You are on page 1of 10

DAILY LESSON PLAN

Araling Panlipunan Grade 10


Mga Kontemporaryong ISyu
LUNES MARTES MIYERKULES
HUWEBES BIYERNES
ARAW NOV.28,2022 NOV. 29,2022 NOV. 30,
DEC.1, 2022 DEC. 2, 2022
2022
I. Layunin
A. Pamantayang   Pangnilalaman Ang mga magaaral ay may pagunawa  sa:  sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran
B. Pamantayan Sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay:  nakabubuo ng    pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natataya ang implikasyon ng iba’t ibang suliranin sa paggawa sa pamumuhay at sa pag-unlad ng ekonomiya ng bansa (AP10MIPIIe-f-6)
D. Mga Tiyak na Layunin  Natutukoy  ang implikasyon  ng suliranin sa paggawa
 Natutukoy ang mga epekto ng ibat-ibang suliranin sa paggawa
 Naaanalisa ang implikasyon  ng iba’t ibang suliranin sa paggawa
 Natataya ang mga epekto ng iba’t-ibang suliranin sa paggawa
 Natataya ang implikasyon ng iba’t-ibang suliranin sa paggawa
II. Nilalaman 2. MGA ISYU SA PAGGAWA
III. KagamitangPanturo Plaskard, mga larawan at libro Plaskard, mga larawan at libro
A. Sanggunian
187-210 187-210
1.        Learning Materials
          Teachers Guide 193-212 193-212
2. LRMDC Portal

B. Iba pang Sanggunian


Internet Internet
IV. Pamamaraan ACES ACES
A. Balik Aral Balitaan Balitaan
Gawain 1: 4 PICS 1 WORD (Mga Suliranin sa Paggawa) Gawain 1: Yes or No!

B. Paghahabi sa Layunin Gawain 2: Keywords Activity Gawain 2: Keywords Activity


 Mababang sahod
 Kontraktwalisasyon
 Seguridad
 OFW
 Endo

Mga Pamprosesong Tanong


1. Ano ang kaugnayan ng mga salita sa isa’t-isa?
2. Ano ang mga konseptong iyong mabubuo buhat sa mga salita?

Mga Pamprosesong Tanong


1. Ano-ano ang isyu na kinakaharap ng mga manggagawa sa kasalukuyan? 
2. Paano nakaaapekto ang mga isyu sa paggawa sa kalagayan ng mga manggagawa sa kasalukuyan? 
3. Ano ang iskemang sub-contracting? Bakit ito umiiral sa sektor ng paggawa sa bansa? Sino ang mga self-employed without any paid employee
at unpaid family labor? 
4. Paano umiiral ang iskemang sub-contracting? 
5. Ano-ano ang mabuti at hindi mabuting epekto ng iskemang subcontracting sa mga manggagawang Pilipino? 
6. Sa mga naitalang programa ng pamahalaan sa kasalukuyan, alin sa mga ito ang patuloy pa rin sa mga hamong hinaharap ng mga
manggagawang Pilipino?  
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Gawain 10: 3-2-1 Chart (p.214 ng LM)
Panuto: Punan ng impormasyon ang hinihingi sa tsart.  
Ano-ano ang Bakit nagpapatuloy ang Paano mo mabibigyan ng
isyung nabasa mga isyu o usaping naitala solusyon ang mga isyung
mo sa teksto?  mo sa unang kolum?  nabasa at itinala mo sa una at
ikalawang kolum? 

1. 1. 1.

Gawain:Photo-Suri 

2. 2. 2.

3. 3. 3.

