You are on page 1of 32

DAILY LESSON LOG Paaralan Baitang/Antas 8

(Pang-araw-araw na Tala Guro Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao


sa Pagtuturo) Petsa/Oras WEEK1(Aug. 25,2022) 10:45-1:45 Markahan Una
I. Layunin
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pamilya bilang natural na institusyon ng
lipunan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng
pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling pamilya.
C. Mga kasanayan sa 1. Natutukoy ang mga gawain o karanasan sa sariling pamilya na kapupulutan ng aral o
Pagkatuto. Isulat ang code may positibong impluwensya sa sarili. EsP8PB-Ia-1.1
ng bawat kasanayan 2. Nabibigyang halaga ang kontribusyon ng bawat kasapi ng pamilya sa loob ng tahanan
at sa lipunang kinabibilangan nito.
3. Nakabubuo ng iba’t ibang pakahulugan tungkol sa pamilya gamit ang iba’t ibang
malikhaing pamamaraan.
II. Nilalaman Modyul 1: Ang Pamilya bilang Natural na Institusyon
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 2-9
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p.1-18
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan http://lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5532
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Mga Larawan mula sa internet https://www.google.com.ph/search?
Panturo q=clipart+marriage&biw=1366&bih=662&source=lnms&tbm=isc
h&sa=X&ved=0ahUKEwi007rGyP_RAhXFX5QKHS-bB9oQ_AUIBigB#tbm=isch&q=clip
art+wedding&imgdii=DC3tkxJsEmjguM:&imgrc=IW9BIqGVtPF0KM:

https://www.google.com.ph/search?
q=clipart+marriage&biw=1366&bih=662&source=lnms&tbm=isc
h&sa=X&ved=0ahUKEwi007rGyP_RAhXFX5QKHS-bB9oQ_AUIBigB#tbm=isch&q=clip-
art+family&imgrc=7q2wVgTF1RKOLM:

Mga pangkulay at makukulay na papel


Panturong Biswal: LCD projector, laptop, ESP 8 Modyul para sa Mag-aaral
III.Pamamaraan
1. Ang ating lipunan ay binubuo ng iba’t ibang institusyon o sector. Alin sa mga
A. Balik-Aral sa nakaraang institusyon sa lipunan ang itinuturing na pinakamaliit at pangunahing yunit ng
aralin at pagsisimula ng lipunan?
bagong aralin. a. Paaralan
b. Pamilya
c. Pamahalaan
d. Barangay

2. Sinasabi na ang pamilya ay isang natural na institusyon. Alin sa sumusunod na


pahayag ang dahilan?
a. Ang bawat pamilya ay kasapi ng iba’t ibang institusyon ng lipunan.
b. Ang mga institusyon sa lipunan ay naitatag sa pagdami ng pamilya.
c. Nabuo ang pamilya dahil sa pamamagitan ng dalawang taong nagpasiyang
magpakasal at magsama nang habambuhay.
d. Sa pamilya nahuhubog ang mabuting pakikipag-ugnayan at pagpapahalaga sa kapwa.

3. Ang bawat pamilya ay ginagabayan ng batas ng malayang pagbibigay (law of free


giving). Alin sa sumusunod na pahayag ang naglalarawan sa nasabing batas?
a. Isang ama na naghahanapbuhay upang maibigay ang pangangailangan ng kaniyang
pamilya.
b. Pinag-aaral ng mga magulang ang kanilang anak upang sa pagdating ng panahon sila
naman ang maghahanapbuhay sa pamilya.
c. Naging masipag ang anak sa paglilinis ng bahay dahil nais niyang mabigyan ng
karagdagang baon sa iskwela.
d. Nais ng magulang na may mag-aaruga sa kanila sa kanilang pagtanda kung kaya’t
inaaruga nila nang mabuti ang kanilang mga anak.

4. “Kapag matatag ang pamilya matatag din ang isang bansa.” Ano ang ibig sabihin nito?
a. Ang pamilya ang salamin ng isang bansa, kung ano ang nakikita sa loob ng pamilya
ganoon din sa lipunan.
b. Ang pamilya ang pundasyon ng lipunan.
c. Kapag matatag ang pamilya, matatag din ang bansa, dahil ito ang bumubuo sa lipunan.
d. Kung ano ang puno siya rin ang bunga. Kung ano ang pamilya siya rin ang lipunan.

5. Sinasabi na ang mabuting pakikipagkapwa ay nagmumula sa pamilya. Alin sa


sumusunod na pahayag ang hindi nagpapatunay nito?
a. Ang pamilya ang unang nagtuturo ng mabubuting paraan ng pakikipagkapwa tao.
b. Kung paano nakikitungo ang magulang sa kaniyang anak, gayundin ang magiging
pakikitungo nito sa iba.
c. Sa pamilya unang natututuhan ang kagandahang-loob at maayos na pakikitungo sa
kapwa.
d. Kapwa wala ang magulang, ang paaralan ang siyang pangalawang tahanan na
gagabay sa mga bata.

6. Alin sa sumusunod ang una at pinakapangunahing pamantayan sa paghubog ng isang


maayos na pamilya?
a. Pinagsama ng kasal ang magulang
b. Pagkakaroon ng mga anak
c. Pagtatanggol ng pamilya sa kanilang karapatan
d. Mga patakaran sa pamilya

7. Hindi nakakaligtaan ng pamilyang Santos ang manalangin nang sama-sama higit sa


lahat ang pagsisimba ng magkakasama tuwing Linggo. Ano ang ipinakikita ng pamilyang
ito na dapat mong tularan?
a. Buo at matatag
b. May disiplina ang bawat isa
c. Nagkakaisa sa paraan ng pagsamba sa Diyos
d. Hindi nagkakaroon ng alitan kailanman

8. Alin sa sumusunod na pahayag ang nagpapaliwanag na ang pamilya ang una at patuloy na
pundasyon ng edukasyon para sa panlipunang buhay (social life)?
a. Ang pamilya ang siyang may katungkulan napag-aralin ang mga anak.
b. Ang mga magulang ang unang naging guro, gumagabay, at nagtuturo ng
pakikitungo sa kapwa.
c. Ang pamilya ang unang kapwa at madalas na kausap o nakakahalubilo sa loob ng
tahanan.
d. Ang mga magulang ang pinagmulan at huling kahahantungan ngating buhay.

9. Ano ang dahilan kung bakit ang pagtutulungan ay natural sa pamilya?


a. Dahil kaligayahan ng bawat kasapi na makitang mabuti ang kalagayan ng buong pamilya.
b. Dahil wala nang iba pang magtutulungan kundi ang magkakapamilya.
c. Sapagkat kusang tumutulong ang bawat miyembro ng pamilya sa abot ng kanilang
makakaya.
d. Sapagkat natural lang na magtulungan sa pamilya upang maipakita ang suporta ng bawat
isa.

