You are on page 1of 26

PAARALAN LATAG ELEMENTARY SCHOOL PANGKAT/SEKSYON III

GRADE 3 GURO JHUN CARANDANG ARALIN ESP


DAILY LESSON LOG
PETSA AT ORAS NG MARKAHAN IKALAWANG
2ND QUARTER PAGTUTURURO MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwa –tao.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay nang palagian ang mga makabuluhang gawain tungo sa kabutihan ng kapwa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng MARIAN
Isulat ang code ng bawat kasanayan. pagmamalasakit sa may pagmamalasakit sa may pagmamalasakit sa may pagmamalasakit sa may REGATTA
kapansanan sa pamamagitan ng : kapansanan sa pamamagitan ng : kapansanan sa pamamagitan ng : kapansanan sa pamamagitan ng :
pagbibigay ng pagkakataon upang pagbibigay ng pagkakataon upang pagbibigay ng pagkakataon upang
pagbibigay ng pagkakataon upang
sumali o lumahok sa mga palaro o sumali o lumahok sa mga palaro o sumali o lumahok sa mga palaro o
larangan ng isport atbp larangan ng isport atbp larangan ng isport atbp sumali o lumahok sa mga palaro o
programang pampaaralan. programang pampaaralan. programang pampaaralan. larangan ng isport atbp
programang pampaaralan.

II. NILALAMAN Kakayahan Mo, Pahalagahan Ko Kakayahan Mo, Pahalagahan Ko Kakayahan Mo, Pahalagahan Ko Kakayahan Mo, Pahalagahan Ko
ESP3P – Iic –e -15 ESP3P – Iic –e -15 ESP3P – Iic –e -15 ESP3P – Iic –e -15
III.
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 39-42 39-42 39-42 39-42
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
5. Internet Info Sites

B. Iba pang Kagamitang Panturo


IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Paano tayo sumunod sa tuntunin? Kayo ba ay nagmamalasakit sa Magbigay nga kayo ng halimbawa Paano ninyo ipinapakita ang iyong
pagsisimula ng bagong aralin. mga taong may kapansanan? ng pagmamalasakit sa mga taong malasakit sa may mga
Paano ninyo pinapahalagahan may kapansanan? Paano ninyo kapansanan?
ang mga taong may kapansanan? ipinakikita ang pagmamalasakit
ninyo sa kanila?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin May kakilala ba kayong batang Pagsusuri sa iba’t-ibang sitwasyon Kayo ba ay marunong May mga kaklase ba kayo o
may kapansanan na magaling tungkol sa pagpapakita ng magpahalaga sa mga taong may kaibigan na may kapansanan?
umawit o sumayaw? pagpapahalaga sa kakayahan kapansanan? Paano ninyo
ng mga may kapansanan. pinapahalagahanang kakayahan
ng mga taong may mga
kapansanan?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Ipabasa ang tulang “ Tanging Suriin ang kinalabasan ng gawain Pagbasa at Pag-unawa sa bawat Nakabisita na ba kayo o
aralin. Yaman, Ating Kakayahan. “ pangungusap na nagpapakita ng nakadalaw sa mga kaklase o
pagmamalasakit sa mga may kalaro na may kapansanan?
kapansanan.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ano-ano ang mga kakayahang Ano ang dapat ninyong gawin - Pinupuri ba ninyo ang mga Ano ang iyong ginawa nang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 nabanggit sa tula? kapag nakita mo ang iyong gawain ng mga may kapansanan bumisita kayo sa kaibigan o
kaklase na pilay na nakatayo lang na kapaki-pakinabang? kaklase ninyo na may
- Ano ang dapat mong gawin sa sa may unahan ng bulwagan dahil kapansanan?
kakayahang ipinagkaloob sa iyo ng wala nang bakanteng upuan. - Tumutulong ba
Poong Maykapal? kayo sa mga proyekto ng mga - Natuwa ba siya sa iyong
- Sa inyong talakayan sa klase may kapansanan? pagbisita?
ay sumagot ang kaklase mong
may bingot. Hindi ninyo - Bumibili ba kayo - Naaliw ba siya sa iyong
masyadong naunawaan ang ng mga produktong ginawa ng pagbisita?
kaniyang sinabi.Ano ang dapat mga may kapansanan?
mong gawin?
- Nakikipaglaro ba
kayo sa kapwa bata ninyo kahit
siya ay may kapansanan?

- Paano ninyo
ipinagtatanggol ang mga batang
may kapansanan?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan #2
E. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)

F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Sa iyong palagay, dapat bang Nagkaroon ng palatuntunanang Pangkatang - Gawain Ikuwento o ibahagi ang
buhay pagmalasakitan ang mga batang mga special education children sa kinalabasan ng iyong pagbisita?
may kapansanan? Bakit? inyong paaralan. Unang nagpakita
ng kakayahan sa larangan ng tula
ay ang hearing impaired child na si
Jano. Nasa kalagitnaan na siya ng
kaniyang tula ng bigla niyang
makalimutan ang susunod na
linya. Ano ang dapat mong gawin?

