You are on page 1of 7

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: File Created by DepEd Click Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DETAILED LESSON PLAN Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 19-23, 2022 (WEEK 5) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


HUWEBES
BIYERNES
I. Layunin

Pamantayang Nilalaman
(Content Standard) Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang pangheograpiya at ang
ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipini.
Pamantayan sa Pagganap
Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance Standard)
Pamantayan sa Pagkatuto Napahahalagahan ang deklarasyon ng kasarinlan ng Pilipinas at ang pagkakatatag ng Unang Republika
(MELC)
Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Ang Deklarasyon ng Kasarinlan at Pag ta tatag ng Unang Republika

Paksang Aralin • Matutukoy ang mga detalyeng naganap bago napasinayahan ang Kongreso ng Malolos;
(Subject Matter) • Malalaman ang ganap na layunin ng Kongreso;
• Makakagawa ng timeline ng Himagsikang 1896 hanggang sa Pamahalaang Rebolusyonaryo 1898;
• Matatalakay ang mga layunin ng Saligang Batas na ipinatupad sa ilalim ng Republika ng Pilipinas; at
• Napapahalagahan ang Saligang Batas na unang ginawa ng Kongreso ng Malolos na siyang kauna-unahang batas na ipinatupad sa pagdeklara ng kasarinlan ng Pilipinas.
Gamitang Panturo
(Learning Resources)
Pamamaraan
(Procedure)
SUBUKIN TUKLASIN PAGYAMANIN ISAGAWA TAYAHIN
Panuto: Isa-isahin ang mga
Panuto: Alamin kung ano ang Alam ba ninyo na matapos matalo Panuto: Buuin ang crossword petsa ng kaganapan at 10 CO_Q1_AP6_Module5
tinutukoy sa bawat bilang. Piliin ng mga Amerikano ang mga Español puzzle sa pagtukoy ng pangyayari mula 1897 _________
hinihinging konsepto at kaisipan hanggang 1898. Iguhit ang
ang sagot sa loob ng kahon. sa labanan sa Maynila ay agad na 4. Magsisilbi lamang na tagapayo
sa bawat bilang. Isulat ang sagot
Isulat ang letra ng tamang sagot bumuo ang ilang manghihimagsik organiser at isulat ang sagot ang Kongreso ng Malolos at hindi
sa sagutang-papel.
sa sagutang-papel. ng mga plano para sa kalayaan ng Pahalang: sa sagutang-papel. Pumili ng gagawa ng batas.
Pilipinas mula sa sa mga Español? 2. Pangalan ng barkong sagot sa loob ng kahon sa _________
sinakyan ni Aguinaldo ibaba. 5. Napag-isahan na ipatupad ang
3. Sa barkong ito nagpulong sina pagtatayo ng iba’t ibang sangay ng
George Dewey at Aguinaldo pamahalaan tulad ng lokal at
5. Pinuno ng plota ng mga
kongreso.
_______ Amerikano sa silangan _________
1. Unang ipanahayag ang 6. Utak ng Rebolusyon 6. Pinasinayaan sa Simbahan ng
7. Namuno sa Kongreso ng
kasarinlan ng bansang Pilipinas Barasoain sa Malolos, Bulacan ang
Malolos
_______ Pababa: Kongreso ng Malolos.
2. Itinatag ni Aguinaldo ang 1. Ipinalit sa Pamahalaang _________
isang Pamahalaang Diktatoryal Diktatoryal 7. Itinatag ni Aguinaldo ang isang
_______ 4. Dito pinasinayaan ang Pamahalaang Diktatoryal na ang
3. Pinasinayaan sa simbahan ng Kongreso ng Malolos layunin ay muling mapag-isa ang
Barasoain sa Malolos, Bulacan 8. Nagtungo sa Hong Kong mga rebolusyonaryo sa ilalim ng
noong Disyembre 27, 1897
ang Kongreso ng Malolos isang pamahalaan.
_______ _________
4. Namuno sa Kongreso sa 8. Natigil ang himagsikan sa
Malolos pagitan ng mga Pilipino at mga
_______ Español.
5. Dumating ang barkong _________
pandigmang Maine ng Estados 9. Naging pangulo si Aguinaldo sa
Unidos sa Havana, Cuba ilalim ng Pamahalaang
_______ Rebolusyonaryo.
6. Nagsilbing tagapayo ng _________
pangulo sa mga bagay na may 10. Bumalik si Aguinaldo sa
kaugnayan sa kapakanan ng Pilipinas mula sa Hong Kong.
