You are on page 1of 8

GRADE 9 – EKONOMIKS PAARALAN PASAY CITY WEST ANTAS BAITANG 9

PANG-ARAW-ARAW NA HIGH SCHOOL


TALA SA PAGTUTURO GURO PANG-ARAW-ARAWG.
NAREX
TALA SA ARALING
JOHN D. SOL PANLIPUNAN 9 – EKONOMIKS
ASIGNATURA AP9 - EKONOMIKS
PETSA MARKAHAN UNANG MARKAHAN

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW

MGA KLASE

I. LAYUNIN:
A. PAMANTAYANG Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at
PANGNILALAMAN maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP Naisasabuhay ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na
pang-araw-araw na pamumuhay.
C. MGA KASANAYAN SA Naibibigay ang kahulugan ng Napahahalagahan ang mga salik ng Nasusuri ang tungkulin ng iba’t ibang
PAGKATUTO prduksyon, input at output. produksyon at ang implikasyon nito sa organisasyon ng negosyo.
pang-araw-araw na pamumuhay.
II. NILALAMAN  Ang Kahulugan ng Produksyon at  Apat na Salik ng Produksyon  Iba’t Ibang Uri ng Organisasyon
Pagkakaiba ng Input at Output  Mga Gampanin at Katangian ng ng Negosyo
Isang
Entrepreneur/Entrepreneurship at
Ang Kahalagahan ng
Entrepreneursip sa Ekonomiya
III. MGA KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
- Mga pahina mula sa Gabay ng Guro Balitao, Bernard R. (2015). Ekonomiks Balitao, Bernard R. (2015). Ekonomiks Balitao, Bernard R. (2015). Ekonomiks
10 Araling Panlipunan – Modyul para 10 Araling Panlipunan – Modyul para 10 Araling Panlipunan – Modyul para
sa Mag-aaral. Pasig City: Vibal Group, sa Mag-aaral. Pasig City: Vibal Group, sa Mag-aaral. Pasig City: Vibal Group,
Inc. ph. 76 Inc. ph. 76-78 Inc. p. 87-88
- Mga pahina mula sa Modyul ng SLM ph. 1-5 SLM ph. 6-10 SLM ph. 11-15
mag-aaral
- Karagdagang Kagamitan mula sa https://lrms.depedpasay.ph/video- https://lrms.depedpasay.ph/video- https://lrms.depedpasay.ph/video-
Portal at iba pang Search Engine lessons lessons lessons
B. IBA PANG KAGAMITANG laptop at projector laptop at projector laptop at projector
PANTURO
IV. PAMAMARAAN
 PANALANGIN Pangunguna ng nakatalagang mag- Pangunguna ng nakatalagang mag- Pangunguna ng nakatalagang mag-
aaral para sa isang panalangin. aaral para sa isang panalangin. aaral para sa isang panalangin.
 BALITAAN Pagbabahagi ng nalalamang balita ng Pagbabahagi ng nalalamang balita ng Pagbabahagi ng nalalamang balita ng
nakatalagang mag-aaral. nakatalagang mag-aaral. nakatalagang mag-aaral.
A. Balik-aral sa nakalipas na aralin Tukuyin ang konsepto/salitang Ano ang produksyon? Kompletuhin ang dayagram tungkol sa
inilalararawan ng sumusunod na bilang. Ano ang pagkakaiba ng input at apat na salik ng produksyon at
1. Tumutukoy sa pamamahagi o output? magbigay ng paliwanag kaugnay ng
distribusyon ng mga limitadong mga ito.
likas na yaman upang matugunan
ang walang katapusang
kagustuhan ng tao.
2. Ito ay isang mekanismo na
nagsisilbing gabay sa paglalaan ng
mga likas na yaman upang
magamit sa produksyon.
3. Sistemang hinango o binatay sa
doktrinang laissez faire.
4. Sa sistemang ito ang pagpapasya
tungkol sa produksyon ay
nakabatay sa kaugalian at
tradisyon.
5. Ang tawag sa sistemang pang-
ekonomiya nagtataglay ng mga
katangian ng iba’t ibang sistema.