G. Paglalahat ng Aralin Ang pagmamalasakit sa may mga Ang pagmamalasakit sa may mga Magbigay ng pagtataya gamit ang Gumuhit ng malaking puso at
kapansanan ay maipapakita sa kapansanan ay maipapakita mo Subukin Natin sa Kagamitan ng isulat sa loob nito ang dapat gawin
pamamagitan ng pagbibigay ng sa pamamagitan ng pagbibigay ng Mag-aaral. Ipabasa at ipaliwanag sa mga may kapansanan.
suporta sa iba’t ibang larangan. pagkakataon at suporta sa ang panuto. Ipasulat sa papel ang
sandaling maipamalas nila ang kanilang kasagutan.
kanilang natatanging kakayahan.

H. Pagtataya ng Aralin Sikaping makapagbahagi ng Pamantayan Sikaping makapagbahagi ng Pamantayan


kanyang sariling karanasan ang kanyang sariling karanasan ang
mga mag-aaral tungkol sa kilala A. Husay ng pagkakadikit ng mga mga mag-aaral tungkol sa kilala A. Husay ng pagkakadikit ng mga
nilang may kapansanan na may larawan nilang may kapansanan na may larawan
angking kakayahan. angking kakayahan.
3 - Lahat ng kasapi sa pangkat ay 3 - Lahat ng kasapi sa pangkat ay
nagpakita ng husay sa nagpakita ng husay sa

2 - 1-2 kasapi ng pangkat ay hindi 2 - 1-2 kasapi ng pangkat ay hindi


nagpakita ng husay sa pagtulong nagpakita ng husay sa pagtulong
sa sa

1 - 3-4 na kasapi ng pangkat ay 1 - 3-4 na kasapi ng pangkat ay


hindi nagpakita ng husay sa hindi nagpakita ng husay sa

B. Pagtulong sa pagbuo ng B. Pagtulong sa pagbuo ng


Gawain. Gawain.
3 - Lahat ng kasapi sa pangkat ay 3 - Lahat ng kasapi sa pangkat ay
Tumulong sa pagbuo ng Gawain. Tumulong sa pagbuo ng Gawain.

2 - 1-2 kasapi ng pangkat ay hindi 2 - 1-2 kasapi ng pangkat ay hindi


tumulong sa pagbuo ng Gawain. tumulong sa pagbuo ng Gawain.

1 - 3-4 na kasapi ng pangkat ay 1 - 3-4 na kasapi ng pangkat ay


hindi tumulong sa pagbuo ng hindi tumulong sa pagbuo ng
Gawain. Gawain.

C. Tamang saloobin sa C. Tamang saloobin sa


pagpapakita ng pagganap pagpapakita ng pagganap

3 - Naipakita nang maayos at may 3 - Naipakita nang maayos at may


tiwala ang tamang saloobin sa tiwala ang tamang saloobin sa
pagganap. pagganap.

2 - Naipakita nang maayos ngunit 2 - Naipakita nang maayos ngunit


may pag-aalinlangan ang tamang may pag-aalinlangan ang tamang
saloobin sa pagganap. saloobin sa pagganap.

1 - Hindi naipakita ang tamang 1 - Hindi naipakita ang tamang


saloobin sa pagganap saloobin sa pagganap

I. Karagdagang Gawain para sa takdang- Magdala ng mga lumang Maghanap ng mga larawang Maglista ng mga gawain na Kung may mga kapitbahay kayo na
aralin at remediation magasing gagamitin sa isagawa nagpapakita ng pagmamalasakit nagpapakita ng pagpapahalaga may kapansanan, maaari niyo
natin. sa mga may kapansanan. Idikit sa sa mga may kapansanan. siyang dalawin at aliwin, maaaring
bond paper ang mga larawang humingi ng tulong sa
ginupit.Ang bawat pangkat ay nakatatandang kapatid o sino
gagawa ng isang saknong ng tula, mang kasapi ng kanilang pamilya
awit o yell tungkol sa larawang upang lubos na maisagawa ang
napili. Ipakita ng bawat pangkat takdang-aralin at maibahagi sa
ang ginawang tula, awit o yell buong klase ang kinalabasan ng
ayon sa larawang idinikit sa loob iyong pagbisita.
ng tatlong minuto lamang.

IV. MGA TALA


V.
VI.
VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
PAARALAN LATAG ELEMENTARY SCHOOL Grade Level THREE ( 3 )
GRADE 3 GURO JHUN CARANDANG Learning Area MOTHER – TONGUE BASED
DAILY LESSON LOG PETSA AT ORAS NG Quarter SECOND
PAGTUTURURO
2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


V. OBJECTIVES

A. Content Standard Beginning Literacy Beginning Literacy Beginning Literacy Beginning Literacy
B. Performance Standard Oral Language . Vocabulary and Concept Development Reading Comprehensions Study Skill
C. Learning Competency/Objectives Use expressions appropriate to the Use combinations of affixes and root Predict possible ending of the Arrange 8-10 words in MARIAN REGATTA
Write the LC code for each. grade level in reciting to local news, words as clues to get the meaning of story. alphabetical order.
information and propaganda about words. MT3RC – Iic –d -5.1 MT3SS – Iid –f -9.2
school , community ,and other local MT3VCD – Iic –e -3.2
activites. MT3OL – Iid – e-3.6
I. CONTENT

