You are on page 1of 13

Paaralan: Namayan Elementary School Baitang at Antas V- Bonifacio

Guro: Aaron Joshua M. Garcia Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Petsa ng Pagtuturo: MAY 29 – JUNE 2, 2023 (WEEK 5) Markahan: IKAAPAT MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang koteksto ng reporma sa pagusbong ng
Pangnilalaman kamalayang pambansa attungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang papel na ginagampanan
Pagganap nito sa pag- usbong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon
C. Mga Kasanayan sa Natataya ang partisipasyon ng iba’t-ibang rehiyon at sektor (katutubo at kababaihan) sa pakikibaka ng bayan (AP5PKBIVf-4)
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
D. Paksang Layunin a. Natataya ang partisipasyon ng mga katutubo at kababaihan sa iba’t ibang rehiyon at sektor sa pakikibaka ng bayan; at
b. Naitatala ang partisipasyon ng mga katutubo at kababaihan sa iba’t ibang rehiyon at sektor sa pakikibaka.
II.NILALAMAN Partisipasyon ng Iba’t Ibang Partisipasyon ng Iba’t Ibang Partisipasyon ng Iba’t Ibang Partisipasyon ng Iba’t Ibang
Rehiyon at Sektor (Katutubo at Rehiyon at Sektor (Katutubo Rehiyon at Sektor (Katutubo Rehiyon at Sektor (Katutubo at
LINGGUHANG PAGSUSULIT
Kababaihan) sa Pakikibaka ng at Kababaihan) sa Pakikibaka at Kababaihan) sa Kababaihan) sa Pakikibaka ng
Bayan ng Bayan Pakikibaka ng Bayan Bayan
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Castaños, L. Arnaiz, J. & Moca, Castaños, L. Arnaiz, J. & Castaños, L. Arnaiz, J. & Castaños, L. Arnaiz, J. & Moca,
Kagamitan mula sa portal D. (2020). Ikaapat na Markahan – Moca, D. (2020). Ikaapat na Moca, D. (2020). Ikaapat na D. (2020). Ikaapat na Markahan
ng Learning Modyul 3: Partisipasyon ng Iba’t Markahan – Modyul 3: Markahan – Modyul 3: – Modyul 3: Partisipasyon ng
Resource/SLMs/LASs Ibang Rehiyon at Sektor [Self- Partisipasyon ng Iba’t Ibang Partisipasyon ng Iba’t Ibang Iba’t Ibang Rehiyon at Sektor
Learning Modules]. Department Rehiyon at Sektor [Self- Rehiyon at Sektor [Self- [Self-Learning Modules].
of Education. Retrieved ( March Learning Modules]. Learning Modules]. Department of Education.
4, 2023) from https://r7- Department of Education. Department of Education. Retrieved ( March 4, 2023) from
2.lms.deped.gov.ph/moodle/mod/ Retrieved ( March 4, 2023) Retrieved ( March 4, 2023) https://r7-2.lms.deped.gov.ph/mo
folder/view.php?id=15340 from https://r7- from https://r7- odle/mod/folder/view.php?
2.lms.deped.gov.ph/moodle/ 2.lms.deped.gov.ph/moodle/ id=15340
mod/folder/view.php? mod/folder/view.php?
id=15340 id=15340

