You are on page 1of 15

Sangay ng Lungsod ng Maynila

MANUEL L. QUEZON ELEMENTARY


Tondo, Manila

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 3


Unang Markahan
Ikaanim na Linggo

Asignatura (Learning Area): Baitang/Antas (Grade Level):


IKATLONG BAITANG
12:25 PM – 1:00 PM III - JUSTICE
ARALING PANLIPUNAN 1:55 PM – 2:30 PM III - MODESTY
3:00 PM – 3:35 PM III - NOBILITY
3:35 PM – 4:10 PM III - INDUSTRY
4:20 PM – 4:55 PM III - LOVE
4:55 PM – 5:45 PM III - KNOWLEDGE
Markahan (Quarter): UNANG MARKAHAN Petsa/Oras (Teaching Date & Time):
October 10, 2022 (Lunes)
Guro (Teacher): MICHAEL S. MONTEVIRGEN

Content Standard: Performance Standard:


Ang mga mag-aaral naipapamalas ang pangunawa sa Ang mag-aaral ay nakapaglalarawan ng
kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa
ayon sa katangiang heograpikal nito. rehiyong kinabibilangan gamit ang mga
batayang impormasyon tungkol sa
direksyon, lokasyon, populasyon, at
paggamit ng mapa.
I. Layunin
Nakagagawa ng payak na mapa na nagpapakita ng mahahalagang anyong lupa at anyong tubig ng sariling
lalawigan at mga karatig na lalawigan nito. (AP3LAR- If-10)
II. Nilalaman
Paksa: Ang Paggawa ng Mapa ng Mahahalagang Anyong Lupa at Anyong Tubig sa Sariling Lungsod o
Bayan at mga Karatig Nito
Sanggunian: Araling Panlipunan 3, modyul
Kagamitan: Mapa, marker, projector at Powerpoint Presentation

Teacher’s Activity Learners’ Activity

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
2. Balik- Aral
Ano ano ang mga anyong lupa na matatagpuan sa NCR? Ano Ang mga mag-aaral ay magbabanggit ng
ano ang mga anyong tubig na matatagpuan sa NCR? mga anyong lupa at tubig na matatagpuan sa
3. Pagganyak NCR.
Pagbuo ng puzzle at pagtukoy kung anong katangiang
Ang mga mag-aaral ay magpapangkat sa
pisikal ang tinutukoy sa nabuong larawan.
tatlo at bubuo ng puzzle.

B. Paglinang na Gawain
4.Paglalahad ng Aralin
Pag-aralan at suriin natin ang ipinakikita ng mapa ng NCR sa Ang mga mag-aaral ay magbabalik tanaw sa
ibaba. nakaraang aralin at susuriin ang mapang
psikal.
Ang mga mag-aaral ay tutukuyin ang mga
lokasyon ng mga anyong lupa at anyong
tuibig sa NCR.

5.Talakayan
Base sa mapa ng NCR, saang lokasyon matatagpuan ang mga
anyong lupa at tubig sa NCR?
Bakit mahalagang pag-aralan ang lokasyon ng mga anyong
lupa ar tubig sa NCR?

“Ang mapang topograpiya o pisikal ay isang uri ng mapa na


nagpapakita ng ibat ibang kaanyuang pisikal gaya ng mga
anyong lupa at anyong tubig ng isang lugar. Ito rin ay
karaniwang gumagamit ng mga pananda at simbolo. Ang
bawat pananda o simbolo ay may kahulugan na dapat
alamin. Mahalagang maintindihan ang kahulugan ng bawat
simbolong ginagamit sa mapa upang mas mapadali ang
paghahanap sa lugar na gustong makita o mapuntahan.”