10. “Ang mabuting pakikitungo sa pamilya ay daan sa mabuting pakikipagkapwa


tao.” Ano ang ibubunga nito sa isang tao kung ito ang kanyang isasabuhay?
a. Higit na nagiging popular ang isang tao kung maayos ang kanyang pakikipagkapwa tao.
b. Nakatutulong ito sa kanyang suliranin sa buhay upang masolusyunan ang problema.
c. Ang maayos na samahan sa pamilya ay nagtuturo sa tao na maging
mabuti sa pakikipagkapwa tao.
d. Madaling matanggap ng kapwa ang isag tao na maayos ang pamilyang kinabibilangan.

B. Paghahabi sa layunin ng A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang layunin ng aralin.
aralin at pagganyak 1. Natutukoy ang mga gawain o karanasan sa sariling pamilya na kapupulutan ng aral o
may positibong impluwensya sa sarili.
2. Nabibigyang halaga ang kontribusyon ng bawat kasapi ng pamilya sa loob ng tahanan
at sa lipunang kinabibilangan nito.
3. Nakabubuo ng iba’t ibang pakahulugan tungkol sa pamilya gamit ang iba’t ibang
malikhaing pamamaraan.
B. Tingnan at suriin ang bawat larawan. Magbigay ng isang salitang mahihinuha mula sa
mga larawan sa ibaba. (Gawin sa loob ng 3 minuto) (Integrative/Constructivist
Approach)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ipamahagi sa mga mag-aaral ang kopya ng tula at ipabasa ng sabayan.
sa bagong aralin Pasagutan ang katanungan sa ibaba. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
approach)

Ang Aking Pamilya


ni: Julie Ann F. Rosario

Sa mundong ito, simula nang ako’y


mabuhay, Ang mga magulang ko ang aking
taga gabay. Sa mundong puno ng lungkot at
problema,
Hindi nila ko hinayaang mag-isa at walang kasama.

Sa loob ng labing-anim na pagkabuhay ko sa mundo,


Nagpapasalamat ako sa mga magulang ko.
Mula sa araw ng aking pagsilang, sila’y nasa
tabi. Hindi nila ko hinayaan hanggang sa ako’y
lumaki.

Laking pasasalamat ko sa kanilang pag-aalaga


Pagkat ako’y lumaki nang maayos at may
kuwenta. Kapag may problema, laging nariyan
para umalala Dahil sa ako’y mahal at anak nila.

Bilang isang anak, hindi man ako perpekto.


Ayos lang dahil sila nama’y mahal ko.
Hindi ko man ipakita ang pagmamahal na ito
Alam kong nararamdaman ito ng kanilang
puso.

Salamat sa inyo, aking ama’t ina.


Sa walang sawa niyong
pagsuporta.
Alay ko sa inyo ang matatanggap na
medalya, Kapalit ng inyong maayos na pag-
aaruga.

1. Anong mga katangian ng isang pamilya ang isinasabuhay sa tula?


2. Ano-ano ang mga gampanin ng mga magulang ang isinasabuhay
sa tula?
3. Ano-ano ang mga gampanin ng mga anak?
D. Pagtalakay ng bagong Hatiin ang klase sa apat na grupo at isagawa ang gawaing “Ang Aking Pananaw tungkol sa
konsepto at paglalahad ng Pamilya”. Sundin ang sumusunod na gawain sa paglalarawan ng inyong pamilya. Gamitin ang
bagong kasanayan #1 rubric sa susunod na pahina sa paglalarawan ng pananaw o pakahulugan ng pamilya. Bigyan
ng apat (4) na minuto ang bawat pangkat sa pagbabahagi sa klase ng kanilang gawain.
Matapos ang gawain, tumawag ng ilang mag-aaral upang sagutan ang katanungan sa ibaba.
(Gawin sa loob ng 20 minuto) (Collaborative Approach)

Pangkat I
Gumuhit ng larawan o di kaya’y gumupit ng mga larawang maaaring magamit sa paglalarawan
ng inyong pamilya.

Pangkat II
Pumili ng isang Tagalog o Ingles na awiting naglalarawan sa inyong pamilya.
Ipaliwanag ang kaugnayan nito.

Pangkat III
Sumulat ng dalawang saknong na tulang naglalarawan sa inyong pamilya.

Pangkat IV
Lumikha ng isang maikling dula ng paglalarawan ng inyong pamilya.

1. Anong isang salita ang maaari mong gamiting paglalarawan sa pamilya? Bakit mo
napili ang salitang ito?
2. Anong karanasan sa pamilya ang nagbunsod sa iyo upang magkaroon ng ganitong
pananaw tungkol sa pamilya?
3.Anong mahalagang mensahe ang nais mong ipaabot sa iyong sariling pamilya?

Kraytirya 4 3 2 1
Komprehensi Gumamit ng May 1-2 May 3-4 na May 5 o mahigit
bo ang simple ngunit salitang hindi salitang hindi pang salitang
ginawang malinaw na mga maunawaan maunawaan hindi
paglalarawan salita ang tunay na ang tunay na maunawaan ang
kahulugan kahulugan tunay na
Maiksi ngunit kahulugan
sapat ang Masyadong May
ginawang mahaba at kahulugan sa Hindi malinaw
paglalarawan maligoy ang ginawang ang mensahe o
ginawang paglalarawan nilalaman ng
paglalarawa paglalarawan
n
Tugma ang Lahat ng May isang May May 3 o mahigit
mga ginamit simbolong ginamit simbolong dalawang pang
na simbolo sa ay tugma sa hindi tugma sa simbolong simbolonghindi
paglalarawan paglalarawan paglalarawan hindi tugma tugma sa
sa paglalarawan
paglalarawan
Naipakita ang Nakita ang Nakita ang Hindi nakita Hindi nakagawa
pagkamalikha pagkamalikhain pagkamalikhain ang ng malikhaing
in ng sariling sa kabuuan ng ngunit hindi pagkamalikha paglalarawan
pakahulugan paglalarawan at gaanoong in sa
sa pamilya tunay na nakapupukaw ginawang
nakapupukaw ng ng pansin paglalarawan
pansin ang
kabuuan ng
paglalarawan
May kalakip Maikli ngunit Hindi Hindi Walang kalakip
na maikling malinaw ang naging naipaliwanag na paliwanag
paliwanag paliwanag tuwiran nito ang ang malikhaing
ang nilalaman ng paglalarawan
paliwanag malikhaing
paglalarawan
Isagawa ang gawaing “Ang Gampanin ng bawat Kasapi ng Pamilya”. Isa-isahin ang mga
E. Pagtalakay ng bagong naiambag ng mga kasapi ng iyong sariling pamilya para sa sarili, sa mga kasapi ng pamilya at
konsepto at paglalahad ng sa pamayanan. Sundin ang sumusunod na hakbang sa pagsasagawa ng gawain. (Gawin sa
bagong kasanayan #2 loob ng 15 minuto) (Integrative approach)
1. Gumuhit sa notbuk ng isang bahay na nagpapakita ng mahahalagang bahagi nito.
2. Gamitin ang istruktura ng bahay at ang ilang kagamitang naririto upang ilarawan mo ang
bawat kasapi ng iyong pamilya at ang mahahalagang kontribusyon nila sa iyo, sa iba
pang kasapi ng pamilya o sa buong pamilya.

