You are on page 1of 20

Sangay ng Lungsod ng Maynila

MANUEL L. QUEZON ELEMENTARY


Tondo, Manila

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 3


Unang Markahan
Ika-siyam na Linggo

Asignatura (Learning Area): Baitang/Antas (Grade Level):


IKATLONG BAITANG
12:25 PM – 1:00 PM III - JUSTICE
ARALING PANLIPUNAN 1:55 PM – 2:30 PM III - MODESTY
3:00 PM – 3:35 PM III - NOBILITY
3:35 PM – 4:10 PM III - INDUSTRY
4:20 PM – 4:55 PM III - LOVE
4:55 PM – 5:45 PM III - KNOWLEDGE
Markahan (Quarter): UNANG MARKAHAN Petsa/Oras (Teaching Date & Time):
October 24, 2022 (Lunes)
Guro (Teacher): MICHAEL S. MONTEVIRGEN

Content Standard: Performance Standard:


Ang mga mag-aaral naipapamalas ang pangunawa sa Ang mag-aaral ay nakapaglalarawan ng
kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa
ayon sa katangiang heograpikal nito. rehiyong kinabibilangan gamit ang mga
batayang impormasyon tungkol sa
direksyon, lokasyon, populasyon, at
paggamit ng mapa.
I. Layunin
Naipaliliwanag ang wastong pangangasiwa ng mga pangunahing likas na yaman ng sariling lalawigan at rehiyon .
AP3LAR- Ig-h-11
II. Nilalaman
Paksa: Wastong Pangangasiwa sa Likas na Yaman
Sanggunian: Araling Panlipunan 3, modyul
Kagamitan: Mapa, marker, projector at Powerpoint Presentation

Teacher’s Activity Learners’ Activity

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
2. Balik- Aral Ang mga mag-aaral pag-aaralan ang mga
larawan at tutukuyin ang mga sakunang
nakalagay dito.

Tukuyin kung anong mga kalamidad ang ipinapakita ng mga


nasa larawan.
3. Pagganyak
Tungkol saan ang mga larawan? Saan ito matatagpuan?
Ano- anong likas na yaman ang makikita sa mga lungsod o bayan?
Nakakatulong ba ito sa atin? Paano ito nakatutulong?
Ano- ano ang iyong ginagawa upang mapangalagaan ang mga likas
na yaman ng ating rehiyon? Ang mga mag-aaral ay sasagutin ang mga
importanteng katanungan patungkol sa mga
larawang ipapakita mng guro.

B. Paglinang na Gawain
4.Paglalahad ng Aralin
Ano ang Likas na Yaman?
Ito ay yaman ng isang bansa o rehiyon na nagmumula sa kalikasan
na tumutugon sa pangangailangan ng mga mamamayan tungo sa
kaunlaran. Ang mga likas na yaman ay nakikita natin sa ating
kapaligiran. Ang mga mag-aaral ay makikinig at
May Limang [5] Uri ang Likas na Yaman magpapahayag ng kanilang mga hinaing
Yamang Lupa ito ay mga yamang galing sa lupa, puno at halaman. patungkol sa Likas na Yaman.
Halimbawa: prutas, gulay. Ito ay mula sa iba’t ibang uri ng anyong
lupa tulad ng kapatagan, talampas, lambak at iba pa.
Yamang Tubig - ito ay mga yaman na nanggagaling sa tubig tulad
ng isda, hipon, alimango, korales, perlas. Ang ilang halimbawa ng
mga anyong tubig ay ilog, lawa, karagatan, look, dagat at iba pa na
pinagmumulan ng mga produktong nabanggit.
Yamang gubat - ito ay mga yamang nanggagaling sa mga
kagubatan tulad ng iba’t ibang uri ng punong kahoy, mga hayop,
ibon, at iba pa.
Yamang mineral- yamang namimina o nanggagaling sa ilalim ng
lupa o sa mga kabundukan. Halimbawa tanso, pilak, dyamante at
iba pa.
Yamang Tao – tumutukoy sa mga taong may kakayahan o
kasanayan na gamitin ang mga likas na yaman para sa kaunlaran ng
rehiyon at bansa. Ito ang itinuturing na pinakamahalagang salik sa
pagpapaunlad ng kabuhayan ng bansa.

5.Talakayan
Narito ang ilang gawain na nagpapakita sa matalino at di-
matalinong pangangasiwa/paggamit ng mga likas na yaman.

Ang mga mag-aaral ay makikiisa sa


talakayan. Makikinig at sasagutin ang mga
tanong guro.
Ang mga mag-aaral ay pag-aaralan at
6. Pagsasanay
sasagot ng mga aktibiti na binigay ng guro.

Ang mga mag-aaral ay gagawa ng isang


poster o talata na nagpapakita ng wastong
pangangalaga ng likas na yaman.

7. Paglalapat
Gumawa ng maikling talata, tula o poster tungkol sa wastong
pangangalaga ng mga likas na yaman at ang kahalagahan nito sa
pag-unlad ng sariling lungsod o bayan. Pumili lamang ng isang
gawain sa mga nabanggit.

Ang mga mag-aaral ay ibabahagi ang mga


natutuhan sa klase.