Using Expressions Appropriate to Using Combination of Affixes and Root Prediciting Possible Ending of the Arranging 8-10 Words in
the Grade Level in Reacting to Local Words as Clues to get the meaning of Story Alphabetical Order
News, and Propaganda about School Words
, Community and other Local
Activities
III. LEARNING RESOURCES
C. References
6. Teacher’s Guide pages
7. Learner’s Materials pages
8. Textbook pages
9. Additional Materials from Learning
Resource (LR)portal
D. Other Learning Resource
IV. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson or ( Teacher’s Discretion )
presenting the new lesson
B. Establishing a purpose for the lesson What do you say when you agree to Let the pupils read these words taken Unlocking of Difficult Words Recite the alpabets.
someone? from the story. Gigantic
What do you say when you do not Unkind unfriendly endless Creature
agree with him /her? Mermaid
Drowned
( Do you believe in mermaids?
Have you ever seen a mermaid?
C. Presenting examples/Instances of the Read the dialogue of Jose and Carol Present the table below and let the pupils Read aloud the story of “ The Giant Show some pictures and let
new lesson on TG. complete the idea. Bell of Binalatongan”. Then discuss the pupils name it.Then
Affix Root New Meaning it after reading. discuss it for a lesson proper.
Word Word
Un - kind unkind Not kind
Un- friend unfrien Not
ly dly friendly
Dis - appe disapp Did not
ar ear appear
D. Discussing new concepts and practicing What is the school celebrating? What two letters are being joined on the Where can we find the old church In arranging words ,what one
new skills # 1 How are they going to celebrate it? words? What do you call these? with a big bell? must have to realize?
What kind of bell was it?
E. Discussing new concepts and practicing Read the ff. statements:
new skills # 2 Absolutely! I don’t agree with you.
You’re right I’m sorry ,but I don’t
agree.
Yes ,it is true. No,I don’t think so.
Exactly!
F. Developing mastery
(leads to Formative Assessment 3)
G. Finding practical application of concepts Think of an event held in school Write Work on LM relating the lessons affixes Divide the pupils into 4 groups. Practice Exercise
and skills in daily living 3-5 sentences about it using and root words. 1- Using a graphic Read these words taken from
expressions to agree or to disagree organizers ,describe the : people of the story. Number the words
with somenone. Binalatongan b. mermaid 1-10 to show their
2- draw a picture of how the alphabetical order.
church looks like with the bell. __ town
3- choose one part of the story and __ vibrate
then dramatize or do a pantomime __ rope
of it. __ gigantic
4- think about the events in the __ earth
story. Given the chance for a __suffer
different ending, tell how you would __ sound
like it to end. __ bell
__ church
__ people
H. Making generalizations and abstractions What expressions do we use to What are some common prefixes? How can you give a possible How are we arranged the
about the lesson agree or disagree with someone? suffixes? What can these affixes do to ending of the story. words?
the root words?
I. Evaluating learning Tell if you disagree or agree with the Do the Activities 1-2 in LM. Read and predict what may Answer Activity 3 in
statement. happen next. Look for Activity 3 in LM.Arrange alphabetically the
1. The grade 3 class of Miss LM. words taken from the story.
Cuartocruz is very active. Number them 1 to 10.
2. We celebrate Nutrition Month every
July.
3. April is a rainy season in the
Philippines.
4. Miss Gallo is new in our school.
5. Do you believe that barangay
officials should help the school?
J. Additional activities for application or Make an statement to agree or Copy words with some affixes and Copy a story and then what Make an LM your materials to
remediation disagree with somenone. underline its root words. ending would you like in the story. see.
V. REMARKS

VI. REFLECTION
A. No. of learners who earned 80% in the
evaluation
B. No. of learners who require additional
activities for remediation who scored
below 80%
C. Did the remedial lessons work? No. of
learners who have caught up with the
lesson
D. No. of learners who continue to require
remediation
E. Which of my teaching strategies worked
well? Why did these work?
F. What difficulties did I encounter which
my principal or supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized materials
did I use/discover which I wish to share
with other teachers?
PAARALAN LATAG ELEMENTARY SCHOOL PANGKAT/SEKSYON III
GRADE 3 GURO JHUN CARANDANG ARALIN AP
DAILY LESSON LOG
PETSA AT ORAS NG MARKAHAN IKALAWANG
2ND QUARTER PAGTUTURURO MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ang pang-unawa at pagpapahalaga ng iba’t ibang kuwento at mga sagisag na naglalarawan ng sariling lalawigan at mga
karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapamalas ang mga mag-aaral ng pagmamalaki sa iba’t ibang kwento at sagisag na naglalarawan ng sariling lalawigan at karatig lalawigan
sa kinabibilangang rehiyon.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang mga pagbabago Naisasalaysay o naisasadula ang Naisasalaysay o naisasadula ang Naisasalaysay o naisasadula ang MARIAN
Isulat ang code ng bawat kasanayan. at nagpapatuloy sa sariling mga makasaysayang pook o mga makasaysayang pook o mga makasaysayang pook o REGATTA
lalawigan at kinabibilangang pangyayaring nagpapakilala sa pangyayaring nagpapakilala sa pangyayaring nagpapakilala sa
rehiyon. mga lalawigan at mga karatig nito mga lalawigan at mga karatig nito mga lalawigan at mga karatig nito
AP3KLR –Iic -2 sa rehiyon. sa rehiyon. sa rehiyon.
AP3KLR – Iid -3 AP3KLR – Iid -3 AP3KLR – Iid -3
II. NILALAMAN Mga Pagbabago at Nagpapatuloy Mga Kuwento ng Kasaysayan at Mga Kuwento ng Kasaysayan at Mga Kuwento ng Kasaysayan at
sa Aking Lalawigan Mga Makasaysayang Pook sa Mga Makasaysayang Pook sa Mga Makasaysayang Pook sa
Aking Lalawigan at Rehiyon. Aking Lalawigan at Rehiyon. Aking Lalawigan at Rehiyon.
( Bayan ng Occidental Mindoro ) ( Bayan ng Cavite ).
III.
KAGAMITANG PANTURO
D. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro CG p.33 ng 120 CG p.33 ng 120 CG p.33 ng 120 CG p.33 ng 120
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
E. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Gumawa ng timeline ng Anong mahahalagang pangyayari Ano –ano ang mga
pagsisimula ng bagong aralin. mahalagang pangyayari sa iyong sa inyong lalawigan? makasaysayang pook sa ating
buhay. bansa?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ano ang salitang “ pagbabago”? . Bakit mo ito nasabing isang Ano – ano ang nagpakilala sa ating Bakit nagkaroon ng pagbabago sa
nagpapatuloy? mahalagang pangyayari? lalawigan? isang lalawigan?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Ilahad ang larawan ng sanggol at Ipabasa ang “ Tuklasin Mo “ sa Ipakita ang larawan ng Ipakita o magpakita ng video
aralin. Batang Grade Three. KM. mahahalagang pangyayari sa tungkol sa bayan ng Cavite.
pamamagitan ng powerpoint?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ano –ano ang mga katangian na Ano –ano ang mahahalagang Ano –anong lugar ang ginanapan Paano nagsimula ang kuwento ng
paglalahad ng bagong kasanayan #1 nakikita ninyo sa sanggol kesa sa pangyayari sa “ timeline “ na iyong ng mahahalagang pangyayari sa mahahalagang pangyayari sa
batang nasa ikaltong baitang? nabuo? ating lalawigan? bayan ng Cavite?

