCA
Pre-service Teacher
Iniwasto ni:
Mr. NIÑO JAN G. OLAIVAR
Cooperating Teacher

You might also like