8. Paglahat
*Ang Likas na Yaman ay yaman ng isang bansa o rehiyon mula sa
kalikasan na tumutugon sa pangangailangan ng mga mamamayan
tungo sa pag-unlad ng bansa. May [5] limang uri ang Likas na
Yaman.
Ito ay ang Yamang Tao, Yamang Lupa, Yamang Mineral, Yamang
Tubig at Yamang Gubat.
*Ang likas na yaman ng bawat lungsod o bayan ay pinagkukunan
ng kabuhayan ng mga naninirahan dito.
*Ang kabuhayan ng National Capital Region ay halos nakadepende
sa yamang tao nito. Ang mga anyong lupa at anyong tubig na
matatagpuan dito ay nakatutulong din sa pagpapaunlad ng
kabuhayan ng mga nakatira rito.
*Ang wastong pangangasiwa ng likas na yaman ay nakatutulong
upang mapanatili ang mga ito at mapakinabangan ng mga susunod
na henerasyon.
*Ang ating likas na yaman ay kailangan pangalagaan at
pahalagahan para sa ating kinabukasan.
IV. Pagtataya
Panuto: Isulat ang Tama kung ang pangungusap ay nakatutulong sa pagaalaga ng mga likas na yaman at Mali kung ito
ay nakapipinsala.
______ 1. Paggamit ng mga dumi ng hayop, tirang pagkain at nabubulok na dahon sa compost pit bilang pataba sa
halaman.
______ 2. Pagtapon ng patay na hayop sa ilog.
______ 3. Paggamit ng lambat na may malalaki o katamtamang butas sa pangingisda.
______ 4. Paglahok sa proyekto ng barangay na panatilihin ang kalinisan ng lugar.
______ 5. Re-use o paggamit- muli ng mga patapong bagay.
______ 6. Pagtatanim ng mga puno at halaman sa bakuran o bakanteng lote.
______ 7. Pagtatapon ng basura kahit saan.
______ 8. Pagtatapon ng kemikal sa mga ilog o dagat.
______ 9. Paglilinis ng Manila Bay at Ilog Pasig at iba pang yamang tubig.
______ 10. Paglahok o pagsali sa mga proyekto ng pamahalaan sa pangangalaga ng mga likas na yaman
V. Takdang-Aralin
Pumili ng tatlong [3] lungsod o bayan na matatagpuan sa NCR. Punan ang tsart sa ibaba tungkol sa likas na yaman ng
naturang lungsod o bayan.
Mga Lungsod at Bayan Yamang Lupa Yamang Tubig Wastong Pangangasiwa/Paggamit
1.
2.
3.

Sangay ng Lungsod ng Maynila


MANUEL L. QUEZON ELEMENTARY
Tondo, Manila

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 3


Unang Markahan
Ika-siyam na Linggo

Asignatura (Learning Area): Baitang/Antas (Grade Level):


IKATLONG BAITANG
12:25 PM – 1:00 PM III - JUSTICE
ARALING PANLIPUNAN 1:55 PM – 2:30 PM III - MODESTY
3:00 PM – 3:35 PM III - NOBILITY
3:35 PM – 4:10 PM III - INDUSTRY
4:20 PM – 4:55 PM III - LOVE
4:55 PM – 5:45 PM III - KNOWLEDGE
Markahan (Quarter): UNANG MARKAHAN Petsa/Oras (Teaching Date & Time):
October 25, 2022 (Martes)
Guro (Teacher): MICHAEL S. MONTEVIRGEN

Content Standard: Performance Standard:


Ang mga mag-aaral naipapamalas ang pangunawa sa Ang mag-aaral ay nakapaglalarawan ng
kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa
ayon sa katangiang heograpikal nito. rehiyong kinabibilangan gamit ang mga
batayang impormasyon tungkol sa
direksyon, lokasyon, populasyon, at
paggamit ng mapa.
I. Layunin
Nakabubuo ng interprestayon ng kapaligiran ng sariling lalawigan/lungsod at karatig na mga lalawigan ng
rehiyon gamit ang mapa.
AP3LAR- Ig-h-11
II. Nilalaman
Paksa: Interpretasyon ng kapaligiran ng sariling lalawigan
Sanggunian: Araling Panlipunan 3, modyul
Kagamitan: Mapa, marker, projector at Powerpoint Presentation

Teacher’s Activity Learners’ Activity

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
2. Balik- Aral
Tungkol saan ang mga larawan? Saan ito matatagpuan? Ang mga mag-aaral pag-aaralan ang mga
Ano- anong likas na yaman ang makikita sa mga lungsod o bayan? larawan at tutukuyin ang mga likas na
Nakakatulong ba ito sa atin? Paano ito nakatutulong? yamang nakalagay dito.
Ano- ano ang iyong ginagawa upang mapangalagaan ang mga likas
na yaman ng ating rehiyon?