  Mga Pamprosesong Tanong:


1. Ano ang nakikita sa larawan?
2. Ano ang nahihinuha o ipinapahiwatig sa larawan?

Pangkatang Gawain  Pangkatang Gawain     


Maaaring pangkatin ang klase at magsagawa ng isang malayang talakayan o group Malayang makapipili ng paraan ang mga mag-aaral upang ipresenta ang naiatang sa kanilang gawain.                      
discussion hinggil sa mga nakapaloob na isyu sa teksto. Bilang output, hayaan ang  Kalagayan ng mga Manggagawa
bawat pangkat na maghanda ng kani-kanilang presentasyon ukol sa paksa. 
o Unang Pangkat – Bukas na Liham  Epekto ng Kontraktuwalisasyon sa mga Manggagawa
o Ikalawang Pangkat – News Report   Iskemang Subcontracting
o Ikatlong Pangkat – Press Conference   Underemplyed and Unemploye
o Ikaapat na Pangkat – Role Playing 
o Ikalimang Pangkat -  Panel Discussion Mga Pamprosesong Tanong
Mga Pamprosesong Tanong Ano-ano ang naidulot ng globalisasyon sa paggawa?
 Paano makatutulong ang binuong presentasyon ng inyong pangkat    Anong batayan ang nakaapekto sa mga manggagawa sa iba’t ibang implikasyon  na nagbunsod ng maraming isyu sa paggawa na hinaharap ng mga
upang malaman at matukoy  ang mga implikasyong suliranin sa manggagawang Pilipino sa kasalukuyan upang magkaroon ng disente at marangal na pamumuhay?
paggawa?
 Ano-ano ang isyu na kinakaharap ng mga manggagawa sa
kasalukuyan?
Alin sa mga isyu sa paggawa ang nabasa mo ang may pakialam ka?

E.  Pagtatalakay sa konsepto at Malayang Talakayan Malayang Talakayan


kasanayan #2 Mga Pamprosesong Tanong Mga Pamprosesong Tanong
 Ano ang implikasyong suliranin sa paggawa ang dapat unang  Ano-ano ang mabuti at hindi mabuting epekto ng kontraktuwalisasyon sa mga manggagawang Pilipino?
isaalang-alang  at bigyan agad ng agarang tugon ng lipunan?  Paano nakaapekto ang mga isyung  paggawa sa pamumuhay ng mga Pilipino?
Bakit?
 Ano-anong hamon sa paggawa na kasalukuyang kinakaharap ng mga
manggagawang Pilipino?

F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain: Suri-Teksto Gawain 12. 


Malaking porsiyento ng mga Pinoy ang walang hanapbuhay, alinsunod ito sa
isinagawang survey ng Social Weather Station (SWS) noong huling buwan ng
2016.
Base sa survey ng SWS na ginawa noong Disyembre 3-6, aabot sa 11.2
milyong mga Pilipino ang nanatiling walang trabaho.
Ang resulta ay nakapagtala ng record high na 25.1 percent mula sa 1,500
respondents o pag-angat na 6.7 % mula 18.4 % noong Setyembre.
Ito ang pinakamataas na naitala sa loob ng dalawang taon.
Sa kabila ng mataas na antas ng mga walang hanapbuhay na mga Pinoy ay
mataas naman ang pag-asa ng mga Pilipino na makakahanap sila ng trabaho.
Ito ay matapos na maitala sa 48% ang “high optimism on job availability” na
mas mataas sa 44% noong Setyembre.
Ang resulta ng survey ng SWS hinggil sa estado ng mga walang trabaho sa
bansa ay isang patunay na hindi epektibo ang mga ipinatutupad na
programa ng pamahalaan para maresolba ang kawalan ng trabaho ng
marami nating kababayan.
Kaya sana ay maglatag ng panibagong solusyon ang pamahalaan o kung
hindi man ay rebyuhin ang kasalukuyang mga programang ipinatutupad
baka hindi na ito epektibo.
Naniniwala naman kaming gumagawa talaga ng hakbang ang pamahalaan
para solusyunan ang kawalan ng trabaho na ugat ng kahirapan ng
mamamayang Filipino pero katulad ng lumalabas sa survey tumaas pa ito
kumpara sa mataas na record noong Setyembre ng nakalipas ding taon.
Hangad natin ang sapat na atensyong ibibigay ng pamahalaan sa usaping ito
dahil anumang problemang nalilikha ay pangunahing rason ay ang kawalan
ng hanapbuhay.
Huwag sanang ubusin ang pondo ng pamahalaan sa mga programang alam
nating hindi naman dapat ginagastusan.

