You are on page 1of 5

GRADE 1 to 12 Paaralan Samboang Ngilay High School Antas 11

DAILY LESSON LOG (Pang- Guro Gay Marie P. Guese Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT
araw-araw na tala sa Pagtuturo) KULTURANG FILIPINO
Petsa/Oras 9:00- 10:00 Semestre IKALAWANG MARKAHAN/
UNANG SEMESTRE
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan nang may masusing pagsasaalang-alang ang mga lingguwistiko at kultural na katangian at pagkakaiba-iba sa lipunang Pilipino at mga sitwasyon ng paggamit ng wika dito.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng mga pag-aaral ukol sa iba’t ibang sitwasyon ng paggamit ng wikang Filipino sa loob ng kultura at lipunang Pilipino.
C. Mga Kasanayan sa F1I PN-IIa-88 F11 PB-IIa-96
Pagkatuto Natutukoy ang iba’t ibang paggamit ng wika sa mga napakinggang pahayag mula sa Natutukoy ang iba’t ibang paggamit
mga panayam at balita sa radyo at telebisyon. ng wika sa nabasang pahayag mula
sa mga blog, social media post at iba
pa.

III. NILALAMAN MGA SITWASYONG PANGWIKA NG PILIPINAS


IV. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang mag-aaral
3. Teksbuk Pinagyamang Pluma Pinagyamang Pluma Pinagyamang Pluma Pinagyamang Pluma
4. Mga Karagdagang
Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resouce
B. Iba pang Kagamitang Panturo Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation
V. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin o Pagbabahagi ng mga napapanahong Pagbabalik-aral sa nakaraang talakayan Pagpapabasa ng mga post/s sa blog, Pagbabalik-aral sa nakaraang talakayan
pagsisimula ng bagong aralin. isyung panlipunan sa radyo at telebisyon social media na nagtrending dahil sa
(video clip) kakaiba o makatawag pansin nitong
isyu o usapan.
Tanong: Ano-ano ang mga Pagbibigay ng mga mag-aaral ng
napapanahong isyung panlipunan ang mga pahayag mula sa facebook
napakinggan ninyo sa radyo at napanood post/s nila.
sa telebisyon?
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin/Pagganyak
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Malayang Talakayan
sa bagong aralin/Presentasyon 1. Pamilyar ba kayo sa mga pahayag
na nailahad kanina?
2. Saan madalas nababasa ang
mga ganitong pahayag?
3. Ano ang napansin ninyo sa
pagkakagamit ng wika sa mga posts?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagtalakay sa Sitwasyong Pangwika sa Pahapyaw na pagtalakay sa pagbuo ng Pagtalakay sa Sitwasyong Pangwika
at paglalahad ng bagong Pilipinas batay sa iskrip para sa balitang panradyo. sa Pilipinas batay sa
kasanayan a. Telebisyon a. Internet at Social Media
b. Radyo/Dyaryo
c. Pelikula
E. Paglinang sa kabihasaan Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain:
Pagpapatala ng mga salita ayon sa Pagbubuo ng isang iskrip ng balitang Pagpapatala ng mga salita o pahayag
pagkakagamit ng wika mula sa panradyo. na ginamitan ng impormal na gamit
napakinggang balita sa radyo. Panukatan: ng wika
Nilalaman 25
Istilo ng pag-uulat 10
Boses/pananalita 10
Kaanyuan 5
50
F. Paglalapat ng aralin sa pang- Ano-ano ang mga isinasaalang-alang sa Kailan madalas nagagamit ang iba’t
araw-araw na buhay pakikinig ng mga balita? ibang gamit ng wika?
Pag-uugnay ng mga sitwasyong
pangwika sa Pilipinas sa konkretong
karanasan.
G. Paglalahat ng aralin
H. Pagtataya ng Aralin Pagtatanghal sa nabuong iskrip ng Pagbuo ng tig-tatatlong hugot lines sa
balitang panradyo nang pangkatan. bawat paksa pagkatapos ay saka itanghal
sa harap ng klase.
Pagbibigay puna • Pamilya
• Pag-ibig
• Buhay Estudyante
Panukatan:
Nilalaman - 30%
Presentasyon -20%
I. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang aralin/gawain
dahil sa kakulangan sa oras. aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa kakulangan dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa sa oras. sa oras. ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin integrasyon ng mga napapanahong
mga pangyayari. sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol napakaraming ideya ang gustong dahil napakaraming ideya ang ibahagi ng mga mag-aaral patungkol
sa paksang pinag-aaralan. ibahagi ng mga mag-aaral patungkol gustong ibahagi ng mga mag- sa paksang pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa paksang pinag-aaralan. aaral patungkol sa paksang _____ Hindi natapos ang aralin dahil
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga _____ Hindi natapos ang aralin dahil pinag-aaralan. sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga
klase dulot ng mga gawaing pang- sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga _____ Hindi natapos ang aralin klase dulot ng mga gawaing pang-
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng klase dulot ng mga gawaing pang- dahil sa pagkaantala/pagsuspindi eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng
gurong nagtuturo. eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng sa mga klase dulot ng mga gurong nagtuturo.
gurong nagtuturo. gawaing pang-eskwela/ mga
Iba pang mga Tala: sakuna/ pagliban ng gurong Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala: nagtuturo.
Iba pang mga Tala:

VI. REFLECTION
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80 % sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan pa ng ibang
gawain para sa remediation
C. Nakatatulong baa ng remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
nakatulong nang lubos? ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang talakayan
Paano ito nakatulong? ____malayang talakayan ____malayang talakayan talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____malayang talakayan ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating _____Powerpoint Presentation ____Integrative learning (integrating
current issues) current issues) ____Integrative learning current issues)
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk (integrating current issues) ____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Pagrereport /gallery walk ____Problem-based learning
_____Peer Learning _____Peer Learning ____Problem-based learning _____Peer Learning
____Games ____Games _____Peer Learning ____Games
____Realias/models ____Realias/models ____Games ____Realias/models
____KWL Technique ____KWL Technique ____Realias/models ____KWL Technique
____Quiz Bee ____Quiz Bee ____KWL Technique ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa ____Quiz Bee Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________
______________________________ _____________________________ pagtuturo:______________ _______________________________
_____________________ ______________________ ___________________________ ____________________
______________________________ _____________________________ ________________________ _______________________________
____ _________________ _____ _________________ ___________________________ ___ _________________
_________________________ _________________________ _______ _________________ _________________________
Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? _________________________ Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang maunawaan _____ Nakatulong upang Paano ito nakatulong? _____ Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin. maunawaan ng mga mag-aaral ang _____ Nakatulong upang ng mga mag-aaral ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral aralin. maunawaan ng mga mag-aaral _____ naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas sa _____ naganyak ang mga mag- ang aralin. na gawin ang mga gawaing naiatas sa
kanila. aaral na gawin ang mga gawaing _____ naganyak ang mga mag- kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan naiatas sa kanila. aaral na gawin ang mga gawaing _____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral _____Nalinang ang mga kasanayan naiatas sa kanila. ng mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase ng mga mag-aaral _____Nalinang ang mga _____Pinaaktibo nito ang klase
_____Pinaaktibo nito ang klase kasanayan ng mga mag-aaral :
_____Pinaaktibo nito ang klase

Iba pang dahilan: Iba pang dahilan: Iba pang dahilan: Iba pang dahilan:
______________________________ _____________________________ ___________________________ _______________________________
____________________ ____________________ _______________________ ___________________
______________________________ _____________________________ ___________________________ _______________________________
______________________ _______________________ _________________________ _____________________
______________________________ _____________________________ ___________________________ _______________________________
______________________ _______________________ _________________________ _____________________
______________________________ _____________________________ ___________________________ _______________________________
_____________________ ______________________ ________________________ ____________________
______________________________ _____________________________ ___________________________ _______________________________
_____________________ ______________________ ________________________ ____________________

Inihanda ni:

GAY MARIE P. GUESE


Guro I

You might also like