You are on page 1of 3

DAILY LESSON PLAN SA ARALING PANLIPUNAN 10- MGA KONTEMPORARYONG ISYU

GRADE 10- Mga Kontemporaryong Paaralan Mataas na Paaralan ng Partida Antas Baitang 10
Isyu- Pang-araw-araw na Tala Guro Gng. Jennifer P. Dantes Asignatura Araling Panlipunan 10
Sa Pagtuturo - DLP Petsa/Oras Setyembre 18-22, 2017 Markahan Ikalawa

Ikaanim na Linggo Unang araw Ikalawang araw Ikatlong araw


Yugto ng Pagkatuto (Phase of Learning) Paunlarin Paunlarin Paunlarin
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang
kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat AP10MIP-IIe-f-6
and code ng bawat kasanayan) Natataya ang implikasyon ng iba’t ibang suliranin sa paggawa sa pamumuhay at sa pag-unlad ng ekonomiya ng bansa
I. LAYUNIN Nailalarawan ang mga hamon at pagtugon sa Nasusuri ang implikasyon ng mura at flexible Nailalahad ang epekto ng kontraktwalisasyon sa
paggawa na kasalukuyang kinahaharap ng labor sa mga manggagawang Pilipino. mga manggagawa.
mga manggagawang Pilipino.
II. NILALAMAN Gawain 8: Ulat M-P-S Mura at Flexible Labor Epekto ng Kontraktwalisasyon sa mga
Manggagawa
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. TG at LM, Teksbuk TG pp. 196-197 TG pp. 198-199 TG pp. 200
LM pp. 205-206 LM pp. 207-210 LM pp. 211-213
2. LRMDC Portal
B. Iba pang kagamitang Panturo Laptop, powerpoint, video, mga larawan na Laptop, LCD projector, pantulong biswal, video Laptop, LCD projector, pantulong biswal
akma sa paksa, pantulong biswal clip kaugnay sa paksa.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano-ano ang mabuti at hindi mabuting epekto Ano-anong hamon sa paggawa na Bakit nagaganap ang job-skills mismatch?
at/o pagsisimula ng bagong ng iskemang sub-contracting sa mga kasalukuyang kinakaharap ng mga Ipaliwanag.
aralin manggagawang Pilipino? manggagawang Pilipino?
B. Paghahabi ng layunin Balitaan. Paglalahad ng mga mag-aaral ng Pagbabahagi ng mga mag-aaral ang kanilang Ano ang kontraktwalisasyon sa paggawa? May
kanilang balita na napanood sa telebisyon o sagot sa karagdagang Gawain. kapamilpya k aba na isang kontraktuwal na
nabasa sa social media ukol sa kalagayan ng manggagawa?
mga pang-aabuso sa mga manggagawa.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Gawain 8. Ulat M-P-S Gawain 9. Imbentaryo ng mga Manggagawa Pagtalakay sa paksa: Epekto ng
Kompletuhin mo ang impormasyon na Kompletuhin ang hinihinging impormasyon ng Kontraktuwalisasyon sa mga Manggagawa
hinihingi sa kasunod na diagram tungkol sa imbertaryo ng mga maggagawa sa iyong
kampanya para sa isang marangal na trabaho. tahanan o sa iyong pamilya.
Itala mo sa “M” ang uri ng manggagawa sa
iba’t ibang sektor ng paggawa na humaharap
sa iba’t ibang suliranin sa paggawa at itala sa
kasunod na kahon ang kanilang isyung
kinakaharap. Sa “P” naman itala ang pillar o
haligi para sa isang disente at marangal na
paggawa na kung saan hindi nabibigyan ng
pansin at itala sa kasunod na kahon ang
nagpapatunay dito. Samantalang, sa “S”
naman itala mo iyong suhestiyon upang
matugunan ang suliranin sa paggawa na iyong
itinala sa unang bahagi ng diagram at itala mo
