You are on page 1of 6

Masusing Banghay Paaralan Guibongan-Igtuba Integrated Antas 5

Aralin School
Guro Irene De Los Reyes Asignatura FILIPINO
Petsa/ Oras Markahan Ikaapat

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Sa araling ito, inaasahan sa mga mag-aaral ang sumusunod:
Pangnilalaman natutukoy ang maaaring solusyon batay sa mga suliraning ipinakikita ng larawan at
sitwasyon;
F5PS-IVe-9
B. Pamantayan sa naiisa-isa ang mga suliranin at maaaring solusyon sa binasang teksto; at
Pagganap
C. Kasanayan sa naibibigay ang angkop na solusyon sa naobserbahang suliranin sa iba’t ibang
Pagkatuto sitwasyon.
Isulat and code ng bawat
kasanayan
II. NILALAMAN Filipino - Baitang 5
Kagamitan sa Pinatnubayang Kasanayang Pampagkatuto
Pagbibigay ng Solusyon
sa NaobserbahangSuliranin
Ikaapat na Markahan-IkatlongLinggo
(Aralin 1)
III. KAGAMITANG PANTURO Laptop at PowerPoint Presentation
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay "Paglutas Ng Pang Araw Araw Na Suliranin". 2020. Dlrciligan.Weebly.Com.
ng Guro http://dlrciligan.weebly.com/uploads/5/0/8/0/50800379/paglutas_ng_pang_araw_araw
_na_suliranin.pdf
Telesforo, Ma.Visitacion. 2020. "Pagbibigay Solusyon Sa Suliraning Naobserbahan S
Paligid - Filipino 6 Qtr 1 Week 6". https://www.youtube.com/watch?v=5PNNZv1tpJs.
2. Mga pahina sa
kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga pahina sa Agarrado, Patricia Jo, Maricar Francia, Perfecto III Guerrero, and Genaro Gojo Cruz.
Teksbuk 2016. Alab Filipino 5. Quezon City. Philippines: Vibal Group, Inc., pp. 194-201
4. Karagdagang "LR Portal". 2015. Deped LR Portal. https://lrmds.deped.gov.ph/detail/6876.
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
5. Iba pang Kagamitang Laptop, Telebisyon, Manila paper, PPT
Panturo
IV. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. Panimulang Gawain
1. Paghahanda
Pag-await ng awiting may
kilos “”

2. Pagbati *Magandang umaga sa lahat? Magandang umaga rin po Binibinin


Irene.

Nakaraan ay tinalakay natin ang iba’t iban uri Opo


B. Balik-Aral sa nakaraang ng pangungusap. Diba?
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin. Dahil alam niyo na ang mga uri ng (nakikinig)
pangungusap at ang gamit nito sa
pangungusap at dumako na tayo sa ating
bagong leksyon.
C. Paghahabi sa layunin ng aralin Basahin ang talata at sagutin ang mga tanong.
(Pagganyak) Pagkatapos ay may konting katanungan,
magtaas lamang ng kamay ang gustong
sumagot.bibigyan oko ng premyo ang
makatama ng sagot.

Limang Hakbang Laban sa Coronavirus


ni Dana Fe A. Ragat, West Dirita ES (nagbabasa)

“Mahirap magkasakit!” madalas itong sabihin


ng mga matatanda. Higit na naging ekspresyon
ito ngayon dahil sa paglaganap ng coronavirus.
Kaya naman nagiging maingat ang lahat upang
makaiwas sa sakit na dulot ng virus na ito.
Narito ang limang hakbang upang patuloy na
malabanan ang virus na ito. Una, ugaliing
maghugas ng mga kamay. Gumamit ng sabon,
alkohol o sanitizer sa paghuhugas o paglilinis
ng kamay. Pangalawa, dahil madalas nating
gamitin ang ating mga kamay sa pagtatrabaho
o paghawak ng mga bagay-bagay, iwasan ang
paghawak sa ating mata, ilong at bibig.
Pangatlo, laging magsuot ng face mask at face
shield bilang proteksiyon sa pag-ubo at
pagbahing ng mga tao sa paligid. Pang-apat,
iwasan ang matataong lugar at malapitang
pakikisalamuha sa taong may ubo o lagnat. At
panglima, manatili na lamang sa bahay kung
hindi naman mahalaga ang pupuntahan at lalo
na kung ikaw ay maysakit.
Tandaan ang limang hakbang ng pag-iwas sa
coronavirus sapagkat mahalagang maging
maingat para sa kaligtasan ng sarili at mahal sa
buhay.

Naitindihan ba ang talatang binasa?


Magaling! Ito ang aking mga katanungan.

Mga Tanong:
1. Tungkol saan ang nabasa mong teksto?
2. Anong suliranin o problema ang inilahad sa
teksto?
3. Nakatulong ba ang nilalaman ng teksto sa
iyo? Bakit?
Opo
4. Ano ang nais ipahayag na paniniwala ng
may-akda ng teksto? (nagtaas ng mga kamay)
5. Ikaw, sa paanong paraan mo nabibigyan ng
proteksiyon ang iyong sarili ngayon laban sa
virus? (malayang pagsagot)

Magaling!
Ngayon ay dumako na tayo sa paksang ating
pag aaralan.
D. Paglalahad ng Paksa Tandaan:
Ang suliranin ay anomang problema o (nakikinig)
isyu na nangangailangan ng kalutasan o
solusyon.
 Ang suliranin ay maaaring mahirap harapin o
intindihin. Hinahamon nito ang kakayahan ng
isang tao na humanap ng solusyon o
kalutasan.
 Kailangang tingnan ang suliranin sa
positibong paraan. Laging tandaan na ang
bawat suliranin ay may katugon na solusyon.
Halimbawa na lang ang maraming basurang
nakakalat sa daan, sa dagat at sa ating
kapaligiran.

