You are on page 1of 9

Paaralan: MALACAMPA NATIONAL HIGH SCHOOL Antas: GRADE 10

Grade 1 to 12 Guro: FATIMA M. CAYUSA Asignatura: AP – Kontemporaryong Isyu


DAILY Petsa: Ika-Apat na Linggo (September 19-23,2022) Markahan: Unang Markahan
LESSON LOG UNANG IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na naka angkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo
ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito
gamit ang mga estratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan
ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng
pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao.
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa hamong pangkapiligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay ng
tao.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Natutukoy ang mga paghahandang Natutukoy ang mga paghahandang Natutukoy ang mga paghahandang
nararapat gawin sa harap ng panganib nararapat gawin sa harap ng nararapat gawin sa harap ng panganib
na dulot ng mga suliraning panganib na dulot ng mga suliraning na dulot ng mga suliraning
pangkapaligiran pangkapaligiran pangkapaligiran
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum.
Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Paksa 1: Paksa 2: Paksa 3:
Ang Disaster Risk Management Ang Philippine Disaster Risk reduction Top-Down Approach at Bottom-Up
Paksa 2: and Management Framework at Approach
Community-Based Disaster and Risk kontemporaryong Isyu
Management Approach
Disaster Risk Reduction and
ng Pag-aaral ng
KAGAMITANG PANTURO Laptop, Ppt, Word Map, Ghrapic Organizers, Pictures, Dictionary, Visual Aid.

A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa Google, Wikepedia, Slideshare, youtube Google, Wikepedia, Slideshare , youtube Google, Wikepedia, Slideshare , youtube
portal ng Learning Resources o
ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Batayang aklat, organizer, cartolina Batayang aklat, organizer, cartolina Batayang aklat, organizer, cartolina
strips, kaugnay na larawan, strips, kaugnay na larawan, strips, kaugnay na larawan,
talahanayan, Graphic organizer, talahanayan, Graphic organizer, talahanayan, Graphic organizer,
laptop,projector, LED TV laptop,projector, LED TV laptop,projector, LED TV
III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga
mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong
kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
a. Balik Aral Gawain 1: Kahoot Magtanong sa mga mag-aaral ng Magtanong sa mga mag-aaral sa sumusunod:
Sasagutin ng mga mag-aaral ang sumusunod sumusunod: 1. Sino ba ang mga proponent
na katanungan gamit ang Kahoot App. 1. Ano ba ang naintindihan sa nagbigay ng kanilang aspeto sa
1.Ito ay sakuna na nangyayari o nagaganap nakaraan na aralin? CBDRRMA?
dahil sa gawa ng tao. 2. May malaking tulong ba ito sa 2. May malaking pagtulong baa ng
2.Ang sumusunod ay halimbawa ng pagbuo ng epektibong disaster CBDRRMA sa pag iwas ng
anthropogenic hazard maliban sa _____. management? Bakit? karahasan sa isang komunidad
3.Nangyayari ang sakuna na ito dahil sa mula sa kalamidad? Bakit?
maling pagtatapon ng basura sa anumang uri
ng anyong tubig.
4.Ito ay isinasagawa upang mailigtas ang
isang komunidad sa mga panganib at sakuna.
5.Ang sumusunod ay halimbawa ng natural
hazard maliban sa _______.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Mula sa nakaraang aralin ang guro ay Gawain 1: CABBAGE
ipapasagot ang mga hinihinging detalye sa Gamit ang Kahoot (Natural GAME:
tsart. Hazard/Anthropogenic Hazard), Ipasapasa ang cabbage habang
Suliranin Dahilan Epekto Solusyo ipasagot sa mag-aaral ang sumusunod: nagpatugtog ng muskia. Kapag huminto ang
g n 1.hightide 6.tsunami tugtog, ang mag-aaral na may hawak ng
Pangkapa 2.sunog 7.baha cabbage ay magbibigay ng pahayag tungkol
ligiran 3.lindol 8.bagyo sa batas na nakasulat sa dahoon ng cabbage.
4.landslide 9.thunderstorm o CBDRM Approach
5.polusyon 10.storm surge o Disaster Resilience
o Paghahanda
o Pagpaplano
Kung nasagutan na ang kinakailangang
impormasyon sa tsart , ang mga mag-aaral ay o Pagiging Ligtas
handa na para sa bagong aralin.
c. Pag-uugnay ng mga Gawain 2: Larawan-Suri (Gamit ang Gawain 2:Awit-Suri Mula sa nagawa na Gawain na Cabbage
Halimbawa sa Bagong Aralin Kahoot) game, ibabahagi sa klase ang pag-uri na
pagkilos ng napiling konsepto at termino.
Ano-anong kalamidad o sakuna ang
ipinapakita sa larawan?

