You are on page 1of 15

GRADE 1 Paaralan BINDOY CENTRAL ELEMENTARY Baitang / V

to 6 SCHOOL
Antas

Guro Asignatura ARALING


PANLIPUNAN
DAILY
LESSON Markahan UNANG MARKAHAN WEEK # 6

PLAN
(Pang-araw-araw na
Tala ng Pagtuturo)

Petsa:
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA IKALIMANG ARAW
ARAW

A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya
Pangnilalaman sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang mapahahalagahan ang konteksto ng lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at
ang kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas

B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipinogamit ang kaalaman sa
Pagganap kasanayang pangheograpikal at mahahalagang konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng
pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing Pilipino

C. Mga Kasanayan Nasusuri ang sosyo-kultural at politikal na pamumuhay ng mga Pilipino


sa Pagkatuto a. sosyo-kultural (e.g. pagsamba (animismo, anituismo, at iba pang ritwal, pagbabatok/pagbabatik , paglilibing (mummification
(MELC – BASED) primary/ secondary burial practices), paggawa ng bangka e. pagpapalamuti (kasuotan, alahas, tattoo, pusad/ halop) f.
pagdaraos ng pagdiriwang
b. politikal (e.g. namumuno, pagbabatas at paglilitis)

I. LAYUNIN Nakikilala mo ang ilan sa mga Natatalakay ang mga Nakikilala mo politikal Nakikilala mo
K - sosyo-kultural na pamumuhay ng sosyo-kultural na na pamumuhay ng politikal na
mga Pilipino pamumuhay ng mga mga tao pamumuhay ng
Pilipino mga tao

S- Naipapaliwanag mo ang kaibahan Nailalarawan ang mga Naipapaliwanag mo Naipapaliwanag


ng sinaunang kaugalian sa sosyo-kultural na angkaugnayang mo
kasalukuyang panahon. pamumuhay ng mga politikal na angkaugnayang
Pilipino pamumuhay ng mga politikal na
Datu at sa pamumuhay ng
kasalukuyang politikal mga Sultanato at
na pamumuhay. sa kasalukuyang
politikal na
pamumuhay.

A- Napahahalagahan ang Naisasadula ang mga Naisadula ang mga Naitala sa graphic
impluwensiya ng mga sinaunang sosyo-kultural na pangyayaring politikal organizers ang
kaugalian sa pang araw-araw na pamumuhay ng mga sa panahon ng pamamaraan ng
pamumuhay ng mga Pilipino. Pilipino Pamahalaang bawat politikal,
Barangay. tulad
nang ,Barangay,
Sultanato at
Kasalukuyan.

II. NILALAMAN Sosyo-Kultural at Politikal na Pamumuhay ng mga Pilipino

III. KAGAMITANG laptop,bidyung panturo, mga larawan, modyul AP 5, Quarter 1 Week 6


PANTURO

A.       Sanggunian 2016 CG pp.105-106


1. Mga Pahina
sa Gabay ng
Guro

2. Mga Pahina LM pp.86-92


sa
Kagamitang
Pang-Mag-
aaral

3.  Karagdagan
g Kagamitan
mula sa portal
ng Learning
Resource

B.  Iba pang
Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN

A.  Balik-aral sa Basahing mabuti ang bawat bilang Panuto: Punan ang kahon 1. Awit:" Ang Bayan 1. Awit:" Ang
nakaraang aralin kung saang paraan ng hanapbuhay ng bawat bilang ng tamang Ko'y Tanging Ikaw" Bayan Ko'y
may kaugnayan ang mga sagot. Isulat ang tamang 2. Balik-Aral: Ano-ano Tanging Ikaw"
at/o pagsisimula ng ang mga nasa 2. Balik-Aral: Ano-
bagong aralin sumusunod. Piliin kung ito ba ay sagot sa iyong notbuk
larawan( Iba't-Ibang ano ang mga nasa
pagpapanday, pagsasaka, kultura. larawan( Iba't-
pagmimina o pangingisda. Isulat ang 1. Tawag sa mga espiritung
3. Paghahawan nang Ibang politikal na
sagot sa kuwaderno. nananahan sa kalikasan ng
sagabal: (Datu, gawain nang
mga Bisaya. Islam) pamahalaang
1. lambat barangay)
I A 3. Paghahawan
2. ginto nang sagabal:
2. Pang-itaas na damit ng
3. pagkakaingin sinaunang kababaihan. (Datu, Islam,
Sultan, Sultanato)
4. salakab O

5. paggamit ng bakal sa paggawa ng 3. Palamuti sa katawan na


sandata tanda ng katapangan.

