You are on page 1of 15

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: October 9 – 13, 2023 (WEEK 7) Markahan: UNANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang
Pangnilalaman mapahahalagahan ang konteksto ng lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng
Pilipinas
B. Pamantayan sa Naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipinogamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal at
Pagganap mahahalagang konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng
lahing Pilipino
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang sosyo -kultural at politikal na pamumuhay ng mga Pilipino a. sosyo -kultural (e.g. pagsamba (animismo, anituismo, at iba pang ritwal,
Pagkatuto/Most pagbabatok/pagbabatik , paglilibing (mummification primary/ secondary burial practices), paggawa ng bangka e. pagpapalamuti (kasuotan, alahas,
Essential Learning tattoo, pusad/ halop) f. pagdaraos ng pagdiriwang b. politikal (e.g. namumuno, pagbabatas at paglilitis) (No Code)
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin Nasusuri ang sosyo-kultural at politikal na pamumuhay ng mga Pilipino.
II.NILALAMAN SOSYO-KULTURAL AT SOSYO-KULTURAL AT SOSYO-KULTURAL AT SOSYO-KULTURAL AT
PAMPOLITIKANG PAMPOLITIKANG PAMPOLITIKANG PAMPOLITIKANG LINGGUHANG
PAMUMUHAY NG MGA PAMUMUHAY NG MGA PAMUMUHAY NG MGA PAMUMUHAY NG MGA PAGSUSULIT
SINAUNANG PILIPINO SINAUNANG PILIPINO SINAUNANG PILIPINO SINAUNANG PILIPINO
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Bagsic, R. (2021). sosyo- Bagsic, R. (2021). sosyo- Bagsic, R. (2021). sosyo- Bagsic, R. (2021). sosyo- Bagsic, R. (2021). sosyo-
Kagamitan mula sa portal kultural at pampolitikang kultural at pampolitikang kultural at pampolitikang kultural at pampolitikang kultural at pampolitikang
ng Learning pamumuhay ng mga pamumuhay ng mga pamumuhay ng mga pamumuhay ng mga pamumuhay ng mga
Resource/SLMs/LASs sinaunang sinaunang sinaunang sinaunang sinaunang
Pilipino [Learning Activity Pilipino [Learning Activity Pilipino [Learning Activity Pilipino [Learning Activity Pilipino [Learning Activity
Sheets]. Department of Sheets]. Department of Sheets]. Department of Sheets]. Department of Sheets]. Department of
Education. Education. Education. Education. Education.

Garcia, R. & Bingco, R. Garcia, R. & Bingco, R. Garcia, R. & Bingco, R. Garcia, R. & Bingco, R. Garcia, R. & Bingco, R.
(2020). Unang Markahan – (2020). Unang Markahan – (2020). Unang Markahan – (2020). Unang Markahan – (2020). Unang Markahan –
Modyul 6: Sosyo-Kultural Modyul 6: Sosyo-Kultural Modyul 6: Sosyo-Kultural Modyul 6: Sosyo-Kultural Modyul 6: Sosyo-Kultural
at Pampolitikang at Pampolitikang at Pampolitikang at Pampolitikang at Pampolitikang
Pamumuhay ng mga Pamumuhay ng mga Pamumuhay ng mga Pamumuhay ng mga Pamumuhay ng mga
Sinaunang Pilipino Sinaunang Pilipino Sinaunang Pilipino Sinaunang Pilipino Sinaunang Pilipino
[Self-Learning Modules]. [Self-Learning Modules]. [Self-Learning Modules]. [Self-Learning Modules]. [Self-Learning Modules].
Department of Education. Department of Education. Department of Education. Department of Education. Department of Education.
Retrieved ( June 14, 2023) Retrieved ( June 14, 2023) Retrieved ( June 14, 2023) Retrieved ( June 14, 2023) Retrieved ( June 14, 2023)
from https://r7- from https://r7- from https://r7- from https://r7- from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php?
id=15340 id=15340 id=15340 id=15340 id=15340

B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
Panturo laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Ano ang pagkakaiba ng Panuto. Isulat ang titik ng Panuto. Isulat ang titik ng Panuto: Naranas ng mga
nakaraang aralin at/o sosyo-kultural at tamang sagot sa iyong tamang sagot sa iyong mamamayang Pilipino ang
pagsisimula ng bagong pampolitikang kuwaderno. kuwaderno. “Community
aralin. pamumuhay ng mga 1. Alin sa mga sumusunod 1. Anong kulay ng kangan Quarantine“noong
