You are on page 1of 8

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO V

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan
B. Pamantayan sa Pagaganap
Nakakabbubuo ng nagkalarawang balangkas batay sa napakinggan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat Ang code ng bawat kasanayan)
a. Nakagagawa ng dayagram ng ugnayang sanhi at bunga mula sa
tekstong napakinggan F5PN-IVa-d-22
b. Naibibigay ang kahulugan ng salitang pamilyar at di pamilyar sa
pamamagitan ng paglalarawan F5PT-IVd-f1.13
c. Napapahalagahan ang mga tekstong pampanitikan sa pamamagitan ng
aktibong pakikilahok sa usapan at gawaing pampanitikan F5PL-0a-J-4

II. NILALAMAN
Paggawa ng Dayagrama ng Ugnayang Sanhi at Bunga
Intergrasyon: Science V — Protect and Conserve Estuaries and Intertidal Zones —
S5LT-Ii-j-10

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro:
Curriculum Guide in Filipino pahina 100
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk

B. Iba pang Kagamitang Panturo


Tsart, Organizer, PowerPoint presentation
C. Istratihiya: Differentiated Instruction, Positive Interdependence, group work, group
reporting, Computer Aided Materials (CAI)
Integrasyon: Science V
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Pag-ugnayin ang mga larawan

Ano Ang napansin mo sa larawan?


Bakit kaya umiiyak ang bata?
Bakit ganito Ang kasuotan ng batang babae?
*,**,******,*******,********

B. Paghahabi sa layunin sa aralin


Punan ang nawawalang letra sa loob ng kahon upang mabuo ang salitang
inilalarawan sa bawat bilang. Gumawa ng sariling pangungusap upang ilarawan
ang mga salitang nabuo

1. Walang dumi o mantsa


2. Pagpunta o pagbisita sa magagandang lugar

3. Pag-awas ng tubig sa isang lagayan

4. Natatakot sa anumang mangyarI

5. Paggawa ng isang aksyon sa isang bagay

*,**,******,*******
C. Pag-ugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

Tingnan ang larawan ng ilog Pasig, ano ang masasabi niyo sa larawan?
Gumawa kayo ng katanungan tungkol sa larawan.
Pakikinig sa teksto
Noon malinis, mabango at malinaw na tubig kaya marami ang namamasyal at naliligo sa
Ilog-Pasig kaya nasira ang kagandahan ng makasaysayang ilog, pinabayaan ito ng mga tao.
Marami ang nagtatapon ng basura sa ilog kaya kaunting pag-ulan ay umaapaw ito. Namatay
ang mga isda dahil sa marumi na ang tubig sa ilog. Nangangamba ang mga tao na tuluyan nang
masira ang ilog Pasig, kaya kailangan kumilos sila bago mahuli ang lahat.
*,**,********

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1


(Sagutan muna ang hanging question na ginawa ng mga bata)
Ano-ano ang dahilan ng pagkasira ng Ilog Pasig?
Ano-ano ang mga epekto ng pagkasira ng Ilog Pasig?

Integrasyon:
Bilang kabataan, paano ka makakatulong upang maibalik ito sa dati?**,***
Paano mo paproprotektahan ang mga wawa o ilog sa iyong paraan?**,***
Ano ang gagawin mong paraan para mapanatiling malinis ang tabing ilog o dagat?**,***

Itala ang iyong kasagutan sa tamang hanay.

Bunga/Epekto
Sanhi/Dahilan

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2


Pangkatang Gawain

(Bago isagawa ay maglagay muna ng panuntunan sa pagsasagawapagsasagawa ng


pangkatang gawain)*****
Siguraduhing mabuti ng lahat ng lider na nagawa ng maayos, tama sa oras at may
disiplina ang bawat miyembro ng bawat pangkat****,*****
Pangkat I- Ano kaya ang mangyayari kung ikaw ay hindi susunod sa nanay at tatay mo.
Pangkat II- Umuulan nang malakas sa magdamag. Napuno ng tubig ang mga estero at
kanal
Pangkat II- Nakalimutan mong isara ang bahay nyo at pumasok ka na sa paaralan.

Gamitin ang mga dayagram para sa ugnayang sanhi at bunga


Bubuo ng rubrik na mapapagkasunduan ng lahat
Rubrik sa pangkatang gawain

Panuntunan 3 4 5

Ilahad ang pag-uulat sa pamamagitan ng sabayang pagbigkas


Pangkat I

Sanhi Bunga

Ipakita sa pamamagitan ng drama ang nabuong dayagram


Pangkat II
Ipakita sa pamamagitan ng pagbabalita ang nabuong dayagram
Pangkat III

*,**,******,*******,********,*********
F. Paglinang sa Kabihasnan
Itambal ang Hanay A sa Hanay B
G. Paglalapat ng aralin sa pang – araw -araw na buhay
Ilahad ang maaring maging bunga nito:
1. Pagsunod sa payo ng magulang
2. Maling pagsalansan ng mga basurang nabubulok at di nabubulok
3. Pag-aaral ng mabuti
4. Hindi pagsasabi ng tapat sa magulang
5. Paglilinis ng paligid
*,**,***,*********
H. Paglalahat ng Aralin
Ano ang natutunan mo ngayon sa ating aralin?
Ano ang Sanhi?
Ano ang Bunga?
*******,**
I.Pagtataya ng Aralin
Gumamit ng dayagram upang pagtambalin ang sanhi at bunga

1. Paggamit ng dinamita a. Pag-init ng paligid


2. Panghuhuli ng hayop b. Pagdumi ng ilog
3. Pagpuputol ng punongkahoy c. Pagkamatay ng mga isda
4. Pagsunog ng kabundukan d. Pagdumi ng tao
5. Pagtatapon ng basura sa mga ilog e. Pag-abuso sa mga hayop
f. Pagkakalbo ng kagubatan
*,**,******,*******,********,*********
J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at remediation
Sumulat ng pangungusap na nag-uugnay sa sanhi at bunga
*,**,******,*******,********

Inihanda ni:

IRISH MELONIE A. POBLADOR


BEED 1

Binigyang Pansin:

JERONE A. CANSINO
TEACHER INSTRUCTOR

You might also like