You are on page 1of 8

Detalyadong Banghay Aralin sa Filipino 4

I. Layunin

Pagkapatos nang 50 minuto na pag-aaral innasahang ang mga estudyante ay:


a. Nakasusunod ng wasto sa mga panuto
b. Naipapakita ang pagiging magalang sa pamamagitan ng pagsunod sa utos
c. Nakagagawa ng mga hakbang sa pagligo
II. Paksang Aralin
a. Paksa: Pagsunod sa Panuto
b. Sanggunian: F4PB-Ic-2 Module 5
c. Kagamitan: tsart, larawan, laptop, kartolina, pentil pen
d. Kasanayan: kooperasyon at masunurin
e. Subject Integration: ESP

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng mga mag-aaral
A. Panimulang gawain
I. Pagbati
Magandang araw mga bata! Magandang umaga din po maám.

Nakikita ko ay mukhang handing-handa na ang


lahat para sa ating pag-aaral.
Handa na ba lahat? Opo ma’am.

II. Panalangin
Ngunit bago tayo magpatuloy ay nais kong ( tatayo ang mga bata at sila ay mananalangin)
tayoý tumayo dahil tayo ay mananalangin
muna. Panginoon, salamat po sa araw na ito. Gabayan niyo
po kami sa aming pag-aaral. Bigyan niyo po kami ng
Panginoon, salamat po sa araw na ito. Gabayan sapat na katalinuhan upang aming maintindihan ang
niyo po kami sa aming pag-aaral. Bigyan niyo aming aralin sa araw na ito.
po kami ng sapat na katalinuhan upang aming Gabayan niyo rin po ang aming guro sa kanyang
maintindihan ang aming aralin sa araw na ito. pagtuturo sa amin. Sa ngalan ng aming Panginoong
Gabayan niyo rin po ang aming guro sa Hesus Amen!
kanyang pagtuturo sa amin. Sa ngalan ng
aming Panginoong Hesus Amen!

III. Pagtatala ng lumiban

Tatawagin ko ang inyong pangalan at sasabihin


ang Yehey kapag narinig mo ang iyong Opo maám
pangalan naintindihan?

( isisigaw ang Yehey kapag narinig ang pangalan)


( Tatawagin isa isa ang pangalan ng mga
estudyante)

Mahusay mga bata walang lumiban ngayon sa


ating klase.

Bigyan natin ang ating sarili ng Sampung (Papalakpak ng sampu)


palakpak.

IV. Pagbabalik-aral

Sino sa inyo ang nakakaalala pa ng ating


aralin kahapon? (Magtataas ng kamay ang mga bata)

Aldiemer naalala mo pa ba? Opo maám. Ito po ay tungkol magalang na


pananalita ma’am.
Mahusay! Ito ay tungkol sa magalang
na pananalita.

Bakit kailangang gumamit ng magagalang


na salita kapag nakikipag usap?

Ivan? Dahil ito ay nagpapakita ng pagrespeto sa kapwa nating


mamamayan ma’am.
Mahusay dahil ito ay nagpapakita ng
pagrespeto sa kapwa nating mamamayan.

Ano pa?
Michael?
Upang maipakita ang kabutihan sa kapwa tao ma’am.
Magaling! Upang maipakita ang kabutihan
sa kapwa tao.

Magagaling mga bata. Bigyan natin sila ng


ANG GALING CLAP!

One..two ang galing! (Susundan si guro upang gawing ang ANG GALING CLAP.)
One..two ang galing
One..two ang galing galing!

B. Pagganyak

Ngayon ay manunuod tayo ng sayaw. Una ay Opo maám


atin muna itong tingnan at pakinggan upang
masundan natin ang sayaw. Naintindihan ba
mga bata?

Magaling kung ganun.

Ang ating sasayawin ay “Tamang Paghugas ng


Kamay”
Tingnan at pakinggan muna natin. Opo maám

Napakinggan bang mabuti ang ating aawitin at


sasayawin? Ngayon ay sabay sabay nating awitin
at sundan ang mga galaw.