6. Pagsasanay
Panuto: Isulat sa patlang ang anyong lupa at anyong tubig na
matatagpuan sa tinutukoy na direksiyon.

7.Paglalapat
Panuto: Punan ang patlang ng wastong direksiyon upang
matukoy ang kinaroroonan ng mga anyong lupa at anyong
tubig na matatagpuan sa rehiyon. Gamitin ang mapang pisikal
o topograpiya ng rehiyon sa pagtukoy nito.
1. Nasa bahaging _________________ ng NCR ang Look ng
Maynila.
2. Ang lalawigang Rizal ay nasa gawing ________________
ng Lawa ng Laguna.
3. Ang Lambak ng Marikina ay nasa bahaging
_____________ ng Bulubundukung Sierra Madre.
4. Matatagpuan sa dulo ng ______________________ ng Ilog
Pasig ang Lungsod ng Taguig.
5. Ang Bulubunduking Sierra Madre ay nasa gawing
_______________ ng bansa.

8. Paglahat
Base sa mapa ng NCR, saang lokasyon matatagpuan ang mga
anyong lupa at tubig sa NCR?
Bakit mahalagang pag-aralan ang lokasyon ng mga anyong
lupa ar tubig sa NCR?
IV. Pagtataya
Panuto: Basahing mabuti ang tanong sa bawat bilang. Piliin ang titik ng tamang sagot. Isulat ang inyong sagot
sa isang sagutang papel.
1. Ang nag-iisang lungsod na lambak na anyong lupa sa NCR.
A. Lungsod ng Quezon C. Lungsod ng Marikina
B. Lungsod ng Makati D. Lungsod ng Pasig
2. Katubigang matatagpuan sa silangang bahagi ng NCR na nasa pagitan ng Lalawigang Rizal at Laguna.
A. Lawa ng Laguna C. Ilog Pasig
B. Look ng Maynila D. Ilog Tullahan
3. Ito ay nasa kanluran ng Lungsod ng Maynila na may kaakit- akit na tanawin ng paglubog ng araw.
A. Lawa ng Laguna C. Ilog Pasig
B. Look ng Maynila D. Ilog Tullahan
4. Isa sa may pinakamalawak na sukat ng kalupaan sa NCR. Dito matatagpuan ang Talampas Guadalupe.
A. Lungsod ng Caloocan C. Lungsod ng Quezon
B. Lungsod ng Maynila D. Lungsod ng Makati
5. Ito ay dumadaloy mula sa Lawa ng Laguna patungong Look ng Maynila.
A. Ilog Marikina C. Ilog Tullahan
B. Ilog Pasig D. Ilog Jamboree
V. Takdang-Aralin
Basahing mabuti ang sitwasyon sa ibaba. Gumawa ng isang payak na mapang pisikal na naayon sa kuwento.

“Nais mamasyal ng Pamilyang Reyes at bisitahin na rin ang kanilang lolo at lola
sa kanilang probinsya sa Antipolo, Rizal. Sa mapa, magsisimula sila sa Lungsod
ng Maynila. Madadaanan ng kanilang bus na sinasakyan ang Ilog Pasig.
Babagtasin ng kanilang sasakyan ang kahabaan ng kapatagan ng Lungsod ng
Maynila , San Juan at Pasig. Hangggang sa makarating sa EDSA na isang bahagi
ng talampas ng Lungsod ng Quezon. Sila ay bababa sa Lungsod ng Marikina,
isang lambak na lungsod dito sa NCR. Dito maghihintay silang muli ng
pampasaherong dyip patungong Antipolo, Rizal, ang lugar na ito ay napapagitnaan ng Lawa ng Laguna. Hanggang sa
tuluyang makarating sa simbahan ng Antipolo. Doon nag-aabang na ang kanilang lolo at lola.”