B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, laptop, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, laptop, PowerPoint Presentation, laptop,
Panturo SLMs/Learning Activity Sheets, laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning SLMs/Learning Activity Sheets, SLMs/Learning Activity Sheets,
bolpen, lapis, kuwaderno Activity Sheets, bolpen, lapis, Activity Sheets, bolpen, bolpen, lapis, kuwaderno bolpen, lapis, kuwaderno
kuwaderno lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Punan mo ng wastong Panuto: Ano-ano ang mga Panuto: Ibigay ang Panuto: Isulat ang kung
nakaraang aralin at/o salita ang bawat patlang. Piliin sa maganda at di-magandang hinihinging kasagutan ayon sang-ayon ka sa sinasabi ng
pagsisimula ng bagong loob ng kahon ang tamang sagot. naidulot ng partisipasyon ng sa ipinahiwatig. Isulat ang
aralin. mga kababaihan sa nawawalang letra upang pangungusap at naman
pakikibaka ng bayan? mabuo ang sagot sa kung hindi.
Jihad tanong.
Pangangayaw MAGAND DI-
Sultan Kudarat Monopolyo sa A MAGAND 1. Siya ay asawa ni 1. Walang mahalagang
tabako A Gregorio De Jesus. naitulong ang mga Pilipino mula
Katolisismo A_D_ES B_ _ _ FAC _ _ sa ibang rehiyon sa
Digmaang Moro pakikipaglaban sa mga
1.) Ang ___________ang banal 2. Nang mahuli at makulong mananakop na Espanyol.
na digmaan ng mga Muslim. si Melchora Aquino, dito
2.) Ang ___________ay ang siya ipinatapon ng mga
tradisyon ng pakikidigma at 2. Maraming iba’t-ibang
Kastila at dito rin siya
pamumugot ng mga katutubong dahilan kung bakit nag-alsa ang
tinanggap ng mag-asawang
Igorot. mga Pilipino laban sa mga
Pilipino.
3.) Ipinakita ng mga Muslim ang Kastila.
G__M
kanilang pagtanggi sa
kolonyalismong Espanyol sa 3. Siya ay Tubong Pototan,
anim na digmaang tinatawag na 3. Ilan sa mga Pilipino ay
Iloilo at nagmula sa nag-aklas dahil sa relihiyon.
___________. mayamang angkan.
4.) Si ___________ ang Sultan TE _ _ S A MA _ _ AN_A
na unang naglunsad ng banal na 4. Ang mga katutubong
digmaan laban sa mga Espanyol. 4. Sa bundok na ito dinala Pilipino tulad ng mga Igorot at
5.) Sa ikatlong pagkakataon, at binarily si Andres sang-ayon sa pananakop ng
tinangkang sakupin ng mga mga kastila.
Espanyol ang mga Igorot bilang Bonifacio kasama ang
bahagi ng patakarang pang- kanyang kapatid na si
ekonomiya ni Gobernador- Procopio na matatagpuan 5. Ang mga Pilipina at may
Heneral Basco na ___________. sa Maragondon, Cavite. mga ginampanang mahalagang
BU _ _ _ K HU_ _ G bilang mandirigma, babaylan, at
ilaw ng tahanan.
5. Tawag sa lalaking
miyembro ng Katipunan. KA
_ _ PU _ _ RO.
B. Paghahabi sa layunin DEBATE: Ano ang masasabi mo sa mga
ng aralin katangian ng ating mga
Maituturing mo ba na mas kababaihan noon lalo na sa
may pakinabang ang mga panahon ng rebolusyon?
kababaihan noon kaysa
ngayon?

Sa pag-usad ng kolonyalismong
Espanyol, ang mga gobernador-
heneral at mga paring namalakad
sa pamahalan at simbahan sa
Pilipinas ay naging malupit at Kilala mo ba ang nasa
mahigpit sa kanilang pamumuno larawan?
sa mga katutubong Pilipino. Ang
hindi makatarungang pamumuno
ng mga Espanyol ay humantong
sa tahasang pagtutol ng mga
Pilipino sa kanilang mga
patakaran at pamamahala. Ilan
sa kanilang mga tinutulan ay ang
mataas na buwis, sapilitang
paggawa diskriminasyon sa
lipunan, at malupit na
pamamalakad ng mga prayle at
pinunong Espanyol.

