You are on page 1of 6

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon VI- Kanlrang Visayas
Sangay ng Capiz

Banghay Mataas na Paaralan ng Jamindan


Aralin Paaralan Baitang Baitang 8
Guro Mary Lucille V. Garino Asignatura Filipino
Petsa ng Ika 04 hanggang 07 ng Marso Markahan Ikatlong Markahan
pagtuturo

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman
B. Pamantayang
Pagganap
C. Mga kasanayang Naiuugnay ang balitang napanood sa balitang napakinggan,
Pagkatuto (F8PD-IIId-e-30)
II. NILALAMAN
III. Kagamitang Powerpoint presentation, at TV
Panturo
A. Sanggunian https://news,abs-cbn.com/news/07/23/20/pag-develop-ng-mga-bakuna-vs-
covid-19-mabilis-ang-pag-usad
https://bombo-radyo-philippines/cpvid-19-vaccine

1. Mga Pahina sa Gabay K TO 12- MELCs FILIPINO 8


ng Guro
2. Mga kagamitang pang Modyul sa Filipino 8 Kwarter 3-MELC 8
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4.Karagdagang K to 12 Gabay
Kagamitan mula sa portal Pangkurikulum sa Filipino 8
ng learning Resource
B. Iba pang kagamitang Powerpoint presentation, at TV
panturo
I. Gawain ng guro Gawain ng mga mag-aaral
PAMAMARAAN
Bago magsimula ang klase magkakaroon muna ng;

*Panalangin
Ang mga mag-aaral ay
* Pagbati taimtim na nanalangin

*Pagtatala ng liban sa klase

* Mga alituntunin na dapat sundin sa loob ng silid-


aralan;

1. Makinig sa guro habang nagsasalita. Huwag


makipag-usap sa kaklase.
2. Itago ang cellphone at makilahok sa oras ng
talakayan.
3. Maghintay ng tawag sa pagsagot sa klase. Huwag
sumagot ng sabay-sabay at magsalita ng may
katamtamang boses.
4. Iwasan ang pag-iwas sa klase ng hindi pa tapos ang
takdang oras.
5.Iwasang maging malikot o magpalipat-lipat ng upuan
habang nasa oras ng talakayan.

A. Sa Balik-aral 1. Ano ang ating tinalakay noong lunes? 1.Ang ating tinalakay noong
sa nakaraang lunes ay tungkol sa positibo
aralin o at negatibong pahayag.
pagsisimula sa 2.Ang positibong paghayag
bagong aralin ito ay diwang positibo at
2. Ano nga ulit ang positibong pahayag at negatibong kahulugan,ang negatibong
pahayag? pahayag naman ito ay
salungat sa positibong
pahayag.
B.Paghahabi sa Panuto: Mayroon akong ipapakita sa inyong mga
layunin ng aralin larawan sabihin kung saan ninyo ito maririnig o
mapapanood.

1.

2.

3.

4.
5.

6.

7.

8.

9.

10.

C.Pag-uugnay ng Paborito ko!


mga halimbawa Panuto:Isulat mo sa loob ng larawan ng telebisyon ang
sa bagong aralin iyong kinagigiliwang palabas, at sa loob naman ng
larawan ng radyo ang iyong paboritong
pinapakinggang programa.Ipaliwanag mo rin ang mga
kadahilanan kung bakit mo pinanood o pinakikinggan
ang mga programang iyong nabanggit.

D.Pagtatalakay sa Sa bahaging ito ng aralin ay matutunghayan mo ang


bagong konsepto kahalagahan ng impormasyon na makikita sa
at paglalahad ng telebisyon at maririnig sa radio. Maipakikita sa araling
bagong ito na ang panonood sa telebisyon at pakikinig na
kasanayan #1 radyo ay bahagi na ng kulturang Pilipino kahit saan
mang sulok ng mundo hatid ang balita sa telebisyon at
radyo

Sa pamamagitan ng inilaang mga Gawain sa bawat


bahagi ng maiuugnay mo ang balitang napanood sa
balitang napakinggan.Mapalalim ang iyong kaalaman
kaugnay sa gampanin ng telebisyon ng telebisyon at
radyo sa pagkakaroon ng
kamalayang panlipunan. Simulan natin ang
iyong pag-aaral sa bahaging ito.

Ang balita ay anumang pangyayaring hindi


karaniwan, isang ulat, nakapagbibigay impormasyon
at mapaglilibangan ng mga bumabasa, nakikinig at
nanonood. Ito ay ulat na maaaring pasulat o pasalita
ng mga bagay na naganap na, nagaganap,o
magaganap pa lamang.

Ang balita ay maaaring ipahatid sa pamamagitan ng


radyo at telebisyon.Ito ang midyum na ginagamit
upang ipaalam ang mga mahahalagang impormasyong
nangyayari sa lokal, nasyonal at maging internasyonal.