sinaunang Pilipino? ang HINDI kalagayan o ang isinusuot ng datu? panahon ng
sitwasyon ng Pilipinas A. asul pandemya.Dahil dito
noong prekolonyal o bago B. berde maraming mga pagbabago
dumating ang mga C. itim sa pamumuhay ang
mananakop? D. pula naranasan ng mga
A. may sariling teritoryo 2. Anong uri ng Pilipino. Anong pagbabago
B. may sariling pamahalaan ang itinatag sa pamamaraan ng buhay
pamahalaan ng mga Muslim sa at sistema ng mga batas
C. may Mindanao? ang inyong nararanasan?
pananampalatayang A. pamahalaang lokal Pagbabag Pagbabag
Kristiyano B. pamahalaang lalawigan o sa o sa
D. may sistema ng C. pamahalaang sultanato Pamamara Politikal na
pagbasa at pagsulat D. pamahalaang an ng Pamumuh
2. Ano ang paniniwala ng pambarangay Buhay ay
ating mga ninuno na ang 3. Alin sa mga sumusunod
tao, hayop, halaman, bato, ang HINDI inihahanda ng
tubig, at kalikasan ay may pamilya para sa kanilang
kaluluwa? miyembro na yumao at
A. Animismo ililibing?
B. Islam A. paglilinis sa katawan
C. Judismo B. pagpapadala ng pera at
D. Kristyanismo pagkain
3. Alin sa mga sumusunod C. pagbibihis ng magarang
ang sinisimbolo ng tattoo o kasuotan
batuk sa katawan? D. paglalagay ng langis sa
A. Kaayusan katawan
B. Kabaitan 4. Sino ang nangunguna
C. Katalinuhan sa pagsasagawa ng mga
D. Kagitingan at ritwal ng mga Bisaya na
kagandahan pinaniniwalaang
4. Ano ang tawag sa tagapamagitan sa mundo,
tagapayo at katulong ng diyos at yumao?
sultan sa pagpapatupad ng A. babaylan
batas? B. ganbanes
A. Adat C. pari
B. Hariraya D. pomares
C. Ruma Bichara 5. Ang mga sumusunod ay
D. Zakat batas ng Pamahalaang
5. Ano ang ginagawa ng Sultanato MALIBAN sa isa.
mga barangay para Alin dito?
maiwasan ang di A. Adat
pagkakaunawaan at B. Sharia
awayan? C. Qur’an
A. nagkaroon sila ng isang D. Ulama
paligsahan
B. kapwa sila nanalangin
sa mga diyos upang
maiwasan ang gulo
C. sakupin ang ibang
barangay upang maging
tagasunod ng kanilang
datu
D. nakipagkasundo ang
mga barangay sa isa’t isa
sa pamamagitan ng
sandugo
B. Paghahabi sa layunin ISYUNG PANLIPUNAN! Marami ng pagbabago sa Kung may nais kang
ng aralin Sa iyong palagay, sapat ba ating lipunan na baguhin sa kasalukuyang
ang kinikita ng mga nagpabago rin sa sosyo- sosyo-kultural at
Pilipinong manggagawa kultural at pampolitikal na pampolitikal na
upang suportahan ang pamumuhay ng mga pamumuhay ng mga
pangangailangan ng Pilipino. Sa iyong palagay, Pilipino, ano ito? Ano ang
kanilang pamilya? ang kahirapan ba ay magandang maidudulot
Ano ang ipinapahiwatig ng resulta ng pagbabagong nito sa pamumuhay ng
karting editoryal sa ito? Ipaliwag. mga Pilipino?
nakaraan at kasalukuyang
pamumuhay ng mga
Pilipino? May pagbabago
ba? Ipaliwanag.

C. Pag-uugnay ng mga Ang aralin na ito ay Ang aralin na ito ay Ang aralin na ito ay Ang aralin na ito ay
halimbawa sa bagong tumatalakay tungkol sa tumatalakay tungkol sa tumatalakay tungkol sa tumatalakay tungkol sa
aralin. sosyo-kultural at sosyo-kultural at sosyo-kultural at sosyo-kultural at
pampolitikang pamumuhay pampolitikang pamumuhay pampolitikang pamumuhay pampolitikang pamumuhay
ng ating mga ninuno na ng ating mga ninuno na ng ating mga ninuno na ng ating mga ninuno na
dapat mong pag-aaralan dapat mong pag-aaralan dapat mong pag-aaralan dapat mong pag-aaralan
dahil sila ay mga pamana dahil sila ay mga pamana dahil sila ay mga pamana dahil sila ay mga pamana
ng ating lahi at ng ating lahi at ng ating lahi at ng ating lahi at
kontribusyon ng lumang kontribusyon ng lumang kontribusyon ng lumang kontribusyon ng lumang
kabihasnan sa pagbuo ng kabihasnan sa pagbuo ng kabihasnan sa pagbuo ng kabihasnan sa pagbuo ng
ating lipunan at ating lipunan at ating lipunan at ating lipunan at
pagkakakilanlan sa ating pagkakakilanlan sa ating pagkakakilanlan sa ating pagkakakilanlan sa ating
pagka Pilipino. Ang ating pagka Pilipino. Ang ating pagka Pilipino. Ang ating pagka Pilipino. Ang ating
mga ninuno ay sagana sa mga ninuno ay sagana sa mga ninuno ay sagana sa mga ninuno ay sagana sa
paniniwala at mga paniniwala at mga paniniwala at mga paniniwala at mga
ritwal,mga palamuti sa ritwal,mga palamuti sa ritwal,mga palamuti sa ritwal,mga palamuti sa
damit at katawan. damit at katawan. damit at katawan. damit at katawan.