TEKSTO 2
May kalidad na trabaho nadagdagan, sa kabila ng pagbaba ng
employment rate

Department of Labor and Employment


 
QUEZON CITY, Metro Manila  ·  
posted 21-Mar-2017  ·  
0 comments
Ipinahayag kahapon ni Labor Secretary Silvestre H. Bello III na
nadagdgan ang may kalidad na trabaho na may maayos na sahod
ang nalikha nitong Enero 2017 sa kabila ng bahagyang pagbaba ng
employment rate ng bansa.
 
Nagpalabas ng pahayag si Bello matapos ilabas ng Philippine
Statistics Authority ang ulat na bumaba ang unemployment rate ng
6.6 percent nitong Enero 2017.
 
Ayon kay Bello, bumaba ang unemployment rate ng 16.3 percent
mula 19.6 percent noong nakaraang taon.  Ang underemployed
workers ay ang mga manggagawang nagtatrabaho ngunit
nagpahiwatig na gustong madagdagan ang oras ng kanilang
pagtatrabaho sa kanilang kasalukuyang trabaho, o magkaroon ng
karagdagang trabaho, o iyong nagnanais na magkaroon ng bagong
trabaho na may mas mahabang oras ng pagtatrabaho.
 
Kanyang idinagdag na bumaba din ang bilang ng visibly
underemployed mula 4.189 milyon ng 3.839 milyon.  Ang
underemployed person ay iyong nagtatrabaho ng hindi hihigit sa 40
oras kada linggo ay tinatawag na visibly underemployed person.   Sila
ang bumubuo sa 58.5 percent ng kabuuang underemployed ng Enero
2017.
 
Batay sa datos ng PSA, 46.9 percent ng underemployed ay
nagtatrabaho sa service sector, samantalang 32.8 percent ay nasa
agriculture sector.  Ang nasa industry sector ay binubuo ng 20.3
percent.
 
Makikita sa datos ng PSA na ang employment rate ng Enero 2017 ay
nasa 93.4 percent.  Ito ay bumaba ng 0.9 percent kumpara ng
nakaraang taon na nasa 94.3 percent.  Ang apat na rehiyon na
nagtala ng pinakamababang employment rate ay Ilocos Region na
91.3 percent, National Capital Region na 91.5 percent, Caraga na
91.5 percent, at CALABARZON na 91.8 percent.  
 
 Nakasaad sa ulat ng PSA na ang resulta ng Enero 2017 LFS ay hindi
maaaring ikumpara sa nakaraang taon dahil sa nagkaroon ng patlang
sa mga datos matapos sundin ang 2013 Master Sample para sa
household-based survey na inilunsad noong Abril 2016. 
 
Idinagdag din na ang pagbabago sa master sample design ay bahagi
ng pagpupunyagi  na magkaroon ng provincial-level statistic at mas
magandang kalidad ng datos na makakalap upang makapagbigay ng
naaayon, napapanahon at nagagamit na household-based data.
 
Kabilang sa pagbabago ay ang muling pagsama sa Leyte sa LFS
coverage.  Matapos ang bagyong Yolanda noong 2013,
pangmalawakang pinsala ang naganap na nagresulta ng kawalan ng
trabaho ng manggagawa sa nasabing lugar.  Dahil dito, ang
household sampling na ginamit sa Leyte ay hindi na maaaring
magamit.
 
Ang isa pang pagbabago ay ang paggamit sa 2012 Philippine
Standard Occupational Classification (PSOC) para sa major
occupation categories.  Bago ang Abril 2016 survey, 1992 PSEC ang
ginagamit ng PSA.  Sa ilalim ng 2012 PSEC, ang mga manggagawa
sa militar ay kasama na sa occupational category.
 
Ang labor force participation rate (LFPR) ng Enero 2017 ay tinatayang
nasa 60.7 percent na ang labor force population ay nasa 69.4 milyon.
Ang labor force population ay binubuo ng may trabaho at walang
trabaho na nasa edad 15 taon pataas.