Matapos sagutin ng mga mag-aaral ang


maikling pagsasanay. Muling ihayag
ang Mahalagang Tanong ng nakaraang
aralin bilang pagtukoy sa
pangkalahatang ideya (Final Idea) sa
pamamagitan ng IRF Tsart.

Paano nakatutulong ang sistemang


pang-ekonomiya sa alokasyon ng mga
kapos na yaman upang tugunan ang
pangangailangan at kagustuhan ng
mga mamamayan ng isang bansa?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Mahalagang Tanong: Mahalagang Tanong: Mahalagang Tanong:
Bakit mahalaga sa ekonomiya ang Bakit mahalaga sa ekonomiya ang Bakit mahalaga sa ekonomiya ang
produksyon? Ano ang layunin ng bawat produksyon? Ano ang layunin ng produksyon? Ano ang layunin ng
prodyuser o may-ari ng bahay-kalakal bawat prodyuser o may-ari ng bahay- bawat prodyuser o may-ari ng bahay-
sa kanyang pagprodyus ng produkto o kalakal sa kanyang pagprodyus ng kalakal sa kanyang pagprodyus ng
serbisyo? produkto o serbisyo? produkto o serbisyo?

(Sa pamamagitan ng IRF Tsart (Initial, (Sa pamamagitan ng IRF Tsart (Initial, (Sa pamamagitan ng IRF Tsart (Initial,
Revised at Final Idea) sasagutin ng Revised at Final Idea) sasagutin ng Revised at Final Idea) sasagutin ng
mag-aaral ang katanungan batay sa mag-aaral ang katanungan batay sa mag-aaral ang katanungan batay sa
kanilang paunang kaalaman (o Initial kanilang nabagong kaalaman (o kanilang nabagong kaalaman (o
Idea). Revised Idea) buhat sakanilang Revised Idea) buhat sakanilang
natutunan sa aralin.) natutunan sa aralin.)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Gawain 1: INPUT OUTPUT (LM ph. Gawain 2: TRAIN MAP (LM ph. 74) Gawain 1: BUSINESS AS USUAL (LM
mga bagong aralin 72-73) Ayusin ang mga larawan ayon sa ph. 85)
Tukuyin sa loob ng kahon ng input ang pagkakasunod-sunodng pagkakabuo Suriin ang mga larawan. Matapos nito,
mga bagay na kailangan upang mabuo ng produkto. Ilagay ang bilang ng sagutin ang katanungan sa mga
ang produktong makikita sa output. larawan sa mga kahon sa ibaba. pamprosesong tanong.

Pamprosesong Tanong: Pamprosesong Tanong: Pamprosesong Tanong:


1. Nahirapan ka ba sa pag-iisip ng 1. Sa iyong palagay, paano 1. Tungkol saan ang mga larawan na
mga input o sangkap na kailangan nagkakaugnay-ugnay ang mga ipinakita sa itaas?
para sa output? Bakit? larawan? 2. Pare-pareho ba ang mga Negosyo
2. Sa iyong palagay, ano ang 2. Ano ang naging batayan mo sa ayon sa laki ng puhunan?
ugnayan ng mga sangkap na nasa pagsasaayos ng larawan? 3. Kung pagbabatayan ang bilang ng
kahon ng input at ang larawan na 3. Ano ang tawag sa prosesong nagmamay-ari, pare-pareho rin ba
nasa kahon ng output? naganap mula sa una hanggang ito?
3. Ano ang katawagan sa proseso na sa ikaapat na larawan? 4. May kilala ka bang nagmamay-ari
nag-uugnay sa kahon ng input at ng negosyo? Ilan ang nagmamay-
sa kahon ng output? ari nito
D. Pagtalakay ng mga bagong Pagtalakay sa paksang: Ang Pagtalakay sa paksang: Apat na Salik Pagtalakay sa paksang: Iba’t Ibang Uri
Konsepto at paglalahad ng Bagong Kahulugan ng Produksyon at ng Produksyon ng Organisasyon ng Negosyo
Kasanayan #1. Pagkakaiba ng Input at Output
Isagawa ng mga mag-aaral ang Para sa mas mabilis na pagtalakay
Isagawa ng mga mag-aaral ang Gawain 3-A. Tukuyin ang apat na salik katuwang ang mga mag-aaral ay
Gawain 2 bilang pag-alam sa kanilang ng produksyon at ang kahalagahan ng sagutan at punan ang talahanayan
natutunan. mga ito. kaugnay ng mga sumusunod na uri ng
organisasyon ng negosyo at ang
kabutihan at hindi kabutihan ng mga
ito.
Uri ng Organisasyon Kabutihan Hindi Kabutihan
ng Negosyo

