You are on page 1of 21

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III-central luzon
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF GAPAN CITY
Mangino Elementary School

DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 5

Paaralan: MANGINO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: V


Guro: DARWIN G. GONZALES Asignatura: FILIPINO
Petsa/Araw: May 22, 2023 Quarter: FOURTH- WEEK 4
Oras: Pinuna ni: CARMENCITA S. PINTOR
Punungguro III

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagaganap
C. Mga Kasanayan sa Napaghahambing ang iba’t ibang dokumentaryo. (F5PD-IVe-j-18)
Pagkatuto (Isulat ang Nakapagtatanong tungkol sa impormasyong inilahad sa isang dayagram, tsart at mapa.
code ng bawat
kasanayan)
(F5PB-IV-j-20)
Makapipili ng angkop na aklat batay sa interes (F5EP-IVj-12)
II. NILALAMAN Iba’t Ibang Dokumentaryo at mga Impormasyon sa Isang Dayagram, Tsart at Mapa Mula
sa Aklat na Pinili Batay sa Interes
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Galino, E. (2020). Ika-apat na Markahan – Modyul 6: Pagtatanong Tungkol sa
Teksbuk Impormasyong Inilahad sa Dayagram, Tsart, at Mapa Mula sa Aklat na Pinili Batay sa
Interes [Self-Learning Module]. Moodle. Department of Education. Retrieved (March 26,
2023) from https://r7-2.lms.deped.gov.ph/moodle/mod/folder/view.php?id=13091

Gonzales, MA. (2021). Iba’t Ibang Dokumentaryo at mga Impormasyon sa Isang


Dayagram, Tsart at Mapa
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis,
Panturo kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Panuto: Ibigay ang mga iba’t ibang uri ng pangungusap ayon sa gamit.
nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng
bagong aralin 1.
2.
3.
4.
5.
B. Paghahabi sa layunin ng Mayroong bang silid-aklatan sa inyong paaralan? Naranasan mo na bang magbasa rito?
aralin

Ano ang napapansin mo?


C. Pag-uugnay ng mga Ang aklat ay mahalaga dahil dito malalaman ang mga impormasyon na kailangan nating
halimbawa sa bagong malaman, karamihan sa mga kabataan ngayon hindi na nagbabasa ng libro dahil
aralin
mayroon ng teknolohiya. Kahit na mayroon ng mga teknolohiya kailangan parin nating
gamitin ang libro o ang aklat.
D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad Ang mapa, tsart, grap at talahanayan ay mga grapikong pantulong upang madaling
ng bagong kasanayan #1 maunawaan at nagagawang payak ang mga datos na inilalahad sa isang teksto. Kapaki-
pakinabang ang mga ito para sa isang mananaliksik sapagkat malinaw at siyentipiko
niyang natatalakay ang kanyang paksa.
E. Pagtatalakay ng bagong Ang dokumentaryo ay isang programa sa radyo, telebisyon at maaari ding pelikula na
konsepto at paglalahad nagsisilbing libangan. Gumigising din ito sa diwa at damdamin ng isang tao kapag naging
ng bagong kasanayan #2
mabisa ang pagkakalahad nito. Napapabago rin nito ang pananaw, saloobin, at prinsipyo
ng isang tao. Tumatalakay ito sa mga isyung panlipunan, pang-espiritwal, pangkultura,
pang-edukasyon, at marami pang iba.
Sa kasalukuyan, laganap ang dokumentaryong pantelebisyon na naglalahad ng
katotohanan sa buhay ng tao ng bawat sektor ng lipunan gayundin ang kultura at
pamumuhay rito.

Halimbawa:

Ang dayagram ay isang paglalarawan o drawing para maipakita ang presentasyon.


Halimbawa: Gamit ang Venn Diagram, paghambingin ang lamok sa napakinggang teksto
at mga lamok na nagdadala ng sakit na dengue.

Ang tsart o graph ay paglalarawan na nagpapakita ng ugnayan ng mga bahagi o bilang


sa kabuuan. Bar graph, line graph at pie graph ang mga uri ng graph.
Halimbawa:
Pie Graph

Bar Graph

Line Graph

Ang mapa ay sapat na representasyon ng modelo/kabuuan ng mundo o mga bahagi nito,


at nagtataglay ng mga katangiang pisikal, pook, lungsod, at iba pa. Halimbawa:
Ang aklatan ay isang lugar na kinalalagyan ng iba’t ibang uri ng aklat na ginagamit sa
pag-aaral ng iba’t ibang disiplina o larangan. Ang mga magaaral ay maraming
pagkakataong pumasok dito para magsaliksik o maghanap ng mga kaalaman.
Binubuklat nila ang mga aklat upang mahanap lamang ang mga kaalamang maaaring
sagot sa mga tanong kaugnay sa paksa. Kaya dapat ang mga mag-aaral ay mayroong
kakayahang pumili ng mga aklat batay sa kani-kanilang interes, nang sa ganoon ay
walang maaksaya na resources o kayamanan tulad ng katalinuhan, pera, panahon, at
lakas.