Ang radyo ay itinuturing na “go-anywhere medium” ng


pamamahayag sapagkat naririnig ito ng mga tao kahit
habang sila ay naglalakad onagbibiyahe man sila.
Samantala, ang telebisyon naman ay pamamahayag
kung saan kadalasan ay ipinakita ang aktwal na
pangyayari ng mga sitwasyong
ibinabalita. Ang balita ay kailangang napapanahon,
may kawastuhan, may katimbangan, may kalinawan, at
may kaugnayan.

Ang pag-uugnay ng balitang napanood sa telebisyon


at naririnig sa radyo ay nagpapakita ng kinalaman o
relasyon ng bawat balita. Kadalasan ay kung ano ang
pinag-uusapan sa telebisyon ay siya ring topiko na
maririnig sa radyo.
E.Pagtalakay sa Gawain:
bagong konsepto Panuto: Hahatiin ang klase sa limang pangkat at ang
at Paglalahad ng bawat pangkat ay pumili ng limang balitang
bagong napapanahon na iyong napakingggan sa radyo at
kasanayan #2 napanood sa telebisyon. Iugnay ang mga ito sa isa’t
isa.

Balitang napakinggan sa Balitang napakinggan sa


Radyo Telebisyon

F.Paglinang ng 1. Anong karanasan sa pakikinig ng radyo ang naiiba 1. Ang karanasan sa


kabihasaan sa panonood ng programa sa telebisyon. pakikinig ng radyo ang naiiba
(Tungo sa sa panonood ng programa sa
Formative telebisyon ay ang sa
Assessment) telebisyon ito ay makikita mo
talaga ang panyayari
samantala ang sa radyo ay
makikinig mo lamang at hindi
makikita.
2.Ano ang mga bagay na napukaw sa iyong isipan 2.Para sa akin mas lalong
habang pinapakinggan ang mga programa sa radyo? napukaw sa aking isipan
habang pinapakinggan ko ang
mga programa sa radyo sa
pamamagitan ng pag iintindi
ng kanilang sinabi o
binabanggit at ang pagganap
nila sa kwento.
3.Sa iyong hinuha,darating kaya ang araw na 3.Para sa akin siguro oo dahil
mawawala na ang radyo bilang midyum ng paghahatid sa panahon ngayon mas
ng impormasyon dahil sa pagdating ng mga maraming mga teknolohiya
modernong plataporma tulad ng social media? na ang nailalabas .
Patunayan mo.
G.Paglalapat ng Gabay na tanong
aralin sa Pang
araw-araw na 1. Para sa iyo, ano ang magandang naidudulot ng 1.Para sa akin ang
buhay panonood ng telebisyon at pakikinig sa radyo? magandang naidudulot ng
telebisyon at pakikinig sa
radyo ay ang pakikinig o
panonood kung ang mga
nangyayari sa ating bansa.
2. Ano sa tingin mo ang pagkakaiba ng dalawa? 2.Para sa akin ang
pagkakaiba ng dalawa ay ang
radyo it ay makikinig mo
lamang at madadala mo ito
kong saan samantala ang
telebisyon ay mapapanood o
makikita mo talaga ang
totoong nangyayari.
3. Para sa inyo mahalaga ba ang pakikinig sa radyo at 3.Para sa akin ito ay
panonood sa telebisyon? mahalaga dahil ang pakikinig
sa radyo at panonood ng
telebisyon ay makakatulong
sa atin upang malaman kong
ano ang nangyayari sa buong
bamsa o sa ating bansa.
H.Paglalahat ng Sa iyong palagay, ano ang kahalagahan ng balitang Ang kahalagahan ng
aralin napanonood o naririnig lalo na sa panahon natin pakikinig sa radyo a
ngayon? panonood sa telebisyon sa
panahon natin ngayon dahil
sa ngayong panahon ay
marami ng krimen ang
nangyayari kaya kailangan
nating mag-ingat kahit saan
tayo magpunta.
I.Pagtataya ng Panuto: Punan ang patlang ng tamang sagot.
Aralin
1. Ang ________ay maaaring ipahatid sa pamamagitan 1. Balita
ng radyo at telebisyon. 2.Lokal
3.nasyonal
2-4. Ito ang midyum na ginagamit upang ipaalam ang 4. internasyonal
mga mahahalagang 5. Go anywhere medium
impormasyong nangyayari sa 2. _____,3. ______ at maging 6 Telebisyon
4._______. 7.Katimbangan
5. Ang radyo ay itinuturing na _______ ng 8.Kalinawan
pamamahayag sapagkat naririnig ito ng mga tao kahit
habang sila ay naglalakad o nagbibiyahe man sila. 9.Kaugnayan
10.Radyo
6. Ang _______ naman ay pamamahayag kung saan
kadalasan ay ipinakita ang aktwal na pangyayari ng
mga sitwasyong ibinabalita.

7-9.Ang balita ay kailangang napapanahon, may


kawastuhan,may ______,may _________,at may
________.

10. Kadalasan ay kung ano ang pinag-uusapan sa


telebisyon ay siya ring topiko na maririnig sa
__________.
J.Karagdagang Makinig sa telebisyon at radyo ng mga napapanahong
Gawain para sa isyu sa ngayon sa ating bansa.
takdang Aralin at
remediation

You might also like