You are on page 1of 11

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: MAY 1-5, 2023 (WEEK 1) Markahan: IKAAPAT MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang koteksto ng reporma sa
Pangnilalaman pagusbong ng kamalayang pambansa attungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang
Pagganap papel na ginagampanan nito sa pag- usbong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon
C. Mga Kasanayan sa Naipaliliwanag ang mga salik na nagbigay daan sa pagusbong ng nasyonalismong Pilipino (No Code)
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin a. Naipapaliwanang ang mga salik na nagbigay daan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino tulad ng reporma sa ekonomiya at pagtatag ng
monopolyong tabako;
b. Nakapaghahambing ng kabutihan at kasamaang dulot ng reporma sa ekonomiya at pagtatag ng monopolyong tabako; at
c. Nabibigyang halaga ang reporma sa ekonomiya at pagtatag ng monopolyo sa tabako.
II.NILALAMAN Mga Salik na Nagbigay Mga Salik na Nagbigay Mga Salik na Nagbigay
LINGGUHANG
LABOR DAY daan sa Pag-usbong ng daan sa Pag-usbong ng daan sa Pag-usbong ng
PAGSUSULIT
Nasyonalismong Pilipino Nasyonalismong Pilipino Nasyonalismong Pilipino
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Castaños, L. Arnaiz, J. & Castaños, L. Arnaiz, J. & Castaños, L. Arnaiz, J. & Castaños, L. Arnaiz, J. &
Kagamitan mula sa portal Moca, D. (2020). Ikaapat Moca, D. (2020). Ikaapat Moca, D. (2020). Ikaapat Moca, D. (2020). Ikaapat
ng Learning na Markahan – Modyul 1: na Markahan – Modyul 1: na Markahan – Modyul 1: na Markahan – Modyul 1:
Resource/SLMs/LASs Salik sa Pag-usbong ng Salik sa Pag-usbong ng Salik sa Pag-usbong ng Salik sa Pag-usbong ng
Nasyonalismo Nasyonalismo Nasyonalismo Nasyonalismo
(Monopolyo sa Tabako) (Monopolyo sa Tabako) (Monopolyo sa Tabako) (Monopolyo sa Tabako)
[Self-Learning Modules]. [Self-Learning Modules]. [Self-Learning Modules]. [Self-Learning Modules].
Department of Education. Department of Education. Department of Education. Department of Education.
Retrieved ( March 4, 2023) Retrieved ( March 4, 2023) Retrieved ( March 4, 2023) Retrieved ( March 4, 2023)
from https://r7- from https://r7- from https://r7- from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php?
id=15340 id=15340 id=15340 id=15340

Tiamzon, E. (2021). Mga Tiamzon, E. (2021). Mga Tiamzon, E. (2021). Mga Tiamzon, E. (2021). Mga
Salik na Nagbigay daan sa Salik na Nagbigay daan sa Salik na Nagbigay daan sa Salik na Nagbigay daan sa
Pag-usbong ng Pag-usbong ng Pag-usbong ng Pag-usbong ng
Nasyonalismong Pilipino. Nasyonalismong Pilipino. Nasyonalismong Pilipino. Nasyonalismong Pilipino.
[Learning Activity Sheet]. [Learning Activity Sheet]. [Learning Activity Sheet]. [Learning Activity Sheet].
Department of Education Department of Education Department of Education Department of Education
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
Panturo laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Punan ang Panuto: Punan ang patlang Panuto: Alin sa mga
nakaraang aralin at/o patlang ng tamang salita ng tamang salita upang sumusunod na sitwasyon
pagsisimula ng bagong na nasa loob ng kahon mabuo ang diwa. ang nagpapakita ng
aralin. upang mabuo ang bawat pagpapahalaga sa
pangungusap. Ang sistema ng reporma sa ekonomiya at
_______________ ay pagkatatag ng monopolyo
itinatag
Monopolyo sa tabako Sultan upang paunlarin sa tabako.
Kudarat ang
Jihad _______________ ng
Pangangayaw o bansa, subalit dahil sa
headhunting pang-aabuso ng mga
Muslim _______________, ito
Moro War rin ang naging dahilan ng
pag-usbong ng iba’t ibang
uri ng rebelyon.
1.) Ang ____________ ay
ang tawag sa banal na
digmaan ng mga Muslim.
2.) Ang ____________ ay
ang tradisyon ng
pakikidigma at
pamumugot ng mga
katutubong tinawag ng
mga Espanyol na Igorot.