3. Tiyaking mailalarawan mo ang lahat ng kasapi ng pamilya at ang iyong sarili.


4. Matapos ito ay humanap ng isa pang kapwa mo mag-aaral o kaibigan na
pagbabahaginan mo ng iyong ginawa.
5. Itala sa iyong notbuk ang mahahalagang pangyayaring naganap sa iyong ginawang
pagbabahagi.
6. Pagkatapos ay sagutin ang sumusunod natanong:
a. Ano ang iyong mga natuklasan sa natapos na gawain? Ipaliwanag.
b. Bakit mahalagang magampanan ng bawat kasapi ng pamilya ang kanilang tungkulin?
Ipaliwanag.
c. Paano mo napahahalagahan ang kontribusyon ng bawat kasapi ng iyong pamilya sa
iyo
d. Ano ang iyong mga natuklasan sa natapos na gawain? Ipaliwanag.
e. Bakit mahalagang magampanan ng bawat kasapi ng pamilya ang kanilang tungkulin?
Ipaliwanag.
f. Paano mo napahahalagahan ang kontribusyon ng bawat kasapi ng iyong pamilya sa
iyo at sa iyong pamilya?
d. Anong mga katangian ang taglay mo ngayon ang namana mo sa iyong pamilya?
F. Paglinang saKabihasahan Sagutan ang sumusunod na katanungan. Isulat ang iyong sagot sa notbuk. (Gawin sa loob
(Tungo saFormative ng 2 minuto) (Reflective Approach)
Assessment) 1. Ano ang iyong nahinuha sa nakaraang gawain tungkol sa iyong pamilya?
2. Anong isang salita ang maglalarawan sa iyong pamilya? Ipaliwanag.
3. Bakit mahalagang magampanan ng bawat miyembro ng iyong pamilya ang
kanilang kontribusyon o gampanin?

G. Paglalapat sa aralin sa pang- Bilang isang anak na bahagi ng isang pamilya, magtala ng limang gampanin o
araw-araw na buhay kontribusyon sa loob ng iyong tahanan na lubos na nakatutulong upang mas mapalago
ang samahan ng iyong pamilya. (Gawin sa loob ng 2 minuto) (Reflective/Constructivist
Approach)
1.
2.
3.
4.
5.

H. Paglalahat sa aralin Ang pamilya ay binubuo ng isang lipunan na magkakasama at pinamamahalaan ng


ama’t ina na siya ring gumagabay sa mga anak. Ang bawat kasapi ng pamilya ay may mga
bahaging ginagampanan na makatutulong upang mapalago at mapanatiling matatag ang
kanilang samahan.
Kumpletuhin ang sumusunod na pangungusap hinggil sa iyong pananaw sa pamilya. Isulat
I. Pagtataya ng Aralin ito sa isang papel. (Gawin sa loob ng 3 minuto) (Constructivist Approach)
1. Ang aking pananaw tungkol sa pamilya ay
2. Maihahalintulad ko ang aking pamilya sa sapagkat
3. Ang gampanin o tungkulin ng pamilya ay .
4. Mahalagang magampanan ng bawat kasapi ng pamilya ang kanilang tungkulin sapagkat
.
5. Mas mapapatibay ang samahan ng pamilya kung .

J. Karagdagang gawain para Magtala sa iyong notbuk ng 5-10 karanasan sa pamilya na nagkaroon ng positibong
sa takdang-aralin impluwensiya sa iyong sarili.
atremediation
IV. MgaTala
V. Pagninilay

A. . Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag- aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasang solusyunan sa
tulong ng aking punong- guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuhong nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
DAILY LESSON LOG Paaralan DER-AN INTEGRATED SCHOOL Baitang/Antas 8
(Pang-araw-araw na Tala Guro ELLEN CRIS L. TUMAMAO Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
sa Pagtuturo) Petsa/Oras WEEK1(Aug. 26,2022) 10:45-1:45 Markahan Una
I. Layunin
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pamilya bilang natural na institusyon ng
Pangnilalaman lipunan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng
pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling pamilya.
C. Mga kasanayan sa 1. Nasusuri ang pag-iral ng pagmamahalan at pagtutulungan sa isang pamilyang
Pagkatuto. Isulat ang code nakasama, namasid o napanood. EsP8PBIa-1.2
ng bawat kasanayan 2. Naibabahagi ang mga karanasan tungkol sa sariling pamilya na kapupulutan ng
aral o nagkaroon ng positibong impluwensiya sa sarili.
3. Naiuugnay ang mga karanasan sa sariling pamilya sa pagpapaunlad ng pakikipagkapwa
tao.
II. Nilalaman Modyul 1: Ang Pamilya bilang Natural na Institusyon
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 9
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 9-10
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
Karagdagang Kagamitan mula sa http://lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5532
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Larawan ng sariling pamilya
Panturo Panturong Biswal: LCD projector, laptop
III.Pamamaraan

A. Balik-Aral sa nakaraang Ipakita ang Concept Web, tumawag ng ilang mag-aaral upang isulat sa loob ng kahon
aralin at pagsisimula ng ang tungkulin ng bawat kasapi o miyembro ng pamilya. Ipabasa sa klase ang nabuong
bagong aralin. kasagutan. (Gawin sa loob ng 3 minuto) (Reflective/Constructivist Approach)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang layunin ng aralin.
at pagganyak 1. Nasusuri ang pag-iral ng pagmamahalan at pagtutulungan sa isang pamilyang
nakasama, namasid o napanood.
2. Naibabahagi ang mga karanasan tungkol sa sariling pamilya na kapupulutan ng
aral o nagkaroon ng positibong impluwensiya sa sarili.
3. Naiiugnay ang mga karanasan sa sariling pamilya sa pagpapaunlad ng pakikipagkapwa
tao.