C. Pag-uugnay ng mga Ang partisipasyon ng mga Ang partisipasyon ng mga Ang partisipasyon ng mga Ang partisipasyon ng mga
halimbawa sa bagong katutubo at kababaihan sa iba’t katutubo at kababaihan sa katutubo at kababaihan sa katutubo at kababaihan sa iba’t
aralin. ibang rehiyon at sektor sa iba’t ibang rehiyon at sektor iba’t ibang rehiyon at sektor ibang rehiyon at sektor sa
pakikibaka ng bayan ay hudyat sa pakikibaka ng bayan ay sa pakikibaka ng bayan ay pakikibaka ng bayan ay hudyat
sa hindi makatarungang hudyat sa hindi hudyat sa hindi sa hindi makatarungang
pamamalakad ng mga Espanyol, makatarungang makatarungang pamamalakad ng mga Espanyol,
mapang-abusong patakaran at pamamalakad ng mga pamamalakad ng mga mapang-abusong patakaran at
mga pangyayari sa loob ng bansa Espanyol, mapang-abusong Espanyol, mapang-abusong mga pangyayari sa loob ng
na nakaapekto sa pamumuhay patakaran at mga pangyayari patakaran at mga bansa na nakaapekto sa
ng mga Pilipino. sa loob ng bansa na pangyayari sa loob ng pamumuhay ng mga Pilipino.
nakaapekto sa pamumuhay bansa na nakaapekto sa
ng mga Pilipino. pamumuhay ng mga
Pilipino.
D. Pagtalakay ng bagong Alam mo ba kung ano ang Alam mo ba kung ano ang Alam mo ba kung ano ang Alam mo ba kung ano ang
konsepto at partisipasyon ng iba’t ibang partisipasyon ng iba’t ibang partisipasyon ng iba’t ibang partisipasyon ng iba’t ibang
paglalahad ng bagong rehiyon at sektor sa pakikibaka rehiyon at sektor sa rehiyon at sektor sa rehiyon at sektor sa pakikibaka
kasanayan #1 ng bayan? pakikibaka ng bayan? pakikibaka ng bayan? ng bayan?
E. Pagtalakay ng bagong Partisipasyon ng mga Katutubo at Partisipasyon ng mga Partisipasyon ng mga Partisipasyon ng mga Katutubo
konsepto at Kababaihan sa Iba’t Ibang Katutubo at Kababaihan sa Katutubo at Kababaihan sa at Kababaihan sa Iba’t Ibang
paglalahad ng bagong Rehiyon Iba’t Ibang Rehiyon Iba’t Ibang Rehiyon Rehiyon
kasanayan #2 Sa panahon ng Kolonyalismong Sa panahon ng Sa panahon ng Sa panahon ng Kolonyalismong
Espanyol sa Pilipinas ay Kolonyalismong Espanyol sa Kolonyalismong Espanyol Espanyol sa Pilipinas ay
nagkaroonng iba’t ibang pag- Pilipinas ay nagkaroonng iba’t sa Pilipinas ay nagkaroonng nagkaroonng iba’t ibang pag-
aalsa dahil sa hindi maayos na ibang pag-aalsa dahil sa hindi iba’t ibang pag-aalsa dahil aalsa dahil sa hindi maayos na
pamamalakad ng mga maayos na pamamalakad ng sa hindi maayos na pamamalakad ng mga
gobernador-heneral at mga pari. mga gobernador-heneral at pamamalakad ng mga gobernador-heneral at mga pari.
Humantong sa tahasang pagtutol mga pari. Humantong sa gobernador-heneral at mga Humantong sa tahasang pagtutol
ang mga Pilipino sa mataas na tahasang pagtutol ang mga pari. Humantong sa ang mga Pilipino sa mataas na
buwis, sapilitang paggawa, Pilipino sa mataas na buwis, tahasang pagtutol ang mga buwis, sapilitang paggawa,
diskriminasyon sa lipunan, at sapilitang paggawa, Pilipino sa mataas na diskriminasyon sa lipunan, at
