You are on page 1of 9

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: NOBYEMBRE 14 – 17, 2022 (WEEK 2) Markahan: IKALAWANG MARKAHAN

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto, ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakop ng
Pangnilalaman Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga
Pagganap paraang pananakop sa katutubong populasyon
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong populasyon sa kapangyarihan ng Espanya
Pagkatuto/Most Essential a. Pwersang militar/ divide and rule
Learning Competencies b. Kristyanisasyon
(MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin a. natatalakay ang mga paraan ng pananakop ng mga Espanyol sa mga katutubong Pilipino; at
b. naiisa-isa ang istratehiya ng pananakop ng kolonyalistang Espanyol b. Puwersang Militar/divide and rule
II.NILALAMAN PWERSANG PWERSANG PWERSANG PWERSANG LINGGUHANG
MILITAR/DIVIDE AND MILITAR/DIVIDE AND MILITAR/DIVIDE AND MILITAR/DIVIDE AND PAGSUSULIT
RULE RULE RULE RULE
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan Ikalawang Markahan – Ikalawang Markahan – Ikalawang Markahan – Ikalawang Markahan – Ikalawang Markahan –
mula sa portal ng Learning Modyul 2: Pagsasailalim Modyul 2: Pagsasailalim ng Modyul 2: Pagsasailalim Modyul 2: Pagsasailalim Modyul 2: Pagsasailalim
Resource/SLMs/LASs ng Katutubong Katutubong Populasyon Sa ng Katutubong ng Katutubong ng Katutubong
Populasyon Sa Kapangyarihan ng Espanya Populasyon Sa Populasyon Sa Populasyon Sa
Kapangyarihan ng (Pwersang Militar at Kapangyarihan ng Kapangyarihan ng Kapangyarihan ng
Espanya (Pwersang Kristiyanisasyon Espanya (Pwersang Espanya (Pwersang Espanya (Pwersang
Militar at Kristiyanisasyon) Militar at Kristiyanisasyon Militar at Kristiyanisasyon Militar at Kristiyanisasyon
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Ano-ano ang mga dahilan Magbigay ng dahilan sa Ano ang dalawang paraan Ano ang dalawang paraan
aralin at/o pagsisimula ng pananakop ng mga pagsasailalim ng mga na ginamit ng mga na ginamit ng mga
ng bagong aralin. Kastila sa ating bansa? Pilipino sa mga Espanyol? Espanyol upang masakop Espanyol upang masakop
ang Pilipinas? ang Pilipinas?

B. Paghahabi sa layunin ng 1. P _ w _ r s _ n _ M _ l Panuto: Tukuyin ang mga


aralin _ t a r – ito ay sinasagisag sumusunod na armas.
ng espada o dahas.

2. D _ _ i d e _ n _ R _ l
e – ito ay isang taktika na
isinisimbolo ay krus. 1.
_________
Ano ang nalalaman mo sa Tingnan at suriin ang nga
Digmaang Ruso-Ukranyo? larawan sa ibaba. Ano kaya
ang ginawa ng mga tao?
Sino-sino ang may mga
kasuotang pangdigma? Ano
anong sandata ang dala ng 2.
mga Pilipino sa larawan? _________
Sa tingin ninyo, sino kaya
ang mananalo dito?