B. Paguhitin ang mag-aaral ng isang bagay na sumisimbolo sa pagtutulungan at


pagmamahalan
ng kanilang pamilya. Ibahagi sa klase ang iginuhit na simbolo at ipaliwanag ito. (Gawin sa
loob ng 3 minuto) (Reflective Approach)
C. Pag-uugnay ng mga Makinig sa maikling sawikain ni dating Kalihim Jesse Robredo tungkol sa kanyang mga aral
halimbawa sa bagong aralin na natutuhan sa kanyang pamilya na babasahin ng guro. Magbahagi ng sariling karanasan
na natutuhan mo mula sa iyong pamilya na patuloy na isinasabuhay mo sa kasalukuyan.
Tumawag ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang sariling karanasan. (Gawin sa
loob ng 3 minuto) (Reflective Approach)

“Sa aking mga magulang ay natutuhan ko ang pagmamalasakit sa kapwa,


ang pagiging matipid, at ang pamumuhay ng simple. Sa aking ama,
natutuhan ko na ang pangangalaga sa integridad ng aking pagkatao at ang
karangalan ang pinakamahalaga sa lahat.”

-Dating Kalihim Jesse Robredo


D. Pagtalakay ng bagong konsepto Humanap ng kapareha at isagawa ang Think-Pair-Share sa pagpapakilala ng sariling
at paglalahad ng bagong pamilya. Gamitin ang larawan ng iyong pamilya sa pagpapakilala. Tumawag ng isa hanggang
kasanayan #1 tatlong pareha upang magbahagi sa klase. Sa paglalarawan gamitin ang mga gabay na
pangungusap sa ibaba. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Collaborative Approach)
a. Pagpapakilala sa bawat miyembro o kasapi ng iyong pamilya
b. Pagbabahagi ng mga katangian na maipagmamalaki mo sa iyong pamilya
c. Pagbabahagi ng mga kaugalian na iyong natutuhan sa iyong pamilya
d. Paglalahad ng mga karanasang hindi malilimutan kasama ang iyong pamilya
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Isagawa ang gawaing “Ako ay Ako dahil sa aking Pamilya”. Sundin ang sumusunod na
at paglalahad ng bagong hakbang sa pagsasagawa ng gawain. Gamitin ang rubric sa susunod na pahina para sa
kasanayan #2 paglikha ng scrap book. (Gawin sa loob ng 25 minuto) (Reflective/Integrative Approach)

1. Isa-isahin mo ang iyong karanasan sa pamilya na iyong kapupulutan ng aral o


nagkaroon ng positibong impluwensiya sa iyong sarili.
2. Suriin mo kung paano ka inihanda o inihahanda ng iyong pamilya sa mas malaking
mundo ng pakikipag-kapwa. Isa-isang itala sa iyong notbuk ang lahat ng mahahalagang
reyalisasyon mo tungkol dito.
3. Lumikha ng isang scrap book. Maaaring gumupit ng mga larawan mula sa lumang
magasin at gamitin ang mga ito upang ipahayag ang bunga ng ginawang pagsusuri.
4. Ibahagi sa klase ang ginawang scrapbook. Gamiting gabay ang halimbawa sa ibaba.

F. Paglinang sa Kabihasahan Sagutin ang sumusunod na katanungan. (Gawin sa loob ng 3 minuto) (Reflective Approach)
(Tungo saFormative 1. Bakit mahalaga ang pagtutulungan sa loob ng tahanan?
Assessment) 2. Paano napapayabong ng pagmamahalan ang samahan ng isang pamilya?
3. Ano-anong karanasan kasama ang iyong pamilya ang nagpapakita ng pagmamahalan at
pagtutulungan?

G. Paglalapat sa aralin sa pang- Gumawa ng family log na nagpapakita ng masasaya at malulungkot na karanasan kasama
araw-araw na buhay ang iyong pamilya. Sundin ang katulad na pormat sa ibaba. (Gawin sa loob ng 10 minuto)
(Reflective/ntegrative Approach)

Petsa Masasayang Petsa Malulungkot na


Karanasan Karanasan
H. Paglalahat sa aralin Ang pamilya ang pinakamahalagang yunit ng lipunan. Ito ang pundasyon ng lipunan at
patuloy na namamagitan sa mag-asawa na nakakapagbigay-buhay dahil sa pagmamahalan.
Ang pagtutulungan ay natural ding dumadaloy sa pamilya sapagkat kaligayahan ng bawat
kasapi ang makitang mabuti ang kalagayan ng buong pamilya.
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin kung ang mga sumusunod na sitwasyon ay nagpapakita ng pagmamahalan at
pagtutulungan. Lagyan ng tsek kung ang sumusunod na sitwasyon ay nagpapakita ng
pagtututlungan at pagmamahalan at ekis naman kung hindi. (Gawin sa loob ng 3
minuto) (Reflective Approach)
1. Sama-samang gumagawa ng gawaing bahay ang buong pamilya.
2. Nagtatalo ang mga anak dahil sa hindi pagbibigayan.
3. Pagpapatuloy sa sariling tahanan sa mga kaapitbahay na nasunugan ng
bahay.
4. Pag-unawa sa kakaibahan ng isang anak sa ibang kasapi ng pamilya.
5. Pagsasawalang bahala ng mga anak sa mga tungkuling iniatas ng mga
magulang.
6. Pagsisinungaling ng anak sa kanyang mga magulang.
7. Paghingi ng payo ng anak sa kanyang magulang hinggil sa kanyang
problema.
8. Pagtulong ng panganay na anak sa kanyang bunsong kapatid sa
paggawa ng takdang-aralin.
9. Sama-samang pagsimba ng buong pamilya.
_________10. Pagpapakita ng kawalan ng galang ng mga anak sa kanilang mga magulang.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. MgaTala
V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag- aaral na
nakaunawa sa
aralin?

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa
remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong ?