Sangay ng Lungsod ng Maynila


MANUEL L. QUEZON ELEMENTARY
Tondo, Manila

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 3


Unang Markahan
Ikaanim na Linggo

Asignatura (Learning Area): Baitang/Antas (Grade Level):


IKATLONG BAITANG
12:25 PM – 1:00 PM III - JUSTICE
ARALING PANLIPUNAN 1:55 PM – 2:30 PM III - MODESTY
3:00 PM – 3:35 PM III - NOBILITY
3:35 PM – 4:10 PM III - INDUSTRY
4:20 PM – 4:55 PM III - LOVE
4:55 PM – 5:45 PM III - KNOWLEDGE
Markahan (Quarter): UNANG MARKAHAN Petsa/Oras (Teaching Date & Time):
October 11, 2022 (Martes)
Guro (Teacher): MICHAEL S. MONTEVIRGEN
Content Standard: Performance Standard:
Ang mga mag-aaral naipapamalas ang pangunawa sa Ang mag-aaral ay nakapaglalarawan ng
kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa
ayon sa katangiang heograpikal nito. rehiyong kinabibilangan gamit ang mga
batayang impormasyon tungkol sa
direksyon, lokasyon, populasyon, at
paggamit ng mapa.
I. Layunin
Nakagagawa ng payak na mapa na nagpapakita ng mahahalagang anyong lupa at anyong tubig ng sariling
lalawigan at mga karatig na lalawigan nito. (AP3LAR- If-10)
II. Nilalaman
Paksa: Ang Paggawa ng Mapa ng Mahahalagang Anyong Lupa at Anyong Tubig sa Sariling Lungsod o
Bayan at mga Karatig Nito
Sanggunian: Araling Panlipunan 3, modyul
Kagamitan: Mapa, marker, projector at Powerpoint Presentation

Teacher’s Activity Learners’ Activity

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
2. Balik- Aral
Ano ano ang mga anyong lupa na matatagpuan sa NCR? Ano Ang mga mag-aaral ay magbabanggit ng
ano ang mga anyong tubig na matatagpuan sa NCR? mga anyong lupa at tubig na matatagpuan sa
3. Pagganyak NCR.
Pagbuo ng puzzle at pagtukoy kung anong katangiang
Ang mga mag-aaral ay magpapangkat sa
pisikal ang tinutukoy sa nabuong larawan.
tatlo at bubuo ng puzzle.

B. Paglinang na Gawain
4.Paglalahad ng Aralin
Pag-aralan at suriin natin ang ipinakikita ng mapa ng NCR sa Ang mga mag-aaral ay magbabalik tanaw sa
ibaba. nakaraang aralin at susuriin ang mapang
psikal.

Ang mga mag-aaral ay tutukuyin ang mga


lokasyon ng mga anyong lupa at anyong
5.Talakayan
tuibig sa NCR.
Base sa mapa ng NCR, saang lokasyon matatagpuan ang mga
anyong lupa at tubig sa NCR?
Bakit mahalagang pag-aralan ang lokasyon ng mga anyong
lupa ar tubig sa NCR?

“Ang mapang topograpiya o pisikal ay isang uri ng mapa na


nagpapakita ng ibat ibang kaanyuang pisikal gaya ng mga
anyong lupa at anyong tubig ng isang lugar. Ito rin ay
karaniwang gumagamit ng mga pananda at simbolo. Ang
bawat pananda o simbolo ay may kahulugan na dapat
alamin. Mahalagang maintindihan ang kahulugan ng bawat
simbolong ginagamit sa mapa upang mas mapadali ang
paghahanap sa lugar na gustong makita o mapuntahan.”

6. Pagsasanay
Panuto: Isulat sa patlang ang anyong lupa at anyong tubig na
matatagpuan sa tinutukoy na direksiyon.

7.Paglalapat
Panuto: Punan ang patlang ng wastong direksiyon upang
matukoy ang kinaroroonan ng mga anyong lupa at anyong
tubig na matatagpuan sa rehiyon. Gamitin ang mapang pisikal
o topograpiya ng rehiyon sa pagtukoy nito.
1. Nasa bahaging _________________ ng NCR ang Look ng
Maynila.
2. Ang lalawigang Rizal ay nasa gawing ________________
ng Lawa ng Laguna.
3. Ang Lambak ng Marikina ay nasa bahaging
_____________ ng Bulubundukung Sierra Madre.
4. Matatagpuan sa dulo ng ______________________ ng Ilog
Pasig ang Lungsod ng Taguig.
5. Ang Bulubunduking Sierra Madre ay nasa gawing
_______________ ng bansa.