Mga Pamprosesong Tanong:


1. Anong isyu ang tinutukoy sa teskto?
2. Ano ang implikasyon ng isyung ito sa pamumuhay ng mga Pilipino?

G. Paglalapat ng aralin Mga Pamprosesong Tanong Mga Pamprosesong Tanong


 Anong mga implikasyon ng suliranin sa paggawa ang masasabi mong Paano tutugunan ng ating lipunan ang mga suliraning naidulot ng mga isyu sa paggawa?
meron ang inyong pamayanan?
 Anong pagbabago ang nais mong ibahagi upang maiwaasan ang mga
implikasyong ito?
 Paano ka makakatulong upang maging mamamayang may
pagpapahalahaga at pakikialam sa mga implikasyong ito?

H. Paglalahat ng aralin Pamprosesong Tanong Pamprosesong Tanong:


 Ano-ano ang kahalagahan ng pagkakaroon ng kaalaman sa mga isyung Paano nakaapekto ang mga isyung pang-ekonomiya sa pamumuhay ng mga Pilipino?
suliranin ng mga manggagawa? 

Posibleng Sagot:
 Ang kahalagahan ng pagkakaroon ng kaalaman sa mga isyung suliranin
ng mga manggagawa ay isang batayan ng bawat isa na makakatulong
upang ang suliraning ito ay mabigyan ng agarang tugon na maaring
magdulot ng pagbaba ng bilang ng mga suliraning napag-aralan at
mabago ang pananaw ng bawat isang mamamayang Pilipino.

I. Pagtataya ng aralin Bahagi I: Pagtatala


Panuto: Isa-isahin ang mga implikasyon sa suliraning paggawa 1. Sa pagdagsa ng mga dayuhang mamumuhunan sa bansa bunsod ng globalisasyon ipinatupad nila ang mura at flexible labor sa bansa na
nakaapekto sa kalagayan ng mga manggagawang Pilipino. Alin sa mga pahayag ang dahilan ng paglaganap nila nito sa bansa?
 A. Pag-iwas ang mga mamumuhunan sa krisis dulot ng labis ng produksiyon sa iba’t ibang krisis. 
B. Maipantay ang sweldo ng mga manggagawang Pilipino sa ibang bansa.  
C. Makabuo pa ng maraming trabaho para sa mga manggagawang Pilipino. 
D. Maibaba ang presyo sa mga produktong iluluwas na gawa sa bansa sa pandaigdaigang kalakalan.

2. Isa sa mga hamon ng globalisasyon sa bansa ay ang pagbabago sa workplace ng mga manggagawa, binago rin nito ang sistema ng pagpili
sa mga manggawa. Alin sa sumusunod na pahayag ang nagpapatunay ng pagbabagong ito? 
A. Humigpit ang pagproseso sa pagpasok ng mga dayuhang kompanya, produkto at serbisyo sa bansa kaya’t kinailangan ng mga world class
workers. 
B. Tumaas ang kalidad ng mga lokal na produkto sa pandaigdaigang pamilihan kaya’t kinailangang mag-angkat ng mga eksperto sa ibang bansa
para sanayin ang mga lokal na manggagawa. 
C. Humirap ang kalagayan ng mga dayuhang kompanya sa pagpasok sa bansa kaya’t kinailangang pababain ang sweldo ng mga lokal na
manggagawa. 
D. Naging malaya ang pagpasok ng mga dayuhang kompanya sa bansa dahil sa mababang pagpapasweldo at pagngonguntrata lamang sa mga
lokal na manggagawa.  

3. Malaki ang naging papel ng globalisasyon sa pagdagsa ng mga dayuhang kompanya, produkto at paggawa sa bansa. Ayon sa ulat ng DTI
noong 2010 may pinakamalaking paglago dito ay sa sektor ng serbisyo na kung saan ang nanguna ang industriya ng BPO. Sa kabilang dako
patuloy namang bumababa ang paglago ng sektor ng agrikultura. Anong konklusiyon ang mahihinuha sa pahayag na ito? 
A. Mababa ang pagpapasweldo, pabagu-bago ang paggawa sa bansa at ang lengguwaheng English ang isa sa pangunahing wika na madali sa
mga Pilipino. 
B. Malaki ang naitulong ng pagdagsa ng makabagong gadget sa bansa kaya madaling makasabay ang mga Pilipino sa mga sebisyong on-line. 
C. Magaling ang mga Pilipino sa larangan ng teknolohiya at impormasyon. 
D. Karamihan sa mga kabataang Pilipino ay kumukuha ng kurso na may kinalaman sa BPO. 