. Paano nauugnay ang


pangyayaring ito sa pagkabuo ng
isang lalawigan?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Anong mga pagbabago ang Mahalaga ba ito sa buhay ng isang Kailan nagging Cavite ang
paglalahad ng bagong kasanayan #2 nangyari sa sanggol nang siya’y tao? pangalan ng lugar na ito?
nasa ikatlong baiting na?May mga Sino ang nagbigay ng pangalang
katangian o gawain baa ng Cavite?
sanggol na napapatuloy hanggang
nasa ikatlong baiting na?
F. Paglinang sa Kabihasaan Sagutan ang sumusunod: Pagsasadula ng mga
(Tungo sa Formative Assessment) makasaysayang pangyayari
Bagay na Bagay na naganap sa lalawigan ng
nagbago sa nagpapatuloy Occidental Mindoro.
Aming sa Aming
Lalawigan Lalawigan

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Ipagawa ang Gawain Mo sa LM. Pangkatin ang klase sa apat. Pagsasadula ng kuwento sa loob
buhay ng pangyayari sa bayan ng Cavite.
H. Paglalahat ng Aralin Ipasagot ang tanong sa “ Sagutin Bigyang –kaisipan ang “ Tandaan Ano –ano ang mga Ano ang natutuhan mo sa aralin?
Mo”. Mo”.sa KM. makasaysayang pook sa ating
bansa?

I. Pagtataya ng Aralin Pasagutan ang “ Natutuhan Ko” sa Pagsasadula ng pangkat gamit Tukuyin ang sumusunod : Sagutan ang sumusunod:
LM. ang rubrics sa pagmamarka.
1. Dambana na nagging bantayog 1. Saan nagmula ang panglang “
para sa pakikipaglaban ng mga Cavite”?
sundalong Amerikano sa mga
dayuhan. 2.; Kailan ito naitatag?

2. May walong sulok. Matatagpuan


sa bayan ng Cebu.

3. Kung saan binaril si Dr. Jose


Rizal.

J. Karagdagang Gawain para sa takdang- Magtanong sa mga magulang o Ilista ang mga bantayog o mga Magsaliksik sa mga mahahalagang Gumupit ng simbolo o
aralin at remediation kamag-anak ng mga kuwneto monumentong nakikita sa mga pook sa lalawigan ng Rehiyon IV – sumasagisag para sa inyong
tungkol sa inyong lalawigan o karatig lalawigan ng sariling A CALABARZON. lalawigan.Idikit ito sa inyong
bayan. Bigyang pansin ang mga rehiyon. kuwaderno.
makasaysayang pangyayari o
pagdiriwang na nagpapakilala sa
inyong lalawigan.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

PAARALAN LATAG ELEMENTARY SCHOOL PANGKAT/SEKSYON III


GRADE 3 GURO JHUN CARANDANG ARALIN FILIPINO
DAILY LESSON LOG
PETSA AT ORAS NG MARKAHAN IKALAWANG
2ND QUARTER PAGTUTURURO MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman TATAS
B. Pamantayan sa Pagganap Pakikinig Kamalayang Ponolohiya Pagsulat at Pagbaybay Estratehiya sa Pag-aaral