malupit na pamamalakad. Ang diskriminasyon sa lipunan, at buwis, sapilitang paggawa, malupit na pamamalakad. Ang
mga pag-aaklas na ito ay malupit na pamamalakad. diskriminasyon sa lipunan, mga pag-aaklas na ito ay
nilahukan ng mga katutubo, Ang mga pag-aaklas na ito ay at malupit na pamamalakad. nilahukan ng mga katutubo,
maging ng mga kababaihang nilahukan ng mga katutubo, Ang mga pag-aaklas na ito maging ng mga kababaihang
buhat sa iba’t ibang sektor ng maging ng mga kababaihang ay nilahukan ng mga buhat sa iba’t ibang sektor ng
lipunan. Ilan sa mga pag-aaklas buhat sa iba’t ibang sektor ng katutubo, maging ng mga lipunan. Ilan sa mga pag-aaklas
na ito ay ang mga sumusunod: lipunan. Ilan sa mga pag- kababaihang buhat sa iba’t na ito ay ang mga sumusunod:
aaklas na ito ay ang mga ibang sektor ng lipunan. Ilan
sumusunod: sa mga pag-aaklas na ito ay
ang mga sumusunod:
Ilan sa mga kababaihan noon na Ilan sa mga kababaihan noon Ilan sa mga kababaihan Ilan sa mga kababaihan noon na
nakipaglaban din upang isulong na nakipaglaban din upang noon na nakipaglaban din nakipaglaban din upang isulong
ang kalayaan ng bansa ay sina: isulong ang kalayaan ng upang isulong ang kalayaan ang kalayaan ng bansa ay sina:
bansa ay sina: ng bansa ay sina:
1. Gabriela Silang – Ipinagpatuloy 1. Gabriela Silang –
ng asawa ni Diego Silang ang 1. Gabriela Silang – 1. Gabriela Silang – Ipinagpatuloy ng asawa ni Diego
pag-aalsang sinimulan taong Ipinagpatuloy ng asawa ni Ipinagpatuloy ng asawa ni Silang ang pag-aalsang
1762-1763. Nag-alsa ang mag- Diego Silang ang pag- Diego Silang ang pag- sinimulan taong 1762-1763.
asawa dahil sa hindi aalsang sinimulan taong aalsang sinimulan taong Nag-alsa ang mag-asawa dahil
makatarungang pagpataw ng 1762-1763. Nag-alsa ang 1762-1763. Nag-alsa ang sa hindi makatarungang
buwis at pagnanais na palayasin mag-asawa dahil sa hindi mag-asawa dahil sa hindi pagpataw ng buwis at pagnanais
ang mga Espanyol. Nahuli si makatarungang pagpataw ng makatarungang pagpataw na palayasin ang mga Espanyol.
Gabriela at binitay. buwis at pagnanais na ng buwis at pagnanais na Nahuli si Gabriela at binitay.
palayasin ang mga Espanyol. palayasin ang mga
2. Babaylan- Kilala ang mga Nahuli si Gabriela at binitay. Espanyol. Nahuli si Gabriela 2. Babaylan- Kilala ang mga
Babaylan bilang mga sinaunang at binitay. Babaylan bilang mga sinaunang
manggagamot, manghuhula, at 2. Babaylan- Kilala ang mga manggagamot, manghuhula, at
pinuno ng pananampalataya ng Babaylan bilang mga 2. Babaylan- Kilala ang mga pinuno ng pananampalataya ng
komunidad. Inaasahan sila ng sinaunang manggagamot, Babaylan bilang mga komunidad. Inaasahan sila ng
mga tao na maaring humingi ng manghuhula, at pinuno ng sinaunang manggagamot, mga tao na maaring humingi ng
ulan sa kanilang mga pananampalataya ng manghuhula, at pinuno ng ulan sa kanilang mga