mga mamamayan
_______
7. Pinalitan ni Emilio Aguinaldo
ang Pamahalaang Diktatoryal ng
Pamahalaang Rebolusyonaryo
ayon sa payo ni Apolinario
Mabini
_______
8. Pagsabog ng barkong Maine
_______
9. Kinatawan ng America sa
samahang Hong Kong Junta
_______
10. Kinatawan ng England sa
samahang Hong Kong Junta
BALIKAN SURIIN ISAISIP
Panuto: Pagsunud-sunurin ang
mahahalagang pangyayari na Ang paglaban ng mga bayani sa Napakalaki nang ginampanan ng
naganap sa kasaysayan ng ating kasiranlan ay nagbigay daan kababaihan noong panahon ng
Pilipinas. Gamitin ang mga sa ating mga Pilipino na isabuhay rebolusyon. Sa labis na
bilang 1 hanggang 10. Isulat ang ang mga ginawa ng ating bayani pagmamahal din sa kalayaan, ang
sagot sa sagutang-papel. upang makamit ang ating kalayaan. iba sa kanila ay napilitan ding
_______1. Sigaw sa Pugad Sa ngayon, tinatamasa na natin ang makipaglaban sa kabila ng kanilang
Lawin kasarinlan ng ating bansa. kasarian. Ilan sa mga kababaihang
_______2. Kumbensiyon sa ito ay sina:
Tejeros Mula sa kaganapan ng pagbabalik ni • Gregoria de Jesus- asawa ni
_______3. Pagtatatag ng Emilio Aguinaldo galing Hong Kong Andres Bonifacio; nagtago ng lihim
Kongreso ng Malolos sa kadahilanan na hindi tumupad na mga dokumento ng Katipunan;
_______4. Pagpapahayag ng ang Espanya sa Kasunduan sa Biak- nagpakain sa mga katipunero;
Kalayaan ng Pilipinas na-Bato, gayunpaman hindi rin nagsilbing mangagamot sa mga
_______5. Kasunduan sa Biak- natupad ng mga Pilipino ang sugatan; at namuno sa mga ritwal
na-Bato kanilang pangako na ibalik ang mga ng samahan.
_______6. Pagbabalik ni armas. Naging matatag si Aguinaldo • Josefa Rizal- kapatid ni Dr. Jose
Aguinaldo mula sa Hong Kong sa pagtatatag ng Pamahalaang Rizal; nagsilbing pinuno ng
_______7. Pagbubunyag ng Republika sa tulong ng kanyang kababaihan sa Katipunan; at isa sa
Katipunan tagapayo na si Apolinario Mabini. mga nagplano ng mga sayawan
_______8. Pagtatag ng Tinatag ang Kongreso ng Malolos habang nagpupulong ang mga
Katipunan upang makabuo ng Saligang Batas pinuno upang malinlang ang mga
_______9. La Liga Filipina ng Malolos. Si Hen. Emilio guwardiya sibil.
_______10. Unang Republika ng Aguinaldo ang hinirang ng Kongreso • Marcela Agoncillo- nanguna sa
PilipinasD. Emilio Aguinaldo bilang Pangulo ng Unang Republika pagtahi ng bandila ng Pilipinas.
ng Pilipinas. • Trinidad Tecson- kilala sa
paghawak ng armas at
Saligang Batas ng Malolos nakipaglaban kasama ang
1. Paghihiwalay ng simbahan at kalalakihan sa rebolusyon; siya rin
estado ang tumulong sa mga kasamang
2. Pagkilala sa karapatan ng bawat katipunerong nasugatan lalo na sa
tao kaganapan sa Biak-na-Bato.
3. Libreng edukasyon sa • Melchora Aquino- tinawag na
elementarya “Tandang Sora”; nagsilbing
4. Probisyon tungkol sa mangagamot sa mga sugatan;
kapangyarihan ng ehekutibo, nagpakain sa mga katipunero at
lehislatura at hukuman nagpahiram ng bahay niya upang
magsilbing pulungan ng mga
Pamahalaang Diktatoryal pinuno ng rebolusyon.
Sa pagbabalik ni Aguinaldo mula • Teresa Magbanua- naging
Hong Kong ay nagdesisyon siya kumander ng grupo ng mga gerilya
na magtatag ng isang sa Iloilo at nanalo sa mga labanan
panibagong pamahalaang sa Panay.
Pilipino. Dahil dito, nagtatag
muna si Aguinaldo ng isang
• Marina Dizon Santiago- ang
Pamahalaang Diktatoryal noong kauna-unahang babae na nagpatala
Mayo 24, 1898 kung saan sa Katipunan; siya ay nagtuturo ng
hinawakan niya ang konstitusyon at mga simulain ng
kapangyarihan ng isang samahan
diktador. Binigyan diin ni
Aguinaldo na ang
kapangyarihang ito ay
pansamantala lamang dahil na
rin sa pangangailangan ng
sitwasyon. Sinunod niya ang
payo ng abogadong si Ambrosio