Mga Dapat Isaalang-alang sa Pagpili ng Aklat


1. May pabalat na kaakit-akit.
2. Madaling unawain at malinaw ang mga teksto.
3. Nakapupukaw interes ang paksa.
4. May kaugnayan sa aralin.
5. May bagong kaalamam o ideyang matututuhan.
F. Paglinang sa Kabihasan Panuto: Panoorin sa Youtube ang kabuuan ng dalawang dokumentaryong “Paraisong
(Tungo sa Formative Salat” (https://www.youtube.com/watch?v=c_84riuTrvM) at “Kawayang Pangarap”
Assessment)
(https://www.youtube.com/watch?v=dFVNRE5ZyA4). Pagkatapos panoorin ang
dalawang dokumentaryo gamit ang Venn diagram, paghambingin ang mga ito, ano ang
kanilang pagkakapareho at pagkakaiba.

G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
H. Paglalahat ng Arallin

IV. Pagtataya ng Panuto: Sagutin ang mga tanong tungkol sa graph.


Aralin

1. Tungkol saan ang graph?

2. Anong marka ang nakuha ni Ruben sa asignaturang Filipino?

3. Anong asignatura ang may pinakamataas na marka?

4. Anong asignatura ang may pinakamababang marka?


5. Ayon sa bar graph anong asignatura ang pangalawa sa
pinakamababang marka?
V. Takdang-Aralin

Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral ___ mag-aaral ang nakakuha ng 80% pataas
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na ___ mag-aaral na nangangailangan ng karagdagang mga aktibidad para sa remidiation
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi
remedial? Bilang ng ___ mag-aaral na nakaunawa sa aralin
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral ___ mag-aaral na patuloy na nangangailangan ng
na magpapatuloy sa remidiation
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Epektibong estratehiyang ginamit:
pagtuturo nakatulong ng • ___ Metacognitive Development: Mga Halimbawa: pagsusuri sa sarili, mga diskarte sa
lubos? Paano ito pagkuha ng tala at pag-aaral, at mga takdang-aralin sa bokabularyo.
nakatulong? • ___ Pagtutulay (Bridging): Mga Halimbawa: think-pair-share, quick-writes, at anticipatory
chart.
• ___ Pagbuo ng Iskema: Mga Halimbawa: pagkakaiba at pagkakatulad, pag-aaral ng jigsaw,
peer teaching, at mga proyekto.
• ___ Kontekstwalisasyon: Mga Halimbawa: demonstrasyon, media, manipulatibo, pag-uulit, at
mga lokal na pagkakataon.
• ___ Text Representation: Mga Halimbawa: pagguhit, video, at laro na likha ng mag-aaral.
• ___ Pagmomodelo: Mga Halimbawa: Mabagal at malinaw na pagsasalita, pagmomodelo ng
wikang gusto mong gamitin ng mga mag-aaral, at pagbibigay ng mga halimbawa ng gawain ng
mag-aaral.
Iba pang mga Teknik at Istratehiyang ginamit:
___ Tahasang Pagtuturo
___ Pagtutulungan ng pangkat
___Gamification/Pag-aaral sa pamamagitan ng paglalaro
___ Pagsagot sa mga paunang gawain/pagsasanay
___ Carousel
___ Diads
___ Muling Pagbasa ng mga Talata/Tula/Kuwento
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Paraang Pagtuklas
___ Paraang Lektura
Bakit?
___ Kumpletong IMs
___ Pagkakaroon ng mga materyales
___ Ang pananabik ng mga mag-aaral na matuto
___ Kolaborasyon/pagtutulungan ng miyembro ng grupo sa paggawa ng kanilang mga gawain
___ Audio Visual Presentation ng aralin
F. Anong suliranin ang __ Bullying sa mga mag-aaral
aking naranasan na __ Pag-uugali/saloobin ng mga mag-aaral
solusyunan sa tulong ng __ Makukulay na IMs
aking punungguro at __ Hindi Magagamit na Kagamitan sa Teknolohiya (AVR/LCD)
superbisor? __ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Karagdagang mga gawaing Klerikal
G. Anong kagamitang Mga Nakaplanong Inobasyon:
panturo ang aking __ Kontekstwalisayon/Lokalisasyon at Indiginisasyon ng IM's
nadibuho na nais kong __ Mga Lokal na Video
ibahagi sa mga kapwa ko __ Paggawa ng malalaking libro mula sa mga tanawin ng lokalidad
guro? __ Pagre-recycle ng mga plastik na gagamitin bilang IMs
__ lokal na komposisyong patula
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-central luzon
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF GAPAN CITY
Mangino Elementary School

DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 5

Paaralan: MANGINO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: V


Guro: DARWIN G. GONZALES Asignatura: FILIPINO
Petsa/Araw: May 23, 2023 Quarter: FOURTH-WEEK 4
Oras: Pinuna ni: CARMENCITA S. PINTOR
Punungguro III
I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagaganap
C. Mga Kasanayan sa Napaghahambing ang iba’t ibang dokumentaryo. (F5PD-IVe-j-18)
Pagkatuto (Isulat ang Nakapagtatanong tungkol sa impormasyong inilahad sa isang dayagram, tsart at
code ng bawat
kasanayan)
mapa. (F5PB-IV-j-20)
Makapipili ng angkop na aklat batay sa interes (F5EP-IVj-12)
II. NILALAMAN Iba’t Ibang Dokumentaryo at mga Impormasyon sa Isang Dayagram, Tsart at
Mapa Mula sa Aklat na Pinili Batay sa Interes
KAGAMITANG PANTURO
Sanggunian
Mga pahina sa Teksbuk Galino, E. (2020). Ika-apat na Markahan – Modyul 6: Pagtatanong Tungkol sa
Impormasyong Inilahad sa Dayagram, Tsart, at Mapa Mula sa Aklat na Pinili Batay
sa Interes [Self-Learning Module]. Moodle. Department of Education. Retrieved
(March 26, 2023) from https://r7-2.lms.deped.gov.ph/moodle/mod/folder/view.php?
id=13091

Gonzales, MA. (2021). Iba’t Ibang Dokumentaryo at mga Impormasyon sa Isang


Dayagram, Tsart at Mapa

Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis,
Panturo kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Panuto: Gumawa ng 5 tanong tungkol sa mga sumusunod na graph.
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin

1.
2.
3.
4.
5.
B. Paghahabi sa layunin ng Magtala sa sagutang papel ng limang aklat ayon sa iyong interes na sa palagay
aralin mo nasa loob ng silid-aklatan na ito.
1.
2.
3.
4.
5.
C. Pag-uugnay ng mga Ang aklat ay mahalaga dahil dito malalaman ang mga impormasyon na kailangan
halimbawa sa bagong nating malaman, karamihan sa mga kabataan ngayon hindi na nagbabasa
aralin
ng libro dahil mayroon ng teknolohiya. Kahit na mayroon ng mga teknolohiya
kailangan parin nating gamitin ang libro o ang aklat.
D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Ang mapa, tsart, grap at talahanayan ay mga grapikong pantulong upang
bagong kasanayan #1 madaling maunawaan at nagagawang payak ang mga datos na inilalahad sa isang
teksto. Kapaki-pakinabang ang mga ito para sa isang mananaliksik sapagkat
malinaw at siyentipiko niyang natatalakay ang kanyang paksa.
E. Pagtatalakay ng bagong Ang dokumentaryo ay isang programa sa radyo, telebisyon at maaari ding pelikula
konsepto at paglalahad ng na nagsisilbing libangan. Gumigising din ito sa diwa at damdamin ng isang tao
bagong kasanayan #2
kapag naging mabisa ang pagkakalahad nito. Napapabago rin nito ang pananaw,
saloobin, at prinsipyo ng isang tao. Tumatalakay ito sa mga isyung panlipunan,
pang-espiritwal, pangkultura, pang-edukasyon, at marami pang iba.
Sa kasalukuyan, laganap ang dokumentaryong pantelebisyon na naglalahad ng
katotohanan sa buhay ng tao ng bawat sektor ng lipunan gayundin ang kultura at
pamumuhay rito.

Halimbawa:

Ang dayagram ay isang paglalarawan o drawing para maipakita ang


presentasyon. Halimbawa: Gamit ang Venn Diagram, paghambingin ang lamok sa
napakinggang teksto at mga lamok na nagdadala ng sakit na dengue.

Ang tsart o graph ay paglalarawan na nagpapakita ng ugnayan ng mga bahagi o


bilang sa kabuuan. Bar graph, line graph at pie graph ang mga uri ng graph.
Halimbawa:
Pie Graph

Bar Graph

Line Graph

Ang mapa ay sapat na representasyon ng modelo/kabuuan ng mundo o mga


bahagi nito, at nagtataglay ng mga katangiang pisikal, pook, lungsod, at iba pa.
Halimbawa:

Ang aklatan ay isang lugar na kinalalagyan ng iba’t ibang uri ng aklat na ginagamit
sa pag-aaral ng iba’t ibang disiplina o larangan. Ang mga magaaral ay maraming
pagkakataong pumasok dito para magsaliksik o maghanap ng mga kaalaman.
Binubuklat nila ang mga aklat upang mahanap lamang ang mga kaalamang
maaaring sagot sa mga tanong kaugnay sa paksa. Kaya dapat ang mga mag-
aaral ay mayroong kakayahang pumili ng mga aklat batay sa kani-kanilang interes,
nang sa ganoon ay walang maaksaya na resources o kayamanan tulad ng
katalinuhan, pera, panahon, at lakas.

Mga Dapat Isaalang-alang sa Pagpili ng Aklat


1. May pabalat na kaakit-akit.
2. Madaling unawain at malinaw ang mga teksto.
3. Nakapupukaw interes ang paksa.
4. May kaugnayan sa aralin.
5. May bagong kaalamam o ideyang matututuhan.
F. Paglinang sa Kabihasan Panuto: Gumawa ng 5 tanong tungkol sa mga sumusunod na mapa.
(Tungo sa Formative
Assessment)

1.
2.
3.
4.
5.