F. Anong suliranin ang aking


naranasang solusyunan sa
tulong ng aking punong-
guro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
DAILY LESSON LOG Paaralan Baitang/Antas 8
(Pang-araw-araw na Guro Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Tala sa Pagtuturo) Petsa/Oras WEEK 2(Sept. 1,2022) 10:45-1:45 Markahan Una
I. Layunin
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pamilya bilang natural na institusyon ng lipunan.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng
pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling pamilya.
C. Mga kasanayan sa 1. Napatutunayan kung bakit ang pamilya ay natural na institusyon ng
Pagkatuto. Isulat ang code pagmamahalan at pagtutulungan na nakatutulong sa pagpapaunlad ng sarili tungo
ng bawat kasanayan sa makabuluhang pakikipagkapwa. EsP8PBIb-1.3
2. Natatalakay ang mga dahilan kung bakit itinuturing na institusyon ang pamilya.
3. Naibabahagi nang wasto ang mga dahilan kung bakit itinuturing na intitusyon ng lipunan
ang pamilya.
II. Nilalaman
Modyul 1 : Ang Pamilya Bilang Natural na Institusyon
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 10-12
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 11-22
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan http://lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5532
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Mga larawan mula sa internet https://www.google.com.ph/search?
Panturo q=clipart+marriage&biw=1366&bih=662&source=lnms&tbm=is
ch&sa=X&ved=0ahUKEwi007rGyP_RAhXFX5QKHSbB9oQ_AUIBigB#tbm=isch&q=ang+pamilya
+ bilang+institusyon&imgrc=K7vkcSyIBEvmCM:

https://www.google.com.ph/search?
q=clipart+marriage&biw=1366&bih=662&source=lnms&tbm=is
ch&sa=X&ved=0ahUKEwi007rGyP_RAhXFX5QKHSbB9oQ_AUIBigB#tbm=isch&q=ang+pamily
a+ bilang+institusyon&imgrc=zaQqEgt8uTdU_M:

https://www.google.com.ph/search?
q=clipart+marriage&biw=1366&bih=662&source=lnms&tbm=is
ch&sa=X&ved=0ahUKEwi007rGyP_RAhXFX5QKHSbB9oQ_AUIBigB#tbm=isch&q=ang+pamily
a+ bilang+institusyon&imgrc=CQ9vGN1k5ZVf5M:

https://www.youtube.com/watch?v=abchPjTCLac
Larawan ng kotse na may stiker ng pamilya
Panturong Biswal: LCD projector, laptop
III.Pamamaraan

A. Balik-Aral sa nakaraang Magbigay ng isang natatanging karanasan kasama ang iyong pamilya na sa kasalukuyan ay
aralin at pagsisimula ng patuloy na nakaiimpluwensiya sa iyong pagkatao tungo sa pakikipagkapwa. Ibahagi ito sa harap
bagong aralin. ng klase. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)

B. Paghahabi sa layunin ng A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang layunin ng aralin.
aralin at pagganyak 1. Napatutunayan kung bakit ang pamilya ay natural na institusyon ng
pagmamahalan at pagtutulungan na nakatutulong sa pagpapaunlad ng sarili tungo
sa makabuluhang pakikipagkapwa.
2. Natatalakay ang mga dahilan kung bakit itinuturing na institusyon ang pamilya.
3. Naibabahagi nang wasto ang mga dahilan kung bakit itinuturing na intitusyon ng lipunan
ang pamilya.

B. Ipapaskil ng guro ang katulad na larawan sa pisara at itatanong ang sumusunod


na katanungan. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
1. Nakita mo na ba ang katulad na larawang nasa likod ng kotse?
2. Nagkaroon ka ba ng katulad na karanasan?
3. Ano ang iyong naisip matapos mong makita ang katulad na larawan?
4. Ano ang iyong naramdaman nang ito ay una mong makita?
5. Ano ang ipinahihiwatig ng mga ito?

B. Ipapaskil ng guro ang katulad na larawan sa pisara at itatanong ang sumusunod


na katanungan. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
1. Nakita mo na ba ang katulad na larawang nasa likod ng kotse?
2. Nagkaroon ka ba ng katulad na karanasan?
3. Ano ang iyong naisip matapos mong makita ang katulad na larawan?
4. Ano ang iyong naramdaman nang ito ay una mong makita?
5. Ano ang ipinahihiwatig ng mga ito?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Panoorin ang maikling video tungkol sa kuwento ng isang pamilya
sa bagong aralin (https://www.youtube.com/watch?v=abchPjTCLac). Sagutan ang katanungan sa iyong
notbuk. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
1. Paano ipinakita ang pagmamahalan at pagtutulungan sa kuwentong inyong napanood?
2. Ano ang mga suliranin sa kuwentong nakahahadlang upang maisabuhay ang
pagmamahalan at pagtutulungan?
3. Anong aral tungkol sa pamilya ang ipinapahayag sa kuwento?

D. Pagtalakay ng bagong Gamit ang powerpoint presentation, ilalahad at tatalakayin ng guro ang iba’t ibang kahulugan
konsepto at paglalahad ng ng pamilya at ang pitong dahilan kung bakit itinuturing na institusyon ng lipunan ang pamilya.
bagong kasanayan #1 Pangkatin sa pito ang mga mag-aaral at magtalaga ng isang lider at tagapag-ulat. Atasan
ang bawat pangkat na gumawa ng slogan na may 10-15 salita gamit ang itinalagang dahilan.
Bigyan ng 2 minuto ang bawat pangkat upang ilahad ang kanilang ginawang islogan. Gamitin
ang rubric sa kasunod na pahina para sa pagsasagawa ng slogan. (Gawin sa loob ng 20
minuto) (Collaborative Approach)
Pangkat I - Ang Pamilya ay Pamayanan ng mga Tao na kung Saan ang Maayos na Paraan
ng Pag-iral at Pamumuhay ay Nakabatay sa Ugnayan
Pangkat II - Nabuo ang Pamilya sa Pagmamahalan ng isang Lalaki at Babaeng
Nagpasiyang Magpakasal at Magsama nang Habangbuhay
Pangkat III - Ang Pamilya ang Una at Pinakamahalagang Yunit ng Lipunan. Ito ang Pundasyon
at Patuloy na Sumusuporta rito dahil sa Gampanin nitong Magbigay-Buhay
Pangkat IV - Ang Pamilya ang Orihinal na Paaralan ng Pagmamahal
Pangkat V - Ang Pamilya ang Una at Hindi Mapapalitang Paaralan para sa Panlipunang
Buhay Pangkat VI – May Panlipunan at Pampolitikal na Gampanin ang Pamilya
Pangkat VII – Mahalagang Misyon ng Pamilya ang Magbigay ng Edukasyon, Paggabay sa
Mabuting Pagpapasya at Paghubog ng Panamampalataya.