Pinahalagahan din ng Pinahalagahan din ng ating Pinahalagahan din ng ating Pinahalagahan din ng
ating mga ninuno ang mga ninuno ang mga ninuno ang ating mga ninuno ang
kapayapaan sa kapayapaan sa kapayapaan sa kapayapaan sa
pamamagitan ng pamamagitan ng pamamagitan ng pamamagitan ng
pagkakasundo sa taga pagkakasundo sa taga pagkakasundo sa taga pagkakasundo sa taga
ibang barangay. Ang mga ibang barangay. Ang mga ibang barangay. Ang mga ibang barangay. Ang mga
sinaunang Pilipino ay may sinaunang Pilipino ay may sinaunang Pilipino ay may sinaunang Pilipino ay may
sarili ng paraan ng sarili ng paraan ng sarili ng paraan ng sarili ng paraan ng
pamumuno sa kanilang pamumuno sa kanilang pamumuno sa kanilang pamumuno sa kanilang
pamayanan. Katulad pamayanan. Katulad pamayanan. Katulad pamayanan. Katulad
ngayon, tayo ay may ngayon, tayo ay may ngayon, tayo ay may ngayon, tayo ay may
kinkilalang lider sa ating kinkilalang lider sa ating kinkilalang lider sa ating kinkilalang lider sa ating
bansa at kahit pa sa ating bansa at kahit pa sa ating bansa at kahit pa sa ating bansa at kahit pa sa ating
barangay ngayon ay may barangay ngayon ay may barangay ngayon ay may barangay ngayon ay may
kinikilala tayong kinikilala tayong kinikilala tayong kinikilala tayong
tagapanguna. Malalaman tagapanguna. Malalaman tagapanguna. Malalaman tagapanguna. Malalaman
mo sa modyul na ito ang mo sa modyul na ito ang mo sa modyul na ito ang mo sa modyul na ito ang
dalawang uri ng dalawang uri ng dalawang uri ng dalawang uri ng
pamamahala at ang pamamahala at ang pamamahala at ang pamamahala at ang
kanilang mga patakarang kanilang mga patakarang kanilang mga patakarang kanilang mga patakarang
sinunod ng mga sinaunang sinunod ng mga sinaunang sinunod ng mga sinaunang sinunod ng mga sinaunang
Pilipino. Pilipino. Pilipino. Pilipino.
D. Pagtalakay ng bagong Ang kalagayang sosyo- Ang kalagayang sosyo- Ang kalagayang sosyo- Ang kalagayang sosyo-
konsepto at kultural at pampolitikang kultural at pampolitikang kultural at pampolitikang kultural at pampolitikang
paglalahad ng bagong pamumuhay ng mga pamumuhay ng mga pamumuhay ng mga pamumuhay ng mga
kasanayan #1 sinaunang Pilipino ay ating sinaunang Pilipino ay ating sinaunang Pilipino ay ating sinaunang Pilipino ay ating
masusuri at masusuri at masusuri at masusuri at
mapapahalagahan sa mga mapapahalagahan sa mga mapapahalagahan sa mga mapapahalagahan sa mga
kaugaliang Pilipino na kaugaliang Pilipino na kaugaliang Pilipino na kaugaliang Pilipino na
sumasalamin sa sumasalamin sa sumasalamin sa sumasalamin sa
mayamang kasaysayan ng mayamang kasaysayan ng mayamang kasaysayan ng mayamang kasaysayan ng
ating bansa. ating bansa. ating bansa. ating bansa.
E. Pagtalakay ng bagong Ang kagalingan sa Ang kagalingan sa Ang kagalingan sa Ang kagalingan sa
konsepto at larangan ng sining, larangan ng sining, larangan ng sining, larangan ng sining,
paglalahad ng bagong paniniwala, paniniwala, paniniwala, paniniwala,
kasanayan #2 pakikipagkapwa-tao at pakikipagkapwa-tao at pakikipagkapwa-tao at pakikipagkapwa-tao at
pag-aaral ng pag-uugali ng pag-aaral ng pag-uugali ng pag-aaral ng pag-uugali ng pag-aaral ng pag-uugali ng
tao ay tinatawag na tao ay tinatawag na tao ay tinatawag na tao ay tinatawag na
kalinangang sosyo-kultural. kalinangang sosyo-kultural. kalinangang sosyo-kultural. kalinangang sosyo-
Makikita ang pamamaraan Makikita ang pamamaraan Makikita ang pamamaraan kultural. Makikita ang
ng pamumuhay sa ng pamumuhay sa ng pamumuhay sa pamamaraan ng
kasaysayan, kasaysayan, kasaysayan, pamumuhay sa
modernisasyon at modernisasyon at modernisasyon at kasaysayan,
teknolohiya ng isang teknolohiya ng isang teknolohiya ng isang modernisasyon at
bansa. Ang ating mga bansa. Ang ating mga bansa. Ang ating mga teknolohiya ng isang
ninuno ay sumasamba sa ninuno ay sumasamba sa ninuno ay sumasamba sa bansa. Ang ating mga
kalikasan, katulad ng kalikasan, katulad ng kalikasan, katulad ng ninuno ay sumasamba sa
kahoy, ilog, araw, bato, at kahoy, ilog, araw, bato, at kahoy, ilog, araw, bato, at kalikasan, katulad ng
iba pa dahil naniniwala sila iba pa dahil naniniwala sila iba pa dahil naniniwala sila kahoy, ilog, araw, bato, at
na ang mga ito ay may na ang mga ito ay may na ang mga ito ay may iba pa dahil naniniwala sila
kaluluwa. Tinatawag na kaluluwa. Tinatawag na kaluluwa. Tinatawag na na ang mga ito ay may
animismo ang animismo ang animismo ang kaluluwa. Tinatawag na
paniniwalang. paniniwalang. paniniwalang. animismo ang
Pinapahalagahan ng ating Pinapahalagahan ng ating Pinapahalagahan ng ating paniniwalang.