G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Arallin

IV. Pagtataya ng Aralin Panuto: Sipiin ang tsart sa sagutang papel. Piliin ang tatlong aklat na nais mo
ayon sa iyong sariling interes. Isulat sa tapat ng napiling aklat ang pinakagusto,
mas gusto, at gusto. Sa ibaba ng tsart, sumulat ng limang tanong tungkol dito.

1.
2.
3.
4.
5.

V. Takdang-Aralin

Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral ___ mag-aaral ang nakakuha ng 80% pataas
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral ___ mag-aaral na nangangailangan ng karagdagang mga aktibidad para sa remidiation
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi
remedial? Bilang ng ___ mag-aaral na nakaunawa sa aralin
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag- ___ mag-aaral na patuloy na nangangailangan ng
aaral na remidiation
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga Epektibong estratehiyang ginamit:
istratehiyang • ___ Metacognitive Development: Mga Halimbawa: pagsusuri sa sarili, mga diskarte sa
pagtuturo pagkuha ng tala at pag-aaral, at mga takdang-aralin sa bokabularyo.
nakatulong ng • ___ Pagtutulay (Bridging): Mga Halimbawa: think-pair-share, quick-writes, at
lubos? Paano ito anticipatory chart.
nakatulong? • ___ Pagbuo ng Iskema: Mga Halimbawa: pagkakaiba at pagkakatulad, pag-aaral ng
jigsaw, peer teaching, at mga proyekto.
• ___ Kontekstwalisasyon: Mga Halimbawa: demonstrasyon, media, manipulatibo, pag-
uulit, at mga lokal na pagkakataon.
• ___ Text Representation: Mga Halimbawa: pagguhit, video, at laro na likha ng mag-
aaral.
• ___ Pagmomodelo: Mga Halimbawa: Mabagal at malinaw na pagsasalita,
pagmomodelo ng wikang gusto mong gamitin ng mga mag-aaral, at pagbibigay ng mga
halimbawa ng gawain ng mag-aaral.
Iba pang mga Teknik at Istratehiyang ginamit:
___ Tahasang Pagtuturo
___ Pagtutulungan ng pangkat
___Gamification/Pag-aaral sa pamamagitan ng paglalaro
___ Pagsagot sa mga paunang gawain/pagsasanay
___ Carousel
___ Diads
___ Muling Pagbasa ng mga Talata/Tula/Kuwento
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Paraang Pagtuklas
___ Paraang Lektura
Bakit?
___ Kumpletong IMs
___ Pagkakaroon ng mga materyales
___ Ang pananabik ng mga mag-aaral na matuto
___ Kolaborasyon/pagtutulungan ng miyembro ng grupo sa paggawa ng kanilang mga
gawain
___ Audio Visual Presentation ng aralin
F. Anong suliranin ang __ Bullying sa mga mag-aaral
aking naranasan na __ Pag-uugali/saloobin ng mga mag-aaral
solusyunan sa __ Makukulay na IMs
tulong ng aking __ Hindi Magagamit na Kagamitan sa Teknolohiya (AVR/LCD)
punungguro at __ Science/ Computer/ Internet Lab
superbisor? __ Karagdagang mga gawaing Klerikal
G. Anong kagamitang Mga Nakaplanong Inobasyon:
panturo ang aking __ Kontekstwalisayon/Lokalisasyon at Indiginisasyon ng IM's
nadibuho na nais __ Mga Lokal na Video
kong ibahagi sa mga __ Paggawa ng malalaking libro mula sa mga tanawin ng lokalidad
kapwa ko guro? __ Pagre-recycle ng mga plastik na gagamitin bilang IMs
__ lokal na komposisyong patula

Republic of the Philippines


Department of Education
REGION III-central luzon
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF GAPAN CITY
Mangino Elementary School

DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 5

Paaralan: MANGINO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: V


Guro: DARWIN G. GONZALES Asignatura: FILIPINO
Petsa/Araw: May 24, 2023 Quarter: FOURTH- WEEK 4
Oras: Pinuna ni: CARMENCITA S. PINTOR
Punungguro III

I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagaganap
C. Mga Kasanayan sa Napaghahambing ang iba’t ibang dokumentaryo. (F5PD-IVe-j-18)
Pagkatuto (Isulat ang Nakapagtatanong tungkol sa impormasyong inilahad sa isang dayagram, tsart at
code ng bawat
kasanayan)
mapa. (F5PB-IV-j-20)
Makapipili ng angkop na aklat batay sa interes (F5EP-IVj-12)
II. NILALAMAN Iba’t Ibang Dokumentaryo at mga Impormasyon sa Isang Dayagram, Tsart at Mapa
Mula sa Aklat na Pinili Batay sa Interes
KAGAMITANG
PANTURO
Sanggunian
Mga pahina sa Teksbuk Galino, E. (2020). Ika-apat na Markahan – Modyul 6: Pagtatanong Tungkol sa
Impormasyong Inilahad sa Dayagram, Tsart, at Mapa Mula sa Aklat na Pinili Batay
sa Interes [Self-Learning Module]. Moodle. Department of Education. Retrieved
(March 26, 2023) from https://r7-2.lms.deped.gov.ph/moodle/mod/folder/view.php?
id=13091
Gonzales, MA. (2021). Iba’t Ibang Dokumentaryo at mga Impormasyon sa Isang
Dayagram, Tsart at Mapa

Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis,
Panturo kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin

Narito ang grap na ginawa ng Silid-aklatan ng Barangay. Ipinakikita rito ang bilang ng
kabataan na humiram at nagbasa ng mga aklat na nasa larawan. Mula sa mga datos
ay makagagawa tayo ng mga tanong tungkol dito. Basahin ang kasunod na tanong.
Halimbawa:
Tanong: Tungkol saan ang grap?
Sagot: Bilang ng Kabataang Humiram at Nagbasa ng Aklat. Ngayon, ikaw naman
ang gumawa ng tanong tungkol sa mga datos na nasa grap.

Mga tanong:
1.
2.
3.
4.
5.
B. Paghahabi sa layunin Mayroon ka bang paboritong libro? Bakit mo ito nagustuhan? Anong aral nito na nais
ng aralin mong isapamuhay?

C. Pag-uugnay ng mga Ang aklat ay mahalaga dahil dito malalaman ang mga impormasyon na kailangan
halimbawa sa bagong nating malaman, karamihan sa mga kabataan ngayon hindi na nagbabasa
aralin
ng libro dahil mayroon ng teknolohiya. Kahit na mayroon ng mga teknolohiya
kailangan parin nating gamitin ang libro o ang aklat.
D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Ang mapa, tsart, grap at talahanayan ay mga grapikong pantulong upang madaling
paglalahad ng bagong maunawaan at nagagawang payak ang mga datos na inilalahad sa isang teksto.
kasanayan #1 Kapaki-pakinabang ang mga ito para sa isang mananaliksik sapagkat malinaw at
siyentipiko niyang natatalakay ang kanyang paksa.
E. Pagtatalakay ng Ang dokumentaryo ay isang programa sa radyo, telebisyon at maaari ding pelikula
bagong konsepto at na nagsisilbing libangan. Gumigising din ito sa diwa at damdamin ng isang tao kapag
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
naging mabisa ang pagkakalahad nito. Napapabago rin nito ang pananaw, saloobin,
at prinsipyo ng isang tao. Tumatalakay ito sa mga isyung panlipunan, pang-
espiritwal, pangkultura, pang-edukasyon, at marami pang iba.
Sa kasalukuyan, laganap ang dokumentaryong pantelebisyon na naglalahad ng
katotohanan sa buhay ng tao ng bawat sektor ng lipunan gayundin ang kultura at
pamumuhay rito.
Halimbawa:

Ang dayagram ay isang paglalarawan o drawing para maipakita ang presentasyon.


Halimbawa: Gamit ang Venn Diagram, paghambingin ang lamok sa napakinggang
teksto at mga lamok na nagdadala ng sakit na dengue.

Ang tsart o graph ay paglalarawan na nagpapakita ng ugnayan ng mga bahagi o


bilang sa kabuuan. Bar graph, line graph at pie graph ang mga uri ng graph.
Halimbawa:
Pie Graph

Bar Graph

Line Graph

Ang mapa ay sapat na representasyon ng modelo/kabuuan ng mundo o mga bahagi


nito, at nagtataglay ng mga katangiang pisikal, pook, lungsod, at iba pa. Halimbawa:

Ang aklatan ay isang lugar na kinalalagyan ng iba’t ibang uri ng aklat na ginagamit sa
pag-aaral ng iba’t ibang disiplina o larangan. Ang mga magaaral ay maraming
pagkakataong pumasok dito para magsaliksik o maghanap ng mga kaalaman.
Binubuklat nila ang mga aklat upang mahanap lamang ang mga kaalamang
maaaring sagot sa mga tanong kaugnay sa paksa. Kaya dapat ang mga mag-aaral
ay mayroong kakayahang pumili ng mga aklat batay sa kani-kanilang interes, nang
sa ganoon ay walang maaksaya na resources o kayamanan tulad ng katalinuhan,
pera, panahon, at lakas.

Mga Dapat Isaalang-alang sa Pagpili ng Aklat


1. May pabalat na kaakit-akit.
2. Madaling unawain at malinaw ang mga teksto.
3. Nakapupukaw interes ang paksa.
4. May kaugnayan sa aralin.
5. May bagong kaalamam o ideyang matututuhan.
F. Paglinang sa Panuto: Pag-aralang mabuti ang mga aklat na nasa ibaba. Ilan lamang ito sa mga
Kabihasan napakaraming aklat-pambata na nailathala na. Alin sa mga ito ang iyong
(Tungo sa Formative
Assessment)
nagustuhan? Bakit?

G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw
na buhay
H. Paglalahat ng Arallin

IV. Pagtataya ng Panuto: Basahin nang may pag-unawa ang sumusunod na mga pangungusap. Isulat
Aralin ang Tama kung totoo ang isinasaad ng pangungusap at Mali kung hindi totoo.