3.) Ipinakita ng mga


Muslim ang kanilang
pagtanggi sa
kolonyanismong Espanyol
sa anim na digmaang
tinatawag na
____________.

4.) Si ____________ ang


sultan sa Minadanao na
unang naglunsad ng banal
na digmaan laban sa mga
Espanyol.

5.) Sa ikatlong
pagkakataon, tinangkang
sakupin ng mga Espanyol
ang mga
katutubong pangkat sa
Cordillera bilang bahagi ng
patakarang
pangekonomiya ni
Gobernador-Heneral Jose
Basco na tinawag na
____________.
B. Paghahabi sa layunin Ang pag-aalsa ay resulta Magbigay ng limang salita
ng aralin sa isang mapang-abuso at na may koneksyon sa
hindi makatarungang salitang
pamamalakad. Paano kaya “NASYONALISMO".
tumugon ang mga Pilipino
sa mga pangyayari at
pagbabago sa panahon ng
kolonyalismo o pananakop
ng mga Espanyol? Gaano
kahalaga ang pagkamulat
ng kamalayang pambansa Bakit mayroong mga taong
ng mga Pilipino bunsod sa nagwewelga? Ano ang
hamong kinaharap nila sa kanilang kadalasang
kamay ng mga ipinaglalaban? Sa iyong
mananakop? Ano ang palagay, it oba ay mabuti o
naging epekto nito sa ating hindi?
bansa?

C. Pag-uugnay ng mga Mahalagang matutuhan Mahalagang matutuhan Mahalagang matutuhan


halimbawa sa bagong mo ang tungkol sa mo ang tungkol sa mo ang tungkol sa
aralin. reporma sa ekonomiya at reporma sa ekonomiya at reporma sa ekonomiya at
ang pagkakatatag ng ang pagkakatatag ng ang pagkakatatag ng
monopolyo sa tabako sa monopolyo sa tabako sa monopolyo sa tabako sa
ating bansa sa panahon ng ating bansa sa panahon ng ating bansa sa panahon ng
pananakop ng mga pananakop ng mga pananakop ng mga
Espanyol. Nais mo bang Espanyol. Nais mo bang Espanyol. Nais mo bang
malaman ang halaga ng malaman ang halaga ng malaman ang halaga ng
reporma sa ekonomiya at reporma sa ekonomiya at reporma sa ekonomiya at
ng pagkatatag ng ng pagkatatag ng ng pagkatatag ng
monopolyo sa tabako? monopolyo sa tabako? monopolyo sa tabako?
D. Pagtalakay ng bagong Sa loob ng mahabang Sa loob ng mahabang Sa loob ng mahabang
konsepto at panahon na pamamalagi panahon na pamamalagi panahon na pamamalagi
paglalahad ng bagong ng mga Espanyol sa ng mga Espanyol sa ng mga Espanyol sa
kasanayan #1 Pilipinas, maraming Pilipinas, maraming Pilipinas, maraming
panukala ang kanilang panukala ang kanilang panukala ang kanilang
inilunsad. Mayroon para sa inilunsad. Mayroon para sa inilunsad. Mayroon para sa
paggawa, agrikultura, paggawa, agrikultura, paggawa, agrikultura,
relihiyon at maging relihiyon at maging relihiyon at maging
pangangalakal. pangangalakal. pangangalakal.
E. Pagtalakay ng bagong Monopolyo sa Tabako Monopolyo sa Tabako Monopolyo sa Tabako
konsepto at
paglalahad ng bagong Noong taong Mayo 6, Noong taong Mayo 6, Noong taong Mayo 6,
kasanayan #2 1782, si Gobernador- 1782, si Gobernador- 1782, si Gobernador-
Heneral Jose Basco ay Heneral Jose Basco ay Heneral Jose Basco ay
bumalangkas ng mga bumalangkas ng mga bumalangkas ng mga
patakarang patakarang patakarang
pangkabuhayan na pangkabuhayan na pangkabuhayan na
nakatuon sa pagsasariling nakatuon sa pagsasariling nakatuon sa pagsasariling
ekonomiya ng Pilipinas. ekonomiya ng Pilipinas. ekonomiya ng Pilipinas.
Binigyang pansin niya ang Binigyang pansin niya ang Binigyang pansin niya ang
pagpapaunlad ng pagpapaunlad ng pagpapaunlad ng
pagsasaka, komersiyo, at pagsasaka, komersiyo, at pagsasaka, komersiyo, at
pangangalakal bilang pangangalakal bilang pangangalakal bilang
tugon ng pagpapaunlad tugon ng pagpapaunlad tugon ng pagpapaunlad
kaya naitatag ang kaya naitatag ang kaya naitatag ang
Sociedad Economica de Sociedad Economica de Sociedad Economica de
Los Amigos del Pais para Los Amigos del Pais para Los Amigos del Pais para
sa pagpapatupad ng sa pagpapatupad ng sa pagpapatupad ng
kaniyang programang kaniyang programang kaniyang programang
pangkabuhayan. Ang pangkabuhayan. Ang pangkabuhayan. Ang
monopolyo sa tabako ay monopolyo sa tabako ay monopolyo sa tabako ay
ipinatupad sa Pilipinas ipinatupad sa Pilipinas ipinatupad sa Pilipinas
bilang pagkukunan ng bilang pagkukunan ng bilang pagkukunan ng
karagdagang kita sa karagdagang kita sa karagdagang kita sa
Espanya gayundin ng Espanya gayundin ng Espanya gayundin ng
pamahalaang Espanyol sa pamahalaang Espanyol sa pamahalaang Espanyol sa
Pilipinas. Pilipinas. Pilipinas.