3. Pagganyak

1. Tungkol saan ang news clip? Saan ito matatagpuan?


2. Anong uri ng kapaligiran mayroon sa lugar na ito? Ilarawan mo
ito.
Ang mga mag-aaral ay makikinig at
B. Paglinang na Gawain
makikiisa sa aralin.
4.Paglalahad ng Aralin
Ang Pambansang Punong Rehiyon o National Capital Region
(NCR) ay binubuo ng 16 na lungsod at 1 munisipalidad o bayan.
Dito matatagpuan ang Lambak ng Marikina, Talampas ng
Guadalupe, Ilog Pasig at malawak na kapatagan.
Ang NCR ang sentro ng pamahalaan, edukasyon, kalakalan,
industriya, hanapbuhay at ekonomiya ng ating bansa. Bago pa man
dumating sa Pilipinas ang mga dayuhang mananakop ay may sarili
ng sistema ng pamahalaan at kalakalan ang ating rehiyon.
Pag-aralan ang mapa ng NCR sa ibaba. Paano nakakaapekto ang
lokasyon, uri ng kapaligiran at klima sa ekonomiya, uri ng
pamumuhay at kabuhayan ng mga tao sa rehiyon?
Ang mga mag-aaral ay makikinig at
magpapahayag ng kanilang mga hinaing
patungkol sa kapaligiran at makikiisa sa
talakayan. Makikinig at sasagutin ang mga
tanong guro.

5.Talakayan
Ngayon naman, pag-usapan natin ang katangian ng kapaligiran ng
mga lungsod at bayan sa ating rehiyon.

Ang mga mag-aaral ay pag-aaralan at


sasagot ng mga aktibiti na binigay ng guro.
Ang mga mag-aaral ay sasagutin angh
inihandang pagsasanay ng guro.

Ang klima sa NCR ay hindi naiiba sa uri ng klima na dinadanas sa


ibang bahagi ng bansa. Nakararanas ito ng klimang tropikal dahil
malapit ito sa ekwador kung kaya’t may tag-init at tag-ulan na
panahon.

6. Pagsasanay Ang mga mag-aaral ay gagawa ng isang


Panuto: Basahin at unawain ang bawat pangungusap na talata patungkol sa sariling bayan.
naglalarawan ng mga lungsod at bayan. Piliin ang titik ng tamang
sagot sa loob ng kahon.
1. Nag-iisang bayan o munisipalidad sa rehiyon.
2. Nasa timog- kanluran ng NCR. Isa sa dalawang lungsod na
kinatatayuan ng pambansang paliparan.
3. Matatagpuan dito ang pambansang kulungan.
4. Mayroon itong pandaigdigang daungan kung saan dinadala o
nagmumula ang iba’t ibang kalakal.
5. Nasa sentro ng NCR at isa sa pinakamaliit na lungsod.
Ang mga mag-aaral ay ibabahagi ang mga
natutuhan kaalaman sa klase.

7. Paglalapat
Sumulat ng isang talata na naglalarawan ng iyong sariling
lungsod o bayan.

8. Paglahat
✓ Ang Metro Manila ay kilala bilang Pambansang Punong
Rehiyon.
✓ Mayroon itong pandaigdigang daungan kung saan ang mga
sasakyang pandagat na may mga dalang iba’t ibang kalakal ay
dito dumadaong.
✓ Ang Metro Manila ay isang malawak na kapatagan kung
saan matatagpuan ang mga gusali ng pambansang
pamahalaan, mga sentrong pangkultura, pang edukasyon at
pangkalakalan.
✓ Ang mga karatig lalawigan ng Metro Manila ay ang mga
sumusunod: Bulacan sa hilaga, Rizal sa silangan, Laguna sa
timog, at Cavite sa timogkanluran.
✓ Ang pisikal na anyo ng isang lalawigan o rehiyon ay
nakakaapekto sa klima, ekonomiya at pamumuhay ng mga
taong naninirahan dito.

IV. Pagtataya
Panuto: Basahin at unawain ang bawat pangungusap. Piliin at isulat ang titik ng tamang sagot.
1. Ano ang kabuuang pisikal na katangian ng Lungsod ng Metro Manila?
A. Kapatagan C. Kabundukan B. Kabundukan D. Tangway
2. Aling mga lungsod sa Metro Manila ang dinadaanan ng Ilog Pasig?
A. Lungsod ng Quezon at Lungsod ng Taguig B. Lungsod ng Makati at Lungsod ng Mandaluyong C.
Lungsod ng Pasay at Lungsod ng Las Piňas D. Lungsod ng Quezon at Lungsod ng Pasay
3. Ikaw ay pupunta sa Lungsod ng Muntinlupa, anong anyong tubig ang iyong makikita?
A. Look ng Maynila C. Ilog Pasig B. Ilog Marikina D. Look ng Jamboree
4. Ano ang pagkakatulad ng mga Lungsod ng Makati, Quezon, at Pasig kung ang batayan ay ang kanilang
kapaligiran?
A. Malapit ito sa Ilog Pasig B. Matatagpuan sa Hilaga ng rehiyon C. Katabi nito ang Lawa ng Laguna D.
Maraming naglalakihang gusali at establisyemento.
5. Si Maica ay taga San Juan at naimbitahan ng kaniyang kaibigan na bumisita sa Lungsod ng Valenzuela.
Paano niya ilalarawan ang kanyang biyahe pagpunta rito?
A. Paakyat siya sa isang bundok. B. Dadaan siya sa isang lawa. C. Bibiyahe siya sa isang patag na daan. D.
Dadaan siya sa isang kagubatan

V. Takdang-Aralin
Gamit ang napag-aralan na mga konsepto sa mga nakaraang aralin, punan ng angkop na sagot ang Data
Retrieval Chart.
Mga Lungsod at Bayan Lokasyon sa NCR Natatanging Produkto/Establisyimento/ Klima
Pagkakakilanlan
1.
2.
3.
4.
5.
Sangay ng Lungsod ng Maynila
MANUEL L. QUEZON ELEMENTARY
Tondo, Manila