8. Paglahat
Base sa mapa ng NCR, saang lokasyon matatagpuan ang mga
anyong lupa at tubig sa NCR?
Bakit mahalagang pag-aralan ang lokasyon ng mga anyong
lupa ar tubig sa NCR?
IV. Pagtataya
Panuto: Basahing mabuti ang tanong sa bawat bilang. Piliin ang titik ng tamang sagot. Isulat ang inyong sagot
sa isang sagutang papel.
1. Ang nag-iisang lungsod na lambak na anyong lupa sa NCR.
A. Lungsod ng Quezon C. Lungsod ng Marikina
B. Lungsod ng Makati D. Lungsod ng Pasig
2. Katubigang matatagpuan sa silangang bahagi ng NCR na nasa pagitan ng Lalawigang Rizal at Laguna.
A. Lawa ng Laguna C. Ilog Pasig
B. Look ng Maynila D. Ilog Tullahan
3. Ito ay nasa kanluran ng Lungsod ng Maynila na may kaakit- akit na tanawin ng paglubog ng araw.
A. Lawa ng Laguna C. Ilog Pasig
B. Look ng Maynila D. Ilog Tullahan
4. Isa sa may pinakamalawak na sukat ng kalupaan sa NCR. Dito matatagpuan ang Talampas Guadalupe.
A. Lungsod ng Caloocan C. Lungsod ng Quezon
B. Lungsod ng Maynila D. Lungsod ng Makati
5. Ito ay dumadaloy mula sa Lawa ng Laguna patungong Look ng Maynila.
A. Ilog Marikina C. Ilog Tullahan
B. Ilog Pasig D. Ilog Jamboree
V. Takdang-Aralin

Basahing mabuti ang sitwasyon sa ibaba. Gumawa ng isang payak na mapang pisikal na naayon sa kuwento.

Sangay ng Lungsod ng Maynila


MANUEL L. QUEZON ELEMENTARY
Tondo, Manila

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 3


Unang Markahan
Ikaanim na Linggo

Asignatura (Learning Area): Baitang/Antas (Grade Level):


IKATLONG BAITANG
12:25 PM – 1:00 PM III - JUSTICE
ARALING PANLIPUNAN 1:55 PM – 2:30 PM III - MODESTY
3:00 PM – 3:35 PM III - NOBILITY
3:35 PM – 4:10 PM III - INDUSTRY
4:20 PM – 4:55 PM III - LOVE
4:55 PM – 5:45 PM III - KNOWLEDGE
Markahan (Quarter): UNANG MARKAHAN Petsa/Oras (Teaching Date & Time):
October 12, 2022 (Miyerkules)
Guro (Teacher): MICHAEL S. MONTEVIRGEN

Content Standard: Performance Standard:


Ang mga mag-aaral naipapamalas ang pangunawa sa Ang mag-aaral ay nakapaglalarawan ng
kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa
ayon sa katangiang heograpikal nito. rehiyong kinabibilangan gamit ang mga
batayang impormasyon tungkol sa
direksyon, lokasyon, populasyon, at
paggamit ng mapa.
I. Layunin
Nakagagawa ng payak na mapa na nagpapakita ng mahahalagang anyong lupa at anyong tubig ng sariling
lalawigan at mga karatig na lalawigan nito. (AP3LAR- If-10)
II. Nilalaman
Paksa: Ang Paggawa ng Mapa ng Mahahalagang Anyong Lupa at Anyong Tubig sa Sariling Lungsod o
Bayan at mga Karatig Nito
Sanggunian: Araling Panlipunan 3, modyul
Kagamitan: Mapa, marker, projector at Powerpoint Presentation