Naging maganda ang Naging maganda ang Naging maganda ang


layunin ng pamahalaan sa layunin ng pamahalaan sa layunin ng pamahalaan sa
pagsisimula ng monopolyo pagsisimula ng monopolyo pagsisimula ng monopolyo
sa tabako sa Pilipinas. sa tabako sa Pilipinas. sa tabako sa Pilipinas.
Nabigyan ng karampatang Nabigyan ng karampatang Nabigyan ng karampatang
kabayaran ang mga kabayaran ang mga kabayaran ang mga
magsasaka sa kanilang magsasaka sa kanilang magsasaka sa kanilang
ani, ngunit nang lumaon, ani, ngunit nang lumaon, ani, ngunit nang lumaon,
naging pahirap na ito sa naging pahirap na ito sa naging pahirap na ito sa
mga Pilipino. Nagdulot ito mga Pilipino. Nagdulot ito mga Pilipino. Nagdulot ito
ng pang-aabuso ng mga ng pang-aabuso ng mga ng pang-aabuso ng mga
Espanyol kaya ginawang Espanyol kaya ginawang Espanyol kaya ginawang
bahagi ng programang bahagi ng programang bahagi ng programang
ekonomiko ang ekonomiko ang ekonomiko ang
produksiyon ng tabako sa produksiyon ng tabako sa produksiyon ng tabako sa
pamumuno ni Gobernador- pamumuno ni Gobernador- pamumuno ni Gobernador-
Heneral Jose Basco upang Heneral Jose Basco upang Heneral Jose Basco upang
pagaanin ang sitwasyon ng pagaanin ang sitwasyon ng pagaanin ang sitwasyon
monopolyo. Binigyang monopolyo. Binigyang ng monopolyo. Binigyang
pagkakataon ang mga pagkakataon ang mga pagkakataon ang mga
maliliit na mga magsasaka maliliit na mga magsasaka maliliit na mga magsasaka
na siyang magtatanim ng na siyang magtatanim ng na siyang magtatanim ng
tabako at ang maaani ay tabako at ang maaani ay tabako at ang maaani ay
kokolektahin ng mga kokolektahin ng mga kokolektahin ng mga
kolektor na nagsisilbing kolektor na nagsisilbing kolektor na nagsisilbing
tagapamagitan sa mga tagapamagitan sa mga tagapamagitan sa mga
transaksiyon sa pagitan ng transaksiyon sa pagitan ng transaksiyon sa pagitan ng
mga Espanyol at Pilipino. mga Espanyol at Pilipino. mga Espanyol at Pilipino.
Subalit, ito ang naging Subalit, ito ang naging Subalit, ito ang naging
daan upang abusuhin ang daan upang abusuhin ang daan upang abusuhin ang
kapangyarihan ng mga kapangyarihan ng mga kapangyarihan ng mga
Espanyol. Sumiklab ang Espanyol. Sumiklab ang Espanyol. Sumiklab ang
mga pag-aalsa noong mga pag-aalsa noong mga pag-aalsa noong
1596 na pinangunahan ni 1596 na pinangunahan ni 1596 na pinangunahan ni
Magalat sa Cagayan, 1785 Magalat sa Cagayan, 1785 Magalat sa Cagayan, 1785
sa pamumuno nila Lagutao sa pamumuno nila Lagutao sa pamumuno nila Lagutao
at Baladdon ng Kalinga at at Baladdon ng Kalinga at at Baladdon ng Kalinga at
sa Laoag noong 1788 sa Laoag noong 1788 sa Laoag noong 1788
laban sa hindi laban sa hindi laban sa hindi