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 3


Unang Markahan
Ika-siyam na Linggo

Asignatura (Learning Area): Baitang/Antas (Grade Level):


IKATLONG BAITANG
12:25 PM – 1:00 PM III - JUSTICE
ARALING PANLIPUNAN 1:55 PM – 2:30 PM III - MODESTY
3:00 PM – 3:35 PM III - NOBILITY
3:35 PM – 4:10 PM III - INDUSTRY
4:20 PM – 4:55 PM III - LOVE
4:55 PM – 5:45 PM III - KNOWLEDGE
Markahan (Quarter): UNANG MARKAHAN Petsa/Oras (Teaching Date & Time):
October 26, 2022 (Miyerkules)
Guro (Teacher): MICHAEL S. MONTEVIRGEN

Content Standard: Performance Standard:


Ang mga mag-aaral naipapamalas ang pangunawa sa Ang mag-aaral ay nakapaglalarawan ng
kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa
ayon sa katangiang heograpikal nito. rehiyong kinabibilangan gamit ang mga
batayang impormasyon tungkol sa
direksyon, lokasyon, populasyon, at
paggamit ng mapa.
I. Layunin
Nakapagsasagot ng tama at mahusay sa unang markahang pagsusulit
II. Nilalaman
Paksa: Unang Markahang Pagsusulit
Sanggunian: Araling Panlipunan 3, modyul
Kagamitan: test paper, marker, projector at Powerpoint Presentation
III. Pagtataya
UNANG MARKAHANG PAGSUSULIT SA AP III

Pangalan:______________________________________Marka:________________

I.Panuto: Basahin at unawain ang sumusunod na pahayag . Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot.

_______ 1. Ano ang tawag sa simbolo o panandang ito ?


A. Bulubundukin B. Lawa C. Kagubatan D. Ilog

_______ 2. Ano ang tawag sa simbolo o panandang ito ?


A. Bulubundukin B. Lawa C. Kagubatan D. Ilog

_______ 3. Ano ang tawag sa simbolo o panandang ito ?


A. Bulubundukin B. Lawa C. Kagubatan D. Ilog
_______ 4. Ito ay laging nakaturo sa hilaga.
A. compass B. cardinal C. compass rose D. mapa
_______ 5. Madaling hanapin ang kinaroroonan ng isang lugar sa pamamagitan ng paggamit ng___.
A. panturo B. larawan C. mapa D. guhit
_______ 6. Ito ang tawag sa pangunahing direksiyon?
A. North Arrow C. cardinal na direksiyon
B. bisinal na direksiyon D. ordinal na direksiyon

_______ 7. Ito ang tawag sa pangalawang direksiyon?


A. ordinal na direksiyon C. bisinal na direksyon
B. cardinal na direksiyon D. mapa

_______ 8. Ito ay dumadaloy patungo Ilog Pasig hanggang sa Look ng Maynila at pinakamalaking lawa sa
bansa, anong anyong tubig ito?
A. Look ng Maynila C. Ilog ng Tullahan
B. Lawa ng Laguna D. La Mesa Dam

_______ 9. Ang katangiang pisikal ng pambansang Punong Rehiyon (NCR) o Metro Manila.
A.Lambak C. kapatagan
B.Talampas D. Burol

_______ 10. Ito ang katubigang matatagpuan sa kanlurang bahagi ng NCR.


A.Look Ng Maynila C. Ilog Pasig
B.Lawa Ng Laguna D. Ilog Marikina

_______ 11. May pinakamaliit na kalupaan sa NCR.


A. San Juan C. Pateros
B. Navotas D. Valenzuela

_______ 12. Ang paggamit ng mga dumi ng hayop, tirang pagkain at nabubulok na dahon sa compost pit bilang pataba
sa halaman ay nakatutulong sa pag-aalaga ng likas na yaman?
A. Sumasang-ayon B. Hindi sumasang-ayon
C. Walang katotohanan D. Hindi ko alam

_______ 13. Ang pagtapon ng patay na hayop sa ilog ay nakatutulong sa pag-aalaga ng likas na yaman?
A. Sumasang-ayon B. Hindi sumasang-ayon
C. Walang katotohanan D. Hindi ko alam

_______ 14. Ang paggamit ng lambat na may malalaki o katamtamang butas sa pangingisda ay nakatutulong sa pag-
aalaga ng likas na yaman?
A. Sumasang-ayon B. Hindi sumasang-ayon
C. Walang katotohanan D. Hindi ko alam

_______ 15. Ang paglahok sa proyekto ng barangay na panatilihin ang kalinisan ng lugar
ay nakatutulong sa pag-aalaga ng likas na yaman, piliin ang angkop na pangalan ng maaaring gawing proyekto?
A. Ang Ating Kalikasan, Ito ay Ating Aalagaan
B. Sirain ang Kalikasan
C. Ipagpatuloy ang Pagpuputol ng mga Puno
D. Ang Mga Basura, Ito ay ating Ikalat Pa

II. Basahin at unawain ang sumusunod na pahayag batay sa datos tungkol sa bahagi ng populasyon ng mga
Distrito ng Lungsod ng Maynila 2015. Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot.