4. Ayon sa Ulat ng International Labor Organization o ILO noong 1992 at 1997 mas dumarami na ang bilang ng na-eempleyo sa bansa bilang
kaswal o kontraktuwal kaysa sa pagiging regular o permanente bunsod ng mga polisiya tungkol sa flexible working arrangements ng
pamahalaan sa mga pribadong kompanya sa hanay ng sektor ng serbisyo, sub-sektor nito at ng mga TNCs. Ano ang iyong mahihinuha sa ulat
na ito? 
A. Ito ay bunsod ng mataas na pamantayan ng mga dayuhang kompanya sa pagpili ng mga manggagawa upang maging regular. 
B. Ito ay bunsod ng mahigpit na patakaran ng pamahalaan sa mga dayuhang kompanya sa Pilipinas kaya’t mura at flexible ang paggawa sa
bansa. 
C. Ito ay bunsod ng pinaluwag na mga patakaran ng pamahalaan kagaya ng pagpayag sa iskemang subcontracting at tax incentives upang
makahikayat ng mas maraming dayuang kompanya na magtayo ng mga negosyo at serbisyo sa bansa. 
D. Ito ay bunsod ng matinding pangangailangan ng trabaho sa bansa kaya’t kahit mura at flexible labor ay hinayaan ng pamahalaan na
magpatupad ang mga pribadong kompanya na gawing kaswal ang mga manggagawang Pilipino.  
5. Noong taong 2013, nagmula sa Asya ang pinakamalaking bilang ng mga imigrante na lumabas ng kanilang bansa. Ano ang mahihinuha
rito? 
 A. Kakaunti ang oportunidad na makakuha ng mga mamamayan sa Asya. 
B. Kahirapan ang mas namamayani sa Asya at hindi kaginhawahan ng pamumuhay. 
C. Mas malaki ang oportunidad sa labas ng Asya D. Mas kinakakitaan ng malaking oportunidad ng mga Asyano ang ibang lugar bunga ng iba’t
ibang hanapbuhay na mapapasukan na angkop sa kanilang natapos  

J. Karagdagang Gawain

V. MGA TALA 

VI. PAGNINILAY  

A. Bilangng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain remediation 
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilangng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation 
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito na katulong?
F. Anong suliran nang aking
naranasan at nasolusyunan ang
aking punongguro?
G. Ang kagamitang panturo ang
aking na dibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

PREPARED BY: CHECKED BY: NOTED:

DHYNSY M. AUSTRIA FLORECITA M. ANANAYO DANILO B. ALEGADO,EdD


TEACHER I HEAD TEACHER III PRINCIPAL IV
Paaralan: ARTACHO NATIONAL HIGH SCHOOL Antas: 8
Grade
Guro: DHYNSY M. AUSTRIA Asignatura: Araling Panlipunan
1 to 12
DAILY LESSON Petsa: NOV. 28-DEC.2,2022 Markahan: Ikalawa
LOG LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
NOV.28,2022 NOV. 29, 2022 NOV. 30, 2022 DEC. 1, 2022 DEC. 2, 2022
I.            LAYUNIN Nasusuri ang dahilan, kaganapan at epekto ng Rebolusyong Siyentipiko, Enlightenment at Industriyal.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ang pag-unawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasiko at Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog ng pagkakakilanlan ng mga bansa at rehiyon sa daigdig
B. Pamantayang Pagganap Nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasiko at Transisyunal na
Panahon na nagkaroon ng malaking impluwensya sa pamumuhay ng tao sa kasalukuyan
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang mahahalagang Naipapaliwanag ang mahahalagang Nasusuri ang pag-usbong at pag-unlad ng
pangyayari sa kabihasnang klasiko ng Rome (mula sa sinaunang Rome pangyayari sa kabihasnang klasiko ng Rome (mula sa sinaunang Rome mga klasiko na lipunan sa Africa,America, at mga
hanggang sa tugatog at pagbagsak ng Imperyong Romano) hanggang sa tugatog at pagbagsak ng Imperyong Romano) pulo sa Pacific.
AP8DKT-IId-
AP8DKT-IIc-3 AP8DKT-IIc-3 4
II.          NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaar i itong tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.
Day 1 - Kabihasnang klasiko ng Rome Day 2 – Kabihasnang klasiko ng Rome Day 3 - Pag-usbong at pag-unlad ng mga
(Ang banta ng digmaang sibil, Si Julius Caesar (Mga emperador pagkatapos ni Augustus klasiko na lipunan sa Africa, America
bilang diktador, Augustus: Unang Roman at Limang mahuhusay na Emperador) at mga pulo sa Pacific
Emperor, Limang siglo ng Imperyo)
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang int eres at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1.   Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Pahina 169-174 Pahina 174-178 Pahina 179-184
2.   Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- aaral Pahina 171-173 Pahina 173-177 Pahina 179-186