makatarungang makatarungang makatarungang
pagbubuwis at pagbubuwis at pagbubuwis at
pagmamalabis sa pagmamalabis sa pagmamalabis sa
monopolyo sa tabako. monopolyo sa tabako. monopolyo sa tabako.
Taong 1882 tuluyang Taong 1882 tuluyang Taong 1882 tuluyang
ipinatigil ang operasyon ng ipinatigil ang operasyon ng ipinatigil ang operasyon ng
monopolyo sa tabako sa monopolyo sa tabako sa monopolyo sa tabako sa
panunugkulan ni panunugkulan ni panunugkulan ni
Gobernador Primo de Gobernador Primo de Gobernador Primo de
Rivera. Rivera. Rivera.
F. Paglinang sa Panuto: Gamit ang Venn Panuto: Hanapin sa Hanay Panuto: Hanapin sa Hanay
Kabihasaan Diagram, isa-isahin ang B ang sagot sa tanong B ang sagot sa tanong
(Tungo sa Formative mga kabutihan at mula sa Hanay A at isulat mula sa Hanay A at isulat
Assessment) kasamaang naidulot ng ang titik ng tamang sagot ang titik ng tamang sagot
monopolyo ng tabako sa sa sagutang papel. sa sagutang papel.
ating bansa. Piliin ang mga
sagot sa loob ng kahon na HANAY A HANAY B HANAY A HANAY B
nasa ibaba. _____1.) A.) Obras _____1.) F.)
Ano ang Pias Ano ang Magalat
 Umabuso ang mga tawag sa dahilan ng
kolektor na Espanyol sa programan pagpapatu
kanilang kapangyarihan. g pad sa
 Nanguna ang Pilipinas pangkabu monopolyo
sa pag-aani ng tabako sa hayan na sa tabako
buong Silangan. itinatag ni sa
 Binigyan ng pagkakataon Gobernad Pilipinas?
ang mga maliliit na mga or-Heneral _____2.) G.)
magsasaka na siyang Jose Sino ang Pagkukun
magtatanim ng tabako at Basco? nagpatigil an ng
ang mag-aani nito. _____2.) B.) Banco ang karagdaga
 Hindi na nababayaran ng Sino ang Español- operasyon ng kita ng
tama ang mga bumalangk Filipino ng Espanya
magsasakang Pilipino. as sa mga monopolyo
 Umusbong ang rebelyon. patakaran sa tabako
 Nabigyan ng g sa bansa.
karampatang kabayaran pangkabu _____3.) H.)
ang mga magsasaka sa hayan na Sino ang Lagutao at
kanilang ani. nakatuon nanguna Baladdon
sa sa pag-
MONOPOLYON NG pagsasarili aalsa
TABAKO ng noong
Kabutihang Kasamaaang ekonomiya 1596 sa
Dulot Dulot ng Cagayan
Pilipinas? dahil sa
_____3.) C.) hindi
Kailan Gobernad makatarun
itinatag or-Heneral gang
ang Jose pagbubuwi
patakaran Basco s at
g pagmamal
pangkabu abis sa
hayan na monopolyo
nakatuon sa
sa tabako.?
pagsasarili _____4.) I.) 1882
ng Sino ang
ekonomiya Gobernad
ng or-Heneral
Pilipinas? na
_____4.) D.) nagpabuw
Ano ang Sociedad ag sa
kauna- Economic monopolyo
unahang a de Los sa tabako
institusyon Amigos sa
sa Lungsod
panalapi ng Laoag
sa noong
Pilipinas? 1788?
_____5.) E.) Mayo _____5.) J.)
Ano ang 6, 1782 Sino ang Gobernad
naunang namuno or Primo
tawag sa sa pag- de Rivera
Bank of aalsang
the nangyari
Philippine sa Kalinga
Islands? noong
1785
laban sa
monopolyo
sa tabako?