E. Pagtalakay ng mga Bagong Mula sa gawaing sinagutan, sagutin Pagtalakay sa paksang: Mga Mula sa pagpuno sa talahanayan ng
Konsepto at paglalahad ng Bagong ang mga sumusunod na pamprosesong Katangian ng isang mga kabutoihan at hindi kabutihan ng
Kasanayan #2. tanong: Entrepreneur/Entrepreneurship at Ang mga sumusunod na uri ng organisayon
Kahalagahan ng Entrepreneurship sa ng negosyo, sagutin ang mga
1. Ano sa palagay mo ang Ekonomiya sumusunod na pamprosesong tanong
ipinahihiwatig ng larawan? na:
2. Bakit mahalaga ang ipinapakita ng Isagawa ng mga mag-aaral ang
larawan? Gawain 3-B. Isulat sa talulot ng bawat 1. Bakit kailangan ng iba’t ibang uri
bulaklak ang mga katangin na dapat ng samahang pangnegosyo sa
taglayin ng isang entrepreneur. ating bansa?
2. Kung ikaw ay magtatayo ng isang
Pamprosesong Tanong: uri negosyo, ano ito at bakit?
1. Ano ang kahalagahan ng isang
entrepreneur?
2. Paano nakatutulong ang mga
entrepreneur/entrepreneurship sa
ekonomiya?
F. Paglinang sa Kabihasaan. Ipaliwanag ang sumusunod na Sagutan ang Gawain 1 sa ph. 7. Sagutan ang Gawain 1 sa ph. 12.
(Tungo sa Formative Assessment) konsepto/salita ayon sa pagkakaunawa
at gamitin sa sariling salita.

1. Produksyon _________________
2. Prodyuser __________________
3. Konsyumer _________________
4. Input ______________________
5. Output _____________________
G. Paglalapat ng aralin para sa pang- Pamprosesong Tanong: Pamprosesong Tanong: Pamprosesong Tanong:
araw-araw na Pamumuhay. Ang tao ay may iba’t ibang mga Paano nakatutulong ang mga Bakit mahalaga ang iba’t ibang uri ng
pangangailangan at maging mga sumusunod na salik ng produksyon sa organisasyon ng negosyo? Paano ito
kagustuhan. Kung kaya’t may malaking iyong pang-araw-araw na nakatutulong sa paglago ng
kaugnayan ang pagkonsumo sa pangangailangan at maging ekonomiya, sa komunidad at sa iyo
produksyon. Ano ang kahalagahan ng kagustuhan? Bakit mahalaga ang mga bilang isang indibidwal?
produksyon sa pang-araw-araw na sumusunod na salik ng produksyon?
pamumuhay?

