You are on page 1of 7

Daily Lesson Plan in Filipino 4

SCHOOL: GRADE LEVEL: 4


TEACHER: AIZA M. BALASABAS QUARTER: 3RD
LEARNING AREA: FILIPINO 4 DATE: April 13, 2023

A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring


pakikinig at pag-unawa sa napakinggan.

B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP: Nakasusunod sa napakinggang hakbang.

C. KOMPETENSI: Nakasusulat ng talata na may sanhi at bunga. ( F4PU-III-2.1)

I. LAYUNIN
K = Nasasabi ang sanhi at bunga ng mga panyayari. (F4PN-IIIi-18.2)
S = Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng mga pangyayari ayon sa binasang test.
(F4PB- IIIe-i- 99)
A = Naipagmamalaki ang sariling kagamitang gawa ng ating Bansa sa pamamagitan
ng pagamit nito. (F4PL-0a-j-1)

II. PAKSANG ARALIN


A. Paksa: SANHI AT BUNGA
B. Sanggunian: Yaman ng Lahi, Filipino IV, kagamitan ng mag aaral, Mga pahina sa
textbook: Wika at pagbasa 4 Pp 154-159, 146-147, 173-175
C. Kagamitang Pampagtuturo: Charted exercises, activity sheets, larawan, at power point
D. Subject Integration: Science, ESP, EPP, HEALTH, DRRM
E. Value: Pagtangkilik ng sariling produkto ng ating bayan.

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


I. PAGHAHANDA
A. HOUSE RULES
Mga bata, Ano-ano ang dapat Sagot:
ninyong gawin upang Makinig ng mabuti sa guro habang
maintindihan ang ating aralin nagsasalita sa harap upang maintindihan
at upang sa ganoon ay naming ang leksyon.
mayroon kayong maisagot sa
mga katanungan.

A. Panimulang Gawain
1. Panalangin ( Power Point ) (Sabay-sabay bigkasin ng mga mata) (VIDEO)
Panginoon , salamat po
– (KRA 3 -Objective 8)
Sa panibagong araw na ito upang kami
Ay matuto. Buksan ninyo po ang aming isipan
Upang lubos na maintindihan ang aming mga
aralin. Bigyan ninyo din po ang aming mga
guro, mga magulang at mga kamag-aral ng
lakas ng katawan at isipan, na mas higit na
mas higit naming kailangan sa araw-araw sa
panahonh ito. Ang lahat po ng ito ay aming
dinadalangin sayo aming Diyos Ama. AMEN

2. Pagganyank
(Pagsasayaw ng “ Ako ay (Isasayaw ito ng sabay-sabay ng mga mag-
may Lobo”) aaral)
Tanong: (KRA 1 – Objective
3)
 Sa inawit natin ano ang  Sa inawit natin ang binili ng bata ay
binili ng bata? “LOBO”
 Ano ang nangyari sa  Ang nangyari sa lobo ay pumutok ito.
lobo?
 Nasayang ba ang pera  Nasayang po ang pera ng bata.
ng bata?

3. Balik-aral ( KRA 3 Objective


7)
Sabihin: Bago tayo tutungo sa
ating bagong aralin ay balikan
muna natin ang ating nakaraang
leksyon o aralin.
 Magbigay ng pangungusap na may simuno at (Sagutin ito ng mga mag-aaral base sa
panaguri sa bawat larawan. larawang kanilang nakikita)

SAGOT:
1. Ang bata ay Simuno: Ang bata
umiiyak. Panaguri: Umiiyak

(Umiiyak po ang bata dahil nagugutom po


Itanong: Sa palagay ninyo bakit kaya umiiyak ito.)
ang bata?

SAGOT:
2. Gumradweyt na ang mga mag-aaral. Simuno: Mag-aaral
Panaguri: Gumradweyt

(Nag-aral po sila ng mabuti upang


Itanong: Ano ang mabuting ginawa ng mga makapagtapos sap ag-aaral)
mag-aaral upang makapagtapos sa pag-aaral?
SAGOT:
Simuno: Punongkahoy
3. Pinuputol ang mga punongkahoy. Panaguri: Pinuputol

( Sa pagputol ng kahoy, ang mangyayari po sa


Itanong: Sa pagputol ng kahoy ano ang ating paligid ay posibling magkaroon ng
magyayari sa ating kapaligiran? landslide o pagbaha tuwing umuulan, at iinit
naman ang kapaligiran sa panahon ng tag-
init.

A. PAGHAHABI NG LAYUNIN AT ARALIN


(Literacy)
Sa araw na ito ay basahin natin ang maikling
kwento ng isang inang marunong magtipid ng
pera.
( Ang mga bata ay nakikinig ng mabuti sa
ANG PAMIMILI NI ALING SONIA kwentong binasa ng guro )
Malapit na ang araw ng pasko. Abala si Aling
Sonia sa pag-aayos ng kaniyang listahan ng
mga bibilhin para sa mga anak. Kasama niya si
Bing nang pumunta sa Divisoria.

Bumili siya ng dalawang t-tshirt at dalawang


pantalon para sa mga anak na lalaki.Isang
bestida naman para sa anak na babae at
limang pares ng sapatos.

Pinagkakasya niyang mabuti ang kaniyang


dalang pera. Pinipili niya ang mga gawa sa
ating bansa dahil naniniwala siya na
magaganda at matitibay ang mga ito.

Masayang umuwi si Aling Sonia. Nabili niyang


lahat ang nasa listahan.

