You are on page 1of 3

Manuel V.

Gallego Foundation Colleges


Cabanatuan City
Mala-masusing Banghay Aralin sa
Pagbasa at Pagsusuri sa Pananaliksik XI

I. Layunin

Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:

 Natutukoy ang paksang tinalakay sa iba’t ibang tekstong binasa


(F11PB – IIIa – 98);
 Natutukoy ang kahulugan at katangian ng mahahalagang salitang
ginamit ng iba’t ibang uri ng tekstong binasa (F11PT – IIIa – 88); at
Naiuugnay ang mga kaisipang nakapaloob sa binasang teksto sa sarili,
pamilya, komunidad, bansa, at daigdig (F11PB – IIId – 99)

II. Paksang Aralin:

a. Paksa: Iba’t ibang uri ng Teksto


b. Sanggunian: Ikatlong Markahan sa Pagbasa at Pagsusuri sa Ibat - ibang
Teksto tungo sa Pananaliksik XI Modyul
c. Kagamitan: Laptop, PowerPoint Presentation

III. Pamaraan

A. Panimulang Gawain
 Pagbati
 Pagtatala ng lumiban
 Pagbabalik tanaw

B. Pagganyak
Nakapaguuri-uri ng mga salita ayon sa ipinahihiwatig na kaisipang konseptwal.
Panuto: Piliin sa hanay B ang kahulugan ng mga salitang makikita sa hanay A.
HANAY A HANAY B

a. Tekstong na nagsasalaysay ng
kalipunan o serye ng mga pangyayari
1. Tekstong Impormatibo ay ang tekstong narativ o naratibo.
2. Tekstong Deskriptibo b. Naglalarwan ng katagian ng tao,
3. Tekstong Persuweysib bagay, hayop, o pangyayari.
4. Tekstong Naratibo c. Nagbibigay impormasyon tungkol sa
5. Tekstong Argumentatibo isang tao, bagay, lugar, hayop, o
6. Tekstong Ekspositori pangyayari.
7. Tekstong Prosidyural d. Teksto na nakatuon sa paglalahad ng
8. Tekstong Reperensiyal mga opinyon, paniniwala o kuro-kuro
sa mga mahahalagang isyu o iba pang
bagay.
e. Teksto na nakatuon sa pagkakasunod-
sunod ng mga pangyayari o mga
hakbang sa paggawa ng mga bagay.
f.  Tekstong naglalayong manghikayat
ng mga mambabasa.
g. Naglalahad ng makatotohanang
impormasyon at ideya.
h. Tekstong naglalahad ng pinaghanguan
ng isang kaalaman.

C. Pagtalakay sa Aralin

1. Interactive Discussion
• Magkakaroon ng aktibo at malayang talakayan ang klase
patungkol sa mga uri ng tekstong tatalakayin.

2. Mid-Summary (Questions, Practice/ Drill)


 Bago magpatuloy ay magtatanong ang guro sa mga mag-aaral
kung naunawaan ba ang paksang aralin na tinalakay.

3. Continuation of Discussion
 Itutuloy ang talakayan patungkol sa mga iba’t ibang uri ng teksto.

IV. Paglalahat

 Anu-ano ang mga uri ng teksto at kahulugan nito?


 Anu-ano ang pinagkaiba-iba ng mga uri ng teksto?
 Ano ang mga naunawan sa paksang tinalakay?
 Bakit mahalaga pag-aaral ng iba’t ibang uri ng teksto?

V. Progress Check
Kaya kong…

 Mabigyang-kahulugan ang mga terminong akademiko na may


kaugnayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng teksto;
 Maisa-isa ang mga mga uri ng teksto, mga mabisang paraan sa
pagsulat ng mga uri nito;
 Matukoy ang pagkakaiba-iba ng mga uri ng teksto;
 Maisaalang-alang ang etika sa pagsulat ng isang teksto ayon sa uri
nito;

VI. 21st Century Skill Developed


 Critical thinking
 Oral Communication

VII. Ebalwasyon

Panuto: Pumili ng isa sa mga uri ng Teksto at gumawa ng isang Sanaysay.


(Paalala: Kinakailangang ang sanaysay ay sumasagot lamang sa mga sumusunod na
katanungan at hindi bababa sa tatlong daang (300) salita)
1. Tungkol saan ang paksa ng iyong teksto? (unang taludtod o paragraph)
2. Ano ang layunin mo sa paksa ng iyong teksto? (ikalawang taludtod)
3. Ano ang magiging ambag nito sa iyong sarili, pamilya, komunidad, bansa, at
daigdig?

RUBRIKS
VIII. Takdang Aralin
1. Ano ang makabuluhang Reaksyon?
2. Ano ang bahagi ng Reaksiyong Papel?

Inihanda ni:
Alyssa Louise Manalo

You might also like