Teacher’s Activity Learners’ Activity

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
2. Balik- Aral
Ano ano ang mga anyong lupa na matatagpuan sa NCR? Ano Ang mga mag-aaral ay magbabanggit ng
ano ang mga anyong tubig na matatagpuan sa NCR? mga anyong lupa at tubig na matatagpuan sa
3. Pagganyak NCR.
Pagbuo ng puzzle at pagtukoy kung anong katangiang
pisikal ang tinutukoy sa nabuong larawan. Ang mga mag-aaral ay magpapangkat sa
tatlo at bubuo ng puzzle.

B. Paglinang na Gawain
4.Paglalahad ng Aralin
Ano ang Mapang Topograpiko?
Ano-ano ang makikita dito? Ang mga mag-aaral ay magbabalik tanaw sa
nakaraang aralin at susuriin ang mapang
May mga hakbang sa paggawa ng Mapang Topograpiko. Sa Topograpiko at sasagutin ang iba pang
araling ito, inyong malalaman ang mga paraan sa paggawa tanong.
nito.

5.Talakayan
Paano gumawa ng mapang pisikal? Ano ano ang kailangan sa
Matutunan ng mga mag-aaral ang paggawa
pagbuo o paggawa nito?
ng mapang pisikal at ang mga hakbang sa
Mga Hakbang sa Paggawa ng Mapang Topograpiya o paggawa nito.
Pisikal

1. Alamin ang mga anyong lupa at tubig na matatagpuan sa


ating lungsod. Isulat ang mga pangalan nito sa isang talaan.
Halimbawa

2. Naalala ba natin ang mga simbolong nakikita sa mapa?


Iguhit din natin ang mga ito sa tabi ng mga anyong lupa at
tubig na ating itinala.

3. Naalala din ba natin ang mga iba’t ibang direksyon na ating


napag-aralan. Subukin nga nating isipin kung saang direksyon
papunta ang mga naisulat nating mga anyong lupa at anyong
tubig. Ilagay natin sa mga kahon. Iwanang blanko ang kahon
kapag walang makita sa nasabing direksyon.
4. Ngayong naiisip na
natin kung saang
direksyon ang mga
anyong lupa at anyong
tubig, alamin naman
natin kung gaano kalayo
ang mga ito sa isa’t isa.
Hindi natin maaring
iguhit ang aktuwal na
distansya sa ating mapa,
kaya kailangan natin gawan ng pananda ng distansya.

Ang bawat guhit sa ruler ay 1 (cm) sentimetro. Kung gagawin


natin ang 1 cm ay 1 gawin nating 10 kilometro (k), ilang
kilometro ang layo ng 1 cm sa 1 km? Tama ang iyong sagot
kung ang sagot mo ay 10 kilometro.

6. Pagsasanay
Punan ang hihingi sa bawat kolom.
Pangalan ng mga Anyong Pangalan ng mga Anyong
Lupa sa NCR Tubig sa NCR

7.Paglalapat
Panuto: Punan ang patlang ng wastong direksiyon upang
matukoy ang kinaroroonan ng mga anyong lupa at anyong
tubig na matatagpuan sa rehiyon. Gamitin ang mapang pisikal
o topograpiya ng rehiyon sa pagtukoy nito.
1. Nasa bahaging _________________ ng NCR ang Look ng
Maynila.
2. Ang lalawigang Rizal ay nasa gawing ________________
ng Lawa ng Laguna.
3. Ang Lambak ng Marikina ay nasa bahaging
_____________ ng Bulubundukung Sierra Madre.
4. Matatagpuan sa dulo ng ______________________ ng Ilog
Pasig ang Lungsod ng Taguig.
5. Ang Bulubunduking Sierra Madre ay nasa gawing
_______________ ng bansa.