3.
_________

4.
_________

C. Pag-uugnay ng mga Ang digmaan sa pagitan Ang larawan ay tungkol sa Ang Puwersang Militar at Ang mga armas tulad ng
halimbawa sa bagong ng Ukranya at Rusya ay “Labanan sa Mactan,” isang Divide and Rule ay espada, baril, kanyon at
aralin. sa hindi pag-sang ayon ni mabangis na sagupaan na ginamit ng mga Espanyol pampasabog ay ilan
Pangulong Vladimir Putin ipinaglaban sa Pilipinas upang sakupin ang lamang sa mga ginamit ng
na umanib ang bansang noong 27 Abril 1521. Ang Pilipinas. mga kastila upang sakupin
Ukranya sa NATO na mga mandirigma ng ang ating bansa.
nagging daan upang Lapulapu, isa sa mga Datu
hangarin ng Rusya na ng Mactan, ay nadaig at
sakupin ang Ukranya. tinalo ang explorer sa
Portugal na si Ferdinand
Magellan at ang kanyang
mga kasamahan. Ito ay
patunay ng pananakop ng
Espanya sa Pilipinas.
D. Pagtalakay ng bagong Ano-ano mga dahilan sa Ano ang pwersang Paano ginamit ng mga Ano ang naging resulta ng
konsepto at paglalahad pagsasailalim ng mga militar/divide and rule? Espanyol ang puwersang puwersang military at
ng bagong kasanayan Pilipino sa mga Espanyol? military at divide and rule divide and rule?
#1 sa mga Pilipino?
E. Pagtalakay ng bagong Ang pagdating ng mga Pananakop ng mga Divide and Rule ANG RESULTA NG
konsepto at paglalahad Espanyol sa bansa ang Espanyol sa Pilipinas  Ginamit upang hatiin at DIVIDE AND RULE
ng bagong kasanayan naging hudyat sa iba’t Binago ng mga Espanyol pagharian ang mga  Napasailalim ang ating
#2 ibang mga pagbabago sa ang tahimik na pamumuhay tribo kung saan pinag- bansa sa kamay ng
buhay ng mga katutubong ng mga katutubo. aaway ng mga mga kastila na hindi
Pilipino. Ito ang naging Nagkaroon ng iba’t-ibang Espanyol natin namamalayan.
daan upang sila’y mga patakarang nagpahirap  Ang mga local na  Nasakop tayo ng mga
mapasailalim sa sa mga mamamayan. Ang pinuno na naninirahan kastila sa mapayapang
kapangyarihan ng mga ilan samga ito ay ang sa isang lugar upang paraan
dayuhang Espanyol. Ang patakarang reduccion na masakop ang ibang  Tuluyan nating niyakap
mga sumusunod ay ilan nagpalipat sa mga katutubo tribo ang relihiyong
sa mga dahilan sa sa ibang dako upangmas Kristiyanismo na
pagsasailalim ng mga mapabilis ang pananakop, Puwersang Militar hanggang sa
Pilipino. monopolyo o pangingialam  Ito ay sumisimbolo sa kasalukuyan ay
❖ Ang mga Pilipino ay ng mga Espanyol sa paraan espada na kinatawan relihiyon ng karamihan.
kulang sa mga armas at ng kalakaran, polo y ng mga sundalo o
sandata sa pakikipaglaban servicio o sapilitang conquistador ANG RESULTA NG
kaya sinamantala ng mga paggawa, patakarang  Sa hangarin na PUWERSANG MILITAR
Espanyol ang pananakop tributo o ang sapilitang mapasunod at  Nag-alsa ang mga
sa mga lalawigan. pagbabayad ng buwis at masakop ang mga Pilipino bunga ng
❖ Itinalagang pinuno ng ang pagbabago sa Pilipino sa relihiyon, usapang
Puwersang Militar ng pamahalaan na nagbigay pamamagitan ng agraryo, pagputol sa
Espanya sa Maynila si ng higit nakapangyarihan sa dahas pamamahala at
Martin De Goiti. mga dayuhan. Ang mga  Gumamit ng armas patakarang ipinatupad
❖ Sinakop ni Juan de Espanyol ay gumamit ng ang mga Espanyol ng mga mananakop
Salcedo ang Timog Luzon dalawang paraan upang tulad ng baril at iba  Ang pang-aabuso sa
at Bicol sakupin ang kapuluan ng pang uri ng labis na kapangyarihan,
❖ Itinatag ni Miguel Pilipinas. Ginamit ng mga pampasabog pagnanasa sa
Lopez de Legaspi ang Espanyol ang kayamanan, at
pamayanan sa Cebu pananampalataya o paghahangad sa
matapos nabigong Kristiyanismo upang karangalan.
ipaglaban ng mga hikayatin at amuhin ang  Pagdanak ng dugo at