Tamang Paghugas ng Kamay (aawit ang mga bata at susundan ang guro sa kanyang
galaw)
I. Basain ng tubig mga braso at kamay
Sabunin ang mga ito, pati ibabaw at pagitan
Paulit-ulit itong gawin kahit bente Segundo lang
Banlawang mabuti at saka pahanginan

II. Itaas sa hangin ang inyong mga kamay


Isa, dalawa, tatlo at kumaway-kaway
Ganyan ang malinis na mga kamay
Daan sa malusog at maunlad na buhay

(Repeat I)
(Repeat II 2x)

C. Paglalahad ng paksa.

Masaya ba ang ating sinayaw mga bata? Sino ang Opo maám
nag enjoy? (magtataas ng kamay ang mga bata)
Sa ating inawit kanina may mababasa tayong mga
kataga na

1. Basain ng tubig mga braso at kamay.


2. Sabunin ang mga ito, pati ibabaw at
pagitan.
3. Paulit-ulit itong gawin kahit bente Segundo
lang.
4. Banlawang mabuti at saka pahanginan.
5. Itaas sa hangin ang inyong mga kamay.

Ano- ano kaya ang tawag sa mga ito?


Mayroon bang nakakaalam kung ano ang tawag sa
mga ito? Mga panuto maám.
David?

Magaling ang tawag sa mga ito ay mga panuto

D. Pagtatalakay

Ang pagsunod sa panuto o utos ay


napakahalaga. Dahil naipapakita natin ang
ating paggalang sa mga nakakatanda.
Bukod sa pagpapakita ng paggalang ano pa ang
dahilan bakit kailangan natin sundin ang mga
utos?
Upang laging masaya ang mga magulang namin
Allanie? maám

Magaling upang laging masaya ang mga


magulang natin o ang mga nag uutos sa atin.

Sa inyong bahay ano ang madalas na iutos sa


inyo ng inyong mga magulang?

Joshua? Maglinis ng kwarto maám

Tama maglinis ng kwarto. Sinusunod mo ba ito? Opo maám.

Mahusay kung ganun. Maglampaso sa loob ng bahay maám Opo maám


Ikaw Vanessa?

Maglampaso sa loob ng bahay. Sinusunod mo rin Opo maám.


ba ito?

Mahusay palakpakan.

Ang tawag sa mga batang laging sumusunod sa


mga utos sa kanila ay mga batang masunurin.
Makinig ng mabuti maam sa utos
Paano kaya natin masusundan ng maayos ang
mga inuutos sa atin?

Michelle Ann?

Tama. Kung tayo ay makikinig ng mabuti sa mga


utos na binigay sa atin, madali nating susundan
ito.

Ano naman ang dapat nating reaksyong o


pakiramdam kapag sinusunod natin ang utos sa
atin? Tayo ba ay dapat galit? Malungkot? O ano?
Masaya maám
Jian?

Tama dapat tayo ay masaya dahil nasunod natin


ang mga utos sa atin. Dapat ay may pagkukusa
tayo. Hindi dapat labag sa ating pakiramdam na
sumusunod tayo. Naintindihan mga bata?
Opo maám

Mahusay! Ating bigyan ang ating sarili ulit ng ÄNG (gagawin ang ang galing clap)
GALING CLAP!
E. Pagsasanay

Magmasid sa inyong paligid. Dito sa loob ng ating


silid-aralan. Isulat ang mga panutong inyong
mababasa. (uumpisahan ang kanilang Gawain)
Bibigyan ko kayo ng 15 minuto upang ito ay gawin.

(pagkatapos ng 10 minuto ay isa isang tatawagin (pupunta sa harap ang mga tagapag ulat sa bawat grupo)
ang mga estudyante upang basahin ang kanilang
naisulat)

Mahuhusay mga bata bibigyan naman natin ang


ating sarili ng HOOORAYY CLAP (gagawin ang HOORAY CLAP)
CLAP! CLAP! HORAY!!!
Opo, ma’am.
Ngayon mga bata, gusto niyo bang maglaro?

Okay, maglaro tayo ng “sabi ni teacher game”


Hindi po ma’am.
Alam niyo ba ang laro na iyon?

May mga sasabihin akong panuto at kailangang


makinig ng mabuti at sundin ang mga panutong Opo, ma’am.
sasabihin ko. Naintindihan ba mga bata?

F. Paglalapat

Hahatiin natin ang grupo sa tatlong grupo. Ang


row 1 ang siyang magiging unang grupo
Sa pangalawang row naman ang ikalawang grupo

At ang huling row ang siyang magiging ikatlong


grupo.