_______ 16. Anong distrito sa lungsod ng Maynila ang may pinakamalaking populasyon?
A. Quiapo B. Sampaloc
C. Tondo D. Paco

_______ 17. Ayon sa bar graph, anong distrito sa lungsod ng Maynila ang may pinakamaliit na populasyon?
A. Tondo B. Santa Cruz
C. Port Area D. Quiapo

_______ 18. Gaano karami ang populasyon ng distrito San Nicolas at Quiapo kapag pinagsama?
A. 51, 747 B. 71,547
C. 47, 571 D. 17, 457

III. Pag-aralan ang mapa ng tinatayang pagguho ng lupa at pagbaha. Sagutin ang mga sumusunod na tanong.
Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot.

_______ 19. Aling lalawigan/lungsod ang may katamtamang antas na makaranas ng pagbaha?
A. Las Piñas B. Caloocan City
C. Muntinlupa D. Taguig
_______ 20. Alin sa mga lalawigan/lungsod ang may mataas na antas na makaranas ng pagbaha?
A. Las Piñas B. Caloocan City
C. City of Malabon D. Valenzuela City

_______ 21. Alin sa mga lalawigan/lungsod ang may pinakamababang antas na makaranas ng pagbaha?
A. Las Piñas B. Caloocan City
C. Muntinlupa D. Lahat ng nabanggit

IV. Panuto: Buuin ang mapang pisikal ng NCR. Tukuyin ang mga símbolo ng mga anyong lupa at
anyong tubig na matatagpuan sa bawat lungsod o bayan ng rehiyon. Isulat sa patlang ang titik ng tamang
sagot.

_______ 22. Ano ang anyong lupa o anyong tubig ang matatagpuan sa lungsod ng Marikina?
A. lambak B. lawa
C. burol D. talon
_______ 23. Ano ang anyong lupa o anyong tubig ang matatagpuan sa lungsod ng Quezon?
A. lambak B. lawa
C. kapatagan D. talon
_______ 24. Ano ang anyong lupa ang matatagpuan sa lungsod ng Maynila?
A. lambak B. lawa
C. kapatagan D. talon
_______ 25. Ano ang anyong lupa o anyong tubig ang matatagpuan sa lungsod ng Makati?
A. lambak B. lawa
C. ilog D. talampas
_______ 26. Ano ang anyong lupa o anyong tubig ang matatagpuan sa lungsod ng Pasig?
A. lambak B. lawa
C. ilog D. talampas
_______ 27. Ano ang anyong lupa o anyong tubig ang matatagpuan sa silangang bahagi ng NCR?
A. lambak B. lawa
C. burol D. talon

_______ 28. Ano ang pagkakatulad ng mga Lungsod ng Makati, Quezon, at Pasig kung ang batayan ay ang kanilang
kapaligiran?
A. Malapit ito sa Ilog Pasig
B. Matatagpuan sa Hilaga ng rehiyon
C. Katabi nito ang Lawa ng Laguna
D. Maraming naglalakihang gusali at establisyemento.

_______ 29. Si Maica ay taga San Juan at naimbitahan ng kaniyang kaibigan na bumisita sa Lungsod ng Valenzuela.
Paano niya ilalarawan ang kanyang biyahe pagpunta rito?
A. Paakyat siya sa isang bundok.
B. Dadaan siya sa isang lawa.
C. Bibiyahe siya sa isang patag na daan.
D. Dadaan siya sa isang kagubatan

_______ 30. Bakit madalas na binabaha ang mga Lungsod ng Caloocan, Malabon, Navotas at Valenzuela
[CAMANAVA]?
A. Dahil sa pag-apaw ng Ilog Tullahan
B. Dahil malapit ito sa Look ng Maynila
C. Dahil sa maraming palaisdaan
D. Dahil nasa tabi ng Ilog Pasig

Sangay ng Lungsod ng Maynila


MANUEL L. QUEZON ELEMENTARY
Tondo, Manila

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 3


Unang Markahan
Ika-siyam na Linggo

Asignatura (Learning Area): Baitang/Antas (Grade Level):


IKATLONG BAITANG
12:25 PM – 1:00 PM III - JUSTICE
ARALING PANLIPUNAN 1:55 PM – 2:30 PM III - MODESTY
3:00 PM – 3:35 PM III - NOBILITY
3:35 PM – 4:10 PM III - INDUSTRY
4:20 PM – 4:55 PM III - LOVE
4:55 PM – 5:45 PM III - KNOWLEDGE
Markahan (Quarter): UNANG MARKAHAN Petsa/Oras (Teaching Date & Time):
October 27, 2022 (Huwebes)
Guro (Teacher): MICHAEL S. MONTEVIRGEN

Content Standard: Performance Standard:


Ang mga mag-aaral naipapamalas ang pangunawa sa Ang mag-aaral ay nakapaglalarawan ng
kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa
ayon sa katangiang heograpikal nito. rehiyong kinabibilangan gamit ang mga
batayang impormasyon tungkol sa
direksyon, lokasyon, populasyon, at
paggamit ng mapa.
I. Layunin
Nakapagsasagot ng tama at mahusay sa unang markahang pagsusulit
II. Nilalaman
Paksa: Unang Markahang Pagsusulit
Sanggunian: Araling Panlipunan 3, modyul
Kagamitan: test paper, marker, projector at Powerpoint Presentation
III. Pagtataya
UNANG MARKAHANG PAGSUSULIT SA AP III

Pangalan:______________________________________Marka:________________

I.Panuto: Basahin at unawain ang sumusunod na pahayag . Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot.