mga ninuno ang kanilang mga ninuno ang kanilang mga ninuno ang kanilang Pinapahalagahan ng ating
mga patay. Bago pa ilibing mga patay. Bago pa ilibing mga patay. Bago pa ilibing mga ninuno ang kanilang
ang bangkay, ito ay nililinis ang bangkay, ito ay nililinis ang bangkay, ito ay nililinis mga patay. Bago pa ilibing
muna, lalagyan ng langis, muna, lalagyan ng langis, muna, lalagyan ng langis, ang bangkay, ito ay nililinis
at bihisan ng magarang at bihisan ng magarang at bihisan ng magarang muna, lalagyan ng langis,
kasuotan.Pinapabaunan kasuotan.Pinapabaunan kasuotan.Pinapabaunan at bihisan ng magarang
din ang bangkay ng mga din ang bangkay ng mga din ang bangkay ng mga kasuotan.Pinapabaunan
kasangkapan katulad ng kasangkapan katulad ng kasangkapan katulad ng din ang bangkay ng mga
seramika at mga palamuti seramika at mga palamuti seramika at mga palamuti kasangkapan katulad ng
upang may magamit siya upang may magamit siya upang may magamit siya seramika at mga palamuti
sa kabilang sa kabilang sa kabilang upang may magamit siya
buhay.Matapos malibing at buhay.Matapos malibing at buhay.Matapos malibing at sa kabilang
matuyo na ang mga buto matuyo na ang mga buto matuyo na ang mga buto buhay.Matapos malibing at
ng bangkay, ito ay ng bangkay, ito ay ng bangkay, ito ay matuyo na ang mga buto
huhukayin at isisilid sa huhukayin at isisilid sa huhukayin at isisilid sa ng bangkay, ito ay
banga. Sa Bisayas, ang banga. Sa Bisayas, ang banga. Sa Bisayas, ang huhukayin at isisilid sa
mga ninuno natin ay mga ninuno natin ay mga ninuno natin ay banga. Sa Bisayas, ang
nagsusuot ng mga nagsusuot ng mga nagsusuot ng mga mga ninuno natin ay
palamuti katulad ng ginto palamuti katulad ng ginto palamuti katulad ng ginto nagsusuot ng mga
katulad ng pomares na katulad ng pomares na katulad ng pomares na palamuti katulad ng ginto
isang alahas na hugis isang alahas na hugis isang alahas na hugis katulad ng pomares na
rosas, at gambanes na rosas, at gambanes na rosas, at gambanes na isang alahas na hugis
isang gintong pulseras na isang gintong pulseras na isang gintong pulseras na rosas, at gambanes na
isinusuot sa braso at binti. isinusuot sa braso at binti. isinusuot sa braso at binti. isang gintong pulseras na
Ginagamit din ang ginto Ginagamit din ang ginto Ginagamit din ang ginto isinusuot sa braso at binti.
bilang palamuti sa ngipin. bilang palamuti sa ngipin. bilang palamuti sa ngipin. Ginagamit din ang ginto
Naglagay din sila ng mga Naglagay din sila ng mga Naglagay din sila ng mga bilang palamuti sa ngipin.
tattoo sa katawan bilang tattoo sa katawan bilang tattoo sa katawan bilang Naglagay din sila ng mga
simbolo ng kagitingan at simbolo ng kagitingan at simbolo ng kagitingan at tattoo sa katawan bilang
kagandahan. kagandahan. kagandahan. simbolo ng kagitingan at
Ang mga ninuno natin ay Ang mga ninuno natin ay Ang mga ninuno natin ay kagandahan.
nagsagawa ng ibat-ibang nagsagawa ng ibat-ibang nagsagawa ng ibat-ibang Ang mga ninuno natin ay
ritwal at pagdiriwang ritwal at pagdiriwang ritwal at pagdiriwang nagsagawa ng ibat-ibang
katulad ng Pag-anito at katulad ng Pag-anito at katulad ng Pag-anito at ritwal at pagdiriwang
Pandot. Ang pag-anito ay Pandot. Ang pag-anito ay Pandot. Ang pag-anito ay katulad ng Pag-anito at
pagbibigay alay sa mga pagbibigay alay sa mga pagbibigay alay sa mga Pandot. Ang pag-anito ay
anito, at ang pandot anito, at ang pandot anito, at ang pandot pagbibigay alay sa mga
naman ay isang naman ay isang naman ay isang anito, at ang pandot
pampamayanang alay na pampamayanang alay na pampamayanang alay na naman ay isang
isinagawa sa puno ng isinagawa sa puno ng isinagawa sa puno ng pampamayanang alay na
balete. Ang mga ritwal ay balete. Ang mga ritwal ay balete. Ang mga ritwal ay isinagawa sa puno ng
pinangunahan ng mga pinangunahan ng mga pinangunahan ng mga balete. Ang mga ritwal ay
Katalonan (sa mga Katalonan (sa mga Katalonan (sa mga pinangunahan ng mga
Tagalog) at Babaylan (sa Tagalog) at Babaylan (sa Tagalog) at Babaylan (sa Katalonan (sa mga
mga Bisaya). Sila ang mga Bisaya). Sila ang mga Bisaya). Sila ang Tagalog) at Babaylan (sa
katumbas ng mga pari sa katumbas ng mga pari sa katumbas ng mga pari sa mga Bisaya). Sila ang
ngayon. Ang kasuotan ng ngayon. Ang kasuotan ng ngayon. Ang kasuotan ng katumbas ng mga pari sa
ating mga ninuno ay batay ating mga ninuno ay batay ating mga ninuno ay batay ngayon. Ang kasuotan ng
sa kanilang katayuan sa sa kanilang katayuan sa sa kanilang katayuan sa ating mga ninuno ay batay
buhay. Ang Datu ay buhay. Ang Datu ay buhay. Ang Datu ay sa kanilang katayuan sa
nagsusuot ng pulang nagsusuot ng pulang nagsusuot ng pulang buhay. Ang Datu ay
kangan, habang asul o itim kangan, habang asul o itim kangan, habang asul o itim nagsusuot ng pulang
naman ang mga mas naman ang mga mas naman ang mga mas kangan, habang asul o itim
mababa pa kay sa Datu. mababa pa kay sa Datu. mababa pa kay sa Datu. naman ang mga mas
Upang maging isang datu, Upang maging isang datu, Upang maging isang datu, mababa pa kay sa Datu.