4. Ang pinuno ng barangay.

5. Sistema ng pamamahala
na batay sa katuruan ng
Islam.

S T O

B.  Paghahabi sa Tingnan at suriin ang mga larawan Ipabasa ang aralin sa LM Pagpapakita nang Pagpapakita nang
layunin ng aralin sa ibaba. 88-89. larawang politikal. larawang politikal.

KALAGAYANG KALAGAYANG
PAMPOLITIKA SA PAMPOLITIKA SA
SINAUNANG SINAUNANG
LIPUNANG FILIPINO LIPUNANG
FILIPINO

https://www.google.com/search?q=larawan+ng+bayanihan+ng
+mga+pilipino&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=2ahUKEwi5
1KiA3bnqAh
Tanungin ang mga
bata tungkol sa
larawan.

Tanungin ang
mga bata tungkol
sa larawan.

C. Pag-uugnay ng Anong kultura ang ipinakita sa Balangkas ng Kaisipan


mga halimbawa sa larawan?
bagong aralin LM p.87

Sa palagay ninyo,
sino kaya ang
nasa larawan?
Ano ang nasa
larawan? Ano ang kanyang
tungkulin?
Ano ang nasa
larawan?

Sa palagay ninyo,
anong kaukulang
pangyayari ang
nasa larawan?

D. Pagtalakay ng Pagpapakilala ng mga kaugalian ng Isa-isahin ang mga Bago tayo pumunta Sino ang nasa
bagong konsepto at Sinaunang Filipino kaugalian ng mga sa talakayan, basahin larawan?
paglalahad ng sinaunang Pilipino. muna natin ang
kuwento, nang Ano ang kanyang
bagong kasanayan tungkulin?
sabay-sabay.
#1
Modyul pp.8-10 Anong uring
politikal ang
Sultanato?

Ano ang
pagkakatulad nang
politikal na
Sultanato sa
kasalukuyang
panahon?

Ano ang kaibahan


nang politikal nang
Sultanato at
kasalukuyang?

Ano ang
pagkakatulad nan
politikal ng
Barangay,
Sultanato at
kasalukuyan.

Integration: Ang
kapangyarihan na
ipinagkaloob ng
Maykapal dapat
ating ilaan para sa
ikabubuti sa lahat.

E. Pagtalakay ng MGA KAUGALIAN NG MGA Talakayin ang mga sosyo- Sa unang larawan Bumu-o nang
bagong konsepto at SINAUNANG FILIPINO kultural na pamumuhay ng ano ang iyong pangkat na may
paglalahad ng mga Pilipino. nakikita? tig-lima ang bawat
bagong kasanayan Ang mga sumusunod ay ilan sa kasapi..
#2 maraming natatanging kaugalian ng Ano ang ipinahiwatig
mga Filipino. sa ikalawang Pangkat 1: Iguhit
larawan? ang graphic
Pananamit at Palamuti organizer sa
Anong kaukulan ang paglalarawan ng
nasa larawan? Politikal ng
Banangay.
Ano ang politikal na
pamumuhay ng mga Pangkat 2: Iguhit
Pilipino? ang graphic
organizer sa
Maliban pa diyan,
ano-ano pa ang ibang paglalarawan ng
mga gawaing politikal ng
Sultanato. Pangkat
politikal?
3. Iguhit ang
Kaugalian sa Pagpapangalan
Magbigay nang graphic organizer
Kaugalian sa Paglilibing halimbawa sa politikal sa paglalarawan
na pangyayari sa ng politikal sa
ngayong panahon. kasalukuyan.

Ano-ano ang mga Pangkat 4 Iguhit


kaibahan ng ang graphic
sinaunang organizer sa
pamumuhay na paglalarawan ng
politikal sa politikal ng
kasalukuyang Barangay.
panahon?