_______ 1. Ano ang tawag sa simbolo o panandang ito ?


A. Bulubundukin B. Lawa C. Kagubatan D. Ilog

_______ 2. Ano ang tawag sa simbolo o panandang ito ?


A. Bulubundukin B. Lawa C. Kagubatan D. Ilog

_______ 3. Ano ang tawag sa simbolo o panandang ito ?


A. Bulubundukin B. Lawa C. Kagubatan D. Ilog
_______ 4. Ito ay laging nakaturo sa hilaga.
A. compass B. cardinal C. compass rose D. mapa
_______ 5. Madaling hanapin ang kinaroroonan ng isang lugar sa pamamagitan ng paggamit ng___.
A. panturo B. larawan C. mapa D. guhit
_______ 6. Ito ang tawag sa pangunahing direksiyon?
A. North Arrow C. cardinal na direksiyon
B. bisinal na direksiyon D. ordinal na direksiyon

_______ 7. Ito ang tawag sa pangalawang direksiyon?


A. ordinal na direksiyon C. bisinal na direksyon
B. cardinal na direksiyon D. mapa

_______ 8. Ito ay dumadaloy patungo Ilog Pasig hanggang sa Look ng Maynila at pinakamalaking lawa sa
bansa, anong anyong tubig ito?
A. Look ng Maynila C. Ilog ng Tullahan
B. Lawa ng Laguna D. La Mesa Dam

_______ 9. Ang katangiang pisikal ng pambansang Punong Rehiyon (NCR) o Metro Manila.
A.Lambak C. kapatagan
B.Talampas D. Burol

_______ 10. Ito ang katubigang matatagpuan sa kanlurang bahagi ng NCR.


A.Look Ng Maynila C. Ilog Pasig
B.Lawa Ng Laguna D. Ilog Marikina

_______ 11. May pinakamaliit na kalupaan sa NCR.


A. San Juan C. Pateros
B. Navotas D. Valenzuela

_______ 12. Ang paggamit ng mga dumi ng hayop, tirang pagkain at nabubulok na dahon sa compost pit bilang pataba
sa halaman ay nakatutulong sa pag-aalaga ng likas na yaman?
A. Sumasang-ayon B. Hindi sumasang-ayon
C. Walang katotohanan D. Hindi ko alam

_______ 13. Ang pagtapon ng patay na hayop sa ilog ay nakatutulong sa pag-aalaga ng likas na yaman?
A. Sumasang-ayon B. Hindi sumasang-ayon
C. Walang katotohanan D. Hindi ko alam

_______ 14. Ang paggamit ng lambat na may malalaki o katamtamang butas sa pangingisda ay nakatutulong sa pag-
aalaga ng likas na yaman?
A. Sumasang-ayon B. Hindi sumasang-ayon
C. Walang katotohanan D. Hindi ko alam

_______ 15. Ang paglahok sa proyekto ng barangay na panatilihin ang kalinisan ng lugar
ay nakatutulong sa pag-aalaga ng likas na yaman, piliin ang angkop na pangalan ng maaaring gawing proyekto?
A. Ang Ating Kalikasan, Ito ay Ating Aalagaan
B. Sirain ang Kalikasan
C. Ipagpatuloy ang Pagpuputol ng mga Puno
D. Ang Mga Basura, Ito ay ating Ikalat Pa

II. Basahin at unawain ang sumusunod na pahayag batay sa datos tungkol sa bahagi ng populasyon ng mga
Distrito ng Lungsod ng Maynila 2015. Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot.

_______ 16. Anong distrito sa lungsod ng Maynila ang may pinakamalaking populasyon?
A. Quiapo B. Sampaloc
C. Tondo D. Paco

_______ 17. Ayon sa bar graph, anong distrito sa lungsod ng Maynila ang may pinakamaliit na populasyon?
A. Tondo B. Santa Cruz
C. Port Area D. Quiapo

_______ 18. Gaano karami ang populasyon ng distrito San Nicolas at Quiapo kapag pinagsama?
A. 51, 747 B. 71,547
C. 47, 571 D. 17, 457

III. Pag-aralan ang mapa ng tinatayang pagguho ng lupa at pagbaha. Sagutin ang mga sumusunod na tanong.
Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot.

_______ 19. Aling lalawigan/lungsod ang may katamtamang antas na makaranas ng pagbaha?
A. Las Piñas B. Caloocan City
C. Muntinlupa D. Taguig
_______ 20. Alin sa mga lalawigan/lungsod ang may mataas na antas na makaranas ng pagbaha?
A. Las Piñas B. Caloocan City
C. City of Malabon D. Valenzuela City

_______ 21. Alin sa mga lalawigan/lungsod ang may pinakamababang antas na makaranas ng pagbaha?
A. Las Piñas B. Caloocan City
C. Muntinlupa D. Lahat ng nabanggit

IV. Panuto: Buuin ang mapang pisikal ng NCR. Tukuyin ang mga símbolo ng mga anyong lupa at
anyong tubig na matatagpuan sa bawat lungsod o bayan ng rehiyon. Isulat sa patlang ang titik ng tamang
sagot.