kailangang ikaw ay kailangang ikaw ay kailangang ikaw ay Upang maging isang datu,
kabilang sa pinakamataas kabilang sa pinakamataas kabilang sa pinakamataas kailangang ikaw ay
na antas ng lipunan, at na antas ng lipunan, at na antas ng lipunan, at kabilang sa pinakamataas
kung sultan naman, kung sultan naman, kung sultan naman, na antas ng lipunan, at
kailangang ikaw ay galing kailangang ikaw ay galing kailangang ikaw ay galing kung sultan naman,
sa angkan ni Muhammad. sa angkan ni Muhammad. sa angkan ni Muhammad. kailangang ikaw ay galing
Ang mandirigmang Ang mandirigmang Ang mandirigmang sa angkan ni Muhammad.
nagsusuot ng pulang nagsusuot ng pulang nagsusuot ng pulang Ang mandirigmang
putong ay nagpapahiwatig putong ay nagpapahiwatig putong ay nagpapahiwatig nagsusuot ng pulang
na nakapatay na siya ng na nakapatay na siya ng na nakapatay na siya ng putong ay nagpapahiwatig
isang tao, at Burdadong isang tao, at Burdadong isang tao, at Burdadong na nakapatay na siya ng
Putong naman para sa Putong naman para sa Putong naman para sa isang tao, at Burdadong
mga nakapatay na ng pito mga nakapatay na ng pito mga nakapatay na ng pito Putong naman para sa
o mahigit pa. Ang mga o mahigit pa. Ang mga o mahigit pa. Ang mga mga nakapatay na ng pito
kababaihan ay nagsusuot kababaihan ay nagsusuot kababaihan ay nagsusuot o mahigit pa. Ang mga
ng baro, kasuotang pang- ng baro, kasuotang pang- ng baro, kasuotang pang- kababaihan ay nagsusuot
itaas at saya ng mga itaas at saya ng mga itaas at saya ng mga ng baro, kasuotang pang-
Tagalog at patadyong ng Tagalog at patadyong ng Tagalog at patadyong ng itaas at saya ng mga
mga Bisaya na isang mga Bisaya na isang mga Bisaya na isang Tagalog at patadyong ng
maluwag na palda na maluwag na palda na maluwag na palda na mga Bisaya na isang
isinusuot pang –ibaba. isinusuot pang –ibaba. isinusuot pang –ibaba. maluwag na palda na
Kilala sa Mindanao ang Kilala sa Mindanao ang Kilala sa Mindanao ang isinusuot pang –ibaba.
Tribong B’laan sa Tribong B’laan sa Tribong B’laan sa Kilala sa Mindanao ang
pagsusuot ng pang-itaas pagsusuot ng pang-itaas pagsusuot ng pang-itaas Tribong B’laan sa
na damit na tinatawag na na damit na tinatawag na na damit na tinatawag na pagsusuot ng pang-itaas
Saul Laki at ang kanilang Saul Laki at ang kanilang Saul Laki at ang kanilang na damit na tinatawag na
pang-ibabang kasuotan ay pang-ibabang kasuotan ay pang-ibabang kasuotan ay Saul Laki at ang kanilang
tinatawag na Salwal tinatawag na Salwal tinatawag na Salwal pang-ibabang kasuotan ay
B’laan. Ang mga B’laan. Ang mga B’laan. Ang mga tinatawag na Salwal
kababaihan ay nagsusuot kababaihan ay nagsusuot kababaihan ay nagsusuot B’laan. Ang mga
ng pang-itaas na damit na ng pang-itaas na damit na ng pang-itaas na damit na kababaihan ay nagsusuot
kung tawagin ay Saul S’lah kung tawagin ay Saul S’lah kung tawagin ay Saul S’lah ng pang-itaas na damit na
at ang kanilang at ang kanilang at ang kanilang kung tawagin ay Saul S’lah
pangibabang kasuotan ay pangibabang kasuotan ay pangibabang kasuotan ay at ang kanilang
tinatawag na Dafeng.Ang tinatawag na Dafeng.Ang tinatawag na Dafeng.Ang pangibabang kasuotan ay
mga Maranao ay kilala sa mga Maranao ay kilala sa mga Maranao ay kilala sa tinatawag na Dafeng.Ang
kanilang tradisyunal na kanilang tradisyunal na kanilang tradisyunal na mga Maranao ay kilala sa
kasuotan na tinatawag na kasuotan na tinatawag na kasuotan na tinatawag na kanilang tradisyunal na
Malong. Ito ay malaki at Malong. Ito ay malaki at Malong. Ito ay malaki at kasuotan na tinatawag na
makulay na tela na makulay na tela na makulay na tela na Malong. Ito ay malaki at
isinusuot sa pamamagitan isinusuot sa pamamagitan isinusuot sa pamamagitan makulay na tela na
ng pagtapis sa katawan. ng pagtapis sa katawan. ng pagtapis sa katawan. isinusuot sa pamamagitan
Ang mga ninuno natin ay Ang mga ninuno natin ay Ang mga ninuno natin ay ng pagtapis sa katawan.
