You are on page 1of 9

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO VI

IKATLONG MARKAHAN
Guro: Vincent Kier C. Cablay
I. Layunin
A. Pangkabatiran: Natutukoy ang mga uri ng pangungusap batay sa
binasang kuwento.
B. Psychomotor: Nakasusulat ng iba’t ibang uri ng pangungusap.
C. Pandamdam: Naipaliliwanag ang bawat sitwasyong ibinigay.
A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayang Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatutu
II. Nilalaman
Paggamit ng mga Uri ng Pangungusap
III. Kagamitang Panturo
Filipino Learners Module 6- Quarter III, Laptop, Audio, Video, Powerpoint
Presentation
A. Sanggunian: Curriculum Guide Filipino 6
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide Pages)
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral (Learner’s Materials Pages)
3. Mga Pahina sa Modyul (Learner’s Module)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources (Additional
Materials from Learning Resources (LR) Portal)
B. Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Resources)
IV. Pamamaraan
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng mga
Mag-aaral
A. Balik-aral sa Bago natin simulan ang
nakaraang aralin ating bagong aralin,
at/Pagsisimula ng balikan muna natin ang
bagong aralin pinag-aralan natin nong
nakaraang araw.

Ano ba ang pamagat? Nakasulat sa Pamagat ang


paksa o tungkol saan ang
kwento o palabas.
Magaling!
Ano ba ang tauhan? Ang gumaganap na mga
karakter sa kwento o
palabas.
Tama!

Ngayon ay may babasahin


tayong maikling kuwento.
Ang ating bansa ay
palaging dinadaanan ng
mga malalakas na mga
bagyo. Ngunit, sa kabila ng
mga trahidyang ating
nararanasan ay pinapakita
natin ang ating kabutihan
sa bawat isa.

Ngayon ano ang gusto


ninyong malaman tungkol
sa ating babasahing
kwento?

(Isulat n g guro ang tanong Tanong ng mga bata:


ng mga bata sa pisara) 1. Ano-ano ang mga
katangian ng mga
Pilipino tuwing may
bagyo?
2. Ano-ano ang mga
pamamaraan ng
bawat Pilipino
upang maiwasan
ang mga maaaring
pinsala ng bagyo?
Mamaya pagkatapos
nating basahin ang kwento
ay ating sasagutin ang
inyong nabuong tanong.
B. Paghahabi sa Ipasagot sa mga bata:
layunin ng aralin 1. Sino-sino sa inyo (Itinaas ng mga mag-aaral
ang nakaranas na o ang kanilang mga kamay)
nakasaksi na ng
malalakas na
bagyo?
2. Ano-ano ang dapat Maghanda ng pagkain,
natin gawin sa damit, at itago ang mga
tuwing may bagyo mahahalagang
sa ating lugar? dokyumento.
Makinig ng balita sa TV o
radyo.
C. Pag-uugnay ng mga Ang mga bata ay sabay-
halimbawa sa sabay na makikinig sa
bagong aralin maikling kwentong may
pamagat na “Ang Hamon
ni Bagyong Yolanda” sa
pamamagitan ng pakikinig
ng dula sa radyo.
D. Pagtatalakay ng Sasagutin natin ang inyong
bagong konsepto at nabuong tanong.
paglalahad ng 1. Ano-ano ang mga Ang mga katangian ng
bagong kasanayan katangian ng mga bawat Pilipino tuwing may
Pilipino tuwing may bagyo ay pananalig sa
bagyo? Maykapal, pagmamahal sa
pamilya, at pagtutulongan
2. Ano-ano ang mga sa kahit na anong trahidya.
pamamaraan ng Ang bawat pamilyang
bawat Pilipino Pilipino ay may iba’t ibang
upang maiwasan pamamaraan upang
ang mga maaaring maiwasan ang pinsala ng
pinsala ng bagyo? bagyo. Isa na dito ang
paghahanda ng mga
kagamitan at pagkain
upang may magamit
tuwing may bagyo.
E. Pagtatalakay ng Ngayon may mga tanong
bagong konsepto at tayong sasagutan tungkol
paglalahad ng sa ating binasang kwento.
bagong kasanayan
1. Sino-sino ang mga (Mang Caloy, Aling Selya,
nabanggit na Shella, Jessa, Jin at ang
tauhan sa Kapitan)
kuwentong “Ang
Hamon ni Bagyong
Yolanda”?

Tama mga bata! Ang mga


tauhang nabanggit sa
kwento at sina…
2. Saang lalawigam (Capiz)
nakatira ang mag-
anak nina Mang
Caloy at Aling
Selya?
Magaling! Ang pamilya
nina Mang Caloy at Aling
Selya ay nakatira sa
lalawigan ng Capiz.
3. Ayon sa balitang (280 km/hour)
narinig nila mula sa
kanilang maliit na
radyo, gaano
kalakas ang
bagyong Yolanda?
Tama! Ang bagyong
Yolanda ay may lakas na
280 km/hour.

Sa kwentong “Ang Hamon


ni Bayong Yolanda” ay
may nakapaloob na iba’t
ibang uri ng mga
pangungusap, ating alamin
kung ano nga ba ang iba’t
ibang uri ng mga
pangungusap.
Ano nga ba ang
pangungusap,

“Ang pangungusap ay
salita o lipon ng mga salita
na nagpapahayag ng
buong diwa”
At ang pangungusap ay
may limang uri.

1. Pasalaysay o
Paturol
- ito ay nagsasalaysay
ng katotohanan,
opinion, pahayag,
kaisipan o pwede ring
pangyayari.
- Lagi itong nagtatapos
sa tuldok (.).

