You are on page 1of 12

Philippine Normal University South Luzon

The Technology and Livelihood Education Hub

BMSEE-LP
TEACHING MUSIC, ARTS, PE, AND HEALTH IN ELEMENTARY GRADES

Module 3 MAPEH Lesson Plan


Lesson 1 - 2 Crafting MAPEH Lesson Plan

MASUSING BANGHAY ARALIN SA


MAPEH 2
Physical Education 2

I. Mga Layunin
Pagkatapos ng 40 minuto, ang mga mag aaral ay inaasahan na:
a. Nakalilikha ng mga hugis at galaw ng katawan
b. Naipapakita ang wastong kasanayan sa pagkilos katugon ng tunog at
musika
c. Nakalalahok sa masasaya at kawili-wiling gawaing pisikal

II. Paksang Aralin: Hugis at Kilos ng Katawan


III. Learning Resources
A. Sanggunian
a. Teacher's Guide Pages: Teacher Guide_ PE 2 pp. 163-166
b. Learner's Material Pages: Physical Education 2 Kagamitan ng Mag-aaral pp.
295-299
c. Textbook Pages
d. Additional Materials from Learning Resource

B. Other Learning Resources

IV. Pamamaraan

Teacher’s Activity Pupils’ Activity


A. Panimulang Gawain

1. Pagbati
Magandang umaga mga bata! Magandang umaga rin po!
(tatayo ang mga bata)
Manatiling nakatayo para sa
isang panalangin. (ipapalabas
ang video na inihanda ng guro
upang maging gabay ng mga
bata sa panalangin)

Maaari na kayong maupo.


(uupo ang mga bata)

Bago tayo magsimula, nais ni


titser ipaalala ang mga (makikinig ang mga bata)
pamantayan sa klase.

Ang una ay umupo nang ayos. (uupo nang ayos ang mga bata)

Pangalawa, itaas ang kamay


kapag nais sumagot. Ano raw (tataas ang kamay ng mga bata)
po gagawin kapag nais Itataas daw po ang kamay Ma’am
sumagot?
Magaling!

At pangatlo, huwag tawanan


ang kaklase kung s’ya man ay
nagkamali. Malinaw ba yun Opo
mga bata?

Mahusay! Inaasahan ni titser


na makikinig kayo maigi sa
ating aralin ngayong araw!

2. Balik Aral
Bago tayo mag-umpisa ng ating
bagong aralin, mayroon dito si
titser na imahe o picture ng
bata na mayroong arrow sa
iba’t-ibang bahagi ng katawan
niya. Papangalanan ninyo ang
mga bahagi ng katawan na may
arrow.

Andito naman sa kahon ang


salitang ilalagay ninyo sa arrow
kung aling bahagi ng katawan (Itataas ng mga bata ang kanilang
ang tumutukoy do’n. Ano nga kamay)
po ulit gagawin sa salitang Ilalagay po sa arrow kung aling
andito sa kahon sa kahon? bahagi ng katawan yo’n

“Magaling”

Gawain 1. Pangalanan ang


mga bahagi ng katawan na may
arrow. Piliin ang sagot sa loob
ng kahon.
Ulo

Balikat

Paa

Tuhod

Kamay

B. Pagtalakay

 Pagganyak
Sa pagsisimula ng ating aralin,
tayo muna ay umawit ng paa,
tuhod, balikat, ulo. Inaawit o alam
ba ninyo ito mga bata? Opo

Saan ninyo ito inawit? O saan Sa school po


ninyo ito unang narinig? (tatawag Sa cellphone, napanuod ko po
ng mga mag-aaral)

Tunay ngang familiar na kayo sap


aa, tuhod.

Dahil familiar na kayo, (tatawag ng (pupunta sa unahan ang mag-aaral


mag-aaral) maaari bang pumunta para pangunahan ang awit at sayaw)
ka rito sa unahan para
pangunahan ang ating pagsayaw
at pagkanta ng paa, tuhod.

Mahusay mga bata! Bigyan nga


ninyo ng tatlong bagsak ang
inyong mga sarili! (Papalakpak ng (Papalakpak ng tatlong beses)
tatlong beses)
Opo
Nasiyahan ba kayo sa ating
ginawa?

Masaya ako na nasiyahan kayo sa


ating sinayaw at inawit Bahagi po ng katawan

Tungkol saan ang ating inawit at


sinayaw? (tatawag ng mag-aaral)

Magaling! Ang ating kinanta ay


tungkol sa bahagi o parte ng ating
katawan (pagmamasdan ng mga bata)
Pagmasdan ninyo ang larawan
(larawan sa Gawain 1). Ito ay ang
katawan.