kinikilalalang Diyos at mga diwata komunidad. Inaasahan sila ng pananampalataya ng kinikilalalang Diyos at mga
lalo na sa panahon na kailangan mga tao na maaring humingi komunidad. Inaasahan sila diwata lalo na sa panahon na
ng mga ito sa pananim at ang ng ulan sa kanilang mga ng mga tao na maaring kailangan ng mga ito sa pananim
mga babaylan rin ang kinikilalalang Diyos at mga humingi ng ulan sa kanilang at ang mga babaylan rin ang
tinatakbuhan ng mga tao sa diwata lalo na sa panahon na mga kinikilalalang Diyos at tinatakbuhan ng mga tao sa
panahon ng mga kalamidad. kailangan ng mga ito sa mga diwata lalo na sa panahon ng mga kalamidad.
Nang dumating ang mga pananim at ang mga panahon na kailangan ng Nang dumating ang mga
Espanyol, naging malaking babaylan rin ang mga ito sa pananim at ang Espanyol, naging malaking
hamon sa mga Babaylan ang tinatakbuhan ng mga tao sa mga babaylan rin ang hamon sa mga Babaylan ang
kagustuhan nila na baguhin ang panahon ng mga kalamidad. tinatakbuhan ng mga tao sa kagustuhan nila na baguhin ang
kanilang kinagisnang Nang dumating ang mga panahon ng mga kanilang kinagisnang
pananampalataya, kung kaya’t Espanyol, naging malaking kalamidad. Nang dumating pananampalataya, kung kaya’t
buong tapang nilang hamon sa mga Babaylan ang ang mga Espanyol, naging buong tapang nilang
ipinagtanggol ang kanilang mga kagustuhan nila na baguhin malaking hamon sa mga ipinagtanggol ang kanilang mga
paniniwala na kaakibat ng ng ang kanilang kinagisnang Babaylan ang kagustuhan paniniwala na kaakibat ng ng
kanilang pagkatao. Noong pananampalataya, kung nila na baguhin ang kanilang pagkatao. Noong
pinuwersa sila ng mga Espanyol kaya’t buong tapang nilang kanilang kinagisnang pinuwersa sila ng mga Espanyol
na yakapin ang Katolisismo at ipinagtanggol ang kanilang pananampalataya, kung na yakapin ang Katolisismo at
sambahin ang mga santo na dala mga paniniwala na kaakibat kaya’t buong tapang nilang sambahin ang mga santo na
ay kinuha nila ito at sinamba ng ng kanilang pagkatao. ipinagtanggol ang kanilang dala ay kinuha nila ito at
bilang mga anito at diwata. Noong pinuwersa sila ng mga mga paniniwala na kaakibat sinamba bilang mga anito at
Sinuway nila ang tradisyonal na Espanyol na yakapin ang ng ng kanilang pagkatao. diwata. Sinuway nila ang
pananaw sa kababaihan. Sa Katolisismo at sambahin ang Noong pinuwersa sila ng tradisyonal na pananaw sa
pamamagitan ng tiyak na mga santo na dala ay kinuha mga Espanyol na yakapin kababaihan. Sa pamamagitan ng
pagkilos, nagawa nilang ihatid nila ito at sinamba bilang mga ang Katolisismo at tiyak na pagkilos, nagawa nilang
ang mensahe na may magagawa anito at diwata. Sinuway nila sambahin ang mga santo ihatid ang mensahe na may
ang kababaihan upang ang tradisyonal na pananaw na dala ay kinuha nila ito at magagawa ang kababaihan
magkaroon ng pagbabago sa sa kababaihan. Sa sinamba bilang mga anito at upang magkaroon ng pagbabago
lipunan. pamamagitan ng tiyak na diwata. Sinuway nila ang sa lipunan.