G. Paglalapat ng Aralin sa Paano namulat ang mga Paano namulat ang mga Paano namulat ang mga
pang-araw-araw na buhay Pilipino sa maunlad na Pilipino sa maunlad na Pilipino sa maunlad na
kaisipan? kaisipan? kaisipan?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mga ginawa Ano-ano ang mga ginawa Ano-ano ang mga ginawa
ng mga Espanyol na ng mga Espanyol na ng mga Espanyol na
gumising sa diwang gumising sa diwang gumising sa diwang
makabayan ng mga makabayan ng mga makabayan ng mga
Pilipino? Pilipino? Pilipino?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang tamang Panuto: Isulat ang MABUTI Panuto: Piliin ang mga
bilang ng pangungusap na kung ang pahayag ay pahayag na nagpapakita
nagpapakita ng nagpapakita ng kabutihang ng pag-aabuso sa
pagpahalaga sa reaksiyon naidulot ng monopolyo sa pagtatag ng monopolyo sa
ng mga katutubong Pilipino tabako sa ating bansa at
sa kolonyalismo ng bansa. MASAMA kung ito ay hindi. tabako. Iguhit ang
emoticon na ito bilang
_____1.) Marami sa mga tanda.
1. Magkaroon ng
opisyal ng pamahalaan
pagkakaisa.
ang naging
mapagsamantala. 1.) Hindi binibigyan ng
2. Mahinto ang tamang sahod ang mga
ginawang pang-aabuso ng _____2.) Natustusan na ng manggagawang Pilipino.
mga pinunong Espanyol. kinikita sa monopolyo ng
tabako ang 2.) Nagkaroon ng
pangangailangan ng trabaho ang libu-libong
3. Matigil ang
kolonya at hindi na mamamayan.
pangangamkam ng mga
kailangan pang humingi ng
lupain ng mga pinunong
suporta mula sa Espanya.
Espanyol. 3.) Inabuso ng mga
_____3.) Malaking lupain pinunong namahala rito
4. Magpatuloy na din ang nalinang upang ang kanilang tungkulin.
alipin at sunod-sunoran ng gawing taniman ng tabako.
mga Espanyol.
4.) Ang mga
_____4.) Naging mapang- magsasakang nasisiraan
abuso ang ilang mga ng pananim ay hindi
5. Pagsunod sa labis
opisyal sa tuwing lamang pinagmulta kundi
na pagbabayad ng buwis.
maghahalungkat sa mga binuwisan ang lupa.
bahay ng magsasaka na
pinaghihinalaang
nagtatago ng tabako. 5.) Sa halip na
_____5.) Nanguna ang mapunta sa pamahalaan
Pilipinas sa pag-aani ng ang salapi, napunta ito sa
tabako sa buong Silangan. bulsa ng mga opisyal.

J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like