Alam ba ninyo mga bata na


nahahati sa apat na bahagi ang
ating katawan.
Ang unang bahagi ay ang bahaging
ito. Ano ang tawag dito? (tatawag
ng mag-aaral) Ulo po

Mahusay! Salamat sa pagsagot!


Bigyan nga natin siya ng
hamburger clap. Alam ba ninyo Hindi po
yun mga bata?

Ganito yun mga bata! (Gagawin


ang Jollibee clap)

1,2,3 (tatlong palakpak), 1,2,3


(tatlong padyak), Jollibee Jollibee
(kendang) (Gagaya ang mga bata)

Ngayon, sabay sabay na tayo mga


bata!

Ang unang bahagi ay ang ulo. Ang


pangalawa naman ang trunk
(guguhitan ng chalk ang bahagi
ang trunk) Trunk po

Ano nga po ulit ang tawag sa


bahaging ito?

Magaling! Ang bahaging ito


naman ay tinatawag nating upper
limbs.

At kung may upper limbs, meron


ding lower limbs at itong bahaging
ito ang lower limbs na pang apat (ituturo ng bata sa unahan)
na bahagi ng ating katawan.

(tatawag ng mag-aaral)
Alin nga po dyan ang upper
limbs? Pumunta ka nga dito sa
unahan para iyong ituro. Hindi po

Tama ka! Salamat sa pagsagot!


Bigyan nga natin sya ng eagle
clap! Alam ba ninyo yun mga
bata?

Ganito lamang siya mga bata.


1,2,3 (tatlong palakpak) Hooo
hooo (iikot ang kanang braso)
1,2,3 (tatlong palakpak) hooo hooo
(eagle na nalipad)

C. Pagsusuri
Gawain 2. Magpapakita ng mga
larawan sa slide. Tutukuyin kung
it oba ay tuwid, malapad,
nakatiklop o nakabaluktot.
1. Ano ang hugis ng katawan na
ipinapakita sa larawan? Tuwid

a. Tuwid
b. Malapad
c. Nakatiklop
d. Nakabaluktot

2. Ano ang hugis ng katawan na


ipinapakita sa larawan? Nakatiklop

a. Tuwid
b. Malapad
c. Nakatiklop
d. Nakabaluktot

3. Ano ang hugis ng katawan na


ipinapakita sa larawan? Nakabaluktot
a. Tuwid
b. Malapad
c. Nakatiklop
d. Nakabaluktot

4. Ano ang hugis ng katawan na


ipinapakita sa larawan?
Malapad

a. Tuwid
b. Malapad
c. Nakatiklop
d. Nakabaluktot

D. Pagtatalakay

Ang mga ipapakitang larawan at (papatayuin ang mga bata upang


video ni titser ay mga hugis ng gawin ang iba’t-ibang hugis ng
katawan. Ito ay ating gagayahin katawan)
pagkatapos.

i. Tuwid na hugis ng katawan


Naipapakita sa pamamagitan
ng pagtayo nang tuwid habang
ang ibang bahagi ng katawan
ay nakaharap sa ibang
direksyon

Halimbawa ng tuwid:
(ipapagawa sa mga bata)
 Tumayo ng matuwid habang
nasa gilid ang mga braso
 Tumayo ng matuwid na
nakadipa ang mga braso

Nasundan n’yo ba mga bata? Opo

Ano po raw ang tawag sa hugis ng Tuwid po


katawan ito?

Mahusay!
ii. Malapad na hugis ng katawan
Ang lunge ay isang posisyon ng
katawan na kung saan ang
isang binti ay nasa harap ng
isang binti. Ang paa ay nasa
habang ang tuhod ay
nakabaluktot.
Tignan natin ang iba’t-ibang
uri ng lunge na dapat nating
gayahin

 Side lunge
 Back lunge

Gawain natin ulit ito ngunit nais


ko si (tatawag ng mag-aaral) na
manguna sa unahan para ating
gayahan ng lunge. (pupunta sa unahan ang tinawag na
bata)

Salamat sa mahusay na
pangunguna sa amin!

iii. Curled body shape o


pagtitiklop ng katawan
Naisasagawa sa pamamagitan
ng pagtataas ng mataas na
bahagi ng katawan habang ang
mababang parte ng katawan
ay nananatili sa baba.

Paano po yun? Ganito ang


halimbawa. (gagayahin ng mga bata)

 Curled-up
 Curled down

iv. Nakabaluktot na hugis ng


katawan
Ang mataas na bahagi ng
katawan ay ginagalaw
pakaliwa o pakanan

Narito ang halimbawa.

 Twisted triangle
 Side twist

Nasundan mo ba? Opo

Nais ko (tatawag ng mag-aaral) na


pumunta dito sa unahan para (pupunta sa unahan)
pangunahan tayo sa ating
nakabaluktot na bahagi ng
katawan.
Salamat sa pangunguna sa amin!
Maaari ka na bumalik sa iyong
pwesto.