pagkilos, nagawa nilang tradisyonal na pananaw sa
ihatid ang mensahe na may kababaihan. Sa
magagawa ang kababaihan pamamagitan ng tiyak na
upang magkaroon ng pagkilos, nagawa nilang
pagbabago sa lipunan. ihatid ang mensahe na may
magagawa ang kababaihan
upang magkaroon ng
pagbabago sa lipunan.
F. Paglinang sa Panuto: Hanapin sa Hanay B ang Panuto: Ibigay ang salita o Panuto: Punan ang kahon Panuto: Basahin ang bawat
Kabihasaan kaugnay na ideya ng mga tao na mga salitang katumbas ng ng wastong salita upang isang pangungusap. Isulat ang
(Tungo sa Formative nasa Hanay A. Isulat ang mga patlang. mabuo ang diwa. FACT kung nagpapahayag ito ng
Assessment) wastong sagot sa patlang. katotohanan, at BLUFF kung
HANAY A HANAY B 1.) Pag-aalsang Sulayman at Ang ng mga hindi.
_______1. A. Alak na Lakadula : Manila ; Pag- at
Francisco mula sa aalsang Sumuroy: kababaihan sa iba’t ibang _____1.) Ang pag-aalsa ni
Dagohoy tubo (Basi) _____________________. sa Dagohoy ay isang pag-aalsang
_______2. B. Polo y 2.) Apolinario dela Cruz : pakikibaka ng bayan ay politikal.
Hermano servicio _____________________ ; dahil sa hindi patas na _____2.) Ang mga salik ng pag-
Pule Francisco Dagohoy: cabeza pamamalakad at mapang- aalsa ay ang mga pag-aalsang
_______3. C. Pag- de barangay. abusong patakaran ng mga panrelihiyon, pangekonomiko at
Tapar, aalsang 3.) Pag-aalsang Basi : alak ; mananakop na politikal.
Babaylan panrelihiyo Pag-aalsang Sumuroy : na _____3.) Ang dahilan nang pag-
at Bancao n _____________________. nakaapekto sa pamumuhay aalsa ni Sumuroy ay ang pag-
________ D. 4.) Datu Bancao : Carigara, ng mga . aklas laban sa polo y servicio sa
4. Pedro Confradia Leyte ; Francisco Maniago : Samar kung saan ang mga
Ambaristo de San ____________________. 5.) waray ay ipinadala sa mga
Jose Pag-aalsa ni Tapar : pagawaan ng barko sa Cavite,
________ E. Cabeza _____________________; malayo sa kanilang tirahan.
5. Agustin de Pag-aalsang Basi : Piddig, _____4.) Naging matagumpay
Sumuroy barangay Ilocos Norte ang mga naitalang pag-aalsa.
_____5.) Lubos na nakikiisa sa
mga katutubo ang mga
mayayamang angkan na
nagtatamasa ng kaginhawaan sa
ilalim ng mga Kastila.
G. Paglalapat ng Aralin sa Nararapat ba ang pagsasabi o Nararapat ba ang pagsasabi Nararapat ba ang Nararapat ba ang pagsasabi o
pang-araw-araw na buhay paglalahad ng diskuntento? o paglalahad ng diskuntento? pagsasabi o paglalahad ng paglalahad ng diskuntento?
Paano sasabihin ang mga ito? Paano sasabihin ang mga diskuntento? Paano Paano sasabihin ang mga ito?
ito? sasabihin ang mga ito?
H. Paglalahat ng Aralin Maliban sa mga pag-aalsang Maliban sa mga pag-aalsang Maliban sa mga pag- Maliban sa mga pag-aalsang
naganap noong panahon ng naganap noong panahon ng aalsang naganap noong naganap noong panahon ng
kolonyalismo, ano pa ang mga kolonyalismo, ano pa ang panahon ng kolonyalismo, kolonyalismo, ano pa ang mga