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naisasakilos ang napakinggang Nakakagamit ng mga pahiwatig Nakagagamit ang malaki at maliit Nagagamit ang iba’t ibang bahagi MARIAN
Isulat ang code ng bawat kasanayan. tula. upang malaman ang kahulugan ng na letra sa pagsulat ng parirala at ng aklat sa pagkalap ng REGATTA
F3PN – Iic -3.1.1 mga salita tulad ng paggamit ng pangungusap. impormasyon.
katuturan o kahulugan ng salita. F3PT –Iid -1.7 F3EP –Iia –d -5
. Natutukoy ang mga salitang
magkakatugma.
F3KP –IIb –d -8
II. NILALAMAN Pagsasakilos ng Tula Mga Salitang Magkatugma Pagsulat ng Parirala at Paggamit ng mga Bahagi ng Aklat
Pangungusap
III.
KAGAMITANG PANTURO
D. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 96-97 98 100 102

2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-


aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
5. Internet Info Sites

E. Iba pang Kagamitang Panturo


IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipakita ang logo ng DENR sa Iparinig muli sa mga bata ang “ Magdikta ng ilang parirala at mga Magpakuha sa bata ng isang aklat.
pagrerecycle. Saan ito nakikita? Pera at Basura”. pangungusap sa mga bata. Hayaan nilang madiskubre ang
Ano ang ibig sabihin nito? Sabihin muna ang buong parirala mga bahagi ng aklat.
o pangungusap na ipinasulat ng
tama ng mga bata. Talaan ng Nilalaman

Pabalat

Talahuganan

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Totoo bang may pera sa basura. Linangin ang salitang “bilin”. Pangkatin ang klase. Pag-usapan Tutukuyin ng mga bata ang bahagi
aralin. Ilahad sa pisara o powerpoint ang ang mga bilin sa tula. ng aklat at pangkatin ang mga ito
tulang “ Pera at Basura”. para sa malikhaing pagtatanghal sa
klase.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Paano pinaghihiwalay ang basura? Base sa tula “ ano ang ibig sabihin Ano –ano ang napansin mo sa Ipabasa ang “ Mga Bahagi ng
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Ano-ano ang ginagawa ng bata sa ng mag-aangkin , modelo? tula? Aklat”.
tula? Tuparin? Paano isinusulat ang parirala? At Saan ito makikita?
pangungusap?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ano –ano ang mga bilin ng mga
paglalahad ng bagong kasanayan #2 tauhan sa tula?
F. Paglinang sa Kabihasaan Ipalaro ang Unahan Tayo. Sa
(Tungo sa Formative Assessment) paghanap ng magkakatugmang
salita.( Bahala na ang guro kung
paano niya ito isasagawa).

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na Pangkatin ang klase. Bigyan ng Pangkatin ang mga bata. Tingnan Ipagawa ang “ Linangin Natin “ Pangkatin uli ang klase.Bigyan ng
buhay taludtod ang bawat pangkat. ang mga salita sa Linangin natin p.54. libro. Isulat ang mga detalye dito.At
Isasakilos ng mga bata ang na bibigyan ng kahulugan. sagutan ang nasa kahon.
nakasulat dito.
Paksa/ Bahagi
Pamagat ng Aklat
ng Talata na Nakita
Ito

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang natutuhan mo sa aralin? Kailan nagiging magkatugma ang Ano ang dapat tandaan kung Ano ang natutuhan mo sa aralin?
mga salita? susulat ng parirala ?
pangungusap?

I. Pagtataya ng Aralin Palapatin ng tunog upang maging Ipagawa ang “ Pagyamanin Ipagawa ang “ Pagyamanin Natin” Ipagawa ang “ Linangin Natin
rap o awit ang tula na binasa sa Natin”.p.54. p.55.Bigyang –puna ang ginawa “.p.55.
mga bata.Gamit ang rubrics. ng mga bata.

J. Karagdagang Gawain para sa takdang- Maging mapanuri sa pagsasakilos Magbigay ng 5 mga halimbawa ng Gawin ang mga salita sa paraang Ipagawa ang “ Pagyamanin Natin “
aralin at remediation ng tulang napakinggan. salitang magkatugma. parirala at buuin ito na isang sa LM.
pangungusap.

Bata pumasok silid Nanay


bumalik kwarto tingnan ang
kagamitan.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

PAARALAN LATAG ELEMENTARY SCHOOL Grade Level THREE ( 3 )


GRADE 3 GURO JHUN CARANDANG Learning Area ENGLISH
DAILY LESSON LOG PETSA AT ORAS NG Quarter SECOND
PAGTUTURURO
2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. OBJECTIVES

A. Content Standard Beginning Literacy


B. Performance Standard Reading Comprehensions OraL Language Grammar Spelling
C. Learning Competency/Objectives Make simple predictions Give one –to –three step directions. Form and use the past past tense Spell words with ending MARIAN REGATTA
Write the LC code for each. Write different forms of simple EN3OL – Iid –e -1.17 of frequently occurring regular consonant blends.
composition as a response to stories/ verbs ( walk –walked) EN3S- IId –e -4.1
poems EN3G –IId –f -3.2
II. CONTENT EN3WC-IId-h-3

Week 4:Preparing for the Big Day”. Giving One –to –Three Step Directions Forming and Using Past Tense of Spelling Words with Ending
Frequently Occuring Regular Verbs Consonant Blends
IV. LEARNING RESOURCES
D. References
1. Teacher’s Guide pages
2. Learner’s Materials pages
3. Textbook pages
4. Additional Materials from Learning
Resource (LR)portal
E. Other Learning Resource
V. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson or About action words.
presenting the new lesson
B. Establishing a purpose for the lesson . Vocabulary Development using What do we have always in school every Use a poem “ to start “ the lesson What happens to the leter
Context Clues morning? related to the topic to be when it combined to other
Why do you think Ana prepared so discussed. letters?
much for the big day?
C. Presenting examples/Instances of the Read aloud the story and employ Respect the flag when it is raised Write the words answer by the Present some pictures with
new lesson DRTA to let the pupils predict as they It is the symbol of our race pupils mentioning action words. ending consonant blends.
read along the story. Allow pupils Stand straight and say your pledge
read by group and then whole class With head up high, right palm on left
approach chest.