sa kasunod ang isang maikling pamamaraan
sa pagpapatupad ng iyong suhestiyon.
D. Pagtatalakay ng bagong Pamprosesong mga Tanong Pamprosesong mga Tanong Ano ang kalagayan ng mga manggagawang
konsepto at paglalahad ng 1. Sino-sinong manggagawa ang nakararanas 1. Ano-anong uri o kategorya ng manggagawa kontraktuwal o kaswal?
bagong kasanayan#1 ng hindi pantay na oportunidad at mas mayroon sa inyong tirahan o sa inyong
vulnerable sa mga pang-aabuso? pamilya?
2. Ano-ano ang itinakdang stratehiya ng DOLE 2. Ano-anong uri ng paggawa sila nabibilang?
upang makamit ang isang disente at marangal 3. Ano-anong uri o kategorya ng manggagawa
na trabaho? mayroon sa inyong tirahan o sa inyong
3. Bakit hindi naipatutupad ang ilan o mga pamilya?
stratehiya para sa isang disenteng trabaho ng 4. Ano-anong uri ng paggawa sila nabibilang?
ilang kompanya sa bansa?
4. Ano-anong hamon sa paggawa na
kasalukuyang kinakaharap ng mga
manggagawang Pilipino?
5. Sa mga naitalang suhestiyon, alin sa mga ito
ang sa iyong palagay ay maaaring kagyat na
tugon sa mga isyung kinakaharap ng mga
manggagawang Pilipino?
E. Pagtatalakay ng bagong Paano nakatutulong ang DOLE sa pagtugon sa Pagtalakay sa paksa: Mura at Flexible Labor Ano ang proyekto ng pamahalaan laban sa
konsepto at paglalahad ng hinaing ng mga manggagawa? kontraktwalisasyon?
bagong kasanayan#2
F. Paglinang sa Kabihasnan Pagsusuri sa talahanayan: Mga Ilang Probisyon
Tungkol sa Labor-only Contracting
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Paano mo matutulungan ang iyong sarili Kung bibigyan ka ng pagkakataon na maghanap Bakit mahalaga ang papel ng edukasyon sa antas
araw-araw na buhay upang hindi danasin ang mga suliraning ng trabaho, anong hanapbuhay ang naisa mong ng pamumuhay ng isang tao?
natalakat sa sektor ng paggawa? pasukan? Bakit?
H. Paglalahat ng Aralin Ang mga manggagawang Pilipino ay Ang mura at flexible labor ay isang paraan ng Hindi naging maganda ang nagiging kalagayan ng
nahaharap sa iba’t ibang isyu at hamon sa mga kapitalista o mamumuhunan upang mga manggagawang kontraktuwal/kaswal.
paggawa. palakihin ang kanilang kinikita at tinutubo sa
pamamagitan ng pagpapatupad ng
mababang pagpapasahod at paglimita sa
panahon ng paggawa ng mga manggagawa.
I. Pagtataya ng Aralin Pagsulat ng repleksiyon ng mga mag-aaral Paggawa ng poster o collage ng pangarap ng Ipaliwanag sa limang pangungusap angkonsepto
tungkol samga hamon at pagtugon sa mag-aaral na maging hanapbuhay baling araw. ng kontraktwalisasyon at ang epekto nito sa mga
paggawa na kasalukuyang kinahaharap ng manggagawa.
mga manggagawang Pilipino.
J. Karagdagang Gawain para sa Mag-interbyu sa mga magulang tungkol sa Ipaliwanag ang epekto ng kontraktwalisasyon Paano isinusulong ng mga manggagawa ang
takdang aralin at remediation kanilang kalagayan sa paggawa. sa mga manggagawa. kanilang mga karapatan?
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na Pangkat A Pangkat B Pangkat C Pangkat D
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Binigyang pansin:

JENNIFER P. DANTES JOEL A. CRUZ


Guro III Punong Guro II

You might also like