You are on page 1of 7

VOGMES Baitang Ikatlo (3)

LESSON
Paarala
EXEMPLAR n
Guro Rhea P. Asignatur Mother Tongue
Go a
Petsa Markahan Unang Markahan
Oras Bilang ng 4 araw/Ika-4 Linggo
Araw

Learning Area Mother Tongue


Learning Delivery Modular Distance Education
Modality

I. LAYUNIN Ang mag-aaral ay inaasahan na:


a. Matukoy ang mga salitang-ugat,
b. Magamit ng wasto ang mga panlapi,
c. Maisenyas ang mga salitang-ugat ng
kalugod-lugod upang lubos na
maunawaan ang kahulugan ng bawat
salita.
A.Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C.Pinakamahalaga Use the combination of affixes and root words as
ng Kasanayan sa clues to get meaning of words
Pagkatuto
(MELC) (Kung
mayroon,isulat ang
pinakamahalagang
kasanayan sa
pagkatuto o MELC
D. Pagpapaganang Use the combination of affixes and root words as
Kasanayan (Kung clues to get meaning of signs
mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)
II.NILALAMAN Panlapi at Salitang-Ugat

III.KAGAMITAN PANTURO/

A.Mga Sanggunian

a.Mga Pahina sa Adapted Grade 3 Most Essential Learning


Gabay ng Guro Competencies (MELCs) in Filipino Sign
Language pahina 48
b.Mga Pahina sa PIVOT Learning Materials Grade 3 MTB MLE,
Kagamitang pahina 20-22
Pangmag-aaral
c.Mga Pahina sa
Teksbuk
d.Karagdagang https://www.google.com
Kagamitan mula
sa Portal ng
Learning
Resource
B.Listahan ng mga
Kagamitang Panturo larawan, papel, panulat, gabay ng magulang
para sa mga Gawain
sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV.PAMAMARAAN
A. Panimula Alamin
(Unang Araw) Pagbabaybay ng mga salita

1. Maganda

2. Kasama

3. Nasabi

4. Malungkot

5. Naglalakad

Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Basahin ang mga


salita at pag-aralan ang mga senyas ng bawat
salita.
maganda kasama

nasabi malungkot

https://www.google.com
naglalakad
Sa mga salitang inyong binasa at isinenyas
ano ang inyong mapapansin?
Ang salitang may salunghit ay mga salitang-
ugat.

Subukin
B. Pagpapaunlad
(Ano ang aking alam na?)
(Ikalawang Araw) Ang salitang-ugat ay salitang buo ang kilos.
Mga halimba:

ganda sama

sabi lungkot
lakad
Balikan
(Ano ang dapat ko pang malaman?)
Ang panlapi ay mga kataga o pantig na
ikinakabit sa unahan, sa gitna, o sa hulihan ng
salitang-ugat upang makabuo ng bagong
salita.

Uri ng Panlapi:

● Unlapi ang tawag sa pantig ba


idinaragdag sa unahan ng salitang-
ugat tulad ng ma-, na-, pag-, at ka-

● Gitlapi ay pantig na idinaragdag sa


gitna tulad ng salitang-ugat na um-, at
in-

● Hulapi ang tawag sa pantig na


idinaragdag naman sa hulihan ng
salitang-ugat tulad ng –an, -han.

Gawain sa Pagkakatuto Bilang 2: Guhitan


ang mga panlaping ginamit sa mga salita.

1. Pagmamahal 4. Kalungkutan
2. Kagalakan 5. Kalituhan
3. Pagkasabik

Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: Isulat ang


wastong panlapi upang mabuo ang mga
salita. Piliin ang sagot sa kahon.

Ka- -an -han -an

1. ___seryoso___ 6. __ganda___-
loob
2. ___tapang___ 7. ___siya___
3. ___malay____ 8. ___mali___
4. ___tapat____ 9. ___api____
5. ___usap____

Tuklasin
Gawain sa Pagkatuto Bilang 4: Tukuyin ang
mga salitang-ugat ng mga salitang may
salungguhit sa seleksyon.
Mga pamamaraan sa paggawa ng Pastilyas.
1. Palamigin mo itol sa refrigerator nang
20 minuto. Pagkatapos ay maari na
itong kainin.
2. Paghaluin ang asukal at powdered
milk sa isang malaking mangkok.
3. Pagsamahin lahat ng sngkap, sa isang
mangkok at haluin nang mabuti
hanggang sa mamuo ang mga ito.
4. Kapag buo na ang lahat ng sangkap,
pira-pirasuhin ito gamit ang isang
kutsara. Ilagay sa plato ang mga
piraso.
5. Paghaluin rin sa isang pang mangkok
ang condensed milk at evaporated
milk.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: Dagdagan ng


panlapi ang salitang-ugat upang mabuo ang
mga pangungusap.
1. Suklay__ mo nang mabuti ang iyong
buhok.
2. Tulungan mo akong __dilig ng
halaman.
3. Sabay-sabay nating awit__ ang himno
ng Balian.
4. Matiyaga kong __sagot ang lahat ng
tanong sa pagsusulit.
5. Maaari mob a akong sama__ sa
palengke?
6. Natiklop ko na ang __linis na damit.
7. Nais kong __simba nang maaga bukas.
8. Sipi__ ang mga tanong sa iyong
kuwaderno.
9. Maaliwalas ang langit, __kita mo ba?
10. __tuwa si nanay sa aking marka.

Pagyamanin
C. Pakikipagpalihan
(Ano ano pa ang aking maaaring gawin?)
(Ikatatlong Araw)
Gawain sa Pagkatuto Bilang 6: Punan ang tsart
ng mga salita upang makita ang paraan ng
pagbubuo ng salita.

Salitang Salitang- Panlapi Uri ng


Maylapi Ugat Panlapi
pasyalan
mag-aral
tumawa
mag-
awitan
kaibigan
binasa
katapusan
kadakilaan
kasayahan
ginising
Isaisip
D. Paglalapat
(Ano ang aking natutuhan at kayang gawin?)
(Ikaapat na Araw)
Tadaan:
Ang panlapi ay mga kataga o pantig na
ikinakabit sa unahan, sa gitna, o sa hulihan ng
salitang-ugat upang makabuo ng bagong
salita.

Ang tatlong (3) uri ng ng panlapi ay:


● unlapi
● gitlapi
● hulapi

Gawain sa Pagkatuto Bilang 7: Isenyas ang mga


sumusunod na salita at tukuyin ang salitang-
ugat. Isulat sa sagutang papel ang inyong sagot.

1. Kumain -

2. Naliligo -
3. Sumayaw -

4. Umawit -

5. Umulan -
ht
tps://www.google.com

V. PAGNINILAY Subukin
(Ikalimang Araw) Kulayan ang masayang mukha kung ang aralin
ay inyong lubos na naunawaan at kulayan ang
malungkot na mukha kung hindi.

Inihanda ni:

RHEA P. GO
SPET-I/VOGMES-PANGIL DISTRICT

You might also like