And as you sing the anthem, dear


Think of the heroes who without fear
Fought in the battlefield as might as they
Ready to die for our country so dear.

D. Discussing new concepts and practicing Allow pupils to answer questions What does the poem ask to do? How are these words ends?In what What consonant blends does
new skills # 1 about the story to allow complete form it likes? have the picture?
grasp of the story
E. Discussing new concepts and practicing
new skills # 2
F. Developing mastery
(leads to Formative Assessment 3)
G. Finding practical application of concepts Write a composition about the story Look at the picture, then give three-step Give pupils an activity to do Name the pictures.
and skills in daily living you heard.In two simple sentences. directions. forming and using past tense of Picture of bat
regular verbs. Picture of a bird
Picture of a ring.
H. Making generalizations and abstractions What lessons did you learned today? How do we call these sentences? How How can we form the verbs in past What are commonly used
about the lesson many steps are there? form of tense? ending consonant blends?
I. Evaluating learning Let the pupils draw and write a Give three-step directions for this Form the ff. action words in past Draw a line to match the
sentence about a gift they want to situation.You want your friend to know form of the verb.Use it a simple words on the right column to
receive on their birthday. which apple smells stronger; which is sentences. the blends on the left column
cold or not. Write your steps inside the 1. look to complete each word.
2. jump Sta rk
apple. 3. climb Ta st
4. hang Pai pt
5. leap Tru ct
Bi nt
Go lf
Wo nk
Ke mp
Se ld
Proje rd
J. Additional activities for application or Make your own story of the Give a three-step command/direction Make the ff. regular verbs in a story Cut pictures with ending
remediation happening of your big day. about frying an egg. form consonant ending blends.
Shout girl bake hike look drink.
VI. REMARKS

VII. REFLECTION
A. No. of learners who earned 80% in the
evaluation
B. No. of learners who require additional
activities for remediation who scored
below 80%
C. Did the remedial lessons work? No. of
learners who have caught up with the
lesson
D. No. of learners who continue to require
remediation
E. Which of my teaching strategies worked
well? Why did these work?
F. What difficulties did I encounter which
my principal or supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized materials
did I use/discover which I wish to share
with other teachers?
PAARALAN LATAG ELEMENTARY SCHOOL Grade Level THREE ( 3 )
GRADE 3 GURO JHUN CARANDANG Learning Area SCIENCE
DAILY LESSON LOG PETSA AT ORAS NG Quarter SECOND
PAGTUTURURO
2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. OBJECTIVES

A. Content Standard Demonstrate understanding of parts Demonstrate understanding of parts and Demonstrate understanding of Demonstrate understanding of
and functions of animals and functions of animals and importance to parts and functions of animals and parts and functions of animals
importance to humans humans importance to humans and importance to humans
B. Performance Standard To enumerate ways of grouping animals based on their structure and importance
C. Learning Competency/Objectives Classify animals according to body parts and use
Write the LC code for each.
II. CONTENT S3LT –Iic –d -5
Identify the body parts that enable Infer the body parts used by animals for Infer what animals eat based on Describe the body covering of MARIAN
animals to move. eating /getting food. their mouth parts and body parts. animals. REGATTA
Classify animals according to what Group animals according to
they eat. their body coverings.
IV. LEARNING RESOURCES
D. References
1. Teacher’s Guide pages 104
2. Learner’s Materials pages
3. Textbook pages
4. Additional Materials from Learning
Resource (LR)portal
E. Other Learning Resource
V. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson or What are the body parts of the birds ? How do animals move? Which animals use their tongue for What are three classification
presenting the new lesson fish?cat? What are their common getting food? as to the food they eat?
body parts?
B. Establishing a purpose for the lesson Prepare about anmals and their Do you have pets at home? What kind of food do you eat? Show pictures of different
environment. Do you have cats and dogs at home? Do you eat the same kind of food? animals?
C. Presenting examples/Instances of the Post on the board and then discuss. Show pictures of different animals. Present pictures of How are these animals
new lesson Different animals use different part of Identify the names of each. grass ,meat ,rice and fish. survive in their places?
the body.Having different body parts
make them move.
D. Discussing new concepts and practicing What are different body parts use by Which animals use their tongues for What do animals eat?
new skills # 1 animals to move? getting food?
Which animals use their beaks and claws
for getting food?
E. Discussing new concepts and practicing
new skills # 2
F. Developing mastery Divide the class into five. Draw animal you like. Individual Activity Classify the body covering of
(leads to Formative Assessment 3) Animals Movement BodyAnd afterward tell me, what body parts it Write the food that each animal this animals.
Partsuse
/ to get food. eats. 1.crab
Used 1.goat 2.snakes
1. lion 2. pig 3. dog
2. eagle 3. duck 4. bear
3.snake 4. hen 5. fish
5.sheep 6. parrot
4.caterpillar
6. monkey
5. dolphin 7. rabbit
6. kangaroo
7. dog
8.frog
9.cat
10. fish
G. Finding practical application of concepts Guessing the Animals . Divide the class into five groups. Group Activity Group the pupils into three.
and skills in daily living How do these get their food? 1- draw three examples of animals
Lizard crab rhino tiger owl snake that eat plants.
2- draw three examples of animals
that eat other animals
3- draw three animals that eat both
plants and animals.
H. Making generalizations and abstractions Do all animals move the same way? What do animals use in getting food? Are What are three classification of What are the different body
about the lesson What help them move in order to food eaten by animals related to their animals as to the food they eat? covering of animals?
live? body parts?
I. Evaluating learning Fill in the blanks. Match the animals with the body parts Write H for plant eaters ,C for Match the animals with their
1. Birds use ___ for flying. they use for getting food. anmal eaters ,and O for both plants body coverings .Write the
2. Fish uses ___ for swimming. 1. crab a. beaks and claws and anmal eaters. letter of the correct answer.
3. Snake uses __ for slithering. 2. carabao b. proboscis 1. lion 1. dog a. shell
4. Kangaroo uses ___ for hopping. 3. frogs c. pincers 2. elephant 2. crab b. slime
5. Dolphin uses fin and ___ for 4. butterfly d. mouth 3.fish 3. toad c. skin
swimming. 5. eagle e. sticky tongue 4. bird 4. fish d. feather
5. horse 5. bird e. hair
f. scales
J. Additional activities for application or Collect pictures of different moving Cut pictures of five different animals and Write 5 examples of animals of Cut pictures of five
remediation animals. paste it on short bond paper. Under each herbivores ,carnivores and animals .and group them
picture write(name of the animal ) uses omnivores. according to their body
(body parts )in getting food. coverings.
VI. REMARKS

