You are on page 1of 7

GRADES 1 to 12 Paaralan CABUYAO INHS Baitang 9

DAILY LESSON LOG Mag-aaral na PAUL ADRIAN M. LECHUGA Asignatura Araling Panlipunan
Guro
Pang-araw-araw na Tala sa Petsa/Oras 12:30-1:20 MINERVA MTW Markahan IKATLONG MARKAHAN
Pagtuturo 1:20-2:10 MNEMOSYNE MTW
3:00-3:50 PERSEPHONE WTHF
4:10-5:00 POSEIDON MTW
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa samga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay
Pangnilalaman ng kapuwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung papaanong ang pangunahingkaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa
pamumuhay ng kapuwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
C. Mga Kasanayan sa
pagkatuto Nasusuri ang layunin at pamamaraan ng patakarang piskal( Melc 15 Q3)
D. Pagpapaganang Kasanayan Naiuuganay ang mga epekto ng patakarang piskal sa katatagan ng pambansang ekonomiya.
E. Mga Tiyak na Layunin Sa araling ito ang mga mag aaral ay inaasahang; Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1. Nauunawaan ang konsepto at uri ng 1. Nauunawaan ang paikot na badyet ng pamahalaan.


Patakarang Piskal.

2. Natutukoy ang paraan ng paghahanda ng 2. Nakagagawa ng pagdedesisyon sa pagbalangkas ng


Pambansang Badyet. salapi sa pambansang badyet.

II. NILALAMAN Konsepto ng Patakarang Piskal


Konsepto ng Patakarang Piskal
(Konsepto, Uri, Kahalagahan ng Patakarang
(Badyet at Paggasta ng Pamahalaan)
Piskal)

III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Regional Memorandum batay sa MELC AP G9 Regional Memorandum batay sa MELC AP G9 Q1,
Guro Q1, PIVOT 4A PIVOT 4A
Budget of Work in all learning areas in key Budget of Work in all learning areas in key stages 1-4
stages 1-4 K to 12 Gabay Pangkurikulum AP (Baitaing 1-10) CO
K to 12 Gabay Pangkurikulum AP (Baitaing 1- AP9 Module1 Q3
10) CO AP9 Module1 Q3
2. Mga pahina sa Pivot 4A Learner’s Material, pp. 6-11 CO AP9 Pivot 4A Learner’s Material, pp. 6-11 CO AP9
kagamitang pang-mag- Module1 Q3 Module1 Q3
aaral AP9 Q3 Module 3 ADM AP9 Q3 Module 3 ADM

3. Mga Pahina sa Teksbuk PAGUNLAD(Ekonomiks 9)page 197-215 PAGUNLAD(Ekonomiks 9)page 197-215


4. Karagdagang Kagamitan Pivot 4A Learner’s Material, pp. 6-11 CO AP9 Pivot 4A Learner’s Material, pp. 6-11 CO AP9
mula sa portal ng Module1 Q3 Module1 Q3
Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Visual aids, powerpoint presentation, tv/ Visual aids, powerpoint presentation, tv/ projector.
Panturo projector.
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula BALITAAN: BALITAAN:
Tatawag ang guro ng mag-aaral ng maglalahad Tatawag ang guro ng mag-aaral ng maglalahad ng
ng Epekto at Solusyon ng Implasyon. Dahilan ng implasyon.

BALIK ARAL: BALIK ARAL:


EPEKTO NG IMPLASYON SA Panuto: Punan ang mga salita na nasa larawan upang
MAMAMAYAN mabuo ang graphic organizer patungkol sa dahilan ng
implasyon.
Mga umuutang Mga taong may tiyak na kita
Mga Negosyante Mga taong nagpapautang
Mga Speculator Mga taong nagiimpok

Nakikinabang Nalulugi
1. 1.
2. 2.
3. 3.
Solusyon sa Implasyon Kaganapan sa loob nito
1. 4. 1. 1.
2. 5. 2. 2.
3. 6. 3. 3.

Pamprosesong Tanong: Pamprosesong Tanong:


1. Sino-sino ang nakikinabang kapag may
implasyon? 1. Ano ang Patakarang Piskal
2. Sino-sino ang naapektuhan kapag may 2. Ano ang mga uri ng Patakarang Piskal?
implasyon? 3. Ano-ano ang kaganapan sa mga uri ng Patakarang
3. Ano-ano ang mga naging solusyon sa Piskal?
Implasyon?
Gawain 1: Pagganyak Gawain 1: Pagganyak

MAGBUO TAYO!
Panuto: Basahin ang sumusunod na sitwasyon at
Panuto: Buoin ang mga ginulong letra. Isulat sa unawain kung ano ang iyong dapat na gawing desisyon
patlang ang mga angkop na salita. sa pagbadyet.

