You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
Caraga Region
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CANTILAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Malingin, Magasang, Cantilan, Surigao del Sur

DepEd K to 12
Paaralan: Cantilan National High School Baitang :11
Asignatura: Pagbasa at
Pagsusuri ng Iba’t bang teksto
Guro: Joegie Mae C. Caballes Tungo as Pananaliksik
BANGHAY ARALIN Petsa: Pebrero 28, 2022 Ikalawang Semester-
Ikatlong Markahang Obserbasyon
Sekyo: STEM- Archimedes Oras: 8:30-9:30 Araw: Huwebes

A. Pamantayang Nasusuri ang iba’t bang uri ng binasang teksto ayon sa kaugnayan nito sa sarili,
Pangnilalaman pamilya, komunidad, bansa at daigdig.
B. Pamantayan sa Nakasusulat ng isang panimulang pananaliksik sa mga penomenang kultural at
Pagganap panlipunan sa bansa.
C. Kasanayan sa
Naiuugnay ang mga kaisipang nakapaloob sa binasang teksto sa sarili, pamilya,
Pagkatuto
komunidad, bansa, at daigdig ( F11-PB-III-d-99 )

1. Nabibigyang kahulugan ang tekstong naratibo gamit ang concept map.


2. Nakabubuo ng mga hinuha sa mga pangyayari sa tekstong binasa na,
I-LAYUNIN “Ang Dalaginding” ni Inigo Ed Regalado .
3. Napapahalagahan ang tekstong naratibo mula sa binasang teksto sa
pagsulat ng sariling kwento.

Paksa: Ikatlong Kwarter- Ikaapat na Linggo


Tekstong Naratibo ( Ang Dalaginding ni Inigo Ed Regalado)

Sanggunian:

Aklat
Crizel Sicat-De Laza 2016. Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang Teksto Tungo sa
II. NILALAMAN Pananaliksik. Manila, Philippines. REX Book Store

Dayag, Alma M. Pinagyamang Pluma.


Quezon City. Phoenix Publishing House, Inc., 2016.

III. MGA KAGAMITAN Laptop, Power Point Presentation, Manila Paper, Box, activity sheet

IV. PAMAMARAAN
(5 E’s)

Panimulang Gawain  Panalangin


Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Region
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CANTILAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Malingin, Magasang, Cantilan, Surigao del Sur

Magandang Umaga klas!


INDICATOR 4
Establish safe and secure learning
environments to enhance learning Inaanyayahan ko ang lahat na tumayo para sa isang panalangin.
through the
consistent implementation of policies,
guidelines, and procedures.  Pagtsek ng atendans
Sino ang lumiban sa klase sa hapon na ito?

 Pagbasa ng Alituntuning pang klasrum


1. Isuot lage ang face mask sa klase.
2. Panatilihin ang distansya ng bawat isa.
3. Huwag magpalipat-lipat ng upuan.
4. Mag-sanitize ng kamay lage.
5. Makinig ng mabuti.
6. Makilahok sa mga gawain.

INDICATOR 1  Balik- Aral


Apply knowledge of content within and
across curriculum teaching areas
Panuto: Gawin ang simbolong thumbs up kung ang pangungusap ay
gumagamit ng cohesive device na anapora at gawin ang simbolong
thumbs down kung ito ay katapora.

1.Sina Bonifacio at Sulayman ang mga bayaning Pilipino. Sila ay mga dakilang
Manileño.

Sagot:

2.Ito ay isang dakilang lungsod. Ang Maynila ay may makulay na kasaysayan.

Sagot:
3.Patuloy na dinarayo ng mga turista ang Dos Palmas Resort sa Palawan dahil
sila'y totoong nagagandahan dito.

Sagot:

4. Ang mabait na anak ay may disiplina sa sarili kaya siya ay kahanga-hanga.

Sagot:

5.Si Chloe Verhinks ay isa sa mga dayuhang turista na pumunta sa Dos Palmas
Resort dahil ayon sa kanya, paborito niya itong pasyalan.
Sagot:
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Region
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CANTILAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Malingin, Magasang, Cantilan, Surigao del Sur

 Paghahabi ng Layunin

Pagganyak: Hulaan Mo ako!


Panuto: Buuin ang mga naka-jambled na letra gamit ang mga larawang
ipapakita sa ibaba. (Bigkasin sa ingles, Baybayin sa Filipino)

A. Pagtuklas

E O K S N G TT A A I O R B T N
_________________ _________________

Katanungan:
1. Ano ang nararamdaman niyo sa ginawang gawain? Bakit?
2. May ideya na ba kayo sa pag-uusapan natin sa araw na ito? Ano ito?
3. Ano nga ba ang Tekstong Naratibo?