_________ 1. Ang mapa ay isang kagamitan sa pag-aaral sa pag-alam ng pangalan


at lokasyon ng mga lugar o bagay.
_________ 2. Ang mapa, tsart, at dayagram ay mga grapikong larawan na
nagpapakita ng iba’t ibang impormasyon na magagamit sa pagbuo ng mga tanong.
__________3. Sa pagpili ng angkop na aklat, dapat ito’y ibatay sa sariling interes.
__________4. Ang bagong kaalamam o ideyang matututuhan ay dapat isinasaalang-
alang sa pagpili ng aklat.
__________ 5. Ang pabalat ng aklat ay walang kinalaman sa pagkahilig ng mga bata
sa mga aklat.
V. Takdang-Aralin

Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral ___ mag-aaral ang nakakuha ng 80% pataas
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral ___ mag-aaral na nangangailangan ng karagdagang mga aktibidad para sa remidiation
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi
remedial? Bilang ng ___ mag-aaral na nakaunawa sa aralin
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag- ___ mag-aaral na patuloy na nangangailangan ng
aaral na remidiation
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga Epektibong estratehiyang ginamit:
istratehiyang • ___ Metacognitive Development: Mga Halimbawa: pagsusuri sa sarili, mga diskarte sa
pagtuturo nakatulong pagkuha ng tala at pag-aaral, at mga takdang-aralin sa bokabularyo.
ng lubos? Paano ito • ___ Pagtutulay (Bridging): Mga Halimbawa: think-pair-share, quick-writes, at
nakatulong? anticipatory chart.
• ___ Pagbuo ng Iskema: Mga Halimbawa: pagkakaiba at pagkakatulad, pag-aaral ng
jigsaw, peer teaching, at mga proyekto.
• ___ Kontekstwalisasyon: Mga Halimbawa: demonstrasyon, media, manipulatibo, pag-
uulit, at mga lokal na pagkakataon.
• ___ Text Representation: Mga Halimbawa: pagguhit, video, at laro na likha ng mag-aaral.
• ___ Pagmomodelo: Mga Halimbawa: Mabagal at malinaw na pagsasalita, pagmomodelo
ng wikang gusto mong gamitin ng mga mag-aaral, at pagbibigay ng mga halimbawa ng
gawain ng mag-aaral.
Iba pang mga Teknik at Istratehiyang ginamit:
___ Tahasang Pagtuturo
___ Pagtutulungan ng pangkat
___Gamification/Pag-aaral sa pamamagitan ng paglalaro
___ Pagsagot sa mga paunang gawain/pagsasanay
___ Carousel
___ Diads
___ Muling Pagbasa ng mga Talata/Tula/Kuwento
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Paraang Pagtuklas
___ Paraang Lektura
Bakit?
___ Kumpletong IMs
___ Pagkakaroon ng mga materyales
___ Ang pananabik ng mga mag-aaral na matuto
___ Kolaborasyon/pagtutulungan ng miyembro ng grupo sa paggawa ng kanilang mga
gawain
___ Audio Visual Presentation ng aralin
F. Anong suliranin ang __ Bullying sa mga mag-aaral
aking naranasan na __ Pag-uugali/saloobin ng mga mag-aaral
solusyunan sa tulong __ Makukulay na IMs
ng aking punungguro __ Hindi Magagamit na Kagamitan sa Teknolohiya (AVR/LCD)
at superbisor? __ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Karagdagang mga gawaing Klerikal
G. Anong kagamitang Mga Nakaplanong Inobasyon:
panturo ang aking __ Kontekstwalisayon/Lokalisasyon at Indiginisasyon ng IM's
nadibuho na nais __ Mga Lokal na Video
kong ibahagi sa mga __ Paggawa ng malalaking libro mula sa mga tanawin ng lokalidad
kapwa ko guro? __ Pagre-recycle ng mga plastik na gagamitin bilang IMs
__ lokal na komposisyong patula
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-central luzon
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF GAPAN CITY
Mangino Elementary School

DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 5

Paaralan: MANGINO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: V


Guro: DARWIN G. GONZALES Asignatura: FILIPINO
Petsa/Araw: May 25, 2023 Quarter: FOURTH- WEEK 4
Oras: Pinuna ni: CARMENCITA S. PINTOR
Punungguro III

I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagaganap
C. Mga Kasanayan sa Napaghahambing ang iba’t ibang dokumentaryo. (F5PD-IVe-j-18)
Pagkatuto (Isulat ang Nakapagtatanong tungkol sa impormasyong inilahad sa isang dayagram, tsart at
code ng bawat
kasanayan)
mapa. (F5PB-IV-j-20)
Makapipili ng angkop na aklat batay sa interes (F5EP-IVj-12)
II. NILALAMAN Iba’t Ibang Dokumentaryo at mga Impormasyon sa Isang Dayagram, Tsart at Mapa
Mula sa Aklat na Pinili Batay sa Interes
KAGAMITANG PANTURO
Sanggunian
Mga pahina sa Teksbuk Galino, E. (2020). Ika-apat na Markahan – Modyul 6: Pagtatanong Tungkol sa
Impormasyong Inilahad sa Dayagram, Tsart, at Mapa Mula sa Aklat na Pinili Batay
sa Interes [Self-Learning Module]. Moodle. Department of Education. Retrieved
(March 26, 2023) from https://r7-2.lms.deped.gov.ph/moodle/mod/folder/view.php?
id=13091