halimbawa ng pag-aalsang mga halimbawa ng pag- ano pa ang mga halimbawa halimbawa ng pag-aalsang
naganap sa bansa? aalsang naganap sa bansa? ng pag-aalsang naganap sa naganap sa bansa?
bansa?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Tukuyin ang konseptong Panuto: Piliin ang tamang Panuto: Isulat ang TAMA Panuto: Isulat ang tamang
inilalarawan sa bawat bilang. sagot. kung ang pahayag ay katawagan sa mga kaganapang
_____1.)Ang pag-aalsa ni wasto, MALI kung hindi ipinapakita ng mga larawan.
Dagohoy ay tinaguriang naman. Piliin ang tamang sagot sa loob
1.) Siya ang pinakamahabang pag-aalsa. _____1.) Ang pag-aalsa ni ng kahon.
nagpatuloy sa sinimulang pag- Bakit kaya nagtagal ito? Lapu-Lapu ang kauna-
aalsa ng kaniyang asawa. Dahil A.) Dahil sa pagtutol ng pariunahang naitalang
sa hindi makatarungang na bigyan ng marangal na pagpapakita ng pagtutol ng Pag-aalsang Basi
pagpataw ng buwis at pagnanais libing ang kanyang kapatid. mga Pilipino sa pananakop Pag-aalsa nina Diego Silang
na palayasin ang mga Espanyol. B.) Dahil maraming Espanyol ng mga Espanyol. at Gabriela Silang
Pag-aalsa ni Apolinario dela
2.) na kampi sa kanya. _____2.) Si Gabriela Silang
Cruz sa Tayabas
Pinamunuan niya ang pag-aalsa C.) Dahil sa makabagong ang nagpatuloy sa
laban sa polo y servicio sa armas. sinimulang pag-aalsa ng
Samar. D.) Dahil hindi siya nawalan kaniyang asawa.
ng loob at pag-asa sa _____3.) Labis na ikinatuwa
3.) pakikipaglaban. ng mga Pilpino ang
Pinamunuan niya ang mga taga sapilitang paggawa,
Carigara na lumaban sa _____2.)Ang sumusunod ay monopolyo at kalakalang
simbahang Katolika ng Leyte dahilan ng pagkakabigo ng galyon.
katuwang ang babaylan na si mga unang pag-aalsa ng mga _____4.) Dahil sa
Pagali. Sila ay nagtayo ng mga Pilipino laban sa mga pagpapalaganap ng mga
dambana para sa mga anito, at Espanyol maliban sa isa. Espanyol sa Kristiyanismo,
hinikayat ang ilang bayan na A.) Topograpiya ng Pilipinas maraming Pilipino ang
sumapi sa kanila at makilahok sa B.) Napamahal na ng mga tumalikod sa kanilang
pag-aalsa. Pilipino ang mga Espanyol katutubong paniniwala at
4.) C.) Kakulangan sa nagpabinyag bilang mga
Pinamumunuan niya ang pag- kahandaan at kaalaman sa Kristiyano.
aalsang Basi. Nag-ugat sa pakikidigma _____5.)Pinalitan ng mga
paghihigpit ng mga Espanyol sa D.) Kakulangan sa Espanyol ang mga datu at
produksiyon at pagbebenta ng pagkakaisa maharlika bilang
basi na isang uri ng alak mula sa _____3.)Pinagtrabaho ng pinakamataas na pinuno sa
tubo. mga mananakop na Espanyol pamayanan.
ang mga katutubo nang
5.) walang pahinga at ipinadala
Pinamunuan niya ang pag-aalsa sa malayong lugar.
sa Tayabas dahil tinanggihan Kumokolekta din sila ng
siyang maging pari at kilalanin buwis sa mga bata,
ang kanyang samahang matatanda at sa mga alipin.
Confradia de San Jose. Ano ang ipinahiwatig nito?
A.) pang-aabuso sa mga
katutubo
B.) pagpatupad ng tuntunin
C.) pagbibigay laya sa mga
katutubo
D.) pagdidisiplina sa mga
katutubo