 Paglalahad
B. Paglinang
Gamit ang concept map ay bibigyang kahulugan ng mga mag-aaral ang
INDICATOR 1 tekstong naratibo.
Apply knowledge of content within and
across curriculum teaching areas.

(Uses knowledge of text


structure to glean the
information he/she need)- Tekstong
Creative Writing Naratibo

Hayaan na pansinin ng mga mag-aaral ang konseptong mapa, tanunging muli


ang mga mag-aaral.

Tanong:
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Region
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CANTILAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Malingin, Magasang, Cantilan, Surigao del Sur

1. Mula sa mapa, ano nga ba ang tekstong naratibo?

Ilalahad ng guro sa mga mag-aaral ang mga impormasyon tungkol sa Tekstong


Naratibo.

Tekstong Naratibo
Ang tekstong naratibo ay pagsasalaysay o pagkukwento ng mga
pangyayari sa isang tao o mga tauhan, nangyari sa isang lugar at panahon o sa
isang tagpuan nang may maayos na pagkakasunod-sunod mula simula
hanggang katapusan.
Pangunahing layunin ng ganitong uri ng teksto ang
makapagsalaysay ng mga pangyayaring nakapanlilibang o nakapagbibigay-aliw
o saya. Gayundin naman, ang naratibo ay nakapagturo ng kabutihang asal,
mahahalagang aral, at mga pagpapahalagang pangkatauhan tulad ng
kahalagahan ng pagiging mabuti at tapat, na ang kasamaan ay hindi
nagtatagumpay laban sa kabutihan, ang kasipagan at pagtitiyaga ay
nagdudulot ng tagumpay, at iba pa.

Para lubos na maintindihana ang Tekstong Naratibo ay tatalakayin natin ang


isang halimbawa nitong teksto na pinamagatang, Ang Dalaginding ni Inigo Ed
Regalado.

 Pagpapalawak ng talasalitaan

(Defines terms used in study)- Panuto: Hanapin sa hanay B ang kahulugan ng mga salita na nasa hanay A
Practical Reseach A B
1. kampupot a. Ito ay nangangahulugang mabilis na aalis/tatakbo
2. gunita b. Ito ay nangangahulugang nalaman .
3. paraluman c. Ito ang tawag sa taong iniibig o sinta
4. natarok d. Ito ay ang pag-alala sa mga nakaraan o nangyari.
5. tatalilis e. Ito ay using uri ng bulaklak ma sampaguita, Jasmine.

 Pagbasa sa akda sa pamamagitan ng Directed Reading Thinking


C. Pagtatalakay activity (DRTA)

Ang Dalaginding ni Inigo Ed Regalado

Hahatiin ng guro sa bawat bahagi ang akdang babasahin. May mga bahagi ng
INDICATOR 1 teksto na pansamantalang hihinto sa pagbasa ang mga mag-aaral at
Apply knowledge of content within and
across curriculum teaching areas. magbibigay ng katanungan ang guro. Magbibigay ng hinuha o prediction ang
mga mag-aaral kung ano ang susunod na mga pangyayari at iwawasto ito ng
guro pagkatapos mabasa ng mga mag-aaral ang susunod na bahagi ng teksto.
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Region
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CANTILAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Malingin, Magasang, Cantilan, Surigao del Sur

Talakayan: Mga gabay na tanong pagkatapos ng pagbasa.


(Evaluate his/her own
thoughts feelings and 1. Sino ang pangunahing tauhan sa binasang akda? Ano-ano ang papel na
behaviours)- Personal ginapanan ng bawat tauhan?
2. Saan naganap ang mga pangyayari?
Development
3. Kung ikaw ang Ina ni Irene, ano ang gagawin mo pag nalaman mong ang
iyong anak ay umiibig na sa mutant edad? Ipaliwanag.
4. Tama ba ang piniling desisyon ni Irene/Daniel? Bakit?
5. Ang mga pangyayari ba sa akda ay makatotohanan? Bakit?
6. Kung ikaw ang magbibigay ng wakas sa akda, ano ang iyong nais na maging
wakas? Ipaliwanag.
7.Ano ang mga aral na natutunan mo sa teksto? Paano mo ito maiuugnay sa
inyong sarili, pamilya, komunidad, bansa at daigdig?
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Region
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CANTILAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Malingin, Magasang, Cantilan, Surigao del Sur

D. Pagpapalawak

Indibidwal na Gawain : Ugnayin Mo!