1.Tungkol saan ang awit?


2.Ano-ano ang paghahanda na ginagawa ng
ating pamilya tuwing may kalamidad?
3.Bakit kailangang maging laging handa sa
lahat ng pagkakataon?

d. Pagtalakay ng Bagong Mula sa mga ipinakitang larawan, Tatalakayin ng guro ang mga sumusunod na Ang nakaayon na konsepto ng CBDRM
Konsepto 1. Naranasan mo na ba ang mga aralin: Approach sa konsepto ng bottom-up approach
pangyayaring ito sa iyong buhay?  Ang kahulugan ng PDRRMF
2. Paano mo ito pinaghahandaan? Bakit  Ang konsepto nga CBDRMA batay
mo ito kailangang paghandaan? kina a Shah at Kenji (2004)
 Ang halaga ng aktibong pakikilahok
ng sector ng pamayan
 At ang paliwanag ni Sampath (2001)
sa pagiging handa

e. Pagtalakay ng bagong konsepto Gamit ang Ppt tatalakayin ng Guro ang mga Tatalakayin ng guro ang mga sumusunod na Gawain 2: Sticky Notes/ Post It:
at bagong karanasan sumusunod na konsepto: aralin:
Kahulugan ng mga salita ayon sa  Ang kahulugan ng PDRRMF Napag-alaman ng mga mag-aaral kung
konteksto ng pagaaral ng Disaster Risk  Ang kahulugan ng CBDRMA ano ang natutuhan nila at gaano sila
Management  Ang konsepto batay kina Abarquez at natamasa sa mga aralin, isulat nila ito
 Hazard Zubair (2004) sa isang Post-It, na nag-aalok ng mga
 Disaster detalye tungkol sa kung ano ang
 Vulnerability kanilang nahanap na kapaki-
 Risk pakinabang sa kanila. Maaari rin
 Resilience. nilang ibahagi kung ano ang pumigil
sa kanila na magkaroon ng isang araw
na tuparin. Ilagay nila ito sa
blackboard at magbigay ng kanilang
sariling pahayag sa kanilang
pagpapahalaga sa CBDRRM
Approach.
Paglinang sa kabihasaan Gawain 3: Gamit ang Kahoot (Type Gawain 2: Roll the Dice: Gamit ang Kahoot (Tama/Mali)
(Formative Assessment) answer)sagutin kung anong uri ng konsepto Gamit ang dice, tatawag ng Pinduti ang TAMA kung wasto ang isinasaad
o termino ang sumusunod na inilalarawan: estudyante na kung saan siya ay mag roll sa ng pangungusap at MALI kung hindi wasto
1.Ang pagbibigay ng abiso ng lokal na dice at dapat magbigay ng maikling sagot ang isinasaad.
pamahalaan sa mga tao na may bahay na mula isang tanong batay sa bilang na
nakatayo malapit sa ilog lalo’t higit ang mga pinagsama: 1.Risk ay inaasahang maaring pinsala sa ari-
bahay nagawa sa mahinang klase ng 1. Gusto kong tandaan ... arian at buhay sa pagtama ng kalamidad.
materyales. 2.  Isang bagay na natutunan ko ngayon 2.Ang dalawang uri ng hazard ay ang natural
2.Pagkukumpuni ni Mang Juan ng kanyang 3. Isang salita upang buuin ang natutunan at man-made hazard.
bahay dahil sa nagsisimula na ang panahon ko 3.Ang disaster management ay
ng tag-ulan. 4. Isang bagay na alam ko na tagapangasiwa sa malaking kapahamakan na
3.Paghuli ng mga pulis sa mga sasakyang 5. Nalilito pa rin ako tungkol sa ... maaring maganap o mangyari sa isang lugar.
nagbubuga ng maitim na usok. 6. Isang "aha" moment ko natutunan sa 4.Ang human risk ay panganib na dulot ng
kalamidad sa bahay at gusali.
4.Anunsyo sa radyo at telebisyon na klase
5.Ang disaster ay banta dulot ng tao o
ipinagbabawal muna ang pagpapalaot ng
kalikasan. May posibilidad na magdulot ng
mga mangingisda sa karagatan dahil sa storm
panganib sa buhay, ari-arian at kalikasan.
surge na dulot ng bagyo. 6Ang hazard ay pangyayari na nagdudulot
5.Pinagbabawal ang paglabas ng mga buntis, ng panganib sa tao, sa kapaligiran at maging
bata, matatanda dahil sa pandemyang sa mga gawaing pang ekonomiya.
COVID-19. 7.Ang pangunahing layunin ng disater
6.Ipinasara ng lokal na pamahalaan ang management ay mapanatiling ligtas ang
pabrika sapagkat nagbubuga ito ng makapal komunidad.
na usok. 8.Sa ngayon ang National Disaster
7.Pinalilikas ang mga mamamayan na Coordinating Council (NDCC) ay
malapit sa paanan ng bulkan dahil sa banta naglalayon na maturuan ang mga lokal na
ng pagsabog nito. pinuno s pagbuo ng Community-Based
8.Marami sa kabahayan ang nasira sanhi ng Disaster Management Plan.
malakas na bagyo. 9.Ang risk ay kakayahan ng pamayanan na
9.Matapos ang malaks na lindol muling harapin at muling makabangon sa epekto na
isinaayos ang mga nasirang tulay at daan. dulot ng kalamidad.
10.Maagang umuwi ng bahay si Susan mula 10.Ang CBDRRM Approach ay isang paraan
sa kanilang opisina dahil sa paparating na na nakatuon sa paghahanda sa sakuna at
malakas na bagyo. kalamidad.
5968