Gonzales, MA. (2021). Iba’t Ibang Dokumentaryo at mga Impormasyon sa Isang


Dayagram, Tsart at Mapa

Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis,
Panturo kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Panuto: Pumili ka ng tatlong aklat na iyong nagugustuhan. Isulat sa sagutang papel
nakaraang aralin at/o ang pamagat at sa tapat nito ay magbigay ng dahilan kung bakit mo ito pinili.
pagsisimula ng bagong
aralin
1. __________________ - _____________________
2. __________________ - _____________________
3. __________________ - _____________________

B. Paghahabi sa layunin Kung ikaw ay maglalakbay sa buong mundo? Anong bansa ang una mong
ng aralin pupuntahan? Bakit? Gumawa ka rin ng grap nito!
C. Pag-uugnay ng mga Ang aklat ay mahalaga dahil dito malalaman ang mga impormasyon na kailangan
halimbawa sa bagong nating malaman, karamihan sa mga kabataan ngayon hindi na nagbabasa
aralin
ng libro dahil mayroon ng teknolohiya. Kahit na mayroon ng mga teknolohiya
kailangan parin nating gamitin ang libro o ang aklat.
D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Ang mapa, tsart, grap at talahanayan ay mga grapikong pantulong upang madaling
paglalahad ng bagong maunawaan at nagagawang payak ang mga datos na inilalahad sa isang teksto.
kasanayan #1 Kapaki-pakinabang ang mga ito para sa isang mananaliksik sapagkat malinaw at
siyentipiko niyang natatalakay ang kanyang paksa.
E. Pagtatalakay ng Ang dokumentaryo ay isang programa sa radyo, telebisyon at maaari ding pelikula
bagong konsepto at na nagsisilbing libangan. Gumigising din ito sa diwa at damdamin ng isang tao kapag
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
naging mabisa ang pagkakalahad nito. Napapabago rin nito ang pananaw, saloobin,
at prinsipyo ng isang tao. Tumatalakay ito sa mga isyung panlipunan, pang-
espiritwal, pangkultura, pang-edukasyon, at marami pang iba.
Sa kasalukuyan, laganap ang dokumentaryong pantelebisyon na naglalahad ng
katotohanan sa buhay ng tao ng bawat sektor ng lipunan gayundin ang kultura at
pamumuhay rito.

Halimbawa:

Ang dayagram ay isang paglalarawan o drawing para maipakita ang presentasyon.


Halimbawa: Gamit ang Venn Diagram, paghambingin ang lamok sa napakinggang
teksto at mga lamok na nagdadala ng sakit na dengue.

Ang tsart o graph ay paglalarawan na nagpapakita ng ugnayan ng mga bahagi o


bilang sa kabuuan. Bar graph, line graph at pie graph ang mga uri ng graph.
Halimbawa:
Pie Graph

Bar Graph

Line Graph
Ang mapa ay sapat na representasyon ng modelo/kabuuan ng mundo o mga bahagi
nito, at nagtataglay ng mga katangiang pisikal, pook, lungsod, at iba pa. Halimbawa:

Ang aklatan ay isang lugar na kinalalagyan ng iba’t ibang uri ng aklat na ginagamit sa
pag-aaral ng iba’t ibang disiplina o larangan. Ang mga magaaral ay maraming
pagkakataong pumasok dito para magsaliksik o maghanap ng mga kaalaman.
Binubuklat nila ang mga aklat upang mahanap lamang ang mga kaalamang
maaaring sagot sa mga tanong kaugnay sa paksa. Kaya dapat ang mga mag-aaral
ay mayroong kakayahang pumili ng mga aklat batay sa kani-kanilang interes, nang
sa ganoon ay walang maaksaya na resources o kayamanan tulad ng katalinuhan,
pera, panahon, at lakas.

Mga Dapat Isaalang-alang sa Pagpili ng Aklat


1. May pabalat na kaakit-akit.
2. Madaling unawain at malinaw ang mga teksto.
3. Nakapupukaw interes ang paksa.
4. May kaugnayan sa aralin.
5. May bagong kaalamam o ideyang matututuhan.
F. Paglinang sa Panuto: Narito ang tsart na ginamit ng mga hurado sa pagpili ng nanalo sa
Kabihasan paligsahan sa pagandahan. Gumawa ng limang katanungan ukol dito.
(Tungo sa Formative
Assessment)

1.
2.
3.
4.
5.

