You are on page 1of 6

GURO: Aldrina Chris G.

Olanka ASIGNATURA Filipino


Grades 1-12 Daily Lesson :
Log(Pang-araw- araw na PETSA AT ORAS Enero 20, 2020 MARKAHAN : Ikaapat Na
Pagtuturo) NG III – Sampagita 2:20-3:10 Markahan
PAGTUTURO:

Lunes
I. LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman Naisasagawa ang mapanuring pagbasa upang mapalawak ang talasalitaan
Tatas Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin, tono, antala at ekspresyon
F3TA-0a-j-3
Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasasagot ang mga tanong tungkol sa tekstong binasa balita F3PB-IVa3.2
II. NILALAMAN Pagbasa ng teksto (Balita)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sangguninan
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ang Batang Pinoy Ako Patnubay ng Guro p. 248
2. Mga Pahina sa mga Kagamitang Ang Batang Pinoy Ako p. 132
Pang- Mag- aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula sa google.com
Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Mga larawan, powerpoint presentation, video

IV. PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Noong nakaraang linggo ay napag-aralan natin ang mga
pagsisismula ng bagong aralin panghalip na pananong.

Ano-ano nga ulit ang mga panghalip na pananong?


(Mahusay!)

Mayroon akong mga larawan na ipapakita, ito ay mga  Sino, Ano, Alin, Kailan, Saan
larawan ng pinaggagamitan ng mga panghalip na
pananong.

Panuto: Ilagay ang tamang panghalip sa tapat ng larawan.

 Ano

 Ilan

 Saan

 Sino

 Kailan
B. .Paghabi sa layunin ng aralin Magpakita ng mga larawan ng programang pang balita sa
mga mag-aaral.
Pahulaan ang mga programa.

 TV Patrol po at 24 oras

Ano ang mahahalagang impormasyon na ibinabahagi sa  Mga balita po ma’am.


atin ng mga programang ito?

Bukod sa mga palabas, saan pa tayo nakakita ng balita?  Sa dyaryo po mam.


Anong balita ang pinag-uusapan ngayon?  Tungkol po sa Bulkang Taal
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Bago tayo tumungo sa ating babasahing balita, narito ang
bagong aralin mga salitang maari ninyong makita sa ating babasahin.
Handa na ba kayo?  Opo.

1. Paghahawan ng Sagabal
a. masangsang –(gamit ang larawan at pangungusap)

Tinakpan ni Alex ang kaniyang ilong dahil ang mga basura


ay may masangsang na amoy.
 masangsang - mabaho

b. Alert level 4 ng bulkan – Ibig sabihin ito ay posibleng


mapanganib na pagsabog sa mga araw o buwan

c. Phreatic eruption – Kapag sinabi namang phreatic


eruption, pumuputok ang bulkan dahil naghalo ang magma
at tubig nito.

d. PHILVOCS – Philippine Institute of Volcanology and


Seismology
Ipaliwanag: Sila ang tagahatid ng impormasyon tungkol sa  Tungkol sa Pagsabog ng Bulkan
bulkan, lindol, at tsunami.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Dahil nalaman niyo na ang mga salitang ito, tungkol saan
kaya ang babasahin nating balita?

2. Basahin ang balita. Gamit ang DRTA, talakayin ang


balita.

“Bulkang Taal naka Alert Level 4 na!”


Patuloy na binabantayan ang bulkang Taal, lalo't
nasa alert level 4 na ito. Antas na dapat paghandaan ang
posibleng matinding pagsabog ng bulkan matapos ng
phreatic eruption.
 Ang matinding pagsabog ng bulkan
a. Ano daw ang pinangangambahang mangyari sa  Ayusin ang mga puwedeng dalhin na
Bulkang Taal? pagkain, huwag magpapanic,
b. Ano-ano ang mga dapat mong gawin kung sakaling makinig sa balita atbp.
ikaw ay makakaranas ng ganitong sitwasyon?