Ngayon naman ating gawin ang


iba’t-ibang galaw ng mga ating
katawan habang tumutugtog ang
kantang, “Ikaw ay masaya”.

I. Ito ang mga kilos na


maaaring magawa ng ating
ulo habang tayo ay nakaupo o
nakatayo
(gagaya ang mga bata)
Sundan lamang ninyo ako.

Pataas, pababa, pakaliwa,


pakanan at paikot

II. Kilos na magagawa ng trunk


habang nakaupo o nakatayo

Paharap, palikod, pakaliwa,


pakanan, at paikot

Ano nga pong bahagi ng


katawan ang nagalaw sa atin? Trunk po
(tatawag ng bata)

Mahusay!

III. Kilos na magagawa ng upper


limbs habang nakaupo o
nakatayo

Paharap, patiklop, pataas,


maitaas sa magkabilang gilid
at paikot

(tatawag ng mag-aaral) Maaari


mo ba akong samahan dito sa
unahan upang manguna sa (pupunta sa unahan ang batang
klase tinawag)

(Uulitin ang mga kilos sa


upper limbs)

Ito ay ang kilos sa upper limbs.


Salamat sa pagsama sa akin
sa unahan (bata na tinawag).

IV. Kilos o galaw na nagagawa ng


lower limbs habang nakaupo
o nakatayo

Pag-upo. Pagtayo, pagtiklop,


paglakad, pagtalon, pagtakbo
Sa paglalakad naman, ito ang
maaaring magawa ng iyong
ulo, trunk, upper limb at lower
limb.

Sundan lamang ninyo ako

Pagbaling ng ulo at trunk


kaliwa at kanan, ang mga paa
at kamay ay salitang nagalaw
paharap at palikod

Mahusay ang inyong ginawa


mga bata!

E. Paglalapat
Mga bata, palaging tatandaan
na ang bawat bahagi ng ating
katawan ay may natatanging
kilos o galaw na maaaring
gamitin upang makabuo ng
iba’t-ibang hugis

Ang ating katawan ay maaari


makagawa ng pangunahing
natural na hugis at galaw gaya
ng:
 Tuwis
 Malapad
 Nakabaluktot
 Nakatiklop

Ang pagkilos o paggalaw ng


ating katawan ay
nakakatulong upang tayo ay
maging malakas.

Lagi nating isasaisip na na ang


ating katawan ay regalo ng
ating Diyos upang tayo ay
makakilos at makagawa ng
mga pang-araw araw na
gawain

Ngayon naman ay gawin ninyo


na hugis at kilos ng katawan
ayon sa video na ipapalabas

Hahatiin ko kayo sa tatlong


grupo at ito ay itatanghal
pagkatapos ng 10 minuto.

Ngunit bago iyon, narito ang


mga pamantayan sa ating
gagawain na pangkatang
gawain
5 Nagawa ito nang maayos ng
walang patnubay ni titser
4 Nagawa ito nang maayos ng
may patnubay ni titser
3 Hindi natapos na walang
patnubay ni titser
2 Hindi natapos na may
patnubay ni titser (itatanghal ng mga bata pagkatapos
1 Hindi ito naisagawa ng sampung minuto)

Mga Paalala:
 Siguraduhin na nasa maayos
na kondisyon ang katawan
 Isagawa ang mga gawain na
may pag-iingat

(ipapalabas ang video)

Tayo na ba ninyo itong gawin? Opo

Magaling!

Ngayon maaari na magsanay ng


iba’t-ibang uri ng hugis at kilos ng
katawan sa inyong tahanan upang
mapanatili ang inyong katawan

Inaasahan ko na marami kayo


natutunan.

F. Pagtataya

Mayroon dito si titser na


papasagutan sa inyo bago (sasagutan ng mga bata)
matapos ang ating klase. Ito ay
ipapasa sa loob ng 10 minuto.

Gawain 3. Isulat sa patlang kung


ano hugis at kilos ng katawan ang
mga nasa larawan.

1. ______ na hugis ng katawan


(tuwid, malapad, nakatiklop,
nakabaluktot)

2. _______ na hugis ng katawan


(tuwid, malapad, nakatiklop,
nakabaluktot)
3. Kilos ng ____________
(ulo, trunk, upper limb, lower limb)

4. Kilos ng ___________
(ulo, trunk, upper limb, lower limb)

5. Kilos ng ___________
(ulo, trunk, upper limb, lower limb)
V. Komento (Pagkatapos ng aralin)

VI. Repleksyon
Nauunawaan ko na ______________________________________________________
Napagtanto ko na ___________________________________________________________

Inihanda ni:

YNAH DANAE A. PERA


3-BMSEE

Ipinasa kay:

REYNALDO C. FRANCIA JR.


Faculty

You might also like