G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
H. Paglalahat ng Arallin

IV. Pagtataya ng Panuto: Tingnan ang tsart. Gumawa ng limang tanong tungkol dito.
Aralin Mga Alamat na Binasa ng mga Mag-aaral sa Ikalimang Baitang
Gawain: Tingnan ang tsart. Gumawa ng limang tanong tungkol dito. Mga tanong:
1. ___________________
2. ___________________ 3. ___________________
4. ___________________ 5. ___________________
V. Takdang-Aralin

Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na ___ mag-aaral ang nakakuha ng 80% pataas
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na ___ mag-aaral na nangangailangan ng karagdagang mga aktibidad para sa remidiation
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
A. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi
remedial? Bilang ng ___ mag-aaral na nakaunawa sa aralin
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag- ___ mag-aaral na patuloy na nangangailangan ng remidiation
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga Epektibong estratehiyang ginamit:
istratehiyang pagtuturo • ___ Metacognitive Development: Mga Halimbawa: pagsusuri sa sarili,
nakatulong ng lubos? mga diskarte sa pagkuha ng tala at pag-aaral, at mga takdang-aralin sa
Paano ito nakatulong? bokabularyo.
• ___ Pagtutulay (Bridging): Mga Halimbawa: think-pair-share, quick-
writes, at anticipatory chart.
• ___ Pagbuo ng Iskema: Mga Halimbawa: pagkakaiba at pagkakatulad,
pag-aaral ng jigsaw, peer teaching, at mga proyekto.
• ___ Kontekstwalisasyon: Mga Halimbawa: demonstrasyon, media,
manipulatibo, pag-uulit, at mga lokal na pagkakataon.
• ___ Text Representation: Mga Halimbawa: pagguhit, video, at laro na
likha ng mag-aaral.
• ___ Pagmomodelo: Mga Halimbawa: Mabagal at malinaw na pagsasalita,
pagmomodelo ng wikang gusto mong gamitin ng mga mag-aaral, at
pagbibigay ng mga halimbawa ng gawain ng mag-aaral.
Iba pang mga Teknik at Istratehiyang ginamit:
___ Tahasang Pagtuturo
___ Pagtutulungan ng pangkat
___Gamification/Pag-aaral sa pamamagitan ng paglalaro
___ Pagsagot sa mga paunang gawain/pagsasanay
___ Carousel
___ Diads
___ Muling Pagbasa ng mga Talata/Tula/Kuwento
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Paraang Pagtuklas
___ Paraang Lektura
Bakit?
___ Kumpletong IMs
___ Pagkakaroon ng mga materyales
___ Ang pananabik ng mga mag-aaral na matuto
___ Kolaborasyon/pagtutulungan ng miyembro ng grupo sa paggawa ng kanilang
mga gawain
___ Audio Visual Presentation ng aralin
F. Anong suliranin ang __ Bullying sa mga mag-aaral
aking naranasan na __ Pag-uugali/saloobin ng mga mag-aaral
solusyunan sa tulong __ Makukulay na IMs
ng aking punungguro __ Hindi Magagamit na Kagamitan sa Teknolohiya (AVR/LCD)
at superbisor? __ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Karagdagang mga gawaing Klerikal
G. Anong kagamitang Mga Nakaplanong Inobasyon:
panturo ang aking __ Kontekstwalisayon/Lokalisasyon at Indiginisasyon ng IM's
nadibuho na nais kong __ Mga Lokal na Video
ibahagi sa mga kapwa __ Paggawa ng malalaking libro mula sa mga tanawin ng lokalidad
ko guro? __ Pagre-recycle ng mga plastik na gagamitin bilang IMs
__ lokal na komposisyong patula

Republic of the Philippines


Department of Education
REGION III-central luzon
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF GAPAN CITY
Mangino Elementary School

DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 5

Paaralan: MANGINO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: V


Guro: DARWIN G. GONZALES Asignatura: FILIPINO
Petsa/Araw: May 26, 2023 (Friday) Quarter: FOURTH-WEEK 4
Oras: Pinuna ni: CARMENCITA S. PINTOR
Punungguro III

I. Layunin

Nasasagot ang 75% o higit pa ng mga katanungan sa lingguhang pagsusulit.


II. Nilalaman

A. Paksang Aralin: Lingguhang Pagsusulit.

B. Sanggunian: TG. LM

C. Kagamitan: Tsart
III. Pamamaraan

A. Pang-araw araw na Gawain: Panalangin, Pag-awit

B. Balik Aral: Ano ang mga paksang tinalakay natin sa linggong ito?

C. Paglinang ng Aralin:

1. Ibigay ang pamantayan sa pagkuha ng pagsusulit

2. Basahin ang panuto.

3. Sagutan ang pagsusulit.

D. Paglalapat: Ano ang maitutulong sa pang-araw - araw na buhay ng natapos na aralin sa Linggong ito?
IV. Pagtataya

Sagutin ang Tseklist ng Oo o Hindi


1. Pinaghandaan ko ang pagsusuli na ito.
2. Sinagutan ko ang pagsusulit nang bung husay.
V. Gawaing Bahay (Sundin ang DepED Memorandum No, 392, s. 2010)

Walang Takdang Aralin


Pagninilay
_____ mag-aaral mula sa _____ kabuuang bilang ng mga mag-aaral ang nagkamit ng ___% ng pagkatuto.

You might also like