You are on page 1of 8

School: Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: File created by Ma’am NINA SHERRY L. CLEMENTE Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: OCTOBER 29 – OCTOBER 31, 2018 (WEEK 1) Quarter: 3RD QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at
tatas sa pagsasalita tatas sa pagsasalita tatas sa pagsasalita
A. PAMANTAYANG
atpagpapahayag ng sariling ideya, atpagpapahayag ng sariling ideya, atpagpapahayag ng sariling ideya,
PANGNILALAMAN
kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin

Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa


B. PAMANTAYAN SA mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag-
PAGGANAP unawa sa napakinggan unawa sa napakinggan unawa sa napakinggan

F1PS-IIc-3 F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita


Naiuulat nang pasalita ang mga ang mga naobserbahang ang mga naobserbahang
na obserbahang pangyayari sa pangyayari sa pangyayari
paaralan (o mula sa sariling paaralan (o mula sa sariling sa paaralan (o mula sa sariling
karanasan) karanasan) karanasan)
F1TA-0a-j-2 • F1PN-IIIf-9 Nahuhulaan ang • F1PN-IIIa-1.3 Nakabubuo ng mga
C. MGA KASANAYAN SA
Nagagamit ang wika bilang tugon susunod na mangyayari sa tanong matapos mapakinggan ang
PAGKATUTO (Isulat ang code
sa napakinggang kuwento
ng bawat kasanayan)
sariling pangangailangan at kuwento • F1KP-IIIa-5 Nakikilala ang mga
sitwasyon • F1AL-IIb-1 Nasasabi ang tunog na bumubuo sa pantig ng
F1PP-IIIh-1.4 nilalaman ng aklat batay sa mga salita
Natutukoy ang kahulugan ng pamagat
salita
batay sa kasingkahulugan
II. NILALAMAN
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
TG p.6-7 TG p. 8-10 TG p. 11-13
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral

B. Kagamitan
III.
Turuan ang mga mag-aaral ng . Gamitin ang takdang-aralin Ipagpatuloy ang usapan tungkol sa
isang awiting tungkol sa pagkaing kahapon bilang paksa para sa pagkaing Filipino para sa
Filipino, katulad ng “Balut Penoy” bahaginan. bahaginan ngayong araw.
o “Puto Kutsinta” ni Levi Araw na ito, ang paborito namang
Celerio. Paborito ng aking _____ ang pagkain ng mga mag-aaral ang
_____. kanilang ilalahad sa klase.
Masarap ito dahil ______.
____ ang paborito kong pagkaing
Magbigay ng halimbawang Filipino. ________ ito
pangungusap upang magsilbing
A. Balik-aral at/o pagsisimula gabay
ng bagong aralin sa mga magbabahagi.
Halimbawa: “Paborito ng aking
kapatid ang
tinola. Masarap ito dahil sa
pinagsamang lasa ng manok at
luya.”
• Tumawag ng tatlong bata na
hindi pa gaanong nakapaglalahad
ng
kanilang ideya sa klase. Tulungan
sila kung kinakailangan.
PAGPAPAUNLAD NG Ipakita ang pabalat ng libro. Ipaalala sa mga mag-aaral ang
TALASALITAAN Talakayin ang ibat-ibang uri ng binasang kuwento kahapon.
Isulat sa pisara ang sumusunod Pagakin Filipino …
na salita na tutukan para sa araw Original File Submitted and
na Formatted by DepEd Club
ito: kusinero, sinusuweldo, Member - visit depedclub.com
negosyo, umasenso, for more
B. Paghahabi sa layunin ng
ikinararangal,
aralin mag-usyoso.
Ikabit ang manila paper kung
saan nakasulat ang sumusunod
na
pangungusap at ang mga
pagpipiliang salita ng mga mag-
aaral.