_______ 22. Ano ang anyong lupa o anyong tubig ang matatagpuan sa lungsod ng Marikina?
A. lambak B. lawa
C. burol D. talon
_______ 23. Ano ang anyong lupa o anyong tubig ang matatagpuan sa lungsod ng Quezon?
A. lambak B. lawa
C. kapatagan D. talon
_______ 24. Ano ang anyong lupa ang matatagpuan sa lungsod ng Maynila?
A. lambak B. lawa
C. kapatagan D. talon
_______ 25. Ano ang anyong lupa o anyong tubig ang matatagpuan sa lungsod ng Makati?
A. lambak B. lawa
C. ilog D. talampas
_______ 26. Ano ang anyong lupa o anyong tubig ang matatagpuan sa lungsod ng Pasig?
A. lambak B. lawa
C. ilog D. talampas
_______ 27. Ano ang anyong lupa o anyong tubig ang matatagpuan sa silangang bahagi ng NCR?
A. lambak B. lawa
C. burol D. talon

_______ 28. Ano ang pagkakatulad ng mga Lungsod ng Makati, Quezon, at Pasig kung ang batayan ay ang kanilang
kapaligiran?
A. Malapit ito sa Ilog Pasig
B. Matatagpuan sa Hilaga ng rehiyon
C. Katabi nito ang Lawa ng Laguna
D. Maraming naglalakihang gusali at establisyemento.

_______ 29. Si Maica ay taga San Juan at naimbitahan ng kaniyang kaibigan na bumisita sa Lungsod ng Valenzuela.
Paano niya ilalarawan ang kanyang biyahe pagpunta rito?
A. Paakyat siya sa isang bundok.
B. Dadaan siya sa isang lawa.
C. Bibiyahe siya sa isang patag na daan.
D. Dadaan siya sa isang kagubatan

_______ 30. Bakit madalas na binabaha ang mga Lungsod ng Caloocan, Malabon, Navotas at Valenzuela
[CAMANAVA]?
A. Dahil sa pag-apaw ng Ilog Tullahan
B. Dahil malapit ito sa Look ng Maynila
C. Dahil sa maraming palaisdaan
D. Dahil nasa tabi ng Ilog Pasig
MA. CONSUELO M. PASCUAL
MICHAEL S. MONTEVIRGEN MASTER TEACHER I MARCELO D. MISLANG
AP TEACHER I PRINCIPAL IV
LEONILDA A. NARDO
MASTER TEACHER II

Sangay ng Lungsod ng Maynila


MANUEL L. QUEZON ELEMENTARY
Tondo, Manila

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan 3


Unang Markahan
Ika-siyam na Linggo

Asignatura (Learning Area): Baitang/Antas (Grade Level):


IKATLONG BAITANG
12:25 PM – 1:00 PM III - JUSTICE
ARALING PANLIPUNAN 1:55 PM – 2:30 PM III - MODESTY
3:00 PM – 3:35 PM III - NOBILITY
3:35 PM – 4:10 PM III - INDUSTRY
4:20 PM – 4:55 PM III - LOVE
4:55 PM – 5:45 PM III - KNOWLEDGE
Markahan (Quarter): UNANG MARKAHAN Petsa/Oras (Teaching Date & Time):
October 28, 2022 (Biyernes)
Guro (Teacher): MICHAEL S. MONTEVIRGEN

Content Standard: Performance Standard:


Ang mga mag-aaral naipapamalas ang pangunawa sa Ang mag-aaral ay nakapaglalarawan ng
kinalalagyan ng mga lalawigan sa rehiyong kinabibilangan pisikal na kapaligiran ng mga lalawigan sa
ayon sa katangiang heograpikal nito. rehiyong kinabibilangan gamit ang mga
batayang impormasyon tungkol sa
direksyon, lokasyon, populasyon, at
paggamit ng mapa.
I. Layunin
Nakabubuo ng interprestayon ng kapaligiran ng sariling lalawigan/lungsod at karatig na mga lalawigan ng
rehiyon gamit ang mapa.
AP3LAR- Ig-h-11
II. Nilalaman
Paksa: Interpretasyon ng kapaligiran ng sariling lalawigan
Sanggunian: Araling Panlipunan 3, modyul
Kagamitan: Mapa, marker, projector at Powerpoint Presentation

Teacher’s Activity Learners’ Activity

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
2. Balik- Aral
Tungkol saan ang mga larawan? Saan ito matatagpuan? Ang mga mag-aaral pag-aaralan ang mga
Ano- anong likas na yaman ang makikita sa mga lungsod o bayan? larawan at tutukuyin ang mga likas na
Nakakatulong ba ito sa atin? Paano ito nakatutulong? yamang nakalagay dito.
Ano- ano ang iyong ginagawa upang mapangalagaan ang mga likas
na yaman ng ating rehiyon?

3. Pagganyak

1. Tungkol saan ang news clip? Saan ito matatagpuan?


2. Anong uri ng kapaligiran mayroon sa lugar na ito? Ilarawan mo
ito.

B. Paglinang na Gawain Ang mga mag-aaral ay makikinig at


4.Paglalahad ng Aralin makikiisa sa aralin.
Ang Pambansang Punong Rehiyon o National Capital Region
(NCR) ay binubuo ng 16 na lungsod at 1 munisipalidad o bayan.
Dito matatagpuan ang Lambak ng Marikina, Talampas ng
Guadalupe, Ilog Pasig at malawak na kapatagan.
Ang NCR ang sentro ng pamahalaan, edukasyon, kalakalan,
industriya, hanapbuhay at ekonomiya ng ating bansa. Bago pa man
dumating sa Pilipinas ang mga dayuhang mananakop ay may sarili
ng sistema ng pamahalaan at kalakalan ang ating rehiyon.
Pag-aralan ang mapa ng NCR sa ibaba. Paano nakakaapekto ang
lokasyon, uri ng kapaligiran at klima sa ekonomiya, uri ng
pamumuhay at kabuhayan ng mga tao sa rehiyon?