3.   Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig , Kasaysayan ng


(Batayang Aklat) III. 2012. Pp. 126-146 (Batayang Aklat) III. 2012. Pp. 126-146 Daigdig(Batayang Aklat) III. 2012. pp. 156-164

4.   Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Mga larawan at PPT.  mula sa slideshare.com Mga larawan at PPT.  mula sa slideshare.com Mga larawan at PPT.  mula sa slideshare.com
Learning Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Multi-media, Chart, Mapa at Globo Multi-media, Chart, Mapa at Globo Multi-media, Chart, Mapa at Globo
III.         PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag- aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment.
Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, ma g-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan
– Balitang Pang-ekonomiya mula sa mag-aaral – Balitang Pampolitika mula sa mag-aaral – Balitang Pampalakasan mula sa mag-aaral

a.    Balik Aral Gamit ang roleta ng mga tanong ay muling Maglaro ng Wikarambulan: Buklatera at Buklatero…..
sasariwain ang mga kaalamang natutunan Ano ang konseptong ito? Gamit ang malaking libro bubuklatin at
noong nakaraang pag-aaral. Bawat mag-aaral 1.   Try on bare ate = triumvirate ipapabasa ang mga natutunan noong
na makasagot ay bibigyan ng gantimpala (maaaring chips para sa 2.   Owh! Gush toes = Augustus nakaraang pag-aaral.
dagdag puntos sa marka) 3.   Fox row man ah = Pax Romana Buklatera 1 – tungkol sa Pamumuno ng mga
4.   Fog the with sha ill log raw bacon = emperador mula sa Julian at
Pagtawid sa ilog Rubicon Buklatera 2 – tungkol sa Pamumuno ng mga
emperador sa hanay naman ng Claudian
b.   Paghahabi sa Layunin ng Aralin Paghahawad ng mga balakid: Ibigay ang kahulugan ng mga i-like mo na yan mga ka-likers: Paglulunsad:
kaalaman. Mag-uunahan sa pagsasa-ayos ng mga
1.   Monopoly ng kapangyarihan Batay sa sariling opinyon, i-thumbs up kung like ang pamumuno at jumbled letters na nasa pisara ang mga babae at mga
2.   Triumvirate thumbs down naman kung unlike ang pamumuno ng bawat lalaki.
3.   Augustus ipapakitang personalidad na naging pinuno.
4.   Ides of March “Mga Kabihasnan sa Mesoamerica, Africa at mga pulo
5.   Pax Romana sa Pacific”
c.    Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Gabay na tanong: Gabay na tanong; Ipapagawa sa mga mag-aaral:
Bagong Aralin 1.   Anu-ano ang mga pagbabagong dulot ng paglawak ng 1.   Paano mo masasabi na mahusay na pinuno ang isang Gawain 1: ImbestigaSaysayan
kapangyarihang Rome? namumuno? Pahina 179 ng modyul
2.   Paano nagwakas ang Republikang 2.   Anu-anong klaseng pinuno ang mga sumunod na emperador
Romano at nagpasimula ang Imperyo nito? pagkatapos ni Augustus?