Rianzares Bautista na kailangan
muna na magtatag ng isang
pamahalaang diktatoryal upang
ganap na masaklawan ang
buong bansa at madaling
mapagtagumpayan ang
pakikidigma. Ang Pamahalaang
Diktatoryal ay mananatili
habang may digmaan. Ito ay
hahalinhan ng isang republikang
magtatayo ng isang
pamahalaang federal na
itinadhana ng Saligang Batas na
dala niya mula sa Hongkong at
isinulat ni Mariano Ponce.
Noong Hunyo 12, 1898 sa Kawit,
Cavite unang ipinahayag ang
kasarinlan ng Pilipinas. Ang mga
pinuno ng himagsikan ay
lumagda sa kasulatan na
ginagawaran si Aguinaldo ng
sapat na kapangyarihan upang
pamunuan ang pamahalaan.
Ang Akto ng Pagpapahayag ng
Kasarinlan ay inihanda, sinulat
at binasa ni Ambrosio Rianzares
Bautista sa wikang Kastila. Ang
pagpapahayag ay inilagda ng 98
katao, kabilang na dito ay isang
opisyal ng hukbong Amerikano
na siyang nakasaksi sa
proklamasyon. Si Apolinario
Mabini ang naglingkod bilang
pinunong tagapayo ni Aguinaldo.
Kaalinsabay nito, unang
iwinagayway ang bandilang
Pilipino sa tugtog ng Marcha
Filipina Magdalo bilang
pambansang awit na kilala
ngayon bilang Lupang Hinirang.
Ito ay isinulat ni Julian Felipe at
nang naglaon ay nilapatan ng
titik ni Jose Palma. Ang bandila
ng Pilipinas ay tinahi nina
Marcela Agoncillo, Josefa
Herbosa de Natividad at Lorenza
de Agoncillo sa Hong Kong.
Ang Pamahalang
Rebolusyonaryo
Noong Hunyo 23, 1898 bilang
pagsunod sa payo ni Mabini,
pinalitan ni Aguinaldo ang
Pamahalaang Diktatoryal ng
Pamahalaang Rebolusyonaryo.
Hinalinhan ang tawag na
“diktador” at ipinalit ang
“pangulo” bilang katawagan sa
pinuno ng pamahalaang
rebolusyonaryo.
Sa pamahalaang ito, ang
pangulo ay tutulungan ng isang
Kongreso ng Panghimagsikan na
binubuo ng mga kinatawan mula
sa iba’t-ibang lalawigan
tagapagpaganap upang gumawa
ng mga batas para tiyak na
mamalagi ang kaayusang
panloob at mapangalagaan ang
bansa laban sa dayuhang
mananakop. Layunin ng
Pamahalaang Rebolusyonaryo
ang ipagpatuloy ang
pakikipaglaban ng Pilipinas para
sa kalayaan at ihanda ang bansa
upang maitayo ang isang
Pamahalaang Republika.
Matapos mapagtibay ang
Saligang Batas ng Kongreso,
ipinalabas sa Malolos ang
proklamasyon ng Republika
noong Enero 23, 1899. Inihalal
si Emilio Aguinaldo bilang
pangulo ng Republika ng
Pilipinas ayon sa tadhanang
ipinagtibay sa Saligang Batas. Si
Pedro A. Paterno ang naging
Pangulo ng Kongreso. Kaagad na
nanumpa si Aguinaldo bilang
Pangulo ng Unang Republika ng
Pilipinas. Hangad ni Aguinaldo
na maipabatid sa ibang bansa
ang kalayaang pagsasarili ng
Pilipinas. Kasabay nito, lumikha
siya ng mga lupon
pangdiplomasiya sa labas ng
bansa. Ang layunin nito ay para
makipag-ugnayan sa ibang
bansa upang maglarawan ng
magandang kalagayan ng
Pilipinas. Itinatag ang Hong
Kong Junta na ang mga kasapi
ay kumakatawan sa iba’t-ibang
bansa. Kabilang sa mga
nahirang ay sina:
• • Felipe Agoncillo-
kinatawan para sa America;

• • Antonio Regidor-
kinatawan para sa England;

• • Edilberto Zarcal-
kinatawan para sa Australia; at

• • Mariano Ponce,
Faustino Lichauco, Juan Luna,
Pedro Roxas- mga kinatawan
para sa Japan.

Remarks
Reflection
a. No. of learners for
application or remediation

b. No. of learners who


require additional activities
for remediation who scored
below 80%

c. Did the remedial lessons


work?
No. of learners who have
caught up with the lesson
d. No. of learners who
continue to require
remediation
e. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?
f. What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor can
help me solve?
g. What innovation or
localized materials did I
use/discover which I wish
to share with other
teachers?

You might also like