Ang unang grupo ay aayusin ang mga salitang


nakadikit sa pisara upang ito’y mabuong isang
panuto.

Ang pangalawang grupo naman ay isusulat ang


tamang pagkasunod-sunod ng hakbang ng bawat
Gawain. Lagyan ng bilang 1-5.

Samantalang ang ikatlong grupo naman ay bubuo


ng hakbang o mga panuto sa kung paano kayo
maligo.

Naiintindihan ba ang aking panuto mga bata? Opo Ma’am

Mahusay kong ganoon.


Ngunit bago natin umpisahan narito ang aking
panuntunan sa pagbibigay ng grado.

Kooperasyon- 10 puntos
Malinis na Gawain- 3 puntos
Tamang Sagot- 7 puntos
Kabuuan – 20 puntos.

Maari niyo nang umpisahan ang inyong Gawain.

(pagkatapos ng 15 minuto ay tatawagin ng guro


ang mga tagapag ulat sa bawat grupo upang
ipresenta ang kanilang ginawa)
Kulayan ng pula ang hugis puso maám.
Unang grupo ano ang panutong inyong nabuo?

Tama ba klas ang kanilang nabuong panuto ayon Opo maám


sa mga salitang aking binigay?

Tama! Kulayan ng pula ang hugis puso.

mahusay bigyan natin sila ng PAKBET CLAP (PAK (gagawin ang PAKBET CLAP)
NA PAK ! BET NA BET! PAK! PAK! BET!)

Tignan naman natin ang pangalawang grupo kung


tama ba ang pakakaayos ng kanilang ginawa.

(basahin ang ginawa ng mga bata at tanungin sa


mga kaklase ung tama ba ang pagkasunod-sunod)

Mahusay! Bigyan natin ng PAKBET CLAP ANG (gagawin ang PAKBET CLAP palakpak)
IKALAWANG GRUPO!
(PAK NA PAK! BET NA BET! PAK! PAK! BET!)

At panghuli naman ay ang ikatlong grupo na


gumawa ng kanilang panuto tungkol sa tamang
hakbang ng pagligo.

1. Maghubad ng damit
2. Magbuhos ng tubig
3. Magshampoo
4. Magsabon
5. Magbanlaw
6. Magtwalya

Tama ba ang panuto na ibinigay ng ikatlong grupo


sa kung paano maligo Tama po maám.

Tama! Napakahusay!
Bigyan din nating ng PAKBET CLAP ANG IKATLONG (gagawin ang pakbet clap )
GRUPO!
(PAK NA PAK! BET NA BET! PAK! PAK! BET!)
G. Paglalahat
Bakit nga ulit mahalaga ang pagsunod sa utos?
Racel? Dahil ito ay nagpapakita ng paggalang maám

Tama dahil ito ay nagpapakita ng paggalang


palakpakan.
Ano pa? Joshua? Para maging masaya ang ating magulang maám

Mahusay dahil para maging masaya ang ating


magulang. Palakapakan!

Ano ang tawag sa mga batang laging sumusunod


sa utos? Mga batang masunurin maám
Julia?
Mga batang masunurin tama. Palakpakan.

Paano kaya natin masusundan ng maayos ang mga


inuutos sa atin?
Roy? Pakinggan mabuti ang mg autos sa atin maám

Tama. Pakinggan mabuti ang utos sa atin.


Palakpakan.

Ngayon dapat ba ay malungkot tayo kapag


sinusunod natin ang mga utos sa atin?

Hindi ano dapat? Hindi po maám. Dapat po ay masaya maám.

Masaya tama. Dapat ay may pagkukusa tayo sa


pagsunod natin sa mg autos sa atin at may
pagkukusa.

IV. Pagtataya

Basahin at Sundin ang nakasulat na panuto. Bibigyan ko kayo ng 5 minuto para ito ay gawin.
1. Gumuhit ng hugis puso
2. Hatiin ito sa dalawa.
3. Kulayan ng pula ang kalahati ng puso at dilaw naman ang isa.
4. At isulat ang iyong pangalan.

V. Karagdagang Gawain

Gumawa ng dalawang panuto na may dalawa hanggang tatlong hakbang.

Prepared by:
LORIMAE P. VALLEJOS
Grade 4 - Adviser

You might also like