You are on page 1of 7

Paaralan: AGUSAN DEL SUR NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang: 9

GRADE 9 Guro: RONALD B. DASMARINAS, HT-IV Asignatura: Araling Panlipunan


DAILY LESSON LOG
Petsa/Oras ng Pagtuturo: October 19-20, 2023 (Ikawalong Linggo) kwarter: Unang Markahan

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa: sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at
A. Pamantayang
maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Ang mag mag-aaral ay: naisasabuhay ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng
Pagganap
matalino at maunlad na pang-araw-araw na pmumuhay
Napahahalagahan ang mga
C. Mga Pamantayan sa Nasusuri ang mga tungkulin
Naibibigay ang kahulugan ng salik ng produksyon at ang
Pagkakatuto ng iba’t-ibang organisasyon ng Nalilinang ang kasanayan sa
produksyon implikasyon nito sa pang-araw-
(Isulat ang code ng bawat negosyo pagsagot sa mga gawain
AP9MKE-Ii-19 araw na pamumuhay
kasanayan AP9MKE-Ij-20
AP9MKE-Ii-19
Aralin 6: Produksyon Aralin 7: Mga Organisasyon ng
Aralin 6: Produksyon
Paksa: Kahulugan at Proseso Negosyo
Paksa: Salik (Factors) ng Enhancement
II. NILALAMAN ng Produksyon at
Produksyon at ang (Panlinang na Gawain)
ang Pagtugon nito sa Pang-
Implikasyon nito sa Pang-araw-
araw-araw na
araw na Pamumuhay
pamumuhay
III. KAGAMITANG Batayang aklat, Laptop, Tv, Batayang aklat, Laptop, Tv, Batayang aklat, Laptop, Tv, Batayang aklat, Laptop, Tv,
PANTURO Marker, PPT Marker, PPT Marker, PPT Marker, PPT
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Ekonomiks: Araling Panlipunan Ekonomiks: Araling Panlipunan Ekonomiks: Araling Panlipunan
ng Guro Gabay sa Pagtuturo, pp. 45-52 Gabay sa Pagtuturo, pp. 45-52 Gabay sa Pagtuturo, p. 53-61

2. Mga Pahina sa Ekonomiks: Araling Panlipunan Ekonomiks: Araling Panlipunan Ekonomiks: Araling Panlipunan
Kagamitang Pang- Modyul para sa Mag-aaral, pp.72- Modyul para sa Mag-aaral, pp. 72- Modyul para sa Mag-aaral, pp. 84-
Mag-aaral 83 83 94

Ekonomiks: Batayang Aklat Para Ekonomiks: Batayang Aklat Para Ekonomiks: Batayang Aklat Para sa
3. Mga Pahina sa sa Ikaapat na taon: ph- 106-126 sa Ikaapat na taon: ph- 106-126 Ikaapat na taon: ph.
Teksbuk *Evelina M. Viloria * Julia Rillo *Evelina M. Viloria * Julia Rillo *Evelina M. Viloria * Julia Rillo
*Nilda B. Cruz * Alice M. Lim *Nilda B. Cruz * Alice M. Lim *Nilda B. Cruz * Alice M. Lim
SD Publications, Inc. SD Publications, Inc. SD Publications, Inc.
4. Karagdagang Kagamitan
Google Search Images, Video clip – One Town, One Product of Cavite, Video clip - Top 5 Richest People in the Philippines –
mula sa portal ng
Updated 2016
Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo Laptop, tv Laptop, tv Laptop, tv Laptop, tv
IV. PAMAMARAAN
1. Panalangin 1. Panalangin 1. Panalangin 1. Panalangin
2. Pagbati 2. Pagbati 2. Pagbati 2. Pagbati
3. Pagtsek ng Atendans 3. Pagtsek ng Atendans 3. Pagtsek ng Atendans 3. Pagtsek ng Atendans
4. Balitaan – 4. Balitaan 4. Balitaan 4. Balitaan

Pagbibigay balita ng mga mag- Bigyan ng pulso ang mga Bigyan ng pulso ang mga Bigyan ng pulso ang mga
aaral ukol sa napapanahong ibinigay na balitang lokal at ibinigay na balitang lokal at ibinigay na balitang lokal at
pangyayari sa loob at labas ng internasyunal ng mga mag- internasyunal ng mga mag-aaral internasyunal ng mga mag-aaral
bansa. aaral