Ang solusyon naman ay lunas o


kasagutan sa isang suliranin o problema.
Halimbawa ay paano solusyunan ang
madaming nakakalat na basura.

Ilan lamang iyan sa mga suliranin na maaaring


maranasan ng tao. Sa kabila nito, dapat mong
tandaan na bawat suliranin ay may katapat na
solusyon. Ang kailangan mo lamang gawin ay
magmasid at magsuri sa iyong paligid.

Naitindihan ba?
Opo, naitindihan.
Maaaring makatulong sa iyo ang sumusunod
na mga hakbang sa pagbibigay ng solusyon:
 Alamin ang tunay na suliranin at ang
pinagmulan nito.

 Pag-aralan ang posibleng solusyon. Itala ang


lahat ng posibleng solusyon at piliin ang
pinakamabisa ayon sa pananaw at pagsusuri
mo sa suliranin.

 Magtanong sa taong maaaring makatulong


sa iyo sa paglutas ng suliranin. Tiyaking ang
pagtatanungan ay may malawak na kaalaman
at karanasan tungkol sa suliranin.

 Isipin ang maaaring kalalabasan o


kahihinatnan.
Basahin lahat ang dapat tandaan,
Tandaan:
 Mahalagang matukoy muna ang tunay na
suliranin at ang pinagmulan nito sa isang
sitwasyon upang makaisip ng pinakamabisang
solusyon.
(binasa)
 Dapat panatilihin ang positibong pananaw sa
pagharap sa suliranin at isaisip na ang bawat
suliranin ay may angkop na solusyon.

Magaling at alam na kung paano


E. Paglinang sa kabihasnan . Hahatiin ko kayo sa limang grupo.Tukuyin ang
maaaring solusyon batay sa ipinakikitang
suliranin sa bawat larawan at idikit sa pisara (nakinig)
ang inyong mga solusyon.
1.

(malayang pagsagot)
Solusyon:
2.

Solusyon:
3.

Solusyon:
4.

Solusyon:
5.
Solusyon:

Magaling! Binabati kita! Lalo mo pang


paghusayan sa mga susunod pang mga
gawain.
F. Paglalahat ng Aralin Nauunawaan na ba ang pagbigay ng Opo
solusyon sa isang suliranin?

Ano ang suliranin? ay anomang problema o isyu na


nangangailangan ng kalutasan
solusyon.

ay lunas o kasagutan sa isang


Ano ang solusyon?
suliranin o problema.

(malayang pagsagot)
kung ikaw ay gagawa ng solusyon ano
muna ang gagawin?

Magaling! Ngayon ay dumako na tayo sa


pagtataya.
G. Pagtataya ng Aralin Basahin ang bawat sitwasyon.pumili lamang sa
isang suliranin at bigyan ng solusyon ng limang
pangungusap. Isulat ang iyong mga sagot sa
sagutang papel.
(malayang pagsagot)
1. Isang araw, nagpasama sa iyo ang iyong
nanay papuntang Iba, Zambales. Bibili siya ng
mga kagamitang pangkusina. Sa inyong
paglalakad papunta sa sakayan ng bus, nakita
mong nagsusunog ng mga plastik at tuyong
dahon ang inyong kapitbahay.

2. Habang naghihintay kayo ng bus, napalingon


ka sa parke ng inyong bayan. Nakita mong
punong-puno ang basurahan at nagkalat ang
ibang mga basura.

3. Nang may dumating na bus, ang mga


pasahero ay dali-daling pumila. Dahil dito,
natanaw mo ang isang matanda na maraming
bitbit at nabitawan nito ang isang supot na may
lamang mga gulay. Napansin mong walang
nais tumulong sa kaniya.

Magaling!
Dahil sa iyong ipinakitang husay at galing,
binabati kita dahil nasagutan at nagawa mo
ang lahat ng mga gawain.
H. Karagdagang Gawain para Panuto: Basahin ang sitwasyon. Magbigay ng dalawang (2) maaaring solusyon sa
sa takdang-aralin at suliraning binanggit. Isulat ang iyong mga sagot sa Filipino notebook .
remediation
4. Habang namimili ang iyong nanay sa pamilihan, may narinig kang
umiiyak. Sa iyong paglingon, nakita mo ang isang batang nakaupo, umiiyak
at palingon-lingon sa kaniyang paligid. Naisipan mo siyang lapitan at
tanungin. Napag-alaman mong siya ay nawawala dahil nakabitaw siya sa
pagkakahawak ng kaniyang ina.
Solusyon 1: _______________________________________________________________
___________________________________________________________________________
Solusyon 2: _______________________________________________________________
___________________________________________________________________________

Inihanda ni: Iwinasto ni:

IRENE L. DE LOS REYES MRS. ROSEMARIE BUEN


BEED 4-B Cooperating Teacher

You might also like