8. Paglahat
1. Ano ano ang mga kailangan natin malaman upang
makagawa ng pisikal na mapa?
2. Ano-ano ang mga hakbang sa paggawa ng Mapang Pisikal?
IV. Pagtataya
Panuto: Buuin ang mapang pisikal ng NCR. Gumuhit ng mga
larawan ng mga anyong lupa at anyong tubig na matatagpuan
sa bawat lungsod o bayan ng rehiyon.

V. Takdang-Aralin
Ano-ano ang makikita sa inyong barangay?

Gumawa ng sariling mapang pisikal o topograpiya ng iyong barangay. Gamitin ang mga simbolo o pananda para sa
ilog, simbahan, palengke, kabahayan, puno at iba pa.
Isulat ang pangalan ng bawat pananda o simbolo na ginamit.

Sangay ng Lungsod ng Maynila


MANUEL L. QUEZON ELEMENTARY
Tondo, Manila
Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 3
Unang Markahan
Ikaanim na Linggo

Asignatura (Learning Area): Baitang/Antas (Grade Level):


IKATLONG BAITANG
12:25 PM – 1:00 PM III - JUSTICE
ARALING PANLIPUNAN 1:55 PM – 2:30 PM III - MODESTY
3:00 PM – 3:35 PM III - NOBILITY
3:35 PM – 4:10 PM III - INDUSTRY
4:20 PM – 4:55 PM III - LOVE
4:55 PM – 5:45 PM III - KNOWLEDGE
Markahan (Quarter): UNANG MARKAHAN Petsa/Oras (Teaching Date & Time):
October 13, 2022 (Huwebes)
Guro (Teacher): MICHAEL S. MONTEVIRGEN

Content Standard: Performance Standard:


Ang mga mag-aaral naipapamalas ang pangunawa sa Ang mag-aaral ay nakapaglalarawan ng
kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa
ayon sa katangiang heograpikal nito. rehiyong kinabibilangan gamit ang mga
batayang impormasyon tungkol sa
direksyon, lokasyon, populasyon, at
paggamit ng mapa.
I. Layunin
Nakagagawa ng payak na mapa na nagpapakita ng mahahalagang anyong lupa at anyong tubig ng sariling
lalawigan at mga karatig na lalawigan nito. (AP3LAR- If-10)
II. Nilalaman
Paksa: Ang Paggawa ng Mapa ng Mahahalagang Anyong Lupa at Anyong Tubig sa Sariling Lungsod o
Bayan at mga Karatig Nito
Sanggunian: Araling Panlipunan 3, modyul
Kagamitan: Mapa, marker, projector at Powerpoint Presentation

Teacher’s Activity Learners’ Activity

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
2. Balik- Aral
Ano ano ang mga anyong lupa na matatagpuan sa NCR? Ano Ang mga mag-aaral ay magbabanggit ng
ano ang mga anyong tubig na matatagpuan sa NCR? mga anyong lupa at tubig na matatagpuan sa
3. Pagganyak NCR.
Pagbuo ng puzzle at pagtukoy kung anong katangiang
Ang mga mag-aaral ay magpapangkat sa
pisikal ang tinutukoy sa nabuong larawan.
tatlo at bubuo ng puzzle.

B. Paglinang na Gawain
4.Paglalahad ng Aralin
Ano ang Mapang Topograpiko? Ang mga mag-aaral ay magbabalik tanaw sa
Ano-ano ang makikita dito? nakaraang aralin at susuriin ang mapang
Topograpiko at sasagutin ang iba pang
May mga hakbang sa paggawa ng Mapang Topograpiko. Sa tanong.
araling ito, inyong malalaman ang mga paraan sa paggawa
nito.