kilala sa paggawa ng mga kilala sa paggawa ng mga kilala sa paggawa ng mga Ang mga ninuno natin ay
sopistikadong mga sopistikadong mga sopistikadong mga kilala sa paggawa ng mga
bangka. Matitibay, bangka. Matitibay, bangka. Matitibay, sopistikadong mga
matutulin, at hinahangaan matutulin, at hinahangaan matutulin, at hinahangaan bangka. Matitibay,
ang mga bangkang ang mga bangkang ang mga bangkang matutulin, at hinahangaan
nagmula sa Pilipinas, nagmula sa Pilipinas, nagmula sa Pilipinas, ang mga bangkang
katulad ng natagpuan sa katulad ng natagpuan sa katulad ng natagpuan sa nagmula sa Pilipinas,
Butuan. Ito ay pinagbuklod Butuan. Ito ay pinagbuklod Butuan. Ito ay pinagbuklod katulad ng natagpuan sa
lang ng tinatawag na lang ng tinatawag na lang ng tinatawag na Butuan. Ito ay pinagbuklod
“wooden peg” hindi ng “wooden peg” hindi ng “wooden peg” hindi ng lang ng tinatawag na
pako. Maraming mga pako. Maraming mga pako. Maraming mga “wooden peg” hindi ng
lumang bangka ang lumang bangka ang lumang bangka ang pako. Maraming mga
nahukay ng mga eksperto nahukay ng mga eksperto nahukay ng mga eksperto lumang bangka ang
sa Pilipinas. Ang mga sa Pilipinas. Ang mga sa Pilipinas. Ang mga nahukay ng mga eksperto
bangkang ito ay tinawag ni bangkang ito ay tinawag ni bangkang ito ay tinawag ni sa Pilipinas. Ang mga
Antonio Pigafetta, isang Antonio Pigafetta, isang Antonio Pigafetta, isang bangkang ito ay tinawag ni
historyador na “Balangay”. historyador na “Balangay”. historyador na “Balangay”. Antonio Pigafetta, isang
Ang mga sinaunang Ang mga sinaunang Ang mga sinaunang historyador na “Balangay”.
Pilipino ay may sariling Pilipino ay may sariling Pilipino ay may sariling Ang mga sinaunang
paraan ng pamumuno at paraan ng pamumuno at paraan ng pamumuno at Pilipino ay may sariling
mga batas bago pa man mga batas bago pa man mga batas bago pa man paraan ng pamumuno at
dumating ang mga dumating ang mga dumating ang mga mga batas bago pa man
Espanyol. May dalawang Espanyol. May dalawang Espanyol. May dalawang dumating ang mga
uri ng pamahalaan na uri ng pamahalaan na uri ng pamahalaan na Espanyol. May dalawang
umiiral sa sinaunang umiiral sa sinaunang umiiral sa sinaunang uri ng pamahalaan na
panahon sa Pilipinas-ang panahon sa Pilipinas-ang panahon sa Pilipinas-ang umiiral sa sinaunang
barangay at sultanato. barangay at sultanato. barangay at sultanato. panahon sa Pilipinas-ang
Datu ang tawag sa Datu ang tawag sa Datu ang tawag sa barangay at sultanato.
namumuno sa isang namumuno sa isang namumuno sa isang Datu ang tawag sa
barangay at sultan naman barangay at sultan naman barangay at sultan naman namumuno sa isang
ang tawag sa namuno sa ang tawag sa namuno sa ang tawag sa namuno sa barangay at sultan naman
isang sultanato. Higit na isang sultanato. Higit na isang sultanato. Higit na ang tawag sa namuno sa
mas malaki ang sakop ng mas malaki ang sakop ng mas malaki ang sakop ng isang sultanato. Higit na
sultanato kaysa sultanato kaysa sultanato kaysa mas malaki ang sakop ng
baranggay. Katulong ng baranggay. Katulong ng baranggay. Katulong ng sultanato kaysa
datu ang Lupon ng datu ang Lupon ng datu ang Lupon ng baranggay. Katulong ng
Matatanda sa paggawa at Matatanda sa paggawa at Matatanda sa paggawa at datu ang Lupon ng
pagpatupad ng batas, pagpatupad ng batas, pagpatupad ng batas, Matatanda sa paggawa at
habang katulong naman habang katulong naman ng habang katulong naman ng pagpatupad ng batas,
ng sultan ang Ruma sultan ang Ruma Bichara sultan ang Ruma Bichara habang katulong naman
Bichara na kanyang na kanyang tagapayo. May na kanyang tagapayo. May ng sultan ang Ruma
tagapayo. May dalawang dalawang uri ng batas ang dalawang uri ng batas ang Bichara na kanyang
uri ng batas ang umiiral sa umiiral sa isang barangay- umiiral sa isang barangay- tagapayo. May dalawang
isang barangay-ang Batas ang Batas na Nakasulat at ang Batas na Nakasulat at uri ng batas ang umiiral sa
na Nakasulat at Batas na Batas na Hindi Nakasulat. Batas na Hindi Nakasulat. isang barangay-ang Batas
Hindi Nakasulat. Napaloob Napaloob sa batas na Napaloob sa batas na na Nakasulat at Batas na
sa batas na nakasulat ang nakasulat ang mga usapin nakasulat ang mga usapin Hindi Nakasulat. Napaloob
mga usapin tungkol sa tungkol sa deborsiyo, tungkol sa deborsiyo, sa batas na nakasulat ang
deborsiyo, krimen, krimen, pagmamay-ari ng krimen, pagmamay-ari ng mga usapin tungkol sa
pagmamay-ari ng ari-arian, ari-arian, at iba pa. Sa ari-arian, at iba pa. Sa deborsiyo, krimen,
at iba pa. Sa hindi hindi nakasulat na batas, hindi nakasulat na batas, pagmamay-ari ng ari-arian,
nakasulat na batas, nakasulat ang tungkol sa nakasulat ang tungkol sa at iba pa. Sa hindi
nakasulat ang tungkol sa mga tradisyon, paniniwala, mga tradisyon, paniniwala, nakasulat na batas,
mga tradisyon, paniniwala, at kaugalian. at kaugalian. nakasulat ang tungkol sa
at kaugalian. Nakipagkasundo ang mga Nakipagkasundo ang mga mga tradisyon, paniniwala,
Nakipagkasundo ang mga baranggay sa isat-isa para baranggay sa isat-isa para at kaugalian.