Ayon kay Mav Gonzales, halos hindi na makita


ang Bulkang Taal mula sa Batangas dahil sa kapal ng usok
na umabot sa 100 metro ang taas. Ito ay nagdulot ng
matinding traffic at masangsang na amoy sa lugar.
 Nagdulot ito ng matinding traffic at
c. Ano-ano ang mga nangyari pagtapos umulan ng abo sa masangsang na amoy.
iba’t ibang lugar?  Puwede po tayong magkasakit.
d. Ano ang maaring maidulot ng abo sa kalusugan ng tao?  Takpan ang ilong ng basang tuwalya
Ano ang magagawa natin dito? o kaya naman po ay gumamit ng
(Magaling!) mask.
1977 pa nang huling pumutok ang Bulkang Taal,
ayon sa PHILVOCS. Ito daw ang sanhi ng sunod sunod na
lindol sa iba't ibang lugar sa Pilipinas. Buong gabi tuloy-
tuloy ang pagkidlat, lindol, ulan at abo, kaya hindi
maiwasang matakot ang mga tagarito.  Noong 1977.
 Natakot po. Opo, dahil maari po
e. Kailan huling puutok ang Bulkang Taal?
tayong mamatay kapag natabunan
f. Anong naramdaman ng mga tao noong mangyari ang
ng abo o nasabugan ng bulkan.
sunod-sunod na kidlat, lindol ulan at abo?
 Makinig ng balita at pumunta sa
g. Kung ikaw ang nasa kalagayan nila, Ano ang gagawin
evacuation area.
mo?

Habang tayo ay nagbabasa, paano ninyo nasagutan ang  Masasagot po ang binasa kung
mga tanong? iintindihin o uunawain ang binasa.

Sabihin: Kapag tayo ay sasagot sa tanong, kailangang


intindihin o unawain ang binabasa.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan # 2
F. Paglinang sa Kabihasaan Pangkatang Gawain:
Panuto: Bawat grupo ay bibigyan ng balitang babasahin
at sagutan ang mga tanong na ibibigay ng guro.
Pangkat 1: Mga Prutas, Gulay Na Nalagyan Ng Abo
Ng Taal Ligtas Kainin —Doh
a. Ano ang ibig sabihin ng DOH?  Department of Health
b. Ano ang babala ng DOH sa mga tao?  Ang babala ng DOH ay iwasan ang
c. Paano mapapanatiling ligtas kainin ang mga prutas at pagkain ng isda.
gulay na nalagyan ng abo?  Hugasan ng maigi ang mga prutas at
gulay bago kainin.
Itanong: Bakit nga ba bawal muna kumain ng isda  Dahil po naapektuhan na nang
ngayon? pagsabog ang mga isda doon.

Pangkat 2: Swine flu at African Swine Fever


a. Anong sakit ang dumapo sa mga baboy ngayong taon?  African Swine Fever
b. Aling sakit ang nakahahawa sa tao?  Swine Flu
c. Bakit nasabi ng DOH na ligtas kainin ang Baboy kahit ito
 Dahil hindi naman ito nakakahawa
ay may asf?
sa tao.
 Opo dahil ligtas naman po pala ito
Itanong: Kakain parin ba kayo ng baboy?
kainin
Pangkat 3: Paano nakatutulong ang itlog ng pugo sa
paglaki ng bata?
a. Ano-ano ang mga sustansiya na makukuha sa itlog ng  Protina, Vitamin B-1, Potassium at
Iron
pugo?  3-5 beses
b. Ilang beses lamang puwedeng kainin ang itlog ng pugo?  Dahil nakakatulong ito sa paglaki at
c. Bakit kailangang kumain ng itlog ng pugo? masustansiya ito?
 (Magtataas ng kamay ang mga bata)
 Sino ang mahilig sa itlog ng pugo?

Pangkat 4: Labis na paggamit ng gadgets, ano ang  Stroke, high blood o heart attack
epekto sa mga bata?  Sobra sa timbang
a. Ano- ano ang masamang maidudulot ng madalas na pag  Bigyan sila ng pagkakaabalahan
gamit ng Gadget? tulad ng paglalaro, pagbabasa,
b. Ano ang ibig sabihin ng “obese”? pagguhit at pagpinta.
c. Paano maiiwasan ang labis na paggamit ng gadget?