Integrative Learning
-ay isang lapit/dulog
kung saan isinaalang- Panuto:Isulat sa loob ng kahon ang aral na inyong napulot sa teksto at kung
alang ng mga mag-aaral paano mo ito maiuugnay sa iyong sarili, pamilya,komunidad,basda at daigdig.
ang kanilang iskema o Gagawin ito sa loob ng 3 minuto.
naunang kaalaman para
suportahan ang bagong
kaalaman at karanasan. Aral na napulot sa tekstong Ang Dalaginding

Sarili Pamilya Komunidad Bansa Daigdig

Magtawag ng dalawa o tatlong mag-aaral na basahin ang kanilang ginawa.

E. Pagtataya Para malaman natin kung tunay ngang naintindihan ninyo ang tekstong
naratibo mula sa halimbawa nito na ating tinalakay ay tatayain natin ang inyong
kaalaman.
INDICATOR 1
Apply knowledge of content within and
across curriculum teaching areas. Indibidwal na Gawain: Pandora's Box
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Region
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CANTILAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Malingin, Magasang, Cantilan, Surigao del Sur

Panuto: Sa loob ng Pandora's box ay may iba’t bang uri ng bagay. Bubunot
ang guro ng limang (5) bagay mula sa kahon. Ang mga bagay na ito ay
gagamitin sa pagbuo ng kwento. Bibigyan lamang ng limang (5) minuto ang
lahat para maisagawa ito.

(Write a draft of a short piece


(Fiction, Poetry, Drama, etc.)
using any of the literary
conventions of genre)-
Creative Non- Fiction

Pamantayan sa pagbibigay ng puntos:

Pamantayan 5 4 3
Paggamit ng Nagamit ang May isang hindi May dalawang
Limang bagay limang bagay nagamit na hindi nagamit na
mula sa mula sa bagay mula sa bagay mula sa
Pandora’s Box Pandora's box Pandora's box Pandora's box
Kaugnayan at Malinaw at Maligoy ang mga Hindi malinaw at
Kalinawan organisado ang ideya ng Hindi organisado
mga ideya ng pangyayari kaya ang pagkakasulat
mga pangyayari nakakalitong sa mga
mula simula basahin mula pangyayari mula
hanggang wakas simula hangang simula hangang
wakas wakas.
Kaangkupan ng Angkop na Hindi masyadong Walang
pamagat sa angkop at angkop at hindi kaangkupan-
kwento tumpak ang masyadong walang
pamagat sa mga tumpak ang katumpakan ng
kaganapan sa pamagat sa mga pamagat sa
kwento. kaganapan sa kwento.
kwento
IV. Takdang Aralin Panuto: Mag-post ng slogan sa facebook patungkol sa kahihinatnan ng
maagang pag-aasawa. Maglagay ng tatlong hashtags sa ibaba ng slogan.
Hayaan ang mga kaibigan na magbigay ng kanilang sariling kuro-kuro o
pananaw sa slogan. I-copy at i-paste ang naturang post at maging ang mga
komento ng mga kaibigan. Ilagay ito sa bond paper, A4 size.
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Region
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CANTILAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Malingin, Magasang, Cantilan, Surigao del Sur
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Region
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CANTILAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Malingin, Magasang, Cantilan, Surigao del Sur

Teaching Philosophy Bilang isang guro ako ay naniniwalang ang mga mag-aaral ay may pagkakaiba
sa talento at talino. Ang kailangan lamang ay maayos na kapaligiran upang
Learner-Centered lumitaw ang kanilang kagalingang pisikal, pangkaisipan, emosyonal, at
pakikipagkapwa-taong kasanayan. Isa sa mga mithiin ko ay ang makabuo ng
isang kapaligiran kung saan maipapakita ng mga mag-aaral ang kanilang
kakayahan at makapagbahagi ng kanilang mga kuro-kuro ng walang pag-
aalinlangan.

-Ang pilosipiyang learner-centered ay nakakatulong sa mga mag-aaral na mag-


isip at makilahok sa mga mahihirap na gawain na gagabayan ng guro sa
kanilang pagkatuto. Sinasanay ang mga mag-aaral sa pagsunod sa proseso ng
pagkatuto at pagbibigay motibasyon. Isinaalang din sa pagkatuto ng mga mag-
aaral ang pag-iisip at pag-uugnay ng kanilang karanasan kung paano sila
natuto at kung bakit sila natuto.

Inihanda ni: Iniwasto at Inobserbahan ni:

Joegie Mae C. Caballes Saphirra D. Orzales


Guro sa Filipino MT-I

You might also like