5.Talakayan
Paano gumawa ng mapang pisikal? Ano ano ang kailangan sa Matutunan ng mga mag-aaral ang paggawa
pagbuo o paggawa nito? ng mapang pisikal at ang mga hakbang sa
paggawa nito.
Mga Hakbang sa Paggawa ng Mapang Topograpiya o
Pisikal

1. Alamin ang mga anyong lupa at tubig na matatagpuan sa


ating lungsod. Isulat ang mga pangalan nito sa isang talaan.
Halimbawa

2. Naalala ba natin ang mga simbolong nakikita sa mapa?


Iguhit din natin ang mga ito sa tabi ng mga anyong lupa at
tubig na ating itinala.

3. Naalala din ba natin ang mga iba’t ibang direksyon na ating


napag-aralan. Subukin nga nating isipin kung saang direksyon
papunta ang mga naisulat nating mga anyong lupa at anyong
tubig. Ilagay natin sa mga kahon. Iwanang blanko ang kahon
kapag walang makita sa nasabing direksyon.

4. Ngayong naiisip na
natin kung saang
direksyon ang mga
anyong lupa at anyong
tubig, alamin naman
natin kung gaano kalayo
ang mga ito sa isa’t isa.
Hindi natin maaring
iguhit ang aktuwal na
distansya sa ating mapa,
kaya kailangan natin gawan ng pananda ng distansya.

Ang bawat guhit sa ruler ay 1 (cm) sentimetro. Kung gagawin


natin ang 1 cm ay 1 gawin nating 10 kilometro (k), ilang
kilometro ang layo ng 1 cm sa 1 km? Tama ang iyong sagot
kung ang sagot mo ay 10 kilometro.

6. Pagsasanay
Punan ang hihingi sa bawat kolom.
Pangalan ng mga Anyong Pangalan ng mga Anyong
Lupa sa NCR Tubig sa NCR

7.Paglalapat
Panuto: Punan ang patlang ng wastong direksiyon upang
matukoy ang kinaroroonan ng mga anyong lupa at anyong
tubig na matatagpuan sa rehiyon. Gamitin ang mapang pisikal
o topograpiya ng rehiyon sa pagtukoy nito.
1. Nasa bahaging _________________ ng NCR ang Look ng
Maynila.
2. Ang lalawigang Rizal ay nasa gawing ________________
ng Lawa ng Laguna.
3. Ang Lambak ng Marikina ay nasa bahaging
_____________ ng Bulubundukung Sierra Madre.
4. Matatagpuan sa dulo ng ______________________ ng Ilog
Pasig ang Lungsod ng Taguig.
5. Ang Bulubunduking Sierra Madre ay nasa gawing
_______________ ng bansa.

8. Paglahat
1. Ano ano ang mga kailangan natin malaman upang
makagawa ng pisikal na mapa?
2. Ano-ano ang mga hakbang sa paggawa ng Mapang Pisikal?
IV. Pagtataya
Panuto: Buuin ang mapang pisikal ng NCR. Gumuhit ng mga
larawan ng mga anyong lupa at anyong tubig na matatagpuan
sa bawat lungsod o bayan ng rehiyon.

V. Takdang-Aralin
Ano-ano ang makikita sa inyong barangay?

Gumawa ng sariling mapang pisikal o topograpiya ng iyong barangay. Gamitin ang mga simbolo o pananda para sa
ilog, simbahan, palengke, kabahayan, puno at iba pa.
Isulat ang pangalan ng bawat pananda o simbolo na ginamit.
Sangay ng Lungsod ng Maynila
MANUEL L. QUEZON ELEMENTARY
Tondo, Manila

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 3


Unang Markahan
Ikaanim na Linggo

Asignatura (Learning Area): Baitang/Antas (Grade Level):