f.    Paglinang sa kabihasaan (tungo sa Open ended question: dugtungan ng kinakailangang kaalaman ang Open ended question: Punan ng angkop na kaalaman ang kasunod na
Formative Assessment) bawat pangungusap. bilang batay sa paksang tinalakay.
1.   Ang Rome ay lumawak ang Charade:
kapangyarihan at ang yaman ay pumasok mula sa mga napanalunan Huhulaan ng mag-aaral ang mga kaalaman 1.   Ang aking natutunan sa araling ito ay
sa mga digmaan ngunit                  _ na binabanggit sa larong charade..
1.   Divine will
2.   Gladiator
2.   Ang pagtawid ni Julius Caesar sa ilog ng rubicon ay _                         3.   Hadrian Wall 2.   Mahalaga ang papel na ginagampanan ng kapaligiran sa pamumuhay
_ 4.   Caligula ng mga tao dahil _
5.   Amphitheater
6.   Kristiyanismo
3.   Mahalaga ang pagwawagi ni Octavian sa labanan ng Actium dahil  Bawat nahuhulaan na kaalaman ay bibigyan Kaya ang dapat nating gawin ay  
_ ng kahulugan ng mga mag-aaral.
_
g. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw- araw na buhay Ikaw ba ay sumasang-ayon sa desisyon ng ating pangulo tungkol sa Batay sa inyong obserbasyon sa ating bansa, matutukoy mo ba kung sinu- May pagkakatulad ba ang pag-usbong ng Pilipinas sa pag-usbong ng mga
pag-ubos sa mga sangkot sa ipinagbabawal na droga. sino ang mabubuting senador? Paano mo nasabi na sila ay mabubuting kabihasnan sa daigdig?
senador?
h.   Paglalahat ng aralin
Recitation: Sabayang bigkas: Gumawa ng Concept map tungkol sa pag- usbong ng Kabihasnang
Ipapalahad ang sagot open ended questions Ipapabigkas ang binuong buod na nanggaling Africa, America at mga Pulo sa Pacific.
sa natapos na Gawain mag-aaral.
i.     Pagtataya ng aralin Summative Test: Ipaliwanag ang bawat
Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat o nakapaskil sa pisara. tanong: 5 pts. kapag kumpleto ang detalye, 3 Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat o nakapaskil sa pisara.
(Maaaring multiple choice para madaling gawin ang index of pts. kapag di-kumpleto at 1 pt. naman kung nagbigay ng ilang detalye. Ilagay (Maaaring multiple choice para madaling gawin ang index of mastery o
mastery o pagninilay) sa malinis na papel (intermediate pad) pagninilay)
1.   Paano nagpasimula ang Rome?
2.   Sinu-sino ang limang mabubuting emperador at paano sila namuno sa
Roma?

3.   Anu-ano ang mga salik na naging dahilan ng pagbagsak ng


imperyong Romano?
j.     Takdang aralin Pag-aralan: Pag-aralan: Pag-aralan:
1.   Mga emperador pagkatapos ni 1.   Timeline ng pag-usbong ng mga kabihasnan sa Mesoamerica, Africa at 1.   Mga kabihasnan sa Mesoamerica
Augustus Caesar mga pulo sa Pacific. 2.   Sagutan:
2.   Alamin 2.   Sa anong taon umusbong ang mga nasabing kabihasnan? a.    Paano umunlad ang kabihasnang
a.    Gladiator 3.   Sanggunian: Modyul, pahina 181-182 Maya, Inca at Aztec?
b.   Amphitheater c.    b.   Bakit naglaho ang kani-kanilang kabihasnan?
Stoicism Sanggunian: Modyul pahina 179-200
3.   Sanggunian: modyul 174-175
IV.         MGA TALA
V.          PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y
matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iy ong superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a.    Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng
80% sa pagtataya
b.   Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c.    Nakatulong ba ang remedial?

d.   Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation
e.   Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo
na nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
f.    Anong suliranin ang aking
naranasan
na solusyon na tulong ng
aking
punongguro at superbisor?
g.    Anong kagamitang panturo ang
aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

PREPARED BY: CHECKED BY: NOTED:

DHYNSY M. AUSTRIA FLORECITA M. ANANAYO DANILO B. ALEGADO,EdD


TEACHER I HEAD TEACHER III PRINCIPAL IV

You might also like