You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

SULTAN KUDART STATE UNIVERSITY


College of Teacher Education
ACCESS Campus
EJC Montilla, Tacurong City, Sultan Kudarat

MASUSING BANGHAY ARALIN SA


RETORIKA

I. Mga Layunin:

Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang;

a. Nailalahad ng maayos ang kahulugan ng diskurso.


b. Naiuulat ang tatlong anyo ng diskurso.
c. Naipapakita ang tatlong paraan para maging mahusay na tagapagsalita.

II. Paksang Aralin:

Paksa: Diskurso
Sanggunian: Modyul sa Retorika
Mga kagamitan: Powerpoint, pictures

III. Pamamaraan:
Gawain ng guro Gawain ng mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. panalangin
Magandang hapon sa ating Lahat Magandang hapon din po sa inyo.
Bago natin simulan ang ating aralin
tayo’ymagdasal muna

May gusto bang manguna sa pag-


darasalsa klaseng ito. Sa ngalan ng
ama ng anak ng espiritosanto….

Panginoon gabayan niyo po kami sa (amen)


arawna ito, sana maging masaya at
maramingpong matutunan ang aking
mga estudayante, sa aking
pagtuturomaraming salamat po aming
panginoon.Amen.

2. pagbati Magandang umaga rin po binibining


Magandang umaga sa inyong lahat mga april, magandang umaga kapwa ko
bata! mag-aaral.

3. pagtsek ng atendans
Mayroon bang hindi nakapasok ngayon Wala po Bb. April
sa ating klase?

4. pagbabalik-aral

Bago natin Kilalanin ang bagong Ako po Maam!


paksana ating tatalakayin balikan ating
balikanang naunang paksa na ating
itinalakaykahapon.

Kaya mayroong akong


isangkatanungan. Ano ng aba ating
Ang Itinalakay po natin kahapon ay
itinalakay natinkahapon?
tungko sa diskurso.
Sino ang makakapag sabi ng
tamangsagot?

Ashley!
Magaling Ashley!

B. Panlinang na Gawain
1. Paganyak

Panuto: Buuin ang mga salita at


ibigay ang tamang sagot.

BERBAL
1. ELBRAB DISKURSO
2. SODISKUR KOMUNIKATIB
3. TIBMUNIKAKO LINGGWISTIK
4. WISLINGGTIK TEKSTWAL KOMPITENS
5. TWALTEKS PITENSKOM

2. Pagsusuri
Opo bb. April
- Meron ba sa inyo ang may alam
sa kung ano ang ating takdang
aralin ngayong umaga?

- pag aaralan natin ngayon ang


Diskurso at mga paraan upang
maging mahusay na taga pag
salita.

C. Abstraksyon
sa Latin – Discursus, Paraan ng
pagpapahayag, pasulat man o
pasalita . Nangangahulugan din
ng pakikipagtalastasan. Ang
pormal at patuluyang
pagsasagawa ng isang mahusay
na usapan at Interaktibong
gawain tungo sa mabisang
paglalahad ng mga impormasyon
Tumutukoy sa kinagisnang
paraan ng pakikipagtalastasan
gayun din naman sa malalim na
pagtingin sa mga ideyang
inilalahad. Milrood 2002
ang diskurso ay tumutukoy sa
berbal na komunikasyon tulad ng
kumbersasyon. Maaari rin daw
itong isang pormal at
sistematikongeksaminasyon ng
isang paksa, pasalita man o
pasulat, tulad
halimbawadisertasyon.
Samakatwid, masasabing ang
diskurso ay isang ng anyo
ngpagpapahayag ng ideya hinggil
sa isang paksa. Masasabi rin,
kung gayon,na ang diskurso, ay
sinonimus sa komunikasyon.
Maging ano man ang anyo ng
diskurso, mahalagang taglayin ng
mga participant nito ang
komunikatib kompitens at ang
linggwistik kompitens.

Ano ang
komunikatib kompitens? Tinukoy
ito ni Noam Chomsky sa kanyang
mgahuling akda bilang pragmatik
kompitens o kahusayang
pragmatiko na nag-iinbolbsa
abilidad ng isang ispiker upang
piliin ang angkop na barayti ng
wika para saisang tiyak na
sitwasyong sosyal. Ang
konseptong ito ay tinatawag din
minsanbilang sosyolinggwistiks.
Ang kompitens na ito ay
nangangailangan ng sensitibitisa
dayalek o rehistro at kaalaman sa
mga kultural na reperens tulad ng
pamilyariti sa lipunan, pulitika,
kulturang popular, istatus ng mga
pangyayaring panlipunan at iba
pa.