Ang mga mag-aaral ay makikinig at


5.Talakayan magpapahayag ng kanilang mga hinaing
Ngayon naman, pag-usapan natin ang katangian ng kapaligiran ng patungkol sa kapaligiran at makikiisa sa
mga lungsod at bayan sa ating rehiyon. talakayan. Makikinig at sasagutin ang mga
tanong guro.
Ang mga mag-aaral ay pag-aaralan at
sasagot ng mga aktibiti na binigay ng guro.
Ang mga mag-aaral ay sasagutin angh
Ang klima sa NCR ay hindi naiiba sa uri ng klima na dinadanas sa inihandang pagsasanay ng guro.
ibang bahagi ng bansa. Nakararanas ito ng klimang tropikal dahil
malapit ito sa ekwador kung kaya’t may tag-init at tag-ulan na
panahon.

6. Pagsasanay
Panuto: Basahin at unawain ang bawat pangungusap na
naglalarawan ng mga lungsod at bayan. Piliin ang titik ng tamang
sagot sa loob ng kahon.
1. Nag-iisang bayan o munisipalidad sa rehiyon.
2. Nasa timog- kanluran ng NCR. Isa sa dalawang lungsod na
kinatatayuan ng pambansang paliparan.
3. Matatagpuan dito ang pambansang kulungan.
4. Mayroon itong pandaigdigang daungan kung saan dinadala o Ang mga mag-aaral ay gagawa ng isang
nagmumula ang iba’t ibang kalakal. talata patungkol sa sariling bayan.
5. Nasa sentro ng NCR at isa sa pinakamaliit na lungsod.

7. Paglalapat
Sumulat ng isang talata na naglalarawan ng iyong sariling
lungsod o bayan.
Ang mga mag-aaral ay ibabahagi ang mga
natutuhan kaalaman sa klase.

8. Paglahat
✓ Ang Metro Manila ay kilala bilang Pambansang Punong
Rehiyon.
✓ Mayroon itong pandaigdigang daungan kung saan ang mga
sasakyang pandagat na may mga dalang iba’t ibang kalakal ay
dito dumadaong.
✓ Ang Metro Manila ay isang malawak na kapatagan kung
saan matatagpuan ang mga gusali ng pambansang
pamahalaan, mga sentrong pangkultura, pang edukasyon at
pangkalakalan.
✓ Ang mga karatig lalawigan ng Metro Manila ay ang mga
sumusunod: Bulacan sa hilaga, Rizal sa silangan, Laguna sa
timog, at Cavite sa timogkanluran.
✓ Ang pisikal na anyo ng isang lalawigan o rehiyon ay
nakakaapekto sa klima, ekonomiya at pamumuhay ng mga
taong naninirahan dito.

IV. Pagtataya
Panuto: Basahin at unawain ang bawat pangungusap. Piliin at isulat ang titik ng tamang sagot.
1. Ano ang kabuuang pisikal na katangian ng Lungsod ng Metro Manila?
A. Kapatagan C. Kabundukan B. Kabundukan D. Tangway
2. Aling mga lungsod sa Metro Manila ang dinadaanan ng Ilog Pasig?
A. Lungsod ng Quezon at Lungsod ng Taguig B. Lungsod ng Makati at Lungsod ng Mandaluyong C.
Lungsod ng Pasay at Lungsod ng Las Piňas D. Lungsod ng Quezon at Lungsod ng Pasay
3. Ikaw ay pupunta sa Lungsod ng Muntinlupa, anong anyong tubig ang iyong makikita?
A. Look ng Maynila C. Ilog Pasig B. Ilog Marikina D. Look ng Jamboree
4. Ano ang pagkakatulad ng mga Lungsod ng Makati, Quezon, at Pasig kung ang batayan ay ang kanilang
kapaligiran?
A. Malapit ito sa Ilog Pasig B. Matatagpuan sa Hilaga ng rehiyon C. Katabi nito ang Lawa ng Laguna D.
Maraming naglalakihang gusali at establisyemento.
5. Si Maica ay taga San Juan at naimbitahan ng kaniyang kaibigan na bumisita sa Lungsod ng Valenzuela.
Paano niya ilalarawan ang kanyang biyahe pagpunta rito?
A. Paakyat siya sa isang bundok. B. Dadaan siya sa isang lawa. C. Bibiyahe siya sa isang patag na daan. D.
Dadaan siya sa isang kagubatan

V. Takdang-Aralin
Gamit ang napag-aralan na mga konsepto sa mga nakaraang aralin, punan ng angkop na sagot ang Data
Retrieval Chart.
Mga Lungsod at Bayan Lokasyon sa NCR Natatanging Produkto/Establisyimento/ Klima
Pagkakakilanlan
1.
2.
3.
4.
5.

You might also like