g. Paglalapat ng aralin sa pang- Magbibigay ng sariling saloobin ang mga Magtanong ang guro sa mga mag-aaral: Gawain 3: PUNAN ANG PATLANG
araw- araw na buhay mag-aaral sa pamamagitan ng pagkukwento 1. Paano ba makatutulong ang “ Ang mga bagay na dapat ko gawin
ng kanilang mga naranasng kalamidad o CBDRM Approach sa paglutas upang maging aktibo sa pagharap ng mga
sakuna. ng mga suliranin at hamong kalamidad
pangkapaligiran? ay________________________________
2. Paano ba magiging matagumpay __________________________________
ang CBDRM Approach sa iyong __________________________________
komunidad? ____________________________.
h. Paglalahat ng aralin Ipapaskil ng guro ang kasabihan at ito ay Gawain 3: EXIT CARDS Pagsulat ng Sanaysay
ipapaliwanag ng mga mag aaral.
Sa aking pagkakaunawa, ang mga iba’t Sumulat ng sanaysay na nagpapaliwanag ng
Disaster Management starts with ibang aspeto ng CBDRM Approach ay kahalagahan ng pagsasanib ng CBDRM
'D' but begins with 'YOU.' ___________________________________ Approach gamit ang kanyang mga katangian.
___________________________________
___________________________________
___________________________________
__________________________
j. Takdang aralin Magsaliksik ng tungkol sa Disaster Sumangguni sa Learning Modyul, Gawain Magbasa ng tungkol sa unang yugto ng
Management Plan sa Pilipinas. 12: Dugtungan mo, Pahina 93-94. DRRM Plan.

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa
iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa
remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi
sa mga kapwa guro?

Prepared by : Checked by: Noted:

FATIMA M. CAYUSA ELMER A. GARBIN ,PhD SUSANGRES P. PASCUA , EdD


AP Teacher HT III- AP Department Principal II

You might also like