baranggay sa isat-isa para sa kapayapaan at sa kapayapaan at Nakipagkasundo ang mga
sa kapayapaan at kalakalan sa pamamagitan kalakalan sa pamamagitan baranggay sa isat-isa para
kalakalan sa pamamagitan ng sanduguan. Ang ng sanduguan. Ang sa kapayapaan at
ng sanduguan. Ang sanduguan ay isinasagawa sanduguan ay isinasagawa kalakalan sa pamamagitan
sanduguan ay isinasagawa sa pamamagitan ng sa pamamagitan ng ng sanduguan. Ang
sa pamamagitan ng paghiwa sa bisig gamit ang paghiwa sa bisig gamit ang sanduguan ay isinasagawa
paghiwa sa bisig gamit ang punyal at pagpapatulo ng punyal at pagpapatulo ng sa pamamagitan ng
punyal at pagpapatulo ng dugo sa kopang may alak. dugo sa kopang may alak. paghiwa sa bisig gamit ang
dugo sa kopang may alak. Ang pag-inom ng Ang pag-inom ng punyal at pagpapatulo ng
Ang pag-inom ng magkabilang panig sa magkabilang panig sa dugo sa kopang may alak.
magkabilang panig sa pinaghalong alak at dugo pinaghalong alak at dugo Ang pag-inom ng
pinaghalong alak at dugo ay nagsisilbing simbolo ng ay nagsisilbing simbolo ng magkabilang panig sa
ay nagsisilbing simbolo ng kanilang pagkakaibigan. kanilang pagkakaibigan. pinaghalong alak at dugo
kanilang pagkakaibigan. Ang batas ng sultanato ay Ang batas ng sultanato ay ay nagsisilbing simbolo ng
Ang batas ng sultanato ay batay sa tatlong Sistema. batay sa tatlong Sistema. kanilang pagkakaibigan.
batay sa tatlong Sistema. Ang una ay ang Adat , ang Ang una ay ang Adat , ang Ang batas ng sultanato ay
Ang una ay ang Adat , ang batas tungkol sa tradisyon. batas tungkol sa tradisyon. batay sa tatlong Sistema.
batas tungkol sa tradisyon. Ikalawa ay ang Sharia, ang Ikalawa ay ang Sharia, ang Ang una ay ang Adat , ang
Ikalawa ay ang Sharia, ang batas na naaayon sa batas na naaayon sa batas tungkol sa tradisyon.
batas na naaayon sa paniniwalang Islam. Ikatlo paniniwalang Islam. Ikatlo Ikalawa ay ang Sharia, ang
paniniwalang Islam. Ikatlo ay ang Qur’an, ang banal ay ang Qur’an, ang banal batas na naaayon sa
ay ang Qur’an, ang banal na aklat ng Islam. Si Sharif na aklat ng Islam. Si Sharif paniniwalang Islam. Ikatlo
na aklat ng Islam. Si Sharif ul-Hashim o Sayyid Abu ul-Hashim o Sayyid Abu ay ang Qur’an, ang banal
ul-Hashim o Sayyid Abu Bakr na isang Arabe ang Bakr na isang Arabe ang na aklat ng Islam. Si Sharif
Bakr na isang Arabe ang kauna-unahang nagtatag kauna-unahang nagtatag ul-Hashim o Sayyid Abu
kauna-unahang nagtatag ng pamahalaang sultanato ng pamahalaang sultanato Bakr na isang Arabe ang
ng pamahalaang sultanato sa Sulu noong 1450. sa Sulu noong 1450. kauna-unahang nagtatag
sa Sulu noong 1450. ng pamahalaang sultanato
sa Sulu noong 1450.
F. Paglinang sa Panuto: Upang magkaroon Panuto: Suriin ang mga Panuto: Suriin ang mga Panuto: Base sa mga
Kabihasaan ng kaayusang panlipunan, pahayag. Isulat ang SK pahayag. Isulat ang SK larawang nasa ibaba,
(Tungo sa Formative tayong mga mamamayan kung ito ay tungkol sa kung ito ay tungkol sa ipalagay ang iyong sarili na
Assessment) ay dapat pahalagahan ang sosyo-kultural na sosyo-kultural na isa sa mga datu noong
mga batas na ipinatutupad. pamumuhay ng mga pamumuhay ng mga sinaunang panahon sa
Isulat sa sagutang papel sinaunang Pilipino. Isulat sinaunang Pilipino. Isulat Pilipinas, ano-ano ang
ang tsek (✔) ang pahayag PM kung ito ay tungkol sa PM kung ito ay tungkol sa mga batas na iyong
sa ibaba kung ito ay pampolitikang pamumuhay pampolitikang pamumuhay gagawin at ipapatupad sa
nagpapakita ng pagtupad ng mga sinaunang Pilipino. ng mga sinaunang Pilipino. iyong baranggay para sa
sa mga batas, ekis (✖) _______1. Pagsamba sa katahimikan sa inyong
kung hindi nagpapakita ng kalikasan, katulad ng _______1. Naglagay ng lugar? Kumuha ng isang
pagtupad sa mga batas. kahoy, ilog, araw, bato, at mga tattoo sa katawan pirasong papel at magsulat