IKATLONG BAITANG
12:25 PM – 1:00 PM III - JUSTICE
ARALING PANLIPUNAN 1:55 PM – 2:30 PM III - MODESTY
3:00 PM – 3:35 PM III - NOBILITY
3:35 PM – 4:10 PM III - INDUSTRY
4:20 PM – 4:55 PM III - LOVE
4:55 PM – 5:45 PM III - KNOWLEDGE
Markahan (Quarter): UNANG MARKAHAN Petsa/Oras (Teaching Date & Time):
October 13, 2022 (Biyernes)
Guro (Teacher): MICHAEL S. MONTEVIRGEN

Content Standard: Performance Standard:


Ang mga mag-aaral naipapamalas ang pangunawa sa Ang mag-aaral ay nakapaglalarawan ng
kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa
ayon sa katangiang heograpikal nito. rehiyong kinabibilangan gamit ang mga
batayang impormasyon tungkol sa
direksyon, lokasyon, populasyon, at
paggamit ng mapa.
I. Layunin
Natutukoy ang pagkakaugnay-ugnay ng mga anyong tubig at anyong lupa sa sariling lungsod o bayan sa
rehiyon. (Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto)
II. Nilalaman
Paksa: Ang Pagkakaugnay-ugnay ng mga Anyong Tubig at Anyong Lupa sa mga Lungsod sa sariling
Rehiyon
Sanggunian: Araling Panlipunan 3, modyul
Kagamitan: Mapa, marker, anyong lupa at anyong tubig
III. Pamamaraan

Ikaapat na Lagumang Pagsusulit


Araling Panlipunan 3

Panuto: Basahing mabuti ang tanong sa bawat bilang. Piliin ang titik ng tamang sagot. Isulat ang
inyong sagot sa isang sagutang papel.

1. Bakit mahalaga ang paggamit ng mapa?


A. Upang mabilis matunton ang mga lugar na hindi pa pamilyar.
B. Upang makatuklas ng mga lugar na hindi pa nararating.
C. Malalaman ang kalagayan ng klima at panahon
D. Lahat ng nabanggit ay tama

2. Ang pinakamahabang bulubunduking sa


bansa na nasa gawing silangan ng NCR.
A. Bundok Makiling C. Sierra Madre
B. Bundok Cristobal D. Bundok Banahaw

3. Ang uri ng mapa na nagpapakita ng mga anyong


lupa at anyong tubig ng isang rehiyon.
A. Mapang Pang-ekonomiya o Pangkabuhayan
B. Mapang Pulitikal
C. Mapang Pangklima
D. Mapang Pisikal o Topograpiya

4. Ang mga sumusunod ay mahalaga sa paggawa ng isang


mapang pisikal MALIBAN sa
A. Simbolo B. Direksiyon C. Katangian ng Lugar D. Populasyon

5. Alin sa mga sumusunod na simbolo ang hindi makikita sa


mapang pisikal?
A. Kapatagan B. Tulay
C. Lambak D. Karagatan

6 Katubigang matatagpuan sa silangang bahagi ng NCR na nasa pagitan ng Lalawigang Rizal at Laguna.
A. Lawa ng Laguna C. Ilog Pasig
B. Look ng Maynila D. Ilog Tullahan

7. Ito ay dumadaloy mula sa Lawa ng Laguna


patungong Look ng Maynila.
A. Ilog Marikina C. Ilog Tullahan
B. Ilog Pasig D. Ilog Jamboree

Panuto: Suriin ang Mapang Pisikal at isulat sa sagutang papel kung anong anyong lupa at anyong tubig ang
makikita sa bawat lungsod sa NCR.

____________ 8. Valenzuela
____________ 9. Marikina
____________ 10. Pasig
____________ 11. Makati
____________ 12. Taguig
____________ 13. Muntinlupa
____________ 14. Malabon
____________ 15. Pasay
MA. CONSUELO M. PASCUAL
MICHAEL S. MONTEVIRGEN MASTER TEACHER I MARCELO D. MISLANG
AP TEACHER I PRINCIPAL IV
LEONILDA A. NARDO
MASTER TEACHER II

You might also like