ATAKPANAR Binigyan ka ng iyong Ama’t Ina ng 300 Pesos bilang


1.____________ iyong baon sa iyong pag-aaral. Paano mo ito
ISKALP
pagkakasyahin sa loob ng isang linggo?
2.___________
ANPEXISNORY
3.___________
CARTNATIONCARY 1. Ano ang iyong pinagtuunan ng malaking halaga sa
4.___________
kabuuang linggo?
UWSIB
5._________ 2. Bakit ito ang iyong napiling pagtuunan ng malaking
halaga?
Pamprosesong Tanong:
3. Ano ang kahalagahan ng Pagbadyet sa pang-araw-
1. Ano-ano ang mga salitang nabuo?
2. Ano ang kahulugan na mga salitang nabuo? araw na pamumuhay?
3. Ano kaya ang kaugnayan ng mga salitang
nabuo?
B. Pagpapaunlad Gawain 1: Malayang Talakayan Gawain 1: Malayang Talakayan

Konsepto ng Patakarang Piskal

Ang patakarang piskal ay tumutukoy sa gawain


ng pamahalaan patungkol sa paggasta at
pagbubuwis.
Dalawang uri ng Patakarang Piskal
Expansionary Fiscal Policy
Ang expansionary fiscal policy ay ginagamit ng
pamahalaan upang isulong ang ekonomiya lalo
na sa panahon ng recession. Ayon sa
International Monetary Fund (2009) ang
recession ay isang ekonomikong pangyayari
kung saan ang dalawang (2) magkasunod na
kwarter ng real GDP ng bansa ay bagsak o
mababa.
Contractionary Fiscal Policy
Ang paraang ito ay ipinapatupad upang
matugunan ang problema sa implasyon o pagtaas
ng pangkalahatang presyo sa pamilihan.

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang Patakarang Piskal?
2. Paano ginagamit ng pamahalaan ang
patakarang Piskal upang matugunan ang
suliranin sa pag-unlad ng ekonomiya at
implasyon?
Kahalagahan ng papel na ginagampanan ng
pamahalaan kaugnay ng mga patakarang
piskal na ipatutupad nito
1. Ito ang pangunahing tagapagtakda ng mga
patakaran na maghahatid sa ikagaganda ng
kondisyon ng ating ekonomiya.
2. Nagsasaayos ng mga pamamalakad upang
matugunan ang ilang problemang pang-
ekonomiya tulad ng pagbibigay regulasyon sa
pagdaragdag at pagbabawas sa gastusin
gayundin sa pagpapataas at pagpapababa sa
singil ng buwis.
ANG PAMBANSANG BADYET AT
PAGGASTA NG PAMAHALAAN
Alam mo ba na ang pambansang badyet ay
kahalintulad din lamang sa badyet sa inyong
sariling pamilya o tahanan? Kung paano nito
tutugunan ang mga pangunahing
pangangailangan mula sa mga nalikom na salapi
mula sa trabaho o negosyo na mayroon ang
isang pamilya.Subalit mas malawak at mas
malaki ang ginagalawan ng pambansang badyet
dahil sa aspeto ng pagbibigay alokasyon sa
bawat ahensya o departamento upang
maitaguyod ang kani-kanilang mga proyekto at
programa para sa pambansang kaunlaran.
MGA PARAAN NG PAGHAHANDA
1. Budget call muna mula sa Department of
Budget and Management o DBM para sa lahat
ng mga ahensya. Kinapapalooban ito ng mga
sumusunod: hangganan lamang ng badyet;
paggasta; inaasahang buwis at kita para sa mga
bawat ahensya na nakabatay sa pagsusuri ng
Development Budget
2. Hinihimok ang pakikisangkot ng mga civil
society organizations at iba pang mga
stakeholders.
3. Magkakaroon ng pagtatanggol ang bawat
ahensya na masusi namang susuriin ng DBM at
pagkatapos ay ilalabas na ang kanilang
rekomendasyon
4. Mula sa rekomendasyon, pag-aaralan naman
ito ng isang Executive Review Board mula sa
Kalihim ng DBM at mga nakatataas na opisyal
ng pamahalaan
5. Ang National Expenditure Program ay
bubuoin na ng DBM ayon sa napagkasunduan
6. Ihaharap na ito sa Pangulo upang linangin ang
NEP.
7. Titipunin na ang mahalagang dokumentong
bubuo sa President's Budget at NEP at ito ay
ipapasa sa Kongreso bilang General
Appropriations Bill upang sang-ayunan at
maging isang ganap na batas.

C. Pakikipagpalihan
D. Paglalapat

V. PAGNINILAY

D. Bilang ng mag-aaral MINERVA MINERVA MINERVA


nanangangailangan ng iba pang MNEMOSYNE MNEMOSYNE MNEMOSYNE
gawain para sa remediation PERSEPHONE PERSEPHONE PERSEPHONE
POSEIDON POSEIDON POSEIDON
E. Nakatulong ba ng remedial? MINERVA MINERVA MINERVA
Bilang ng mga mag-aaral na MNEMOSYNE MNEMOSYNE MNEMOSYNE
nakaunawa sa aralin. PERSEPHONE PERSEPHONE PERSEPHONE
POSEIDON POSEIDON POSEIDON
F. Bilang ng mga mag-aaral na MINERVA MINERVA MINERVA
magpapatuloy sa remediation? MNEMOSYNE MNEMOSYNE MNEMOSYNE
PERSEPHONE PERSEPHONE PERSEPHONE
POSEIDON POSEIDON POSEIDON

Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang pansin ni:


PAUL ADRIAN M. LECHUGA DENNIS S. ALFARO EVELYN L. EMBATE
Gurong Nagsasanay Gurong Tagapagsanay Punong Guro IV

You might also like