You are on page 1of 5

School: SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: ROMA C GAMARA Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Nov. 21-25 , 2022 (Week 3) Quarter: 2ND QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


HUWEBES
BIYERNES
I. Layunin
Pamantayang Nilalaman
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng Kolokyalismong Amerikano at ng pananakop ng mga hapon at ang
(Content Standard)
pagpupunyagi ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagssuri at pagpapahalaga sa konteksto, dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng mga
(Performance Standard) Hapon at ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino na makamit ang ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakalinlang malayang nasyon at estado.
Pamantayan sa Pagkatuto
(Learning Competencies)
Layunin (Lesson Objectives) Natutukoy ang mahahalagang Nasusuri ang kontribusyon ng Natatalakay ang mga programa 1. Natatalakay ang mga suliraning Nasasagot ang mga katanungan
pangyayaring may kinalaman sa pamahalaang Komonwe AP6 sa pamahalaan sa panahon ng panlipunan at pangkabuhayan sa na may kinalaman sa mga
unti-unting pagsasalin ng KDP-IId-4 pananakop. (hal. Katarungang panahon ng Komonwelt paksang tinalakay sa buong
2. Nabibigyang katwiran ang linggo.
kapangyarihan sa mga Pilipino Panlipunan, Patakarang
ginawang paglutas ng suliraning
tungo sa pagsasarili Homestead, pagsulong ng panlipunan at pangkabuhayan sa
AP6 KDP –IId-3 pambansang wika, pagkilala sa panahon ng Komonwelt
karapatan ng kababaihan sa AP6 KDP-IId-4.4.2
pagboboto)
AP6 KDP-IId-4.4.1

Paglutas ng suliraning panlipunan


Paksang Aralin Pamamahala ng mga Amerikano Programa ng Pamahalaan sa
Pamahalaang Komonwelt at pangkabuhayan sa panahon ng Lingguhang Pagsusulit
(Subject Matter) sa Pilipinas Panahon ng Pananakop
Komonwelt
Gamitang Panturo Tsart/powerpoint
(Learning Resources) Video Presentation, powerpoint Pilipinas: Bansang Papaunlad
Pamamaraan
(Procedure)
a. Balik-aral at / o pagsisimula Pagsagot sa mga tanong isulat Anu-ano ang mga pangyayaring Game: PINOY HENYO Magpakita ng mga larawan
ng bagong aralin ang Tama kung wasto at Mali may kontribusyon sa ating Pagtukoy sa mga salitang Itanong: Alin sa mga sumusunod
kung hindi. bansang Pilipinas? may kinalaman sa panahon ng na larawan ang nag papakita ng
______1. Ang pagkakaroon ng Komonwelt (hal. Cooper Act, suliraning panlipunan at
kalayaan o kasarinlan ng isang McArthur, Quezon) pangkabuhayan noong panahon
bansa ay m,ahalaga ng Komonwelt?
______2. Ang bansang Pilipinas
ay ganap na malaya laban sa mga
Amerikano noong Hulyo 4, 1946.
Ano ang ginawa ng mga Ipanood ang video clip tungkol Itanong: Ano ang naalala mo sa Magpakita ng video ng mga
Amerikano upang makuha ang sa pamahalaang Komonwelt. salitang panahon ng batang naghahanap buhay at
kalooban ng mga Pilipino? pananakop? iugnay ang sagot ng mga bata sa
“Panonood ng video clips tungkol suliraning panlipunan at
b. Paghahabi sa layunin ng sa pamamahala ng mga pangkabuhayan
aralin Amerikano sa Pilipinas” Itanong: Anu-ano ang mga
hanapbuhay ng mga bata?
Ligtas ba ito sa
kanila?

Pagbasa ng mga mahahalagang Gawain: Bumuo ng isang Pagpapanood sa mga bata ng Brainstorming: Suliraning
pangyayaring may kinalaman sa pangkat na may limang maikling video clip mula sa Panlipunan at Pangkabuhayan
pagsasalin ng kapangyarihan sa miyembro. http://www.youtube.com/watc Noon at Ngayon
mga Pilipino gamit ang  Hanapin sa kahon ang h?v=KtHdHv6o4U&t=585
powerpoint presentation mga larawan ng mga http://www.youtube.com/
tao o pangyayari na watch?v=X4P25YVj4pA
naganap sa panahon ng
c. Pag-uugnay ng mga komonwelt.
halimbawa sa bagong aralin
 Idikit sa pisara at
susuriin ng guro kung
sino ang makakuha ng
mas maraming sago
tang siyang panalo

d. Pagtatalakay ng bagong Sagutin ang mga katanungan: Sinu-sino ang mga taong may Itanong sa mga bata ang Pangkatang Gawain:
konsepto at paglalahat ng  Ano ang Kilusang kontribusyon sa panahon ng kanilang naalala sa pananonood Pumili ng isang suliraning
bagong kasanayan #1 Propaganda Komonwelt? na may kinalaman sa mga panlipunan at pangkabuhayan
 Anu-ano ang mga noong panahon ng Komomwelt
programa ng pamahalaan sa
at ibigay ang mga dahilan
natamo ng Kilusang panahon ng pananakop ng mga nito.Isulat sa manila paper ang
Propaganda para sa Amerikano. mga sagot at iulat ito sa klase.
Pilipinas Original File Submitted and
 Ano ang La Liga Filipina Formatted by DepEd Club
 Anu-ano ang layunin ng Member - visit depedclub.com
La Liga Filipina for more
 Paano naiiba ang
Katipunan sa Kilusang
Propaganda at La Liga
Filipina