C. Pag-uugnay ng mga Matapos basahin ang bawat PAGHAHANDA PARA SA Tumawag ng ilang mag-aaral
halimbawa sa bagong aralin pangungusap, basahin din ang PAKIKINIG upang sagutin ang inyong tanong.
mga pagpipiliang salita at SA KUWENTO Pagkatapos nito, gabayan ang mga
tanungin kung alin sa mga ito ang a. Paghawan ng Balakid mag-aaral sa isang pangkatang
kasingkahulugan ng tinututukang Ipaskil sa pisara ang gawain.
salita. listahan ng mga salita na • Hatiin ang klase sa maliliit na
(1) Sikat ang kusinero ng Lety’s pinag-aralan kahapon. pangkat—may limang kasapi ang
Carinderia sa mahusay na bawat pangkat. Ang bawat
b. Pagganyak
pagluluto pangkat ay bubuo ng limang
Ang pamagat ng ating kuwento
niya ng kare-kare. tanong
ngayong araw ay Arroz Caldo
(a) tagalaba (b) tagaluto (c) tungkol sa kuwentong Arroz Caldo
ni Lolo Waldo. Isinulat ito ni
tagalinis ni Lolo Waldo. Gagamitin
Becky Santos-Gerodias at iginuhit
(2) Maliit lang ang sinusuweldo ng mga pangkat ang alinman sa
ni
niya, kaya naghanap siya ng ibang mga salitang pantanong: Sino?
Bernadette Solina-Wolf.
pagkakakitaan. Ano? Paano? Kailan? Bakit? Kung
Nakakain na ba kayo ng arroz
(a) binabayad (b) inuutang (c) kinakailangan, magbigay ng
caldo? Ano ang
kinikita halimbawa bago sila magsimulang
lasa nito? Ano kaya ang
(3) Nagtayo ako ng maliit na gumawa ng tanong.
mangyayari sa kuwentong Arroz
negosyo—nagtitinda ako ng yelo
Caldo ni
at
Lolo Waldo batay sa pamagat at
ice candy sa aming purok.
makikita sa pabalat nito?
(a) pagkakitaan (b) libangan (c)
laruan
(4) Dahil sa sipag at tiyag,
umasenso rin ang kabuhayan ng
aming
pamilya.
(a) umunlad (b) bumagsak (c)
nalugi
(5) Ikinararangal kong maging
bahagi ng isang mahusay na
kompanya.
(a) ikinahihiya (b) ipinagmamalaki
(c) ikinalulungkot
(6) May aksidente sa kanto, kaya
niyaya niya akong mag-usyoso.
(a) tumingin (b) magsaya (c)
kumanta