5. Balik-aral 5. Balik-aral 5. Balik-aral 5. Balik-aral


A. Balik-aral sa
nakaraang aralin Tutukuyin ng mga mag-aaral Tutukuyin ng mga mag-aaral Bakit mahalaga ang bawat salik Ano-ano ang mga Organisasyon
at/o pagsisimula ng ang mga Consumer Protecting kung sa anong salik ng sa tagumpay ng produksyon? ng Negosyo?
bagong aralin Agencies sa pamamagitan ng produksyon kabilang ang mga
pagbibigay ng mga acronyms bagay na kailangan sa Paano sila nagkakaiba sa bawat
nito mula sa mga titik na pagtatayo ng isang restaurant. isa?
nakapaskil sa pisara. 1. Cashier
Isasaayos rin ng mga mag- 2. Pagkain
aaral ang mga nakagulong 3. Mesa
bahagi ng katumbas nitong 4. Ovens
logo. 5. Waiter
6. 100 sqm ng Lupa
7. Electricity
8. Manager
9. Water
10. Furnitures
B. Paghahabi sa layunin Magpapakita sa mga mag- Magpapanuod sa mga mag- Ipapakita ang isang slideshow Naisasagawa ng buong husay
ng aralin aaral ng larawan ng isang aaral ng isang video kaugnay ng Forbes Richest Men in the ang gawain na ibinigay ng Guro
sasakyan. Hahayaan ang mga ng One Town – One Product Philippines
mag-aaral na magbigay (OTOP) na programa ng
kanilang opinyon tungkol dito. pamahalaan. Gabay na Tanong:
Isasaayos ng mga mag-aaral
ang mga larawan ayon sa Gabay na Tanong: Saang larangan nakilala ang
pagkakabuo ng produkto. itinuturing na
Gagawan nila ito ng maikling 1. Ano ang layunin ng One pinakamayayaman sa Pilipinas?
istorya. Town – One Product Program
Isasaayos ng mag-aaral batay sa napanuod na video?
ang mga jumbled letters ng 2. Ano ang kahalagahan
salitang PRODUKSYON. ng ganitong programa ng
Hihingin sa mga mag-aaral pamahalaan?
ang mga konseptong nabuo
kaugnay ng isinaayos na
salita. Buuo ang magaaral ng
kahulugan nito.
Ipakikilala sa mga mag-aaral Palalawakin at pagtitibayin ng Maglilista ang mga mag-aaral ng
ang mga konsepto ng input at mga mag-aaral ang nabuo mga negosyong matatagpuan
output. nilang kaalaman ukol sa nila sa kanilang lugar.
C. Pag-uugnay ng mga
Input – Mga salik na produksyon at mga salik nito. Papangkatin nila ito batay sa
halimbawa sa
ginamit sa pagbuo ng laki at bilang ng nagmamay-ari.
bagong aralin
produkto Tutukuyin ang uri ng negosyo
na pinakamarami sa listahan.
Output – produktong nabuo

