Professional Documents
Culture Documents
Lesson Plan (SSE-118)
Lesson Plan (SSE-118)
BSE-SS-3A
SSE-118
ARALING PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
II. NILALAMAN
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagdarasal
2. Pagbati
3. Pagtala ng Liban
4. Balik-aral
5. Pagganyak
B. Paglinang na Gawain
1. Paglalahad/ Talakayan
GURO:
Bago tayo dumako sa ating aralin. Ano sa palagay ninyo ang depinasyon ng Imperyalismo?
Sa Kabuuan ang panahon ng eksplirasyon ay naging dahilan upang ang mga karagatan ay maging daan sa
pagpapalawak ng mga imperyong Europeo.
MAG-AARAL:
Ang imperyalismo ay paraan ng pamamahala kung saan ang mga makapangyarihang bansa ang
naghahangad na palawakin ang kanilang kapangyarihan sa pamamagitan ng pananakop. Ang bansang
kanilang sakop ay tinatawag nilang imperyo.
GURO:
Sumang ayon ang panahon sa mga manlalakbay at mangangalakal nang matuklasan ang compass at
astrolabe.
Sainyong palagay ano ang naging ambag ng compass at astrolabe sa paglalakabay ng mga
mangangalakal?
Salamat sa pagsagot. Ang compass ang nagbibigay ng tamang direksiyon habang. naglalakbay
samantalang gamit naman ang astrolabe upang sukatin ang taas ng bituin.
Dalawang bansa sa Europe ang nagpasimula ng paglalayag at pagtuklas ng mga bagong lupain kagaya ng
Portugal at Spain. Nanguna ang Portugal sa mga bansang Europeo dahil kay Prinsipe Henry the
Navigator na naging inspirasyon ng mga manlalayag sa kaniyang panahon.
MAG-AARAL :
Ang compass ang pwde nating basehan sa paghahanap ng direksyon. Ang Astrolabe naman ay maaaring
gamiting panukat.
GURO:
Dako naman tayo ngayon sa paghahanap ng Spices. Ngunit bago ko ito simulan ano muna ang spices?
Mula noong ika-13 na siglo ay naging depende na ang Europe sa spices na matatagpuan sa Asya lalong-
lalo na sa India. Ang ilan sa mga spices na may malaking demand para sa mga Europeo ay ang paminta,
cinnamon at nutmeg.
Ang kalakalan ng soices sa Europe ay kontrolado ng mga Muslim at ng mga taga-Venince, Italy. Ang mga
mangangalakal na Tsino at Indian ay bumibili ng spices sabmga mangangalakal na Arabe na siyang
nagdadala ng mga panindang ito sa mga mangangalakal na taga-Venice.
MAG-AARAL:
Ito ay ginagamit nila uoang gawing panlasa lalo na sa kanilang mga kinakain.
GURO:
Gusto ng mga Europeo ang pagkuha ng spices (katulad din ng pagtangkang pagsakop sa spice island
Indonesia) dahil ito ay makatutulong hindi lang sa pag-unlad ng kanilang pagkaiin kundi na kakatulong
ito sa pag-unlad ng kalakalan at ekonomiya ng kanilang bansa.
MAG-AARAL:
Dahil maaari rin itong makatulong sa kanilang pamumuhay.Dahil dito nagagawa din nila itong
pagkakakitaan kung saan ipinagbebenta nila ito.
GURO:
Ayun lamang muna sa araw na ito. Salamat sa inyong pakikinig at sana may natutunan kayo sa araw na
ito.
C. Pangwakas na Gawain
1.Paglalapat
Gumawa ng isang poster sa kung ano ang naging sanhi at bunga ng Paglawak ng
kapangyarihan ng Europe. Gawin ito sa isang buong bond paper. Gawin itong makulay.
2. Paglalahat/Paglalagom
Ano ang naitulong ng paglawak ng kapangyarihan ng Europe sa mundo? Ano ang naging epekto
nito na nakikita pa rin natin ngayon sa kasalukuyan?
IV. Pagtataya
Panuto: Basahin ang mga sumusunod at sagutan ito sa inyong sagutang papel.
3. Instructional Strategies
ROLE PLAY : Hahatiin ang mga mag-aaral sa dalawang grupo. Bawat miyembro ng grupo ay kailangang
makiisa. Lilikha ang mga mag-aaral ng kanilang script at dito ipapakita ang kanilang natutunan sa naging
talakayan tungkol sa Paglawak ng Kapangyarihan ng Europe.
V. Kasunduan:
A. Sumulat ng isang maikling repleksyon na naglalaman ng 10-15 pangungusap. Isulat ang sagot sa
sagutang papel.
• Bilang mag-aaral paano mo maisasabuhay ang mga natutunan mo sa ating aralin sa araw na ito.
B. Takdang Aralin:
Graphic Organizer: Gamit ang Venn Diagram suriin o alamin ang pagkakaiba ng Kolonyalismo at
Imperyalismo, at ano ang kanilang pagkakaparehas.Gawin ito sa sagutang Papel.