Sagutin ang mga tanong sa kwentong ating


Sagot:
binasa. ( KRA 1 Objective 3 )
 Ang nagpunta sa Divisoria ay si Aling
1. Sino ang nagpunta sa Divisoria? Sonia at si Bing.

 Ang pinamili ni Aling Sonia ay


2. Ano ang pinamili ni Aling Sonia? dalawang t-shirt, dalawang pantalon
para sa mga anak na lalaki, at isang
bistida, limang pares ng sapatos para
sa anak niyang babae.

3. Ano ang dahilan kung bakit nagbabadyet si  Nagbabadyet si Aling Sonia upang
Aling Sonia? mapagkasya nya ang kaniyang dalang
pera sa gusto niyang bilhin para sa
kaniyang mga anak.

 Tama po.
4. Tama bang ibadyet ang pera?
 Ang pamantayan niya sa kaniyang
5. Ano ang pamantayan niya sa pagpili niya
pagpili ng kaniyang gustong bilhin ay
ng kaniyang bilihin?
yung gawa sa ating bansa. Dahil
naniniwala siya ito ay matitibay.

MORAL LESSON: Pinipili niya ang mga gawa


sa ating bansa dahil naniniwala siya na
magaganda at matitibay ang mga ito.

 Tama po.
6. Tama baa ng ginawa niya?
 Tutuluran ko po si Aling Sonia sa
7. Paano mo siya tutularan?
pamamagitan ng pagbabadyet ng
pera upang mapagkasya ko po ito sa
gusto kong bilhin.
D. PAG-UUGNAY NG MGA HALIMBAWA SA
BAGONG ARALIN

Basahin ang sitwasyon, alamin kung ano ang


sanhi at bunga ng sumusunod. ( Ito’y babasahin muli ng mga mag-
aaral at sasagutan nila ito )
Halimbawa:
1. Si Aling Sonia ay mahusay sa pagbabadyet
1. Si Aling Sonia ay mahusay sa pagbabadyet
ng kanyang pera kaya siya ay masaya at nabili
ng kanyang pera kaya siya ay masaya at nabili
niya ang lahat ng kanyang bibilhin.
niya ang lahat ng kanyang bibilhin.

Si Aling Sonia ay mahusay sa pagbabadyet ng


Si Aling Sonia ay mahusay sa pagbabadyet ng
kanyang pera
kanyang pera
SANHI
SANHI
Siya ay masaya at nabili niya ang lahat ng
Siya ay masaya at nabili niya ang lahat ng
kanyang bilhin.
kanyang bilhin.
BUNGA
BUNGA

2. Nadulas si Ana dahil natapakan niya ang balat SANHI: Natapakan niya ang balat ng saging
ng saging.
BUNGA: Nadulas si Ana.
Natapakan niya ang balat ng saging
SANHI
Nadulas si ana
BUNGA

TANDAAN:
SANHI: Pinagmulan o dahilan ng isang
pangyayari.

BUNGA: Ay ang nagiging epekto o


resulta ng isang pangyayari

E. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO


AT PAGLALAHAD 9
NG BAGONG KASANAYAN #1
(Cross-Curriculum to Health
Education)
( KRA 1 Objective 1 )
Tukuyin ang sanhi at bunga. ( Ito’y tutukuyin ng mga bata base sa larawan
Tingnang mabuti ang mga larawan na kanilang nakita )

1.

SANHI: Mabilis siyang tumakbo


BUNGA: Napagod ang bata
Napagod ang bata dahil mabilis siyang
tumakbo.

2.

SANHI: Ang bata ay matagal na nanood ng


telebisyon kagabi
Ang bata ay matagal na nanood ng telebisyon BUNGA: Kaya siya ay nahuli sa klase.
kagabi kaya siya ay nahuli sa klase.

3.
SANHI: Maraming kinain ang bata
BUNGA: Kaya sumakit ang kaniyang tiyan.
Maraming kinain ang bata kaya sumakit ang
kaniyang tiyan.

4.

SANHI: Dahil naglaro siya sa ulan


BUNGA: Ang bata ay nagkasakit
Ang bata ay nagkasakit dahil naglaro siya ng
sa ulan.

5.

SANHI: Dahil maraming kendi ang kinain


BUNGA: Sumakit ang kaniyang ngipin.
Sumakit ang kaniyang ngipin dahil maraming
kendi ang kinain.

( Ito’y sabay-sabay na gawin ng bawat mag-


aaral ang pagtaas ng letrang B kung ang
I. Itaas ang B kung ang parirala ay bunga at S parirala ay bunga at S naman kung ang
naman kung ito ay sanhi. parirala ay sanhi.)
1. _______Nag-aral nang mabuti si Sean.
_______ kaya mataas ang marka niya sa
pagsusulit.
2. _______ Bumagsak si Joshua sa
pagsusulit
_______ dahil hindi siya nag-aral.
3. _______ may sugat si Andi
_______ kaya siya ay iyak ng iyak.
4. _______ Bumaha sa Caranoche.
_______ dahil sa malakas na ulan.
5. _______ Nasa ospital si Soomin
_______dahil mataas ang lagnat.

F. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO AT ( Ito’y tutukuyin ng piling mga mag-aaral na


PAGLALAHAD NG BAGONG KASAYANAN #2 pupunta sa harap upang idikit ang nasabing
hinlalaki kung ito ay pataas o pababang
Tukuyin ang Sanhi at Bunga ng mga pares na hinlalaki.)
larawan. Idikit sa larawan ang
hinlalaki (pataas) Kung sanhi
at ibaba naman ang hinlalaki SAGOT:
kung bunga.
1.

SAGOT:

2.

You might also like