katutubo ang kanilang mga katutubo. Ipinakilala pagbubuwis ng buhay
lugar. nila ang ng mga Pilipino para sa
pananampalatayang ito sa ating Kalayaan.
❖ Isinuko ni Humabon
mga mamamayan na lubos
ang kanilang lugar at
namang niyakap ng mga
tinanggap ang mga
katutubo. Kolonisasyon
Kastila.
naman ang isa pang paraan
❖ Sumunod ang iba pang ng kanilang pananakop na
ekspedisyonn naglalayon kung saan, gumamit sila ng
ding sakupin ang bansa pwersang militar o ang
sa paraang pwersa militar, divide and rule policy. Ito ay
kapag hindi ito makukuha ang paglikha ng awayan sa
sa kasunduan. pagitan ng mga tribo.
❖ Nilusob ni Legaspi ang Pinag-aaway ng mga
Kamaynilaan at dayuhan ang mga pinuno
napasailalim ito sa mga ng bawat lokal upang mas
Espanyol. mapadaliang pananakop
❖ Nagpatuloy ang nila sa mga ito at kung
kanilang pananakop sa matagumpay na
mga lalawigan sa timog at naisakatuparan ito ay saka
hilagang Luzon sa naman nila gagawin ang
pamumuno ni Juan de pananakop. Dahil sa
Salcedo. nasabing pananakop ng
❖ Ang kawalan ng mga Espanyol, naging
pagkakaisa ng mga mahirap ang pamumuhay
katutubo ang naging daan ngmga katutubo. Naging
upang pahinain ang mga alipin ang mga Pilipino sa
pag-aalsang ginawa ng sariling bayan. Ang
mga Pilipino. Kung hindi paghihirap ng mga Pilipino
noon mahimok ang mga ay nagbunga ng pag-aalsa
katutubo sa pamamagitan at paglaban sa
ng diplomasya, lakas- pamahalaang Espanya at
militar ang ginamit nila. dito nabuo ang mga lihim
❖ Sinisimbolo ng espada na organisasyon na
ang kapangyarihan at naglalayong labanan ang
lakas ng mga Espanyol sa mga Espanyol at bawiin
kanilang pananakop. angkalayaan ng bansa.
❖ Ang paraang Divide
and Rule na ginamit ng
mga Espanyol ay lalong
nagdulot ng kahinaan sa
mga Pilipino dahil pinag-
aaway sila sa kapwa
Pilipino sa ibang pangkat.
Mararahas na parusa ang
matatanggap sa mga
lumaban sa Espanyol at
sa kasamaang-palad ay
pinatay ng kapwa Pilipino
ang kanilang mga
kasama.
F. Paglinang sa Panuto: Natandaan mo pa Panuto: Basahin ang mga Panuto: Isulat ang PW Panuto: Ibigay ang mga
Kabihasaan ba ang pinagdaanan ng pangungusap at alamin ang kung ang pahayag ay naging resulta ng divide
(Tungo sa Formative mga Pilipino sa salitang tinutukoy nito. Piliin tumutukoy sa puwersang and rule at puwersang
Assessment) kapangyarihan ng mga angiyong sagot sa kahon at militar, DR naman kung ito military sa pananakop sa
Espanyol? Kung gayon isulat sa patlang. ay divide and rule. ating bansa.
sagutin ang mga
sumusunod na ____1. Paggamit ng mga
pangungusap ng T kung armas tulad ng baril,
tama at M naman kung kanyon at iba pang uri ng
mali. Isulat ang sagot sa pampasabog
inyong papel. ____2. Hinati at
1. Nasiyahan ang mga pinagharian ng mga
katutubo sa pananakop ng Espanyol ang mga tribo sa
mga Espanyol sa kanila. Patakarang Monopolyo pamamagitan ng paglikha
2. Humanga ang mga Divide and Rule Policy ng away sa pagitan ng
Espanyol sa pagkakaisa mga tribo
Polo y Servicio
ng mga katutubo. ____3. Ang mga local na
Patakarang Reduccion
3. Unang nagtayo ng pinuno na naninirahan sa
pamayanan si Miguel Patakarang Tributo isang lugar upang
Lopez de Legaspi sa Pwersang Militar masakop ang ibang tribo
Cebu. 4. Binalewala ng ____4. Ito ay sumisimbolo
mga Espanyol ang mga sa espada na kinatawan
Pilipinong lumaban sa ng mga sundalo o
kanila. ___1. Ano ang tawag sa conquistador
5. Nagtagumpay si patakarang ipinatupad ng ____5. Sa hangarin na
Legaspi sa paglusob ng mga Espanyol sa ating mapasunod at masakop
Maynila kaya napasailalim bansa na naglalayong ilipat ang mga Pilipino sa