Kraytirya 10 7 5 2
Mensahe Ang mensahe ay Di gaanong Medyo magulo Walang
mabisang ipinakita ang ang mensahe mensaheng
naipakita mensahe naipakita
Pagkamalikh Napakaganda at Maganda at Maganda ngunit Di maganda at
ain napakalinaw ng malinaw ang di gaanong Malabo ang
mga titik pagkakasulat ng malinaw ang pagkakasulat ng
mga titik pagkakasulat ng mga titik
mga titik
Kahalagaha May malaking Di gaanong may Kaunti lang ang Walang
n kaugnayan kaugnayan sa kaugnayan sa kaugnayan sa
sa paksa ang paksa ang islogan paksa paksa ang
islogan islogan
Kalinisan Malinis na malinis Malinis ang Di gaanong Marumi ang
ang pagkakabuo pagkakabuo malinis ang pagkakabuo
pagkakabuo

E. Pagtalakay ng bagong Sagutan ang katanungan batay sa mga dahilan kung bakit itinuturing na institusyon ang
konsepto at paglalahad ng pamilya. Isulat ang iyong mga kasagutan sa notbuk at maghanda sa malayang talakayan.
bagong kasanayan #2 (Gawin sa loob ng 15 minuto) (Reflective Approach)
1. Mahalaga ba ang pamilya para sa isang indibidwal? Sa lipunan? Bakit? Ipaliwanag.
2. Anong mga pagbabago ang kinakaharap ng pamilya kasabay ng modernisasyon?
3. Ano ang pinakamahalagang misyon ng pamilya? Ipaliwanag.
4. Bakit mahalagang bumuo ng magandang ugnayan sa pamilya? Ipaliwanag.
5. Paano napatitibay ng kasal ang isang pamilya? Ipaliwanag.
6. Bakit itinuturing ang pamilya bilang pundasyon ng lipunan? Ipaliwanag.
7. Paano iiral ang isang pamilya bilang orihinal na paaralan ng pagmamahal?
8. Paano magagawa ng pamilyang makatao at mapagmahal ang lipunan?
9. Paano matuturuan ng pamilya ang mga kasapi nito na taos-pusong gampanan ang
panlipunan. at pampolitikal na tungkulin nito?
10. Ano-ano ang mahalagang gampanin na dapat isakatuparan ng magulang bilang unang
guro sa tahanan? Ipaliwanag

F. Paglinang sa Kabihasahan Gamit ang graphic organizer buuin ang mahalagang konseptong nahinuha mula sa mga
(Tungo sa Formative nagdaang gawain. Isulat ito sa isang buong papel. Gamitin ang rubric sa kasunod na pahina
Assessment) sa pagpapaliwanag ng graphic organizer. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective
Approach)
Batayang konsepto:
Kraytirya 4 3 2 1
Paghinuha Nahinuha ang Nahinuha ang Nahinuha ang Nahinuha ang
ng batayang batayang batayang batayang batayang
konsepto konsepto nang konsepto nang konsepto konsepto sa
hindi may kaunting ngunit paggabay ng
ginagabayan ng paggabay ng kailangan ng guro sa
guro guro labis na kabuuan nito
paggabay ng
guro

Pagpapaliwa Malinaw na Mayroong Mayroong Mayroong tatlo


nag naipaliwanag isang dalawang o
ng batayang ang lahat ng konsepto na konsepto na higit pang
konsepto mahahalagang hindi malinaw hindi konsepto na
konsepto na naipaliwanag hindi
naipaliwanag naipaliwanag
Paggam Nakalikha ng Ginamit ang Nakalikha ng Ginamit ang
it ng graphic graphic sariling graphic
graphic organizer na organizer na graphic organizer na
organize ginamit upang nasa modyul organizer nasa modyul
r maibigay o at maayos na ngunit hindi ngunit hindi
maibahagi naibigay ang malinaw na malinaw na
ang batayang batayang naibigay o naibigay o
konsepto konsepto naibahagi naibahagi ang
gamit ito ang batayang batayang
konsepto konsepto
gamit ito gamit
ito

G. Paglalapat sa aralin sa pang- Sagutin ang sumusunod na katanungan. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
araw-araw na buhay 1. Ano ang kabuluhan ng Batayang Konsepto sa aking pag-unlad bilang tao?
2. Ano-ano ang maaari kong gawin upang mailapat ang aking mga pagkatuto sa modyul na ito?

H. Paglalahat sa aralin Ang pamilya ay maituturing na isang likas na institusyon sapagkat (1) Ang pamilya ay
pamayanan ng mga tao na kung saan ang maayos na paraan ng pag-iral at pamumuhay ay
nakabatay sa ugnayan, (2) Nabuo ang pamilya sa pagmamahalan ng isang lalaki at babaeng
nagpasyang magpakasal at magsama nang habangbuhay, (3) Ang pamilya ang una at
pinakamahalagang yunit ng lipunan. Ito ang pundasyon at patuloy na sumusuporta rito dahil sa
gampanin nitong magbigay-buhay, (4) Ang pamilya ang orihinal na paaralan ng pagmamahal,
(5) Ang pamilya ang una at hindi mapapalitang paaralan para sa panlipunang buhay, (6) May
panlipunan at pampolitikal na gampanin ang pamilya at (7) Mahalagang misyon ng pamilya ang
magbigay ng edukasyon, paggabay sa mabuting pagpapasya at paghubog ng
pananampalataya.

I. Pagtataya ng Aralin Suriin ang mga larawan sa hanay A at tukuyin ang dahilan kung bakit tinuturing na institusyon
ang pamilya sa hanay B. Isulat ang letra ng iyong kasagutan sa patlang bago ang bawat
bilang. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)

HANAY A HANAY B
A. Ang pamilya ay pamayanan ng mga tao
(community of persons) na kung saan ang maayos
1. na paraan ng pag-iral at pamumuhay ay
nakabatay sa ugnayan.

B. Nabuo ang pamilya sa pagmamahalan ng


isang lalaki at babaeng nagpasyang
magpakasal at
2. magsama nang habambuhay.
C. Ang pamilya ang una at pinakamahalagang
yunit ng lipunan. Ito ang pundasyon ng
lipunan at
3. patuloy na sumusuporta rito dahil sa
gampanin nitong magbigay-buhay.

J. Karagdagang gawain para sa Magdala ng mga sumusunod na kagamitan para sa gawain:


takdang-aralin at a. Bond paper
remediation b. Sinulid, yarn o makukulay na lastiko
IV. MgaTala
V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa
remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag- aaral na
nakaunawa sa
aralin?

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa
remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliraninang aking


naranasang solusyunan sa
tulong ng aking punung-
guro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuhong nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

DAILY LESSON LOG Paaralan Baitang/Antas 8


(Pang-araw-araw na Tala Guro Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
sa Pagtuturo Petsa/Oras WEEK 2(Sept. 2,2022) 10:45-1:45 Markahan Una
IKAAPAT ARAW
I. Layunin

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pamilya bilang natural na institusyon ng


Pangnilalaman lipunan.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng
pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling pamilya.