Hahatiin ang klase sa apat na Isasagawa ang Gawain 8 – Pangkatang Gawain Gawain 9: Repleksyon
pangkat. Bawat pangkat ay News Analysis, pp. 81-82 –
bibigyan ng taskcard bilang Maghahanda ang bawat Mula sa mga tala na nakuha sa
gabay sa pagbuo ng isang Modyul para sa Mag-aaral pangkat tagapag-salita, gumawa ng
malikhaing presentasyon (expert group) ng presentasyon isang repleksyon na may
tungkol sa mga salik ng tungkol sa kinalaman sa pagiging matalino
produksyon. Mayroon 10-15 Organisasyon ng Negosyo. at mapanagutang may-ari ng
minutong paghahanda ang Mahalagang tukuyin ang bawat bahay-kalakal. Maaaring pumili
bawat grupo.Matapos nito, organisasyon ayon sa bilang ng ng isang tanong on paksa sa
ilalahad ang presentasyon ng nagmamay-ari, katangian at ibaba:
bawat pangkat. tungkulin nito. Mayroong 10-15
minutong paghahanda para a. Paano ako magiging
Pangkat I Lupa (Photo Gallery) dito. Matapos, maglalahad ang responsible at
D. Pagtalakay ng bagong Pangkat II Paggawa (Puppet bawat pangkat ng kanilang makatarungang bahay-
konsepto at Show) nabuong presentasyon.
kalakal
paglalahad ng Pangkat III Kapital (Economic
Poster) Pangkat I – Sole Proprietorship b. Ano ang maari kong
bagong kasanayan
Pangkat IV Entrepreneurship Pangkat II – Partnership ipangako upang masigro
#1
(Visual and Word Pangkat III – Corporation na makatarungan ako sa
Bubbles) Pangkat IV - Cooperative pagpepresyo sa
pamilihan?
Rubric para sa Presentasyon c. Paano ko
mapangalagaan ang
aking interes bilang
bahay-kalakal at paano
ko naman
mapangalagaan ang
interes ng aking
kostumer.
Pamantaya Deskripsyon Puntos
n
Nilalaman Naipakita ang 10
paksang Puntos
inilahad
Paglalahad Maayos at 5
malinaw ang puntos
presentasyon
Kagalingan Kahusayan 5
sa pagbuo ng puntos
presentasyon
Kagamitan Gumamit ng 5
angkop na puntos
props, visual
atbp
Kabuuan 25
puntos

Kasunod na isasagawa ang Isasagawa naman ng bawat Paglalahad ng mga mag-aaral sa


Gawain 10 – Pagbuo ng Collage, home group ang Gawain 4 – nagawang repleks
p.83-Modyul para sa Mag-aaral. Tsart ng Kalakasan at Kahinaan
(p.89, Modyul ng Mag-aaral). Pagbibigay Ebalwasyon
E. Pagtalakay ng bagong Upang mas maging kawili-wili Upang higit na matukoy ng mga
konsepto at maaring lapatan ng bawat pangkat mag-aaral ang kahinaan at Pagbibigay puntos ng Guro.
paglalahad ng ng rap, fliptop, tula o kanta sa kalakasaan, ibabatay ang mga
bagong kasanayan paglalahad ng collage. inaasahang sagot sa:
#2
(a) Pag-uumpisa ng negosyo
(b) Responsibilidad ng may-
ari
(c) Paglikom ng puhunan
(d) Bilis ng pag-unlad
Pamprosesong tanong: 1. Para sa Gawain 8, Pamprosesong tanong:
sagutan ang mga 1. Ano ang katangian at
1. Ano ang papel na pamprosesong tanong p. 82 ng tungkulin na ginagampanan ng
ginagampanan ng bawat salik Modyul para sa Mag-aaral bawat organisasyon ng negosyo?
ng produksyon? 2. Paano nakakaapekto ang
F. Paglinang sa
2. Paano nakakaapekto 2. At para sa Gawain 10 – kahinaan at kalakasan ng isang
kabihasnan
ang bawat salik sa tagumpay gamitin ang rubric sa negosyo sa tagumpay nito?
(Tungo sa Formative
ng produksyon? pagmamarka ng collage p. 83 3. Bakit mahalaga na
Assessment)
3. Bakit may mga bansa ng Modyul para sa Mag-aaral magpag-aralan ang
na umaasa sa produksyon ng organisasyon ng negosyo na
ibang bansa? nais pasukin ng isang
entrepreneur?

*Rubric para sa Malikhaing


Presentasyon
*Rubric para sa pangkatang
gawain at ulat
Pamantaya Deskripsyon Puntos
n
Nilalaman Naipakita ang 10
paksang Puntos
inilahad
Paglalahad Maayos at 5
malinaw ang puntos
presentasyon
Kagalingan Kahusayan 5
sa pagbuo ng puntos
presentasyon
Kagamitan Gumamit ng 5
kagamitang puntos
biswal at iba
pang gamit
kaugnay sap
ag-uulat
Kabuuan 25
puntos
Sa pamamagitan ng isang Sa buwan na walang pasok sa Kung magtatayo ka ng negosyo
slideshow, ipapakita sa mga paaralan, paano mo gagamitin sa inyong pamayanan, ano sa
mag-aaral ang transisyon ng ang oras mo upang ikaw ay tingin mo ang pinakamainam na
Dasmariñas bilang isang maging produktibo? itayo at simulan? Bakit?
lungsod.