VII. REFLECTION
A. No. of learners who earned 80% in the
evaluation
B. No. of learners who require additional
activities for remediation who scored
below 80%
C. Did the remedial lessons work? No. of
learners who have caught up with the
lesson
D. No. of learners who continue to require
remediation
E. Which of my teaching strategies worked
well? Why did these work?
F. What difficulties did I encounter which
my principal or supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized materials
did I use/discover which I wish to share
with other teachers?

PAARALAN LATAG ELEMENTARY SCHOOL Grade Level THREE ( 3 )


GRADE 3 GURO JHUN CARANDANG Learning Area MATHEMATICS
DAILY LESSON LOG PETSA AT ORAS NG Quarter SECOND
PAGTUTURURO
2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. OBJECTIVES

A. Content Standard Demonstrates understanding of multiplication and division of whole numbers including money
B. Performance Standard Is able to apply multiplication in mathematical problems and real –life situations.
.
C. Learning Competency/Objectives Multiply 2 -to -3 – digit numbers by Multiplies 1-to 2-digit numbers by 1000. Estimates the products of 2 to 3- SUMMATIVE TEST MARIAN
Write the LC code for each. multiples of 10 and 100. M3NS – IId – 43.5 digit numbers and 1 –to 2- digit REGATTA
M3NS – IId – 43.4 numbers with reasonable results.
M3NS –IId -44.1
II. CONTENT .
Multiplying Numbers by Multiples of Multiplying Numbers 1 –to 2 – Digit Estimating the Products of 2 to 3-
10 and 100. Numbers by 1000. Digit Numbers and 1 –to 2- Digit
Numbers with Reasonable Results.
IV. LEARNING RESOURCES
D. References
1. Teacher’s Guide pages 181 184 184-185
2. Learner’s Materials pages
3. Textbook pages
4. Additional Materials from Learning
Resource (LR)portal
E. Other Learning Resource
V. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson or Have the pupils recall the concept of Solve theff.exercises on the board. Flash cards to round off by the
presenting the new lesson multiplying 2-digit numbers by 2-digit 1. 10 x 34 = pupils.
numbers with regrouping. 2. 100 x 567 =
1. 56 x 17= 2. 36 x 55 = 3. 300 x 239=
B. Establishing a purpose for the lesson In what number in multiplication is How do you multiply numbers with 1 What are we going to do if we want
easy to memorize? 000? to know the exact numbers?
C. Presenting examples/Instances of the Post problem on the board. Post problem on the board on TG. Present problem on the board on
new lesson Mrs.Rivera is listing items to buy for TG.
Christmas gift.
Item Numb Numb Total
er of er of No.of
sets Pcs. Items
In
each
Set
Pencil 12 10
Paper 23 100
Hand 43 20
kerchi
ef
D. Discussing new concepts and practicing What are steps in multiplying 2 –to 3- How do we estimate the product of
new skills # 1 What are the totals of number of digit numbers by 1000? 2 to 3-digt numbers?and to 1-to 2-
items of pencils? How many items digit numbers?
are there in the table? In each pcs. Of
items was set in ?
E. Discussing new concepts and practicing Call on volunteer to the class to solve What steps do you follow in
new skills # 2 the problems. estimating the products?
1. 1000 x 2 = 2. 1000 x 8 = When do we round up?round
down?
F. Developing mastery Have the pupils answer Activity 1 in Let pupils play “ Marathon 1000”. About Do Activity 1 in LM.
(leads to Formative Assessment 3) LM. multiplying numbers by 1000.
G. Finding practical application of concepts Do Activity 4 in LM. Answer problem in Activity 3 in LM. Do Activity 4.
and skills in daily living
H. Making generalizations and abstractions How do we multiply 2-to3-digit How do we multiply 2 to -3- digit numbers How do we estimate products?
about the lesson numbers with multiples of 10 and by 1 000?
100?
I. Evaluating learning Have pupils work on Activity 5 on LM. Pupils do Activity 4 in LM. Do Activity 5 in LM. .
J. Additional activities for application or Let pupils do Activity 6 on LM. Assign Activity 5 in LM as homework. Have the pupils find the factors
remediation when we multiplied?Do Activity 6 in
LM.
VI. REMARKS