C. Mga kasanayan sa Pagkatuto. 1. Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng pagmamahalan at
Isulat ang code ng bawat pagtutulungan sa sariling pamilya. EsP8PBIb-1.4
kasanayan 2. Naisasabuhay ang mga hakbang sa pagpapaunlad ng pagmamahalan at pagtutulungan sa
sariling pamilya.
3. Natutukoy ang mga banta sa pamilya na nakahahadlang sa pagganap ng kanilang
tungkulin.
II. Nilalaman Modyul 1: Ang Pamilya Bilang Natural na Institusyon
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 TG p. 12-14

2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul saEdukasyon sa Pagpapakatao 8 LM p. 23-27


Pang-Mag- aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning http://lrmds.deped.gov.ph/detail/24/5532
Resource
Mga larawan sa internet https://www.google.com.ph/search?
B. Iba pang Kagamitang q=clipart+marriage&biw=1366&bih=662&source=lnms&tbm=isch
Panturo &sa=X&ved=0ahUKEwi007rGyP_RAhXFX5QKHSbB9oQ_AUIBigB#tbm=isch&q=ang+pamilya+
bilan g+institusyon&imgrc=K7vkcSyIBEvmCM:

https://www.google.com.ph/search?
q=clipart+marriage&biw=1366&bih=662&source=lnms&tbm=isch
&sa=X&ved=0ahUKEwi007rGyP_RAhXFX5QKHSbB9oQ_AUIBigB#tbm=isch&q=ang+pamilya
+bilan g+institusyon&imgrc=zaQqEgt8uTdU_M:

https://www.google.com.ph/search?
q=clipart+marriage&biw=1366&bih=662&source=lnms&tbm=isch
&sa=X&ved=0ahUKEwi007rGyP_RAhXFX5QKHSbB9oQ_AUIBigB#tbm=isch&q=ang+pamilya
+bilan g+institusyon&imgrc=CQ9vGN1k5ZVf5M:

https://www.google.com.ph/search?
q=clipart+marriage&biw=1366&bih=662&source=lnms&tbm=isch
&sa=X&ved=0ahUKEwi007rGyP_RAhXFX5QKHSbB9oQ_AUIBigB#tbm=isch&q=ang+pamilya
+bilan g+institusyon&imgrc=A8gNgSOeR59rSM:
https://www.google.com.ph/search?
q=clipart+marriage&biw=1366&bih=662&source=lnms&tbm=isch
&sa=X&ved=0ahUKEwi007rGyP_RAhXFX5QKHSbB9oQ_AUIBigB#tbm=isch&q=ang+pamily
a+bilan g+institusyon&imgdii=6yUwEWGVKLOTEM:&imgrc=A8gNgSOeR59rSM:

https://www.google.com.ph/search?
q=clipart+marriage&biw=1366&bih=662&source=lnms&tbm=isch
&sa=X&ved=0ahUKEwi007rGyP_RAhXFX5QKHS-
bB9oQ_AUIBigB#tbm=isch&q=ang+pamilya+bilang+institusyon&imgrc=td_LTr 3kR1ROM:

http://www.youtube.com/watch?v=UIQIQ_nknKg&feature=related Panturong Biswal: laptop,


LCD projector
III.Pamamaraan

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Pangkatin ang klase sa pitong grupo. Bigyan ng isang larawan ang bawat pangkat. Gamit ang
at pagsisimula ng bagong mga larawan, iugnay at ipaliwanag ng bawat pangkat ang alinman sa pitong dahilan kung bakit
aralin. isang institusyon ang pamilya. Pumili ng isang miyembro sa bawat pangkat na magbabahagi
sa klase. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Collaborative Approach)

A. Gamit ang objective board, babasahin ng guro ang layunin ng aralin.


B. Paghahabi sa layunin ng aralin 1. Naisasagawa ang mga angkop na kilos tungo sa pagpapaunlad ng
at pagganyak pagmamahalan at pagtutulungan sa sariling pamilya.
2. Naisasabuhay ang mga hakbang sa pagpapaunlad ng pagmamahalan at
pagtutulungan sa sariling pamilya.
3. Natutukoy ang mga banta sa pamilya na nakahahadlang sa pagganap ng kanilang
tungkulin.

B. Gamit ang flash cards, ipabasa sa mag-aaral ang mga katangian ng pamilya. Tumawag
ng ilang mag-aaral na magpapaliwanag sa bawat katangian. (Gawin sa loob ng 5
minuto) (Reflective/Integrative Approach)
Pagtutulungan Pagkakaisa
Pagmamahalan Pagkakaroon ng bukas na
komunikasyon Pagkakaunawaan
Suriin ang mga larawan ng pamilya noon at sa kasalukuyang panahon. Tumawag ng ilang
C. Pag-uugnay ng mga mag- aaral upang magbigay ng kanilang mga napansing pagbabago at ang implikasyon
halimbawa sa bagong aralin nito sa isang pamilya. (Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)

NOON `NGAYON
Magsagawa ng isang pagsusuri ng Kalakasan, Kahinaan, Oportunidad at Banta (SWOT
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Analysis) tungkol sa kung paano mapalalakas ang pamilyang Pilipino gamit ang pitong
at paglalahad ng bagong dahilan kung bakit itinuturing na isang intitusyon ng lipunan ang pamilya. Gawin ang
kasanayan #1 pagsusuri sa dalawang aspekto: una, para sa pamilyang Pilipino at ikalawa, para sa iyong
sariling pamilya. Sundin ang katulad na pormat sa ibaba at ibahagi ito sa klase. Gamiting
gabay ang sumusunod na tanong sa pagsagot sa bawat kolum. (Gawin sa loob ng 15
minuto) (Reflective/Integrative Approach)

a. Kalakasan – Anong kalakasan mayroon ang pamilyang Pilipino at ang iyong pamilya
batay sa pitong dahilan? Anong natatanging kakayahan o kakanyahan mayroon ang
pamilyang Pilipino at ang iyong sariling pamilya?
b. Kahinaan – Anong kahinaan ng pamilyang Pilipino at ng iyong sariling pamilya ang
nagiging balakid sa pagkamit ng tunay nitong layunin? Anong mga suliranin ang
nagiging dahilan upang hindi magtagumpay ang bawat kasapi ng pamilya na gampanan
ang kanilang mga tungkulin sa pagkamit ng kaganapan?
c. Oportunidad – Anong oportunidad ang naghihintay na makatutulong upang
mapagtagumpayan ng pamilyang Pilipino at ng iyong sariling pamilya ang layunin nito?
d. Banta – Anong banta sa pamilyang Pilipino at sa iyong sariling pamilya ang kailangang
bigyan ng tuon upang hindi ganap na makaapekto sa pagganap nito ng kanyang tunay na
layunin? Anong
puwersa sa loob o sa labas ng pamilya ang maaaring magsilbing balakid sa pagkamit ng
pamilya ng tunay nitong layunin?
Mga Dahilan Kalakasan Kahinaan Oportunidad Banta
(Strength) (Weakness) (Opportunity) (Threat)

Gumawa ng repleksyon tungkol sa mahahalagang konseptong iyong natutuhan mula sa aralin.