Mga Gabay na tanong:


G. Pag-uugnay sa pang
1.Sa aling produkto o serbisyo
araw-araw na
dapat magtuon ng
buhay espesyalisasyon ang
Dasmariñas City?
Pangatwiranan

2.Bilang mag-aaral, paano


kayo naghahanda bilang
bahagi ng maunlad na
produksyon ng Dasmariñas?
Ang paglinang sa mga salik ng Bakit mahalaga na Ang bawat organisasyon ng
H. Paglalahat ng Aralin
produksyon ay pagtugon sa pagyamanin ang bawat salik ng negosyo ay may katangian at
pangunahing produksyon? tungkuling ginagampanan.
pangangailangan ng tao.
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng tamang Isulat ang TAMA kung wasto Isulat ang FACT kung tama
sagot. ang ipinapahayag ng bawat ang bawat pagungusap at
1.Tumutukoy ito sa salik na pangungusap at MALI kung di- BLUFF kung hindi.
dulot ng kalikasan. wasto.
a. Lupa 1. Ang produksyon ay
1. Ang sole-
b. Paggawa nagbibigay katuparan sa proprietorship ay
c. Kapital pangangailangan ng tao. pananagutan sa negosyo ng
d. Entrepreneurship 2. Ang paglinang ng mga isang tao lamang.
2.Aling salik ang tumutukoy salik ng produksyon ay 2. Pare-pareho ang
sa kakayahan ng tao sa kaugnay ng mas maunlad na
proseso ng pagtatatag ng
produksyon ng kalakal o produksyon.
serbisyo? 3. Ang pangingibang-
bawat organisasyon ng
a. Lupa bansa ng mga Filipino ay may negosyo.
b. Paggawa positibong epekto sa direktang 3. Ang desisyon ng
c. Kapital produksyon ng bansa. sosyohan ay nakabatay sa
d. Entrepreneurship 4. Ang pamahalaan ay nakapagkasunduan ng
3.Tagapag-uganay ng mga may mahalagang papel sa partners.
ibang salik ng produksyon pagsulong ng produksyon ng 4. Ang korporasyon ay
upang makabuo ng produkto bansa. maaring magkaroon ng
at serbisyo. 5. Higit na mababa ang presyo sangay sa iba’t ibang bansa.
a. Corporate shareholders ng mga produkto nililikha sa 5. Ang tagumpay ng negosyo
b. Entreprenyur loob ng bansa.
c. Lokal na pamahalaaan
ay nakabatay sa laki ng
d. Manager puhunan at miyembro nito.
4.Aling salik ng produksyon
ang traktora?
a. Lupa
b. Paggawa
c. Kapital
d. Entrepreneurship
5.Alin ang hindi maitututring
salik ng Lupa?
a. deposito ng bakal
b. hydroelectric dam
c. reserba ng langis
d. dalawang libong
hektarya ng lupa
Pag-aralan ang mga Kasunduan: Maghanda para sa gagawing
Kasunduan: Organisasyon ng Negosyo Summative Test mula Aralin 1
Maghanda para sa review test - hanggang aralin 7.
J. Karagdagang gawain 1. Gumupit ng mga Gabay na Tanong: Aralin 1-6
para sa takdang larawan ng iba’t ibang a. Ano ang mga katangian ng
aralin at salik ng produksyon. iba’t ibang uri ng organisasyon
remediation 2. Magdala ng mga art ng negosyo?
materials para sa
gawain. Sanggunian: pp.84-95,
Ekonomiks – Modyul para sa
Mag-aaral
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng Mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking nararanasan na
nasulusyunan sa
tulong ng punong
guro at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?
H. Repleksyon

Inihanda ni: Sinuri at Ipinasa kay:


RONALD B. DASMARINAS MARILOU P. CURUGAN, DM-HRM
HT-IV/ Guro sa A.P. 9
Principal IV

You might also like