Bumuo ng tatlong pangkat na Dula-dulaan: Bumuo ng pangkat Isulat sa pisaraang mga sagot ng Pangkatang Gawain:
may tig sampung miyembro. Sa at pumili ng pangyayari na mga mag-aaral at bigyang-diin Pangkatin ang klase sa lima
bawat pangkat ay kanilang naganap noong panahon ng ang mga programa ng at papiliin sila sa mga suliraning
Komonwelt at isadula ito. pamahalaan sa panahon ng panlipunan at pangkabuhayan,
isasadula ang tatlong
e. Pagtatalakay ng bagong pananakop. magbigay ng mga solusyon o
mahahalagang pangyayari.
konsepto at paglalahat ng programa ng pamahalaan upang
bagong kasanayan #2 Unang Pangkat: Kilusang malutas ito. Iulat ito in a creative
Propaganda way.
Ikalawang Pangkat: La Liga
Filipina
Ikatlong Pangkat: Katipunan

Sa iyong pananaw may  Ano ang kahulugan ng Pagpapamalas ng maikling Anu-ano ang mga programa ng
magandang naidulot ba ang mga Komonwelt? presentasyon at pagpapalalim pamahalaan upang matugunan
f. Paglinang sa kabihasnan pangyayari (Kilusang Propaganda, ng kaalaman ng bata sa ang suliraning panlipunan at
 Bakit tinawag na
(Tungo sa Formative La Liga Filipina at Katipunan) sa pamamagitan ng pagbibigay ng pangkabuhayan noong panahon
Panahon ng Transisyon
Assessment) pagtatamo ng kalayaan ng mga mga akmang pangyayari sa mga ng Kononwelt?
ang Panahon ng
Pilipino? programa ng pamahalaan sa
Komonwelt? panahon ng pananakop.

Tukuyin ang isinasaad ng bawat Isalaysay sa klase. Itanong: Paano nakatulong sa Gumuhit at paghambingin ang
bilang. Isulat ang tamang sagot sa mga Pilipino ang mga programa mga suliraning panlipunan at
patlang. Bakit kailangang isabuhay ang ng pamahalaan sa panahon ng pangkabuhayan noon at ngayon
__________1. Isang layunin nito mga pangyayaring naganap sa pananakop?
ang pagiging pantay ng mga panahon ng Komonwelt
Pilipino at Espanyol sa harap ng
g. Paglalapat ng aralin sa pang-
batas
araw-araw na buhay
___________2. Nanguna sa
pagtatatag ng La Liga Filipina
__________3. Layunin nito ang
humiling ng pagbabago para sa
malayang kalakalan.

Ano ang kahalagahan ng mga Ano ang kahalagahan ng mga Anu-ano ang mga implikasyon
mahahalagang pangyayaring may pangyayari sa panahon ng ng pagkakabuo na mga Paano nkakatulong ang programa
h. Paglalahat ng aralin kinalaman sa unti-unting Komonwelt? programa ng pamahalaan sa ng pamahalaan sa mga suliraning
pagsasalin ng kapangyarihan sa panahon ng pananakop? pangkabuhayan noong panahon
mga Pilipino tungo sa pagsasarili. ng Komonwelt at nagyon?
i.Pagtataya ng aralin Pagsulat ng Journal: Ipaliwanag Sagutin ang mga tanong: Sagutin ang mga sumusunod na 1. Sino ang nahalal bilang ispiker
ang kahalagahan ng Kilusang 1. Anu-ano ang mga layunin tanong: ng Pambansang Asemblea sa
Propaganda, La Liga Filipina at ng katarungang 1. Ito ay itinatag upang mapabuti panahon ng Komonwelt?
Katipunan panlipunan? ang pamumuhay sa mga 2.Kailan naganap ang unang
2. Ano ang layunin ng probinsiya? halalang pambansa sa panahon
2. Ano ang itinatag ito upang ng Komonwelt
Womens Suffrage Act?
mapatatag ang hukuman na 3. Anu-anong sangay ang
3. Paano itinatag ang Surian siyang susuri sa mga alitan ng bumubuo sa Hukbong
ng Wikang Pambansa? mga manggagawa at kapitalista? Sandatahan ng Pilipinas?
4.Ano ang layunin ng Womens
Suffrage Act?
5. Bakit itinatag ang Batas
Pilipinas ng 1902?
(20 pts.)

Sa loob ng ilang pangungusap Magsaliksik at kumalap ng mga Magsaliksik sa silid-aklatan ng


sagutin ang tanong. karagdagang datos at karagdagang kaalaman tungkol
impormasyon tungkol sa mga sa pamamahala ng Amerikano
j.Karagdagang Gawain para sa Ano ang kahalagahan ng mga programa ng pamahalaan sa sa Pilipinas.
takdang aralin at remediation mahahalagang pangyayaring may panahon ng pananakop.
kinalaman sa unti-unting
pagsasalin ng kapangyarihan sa
mga Pilipino tungo sa pagsasarili?
Remarks
Reflection
a. No. of learners who earned
80% in the evaluation

b. No. of learners who require


additional activities for
remediation who scored below
80%

c. Did the remedial lessons


work?
No. of learners who have
caught up with the lesson

d. No. of learners who continue


to require remediation

e. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?
f. What difficulties did I
encounter which my principal
or supervisor can help me
solve?

g. What innovation or localized


materials did I use/discover
which I wish to share with other
teachers?

You might also like