ito sa mga Espanyol. ang mga katutubo sa pamamagitan ng dahas
malayong lugar upang
matiyak ang kapangyarihan
ng mga Espanyol kasabay
ng pagpapalaganap ng
Kristiyanismo?
___2. Anong patakaran ang
ipinatupad ng mga
Espanyol kung saan
pinagbabayad ng buwis ang
mga katutubo?
___3. Anong patakaran
kung saan kinokontrol ng
mga Espanyol ang
paraanng kalakaran ng mga
katutubo tulad ng tabako?
___4. Anong patakaran ang
ipinatupad ng mga
Espanyol kung saan
sapilitang pinagtatrabaho
ang mga kalalakihang nasa
edad 16 hanggang 60?
___5. Anong paraan ng
pananakop kung saan
pinagaaway-away ng
mgamananakop ang mga
pinuno ng bawat lugar?
G. Paglalapat ng Aralin sa Ano ang epekto ng Ano ang epekto ng Kailan maaaring ideklara Bakit kinakailangan ng
pang-araw-araw na buhay digmaan sa mga sibilyan o pwersang militar sa isang ang batas militar sa bans ana magdeklara
ordinaryong bansa? Pilipinas? minsan ng batas military?
mamamayan?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano mga dahilan sa Ano ang pwersang Ano ang pwersang Ano ang pwersang
pagsasailalim ng mga militar/divide and rule sa militar/divide and rule sa militar/divide and rule sa
Pilipino sa mga Espanyol? panahon ng pananakop ng panahon ng pananakop panahon ng pananakop
mga Espanyol? ng mga Espanyol? ng mga Espanyol?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahing mabuti Panuto: Sa pamamagitan Panuto: Ilarawan ang Panuto: Gumuhit ng isang
ang mga sumusunod na ng flow chart, buuin ang pwersang militar/divide simbolo o larawan na
tanong sa ibaba. Piliin ang pagkakasunod-sunod ng and rule policy sa maglalarawan sa
tamang sagot sa mga pangyayariukol sa pamamagitan ng patakarang divide and rule
papipilian. Titik lamang pananakop ng mga pagbibigayng angkop na at puwersang military.
ang isulat sa sagutang Espanyol sa Pilipinas. Piliin salitang naglalarawan dito. Ipaliwanag ang iyong
papel. ang mga pangyayari sa Isulat ang sagot sa kahon. sagot.
1. Sa pananakop ng mga parihabangkahon at ilagay
Espanyol , ang simbolo ng sa mga parisukat na kahon
hukbong sandatahan ay__ ayon sa pagkakasunod-
A. espada B. ginto C. krus sunod nito. Isulat ang sagot
D. pera sa mga kahon.
2. Sino ang pinuno ng
Cebu nang sakupin ni
Legaspi ang kanilang
lugar?
A. Humabon B. Kolambu
C. Lapu-lapu D. Martin de Paliwanag:
Goite _____________________
3. Ano ang kadalasang _____________________
nangyari sa mga lumaban _____________________
sa mga Espanyol? _____________________
A. binibiyayaan B. _____________________
pinaparusahan C.
nagiging opisyal D.
nagiging sundalo
4. Ano ang ginagawa ng  Nagkaroon ng pag-
mga Espanyol kung hindi aalsa o paglaban ng
sila tinatanggap ng mga mga Pilipino.
katutubo sa kanilang  Ginamit ng mga
lugar? Espanyol ang iba’t-
A. lumisan sila B. ibang stratehiya
nagpaalipin sila C. upang mas mapadali
nagmamakaawa sila D. ang pagsakop nila sa
gumagamit sila ng kapuluan.
puwersa  Ipinanukala ng mga
5. Bakit natalo ang mga Espanyol ang mga
Pilipino sa pakikipaglaban patakarangnagpahirap
sa mga Espanyol? sa mga Pilipino.
A. duwag sila B. kulang sa  Sunod-sunod na
armas C. maawain sila sa ekspedisyon ang
dayuhan D. marunong naganap pagkamatay
silang gumamit ng baril ni Ferdinand
Magellan.
 Ang ekspedisyon ni
Ferdinand Magellan.

J. Karagdagang Gawain Magsaliksik ng mga Magsaliksik ng mga Magsaliksik ng mga Magsaliksik ng mga
para sa takdang-aralin bansang sinakop ng bansang sinakop ng bansang sinakop ng bansang sinakop ng
at remediation espanya bukod sa espanya bukod sa Pilipinas. espanya bukod sa espanya bukod sa
Pilipinas. Pilipinas. Pilipinas.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like