Integration: Bilang
isang pangulo dapat
maging mabuti at
mapagkatiwalaan
para sa ikabubuti sa
lahat at ika uunlad sa
pamahalaan.

F. Paglinang sa Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Bumu-o nang Basahin at ibigay


Kabihasaan pangkat na may tig- ang tamang sagot.
(Tungo sa Formative Ipaliwanag ang mga kaibahan ng Hatiin sa apat na grupo lima ang bawat
Assessment ) mga kaugalian ng mga sinaunang ang mga bata at ipasadula kasapi..
Pilipino sa kasalukuyang ang iba’t ibang mga 1. Sino ang huling
panahon sosyo-kultural na Pangkat 1: Isadula propeta at
kaugalian ng mga ang nagpapakita tagapagtatag nang
Pangkat 1: Pananamit sinaunang Pilipino. Ang nang pamumuno. Islam?
Pangkat 2: Palamuti bawat grupo ay pipili
lamang ng isang sosyo- Pangkat 2: Isadula 2. Ano ang tawag
ang pagpatupad ng sa tagapayo na
Pangkat 3: Pagpapangalan kultural na kanilang
batas. katulong nang
isasadula. isang Sultan sa
Pangkat 4: Paglilibing Pamantayan Pangkat 3. Isadula pagpapatupad
ang sistemang nang mga batas?
5- Napakamalikhain ang pangkatarungan.
pagkagawa 3. Siya ang
Pangkat 4 Isadula nagtatag nang
4- Malikhain ang sultanato sa
kung paano sila
pagkagawa Mindanao.
naghatid nang mga
balita. 4. Ito ay sistema
3- Kinulang sa
ng pamahalaan na
pagkamalikhain ang
batay sa katuruan
pagkagawa
nang Islam.

5. Kailan itinatag
ang Sultanato sa
Mindanao?

G. Paglalapat ng Anu-ano ang iba’t ibang mga Paano manamit at Anong uri ng Sabihin kung tama
aralin sa pang-araw- kaugaliang Pilipino ng mga magpalamuti ang mga sistemang political o mali.
araw na buhay sinaunang Pilipino? sinaunang Pilipino? mayroon ang mga
sinaunang Pilipino?
1. Ang politikal na
gawain ay para sa
kabutihan sa mga
mamamayan.

2. Ang mga krimen


ay kanilang
ipinagbawal.

3. Ang politikal na
gawain ay para sa
ikasasama sa
sariling
pamahalaan.

4. Ang pinuno ay
walang pakialam
sa kanyang mga
tauhan.

5. Ang mga tauhan


ay walang
tungkulin sa
kanilang pinuno.

H. Paglalahat ng Gaano kahalaga ang mga Ano ang inyong natutuhan Ano ang Ano ang mga
Aralin kaugalian sa ating mga Pilipino? sa mga isinagawa natin kahalagahan ng sistemang
ngayong araw? pamamahala sa political ng mga
ating buhay? sinaunang
Pilipino?