VII. REFLECTION
A. No. of learners who earned 80% in the
evaluation
B. No. of learners who require additional
activities for remediation who scored
below 80%
C. Did the remedial lessons work? No. of
learners who have caught up with the
lesson
D. No. of learners who continue to require
remediation
E. Which of my teaching strategies worked
well? Why did these work?
F. What difficulties did I encounter which
my principal or supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized materials
did I use/discover which I wish to share
with other teachers?
PAARALAN LATAG ELEMENTARY SCHOOL Grade Level THREE ( 3 )
GRADE 3 GURO JHUN CARANDANG Learning Area MAPEH
DAILY LESSON LOG PETSA AT ORAS NG Quarter SECOND
PAGTUTURURO
2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. OBJECTIVES

A. Content Standard Location ,Directions and Pathways Location ,Directions and Pathways Concept of Health and Wellness
B. Performance Standard Performs movements accurately Performs movements accurately Demonstrate understanding of the
involving locations ,levels,pathways involving locations ,levels,pathways and nature of and the prevention of
and planes. planes. diseases.
C. Learning Competency/Objectives Engage in fun and enjoyable physical Engage in fun and enjoyable physical Identifies common childhood SUMMATIVE TEST MARIAN REGATTA
Write the LC code for each. activities activities diseases.
- Moves in differnet directions in - Moves in different directions in H3DD- IIbcd - 1
response to sound and music. response to sound and music.
PE3PF – Iia –h - 2 PE3PF – Iia –h - 2
II. CONTENT .
TIKLOS BASICS Perform the Dance Tiklos COMMON CHILDHOOD
DISEASES
IV. LEARNING RESOURCES
D. References
1. Teacher’s Guide pages 265 267 391
2. Learner’s Materials pages
3. Textbook pages
4. Additional Materials from Learning
Resource (LR)portal
E. Other Learning Resource
V. PROCEDURES
A. Reviewing previous lesson or 1. Checking of attendance 1. Checking of attendance
presenting the new lesson 2. Warm –Up Activities 2. Warm –Up Activities
B. Establishing a purpose for the lesson Can you identify the tempo of the Pupils get a partner. Have you been sick? What
music?is it fast or slow? Stand side by side with a partner. sickness have you experienced?
( Let them share their experiences)
How did you feel?
C. Presenting examples/Instances of the Listen to the rhythm of the music. Teacher will lead pupils in dancing Tiklos. Present “ Actvity 1 “ Sickness
new lesson Bingo.
D. Discussing new concepts and practicing How did you find our activity? Did you enjoy dancing the Tiklos? What diseases iare being
new skills # 1 Did you enjoy dancing? What are the steps in dancing Tiklos? mentioned experienced by a child?
E. Discussing new concepts and practicing
new skills # 2
F. Developing mastery Do Activity 2 in LM.
(leads to Formative Assessment 3)
G. Finding practical application of concepts Let the pupils performed different Group the pupils into four. Let them write a sentences about
and skills in daily living steps of Tiklos. 1- Station 1 –Figure 1 the diseasesthey encountered in
2- Station 2 –Figure 2 his/her life.
3- Station 3 –Figure 3
4- Station 4 –Figure 4
H. Making generalizations and abstractions How do we respond to music in Tiklos What is Tiklos? How it is dance? What is a disease?
about the lesson Dance? How do disease affectt your study?
life?family?
I. Evaluating learning Use rubrics to check the pupils Performing the Dance Tiklos –with rates Answer Let’s Check : Health .
‘performances. of : Advisory on LM.
1. heel and toe 5 stars –excellent Rate the poster.
2. change steps 4 stars – very good Content -5 pts.
3. cut steps 3 stars – good Presentation -3 pts.
4. touch steps 2 stars- fair Creativity – 2 pts.
5. gallop steps. 1 star -poor
J. Additional activities for application or Practice to become familiar wth the Practice to become familiar wth the Interview the members of your
remediation different Tiklos steps at home. different Tiklos steps at home. family who is under the
diseases.Write information for it.
VI. REMARKS

VII. REFLECTION
A. No. of learners who earned 80% in the
evaluation
B. No. of learners who require additional
activities for remediation who scored
below 80%
C. Did the remedial lessons work? No. of
learners who have caught up with the
lesson
D. No. of learners who continue to require
remediation
E. Which of my teaching strategies worked
well? Why did these work?
F. What difficulties did I encounter which
my principal or supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized materials
did I use/discover which I wish to share
with other teachers?

You might also like