Halimbawa:
Alas singko ng umaga ay
ginising ng mag-asawa
ang kanilang mga anak na
sina Shella, Jessa at ang
bunso na si Gil.

2. Patanong
- ito ay pangungusap
na ginagamit sa
pagtatanong.
- at tandang pananong
(?) ang bantas sa
hulihan nito.

Halimbawa: “Jessa, anak,


maaari mo bang ihanda
ang agahan natin nang
may makakain tayo
mamaya?”

3. Padamdam
- ito ay nagsasabi ng
matinding damdamin
gaya ng tuwa,
pagkagulat, paghanga,
panghihinayang at iba
pa.
- Ito ay nagtatapos sa
tandang padamdam (!).
Halimbawa: “Opo! Nay”,
“Opo! Tay”

4. Pautos
- ito ay uri ng
pangungusap kung
saan ay nagpapahayag
ng pag uutos.
- Ito ay maaring
magtapos sa tudlok (.)
o tandang padamdam
(!).

Halimbawa: “Shella, anak,


heto ang plastic dito mo
itatago ang mga
mahahalagang dokumento
natin para di-mabasa”.

5. Pakiusap
- ito ay uri ng
pangungusap napautos
na nagsasaad ng
pakiusap.
- Ito ay madalas na
nagtatapos sa tuldok (.)
o tandang pananong
(?).

Halimbawa: “Gil, anak,


pakiabot nga ng lubid at
kailangan nating talian ang
bubong ng ating bahay at
pakitulungan mo ako sa
pagtali”.

F. Paglinang sa Panuto: Basahin at


kabihasaan magbigay ng iyong sagot
sa bawat sitwasyon.

1.Inutusan ka ng iyong
inay na manghiram ng (Magandang araw Datu!
Maari ba akong humiram
mga gamit sa ritwal sa sa mga gamit para sa
inyong Datu sa barangay. ritwal?)
Ano ang sasabihin mo sa (Uo.
inyong Datu at ano naman Narito ang mga gamit para
ang kanyang isasagot? sa ritwal)

Magaling! Maari!

2.Ang inyong lungsod ay


nagdidiriwang ng
Kaamulan Festival, Nakita (Napakagaling mong
mo ang iyong kaklasi na sumayaw),
nag sasayaw sa Street (Maraming salamat!)
Dance Competition. Ano
ang iyong sasabihin sa
kanya? At ano naman ang
kanyang isasagot?

Tama mga bata! Maari mo


siyang sabihan ng…
(Napakagaling mong
sumayaw),
At sasagot naman siya
ng… (Maraming salamat!)

G. Paglalapat ng aralin Bakit mahalagang Dapat nating malaman ang


sa pang-araw-araw malaman ang mga uri ng uri ng pangungusap na
na buhay pangungusap na dapat ating gagamit sa
gamitin sa pagsasalita sa pagsasalita upang malinaw
iba’t ibang sitwasyon? ang ibig ipahiwatig na
minsahi ng nagsasalita.
Sa kabila ng iba’t ibang
lahi, kultura, at pananalita
pag alam natin ang pag
gamit ng mga uri nga
pangungusap
mauunawaan natin ang
bawat isa.
H. Paglalahat ng aralin Ano ang iba’t ibang uri ng 1. Pasalaysay o
pangungusap? Paturol
2. Patanong
3. Padamdam
4. Pautos
5. Pakiusap
Tama!

Ano ang pasalaysay o Ito ay nagsasalaysay ng


paturol na uri ng katotohanan, opinion,
pangungusap? pahayag, kaisipan o
pwede ring pangyayari.
Lagi itong nagtatapos sa
tuldok (.).
MAgaling mga bata!

I. Pagtataya ng aralin Panuto: Basahing Mabuti


ang mga sumusunod at
tukuyin kung anong uri ng
pangungusap ito.

____1. Opo! Nay”, “Opo! Sagot: C. Padamdam


Tay”.
a. Pasalaysay
b. Pautos
c. Padamdam
d. Patanong
Sagot: D. Patanong
____2. “Jessa, anak,
maaari mo bang ihanda
ang agahan natin nang
may makakain tayo
mamaya?
a. Pasalaysay
b. Pautos
c. Padamdam
d. Patanong
Sagot: B. Pautos
____3. “Shella, anak, heto
ang plastic dito mo itatago
ang mga mahahalagang
dokumento natin para di-
mabasa”.
a. Pasalaysay
b. Pautos
c. Padamdam
d. Patanong
Sagot: Pakiusap
____4. “Gil, anak, pakiabot
nga ng lubid at kailangan
nating talian ang bubong
ng ating bahay at
pakitulungan moa ko sa
pagtali.”.
a. Pasalaysay
b. Pautos
c. Padamdam Sagot: Pasalaysay
d. Pakiusap

____5. Ang kanilang


barong-barong ay gawa sa
konkretong materyales
subalit maaari pa ring
mawasak ng kahit
mahinang bagyo o ng
isang bagyo.
a. Pasalaysay
b. Pautos
c. Padamdam
d. Patanong

J. Karagdagang Panuto: Sumulat ng isang


Gawain para sa halimbawa ng bawat uri ng
takdang-aralin at pangungusap.
remediation
ANNOTATION:

Every learner has an individual learning style. So, I always apply


different teaching and learning in all subjects to cater every interest
of my learners. In this lesson, I have recorded a short story. This
activity will show case their hearing and creativeness by a radio
drama that I have recorded. I have observed that most of my learners
like to watch or hear dramas in TV or radio. I grab the opportunity to
use this strategy for the learners can easily understand the lesson as
well as develop their own skills.

You might also like