Palakpakan ang mgapangkat na nakakuha ng tamang


sagot.
G. Paglalapat ng Aralin sa pang-araw- Bakit kailangang laging manood ng balita?  Para po malaman ang mga
araw na buhay kasalukuyang pangyayari sa loob at
labas ng bansa.
H. Paglalahat ng Aralin Paano natin masasagot ang mga tanong tungkol sa  Kailangan pong unawain ng mabuti
tekstong binasa? ang binabasa.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang balita. Sagutin ang mga tanong.
Almusal Para sa Mag-aaral
Magkakaloob ang administrasyon ni Pangulong Noynoy Aquino ng libreng almusal o meryenda sa
mahigit 34,000 mag-aaral sa pampublikong paaralang elementarya. Gagawin ang hakbang na ito upang
maging higit na aktibo at alerto sa pag-aaral ang mga bata. Sa ganitong paraan, mababawasan at malulutas
ang sulinarin sa malnutrisyon at paghinto sa pag-aaral ang mga mag-aaral.

1. Ano ang proyekto ng pangulo ayon sa balita?


a. Libreng damit at pagkain b. Libreng almusal c. Libreng gamit pampaaralan
2. Ano ang layunin ng proyekto?
a. Maiwasan ang gutom
b. Maging aktibo at alerto ang mga bata
c. Tumaas ang marka ng mga bata
3. Anong suliranin ang malulutas ng programang ito?
a. malnutrisyon b. polusyon c. kahirapan
4. Paano makatutulong ang programang ito sa mga mag-aaral?
a. Makatutulong ito para sa mga batang may-sakit na gustong mag-aral.
b. Makatutulong ito para makapag-aral ang mga batang lansangan.
c. Makatutulong ito para hindi na huminto sa pag-aaral ang mga mag-aaral.
5. Alin sa mga sumusunod ang magiging epekto ng proyektong “Almusal Para sa Mag-aaral”?
a. Hihinto sa pag-aaral ang mga mag-aaral
b. Aasa ang mga mag-aaral sa pagkaing ibinibigay ng paaralan
c. Sisipagin pumasok at mag-aral ang mga bata sa paaralan
J. Karagdagang gawain para sa Gumupit ng isang balita at idikit ito sa kuwaderno. Isulat ang paksa ng balita sa baba nito.
takdang- aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ___ bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
ng 80% sa pagtataya III-Camia_______ III-Rosal ______ III-Gumamela ______ III- Sampaguita ______
B. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation
nangangailangan ng iba pang Gawain III-Camia_______ III-Rosal ______ III-Gumamela ______ III- Sampaguita ______
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? ___ Oo ____ Hindi
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa ____ bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
aralin. III-Camia_______ III-Rosal ______ III-Gumamela ______ III- Sampaguita ______
D Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
magpapatuloy sa remediation? III-Camia_______ III-Rosal ______ III-Gumamela ______ III- Sampaguita ______
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo Stratehiynag panturo na nakatulong ng lubos
na nakatulong ng lubos? Paano ito ___ pangkatang gawain/ kolaborasyon
nakatulong? ___ laro / paint me a picture
___ KWL / graphic organizer
F. Anong suliranin ang aking __ kakulangan ng kagamitang panturo
naranasan na solusyon sa tulong ng __ pag-uugali ng mga mag-aarla
aking punungguro at superbisor? __ Mapanupil/ Mapang-api na mag-aaral
__ kawalan ng interes o pokus ng mga mag-aaral
__ nahihirapn sa pagbuo ng rubrics
G. Anong kagamitang panturo ang __ Video Showing/ power pint presentation
aking ginamit/nadiskubre na nais kong __ paggamit ng Big Book na may larawan
ibahagi sa mga kapwa ko guro? __ Metodong Mirror Me / Literary in situation
__ Community Languange Learning (CLL)
__ pagkatutong “Task Based”
__ Visualization 1. Listen & sketch 2. Show & Listen 3. Share & Like..

You might also like