D. Pagtalakay ng bagong Talakayin ang mga pagkaing Basahin ang kuwento nang may PAGTUKOY SA MGA PANTIG
konsepto at paglalahad ng Filipino alam na nila o nagpag- damdamin. Panandaliang NA BUMUBUO SA MGA SALITA AT
bagong kasanayan #1 aralan na. huminto ANG TUNOG
matapos basahin ang ilang NA BUMUBUO SA BAWAT
takdang pahina upang palalimin PANTIG
ang Isulat sa pisara ang sumusunod na
pag-intindi at pakikinig ng mga mga salita: adobo, paksiw,
mag-aaral. tinola, sinigang, pinakbet
Basahin ang mga salita. Ipaliwanag
ang kahulugan ng bawat salita,
o tanungin ang mga bata kung
nakakain na sila ng mga lutuing
ito.
Pagkatapos, basahin at ipaliwanag
ang bawat salita. Gabayan ang
mga mag-aaral sa pagpapantig ng
mga ito.
Itakda sa unang hanay ang adobo,
sa ikalawang hanay ang paksiw,
sa ikatlong hanay ang tinola, sa
ikaapat na hanay ang sinigang, at
sa ikalimang hanay ang pinakbet.
Umikot sa buong klase upang
mapakinggan ang mga bata sa
E. Pagtalakay ng bagong
pagpapantig at paghihiwalay ng
konsepto at paglalahad ng
tunog.
bagong kasanayan #2
• Matapos ang limang minuto,
tumawag ng ilang pares upang
sabihin ang kanilang pagpapantig
at pagtutukoy sa tunog ng bawat
letra ng pantig. Iwasto ang
kanilang paglalahad kung
kinakailangan.
F. Paglinang sa kabihasnan Matapos talakayin ang mga salita Sagutin ang mga tanong upang Magsagawa ng mabilisang
(Tungo sa Formative at ang kasingkahulugan nito, lubos na maunawaan ang mga pagpupulso tungkol sa pinag-
Assessment) gabayan ang mga bata sa pangyayari sa kuwento. aralan
gawaing pandalawahan. ngayong araw. Itataas nila ang
Huminto pagkabasa ng p. 3 kanilang hinlalaki (thumbs-up)
Itanong: Sino-sino ang mga kapag lubusan silang sumasang-
tauhan dito sa larawan? Ano ang ayon sa babanggitin ninyong
nangyari sa nanay ng batang pangungusap, ituturo nila nang
bida kung kaya’t si Lolo Waldo pababa ang hinlalaki kung lubusan
ang silang hindi sumasang-ayon
kasama nila sa bahay? (thumbs down), at ituturo nila
Huminto pagkabasa ng p. 6 nang
Itanong: Ano ang trabaho dati ni patagilid ang hinlalaki kung hindi
Lolo Waldo? Ano ang ginagawa sila sigurado kung sang-ayon sila
ni o hindi.
Lolo Waldo dito sa larawan? • Basahin ang sumusunod na
Huminto pagkabasa ng p. 7 pangungusap:
Itanong: Paano inilarawan ng a. Alam ko kung bakit Arroz Caldo
batang bida ang arroz caldo ni ni Lolo Waldo ang pamagat ng
Lolo Waldo? Nakakain na rin ba kuwentong binasa kahapon.
b. May mga bago akong
kayo ng ganitong kasarap
na arroz caldo?
Huminto pagkabasa ng p. 8
Itanong: Ano ang ibig sabihin ng
buntong-hininga? Ipakita nga
ninyo natutuhang salita tungkol sa
sa akin. Paano naman ang lutuing
hitsura ng nakakunot na noo? Filipino ngayong araw.
Bakit daw nakakunot ang noo at c. Alam ko kung paano pantigin
panay buntong-hininga ang tatay ang mga salita.
sa ating d. Alam ko kung paano
kuwento? paghiwalayin ang mga tunog na
Huminto pagkabasa ng p. 9 bumubuo
Itanong: Ano kaya ang naisip na sa bawat pantig.
paraan ni Lolo Waldo? Ano ang • Alamin kung sino ang mga mag-
hula aaral na nagturo pababa ng
ninyo? kanilang hinlalaki sa halos lahat ng
Huminto pagkabasa ng p. 10 pangungusap. Alamin din kung
Itanong: Tama ba ang hula ninyo alin sa mga nabanggit na
kanina? Paano kaya kasanayan ang hindi pa gaanong
magtatagumpay alam ng
ang plano ni Lolo Waldo? mga mag-aaral. Tutukan ang mga
Huminto pagkabasa ng p. 13 kasanayang ito sa susunod na
Itanong: Ano ang ginagawa ng araw.
mga tao dito sa pahina? Sa tingin
ninyo,
bibili kaya sila ng arroz caldo?
Huminto pagkabasa ng p. 19
Itanong: Ano ang nangyari sa
negosyo nina Lolo Waldo?
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng aralin Ipasipi sa buong klase ang TALAKAYAN TUNGKOL SA
talasalitaan para sa araw na ito: KUWENTO
(1) kusinero – tagaluto Talakayin ang kuwento sa
(2) sinusuweldo – kinikita pamamagitan ng pagtanong ng
(3) negosyo – pagkakakitaan sumusunod:
(4) umasenso – umunlad • Sino-sino ang tauhan sa
(5) ikinararangal – kuwento?
ipinagmamalaki • Ano ang nangyari sa trabaho ni
(6) mag-usyoso – tumingin Tatay Sito?
• Paano nakatulong ang arroz
caldo ni Lolo Waldo sa pamilya
niya?
• Bakit kaya maraming
pumupunta sa tindahan ni Lolo
Waldo para
matikman ang arroz caldo niya?
• Bakit daw ikinararangal ng
batang bida ang arroz caldo ni
Lolo
Waldo?
• May alam din ba kayo tungkol
sa inyong lolo na ikinararangal
ninyo o puwede ninyong
ipagmalaki? Ano ito?
• May iba pa ba kayong
halimbawa ng maliit na negosyo
na
umasenso katulad ng tindahan
nina Lolo Waldo? Ikuwento ito sa
buong klase.
I. Pagtataya ng aralin
J.Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng gawain para nangangailangan ng gawain para nangangailangan ng gawain para
gawain para sa remediation sa remediation sa remediation sa remediation

C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi


remedial? Bilang ng mga mag- ____ bilang ng mag-aaral na ____ bilang ng mag-aaral na ____ bilang ng mag-aaral na naka-
aaral na naka-unawa sa aralin naka-unawa sa aralin naka-unawa sa aralin unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya sa Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
pagtuturo ang nakatulong ng ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
lubos? ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s Cooperation
Cooperation in Cooperation in in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks
__ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
__ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
F. Anong suliranin ang aking
Internet Lab Internet Lab Internet Lab
naranasan na nasolusyunan
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
sa tulong ng aking
Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
punongguro?
__ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
__ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from
views of the locality views of the locality views of the locality
__ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be used
used as Instructional Materials used as Instructional Materials as Instructional Materials
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
G. Anong kagamitang panturo The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully
ang aking nadibuho na nais delivered due to: delivered due to: delivered due to:
kong ibahagi sa mga kapwa ko ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn
guro? ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs
___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson
___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets
___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Group member’s Cooperation
Cooperation in Cooperation in in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks

You might also like