H. Paglalahat ng Aralin Gamit ang estratehiyang


Exit Card Exit Card. Isagawa ng mga mag-aaral ang PIN Magbigay ng isang mahalagang
Magbigay
Ang aking mahalagang natutunan
ng mahalagang natutunan (Positive, Interest and Negative) natutunan sa paksa/aralin. Matapos ay
kaugnay ng paksa/araling tinalakay. kaugnay ng paksa/araling tinalakay. tumuro ng isang kamag-aral upang
sa paksa/aralin ay ____________
siyang makapagbigay naman ng
___________________________ kanyang mahalagang natutunan.
Makatutulong ito sa aking pang- Sundin ang pamamaraang ito sa
araw-araw na pamumuhay pagsagot.
____________________________
___________________________
Ang aking mahalagang natutunan sa
Apat na Salik ng araw na ito ay __________________
______________________________
Produksyon ______________________________
______________________________.

(Maaaring muling ihayag ang


Mahalagang tanong upang
mabalangkas ang mahalagang
(Maaaring muling ihayag ang natutunan ng mga mag-aaral sa
(Maaaring muling ihayag ang Mahalagang tanong upang paksa/araling tinalakay.)
Mahalagang tanong upang mabalangkas ang mahalagang Mahalagang Tanong:
mabalangkas ang mahalagang natutunan ng mga mag-aaral sa Bakit mahalaga sa ekonomiya ang
natutunan ng mga mag-aaral sa paksa/araling tinalakay.) produksyon? Ano ang layunin ng
paksa/araling tinalakay.) Mahalagang Tanong: bawat prodyuser o may-ari ng bahay-
Mahalagang Tanong: Bakit mahalaga sa ekonomiya ang kalakal sa kanyang pagprodyus ng
Bakit mahalaga sa ekonomiya ang produksyon? Ano ang layunin ng produkto o serbisyo?
produksyon? Ano ang layunin ng bawat bawat prodyuser o may-ari ng bahay-
prodyuser o may-ari ng bahay-kalakal kalakal sa kanyang pagprodyus ng (Sa pamamagitan ng IRF Tsart (Initial,
sa kanyang pagprodyus ng produkto o produkto o serbisyo? Revised at Final Idea) sasagutin ng
serbisyo? mag-aaral ang katanungan batay sa
(Sa pamamagitan ng IRF Tsart (Initial, kanilang nabagong kaalaman (o
(Sa pamamagitan ng IRF Tsart (Initial, Revised at Final Idea) sasagutin ng Revised Idea) buhat sakanilang
Revised at Final Idea) sasagutin ng mag-aaral ang katanungan batay sa natutunan sa aralin.)
mag-aaral ang katanungan batay sa kanilang nabagong kaalaman (o
kanilang nabagong kaalaman (o Revised Idea) buhat sakanilang
Revised Idea) buhat sakanilang natutunan sa aralin.)
natutunan sa aralin.)
I. Pagtataya ng Aralin Sagutan ang Pagtatay sa pahina 4-5. Sagutan ang Gawain 2 sa pahina 7. Sagutan ang Pagtataya sa pahina 15.
J. Karagdagang gawain para sa Sagutin ang mga sumusunod na Sagutin ang mga sumusunod: Sagutin ang mga sumusunod na
takdang-aralin at remediation tanong: tanong:
Ipaliwanag ang mga sumusunod na
1. Ipaliwanag ang mga sumusunod na uri ng organisasyon ng negosyo: 1. Ano ang pagkonsumo?
salik ng produksyon: a. Isahang Pagmamay-ari 2. Ipaliwanag ang mga sumusunod
a. Lupa b. Sosyohan na uri ng pagkonsumo:
b. Kapital c. Korporasyon a. Tuwirang Pagkonsumo
c. Lakas-Paggawa d. Kooperatiba b. Produktibong Pagkonsumo
d. Entrepreneur/Entrepreneurship c. Maaksayang Pagkonsumo
2. Ano ang gampanin at katangian ng d. Mapanganib na Pagkonsumo
isang entrepreneur? e. Lantad na Pagkonsumo
3. Ano ang kahalagahan ng
entrepreneurship sa ekonomiya?
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang


ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitan ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Sinang-ayunan ni:


 
G. REX JOHN D. SOL GNG. SOCORRO C. DOMINGO
Guro I Puno ng Kagawaran
 

You might also like