I.  Pagtataya ng Piliin sa loob ng kahon ang A. Isulat ang kun Basahing mabuti Basahin at piliin
Aralin tamang sagot na tinutukoy sa tama at kung mali. ang mga tanong. ang tamang
bawat pangungusap. Isulat sa patlang ang Isulat ang titik ng sagot
tamang. Sagot sa
tamang sagot.
kuwaderno. 1. Aling
ganbanes bahag Maliuag 1. Ilang pamilya paniniwala ang
_______1. Nagsusuot
ang bumubuo sa nakaapekto sa
kanggan putong kasangkapan naman ang kababaihan at
barangay? politikal na
kalalakihang Bisaya ng A. 30 hanggang Sultanato?
pintados pomaras hanggang tatlong pares 100 a. Islam
_________1. Inilibing nila ang ng gintong hikaw sa B. 40 hanggang 80 b. Datu
yumao sa lupa kasama ito. kanilang tainga. C. 50 hanggang c. Abu Bakr
150
_________2. Ang tawag sa _______2.May dalawang D. 100 hanggang 2. Ilang mga
kanilang nagging pang-ibabang bahagi ang paglilibing ng 150 pangulo ang
kasuotan. mga sinaunang Pilipino. bumuo sa
2. Alin sa pamahalaang
__________3. Nangagahulugang _______3. Pulang putong sumusunod ang Sultanato?
“mahirap na pagluluwal sa ang suot ng mga taong hindi tungkulin ng a. 6-8
sanggol.” nakapaslang na ng isang datu? b. 5-8
A. tagapagbatas c. 10-12
tao.
_________4. Uri ng gintong B. tagapagpaganap
pulseras na isinuot nila sa braso _______4. Gumamit din C. tagahukom 3. Sino ang
D. tagasilbi bumalangkas ng
at binti. sla ng ginto upang
unang kodigo ng
palamutian ang kanilang 3. Alin sa batas sa Sulu?
_________5. Isinusuot pantaas ngipin. sumusunod ang a. Muhammad
ng Sinaunang kalalakihang
hindi tumutukoy sa b. ruma bichara
Plipino. B. Basahing mabuti ang magandang pag- c.Abu Bakr
mga tanong. Isulat ang uugnayan ng mga
________ 6. Tawag sa balot na titik ng tamang. Sagot sa tao sa barangay? 4. Ano ang tawag
inilalagay sa kanilang ulo. kuwaderno. A. pagtulungan sa sa tagapayo ng
paggawa Sultan?
________7. Katutubong puno ng 5. Isang tsaleko na B. pagdadamayan a. ruma bichara
tato ang katawan. walang kuwelyo o sa panahon ng b. Qur'am
manggas. kagipitan c. tarsila
________8. Alahas na hugis A. bahag C. sama-samang
rosas. B. kanggan pagsasaya sa 5. Alin sa kanila
C. baro panahon ng ang hindi ugali ng
D. tapis tagumpay isang Sultan?
6. Telang karaniwang D. pagtataguan ng a. matapang
ibinabalot sa baywang sikreto b.husay sa
A. putong 4. Sino ang pakikipagdigma
B. kanggan naghahatid ng c. takutin
C. baro bagong batas sa
D. tapis pamayanan
7. Alin ang hindi ginagawa A. umalohokan
ng mga sinaunang tao sa B. datu
kanilang yumao? C. konseho ng mga
A. paglalangis nakatatanda
B. paglilinis D. media
C. pagbibihis 5. Sino ang
D. pagdadasal nagtatag ng unang
8. Ito ay isang uri ng sultanato sa
gintong pulseras na
Pilipinas at tumayo
isinusuot nila sa braso at
binti. ring sultan?
A. pomaras
A. Muhammad
B. ganbanes
B. Sultan Kudarat
C. putong
C. Sharif
D. kanggan
Kabungsuan
D. Sharif ul-Hashim

J. Karagdagang Pumili ng isang kaugalian ng mga Gumuhit ng isang Magsagawa ng Maghanap nang
gawain para sa Sinaunang Pilipino at ihambing ito kaugalian ng mga interbiyu sa iyong mga larawan na
takdang-aralin at sa kasulukuyang panahon. sinaunang Pilipino. magulang o nagpapakita
remediation nakatatanda sa iyong nang mga
bahay tungkol sa
gawaing tulong.
iyong Kapitan at mga
Kagawad ng Gamit nang glue
Barangay. Isulat ang o paste, ito ay
mga sumusunod sa
ilapat sa short
iyong kuwaderno:
size bondpaper.
1. Pangalan ng
Kapitan:
_________________

2. Pangalan ng mga
Kagawad:
a.______________ _
b.________________
c.________________
d._______________
e._______________
f.________________
g.________________

3. Ano-ano ang
tulong na naibigay
nila sa ngayong
panahon ng
pandemic sa mga
mamamayan sa
barangay na kanilang
nasasakupan?

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A.       Bilang ng
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B.       Bilang ng
mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain
para sa remediation

C.      Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa
aralin

D.      Bilang ng mga


mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.

E.       Alin sa mga


istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F.       Anong
suliranin ang aking
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?

G.      Anong
kagamitan ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: ______________________________________

You might also like