E. Pagtalakay ng bagong konsepto Basahin ang sumusunod na hakbang sa ibaba.
at paglalahad ng bagong 1. Ilagay sa unang pahina ang mga hindi malilimutang karanasan mula sa mga gawain.
kasanayan #2 Gayundin ang mga tanong at pag-aalinlangan na nananatili sa iyong isipan.
2. Ilagay naman sa ikalawang pahina ang mahahalagang aral na napulot mula sa mga
gawain at babasahin. Maaaring idagdag ang mga payong maaaring ibigay sa mga
kakilala o kaibigan kaugnay ng pagpapaunlad ng pagmamahal at pagtutulungan sa
pamilya.
3. Itala ang mga karanasan gamit ang pormat sa ibaba at maglakip ng mga larawan
mula sa pagsasagawa ng mga gawain. (Gawin sa loob ng 15 minuto) (Reflective
Approach)

F. Paglinang sa Sagutan ang sumusunod na katanungan: (Gawin sa loob ng 2 minuto) (Reflective Approach)
Kabihasahan(Tungo sa 1. Bakit mahalagang magampanan ng bawat pamilya ang kanilang mga tungkulin sa lipunan?
Formative Assessment) 2. Bilang isang kasapi ng pamilya, ano-anong kontribusyon ang iyong maaaring ibahagi sa
iyong lipunang kinabibilangan?
Gumawa ng bond bracelet (gamit ang yarn, anumang sinulid o mga lastiko) gabay ang isang
G. Paglalapat sa aralin sa pang- video sa youtube (http://www.youtube.com/watch?v=UIQIQ_nknKg&feature=related). Sundin
araw-araw na buhay lamang ang mga hakbang na ipinakikita ritopara sa lahat ng kasapi ng pamilya. Matapos ito ay
magplano ng pagkakataon para magtipon ang lahat ng kasapi ng pamilya. Sa pagkakataong
magtitipon ang pamilya ay ibigay sa bawat kasapi nito ang bond bracelet at ipaliwanag sa
kanila ang kahulugan at kahalagahan nito para sa iyo at para sa iyong pamilya. Gamitin ang
rubric sa ibaba para sa pagsasabuhay ng mga hakbang ng pagmamahalan at pagtutulungan
sa sariling pamilya. (Gawin sa loob ng 10 minuto) (Constructivist/Integrative Approach)
Kraytirya 4 3 2 1
Nakalikha ng Nakalikha ng Nakalikha ng Nakalikha ng Nakalikha ng
mga tiyak na 5 o higit pang 4 na tiyak na 3 na tiyak na 1-2 na tiyak na
hakbang tiyak na hakbang hakbang hakbang
katuwang ang hakbang katuwang ang katuwang ang katuwang sa
kasapi ng katuwang ang kasapi ng kasapi ng pagpapaunlad
pamilya sa kasapi ng pamilya sa pamilya sa ng
pagpapaunlad pamilya sa pagpapaunlad pagpapaunlad pagmamahala
ng pagpapaunlad ng ng n at
pagmamahala ng pagmamahala pagmamahala pagtutulungan
n at pagmamahala n at n at
pagtutulungan n at pagtutulungan pagtutulungan Walang
sa pamilya pagtutulungan sa pamilya at sa pamilya at patunay na
sa pamilya at may patunay may patunay kalahok ang
may patunay na ginawa ito na ginawa ito pamilya sa
na ginawa ito katuwang ang katuwang ang paglikha ng
katuwang ang kasapi ng kasapi ng mga hakbang
kasapi ng pamilya pamilya
pamilya
Nakagawa May patunay May patunay May patunay May patunay
ng na na na na
bond nakagawa ng nakagawa nakagawa ng nakagawa ng
bracelet at bond ng bond bond bracelet bond bracelet
naibigay ito bracelet para bracelet ngunit pinili ngunit ngunit
sa lahat ng sa lahat ng ngunit lamang hindi naibigay
kasapi ng kasapi ng walang bibigyan nito sa mga
pamilya pamilya patunay na sa kasapi ng kasapi ng
naibigay ito pamilya pamilya
May patunay sa lahat ng
na naibigay kasapi ng
ang mga ito sa pamilya
lahat ng
kasapi ng
pamilya

H. Paglalahat sa aralin Ang pamilya ang itinuturing na pundasyon ng lipunan. Kung walang pamilya wala ring
lipunan. upang mas higit na mapaunlad ang lipunan, kinakailangan ng bawat miyembro o
kasapi ng pamilya na magtulungan. Ang pagtutulungan ay natural na dumadaloy sa pamilya
sapagkat kaligayahan ng bawat kasapi na makitang mabuti ang kalagayan ng buong pamilya.

I. Pagtataya ng Aralin Basahin at kompletuhin ang sumusunod na pangugusap. Isulat sa ibabaw ng bawat patlang
ang iyong kasagutan. (Gawin sa loob ng 3 minuto) (Constructivist Approach)
1. Sa pamilya umuusbong ang ng bawat kasapi ng pamilya.
2. Ang pamilya ang orihinal na paaralan ng .
3. Nabuo ang pamilya sa pamamagitan ng ng isang lalaki at babae.
4. Ang pagbibigay ng edukasyon, paggabay sa pagpapasya, at paghubog ng
pananampalataya ay mga ng pamilya.
5. May at na gampanin ang pamilya.
6. Ang ang pinakamaliit ngunit pinakamahalagang yunit ng lipunan.
7. Ang maayos na samahan ng mga kasapi ng pamilya ang nagbubuklod dito tungo sa
.
8. Mahalaga sa isang pamilya ang .
9. sa pamilya ang pagmamahalan.
10. Ang pagmamahalan ng isang lalaki at babae na pinag-ugnay ng kasal ay tinatawag na
.

J. Karagdagang gawain para sa Panoorin ang sumusunod na patalastas sa Youtube:


takdang-aralin at remediation a. Patalastas ng Hating Kapatid
b. Patalastas ng Lucky Me
c. Patalastas ng NBA
IV. MgaTala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag- aaral na
nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliraninang aking


naranasang solusyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuhong nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like