_____4.)Ang pagkamatay ni
Diego Silang ay hindi naging
sagabal upang matigil ang
layunin na masugpo ang
pagmamalabis ng Espanyol.
Ito ay pinagpatuloy ng
kanyang asawa na si?
A.) Gregoria de Jesus
B.) Teresa Magbanua
C.) Marcella Agoncillo
D.) Gabriela Silang

_____5.)Bakit nag-alsa ang


mga babaylan laban sa mga
Espanyol?
A.) Dahil sa laganap ang
sapilitang paggawa
B.) Dahil sa hindi
makatarungang pagpataw ng
buwis
C.) Dahil pinuwersa silang
baguhin ang kanilang
kinagisnang
pananampalataya at yakapin
ang relihiyong Katolisismo
D.) Dahil napamahal nila ang
patakaran ng mga Espanyol
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to the next
na nakakuha ng 80% objective. next objective. the next objective. objective.
sa pagtataya. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.

_____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% mastery
mastery mastery
B. Bilang ng mag-aaral ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find difficulties in
na nangangailangan answering their lesson. answering their lesson. in answering their lesson. answering their lesson.
ng iba pang gawain ___Pupils found difficulties in answering ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
para sa remediation. their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.

___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the ___Pupils did not enjoy the lesson
because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, lesson because of lack of because of lack of knowledge, skills
and interest about the lesson. skills and interest about the lesson. knowledge, skills and interest and interest about the lesson.
about the lesson.
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the
lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties ___Pupils were interested on lesson, despite of some difficulties
encountered in answering the questions encountered in answering the the lesson, despite of some encountered in answering the
asked by the teacher. questions asked by the teacher. difficulties encountered in questions asked by the teacher.
answering the questions asked by
___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson the teacher. ___Pupils mastered the lesson despite
of limited resources used by the despite of limited resources used of limited resources used by the
teacher. by the teacher. ___Pupils mastered the lesson teacher.
despite of limited resources used
___Majority of the pupils finished their ___Majority of the pupils finished by the teacher. ___Majority of the pupils finished their
work on time. their work on time. work on time.
___Majority of the pupils finished
___Some pupils did not finish their work ___Some pupils did not finish their their work on time. ___Some pupils did not finish their
on time due to unnecessary behavior. work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary
behavior. ___Some pupils did not finish behavior.
their work on time due to
unnecessary behavior.

C. Nakatulong ba ang ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% above
remedial? Bilang ng above above
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag- ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional
aaral na magpapatuloy activities for remediation additional activities for remediation additional activities for activities for remediation
sa remediation. remediation

E. Alin sa mga ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
istratehiyang pagtuturo
____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up the
nakatulong ng lubos? lesson the lesson the lesson lesson
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to
require remediation require remediation require remediation require remediation
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
panturo ang aking
___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development:
nadibuho na nais kong Examples: Self assessments, note taking Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note
ibahagi sa mga kapwa and studying techniques, and taking and studying techniques, taking and studying techniques, taking and studying techniques, and
ko guro? vocabulary assignments. and vocabulary assignments. and vocabulary assignments. vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think- ___Bridging: Examples: Think-pair-
share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and pair-share, quick-writes, and share, quick-writes, and anticipatory
charts. anticipatory charts. anticipatory charts. charts.

___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples:


Compare and contrast, jigsaw learning, Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw learning,
peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and peer teaching, and projects.
projects. projects.
___Contextualization: ___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, ___Contextualization: ___Contextualization: Examples: Demonstrations, media,
manipulatives, repetition, and local Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, manipulatives, repetition, and local
opportunities. manipulatives, repetition, and local media, manipulatives, repetition, opportunities.
opportunities. and local opportunities.
___Text Representation: ___Text Representation:
Examples: Student created drawings, ___Text Representation: ___Text Representation: Examples: Student created drawings,
videos, and games. Examples: Student created Examples: Student created videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. ___Modeling: Examples: Speaking
slowly and clearly, modeling the ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: slowly and clearly, modeling the
language you want students to use, and slowly and clearly, modeling the Speaking slowly and clearly, language you want students to use,
providing samples of student work. language you want students to use, modeling the language you want and providing samples of student work.
and providing samples of student students to use, and providing
work. samples of student work.
Other Techniques and Strategies used: Other Techniques and Strategies used:

___ Explicit Teaching Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies ___ Explicit Teaching
used: used:
___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching
___Gamification/Learning throuh play ___Gamification/Learning throuh play
___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh
activities/exercises play play activities/exercises

___ Carousel ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Carousel

___ Diads activities/exercises activities/exercises ___ Diads

___ Differentiated Instruction ___ Carousel ___ Carousel ___ Differentiated Instruction

___ Role Playing/Drama ___ Diads ___ Diads ___ Role Playing/Drama

___ Discovery Method ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Discovery Method

___ Lecture Method ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method

Why? ___ Discovery Method ___ Discovery Method Why?

___ Complete IMs ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Complete IMs

___ Availability of Materials Why? Why? ___ Availability of Materials

___ Pupils’ eagerness to learn ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Pupils’ eagerness to learn

___ Group member’s ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Group member’s

collaboration/cooperation ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn collaboration/cooperation

in doing their tasks ___ Group member’s ___ Group member’s in doing their tasks

___ Audio Visual Presentation collaboration/cooperation collaboration/cooperation ___ Audio Visual Presentation
of the lesson in doing their tasks in doing their tasks of the lesson

___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation

of the lesson of the lesson

Prepared by: Checked by: Noted:


Aaron Joshua M. Garcia Arabelle A. Narciso Alberto P. Caparas
Substitute teacher I Master Teacher I School Head/HT-III

You might also like