iba bilang simbolo ng ng limang batas na iyong
1. Nagsusuot ng _______2. Barangay at kagitingan at kagandahan. ipapatupad.
mask kapag lumalabas sa sultanato ang uri ng _______2.
bahay. pamahalaan na umiiral sa Pakikipagkasundo ng mga
sinaunang panahon sa barangay sa isa’t-isa para
2. Umiinom ng alak
Pilipinas. sa kapayapaan at
habang nasa community
quarantine. _______3. Ruma Bichara kalakalan
ang tagapayo at katulong _______3. Pagkatatag ng
3. Nasa loob ng ng sultan sa pagpapatupad pamahalaang Sultanato sa
bahay sa oras ng curfew. ng batas. Sulu
4. Sumusunod sa _______4. Pagpapahalaga _______4. Pagsasagawa
utos ng pamahalaan na sa mga mahal sa buhay na ng iba’t- ibang ritwal at
stay at home. yumao na pagdiriwang
_______5. Nagsusuot ng _______5. Ang batas ng
5. Dikit-dikit ang mga mga palamuti sa katawan Sultanato ay batay sa
tao sa pampublikong lugar tatlong sistema.
habang nasa community
quarantine.
G. Paglalapat ng Aralin sa Bilang isang mag aaral Bilang isang mag aaral Bilang isang mag aaral Bilang isang mag aaral
pang-araw-araw na buhay paano mo maipapakita ang paano mo maipapakita ang paano mo maipapakita ang paano mo maipapakita ang
paggalang sa relihiyon at paggalang sa relihiyon at paggalang sa relihiyon at paggalang sa relihiyon at
paniniwala ng iba? paniniwala ng iba? paniniwala ng iba? paniniwala ng iba?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-anong sosyo-kultural Ano-anong sosyo-kultural Ano-anong sosyo-kultural Ano-anong sosyo-kultural
at pampolitikang at pampolitikang at pampolitikang at pampolitikang
pamumuhay mayroon ang pamumuhay mayroon ang pamumuhay mayroon ang pamumuhay mayroon ang
mga sinaunang pilipino? mga sinaunang pilipino? mga sinaunang pilipino? mga sinaunang pilipino?
I. Pagtataya ng Aralin Pag-ugnay sa Panuto: Buuin ang talata. Panuto: Sa isang sagutang REPLEKSIYON.
Kasalukuyang Sitwasyon Piliin ang sagot sa kahon papel sagutin at ipaliwanag Magbigay ng sitwasyon sa
Panuto: Sumulat ng isang at isulat ito sa sagutang ang mga tanong sa ibaba. kasalukuyan na
sanaysay sa loob ng papel. Gamitin ang rubrik sa sumasalamin sa sosyo-
kahon na naglalarawan ibaba bilang gabay sa kultural at pampolitikang
tungkol sa iyong Tatlong pagsagot. pamumuhay ng mga
karanasan noong panahon Barangay at sultanato 1. May naiiba ba sa Pilipino.
ng pandemya na nagdulot Sultan Datu pagbibigay halaga sa mga
ng pagbabago sa inyong Baro at saya patay o yumao noong
pamumuhay. Animismo sinaunang panahon at sa
Pomaras kasalukuyan? Ipaliwanag
Kangan ang iyong sagot.
Banga
Sanduguan
Maraming natatanging
kaugalian ang mga
sinaunang Pilipino. Sa
pananamit, ang 2. Mahalaga ba ang
kalalakihan ay nagsuot ng pagkakaroon ng batas sa
pantaas na damit na pagkamit ng kaayusang
tinatawag na (1) panlipunan? Bakit?
__________ at ang
kababaihan ay nagsuot ng
(2) _________ at
________. Sa palamuti
naman ang ating mga
ninuno ay nagsuot ng Rubriks sa Pagsulat ng
isang alahas na hugis Talata
rosas na tinatawag na (3)
_____________. Sa
kaugalian sa paglilibing
kung ang buto ng bangkay
ay natutuyo na, ito ay
huhukayin at isisilid sa
(4)___________.
Naniniwala din ang mga
sinaunang Pilipino na may
espiritung nananahan sa
kanilang kapaligiran.Ang
tawag sa paniniwalang ito
ay (5)____________. Mula
sa mga natatag na mga
pamayanan ay umusbong
ang pangangailangan sa
kaayusan kaya naitatag
ang sistema ng
pamamahala. May
dalawang uri ng
pamahalaan na umiiral sa
sinaunang panahon sa
Pilipinas ang (6)
_________ at ________.
Ang tawag sa namumuno
ng barangay ay (7)
________ (8) _________
naman ang tawag sa
namumuno sa isang
sultanato. Nakipagkasundo
ang mga barangay sa isa’t-
isa para sa kapayapaan at
kalakalan sa pamamagitan
ng (9) _____________.
Habang ang batas ng
sultanato ay batay sa (10)
__________ sistema.
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like