Tinukoy ni Lyle
Bachman ang dalawang
konseptong kaugnay ng
kahusayang komunikatibo: ang
tekstwal kompitens o abilidad na
sumulat nang may kohisyon at
organisasyon, at ang
ilukyusyonari kompitens o ang
abilidad na magamit ang wika
para sa ideation, manipulasyon,
heuristik (halimbawa, pagkatuto o
learning) at imahinasyon.

Ano naman ang


linggwistik kompitens? Ito naman
ang mental grammar ng isang
indibidwal, ang di-konsyus na
kaalaman sa sistema ng mga
tuntunin ng wika. Ang terminong
ito ay tinatawag ng maraming
linggwista bilang payak na
kompitens. Tinawag naman ito ni
Bachman na gramatikal
kompitens, na para sa kanya ay
nagsasangkot ng di-konsyus na
kaalaman sa ponolohiya,
morpolohiya, sintaksis at
bokabularyo. Kailangan dito ang
mahusay na pagsasalita at ang
lakas ng loob na humarap sa
maraming tao.

Para maging mahusay na


tagapagsalita dapat ay:

1. Organisado at Responsable -
Kailangan bago ka umakyat ng
stage ay nakahanda ka sa mga
sasabihin mo. Kailangan
responsible ka. Mas maigi kung
magresearch muna lalo na kung
hindi familiar sa subject.

2. May kompyansa sa sarili at


kakayahang magpatawa- Dahil
nairesearch at nakahanda sa mga
sasabihin magiging confident
magsalita at magiging malakas
ang loob, dahil sigurado ka sa
sarili mong alam mo ang iyong
sinasabi dahil nairesearch mo
nga ito. Isang advantage ang may
maganda at malakas na boses
pero kahit hindi kagandahan ang
boses pero funny naman,
kagigiliwang pakinggan ng mga
audience ang tagapagsalita.

3. Determinado - Kailangan
determinado ang tagapagsalita DISKURSO
para maitawid ang punto.
Gumamit ng mga halimbawa para
maunawaan ng audience ang
mga mensahe na gustong
maitawid sa kanila.
DISKURSO
D. Paglalapat

Panuto: Kilalanin ang tinutukoy ng ORGANISADO AT RESPOSABLE


bawat pahayag. Isulat ang sagot sa
inyong sagutang papel.

1.________ Pragmatiko na nag iinbolb LINGGWISTIK KOMPITENS


sa abilidad ng isang ispiker upang piliin
ang angkop na barayti ng wika para sa
abilidad ng isang tiyak na sitwasyong
DISKURSO
sosyal.

2.________ Ito ay tumutukoy sa berbal


na komunikasyon tulad ng
kunbersasyon. Magkaroon ng imahinasyon sa isipan
ng mga tao para maging mabuhay sa
3.________ Kailangan bago ka umakyat kanilang nararanasan mismo ng isang
sa stage ay nakahanda ka sa mga manunulat . gayundin, may layunin rin
sasabihin mo, kailangan responsable ka. nito na magbigay o maglaan ng
malinaw sa isipan ng isa may
4._________ Mental grammar ng isang
indibidwal, ang di konsyus na kaalaman kinalaman sa imahe ng pook, tao,
sa sistema ng mga tuntunin ng wika. bagay, lugar at damdamin para
makagawa ng impresyon. Isa pa, nais
5.________ Abilidad na sumusulat nang nito na makahikayat o maka pukaw ng
may kohisyon at organisasyon pansin ng iba may kaugnayan sa isyu o
kaya panig.
IV. Ebalwasyon

Sa iyong palagay paano nakakatulong


ang diskurso sa ating mga mag
aaral?

Ipaliwanag ng maayos.

V. Takdang Aralin

Mag bigay ng limang paraan upang


maging mahusay na tagapagsalita

Inihanda ni:
DEMON, APRIL JEAN L.
BEED 2B

You might also like